Saa nane mchana katika studio ya Sauti ya Amerika Washington DC sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Rais wa Marekani Donald Trump leo ametumia maneno makali dhidi ya Iran na kusema kuwa mataifa yote mwenguni, ya ulimwenguni yana jukumu la kulaani taifa hilo la Kiislamu. Akihutubia mkutano wa 75 wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa mjini New York. Trump amesema hakuna serikali yoyote yenye uwajibikaji ambayo inaweza kuunga mkono kile alichoita kiu ya damu iliyo na Iran. Marekani na Iran zimekuwa zikirushiana maneno kufuatia kuzorota kwa ushirikiano wa kidiplomasia hususan baada ya Trump kuiondoa Marekani kwenye mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani. Wakati Trump alipotoa hotuba hiyo, rais wa Iran Hassan Ruhani hakuwepo katika ukumbi huo. Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimeungana na Marekani katika kuishutumu Iran kwa mashambulizi ya hivi karibuni ya vinu vya mafuta vinavyomilikiwa na Saudi Arabia. Hotuba ya rais Trump, ambayo imezungumzia maswala mbalimbali, pia imegusia sera ya uhamiaji huku akisema kwamba sera zinazoungwa mkono na wanaharakati wa mipaka iliyo wazi zinawaumiza raia na kuwa ni za kishetani. Amesema sera hizo ni za kuunga mkono magenge ya kihalifu na kwamba zinapelekea ukiukaji wa haki za binadamu. Trump pia ameishtumu China na kusema kuwa dunia nzima inatazama kwa karibu kuona jinsi rais Xi Jinping wa China atakavyotatua mizozo inayoikabili Hong Kong. Tume ya haki za binadamu nchini Sudan imesema hii leo kwamba rekodi za polisi zinaonyesha kwamba watu 85 waliuawa mwezi Juni mwaka huu na maafisa wa usalama wakati walipotumia nguvu katika juhudi za kuzuia maandamano yaliyopelekea mabadiliko ya mabadili kisiasa nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, idadi hiyo ni ndogo kuliko iliyokuwa imetolewa na viongozi wa maandamano hayo. Muungano wa upinzani ulisema mwezi Juni kwamba watu 127 waliuawa na mamia ya kujeruhiwa na polisi wa kuzuia ghasia. Afisa mkuu wa tume hiyo Huria Ismail amewaambia waandishi wa habari mjini Khartum kwamba maafisa hao walikiuka haki za waandamanaji hao na ni sharti wachukuliwe hatua za kisheria. Taarifa ya tume hiyo imejiri siku mbili tu baada ya waziri mkuu mpya wa Sudan kutangaza kuundwa kwa tume maalum ya watu saba kuchunguza utumiaji wa nguvu wakati wa maandamano hayo kama ilivyopendekezwa na muungano wa Forces of Freedom Change. Hii inaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tetemeko la ardhi lenye nguvu ya uh, 5.8 kwa vipimo vya Rishta imetokea hii leo nchini Pakistan na limeenea kuwa watu wasiopungua 19 na kujeruhi wengine 300. