septemba 23 2019 ni saa moja na nusu jioni afrika mashariki saa 12 na nusu jioni afrika ya kati hapa washington dc ni saa sita na nusu mchana hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc marekani mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi hapa ni bmj Murithi tuki kukaribisha kwa matangazo yetu kupitia redio na internet www.voaswahili.com na vile na vilevile masafa ya 107.5 FM kule Nairobi, Kenya kati ya masafa mengine. Vilevile vile tunasikika kupitia redio shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba shutuma na hofu vya zuka Nairobi kuhusu usalama wa majengo baada ya jengo kuporomoka na kuua watoto saba katika shule ya msingi asubuhi ya, ya leo. Ukijenga nyumba ya watu kukaa, utakana ujenge foundation. Naona hii ilikuwa ime, imejengwa hapa, ni kama inji mbili na imejengwa na ile waya ya kuku watu wanane akiwemo afisa wa polisi wauawa huko DRC katika mazingira yenye utata, huku raia wakidai wanajeshi wa serikali ndio waliohusika, wali wa nao wanajeshi wakisema kwamba wameanzisha uchunguzi uchunguzi Taarifa za hivi punde kutoka mjini New York zinaeleza kwamba karibu marais na mawaziri wakuu kutoka mataifa 60 wanatazamiwa kuhutubia mkutano maalum wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa katika mji huo. Mwanaharakati kutoka Sweden, Greta Thunberg ametoa hotuba ya kusisimua mbele ya viongozi hao, akiwataka kuchukua hatua za dhabiti kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia ametoa hotuba kali, akiwaambia viongozi kwamba vijana wana haki ya kudai hatua za haraka kuchukuliwa, na kizazi chake kimekosea sana na kwamba hali hiyo inabidi kubadilishwa. Rais wa Marekani Donald Trump, ambaye hakutazamiwa kuhudhuria mkutano huo, alijitokeza na kuwashangaza watu. Yeye alitumia siku ya leo kuhudhuria mkutano aliyoitisha juu ya kunyanyaswa kwa watu wa dini za walio wachache hasa Wakristo kabla ya kukutana na kwa mazungumzo ya ana kwa ana na viongozi wa Pakistan, Poland, New Zealand, Misri na Korea Kusini. Serikali ya mpito ya Sudan imesema kwamba itaanza mpango wa miezi sita wa kile ilichokiita kuokoa uchumi na kukabiliana na mfumuko wa bei huku ikihakikisha kwamba kwa bidhaa muhimu kama mkate na mafuta zinaendelea kupatikana. Waziri wa fedha wa serikali hiyo Ibrahim El Badawi amesema kwamba ameomba dola bilioni mbili kutoka kwa Benki Kuu ya Dunia ili kugharamia mpango huo. Uchumi wa Sudan uliendelea kudorora huku wanasiasa na viongozi wa kijeshi wakijadiliana kuhusu ugavi wa mamlaka. Ukosefu wa mkate na mafuta ya t... na pamoja na dawa, na dawa na vile vilevile ongezeko kubwa la bei ya bidhaa ulipelekea maandamano makubwa yaliyopelekea kuondolewa mamlakani kwa aliyekuwa rais wa muda mrefu wa nchi hiyo mnamo mwezi Aprili mwaka huu. Waziri huyo amesema kwamba mpango huo mpya utafanya mabadiliko ya bajeti na kuhakikisha kwamba bei ya mkate na mafuta ya petroli haipandi kwa kiasi kikubwa hadi mwaka ujao wa 22. Na maafisa wa usalama wa Misri wamewakamata karibu watu 400 kufuatia maandamano na malalamiko dhidi ya Rais Abdel Fattah al Sisi mwishoni mwa wiki. Wanajeshi na maafisa wa usalama wameongezewa katika e, mitaa ya miji mbalimbali mbali na mji mkuu wa Kairo hii leo, kwa mujibu wa wafuatiliaji haki za binadamu katika taifa hilo. Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili. Wakikaidi marufuku ya kufanya maandamano, mamia ya watu walijitokeza katika mji mkuu wa Cairo na miji mingine mikubwa ya Misri kujibu wito wa wanaharakati kutaka watu kuandamana kulaani tuhuma za ulaji rushwa katika serikali ya Misri. Katika kupambana na maandamano hayo yanayotoa wito kwa rais Sisi kujiuzulu, polisi wamewakamata watu mia nne kulingana na Gamal Eid, mkurugenzi wa kundi la kutetea haki za binadamu la Arab Network for Human Rights. Ghasia hizo mpya zimesababisha hisa katika masoko ya fedha ya Misri kushuka kwa zaidi ya asilimia tano, ikiwa ni kiwango kikubwa cha kushuka hisa mnamo siku moja mnamo miaka kadhaa iliyopita. Shirika la habari la Reuters inaripoti kwamba juhudi za kuzungumza na msemaji wa wizara ya mambo ya ndani hazikufanikiwa. Waandalizi wa maandamano wametoa wito kwa watu kuandamana tena siku ya e Ijumaa. Shukran, Abdu Shakur Abud. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka studio nambari 15 hapa Washington. Kampuni kubwa ya utalii nchini Uingereza, Thomas Cook, imeanguka baada ya kushindwa kupata ufadhili na hivyo kufutilia mbali safari za wateja wake zaidi ya elfu mia sita ya kampuni hiyo ambayo imekuwa katika biashara kwa zaidi ya miaka 178 ilikuwa imesema Ijumaa kwamba ilikuwa inatafuta dola milioni 250 za dharura, ili kuepuka kuanguka, na kwamba ilikuwa katika mazungumzo ya wikendi na wamiliki wake wa hisa pamoja na wafadhili ili kuepuka matatizo. Mamlaka ya safari za anga nchini Uingereza imesema ndege nne za kampuni hiyo ya Thomas Cook zitasitisha safari zake na wafanyakazi wake zaidi ya laki mbili katika nchi kumi na sita watapoteza ajira. Miezi kadhaa iliyopita kampuni hiyo ilikuwa imeripoti kiwango kidogo cha watalii kutokana na mgogoro wa Uingereza kujiondoa kwa Umoja wa Ulaya kuwa mojawapo ya sababu zinazopelekea kuwa na deni kubwa. Serikali ya Uingereza imesema kurejea kwa wateja wake mia moja na hamsini ambao sasa wapo nje ya nchi ndio idadi kubwa zaidi katika historia ya nchi hiyo na China leo imesema itaanza tena ushirikiano wa kidiplomasia na kisiwa cha Kiribati hivi karibuni. Kupitia taarifa, wizara ya mambo ya nje ya China imesema iko tayari kufufua ushirikiano huo, hata ingawa nchi hizo mbili hazijatia saini makubaliano yoyote ya kidiplomasia Kiribati. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Tuelekee DRC. Watu nane akiwemo afisa wa polisi wameuawa Tenambo Icha, wilayani Beni, Kivu Kaskazini, katika mazingira yenye utata. Wakazi wa sehemu hiyo wanadai kwamba watu hao wameuawa na wanajeshi wa serikali, huku serikali ikikanusha madai hayo na kusema uchunguzi unaendelea kubaini wahusika husika. Oster Malivika anaripoti kutoka Goma. <coughs> Hapa ni katika kata ya Tenambo Owicha, kilometa 30 kaskazini mwa mji wa Beni wilayani Beni, watu nane wameuliwa na watu wanaozaniwa kuwa ni jeshi tifu kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Akisema mama huyu ambaye tunahifadhi jina lake, lakini msichana wake mmoja akiwa ameuliwa kwa risasi usiku wa leo, na kwanza hali yabongizi balikuwa haikukwa vanaru na niko na hata niko na alia, niko na alia, tumnasema far desenjo mena nitesa, Mr. Katala kusebisha kweli yangu far desenjo na nitesa kama likuwa kofria nini bange li tuambia ulia kunitesa hivi. Watu hao wakivalia sare za askari tiifu kwa serikali na silaha moja na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waliwaua watu, wanawake watatu, wanaume nne kwenye kati za usiku, lakini waliwalazimisha watu kuwatazama kwa nyuso zao torse, lana batatu, na kamanda makamu wa operesheni za kijeshi katika maeneo ya Beni Jenerali Chirimwami hapa anatembelea watu walioasirika na