Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi, ikiwa ni Septemba 24 mwaka 2019. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tuna ripoti kuhusu jamii zinazoishi katika mbuga ya wanyamapori huko nchini Kenya zalalamika kuvamiwa kwa mashamba na majumba yao na wanyama hao wanazuia watoto wasiende shule. Hata maji, watu hawaendi kuchota maji kwa sababu wanaogopa hawa ndovu. Katika ripoti nyingine, baadhi ya wakimbizi wa Kongo walioko nchini Burundi wafurumushwa nchini humo na wengine wanashikiliwa katika magereza. Kunakuwa hata na raia wa Kongo tu ambao si wanafunzi ambao wanaishi mitaa kama ya Nyakabiga, ambao wamenyanguliwa nyanguliwa na kuleta kwenye mipaka kimagendo, hawakuleta hata Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Viongozi watatu wenye nguvu katika bunge la Marekani wanamtaka waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kuanza kukabidhi nyaraka zote zinazohusiana na mazungumzo ya simu kati ya Trump na Ukraine ifikapo Alhamis, au atapatiwa hati ya kuitwa kujieleza. Wademokratic hao wanaoongoza katika kamati ya mambo ya nje ujasusi na ufuatiliaji ni Eliot Engel, Adam Schiff na Elijah Cummings. Wanasema kwanza waliwasilisha ombi lao kwa njia ya barua kwenda wizara ya mambo ya nje ya Marekani wiki mbili zilizopita. Viongozi hao wanasema wizara hiyo imekiri kwamba ofisa mwandamizi wa Pompeo alisaidia moja kwa moja kupanga mikutano kati ya mwanasheria wa rais wa Marekani Donald Trump Rudi Giuliani na maafisa wa Ukrain siku kadhaa baada ya rais Trump kuzungumza kwa njia ya simu na rais wa Ukrain Volodimir Zelenski. Viongozi hao watatu wanasema, kulingana na ripoti za vyombo vya habari, Juliani binafsi aliwaeleza maafisa wawili wa vyeo vya juu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuhusiana na mkutano wake. Rais Trump anakiri yeye na Zelenski walizungumza kuhusu rushwa na mgombea urais wa Democratic Joe Biden wakati wa mazungumzo yao kwa njia ya simu ya Julai 25. Viongozi wa dunia walikutana jana Jumatatu huko New York hapa Marekani, kwa mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa, huku wanasayansi wakionya hatua wa zaidi mbadala zichukuliwe kufikia malengo ya kupunguza athari Marais pamoja na mawaziri wakuu wapatao sitini kwa siku nzima walizungumzia masuala kadhaa ikiwemo kuepukana na hewa chafu na kuelekea kwenye vyanzo vya nishati safi, kuzuia na kujibu majanga, pamoja na fedha za msaada kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Rais wa Marekani Donald Trump hakupangiwa kuhudhuria mkutano huo, lakini alihudhuria ghafla hiyo jana na alionekana akifurahia matamshi ya waziri mkuu wa India narendra Modi. Rais Trump pia anatarajiwa kufanya mazungumzo na viongozi kutoka Misri, Pakistan, new Zealand, Poland, Singapore na Korea Kusini. Kiasi cha raia 75 wa wa Malawi, ambao walikumbwa na mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni nchini Afrika Kusini, wamerejea nyumbani. Mwenzangu Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Serikali ya Malawi imewarejesha raia wake wiki iliyopita, baada ya kukaa kwenye kambi ambayo ilikuwa ikilindwa mjini Johannesburg. Baadhi yao wanasema hawatarejea tena nchini Afrika Kusini, wengine hawana uhakika kama watarudi huko au la. Gladys Majawa aliondoka katika