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali afisa mmoja mwandamizi wa polisi amethibitisha kwamba tetemeko hilo limesababisha uharibifu mkubwa wa majengo na barabara katika wilaya ya Mirpur katika eneo la Kashmir linalodhibitiwa na Pakistan. Jeshi la Pakistan limesema kwamba maafisa wake walitumia ndege za helikopta kutathmini hasara aliyosababishwa na tetemeko hilo na kwamba makundi wanajeshi ya wanajeshi yameanza kuwasaidia waathirika. Takriban wafuasi mia moja wa serikali kuu ya China wanaopinga maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika mjini Hong Kong wamekusanyika hii leo kwenye duka moja kubwa katika mji huo na kueleza masikitiko yao kuhusu hali hiyo pamoja na kuvurugika kwa shughuli za kibiashara katika mji huo Wakibeba vijibendera vidogo na mabango yenye ujumbe tuunge mkono polisi dhidi ya uhalifu. Wengi wameeleza matumaini yao kwamba maandamano hayo ambayo yamepelekea vurugu na umwagikaji wa damu yatakoma hivi karibuni. Waandamanaji hao ambao awali walitaka mswada wenye utata kuhusu kuhamishwa kwa washukiwa hadi China bara usitishwe Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Sunday Shomari katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio au kupitia live, Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nama leo kwenye kwa undani tunamulika kuhusu taarifa za kushukiwa kuwapo ugonjwa wa Ebola nchini Tanzania. Je, hali ikoje na shirika la afya duniani linasema nini kuhusiana na hilo, na vilevile vile serikali ya Tanzania imezungumza nini ambacho imesema. Na katika sehemu ya pili tutazungumza na kuangalia juu ya siasa za Uingereza, ambapo hii leo mahakama ya juu nchini humo imetoa uamuzi kwamba maamuzi ya waziri mkuu Boris Johnson ya kusitisha bunge yalikuwa kinyume na katiba. Basi tukianza huko nchini Tanzania, serikali ya nchi hiyo hii leo ilifanya mazungumzo na mwakilishi mkazi wa shirika la afya duniani WHO kuhusu uchunguzi wa ugonjwa wa Ebola nchini humo. Na kwa mujibu wa ukurasa wa Twitter wa msemaji mkuu wa serikali ya Tanzania, Dr Hasan Abbas, Naibu waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Dr. Damas Ndumbaro alikutana na mwakilishi mkazi huyo, Dr. Tigesti Katsela Mangestu, na daktari huyo Mangestu alizungumza na kusema haya WHO Dkt. Mengestu anasema kwamba WHO hajawahi kusema kwamba kuna Ebola na ningependa kusisitiza taarifa hii. Sasa, kwa mujibu wa Dkt. Abbas, serikali ilimwita Dkt. Mengestu ili kupata undani wa hoja za shirika hilo ambazo zimeripotiwa na vyombo vya habari kuhusiana na madai ya kushukiwa kufariki dunia kwa mgonjwa anashukiwa kuwa na dalili za ugonjwa huo wa Ebola. WHO imeafiki kwamba kuna mahitaji ya kupata taarifa zaidi kutoka serikali ya Tanzania lakini utaratibu uliowekwa na miongozo katika taasisi hiyo ni kwamba mambo hayo yameridhiwa na serikali ya Tanzania yafatwe kikamilifu, ya ilieleza taarifa ya WHO. Lakini hata hivyo, kwa mujibu wa mwandishi wetu Lisa Schlein, WHO imeeleza wasiwasi wake kuhusu hali ya viongozi nchini Tanzania kutoshirikiana na taarifa za kushukiwa kuwapa ugonjwa huo na kuwataka waweze kutoa ushirikiano ulio mkamilifu. Sasa tukirudi basi nyuma kidogo, wiki mbili zilizopita, WHO alipokea taarifa kwa kile alichokiita kwamba ripoti zisizo rasmi za kifo cha mtu mmoja mwenye umri wa miaka 27 katika mji wa Dar es Salaam, ambaye anashukiwa alikuwa na dalili za ugonjwa wa Ebola. Kwenye taarifa hiyo, maalamiko yalikuwa ni kwamba mgonjwa huyo alifariki, lakini hakuwa na taarifa zozote zilizopelekwa WHO. Kwa hiyo