Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express sa moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa siku ya Alhamisi, wanasema Thursday t uh, wana siku ya Jumatano. Yani naona siku zinakimbia kwelikweli. Kutoka <laughs> hapa <laughs> Washington DC tunakukaribisha kwenye VOA Express, jina langu likiwa Harrison Kamau. Ni saa tatu na nusu za asubuhi, saa za hapa Washington, tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika Mashariki. Ndani ya nyumba, msikilizaji, nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele. Hali ya hewa nzuri kwelikweli, mpaka Kamao naona asogeze siku mbele, lakini mambo bado hayaendi hivyo. Msikilizaji, tupo tayari kupa vitu motomoto moto. Naitwa Sandei Shamari. Leo mambo ni mengi kwelikweli kweli, Kamao kama unavyoona siku zinaenda, leo Jumatano, kesho Hamisi, huwezi kusubiri. Unajua nini, Ijumaa kuna jamaa kaniahidi mbuzi mwisho wa uzi. E, e, sasa ile ya choma, na unajua kabla baridi haijaingia sasa. Tunataka siku zifike na mambo yafanyike, lakini hata hivyo <laughs> kwanza tuangalie mambo yanayotuzunguka kutoka mbali na karibu. Uh, mwenzetu Idli Gongo yuko kule mjini New York uh, kwa mkutano mkuu wa Baraza la Umoja wa Mataifa ambapo atatuelezea hali ilivyo na baadhi ya viongozi waliofika kule, lakini pia tutaelekea nchini Kenya ambapo um, uh, mkasa ulitokea wa shule kubomoka na baadhi ya wanafunzi wakafa mwanzoni um, mwa juma hili, na sasa uh, Kennedy Wandera atatueleza zaidi hatua ambayo imechukuliwa na serikali dhidi hata ya mashule mengine na hasa katika jiji la Nairobi. Ni sawa kabisa, vilevile usahau vile kama tunasindikizwa na burudani ya muziki kwenye express, bila ya muziki hujasonga mbele. Bila kusahau masuala mengine, tutaangalia kero kutoka kule Mombasa, lakini moja kwa moja Idi Ligongo yupo tayari katika jiji la New York. Idi Ligongo, nimekuona tayari kabisa kufanya ripoti zako kwenye televisheni na taleka kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tueleze mambo yanavyoendelea, hasa mwaka huu mada kuu iliyoko mbele kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Uh, asante Shomari. Uh, tunaingia katika siku ya pili ya mkutano wa sabini na nne wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ambapo hivi tunavyozungumza, uh, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa baada ya kualikwa rasmi na rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Profesa Tijani uh, Muhammad uh, Bande, uh, hivi sasa anahutubia baraza hilo. Alianza kwa lugha ya Kiingereza, hivi sasa amehamia kwenye lugha ya Kifaransa na kile ambacho anakisisitiza asubuhi ya leo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ni namna mataifa yanavyopaswa kuhakikisha kwamba amani ya kwa kwa dunia Uh, inakuwepo hali kadhalika, uh, matatizo yote, majanga makubwa yanayolikumba dunia yanafanyiwa kazi na kuwafanya wananchi wa ulimwengu huu kuishi katika uh, amani, lakini wakiwa na afya. Akatolea mfano hivi sasa vijana wengi ambao uh, wako katika hali ya hatari katika mataifa yanayopigana hasa, akatolea mfano Syria na Yemen. Lakini katika suala la, la afya amegusia E, taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na mlipuko wa Ebola hivi sasa ambao unaendelea, lakini kama unavyojua, kwa mwaka huu swala la mabadiliko ya hali ya hewa ndilo ambalo limechukua kwa kiwango kikubwa. Mkutano um, huu amegusia kwamba mataifa yanatakiwa yakimbie na