wilaya ya Nkhata Bay kaskazini mwa Malawi miaka mitano iliyopita kwenda kuanza maisha mapya nchini Afrika Kusini, katika mji mkuu wa kibiashara Johannesburg. Anasema alikwenda Afrika Kusini peke yake kwa sababu ya umaskini nyumbani. Baadhi ya marafiki zake ambao walikwenda Afrika Kusini hapo kabla walipata fursa ya kupata fedha na kujenga nyumba nyumbani. Ndiyo maana yeye alikwenda huko kutafuta bahati yake. Lakini mashambulizi kwa raia wa kigeni mjini Johannesburg mapema mwezi huu yamemlazimisha Majao kukatisha mipango yake ya kubaki Afrika Kusini mpaka pengine labda mwaka ujao benki ya dunia inasema zaidi ya nusu ya idadi ya watu nchini malawi wanaishi chini ya kiwango cha umaskini na kiasi cha robo wanaishi chini ya dola moja kwa siku mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa mjini washington dc mivutano inayoongezeka kuhusiana na siria Inatarajiwa kuwa ajenda ya juu ya mazungumzo kati ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan. Mkutano huo unatarajiwa kufanyika kesho jioni pembeni ya kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Unakuja wakati Ankara inatishia kusonga mbele zaidi kuingia Siria kushambulia vikosi vya wanamgambo wa kikurd YPG ni mshirika mkuu wa Marekani na Ankara inalitaja kundi hilo ni taasisi ya kigaidi inayohusishwa na uasi ndani ya Uturuki. Vikosi vya Uturuki vimejikusanya kwenye mpaka wa Siria vikikabiliana na YPG. Jumapili, Rais Trump na Erdogan walizungumza kwa njia ya simu juu ya kile kinachoelezwa kama masuala ya usalama. Hakuna upande wowote uliotoa taarifa zaidi juu ya kile kilichojadiliwa. Mwanajeshi mmoja wa jeshi la Marekani amekamatwa kwa kutoa maelezo katika mtandao wa kijamii kuhusu kutengeneza bomu. Jared William Smith mwenye miaka ishirini na minne pia alizungumzia kufanya shambulizi kwenye mtandao wa habari na kuwaua wanaharakati wa mrengo wa kushoto wanaojulikana kama Antifa na kumtaja Bito Orok anayewania uteuzi wa kugombea urais kwa mtu mwenye uwezekano wa kulengwa. Kulingana na mashtaka ya uhalifu yaliyofunguliwa Jumatatu, Smith alifunguliwa mashtaka ya kosa moja la kusambaza taarifa zinazohusiana na vilipuzi na silaha za uharibifu mkubwa katika mahakama ya serikali kuu huko Topika kwenye jimbo la Kansas. Kama akikutwa na hatia, ataweza kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka ishirini jela. Smith pia alibandika kwenye Facebook nia yake ya kwenda Ukraine na kujiunga katika mapigano, unaona, mgambo wa kundi linalojulikana kama Azov Battalion. <Tabii> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni mkutano mkuu wa bar... wa Umoja Mataifa. Viongozi kutoka zaidi ya mataifa 150 wanahudhuria mkutano wa 74 wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa unaofunguliwa rasmi hii leo. Viongozi hao watajadili masuala muhimu ya dharura yanayoikabili dunia kwa wakati huu, kuanzia mabadiliko ya hali ya hewa, huduma za afya duniani, biashara, hali ya mashariki ya kati hadi namna ya kuhifadhi misitu mikubwa. Abdu Shakur Abud ametuandalia ripoti juu ya masuala yanayojadiliwa kuanzia jana pale viongozi walipokutana kwa mkutano maalum juu ya mabadiliko ya hali ya hewa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amechukua suala la mabadiliko ya hali ya hewa kuwa kipaumbele chake katika