WHO ilituma kundi la wataalam kuchunguza tukio la ugonjwa usiojulikana. Hali kadhalika ubalozi wa Marekani ulifuatilia hatua hiyo kwa kutoa tahadhari. Sasa hatua hii ilisababisha uvumi kwenye mitandao ya kijamii kwamba ugonjwa huo hatari umeingia nchini Tanzania, lakini serikali ya Tanzania ilifutilia mbali uvumi huo kusema kwa kusema kwamba hakuna ebola nchini humo, lakini pia msemaji wa WHO Fadela Chaibu anasema licha ya maombi ya mara kadhaa ya WHO mpaka sasa hawajapata taarifa zozote za ziada juu ya kesi za ugonjwa wa ebola nchini humo. Kwa hiyo ni kwamba wanaeleza, bado wana wasiwasi na kutokupata taarifa za zaidi kuhusiana na ugonjwa huo. Sasa hii leo, baada ya mazungumzo ya upande wa serikali na WHO, wizara ya mambo ya nje ya Tanzania imeeleza kwenye mtandao wake wa Twitter kuwa WHO haikuwahi kusema kwamba kuna ugonjwa wa ebola nchini Tanzania. Na waziri wa afya nchini humo, itakumbuka kwamba Umi Mwalimu aliwaeleza wanahabari Septemba 14 kwamba hakuna kisa hata kimoja cha ebola nchini humo. Alieleza kwamba taifa hilo limejiandaa kukabiliana na mlipuko wowote wa, wa ugonjwa huo na tayari wameshafanya majaribio ili kujua jinsi ya kujiandaa na kujiweka tayari, na na tayari vituo vya kuwatenga waathiriwa ikiwa kutakuwa na hali ya namna hiyo. Lakini pia kwa upande wa hapa Marekani yako yaliyozungumzwa. Kwa upande wa hapa Marekani, kamati ya mambo ya nje ya bunge la Marekani imetoa taarifa kwenye ukurasa wake wa Twitter ikisema kwamba mapambano dhidi ya ugonjwa wa ebola yanahitaji uungaji mkono wa kikanda na kimataifa. Tanzania na Rais Magufuli lazima wafanya juhudi kuhakikisha taarifa zinapatikana kufuatana na ahadi zake chini ya mkataba wa ajenda ya usalama duniani ili kuzuia magonjwa ya kuambukiza kusambaa kwenye mipaka. Kwa upande wa WHO, vile vilevile walikuwa na taarifa kwenye mtandao wao kwenye Twitter, wakisema kwamba wanasisitiza juu ya uthibitisho wa upimaji na kuboresha ushirikiano wa upimaji wa homa inayosababisha majimaji kutoka mwilini. WHO inasema kwamba hatari ya kikanda inasadikiwa ni kubwa kutokana na shughuli za usafiri wa mipakani, lakini hata hivyo inaeleza kwamba hatari duniani kwa jumla bado ni ndogo. Na hata hivyo WHO inasema kwamba haijashauri usafiri au biashara kuzuiliwa nchini Tanzania kutokana na hali hiyo, kwa hiyo usafiri nchini humo unaweza kuendelea kama kawaida. Basi msikilizaji, kufikia hapo ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Kaya tayari kabisa kuingia katika sehemu ya pili. Naam, msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunaangalia sasa e, zile siasa za Uingereza, ambapo waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amekumbana na kizingiti baada ya mahakama ya juu nchini humo kusema kwamba maamuzi yake ya kusitisha bunge yalivunja sheria, na vyama vya upinzani nchini humo vinamtaka waziri mkuu Boris kujiuzulu Kufuatia kuju, kufuatia uamuzi wa mahakama hiyo kwamba hatua ya waziri mkuu huyo ya kusitisha vikao vya bunge ni kinyume cha sheria, mahakimu 11 wa mahakama kuu ya Uingereza kwa sauti moja wamesema hii leo kwamba