mauaji hayo. tumepoteza wananchi na kutazama majeruhi ine, wote walipatwa na risasi. Anasema mahakama ya kijeshi itachukua hatua kwa wale waliohusika. Ni lazima nifike nikuye kupongeza kupongeza wananchi. Ya pili ni kuwajulisha kama tulikuya na auditor juu. Kwa sasa hivi hatuwezi sema ni fulani wala fulani, lakini leo leo auditor atamaliza ankete, jioni atanipa resulta na tutajulisha wa raia. Eneo hili limekuwa likishuhudia mauaji kwa zaidi ya miaka mitano hivi sasa, serikali ikisema ni waasi wa ADF kutoka Uganda, ambao kwa sasa yasemeka ni mtandao wa MTN, ikiwa ni kundi la kigaidi, na wananchi walizani ni wao wamekuja kuwashambulia kwa nyakati za usiku. Bahati mbaya walikuwa wakizungumza lugha ya Lingala ambayo ndio lugha ya askari jeshi tifu kwa serikali. Tuna mwenye anenda piganisha batoto unjia, gari anafia mnjia. Sasa in maisha ganiba bataishi? Kama ni kuondoka mbeni, batuambia tutoke mbeni, wamalize vita, wamalize vale, wasofere tu munjia. Kila siku wanasafisha pori, tujue kama tunashimamia kia wapi, kama vita tena tatokelea wapi. Tunaomba uh, tu, serikali tusaidie, imalize hii. Enda bila wasi wasi. Lakini rais mpya Felix Chisekedi akisema ataweka nguvu kwa kumaliza tatizo hilo ya ukosefu wa usalama, huku uchunguzi ukiendelea. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Barabara kabisa, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanayokujia kutoka hapa Washington, ukiwa nami BMJ Mrithi na mwenzangu Kenneth Bwire. Lakini sasa tuendelee na habari za dunia. Takriban wiki moja baada ya Israeli kufanya uchaguzi, nchi hiyo bado haijajua ni nani atakuwa waziri mkuu. Rais wa nchi hiyo Ruben Rivlin alisema kwamba amefanya mashauriano ya siku mbili mfululizo na viongozi wa vyama vya kisiasa katika juhudi za kutathmini kama ni waziri mkuu wa sasa Benjamin Netanyahu au ni aliyekuwa mkuu wa jeshi Benny Gantz ambaye ataunda serikali baada ya mashauriano hayo, wajumbe 55 wamesema watamuunga mkono Netanyahu, huku 54 wakimuunga mkono Gantz, lakini vyama kumi vya kisiasa vya Kiarabu vimesema vinamuunga mkono aliyekuwa mkuu wa jeshi Gantz kama waziri mkuu mpya wa taifa hilo. Wanaharakati wa kutetea mazingira wanaendelea kufanya maandamano hapa mjini Washington hivi sasa, wakishinikiza kwamba suala la mabadiliko ya hali ya hewa lipewe kipaumbele. Waandamanaji hao wamefunga barabara kadhaa katika mji huu e, kwenye juhudi zao za kufanya kile wanachokiita kusitisha shughuli zote e, katika mji mkuu wa Marekani. Waandalizi wa, wa maandamano hayo walikuwa wametoa wito kwa watu kutofika kazini wala kwenda shuleni ili kushiriki katika maandamano hayo. Maandamano ya leo yanafuatia mikutano na maandamano makubwa katika miji mbalimbali yaliyoongozwa na vijana na ambayo yaliwavutia maelfu ya watu wakitaka hatua wa za dharura zichukuliwe ili kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Maandamano ya leo yanajiri wakati ambapo mkutano mkuu wa mazingira unaendelea kufanyika mjini New York. Na mawaziri wa usalama wa ndani kutoka nchi nne za Ulaya wanakutana nchini Malta kujadiliana kuhusu mfumo wa moja kwa moja unaofaa kufuatwa ili kuamua ni nani au ni wapi wahamiaji wanaookolewa wakijaribu kuvuka pwani ya Mediterranean wanafaa kutua. Madhumuni ya mkutano huo kulingana na mawaziri hao ni kumaliza mzozo wa zaidi ya mwaka mmoja ambapo wahamiaji wamekuwa wakikwama baharini kwa siku au hata wiki kadhaa. Kamishina wa Umoja wa Ulaya juu ya uhamiaji Dimitris Avramopoulos amesema kwamba anaamini kuwa