mkutano wa mwaka huu, ambapo aliitisha mkutano maalum jana, kuwataka viongozi kutoa mapendekezo thabiti ya kutekelezwa na wala sioporojo tena kama tulivyo sikia ushahidi uliotolewa na vijana, ambao ni muhimu kabisa juu ya kile wanachofanya na kinachohitajika kufanywa ili kuweza kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hivyo, ninaamini na ni jukumu la viongozi wote duniani kuchukua hatua na kutowasikiliza tu vijana hao. Guteres alizungumza baada ya mwanaharakati wa Sweden mwenye umri wa miaka 16 Greta Thunberg kutoa hotuba ya kusisimua juu ya harakati za vijana na kuwataka viongozi kuchukua hatua za haraka. Mbali na mkutano huo kulikuwepo na mkutano juu ya namna ya kuokoa misitu mikubwa ya dunia yanayovutia mvua, hasa baada ya kuteketea kwa msitu mkubwa kabisa duniani Amazon hivi karibuni nchini Brazil. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akiongozwa mkutano huo anasema wafadhili kima wa kimataifa wamekubali kutoa zaidi ya dola milioni mia tano kulinda misitu inayoharibika kote duniani. Rais wa Brazil Jair Bolsonaro hakuhudhuria kikao hicho kutokana na kwamba hakubaliani na mabadiliko ya hali ya hewa sawa na namna Donald Trump anavyochukua msimamo. Na Macron akasema, hata kama Brazil haishiriki, lakini inakaribishwa Le brezil e le benvenu e jepense, kila mtu anadhani vipi? Mtafanya mambo haya bila ya Brazil? Brazil inakaribishwa na inadhani, kila mtu anataka kufanya kazi na Brazil. Itajiunga na inahitaji mwelekeo wa kuhusisha kila mtu. Katibu Mkuu Guterres amesema kuzuia uharibifu wa msitu na kupanda miti ni jambo muhimu kabisa linalohitajika kufanywa na jumuiya ya kimataifa mara moja. Rais Donald Trump alipita kwa muda kwenye mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa jana, lakini alizusha gumzo kubwa kuhusiana na swala la Iran akisema ataligusia wakati wa hotuba yake ya ufunguzi hii leo. Sitaki kusema kitu hivi sasa, lakini ukitazama, tumewawekea shinikizo kubwa hivi sasa, shinikizo kubwa zaidi kuliko wakati wowote ule. Mambo mengi yatatokea. Kiongozi huyo hakusema ikiwa ana mpango wa kukutana na Rais Hassan Rouhani wa Iran kando ya mkutano huo wa Umoja Mataifa. Mbali na masuala hayo, viongozi hao watakuwa na kikao maalum juu ya huduma za afya, swala la siasa kali na utumiaji wa mitandao ya kijamii kusababisha maafa, na maswala ya maendeleo na hali ya huko Mashariki ya Kati. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu wa Tanzania kwa vywa matangazo haya yanasikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Daktari Denis Mukwege, raia wa Kongo, ambaye ni mtaalam wa magonjwa ya wanawake na pia mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, ametoa wito kwenye mkutano wa viongozi wa dunia wanaokutana wiki hii huko New York kuunga mkono ufadhili wa kimataifa kuwasaidia wanawake waathirika wa manyanyaso ya ngono wakati wa mgogoro wa silaha. Mukwege amejitolea kwa miaka ishirini iliyopita kuwasaidia wanawake waliobakwa na waasi wenye silaha akiwatibu zaidi ya wanawake elfu hamsini na tano kwenye hospitali ya panzi iliyopo bukavu huko mashariki mwa Kongo eneo ambalo limekumbwa na vita lakini licha ya kushinda tuzo kadhaa duniani kwa kazi yake amenusurika jaribio la kuuawa mwaka 2012 na anapokea vitisho kila siku mukwege alisema