hatua ya Johnson kumshauri Malkia Elizabeth kuahirisha kikao cha bunge inakwenda kinyume na katiba. Bunge liliahirishwa na waziri mkuu Septemba 10 wakati wa majadiliano kuhusu pendekezo la Johnson kutaka uchaguzi wa mapema kufanyika kabla ya muda wa Uingereza kujiondoa katika umoja wa Ulaya, ambapo ifikapo hapo Oktoba 31 Johnson alitaka kupewa nafasi ya kuiondoa Uingereza kutoka umoja wa Ulaya hata bila ya kuwepo mkataba wa kuondoka hakutakuwa umefikiwa, jambo ambalo upinzani ulipinga vikali. Na vilevile vile, viongozi wa upinzani hivi sasa wanatoa wito kwa kikao cha bunge kiitishwe mara moja, na wanapanga kuwasilisha hoja ya kutokuwa na imani na waziri mkuu Johnson, wakisema kwamba ametumia vibaya mamlaka yake na kumpotosha malkia. Johnson alichukua madaraka baada ya mtangulizi wake Theresa May kushindwa mara tatu kulihimiza baraza kuu la bunge kuidhinisha makubaliano yake aliyofikia na umoja wa Ulaya, lakini basi hii leo pia, Bonson, waziri mkuu Boris Johnson alikuwa hapa mji wa New York na aliweza kuzungumza na waandishi wa habari. Tusikilize alichosema uh Nina heshima kubwa bila shaka ya mfano wetu wa sheria yetu na uhuru wa mahakama maha yetu, lakini ni lazima uh, nasema kwamba sikubaliani uh, na uamuzi huo, na ninadhani Uingereza haitazuiliwa kutekeleza nia ya wananchi ya kujiondoa kutoka EU. Nam, waziri mkuu Boris Johnson Johnson alikuwa akisema hayo eh, kwamba Uingereza ingae itajiondoa katika umoja wa Ulaya Oktoba 31 anashikilia msomo wake. Na alikuwa akizungumza hayo mjini New York ambako anahudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa baada ya mahakama kuu ya Uingereza kwa sauti moja kuamua kwamba kwa hatua yake ilikuwa kinyume cha sheria. Sasa basi, kuweza kuzungumzia haya naye mchambuzi wa siasa ambaye yuko kule Uingereza, mzee mwalimu, karibu kwenye kipindi cha Kwa Undani na tueleze hali e, ilivyo sasa kwa yale ambayo e, maamuzi haya yametoka. Viongozi wa upinzani watakuwa wamezungumza na tumesikia wengi wao wakizungumza hii leo, hali ilivyo kwa upande huo baada ya taarifa hii ikoje Uingereza kwa sasa? Uh, kwa sasa hali ilivyo ni kwamba wengi, um, kama walivyosema kwamba wanapingana na hatua uh, nyingi ambazo zimechukuliwa na, na, na, na Boris, ikiwa pamoja na kulifungia bunge kwa wiki tano uh, kwa hiyo kitakachotokea ni kwamba kesho bunge linarudi kama kawaida uh, na mengi yatakuwa Uh, ndani yake nikiwa na maana kwamba mengi yataongelewa na maswali mengi yatakuwa yanaelekezwa ya uh, kwa Boris uh, kwa hiyo kikubwa kinachozungumziwa uh, hapa sasa hivi ni kwamba wabunge wengi uh, hawamwafiki hawa, hawa uh, Boris na wengi wanataka ajiuzuru uh, na ukiangalia um, uh, Jeremy uh, Corbin, uh, yeye ndo uh, alisimama kabisa pale na kuliongelea hadharani kwamba wote wamekuwa hawana imani na na Boris na, na, na uh, asilimia kubwa naweza nikasema mpaka asilimia labda tisini na tisa, wote wanataka uh, Boris ajiuzuru, na uh, kinachofuatia sasa ni kwamba kama alivyosema Boris yuko huko kwenu, lakini ameikatisha uh, hiyo ziara yake, na anatakiwa arudi hapa uh, kuja kukabiliana na haya