mawaziri hao watafikia mwafaka na kutoa tangazo kubwa kuhusu suala hilo. Serikali ya Kenya imeanzisha uchunguzi wa haraka kubaini kilichosababisha kuporomoka kwa sehemu ya jengo la shule ya msingi ya Precious Talent Academy jijini Nairobi na kusababisha vifo vya wanafunzi saba. Kuporomoka kwa jengo hilo asubuhi ya leo kumesababisha shutuma zaidi kuhusu usalama wa majengo jijini Nairobi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anaangazia msururu wa visa vya kuporomoka kwa majengo jijini humo. Kuporomoka kwa sehemu ya jengo hilo la shule ya msingi ya Precious Talent Academy kilomita chache kutoka katikati mwa jiji la Nairobi kumeonekana kushtua umma kufuatia vifo vya wanafunzi nane, na kujikokota kwa vikosi vya uokoaji kumewashtusha zaidi, kwa mjibu wa uokoaji raia waliofika katika eneo hili la tukio. Tukio hili lilitukia saa 12 kasoro dakika kumi asubuhi, lakini vikosi hivyo vya uokoaji vilifika eneo la tukio saa moja baadaye, huku simanzi kitawala anga, vilio kutoka kwa familia zilizowapo kupoteza wapendwa wao zilisalia kuduani kwa jinsi gani wanafunzi hawa walitekwa kwenye vifusi vya jengo hilo. Hapa oh, asubuhi, msichana wangu anasoma. Walikuwa kijana na mbla, kijana na msichana mmoja. Kijana ako sawa, na msichana ndiye aliumia. Mi mwenyewe nilikuwa hapa asubuhi, asubuhi kitu kama saa moja hivi, nilijaribu ku rescue watoto hapa, na ikiwemo msichana wangu ndiye alikuwa. Uthabiti wa jengo lenyewe unatiliwa shaka, limejengwa katika hali duni, ni mabati yaliyoinuliwa kuchukuliwa kupigiwa misumari kwenye mbao, vyuma vilivyokunjika na kukingwa na miti miwili mikubwa iliyozeeka. Madarasa yaliyo juu yamejengwa kwa mawe, uzito usiolingana. Na hili ndilo jengo linaloikinga shule iliyo na wanafunzi zaidi ya mia nane. Mhandisi na Daniel Matalanga, katibu wa taasisi wa wahandisi nchini Kenya, anaibeza kazi hiyo iliyofanywa na wale waliojenga shule hiyo. Naona hii ilikuwa imejengwa ime, ime hapa ni kama inji mbili, na imejengwa na ile waya ya, ku, ya, ku. Ya kuku. Ya kuku. Wahandisi katika halmashauri ya ukaguzi wa majengo nchini Kenya wanakubaliana kuwa majengo mengi jijini Nairobi yamejengwa kwa njia isiyofaa, na bwana Matalanga hapa anaeleza utaratibu unaofaa kufuatwa kufikia viwango vya ubora vinavyohitajika. Ukijenga nyumba ya watu kukaa, utakana ujenge foundation, chimbe foundation, chini vizuri, uweke ukuta ama kolam. Ile inaweza kushika uh, uzito, alafu unajenga una slab. Hata hivyo mumiliki wa shule hiyo Moses Wainaina analaumu usimamizi wa serikali ya jimbo la Nairobi kwa kuchimba mtaro wa kupitisha maji taka kando kando mwa shule hiyo, hali anayoiona kuwa ni kiini cha kuporomoka kwa sehemu ya jengo hilo. Waziri wa elimu George Magoha ameeleza kuwa anasubiri ripoti ya uchunguzi kumpa mwelekeo, hata baada ya kuamuru wanafunzi katika shule hiyo kubakia nyumbani kwa siku nne. Jijini Nairobi pekee pana historia ndefu ya kuporomoka kwa majengo mengi, angali fichi ya kubaini kiini cha kuporomoka huko. Sasa raia wa Kenya wanataraji kuwa kitendawili hiki cha kuporomoka kwa majengo kadhaa jijini Nairobi kitateguliwa hata baada ya kuwepo manung'uniko kwa uharakishwaji wa ujenzi ndicho chanzo cha majengo mengi kuporomoka jijini Nairobi. Ken Ndwendera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ungana nami Sandey Shomari katika Jukwaa la Vijana hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukikuletea mambo mbalimbali ya vijana, burudani, michezo, starehe, siasa na mengine