asikimbie tu, lakini yakimbie katika mstari um, ambao unatakikana. Maanake ameeleza kwamba kuna, ame, kwa kuna viashiria vingi tu ambavyo hatuwezi kubishana kwamba hali ya dunia hivi sasa uh, inakuwa ni mbaya kwenye suala so zima la kuongezeka kwa joto kali, kiwango cha maji na majanga makufa. Akatolea mfano janga la kimbunga ambacho kimetokea katika visiwa uh, vya Bahamas, naam, na vilevile Idi Ligongo, unakumbuka uh, rais wa Marekani Donald Trump jana alizungumza uh, kwenye baraza kuu, na yale ya msingi machache aliyozungumza ya ni yapi? Uh, rais wa Marekani Donald Trump yeye ameendelea kusisitiza sera yake ya Marekani kwanza, kwa kueleza kwamba kiongozi yoyote yule wa dunia hii anayewakilisha nchi yake lazima anatakiwa uh, kuiweka taifa lake kwanza, na wale ambao anawaongoza kuwapa kipaumbele cha kwanza kuliko uh, mtu yoyote yule, na hii alikuwa akisisitiza kwamba kwa nini kwa namna moja manyingine, amekuwa akionekana uh, yuko mstari wa mbele kufanya masuala ambayo yeye anaonekana uh, kwa namna moja mengine ananufaisha tu wa Marekani, na ukosolewaji umekuwa ukielekezwa kwake kwa, kwa masuala ya kidunia kama vile swala hili la mabadiliko ya hali ya hewa. Hakuonekana akiamini kuwa ni tatizo kubwa toka wakati huko kwenye kampeni hata mpaka alipoingia madarakani na kuna lile jukwaa kubwa ambalo linashughulikia masuala haya, hajaonekana kuwa katika mstari wa mbele, na kuna wakati alisema kwamba yeye haamini. Kwa hiyo hilo ndio alikuwa akisisitiza, lakini yale ambayo pia amegusia uh, Sande Shomari, kama unavyojua, wiki tatu nne zilizopita kulitokea tukio la kushambuliwa eh, kwenye, kwenye vinu vya kuzalisha mafuta nchini Saudi Arabia, uh, Irani yenyewe ikiwa inanyooshewa kidole, ikielezwa kuwa kwa namna moja ama nyingine imehusika. Hili amezungumza lakini pia amehitaja Iran kama taifa a nambari moja ambalo linafadhili ugaidi duniani na hakutaka kuona dun dunia ikiwa inaifumbia macho Iran, bali ni kuhakikisha kwamba mataifa yote yanaungana na Marekani na mataifa mengine a, kuona kwamba ina i, e, Iran inawajibishwa na akasisitiza kwamba vikwazo dhidi ya Iran vitaendelea kuwepo, lakini pia amegusia suala la uh, uwiano ambao hii haufurahii wa kibiashara baina ya Marekani na Uchina, na akasema kwamba kuna kila sababu ya ulimwengu ukaelewa kwamba China imekuwa kwa kipindi kirefu toka ilipokaribishwa katika lile jukwaa la biashara huru ulimwenguni mwanzoni mwa mwaka elfu mbili, yenyewe imekuwa ikifanya biashara kinyume na matarajio ya watu wengi. Lakini pia amesisitiza kwamba anaamini kabisa atahakikisha kwamba Korea Kaskazini yenyewe hai Uh, haiwi na silaha za nyuklia, lakini kikubwa ambacho tunakisubiri hivi sasa Nam. ni kile kitakachoelezwa na Iran ambayo muda si mrefu ujao na yenyewe itawasilisha uh, hoja zake katika baraza hili. Sawa kabisa, idi ligongo, tutaendelea kufuatilia masuala hayo ukiwa hapo New York, ni kushukuru sana kwa muda wako, tutaendelea kufuatilia mambo yanavyokwenda. Basi moja kwa moja tuelekee hadi huko Nairobi, Kenya Kennedy Wandera nambayo yuko standby kuzungumza nasi kutoka kule jiji la Nairobi, Kenya. Kennedy Wandera. Aha. Kennedy Wandera, karibu sana. habari ya Nairobi, mambo namna gani? Lakini hebu tueleze kuhusu hatua iliyochukuliwa hasa na serikali ya kaunti ya Nairobi dhidi ya mashule baada ya mkasa uliotokea mapema wiki hii katika shule moja jijini humo. Uh, ni, ni kweli, uh, serikali