uh, yanayoendelea sasa hivi na wabunge wabunge wengi wa upinzani wamezungumza, hali ndo hivyo, unasema Corbyn naye amezungumza kwa upande wake, wakimtaka waki, arudi e, na kutaka kwamba sasa achie ngazi, lakini ama kwa hakika e, Boris Johnson yeye ameendelea kushikilia msimamo wake kama ulivyomsikia kwenye taarifa yake alipoujiwa hapa new York. Lakini pengine tukiangalia swala lenyewe lilivyo hasa, inaonekana Boris ni kama vile ana uhakika na nafasi yake na ni mtu ambaye ana misimamo yake. Unaona ni kwa nini bado anashikilia msomo huo, mpaka ameondoka hapa New York, kweli kama alivyosema kwamba yeye anajiamini na, na, na, na misimamo yake. Lakini ukiangalia vilevile kama alivyosema ye mwenyewe kwamba hakubaliani uh, nao wabunge uh, uh, ambao wanamtaka ajiuzuru uh, ila ana uheshimu uh, uh, uh, uamuzi wao wao, na ukiangalia vilevile ameshekele tarehe ya mwisho, yani tarehe ya mwisho ambayo ilishawekwa tayari naye amekubaliana nayo tarehe thelathini na moja ya uh, Oktoba kwamba ndo Uingereza itajitoa uh, rasmi katika uh, Umoja wa Mataifa uh, ya Ulaya. Lakini sasa wabunge wanachokiangalia ni kwamba uh, ile uh, mkataba ambao yeye anataka kutoka nao ambao uh, kama tunavyosikia um, wanaoita wana no deal, ni kwamba uh, nchi itaelekea wapi baada ya pale, na wengi wameangalia wakaona kwamba kutakuwa na madhara makubwa katika uh, nchi ya Uingereza kwa sababu mkataba anaotoka kutoka nao Boris uh, hauna faida kwa kwa Uingereza na vitu vingi kama uhusiano na nchi za Ulaya uh, kuingia kwenye biashara na kila kitu, vyote vitakuwa vimepata yale uh, damage yani maharibiko ma ma makubwa, kama Boris atasimama na msimamo huo, lakini vilevile kinaangaliwa kitu kingine kama wabunge walivyosema kwamba wana uwezo wa kupiga ile kura ya kutokuwa na imani naye, ambayo itafanya kwamba Uh, kama ita itaelekea ita huko kuelekea katika hiyo kura ambayo ya kutokuwa na imani, ina maana kwamba Boris atalazimika kuachia madaraka kutokana na kura zitakazokuwa zimepigwa uh, na wabunge. Lakini kibaya zaidi sasa kitakuja kwamba kama wabunge ambao watampigia kura kumtoa madarakani na muda utakokuwa umebaki mchache wa wao ku, kuomba ni yani, muda zaidi usogezwe, kutoka kwenye tarehe thelathini na moja usogezwe mbele, ili waweze kufanya maamuzi mengine ya kutafuta uh, mkataba wa kutoka katika umoja wa nchini mataifa ambao utakuwa mzuri na wenye manufaa kwa Uingereza. Ukiangalia so, vitu hivyo ni kwamba kama watamtoa Boris, nani atakuwa na uwezo wa kwenda uh, kuiomba EU uh, kuongeza huo muda? Ni waziri mkuu pekee ndo mwenye uwezo wa kuandika hiyo barua. Sasa so, kama Boris atakuwa amepigiwa ile kura ya uh, kutokuwa na imani naye mm, ili atoke madarakani, ina maana kutakuwa hakuna waziri mkuu, kitu ambacho kitapelekea kuwa kuwe na uchaguzi mkubwa tena wa taifa zima wa kumchagua waziri mkuu. Vile vile kinaangaliwa kwamba huo muda utakuwepo baina ya tarehe ile ya mwisho uh, ya kutoka katika Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo vitu vile vile vinaangaliwa, ndio maana bunge kesho likirudi, uh, kutakuwa na mambo mengi ya kuongelewa, na