mengi. Ni kila Jumatano, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Raia wa Kongo wapatao sabini waliokuwa wanaishi Burundi wamefurushwa nchini humo katika kipindi cha wiki moja na wengine 44 wanazuiliwa jela. Andro Biadunia ni kiongozi wa shirika moja la haki za binadamu katika wilaya ya Uvira, ambaye anafuatilia swala la wakongomani hao waliofurushwa. Patrick Nduimana amefanya naye mahojiano na anaanza na kwa kueleza kilichopelekea raia hao wa DRC kufurushwa. Wakongomana ambao wanaishi pale zaidi zaidi ni wanafunzi wa vyuo vikuu ambao wanaishi pale wametuambia, kwa sababu mimi nifika Bujumbura jana kuzungumza na wenyewe, wametuambia kwamba wamefukuzwa pale kwa sababu huwa hawana vitambulisho, na tulipo wauliza vitambulisho gani wanapaswa kuishi navyo, walisema eti Burundi nasema wanapaswa kuwa kila miezi mitatu wanarudilia viza yao, wanaenda wanagongesha viza, ndio wanaendelea kuishi. Na tulipotaka kujua inakuwa ni karatasi gani ambao watakuwa wanagongea viza walisema kwamba inapaswa kuwa passport na unajua passport ya Kongo bwana mtangazaji, inakuwa bei dola mia tatu na mbele ipate, unaweza kufanya mezi mili huko unaitafuta. Na wakati tulikuwa pale, tulifuna kuzungumza na wakuu wa moja wa ambasada ya kwetu Kongo, kuwauliza kwa nini hawataki kuprotege raia ya yao, walituambia kwamba kuna watu makumi ine na ine yaani wanafunzi ambao wanafungwa, na sasa wako kwenye mazungumzo na serikali ya Burundi ili kuangalia namna gani watapata ile viza, kwa sababu serikali ya Burundi inasema kunakuwa visa ambayo itakuwa inatolewa kwa wanafunzi kisha miezi mitatu wanaorenyezelea. Sasa leo hii siku ya kwanza ndio siku ya mazungumzo kwenda kutizama, ili vitu itakuwa inanunua bei gani na itakuwa inapiga kwenye karatasi gani, kwa sababu ikipiga kwenye passport yaani vijana wengi wa Kongo hawatasoma. Lakini tena hapa ni kuambiwa na mtangazaji, si wanafunzi tu huwa wanahusika kunakuwa hata na raia wa Kongo tu ambao sio wanafunzi ambao wanaishi mitaa kama ya Nyakabiga ambao wamenyanguliwa nyanguliwa na kuleta kwenye mipaka kimagendo. Hawakuleta hata kitu chochote kutoka ndani ya nyumba, waliwakuta tu wa wakalogota, wakawapeleka kwenye mpaka wa Kongo na na Burundi. Na je, hadi sasa idadi ya waliofurushwa imefikia ni wakongomani wangapi ambao wamekwisha furushwa huko Burundi? sasa tunaweza kuhesabu yapata watu hamsini, hamsini na saba waile kwenye jela wanakuwa makumi nne na nne na jana tena jioni walifurusha watu ishirini na saba ambao walala hapo hapo kwenye mpaka, kwa sababu ni wakongomani ambao si wa watu wa, wa, wa, wa Uvira ni wakongomani wa provensi yani wa mitaa yingine ya Kasai ya Kinshasa, ambao wanakuwa na tatizo ya kurudi kwao. Hiyo ndio inakuwa ni watu karibuni kabisa, leo tunaweza kuhesabu hamsini na, au sabini na je. Uh, ubalozi wa DRC Burundi umesema uh, utatatuaje tatizo hili la hawa uh, wananchi wa Kongo, hasa wanafunzi ambao inatakiwa wawe na pasipoti ili waruhusiwe kukaa Burundi. Kwa kweli uh, ubalozi wa Kongo hapo Burundi bado sasa umekwenda tangu jana, walikuwa pale kwenye ambako wakijana au wanafunzi wana, wanafungwa na walikuwa kwenye mazungumzo na serikali ya Burundi ili kutafuta namna gani wanaweza ku, ku, ku, kupata uh, suluhisho moja kati ya, ya Burundi na Kongo ili wale wanafunzi wakati wanapoishi pale kama ile kitambulisho cha seeele kimekataliwa watafute namna gani watapata enyewe kitambulisho ambacho kinaweza kuweka wakongomani pale Burundi mpaka kama ni miezi misita