ya jimbo la Nairobi inayoongozwa na gavana Mike Sonko imechukua hatua uh, kali na kusisitiza kwamba kuna maafisa kumi na sita ambao walizembea kazini, ambao hawajatumia nafasi zao vizuri kuhakikisha kwamba majengo yanayojengwa jijini Nairobi yamefikia viwango vinavyowekwa na na hivyo basi akasisitiza kwamba maafisa hao sasa wataachia nafasi zao kwa muda wakiendelea kuchunguzwa ni kwa jinsi gani wameidhinisha majengo hayo Nairobi. Lakini vilevile pia, hayo yanatendeka wakati waziri uh, wa elimu ameanza kuzuru shule kadha wa kadha hapa jijini Nairobi kuangalia iwapo majengo ya shule hizo yamefikia ya viwango ya, ya vinavyohitajika vya ubora na tunavyozungumza um, tayari shule moja hapa Kibra, uh, katika, karibu hatua chache kutoka katikati mwa jiji la Nairobi imefungwa, inaitwa Ombululu, na waziri anaeleza kwamba serikali inachukulia suala hili kwa uzito mkubwa sana, na zile shule ambazo zitapatikana hazijafikia viwango vya ubora vinavyohitajika, basi zitafungwa na wanafunzi kupelekwa katika shule nyingine za umma badala. Hebu tumsikilize waziri George Magoha anavyoelea. You choose to take a child to a, a dinghy. I, I can't understand that. And we are not going to sympathize with people who don't obey that instruction from now on. Huyu ni waziri akieleza kwamba huwezi kubeba mtoto kumpeleka shule ke, eh, eh, yani tuseme uh, kibanda na, na ukasema kwamba hiyo ni shule, na akaeleza kwamba mtu yeyote ambaye hata hata hata hatazingatia utaratibu unaowekwa na serikali katika ujenzi wa shule basi huyo atakabiliana na mkondo wa sheria, lakini vilevile pia anasisitiza kwamba amefikia uamuzi wa kufunga shule ya Bumbululu eneo la Kibra au Kibera, na kama hatua muhimu sana ya kuhakikisha usalama wa wanafunzi, na kusisitiza kwamba angali anazuru shule tofoto, tofauti tofauti kwa kuhakikisha kwamba shule hizo zimeafiki viwango vya ubora, na iwapo basi hazitokuwa zimeafiki viwango hivyo, shule hizo pia zinasikiliza na kueleza na sasa Wandera, tukirudi katika mkasa uliofanyika katika shule ya Precious Talent, sijui kama nilipata jina la pili vilivyo, kuna hatua imechukuliwa dhidi ya wamiliki au waliojenga shule ile tangu mkasa ulipotokea, au hata labda viongozi wa shule hiyo, kuna hatua ya kisheria labda kukamatwa, kuzuiliwa? Amna hatua yoyote iliyochukuliwa? Mmiliki wa jengo hilo uh, wa shule hiyo na yuko huru, anatembea huko nje tu. Uh, na watu wengi wamekuwa wakiuliza ni kwa nini serikali haijachukua uomozi huo. Na waziri, wakati alipoulizwa, anaeleza kwamba kuna uchunguzi unaoendelea na patakuwa na na, ma, patakuwa na, patakuwa na ma, maelezo ya ziada kuhusu husu uh, iwapo kulikuwa na uteketevu wa miliki wa jengo hilo siku ya Alhamisi, lakini mm -hmm, vilevile pia anasisitiza kwamba serikali inachukua hatua, haitaki kuwakamata watu kuwapeleka mahakamani pasi kuwekwa na ushahidi wa kutosha. Sasa mpaka wakati ulio watakapopata wataka mwongozo kwamba hiki ndicho kiini cha kuporomoka kwa shule hii, basi hapo watakuwa na ushahidi wa kutosha. Lakini pia nisisitize kwamba mapema Jumanne, naibu rais wa Kenya William Ruto ametangaza kwamba serikali itajenga shule ya umma ya shule, ya msingi katika eneo hilo kulikokuwa na mkasa Uh, kwa takriban wa shilingi milioni ishirini, na hivyo basi kuanzia mgula ujao wanafunzi wata hiyo shule itakuwa inatumika na wanafunzi. Aha, sasa naona hatuwezi tukacheza sauti nyingine sasa hivi Wandera, lakini