alitaabika kwa miaka kumi kukusanya rasilimali za kutosha ili kuanzisha mfuko wa fedha kuwalipa fidia waathirika. Wanajeshi watatu wa Marekani walijeruhiwa katika shambulizi moja la ndani kwenye jimbo la Kandahar nchini Afghanistan. Msemaji wa jeshi la Marekani huko Afghanistan, Kanali Sani Legat, alisema mwanajeshi wa kitengo cha Civil Order Police cha Afghanistan aliufyatulia risasi msafara wa jeshi. Wanajeshi walipata majeraha ambayo hayahatarishi maisha. Kanali huyo aliongeza kwamba mshambuliaji aliuawa kwa kushambuliwa na risasi na kikosi cha Resolute Support. Ofisa mwingine aliithibitishia VOA wanajeshi hao watatu waliojeruhiwa katika shambulizi hilo wote ni raia wa Marekani. Shambulizi hilo bado linafanyiwa uchunguzi. Kundi la Taliban huko Afghanistan linadai kuhusika kwa shambulizi la wanajeshi hao na walieleza kwamba wanajeshi wa Marekani waliuawa. Tukio limekuja miezi miwili baada ya kuripotiwa shambulizi jingine la ndani lililoua wanajeshi wawili wa, wa Marekani katika jimbo la Uruzgan. Mfuko wa msaada wa fedha wa kampuni ya Boeing utatoa malipo ya dola 144,500 kwa kila familia za watu 346 waliokufa kwenye ajali mbili tofauti zilizohusisha ndege aina ya Boeing 737 max. Utawala wa kampuni hiyo ulieleza jana Jumatatu. Fedha hizo ambazo zinasimamiwa na mawakili wa Washington, Ken Feinberg na Camille Biros, zilitangazwa mwezi Julai na wataanza kupokea madai kutoka kwa wanafamilia wanafamilia hawataruhusiwa kuingia kuzuia au kutoa haki ya kwenda mahakamani kama sharti mojawapo la kushiriki. Ndege aina ya Boeing 737 Max ilizuiliwa safari zake tangu Machi baada ya ajali mbaya iliyosababisha vifo nchini Ethiopia na Indonesia. Kampuni ya Boeing pia ilitangaza mwezi Julai ina mpango wa kutumia dola milioni 50 za ziada kusaidia elimu na uhamasishaji wa kiuchumi kwa jamii zilizoathirika. Madai lazima yatumwe kabla ya Novemba 30 na madai yanayostahili yatalipwa ndani ya siku kumi toka siku madai hayo yalipoidhinishwa na kupokelewa hati zote zinazohitajika. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron jana Jumatatu alifanya mazungumzo na wote rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Iran Hassan Ruhani kwa matumaini ya kujaribu kupunguza mivutano inayoongezeka kati ya Washington na Teheran. Khadija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi wetu Steve Herman. Kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko New York, Trump alionekana kupunguza juhudi za Macron na Iran. sisi hatutafuti mpatanishi yeyote, wanajua nani wa kumtafuta. Katika taarifa ya pamoja ya Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, wanaihusisha Iran kwa mashambulizi ya karibuni kwenye vinu vya mafuta vya vyama Saudi Arabia, tukio ambalo limechochea wasiwasi mkubwa kuhusu uwezekano wa vita kati ya magharibi na jamhuri ya Kiislam. Trump anasema atazungumzia kuhusu uchokozi wa Iran katika hotuba yake hivi leo kwenye baraza kuu la umoja wa Mataifa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Tunaendelea na ripoti zaidi. Familia zinazoishi pembezoni mwa mbuga za wanyama pori nchini Kenya zinakabiliwa na uvamizi wa mara kwa mara wa wanyama hao katika mashamba yao na maeneo ya makazi. Hii inatokana na athari za kiangazi, ambapo wanyama wanatoka kutafuta maji na chakula. Kwa sasa familia zinazoishi karibu na ngu, huba, na, wanazoishi karibu na mbuga za wanyama zinaishi kwa hofu, kama anavyoripoti mwandishi wetu Amina Chombo kutoka Mombasa. Zaidi ya watu 477 waliuawa na wanyamapori kati ya mwaka 2014 na 2018 na kuiacha serikali na deni la dola milioni tano kufidia familia. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya utalii. Katika vijiji vya Lungalunga mpakani mwa Kenya na Tanzania, wenyeji wanaoishi kwa hofu baada ya mzee mmoja kuuawa na ndovu na wengine kujeruhiwa. Wenyeji hao wanadai ndovu huzunguka kwa makundi nyakati za jioni na alfajiri. Wanafunzi nao wakishindwa kuelekea shuleni mapema, wanaume walazimika kukesha wakilinda familia. Kauli Mwakaela ni mzee wa kijiji. tangu mwezi wanne mpaka sasa hivi hawajaondoka, na wakija wakipata mahindi ya kwa sahizi hii wanakula, hakuna mwembe, mihogo, kila kitu, maji. Huwa tunafanya kulinda mpaka usiku wa leo, mi nimekesha kulinda hiyo maji. Kwa hivyo hapo ndovu ndio kikwazo, pata shida na tukiita hawa watu wa KWS wanakuja kweli, lakini wanasema nyinyi mlifuata ndovu. Sasa tuende wapi na sisi? Watu wamejaa kule, tuko hivi sisi, tukaona heri tukae huku. Wenyeji hapa hutegemea maji ya chemichemi na mabwawa kwa matumizi ya nyumbani, lakini kwa sasa inakuwa vigumu kwa wao kufikia maji hayo, wanazuia watoto wasiende shule hata maji, watu hawaendi kuchota maji kwa sababu wanaogopa hawa ndovu. Hata kuna wakati mzee mmoja amekuja kunua chakula, akifika pale akakutana na hawa ndovu, akamuua raia. Hao wa Kenya sasa wanalilaumu shirika la huduma kwa wanyamapori pori, KWS, kwa kushindwa kudhibiti wanyama hao. Kwa ushirikiano na shirika hilo la KWS, serikali imeahidi kudhibiti wanyama hao. William Ruto ni naibu rais Kenya: tumeweka mpango maalum, kama itashindikana, tutaweka basi hua pale tuweke fence, ndio yeah, tuweze kuwafungia wale wanyama wasilete matatizo kwenu kama wananchi wa sehemu hii. Mapema mwaka huu, shirika la KWS lilielezea hofu ya ongezeko la uvamizi wa wanyamapori katika maeneo ya makazi kufuatia kiangazi cha muda mrefu. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Na msikilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu ni kwamba mawaziri wa mambo ya ndani wa nchi tano za Ulaya wamefikia makubaliano ya awali, jinsi ya kugawana wahamiaji wanaookolewa katikati ya Mediterranean. Makubaliano ya hayo yamefikiwa jana Jumatatu wakati wa mkutano uliofanyika Malta, na yanatarajiwa kujadiliwa na mataifa wanachama wote Ulaya, wa umoja wa Ulaya mwezi ujao. Khadija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi wetu Sabina Castelfranco kutoka Rome. Kamishna wa uhamiaji na mambo ya ndani katika EU Dimitris Avramopoulos amesema maendeleo mazuri yamepatikana nchini Malta kupelekea mfumo madhubuti unaotabirika katika kukabiliana na wahamiaji wanaookolewa katika bahari ya Mediterranean. Amesema mawaziri walifanya kazi kupata masuluhisho ya msingi kujibu kwa pamoja, katika ari ya mshikamano kwa changamoto za uhamiaji. Avramopoulos anasema wote wamekubaliana kwa njia ya sasa, kwa hatua za haraka zinazofanywa na tume inayoratibu juhudi za mshikamano. Kila wakati chombo na wahamiaji wako baharini, si jambo endelevu hata kidogo. Waziri wa mambo ya ndani wa Malta Michael Farrugia, ambaye