ni Andre Bya Dunia akizungumza na mwenzangu Patrick Nduimana kutoka Uvira, DRC. Michezo ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji. Tuanzie hapa hapa Marekani, ambapo licha ya kuwa msimu wa ligi ya mpira wa Marekani ule unaitwa american football umeingia wiki ya tatu. Mashabiki wanafurahia fainali za ligi ya basketball ya wanawake WNBA ambapo awamu moja ya nusu fainali imemalizika kwa Connecticut Sun kukata tiketi ya fainali baada ya kuitoa Los Angeles Sparks mechi tatu kwa bila. Wanaingia fainali kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na tano wakisubiri mshindi kati ya Washington Mystics na Las Vegas Aces ambapo Washington wanaongoza mechi mbili moja baada ya Aces kushinda mechi yao ya nyumbani Jumapili na hivyo kulazimisha mechi ya nne kesho Jumanne huko huko Las Vegas. Endapo Aces watashinda mechi hiyo, basi mechi ya tano na ya mwisho itapigwa katika uwanja wa Washington baada ya wiki hii. Twende kwa waandishi wetu tusikie yanayojiri mwishoni mwa wiki katika michezo, tukianza na nchini Kenya ambako kwa mara nyingine tena suala la maamuzi mabaya katika mechi za ligi nchini humo limetawala, huku mkufunzi wa klabu ya Wazito FC Fred Ambani akitaka shirikisho la kandanda kuingilia kati na kutatua suala hilo. Kulingana na yeye, kila kunapokuwa na maamuzi mabaya viwango vya michezo miongoni mwa wachezaji hushuka. Denis Wanyonyi anaarifu zaidi kutoka mjini Kakamega. Mkufunzi wa klabu ya uzito FC Fred Ambani, ambaye ndio limbukeni wa ligi kuu nchini Kenya, KPL, ameelezea kukerwa na maamuzi mabaya ambayo alisababisha timu yake kupoteza mechi ya kwanza msimu huu kwa kulazwa goli moja bila jibu, na bingwa mara 13 wa ligi kuu nchini Kenya, KPL, klabu ya AFC Leopards, ukipenda Ingwe, siku ya Jumamosi katika uga wa bohungo mjini Kakamega. Ambani anakiri kwa kila kunapokuwa na maamuzi mabaya katika kila mechi, imani na morali miongoni mwa wachezaji hushuka na hivyo kuathiri pakubwa matokeo ya mechi zijazo. Mechi ya kwanza si rahisi. Wengi wamesema kwamba wazito ni moja ya vilabu ambavyo vimeibukia kwa kasi, haswa mechi ya kwanza tunapoteza. Unazungumza vipi mechi ya leo na mechi ambayo inakuja sasa? Anasema Ngera kwa kwa upande wake mkufunzi wa klabu ya AFC Leopards wa Kongo, Andrew Kasambongo amewataka mashabiki wa chui kuwa na utulivu na kutokuwa chini ya shinikizo ya kutaka matokeo ya haraka ma ma sasa mara nyingi akiwa hapa di siku ya Jumapili bingwa mtetezi kwa maana klabu ya Gorma ya Eli Chabanga na benki KCB magoli mawili kwa bila hadi kufikia sasa, baada ya kusakata jumla ya mechi tatu, klabu ya Kakamega Homeboys inashikilia nafasi ya kwanza kwa alama saba, sawa na Bandari ambaye inadunishwa na uchacho wa magoli wakiwa katika nafasi ya pili. Bingo mtetezi kwa maana klabu ya Gor Mahia imo katika nafasi ya tatu kwa alama sita, nao vijana wa mtaani kwa maana Mathare United wakiwa katika nafasi ya nne kwa alama tano sawa na Western Stima. Nikiripotea Sauti ya Amerika, meza michezo, kutoka uga wa Bukhungu mjini Kakamega, mimi naitwa Denis Wanyonyi, na huko Dar es Salam, Tanzania, George Njogopa anaripoti kuhusu safari ya Young Africans Yanga kuelekea Zambia na matumaini yao wakifika huko. Wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya kimataifa, klabu ya Yanga imeondokelea kuelekea ndoo la Zambia kwa ajili ya mchezo wake wa marudiano dhidi ya Zesco, mchezo ambao ndio utakaamua hatima ya wanajangwani hao kuendelea kusalia katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika au la. Ingawa anakabiliwa na kibarua kigumu katika mchezo huo baada ya kulazimishwa sare bao moja kwa moja walipokutana katika dimba la uwanja wa Taifa kocha wake Mwenye Zahira ametamba kwamba lazima watapindua meza katika mchezo utakaofanyika mwishoni mwa wiki. Iwapo itashinda katika mchezo huo, yanga ataingia katika hatua ya makundi, hatua ambayo imewahi pia kufikiwa na klabu ya Simba katika msimu uliopita. Ama katika dirisha lingine, matokeo ya kuchapa bao moja kwa sifuri na timu ya taifa ya Sudani kumewakasirisha mashabiki wa timu ya taifa ambao sasa wanamtupia lawama kocha wa timu hiyo. Ikishuka dimbani hapo jana, Taifa Stars ilikubali kichapo cha bao moja kwa sifuri, matokeo ambayo sasa yameweka katika wakati mgumu wa kucheza fainali za kombe la Afrika kwa wachezaji wasiokuwa kulipwa ikifahamika kama Chani. Mashabiki wengi sasa wanaendelea kulalamika huko mitaani mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika, na mwishowe tumsikie mzee wa kazi kahozi kosha kutoka Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akiripoti kutoka jiji la Lubumbashi. Tuanze na matukio ya mechi ya kufuzu ya kandanda Afrika Shan Cameroon 2020. Timu ya taifa ya Leopar ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ilicheza mechi yake ya mwisho ya maingilio hijana dhidi ya timu ya taifa ya Afrika ya kati kuitundika goli mbili kwa sifuri. Mechi ya marudhilio itapigwa mwezi ujao. Ijumaa wiki hiyo timu ya Daring Club Motema Pembe inayowakilisha Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la shirikisho la bara la Afrika itaipokea mjini Kinshasa timu ya Al Hartum ya Sudan kwenye mechi ya maingilio kwenye mechi ya maingilio huku Sudan, Daring Club Motema Pembe ilipata ushindi wa goli mbili kwa moja watani wao wa Vita Club wanaowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe ya maklabu bingwa barani Afrika naye pia Jumapili itaipokea timu ya AS Kati ya Lome ya Togo kwenye mechi ya maingilio. Vita Club ilienda mabwa sifuri kwa sifuri. Wazee wa kazi Tipi Mazembe nao pia wataipokea kwenye uwanja wa mpira wa Kibasa Maliba Jumapili hapa Lubumbashi timu ya Fosa Juniors ya Madagascar mechi ya maingilio walienda mabwa sifuri kwa sifuri. Meza ya michezo Sauti Amerika Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Basi mpaka hapo ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Momoyo. Basi tukimalizana naye mwamoyo moyo Hamza, mimi na kusomea ni muktasari wa habari karibu. Marais na mawaziri wakuu kutoka mataifa 60 wanatazamiwa kuhutubia mkutano maalum wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa mjini New York hapa Marekani hivi leo. Wanaharakati wa kutetea mazingira wanaendelea kufanya maandamano hapa mjini Washington wakishinikiza kwamba suala la mabadiliko ya hali ya hewa lipewe kipaumbele wakati wa mikutano inayoendelea mjini New York. Serikali ya mpito ya Sudan imesema itaanza mpango wa miezi sita wa kile ilichokiita kuuokoa uchumi na kukabiliana na mfumuko wa bei, huku ikihakikisha kwamba bidhaa muhimu kama mkate na mafuta zinaendelea kupatikana. Maafisa wa usalama wa Misri wamewakamata karibu watu mia nne kufuatia maandamano na malalamiko dhidi ya rais wa nchi hiyo Abdel Fatah al Sisi mwishoni mwa wiki. Asante Mridhi. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, ameshirikiana na Fiona Wamai. Hewani nimeshirikiana na BMJ Mridhi. Jina langu ni Kenneth Bwire. Kutoka Washington DC, niruhusu nikutakie usiku mwema, usiku mtulivu.