vile vile Boris anatarajiwa kurudi hapa uh, mda wowote, uh, inaweza kawa Ijumaa sababu Jumatatu na Jumanne mara nyingi anakuwaga na vikao vyake vyenyewe, lakini bunge aa, na wabunge wenyewe wanasema kwamba hawatomruhusu kuwa na vikao vyake wenyewe, watamhitaji wako bungeni ili aweze kukabiliana na maswali zaidi. E, na bunge la Uingereza linajulikana kwa kuwa na moto mkali kwelikweli kweli. Sasa atakaporudi e, sijui nini ambacho wanachotarajia wabunge hapa, au nyinyi ambao ni wako ko nji ya bunge mnatarajia kuona nini hasa e, kwenye bunge la bunge la Marekani la Uingereza kumradi ma, maswali yatakuwa ni mengi, ikiwa ni pamoja kwamba kwa nini alilifungia bunge na kwa nini anatumia madaraka sheria ambayo haijawahi kutokea, na, na, ime, imeonyesha kabisa kwamba hata ukiwa na madaraka hata kama ni a, waziri mkuu hawezi kuwa juu ya sheria. Kwa hiyo vile, vile watauliza a, nini ki, kitakachoendelea au nini kinachoendelea wengine, ambayo hajaiweka wazi kata, kwa wabunge kwamba Uh, uh, uh, alivyokwenda kushauriana na, na, na watu uh, wa wa ngazi kubwa kule kwenye EU uh, na vilevile vile hiyo uh, ziara yake ya Marekani uh, kwa hiyo maswali ni mengi wabunge ambao wanayo na uh, watamtaka yeye awepo pale ili kukabiliana naye. Na kiongozi wa chama cha upinzani cha Leba, Jeremy Corbyn, pengine eh, nafasi yake ikoje kwa sasa? Corbyn ana wafuasi wengi ambao wengi ambao sasa hivi wanakuwa wanamwelewa lakini vile vile uh, kuna wabunge ambao uh, walikuwa upande wa um, wa Boris ambao kama itafanywa uh, kufanya ipigwe tena kura ya kutaka kuona namba gani ya, ya wabunge ambayo iko upande gani na ipi iko upande gani, nadhani Jeremy Corbyn sasa sasahivi atakuwa na na wafuasi na, na, na wengi na wananchi vilevile vile wame, wameanza kumwelewa uh, na wengi uh, sisi vilevile wa huku nje ambao Uh, tutapata athari zinaongelewa kama nchi itakuwa imetoka kwenye EU. Vile vile tumeanza kumwelewa um, uh, Jeremy uh, Corbin. Kwa hiyo uh, mambo ni mengi katika hichi kipindi ambacho kitakuja cha siku mbili tatu, uh, kuanzia kesho mpaka Jumanne ijayo inaonekana, ama kwa hakika mambo ni mengi kwelikweli katika kipindi hichi kifupi. Na pengine kwa upande mwingine uh, Johnson alipewa nafasi ya kutaka kuondoka haraka, kama unavyozungumza upinzani unampinga, Chama cha Leba bado kinafikisha hoja kutokuwa na imani. Vipi kwa upande wa vyama vingine, nafasi zao ziko vipi na unaona wao wakoje kwa sasa kuelekea huko mbele ya? Ukiangalia vyama vingine kama um, SNP ambao mmoja, um, wa wapinzani wakubwa ambao walipitisha wali hii kesi mahakamani ni uh, Joanna Cherry ambaye uh, ni, ni mbunge wa SNP. Nao wanampinga kabisa Boris uh, Green Party wanampinga, Independence wanampinga vile vile, kwa hiyo Uh, Boris amekuwa katika uh, kile kisiwa ambacho amebaki peke yake, naweza nikasema kwa sababu asilimia tisini na uh, tisa naona kama inampinga bado. Sijaona hata mmoja ambaye amesimama na kusema kwamba uh, mimi niko bega kwa bega na Boris. Uh, kingine vile vile sichokipenda ni kwamba Boris anakuwa atumii uh, uh, yaani atumii siasa zaidi katika kuelewesha nini