nashukuru sana kwa ripoti yako. Kwa hakika kama kuna lolote litakaloendelea, inajua kwamba utaendelea kutujuza katika matangazo mengine yetu ya jao, lakini sasa tupate habari zingine za dunia. Katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi Jumanne alitangaza kwamba ameruhusu rasmi baraza lake kuanza uchunguzi wa kumfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump kwa madai ya kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa serikali ya kigeni kwa masilahi ya kumwezesha kushinda uchaguzi ujao wa 2020. Katika taarifa yake, Pelosi amemshutumu Trump kusaliti kiapo alichokula wakati wa kuchukua hatua hatamu za uongozi wake na kwamba alisaliti usalama wa Marekani na uchaguzi wa Marekani. Tangu wiki iliopita, vyombo vya habari vya Marekani vilianza kuripoti kwamba Rais Trump alifanya mawasiliano ya simu na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski na kumshinikiza aruhusu uchunguzi juu ya kuhusika kwa makamu wa zamani wa rais Joe Biden ambaye ni mmoja wa wagombea urais kwenye uchaguzi ujao kwa tiketi ya chama cha Demokrat pamoja na mwanaye, katika kashfa ya rushwa nchini Ukraine. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan jana alisema kwamba anajitahidi kusuluhisha mzozo mkali kati ya Iran na Marekani. Khan amesema hayo katika mkutano wa waandishi wa habari mjini New York kuna kufanyika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa baada ya kufanya mazungumzo na rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Iran Hassan Rouhani. Marekani imeshutumu Iran kuhusika na shambulizi la Septemba 14 dhidi ya vinu vya mafuta vya Saudi Arabia. Afisa wa ma Marekani wamesema watatoa ushahidi kuhakikisha madai hayo, lakini Iran imekanusha kuhusika katika shambulizi hilo la ndege isiyokuwa na rubani. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson hii leo atalihutubia bunge la nchi hiyo kuhusu uamuzi wa mahakama kuu ambayo ilisema hatua ya Johnson ya kusitisha shughuli za bunge ilikiuka sheria. Baada ya mahakama kuu kutoa uamuzi huo jana, Johnson amesema hakubaliani kamwe na uamuzi huo. Waziri mkuu wa Uingereza amefahamisha mara kadhaa kwamba Uingereza itaondoka kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit ifikapo tarehe 31 Oktoba, ikipata, ikipita, au la, ikipata au la mkataba wa Umoja wa Ulaya. Wabunge wanapinga mpango wa Boris Johnson wa kutaka kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya bila mkataba unaoridhisha pande zote. Na shirika la kihisani la Charity Action Against Hunger leo limesema mfanyakazi wake aliyetekwa nyara mwezi Julai kaskazini mashariki mwa Nigeria na wanaharakati wa jihad watiifu kwa kundi la kigaidi la Islamic State ameuawa. Wafanyakazi sita wa shirika hilo la kihisani lenye makao makuu nchini Ufaransa walitekwa nyara na kundi hilo la kigaidi tarehe 18 Julai kwenye mpaka wa Nigeria na Niger. Shirika hilo limeelezea wasiwasi wake baada ya mfanyakazi wake kuuawa na limesema litafanya juhudi zote ili mateka wengine wanaoshikiliwa na wanaharakati hao wa kiislamu waachiliwe huru mara moja. Nakuambia ndio mambo yanavyoteremka hapa VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, tunapoingia kwenye barazani. Na hapo awali tuliuliza swali, tukauliza je, yeah moja kwa moja ukiwa unaelekea kwenye hilo swali, kama usubiri kidogo. Naomba msikilizaji kitu hichi kizuri na mambo haya mazuri, shea na mwenzako. Ungana