alikuwa mwenyeji wa mkutano huo ambao ulijumuisha Ujerumani, Ufaransa, Italy na Finland, amesema makubaliano yalifikiwa katika kuwapata wahamiaji kufuatia operesheni ya msako na uokoaji. Amesema waraka uko tayari kuwasilishwa kwa wanachama wengine wa EU. Is, um, of, uh, paper... kuna makubaliano katika waraka huo ambao utawasilishwa kwa baraza la mawaziri wa mambo ya ndani hapa Oktoba 8. Kwa mujibu wa makubaliano ya awali, boti ambazo zinaokoa watu baharini zitapewa fursa ya salama kutia nanga katika bandari na abiria kushuka bila uchelewesho na kuepuka magumu ambayo wahamiaji wanakumbana nayo. Makubaliano hayo pia yanataka hatua za haraka za kuwahamisha wale ambao wanaomba hifadhi kwa hiari yao katika mataifa mengine wanachama wa EU. Avramopoulos anasema mzozo wa uhamiaji ni jukumu la wote katika EU na vyema alizungumziwe kwa pamoja. Ameongezea kwamba tume ya Ulaya huenda ikaendelea kutoa msaada unaohitajika kwa mataifa wanachama yanayojitahidi kubeba mzigo wa uhamiaji na kuongezea kwamba msaada huu utakuwa wa kiufundi, kifedha na kisiasa. Itali na Malta katika miezi ya karibuni zilifunga bandari zake kwa boti ambazo zisizo za kiserikali ambazo zilikuwa na wahamiaji waliookolewa, lakini sera za nchi hizo hivi sasa huenda zikabadilika kutokana na makubaliano mapya ambayo yanajadiliwa hivi sasa. Maelfu ya wahamiaji kutoka Afrika na mashariki ya kati wanaendelea kufanya kila jitihada ya kufika kwenye fukwe za Ulaya, mara nyingine katika kupanda boti ambazo si salama hata kidogo. Wote Itali na Malta kwa muda mrefu wameyashutumu mataifa ya EU kwa kusuasua katika kubeba mzigo wa wahamiaji ambao wao wanakabiliana nao kila siku. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Raia wa Kongo wapatao sabini waliokuwa wanaishi nchini Burundi wamefurushwa nchini humo katika kipindi cha wiki moja, na wengine 44 wanazuiliwa jela. Andre Biadunia ni kiongozi wa shirika moja la haki za binadamu katika mji wa Uvira, ambaye anafuatilia suala la wakongomani hao waliofurushwa. Anaanza kwa kuelezea nini kilichopelekea raia hao wa DRC kufurushwa, na ameongea na mwandishi wetu Patrick Nduimana. Eh, wakongomana ambao wanaishi pale zaidi zaidi ni wanafunzi wa vyuo vikuu ambao wanaishi pale, wametuambia kwa sababu mimi nifika Bujumbura jana kuzungumza na wenyewe, wametuambia kwamba wamefukuza pale kwa sababu huwa hawana vitambulisho, na tulipowauliza vitambulisho gani wanapaswa kuishi nazo, walisema eti Burundi nasema, wanapaswa kuwa kila miezi mitatu wanarudilia viza yao, wanaenda wanagongesha viza, ndio wanaendelea kuishi, na tulipopata kujua inakuwa ni karatasi gani ambao watakuwa wanagongea viza walisema kwamba inapaswa kuwa passport na unajua passport ya Kongo, bwana mtangazaji, inakuwa bei dola mia tatu na mbele ipate, unaweza kufanya miezi mbili uko unaitafuta na, na wakati tulikuwa pale tulifuna kuzungumuza na wakuu wa moja wa ambasada ya kwetu Kongo kuwauliza kwa nini hawataki kuprotege raia ya yao walituambia kwamba kuna watu makumi nne na nne yaani wanafunzi ambao wanafungwa na yani, sasa wako kwenye mazungumuzo na serikali ya Burundi angalia namna gani watapata ile visa kwa sababu serikali ya Burundi inasema kunakuwa visa ambayo itakuwa inatolewa kwa wanafunzi kisha miezi mitatu wanaorenyezelea. Sasa