anachokiangalia, anatumia uh, nguvu ya madaraka ambacho watu wengi hawajakipenda na wamefurahia Uh, hii hatua ya, ya mahakama ya kutengua uh, mambo yote haya ambayo ameyafanya uh, ikiwa ni pamoja na uh, kulifungia bunge kwa wiki tano. Kwa hiyo kama nilivyosema kwamba bunge kesho litarudi kukaa, uh, na, na wabunge wengi uh, watakuwa wanamsubiri kwa am uh, Boris arudi ili waweze kupambana naye, na pengine kwa sasa hali hiyo ya bunge itakuwa ni moto kweli kuanzia hapo kesho, na wengi wana matarajio tofauti. Pengine upande wa Boris uh, anaona bado ana uungaji mkono ingawa amesema kwenye kisiwa, kwa sababu ya kujiamini kwake, kuna ishara pengine za baadhi ambao bado wako naye uh, e anaamini ana, anaamini kabisa kwamba atafanikisha hili uh, swala na bado ameshikilia wa msimamo wake kwamba tarehe thelathini na moja ndiyo tarehe ya mwisho ya Uingereza uh, kuwepo katika umoja huu wa uh, nchi za Ulaya. Kwa hiyo yeye binafsi ana imani hiyo, na lazima kutakuwa na kitu ambacho kiko nyuma ya pazia kinampa imani kubwa kama hiyo. Kwa hiyo hicho nacho vile vile ambacho wananchi kama sisi bado tunakisubiri tuone, ni kitu gani kinachompa nguvu kama hii. Na ukiangalia kwamba, uh, swala la yeye kwenda kwa, kwa Malkia na, na, na kumwelezea tofauti uh, na Malkia alivyokuwa uh, anaelewa hicho nacho vilevile ki, imekuwa kama kinyume cha sheria na watu wajafurahia swala hilo. Kwa kwa hiyo uh, Queen naye vilevile kuna ile uh, speech yake ambayo atakuja kuitoa baadaye, nadhani hiyo nayo itakuwa Uh, ime-italeta mambo mengi ingawa kwamba queen hatakiwi kuwa upande wowote uh, inapokuja kwenye siasa, na hilo ni kweli kabisa. Pengine hapo ndipo mambo yanapozidi kuonekana kwamba ni mazito kwa upande mwingine, lakini pengine kwa wale wasiofahamu zaidi siasa za kule, pamoja na yeye Malkia kutokuwa na uwezo wa kuwa upande wowote, lakini swala la kumweleza kitu na sio cha kweli linamuumiza au litamuumiza, eh, Boris Johnson, pengine kile ambacho kwa upande wa Malkia na familia yake kinachosubiriwa zaidi, yeye ana nafasi gani kuendelea mbele? Anakuja kutoa hotuba tu au anakuja kufanya nini hasa? At, ni hotuba ambayo inasubiriwa, uh, cha maana zaidi. Wa, watu wengi wa sasa hivi wanasubiri pamoja na wabunge uh, na mawaziri kuona kwamba uh, uh, Malkia atakuja atatoa, atatoa spichi gani baada ya kupata ufafanuzi zaidi ya tofauti na kile ambacho alielezewa na, na, na Boris. Uh, kingine nachokiangalia ni kwamba Boris, yeye ile tuliongelea kwamba uh, nini kinachompa uh, imani kubwa, nadhani ile bu, nani uh, uh, nini unaita uh, baraza lake la mawaziri, nadhani yeye mm -hmm. Kile ndo kitu pekee atakachokitegemea sasa hivi. Kwa hiyo kama tulivyosema kwamba Queen hana upande wowote inapokuja siasa, ila kuna kitu ambacho atawashauri na a, a, atatoa maoni yake na vile vile game, Uh, kwenye miaka um, ijayo au uh, future ya, ya, ya England ni kwamba kabla hujaenda kumpa maelezo Queen, ina maana unatakiwa kwamba uwe na uhakika wa nini unachokiongea na kiwe na ukweli ndani yake, vile, kwa vile, uh, speech vilevile ya Queen itafungua mambo mengi ambayo