nasi kupitia www.voaswahili.com, hali kadhalika kwenye Facebook unatupata moja kwa moja. Lakini vitu vizuri usisikize peke yako, angalia na mwenzako. Kweli kabisa, katika mambo ambayo tumeendelea kuyashuhudia katika siku za karibuni ni hali ya vuta ni kuvuta inayotokea ya ugavi wa mali, hasa kiongozi wa familia anapoaga dunia. Na tukauliza swali, je, hatua ipi kusuluhisha mizozo ya ugavi wa mali baada ya kifo kutokea katika familia. Majibu ni mengi ambayo tumeshayapata tayari na yanaendelea kumiminika kupitia mtandao wetu wa Facebook. Labda kidogo Sande, uyasome mawili matatu kabla ya kuwaalika baadhi ya wasikilizaji wetu. Sawa kabisa, naanza naye. Huyu ni Padri Moshi, anasema yupo kule Moshi, Tanzania. Anasema kinachoweza kufanyika ni kwa wahusika wanapaswa kuandika urithi wao mapema ambao utaendana na watoto waliopo kwa haki ili baadaye ndugu wasiweze kuingilia. Wazazi ndio chachu njema ya kujenga msingi ambao baadaye wakiwa hawapo duniani uwe vyema kwa watoto wao. Fusofuso fuso kutoka Ilemela, Mwanza, Tanzania, anasema mimi naona watu wapewe elimu ya kutosha ili wajue na watambue baada ya kufa mlidhi um, wa mali ni nani. Haya, Ibrahim Hakim au Hakim Ibrahim anasema anashauri mtu kutafuta mali yako binafsi usitegemee za urithi manake, mtaji ni kutafuta mali zako binafsi, na kumwomba Mungu akujalie afya njema. Fadhili Falinga anasema watoto wapewe elimu ya kujitegemea, kujiajiri ili kuachana na tamaa na mawazo ya kuridhi mali ili waweze kuangalia maisha mbadala. Basi moja kwa moja tuelekee kwa wasikilizaji wetu kwenye laini ya Mene simu, simu tunaye Ochieng George akiwa nchini Kenya. Karibu sana kwenye VOA Express na vilevile vile mzalendo akiwa Tanzania. Naanza na wewe Ochieng George, hebu karibu kwenye baraza, toa wazo lako kuhusu hoja hii. Uh, asante sana bwana Harrison Kamau, karibu mimi, mimi wazo langu ni kwamba mtu anapoaga basi kuna stahili inastahili iwe alishaandika yale ambayo vile mali yake angependa igawanywe. Kwa sababu gani? Kwa sababu kuna watu wengine hutumia nafasi hiyo kuweza kudhulumu wale wajane ama kudhulumu watoto wa yule marehemu. Nimeona mengi sana, baada ya mtu yule mzee ama mama kuaga, naende, alikuwa mwenye mali, watu wanagombania mali yake na ilhali wale wanaogombania hiyo mali sio wale waliotengeneza ama kuungana na yeye kutengeneza hiyo mali. Kwa hivyo, kitu muhimu hapa ni kwamba yule mtu anastahili kuandika ile wosia ya mali yake ile wili yake vizuri, ili kuhakikisha kwamba mimi nitakapoaga, basi fedha igawanywe kwa njia hii, shamba igawanywe kwa njia hii na hasa inastahili mtu agawe mali yake kama angali hai. Kama ni mtu ana watoto saba ana mke mmoja ama wanawake mm -hmm. wawili basi, anastahili awagawie mali kama bado yuko hai, ili kuepuka ile mgogoro uh -huh. na majumbano ambayo hutokea baadaye. Lila, sawa kabisa na kushukuru sana, Ocheng George. Tumpe nafasi basi kutoka kule nchini Kenya, Ocheng George. Tuelekee Tanzania, kwako mzalendo, karibu, utupe yako maoni. Nashukuru sana uh, bwana Kamau. Napenda pia niweze kuchangia kitu kimoja, ni kwamba wa- wa- watanzania ama watu wengi tuseme, wanafeli kwenye hilo eneo la kuweza eh, kutengeneza namna ya kuweka mazingira mazuri ya urithi wa watoto ama ndugu, pamoja na wazazi tuseme. Uh, sehemu kubwa ambayo kwanza kabisa watu wanashindwa kutambua ni kwamba nadhani kwa baadhi ya jamii huwa wanatengeneza mazingira ya kuwa na wanasheria