leo hii, siku ya kwanza ndio siku ya mazungumzo kwenda kutizama ili vitu itakuwa nanua bei gani na itakuwa inapiga kwenye karatasi gani, kwa sababu ikipiga kwenye pasipoti, yaani vijana wengi wa Kongo hawatasoma. Lakini tena hapa ni kuambiwa na mtangazaji, si wanafunzi tu huwa wanahusika kunakuwa hata na raia wa Kongo tu ambao si wanafunzi ambao wanaishi mitaa kama ya Nyakabiga, ambao wamenyanguliwa nyanguliwa na kuleta kwenye mipaka kimagendo. Hawakuleta hata kitu chochote kutoka ndani ya nyumba, waliwakuta tuna wakalogota wakawapeleka kwenye mpaka wa Kongo na na Burundi. Na je, hadi sasa idadi ya waliofurushwa imefikia ni wakongomani wangapi ambao wamekwisha furushwa huko Burundi? Sasa tunaweza kuhesabu ya pata watu hamsini hamsini na saba waili kwenye jela wanakuwa makumi nne na nne, na jana tena jioni walifurusha watu ishirini na saba ambao walala hapo hapo kwenye mpaka, kwa sababu ni wakongomani ambao si watu wa, wa, wa, wa, wa Uvira ni wakongomani wa, wa provensi yani wa mitaa yingine ya kasai ya Kinshasa ambao wanakuwa na tatizo ya kurudi kwao hiyo ndio inakuwa yapi, ni watu karibuni kabisa. Leo tunaweza kuhesabu hamsini na au sabini na je. Uh, ubalozi wa DRC Burundi umesema uh, utatatuaje tatizo hili la hawa uh, wananchi wa Congo hasa wanafunzi ambao inatakiwa wawe na paspoti ili waruhusiwe kukaa Burundi. Kwa kweli uh, ubalozi wa Kongo hapo Burundi bado sasa umekwenda tangu jana, walikuwa pale kwenye ambako wakijana au wanafunzi wana, wanafungwa na walikuwa kwenye mazungumzo na serikali ya Burundi ili kutafuta namna gani wanaweza kupa, kupa, kupata uh, suluhisho moja kati ya, ya Burundi na Kongo, ili wale wanafunzi wakati wanapoishi pale kama ile kitambulisho cha sekezele kimekataliwa, watafute namna gani watapata enyewe ya kitambulisho ambacho kinaweza kuweka wakongomani pale Burundi mpaka kama ni miezi misita. Ni Andre Biadunia akizungumza nasi kutoka Uvira. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa, basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Viongozi watatu wenye nguvu katika bunge la Marekani wanamtaka waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, kuanza kukabidhi nyaraka zote zinazohusiana na mazungumzo ya simu kati ya Trump na Ukraine ifikapo alhamis au atapatiwa hati ya kuitwa kujieleza. Wademokratic hao wanaoongoza katika kamati ya mambo ya nje, ujasusi na ufuatiliaji ni Elliot Engel, Adam Schiff na Elijah Cummings, wanasema kwanza waliwasilisha ombi lao kwa njia ya barua kwenda wizara ya mambo ya nje ya Marekani wiki mbili zilizopita. Viongozi wa dunia walikutana jana Jumatatu huko New York, hapa Marekani, kwa mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa, huku wanasayansi wakionya hatua zaidi mbadala zichukuliwe kufikia malengo ya kupunguza athari. Marais pamoja na waziri wakuu wapatao sitini kwa siku nzima walizungumzia masuala kadhaa, ikiwemo kuepukana na hewa chafu na kuelekea kwenye vyanzo vya nishati safi kuzuia na kujibu majanga pamoja na fedha za msaada kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida siriko, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo Mwelekezi wa matangazo haya sidi mimi, ni Khadija Riami, nami ni mkamiti kibayasi, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.