watu bado hawajayajua, wengi hawajayajua, na pengine kama unavyosema wengi wanayasubiri kiasikia, eh, kwa hamu kuyasikia kutoka kwa malkia na pia kwa upande mwingine, pamoja na fursa iliyopo kwa upande wa vyama vya upinzani ambavyo vina nguvu na viko vingi, hali ya kuendelea mbele wao, kama ikitokea kwamba inabidi waunde serikali au inabidi watafute waziri mkuu mwingine, nini ambavyo wanahitaji kufanya kuweza kwenda huko? Cha kwanza kabisa ni kuomba kuongezewa muda kabla um, ile um, kama itafika ile tarehe ambayo Boris alishaiweka na makubaliano kwamba uh, England um, in, I mean UK inatakiwa itoke katika Umoja wa Mataifa. Hicho ndio kikubwa cha kwanza, kwamba kuomba muda uongezwe ndani. Baada ya hapo utaangalia kwamba uh, wanataka mkataba gani ambao utaisaidia vipi uh, Uingereza kama itajitoa katika Umoja wa Mataifa, lakini tuko katika hatua ambayo inaonekana asilimia tisini au zaidi kwamba Uingereza itatoka katika Umoja wa Mataifa, lakini kikubwa zaidi ni kwamba inatoka na mkataba gani. Nami niongeze tu hapo, kuna maana kuingereza kutoka Umoja wa Ulaya sio Msimu mmoja mmoja. Na, yeah. na. <laughs> Ulaya sawa kabisa na basi tukiweka hili swala sawa vilevile vile, kuna kitu kingine ambacho unaweza kuangalia hapa. Kuna huyu wabunge, kuna mawaziri, kuna hawa wananchi wa kawaida kabisa huku mitaani, ambako pengine kila siku wao ndio wenye uh, maamuzi pia wakati wa kupiga kura. Wananchi wa kawaida mtaani, unavyowasikia nini ambacho wanasema kuendelea mbele, kutokana na hali ilipofikia hapa hofu kubwa ya wananchi ni kwamba uh, maisha yatakuwa vipi, ugumu wa maisha yatakuwa. Uh, uki, ukiangalia kwamba uh, kuna kitu kimetokea uh, leo, ile kampuni kubwa ya, ya Thomas Cook i, i, i, ime collapse yani imevunjika ime ni kampuni ambayo uh, ime, imewekeza mamilioni uh, katika ile sekta ya usafiri, tangazo tangu jana. Sasa ukiangalia tu kwamba ile kampuni kama ile tayari imesha kufa sasa kama uh, kuelekea kule kwenye kujitoa katika uh, umoja huu wa nchi za Ulaya, utaelekea vitu vingi kufa kama hivi, inamaana kwamba maisha ya mwingereza mwenyewe huyu wa mtaani yatabadilika, na ugumu ambao ulikopo sasa, wakiufikiria kwamba kama utakuja kuongezeka mara mbili, ya nini kitachotokea. Lakini upande mwingine vile vile wanaangalia kwamba hii hela nyingi ambayo inatumika uh, katika umoja wa, wa nchi za Ulaya, ambayo uh, UK inalipa uh, takriban kila wiki ile itaenda kuelekeza katika upande gani? Katika suala la afya ndo kubwa zaidi, kwa sababu NHS ambayo ndo uh, kampuni wizara ku, um, kubwa ya mambo ya afya hapa ha, imetetereka kidogo katika msimu um, huu wa, wa hivi karibuni n yani mwaka huu na mwaka jana imetetereka kabisa. Kunakuwa na upungufu wa madaktari. Nikushukuru sana mzee mwalimu, mchambuzi wa siasa kutoka Uingereza, kushiriki kwa undani katika sehemu ya pili. Asante sana. Sehemu ya kwanza tulizungumzia kuhusu swala la ugonjwa wa Ebola nchini Tanzania, wasiwasi huo, na basi kufikia hapo, ndio tunakamilisha kwa undani kutoka siku ya leo hapa Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, naambieni wote alamsik.