wao, yaani familia inakuwa na mwanasheria mm-hmm. na yule mwanasheria anakuwa anajua kila kitu. Sasa unapokuwa kwa mfano una familia tayari, una watoto tayari, na wale watoto unapoandalia mazingira mazuri ya kujitegemea, mfano watoto wote umewawezesha, wameenda shule, wamesoma. Hata kama hawajapata kazi, basi kutokana na kile kipato ulichonacho umewaandalia mazingira ya kujitegemea, mfano umewasapoti katika mitaji. Sasa hata unapokuwa umeandikisha kwa wanasheria, kwa yule mm -hmm. mwanasheria nadhani mm -hmm. kunakuwa na nakala, kwa hiyo pindi unapokuja kutoweka duniani, yule mwanasheria atakaye kusaidia kupitia uh, zile, zile nakala ama kupitia zile noti ambazo anazo tayari alikuwa amezirekodi kule mm -hmm. eh, kwa hiyo anaweza kusimamia kusimamia mali ama urithi wa watoto. Kwa mfano, ninao mfano mzuri sana, kuna ndugu yangu mmoja Mazingira ni baba yangu mdogo, alipotoweka ilibidi familia ikabaki nyuma, wandugu wakatanguliza maslahi mbele, familia ikabaki nyuma. uh -huh. Usha, kwa watoto, mama, mjane, watoto alishindwa kwenda shule, mama akabaki mjane, anahangaika watoto ili aweze kusoma kujikimu kimaisha. Asante sana, asante sana Mas..., nakushukuru Mas... Mzalendo. nasikia kwamba kuna wazo nzuri sana lakini nao muda naona pia unakimbia, no, una, una, lakini asante sana kwa mchango nazui, na michango mizuri kabisa, wasikilizaji wetu, kama mambo ni mengi yanayotokea kila siku Haia, mambo. Asante uh, sana kuri, George Ochieng na Mzalendo kutoka Tanzania, George Ochieng, uh, kutoka Kenya. Lakini pia sasa, katika Express, lazima tuende mbele na naona tunaelekea mbel, nanaona tuaelekia muziki, ambao huja kwenda Malaika mamtwale mam kutoka Afrika ya Kusini. Ni mambo mazito, wanaitwa Peace Square, kundi la kutamba kabisa kutoka Nigeria hili, msikilizaji wakija na kitu chao hicho, no one like you. Sikia kitu hicho. Oh, yeah, yeah, yeah, yeah. Mambo ya, peace hmm, ya. Mambo, peace square, hayo msikilizaji, moja kwa moja basi toka huko. Baada ya kusulika kitu hicho, twende katika kero hii leo. Mwandishi wetu Salma Mohamed akiwa Mombasa amezungumza na wakazi wanaoishi katika eneo duni la Moroto, mtaa wa Tudor. Kama kawaida ya mitaa duni, huwepo changamoto nyingi, ikiwemo usalama, ukosefu wa mahitaji muhimu na mambo mengi ya msingi kwa mahitaji ya binadamu, lakini wanasema kwamba kwa, mba, kwa kusikitisha zaidi viongozi katika sehemu hizi hawatu, hawatumii au huwatumia tu wanapohitaji wakati wa kura sasa hebu tusikilize kero zao kero langu mimi mpa chuda ni upande wa manispaa na sumbua wamaweto wa wa vibanda huyu uyuaja hwajachukua pesa huyu yaja anapikipiki awajachukua pesa huyu mwingine aaja ana mgui wachukua pesa wama wenyewe wa wakubangaiza mtu anakuja anachukuliwa pesa karibu mara tatu kwa siku naona. Kwa hivyo tunaomba pia wa manispaa nao angalau wasitufikie huko, kwa sababu wamama ni wenye shida, wana mwengine wana watoto wengine wanasomesha. Kwa hivyo ile risiki anaopata pia ingestahili awachiwe, lakini kuanzia sa, saa waja saa mbili saa nne saa saba na saa nane mara yanne wanakuja manispaa, mara ya nne kuna kila kibanda achukua shilingi hamsini omba watupe ruhusa na sisi kidogo. Wale wamama wetu wakifanya kazi, ile pesa waweke watoto wao. Jambo la pili, upande wa maji. Maji hii moroto yetu ina shida sana, kwa sababu hivi wenye matangi umetuwekea mtungi moja ni shilingi thelathini. Ukuwa na familia ile shilingi thelathini utumie karibu mtungi sita. Sasa tunaomba wakubwa watuletee maji kule chini moroto kule, kwa sababu tuna shida sana maji, hasa hii maji first priority, ni maji ya kunywa, hatuna kabisa. Tunakunywa maji ya chumvi, mara tunakunywa ugonjwa yeah. watushika sisi huko, kwa sababu ya maji. Kwa sababu ukwa huna pesa wenda na mtungi mule mwenye kuuza ile maji amechanganya na maji chumvi. Juu ukitumia kule nyumbani, tumbo ina hara mara, mara masikia ugonjwa fikungunya mara ugonjwa huu, kwa sababu ile maji. Tunaomba pia nao waheshimiwa waje watuletee msaada ya maji eh. Kando ndio kero langu la hapa chuda Mroto. Kwanza mimi nilikuja pia nikavamiwa, kulikuwa kwa na matanga. Sasa mimi nilikuwa na asma, niko ndani nilala wiki mbili. Wale vijana hawako wa umta walifanya kuja. Sasa hao walivoniona niko mrembo mrembo wakafikiria kama mimi waongoa, yani mmoja akanikabawa hapa akafaa mwingine, akanishika tumbo, akawa nivuruta, wanasema hinde naye hinde naye, yamaanisha tuende naye wende zao, wakanifanya mambo ya sasa, ile harakati ya kupiga manduru kusaidiwa ile, wakanipiga jiwe mm, la hapa hapa, karibu na ubongo. Nakwambia nilipigwa jiwe mpaka nkaona blak mwezi mzima, nko hivi. Hiyo kitu yani we anahuzunisha sana. Na kwa sababu gani haya mambo yako huku mtaani? Vijana hawana kazi, kitu cha kwanza kazi, kuka idol kula mogoka. Ushaona kijana ndio hana pesa, lakini ile shilingi 50 na kula mogoka, hiyo ipata sasa. Tungeomba sisi kama yuta, sisi ni wapole, ushaona? Sababu sisi bado ndio wadogo Yani, hii serikali yetu ya kaunti awa wengine watuangalie sisi kama ama youth. Wasiende tu wankuje kwa sababu wataka kura, tushawapatia kura wankwenda, sisi wenyewe tujue. Muona Joho, Joho tulimpa kura akaenda mpaka leo. Abdulsamad pia umesikia pale, tukimwambia pale asitufanye nini, asitutupe yeye. Akija ja kachonjo kwa watu wa safi, sisi watu wa moroto haji na moroto simitini ndo kuna kura zote ushaelewa. Kabla zimekuwa kila mahali, sasa tujue kwa kabla zongala barabara yetu venye iko, mvua ikinyesha shida, watoto mvua ikinyesha hawezi enda shule shaona mambo mengine pia, hawa waheshimiwa wanachangia kwa sababu gani? Haina maana yule joho kile kitu angekalia. Mimi ndo nampa nampakazi ile kura yangu ulompigia ile moja, kama singempigia angeweza kuwa angekuwa ameangu sababu mwenzake pengine angelikuwa na 37 na 37 lakini 38 yangu kafanya nini ikamsaidia akapita. Sisi hatuna ubaya nao, usha elewa sana sana mambo hayo katika swala zima la mtaa wa chuda Mombasa, wakizungumza hayo yaliyomo. Lakini vilevile kwenye mtandao wetu wa Facebook, naona wasikilizaji wetu wengine wengi wameingia huku ndani wakitoa Chila. wa Asaka Sebati anasema mambo ni mazuri kabisa. Mario Msenga Muga anasema anawapata vizuri kutoka kule Msumbiji, safi kabisa. Julius Daniel anasema wow, na Gervas Dotto pia anasema jamani, niko Mwanza Tanzania, mambo ni mazuri kweli kweli. Basi Kamao, muda unakimbia, lakini kabla ya kufunga kabisa, tuangalie haraka haraka kwenye mitandao kitu gani ambacho kimezungumzwa. Umeona kikubwa ambacho naweza kusema Kamao, ni tangazo la spika wa bunge wa Marekani jana kuchukua hatua za kufungua mashtaka dhidi ya rais wa Marekani kufuatia shutuma za awali. Hilo ndio limetamba sana. Basi moja kwa moja, Kamao, muda umekwisha hapa studio. Nikutakie siku njema, msikilizaji. Jina langu ni Sunday Shomari, langu Harison Kamao. Kwa heri ni kwa sasa.