Alhamisi, Septemba 26 mwaka 2019 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi ni Sunday Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu kupitia redio na internet www voaswahili.com, hali kadhalika masafa ya 107.5 FM Nairobi, Kenya, bila ya kusahau redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu. Karibuni. Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ni kwamba serikali ya Kenya yatangaza hatua za kubana matumizi ya fedha siku chache baada ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuambia Sauti ya Amerika kwamba nchi hiyo haitakopa tena pesa kutoka mataifa ya kigeni kufadhili miradi yake. Ni vizuri kuweka mikakati kama hiyo lakini Mpokane, ni lazima itekeleze ambavyo inatakikana. Kwa hivyo jukumu kubwa si kuweka mbinu mpya, jukumu kubwa ni kuhakikisha kwamba serikali imetimiza. Na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC Felix Tshisekedi asema changamoto zinazokabili nchi yake zinahitaji ushirikiano wa kimataifa kuzitatua. Ni makala, ni habari ambazo utaweza kusikiliza pia utasikia makala ya matukio ya Afrika katika matangazo haya ya nusu saa. Sande Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Na katika habari za dunia viongozi wa dunia wanaokutana katika Baraza Kuu la Umoja Mataifa mjini New York huendelea wakasikia juu ya mzozo wa Israel na Palestina, wakati viongozi kutoka nchi hizo watakaopata nafasi ya kuhutubia kwenye baraza kuu. Rais wa Palestina Mahmud Abbas alitarajiwa kutoa hotuba hii leo, na hali kadhalika waziri mkuu Benjamin Netanyahu wa Israel yuko nyumbani akijaribu kuunda serikali baada ya uchaguzi wiki iliyopita. Kwa hiyo waziri wa mambo ya nje Israel Katz atatoa hotuba kwenye Umoja wa Mataifa. Hali ya sintofahamu inayozunguka swala la Uingereza kujitoa Umoja Ulaya maarufu kama Brexit linaweza kuwa kwenye ajenda wakati rais wa Umoja Ulaya Donald Tusk atakapozungumza. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson hakuzungumzia swala la Brexit katika hotuba yake wiki hii, na alikumbana na pigo baada ya mahakama ya juu ya Uingereza kuamua kwamba uamuzi wake wa kusitisha vikao vya bunge ulikuwa kinyume cha sheria. Kaimu mkurugenzi wa idara ya usalama ya Marekani, ambaye alizuia kutolewa kwa malalamiko ya mtoa wa taarifa wa siri katika swala la kushitakiwa rais Trump, anatoa ushahidi wake mbele ya kamati ya masuala ya usalama na ujasusi ya bunge Jumatano jioni. Baada ya wabunge walio kwenye kamati hizo kuweza kuongea nao, wamepata nakala ya malalamiko ya mtoa taarifa huyo. Tathmini ya wabunge hao iligawanyika katika wafuasi wa vyama, huku Wademokrati wakisema ni mbaya sana, wakati wenzao wa Republican wakibashiri kwamba kutolewa kwa taarifa hiyo mbele ya umma hakuwezi kupelekea wasiwasi wowote kwa urais wa Trump. Shirika la afya duniani WHO limeahidi kuimarisha mfumo wa afya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mataifa jirani ili kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa wa Ebola. Hata hivyo Akizungumza wakati wa mkutano unaoendelea wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus amesema hali mbaya ya kisiasa ni moja ya changamoto kuu zinazoathiri juhudi za shirika hilo katika kukabiliana na kuenea kwa virusi vya ugonjwa huo. Kauli yake pia iliungwa mkono na maafisa na afisa mmoja mwandamizi wa idara ya afya katika serikali ya Marekani, Alex Azar. Na utawala wa Sudan mapema leo umeamuru kufungwa kwa mipaka yake na Libya pamoja na jamhuri ya afrika ya kati kutokana na kile kimetajwa kuwa sababu za kiusalama, ikiwa hatua ya kwanza kama hiyo kuchukuliwa na baraza tawala kutoka taifa hilo kuondoliwa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir. Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Uamuzi huu umechukuliwa na viongozi wa baraza hilo la pamoja la utawala kati ya wanajeshi na raia wakati wa mkutano wao katika mji mkuu wa South Darfur wa Nyala. Katika miaka ya karibuni kumekuwa na madai kuwa waasi kutoka jimbo lenye ghasia la Darfur wamekuwa wakivuka mpaka na kuingia Libya ili kujiimarisha kijeshi, huku wengine wakijiunga na kundi la wapiganaji linaloongozwa na Khalifa Haftar maeneo ya magharibi mwa Darfur yalikumbwa na mapigano mwaka wa elfu mbili na tatu baada ya waasi wa kikabila kuchukua silaha dhidi ya serikali ya Bashir iliyosemekana kuwa ya Kiarabu na iliyoondolewa madarakani Aprili mwaka huu. Tangu wakati huo, maelfu ya watu wameuawa, huku zaidi ya milioni mbili wakikimbia makazi yao, kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, ghasia zimepungua katika miaka ya karibuni, lakini kuna ripoti kwamba wahamiaji kutoka mataifa tofauti ya Afrika hutumia eneo hilo ili kuingia Libya. Sudan inatoa njia mwafaka kwa wahamiaji kutoka Afrika mashariki na magharibi wanaokusudia kuingia Ulaya kupitia bahari ya Mediterranean kutoka ufukwe wa Libya. Kikosi cha wanamgambo cha Sudan kinaeleza kwamba kiliwakamata wa Afrika 138 wiki iliyopita, wakiwemo wa Sudan waliojaribu kuingia Libya kinyume cha sheria. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Polisi wa Uganda wanasema wanachunguza kesi inayohusiana na tuhuma za watu kushambulia makazi ya shirika lisilo la kiserikali linaloendeshwa na wanawake kumi kutoka Ulanzi katika kitongoji cha mji wa Kampala cha Bulanje alfajiri ya leo. Kufuatana na ofisa wa polisi Edward Senkambwa, watu wanaodhaniwa ni wezi walishambulia makazi ya shirika la Doing Good na kuwapiga walinzi wawili na kuvamia vyumba vya wafanyakazi na kuiba kompyuta nane, simu za mkono na kiasi cha shilingi milioni 24 za Uganda fedha taslimu. Wanawake watatu walijeruhiwa na wamelazwa hospitali pamoja na walinzi wawili. Polisi wanasema mtu mmoja amekamatwa kuhusika na shambulizi hilo. Makala moja maalum ya video iliyotayarishwa na shirika la habari la Marekani la PBS inaeleza kwamba kwa mara ya kwanza mwanamfalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, amekiri uwajibikaji kwa kiasi fulani kuhusiana na mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashoggi yanayoaminika kutekelezwa na maafisa kutoka Saudi Arabia. Muhammad bin Salman, maarufu kama MBS, amenukuliwa katika ripoti hiyo akisema kuwa ana uwajibikaji kwa sababu kuuawa kwa kashogi kulitokea wakati wa utawala wake. Bwana mfalme huyo hakuzungumzia kifo cha mwanahabari huyo hadharani tangu alipouawa mjini Istanbul, Uturuki, mwaka jana, licha ya kwamba idara ya ujasusi wa Marekani, CIA, pamoja na mataifa mengine ya magharibi yanaamini kwamba aliagiza kuuawa kwake. Nam ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Matangazo haya yanasikika vilevile kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Kaya nchini Kenya, Malaika Redio Lubumbashi na Citizen Radio kote nchini Kenya, miongoni mwa redio zingine washirika. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Chisekedi ameomba viongozi wanaohudhuria mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuisaidia nchi yake katika kusuluhisha changamoto zinazoikumba. Tshisekedi amesema ili kukabiliana na matatizo ya kiusalama na mlipuko wa Ebola ni vyema jumuiya ya kimataifa kuingilia kati na kutoa msaada. Idi Ligongo anaripoti kutoka New York. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Felix Tshisekedi amelitaka Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhakikisha migogoro inayohatarisha amani ya dunia kutatuliwa kwa njia ya kidiplomasia. Rais Chisekedi amesema hali ya sasa ya dunia inatoa wasiwasi. Akielezea mafanikio ya mafani nchi yake amesema uchaguzi uliomweka madarakani ni ishara ya mabadiliko ya DRC na kwamba hivi sasa ni DRC mpya inayojali pia haki za wanawake na uhuru wa watu kujieleza na kwamba sasa DRC inataka kujikita katika kujiletea maendeleo kwa rasilimali ilizonazo. Hata hivyo amesema bado nchi yake inakabiliwa na changamoto za mlipuko wa Ebola licha ya juhudi kubwa kufanyika mpaka hivi sasa. Amesema pia amani na usalama ni eneo ambalo linatakiwa kushughulikiwa, na kusihi Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuongeza nguvu katika kikosi cha walinda amani wa MONUSCO nchini mwake. Katika kushughulikia usalama na amani, amependekeza nchi za SADC yaani jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika katika mkutano wa Dar es Salaam, Tanzania kuunda chombo cha pamoja kukabiliana na makundi yenye silaha. Hivi karibuni nilitoa wito mjini Dar es Salaam nchini Tanzania wa kuundwa kwa muungano wa kieneo ili kukabiliana na ukosefu wa usalama kwa sababu licha ya kuwepo kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa UNESCO, ni kwa nini matumaini yetu hayajatimia? Jana usiku rais wa taifa la Kenya Uhuru Kenyatta alilihutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambapo amewasihi viongozi wa dunia kuwa na wajibu wa kufanya dunia kuwa sehemu salama kwa vizazi vijavyo na kuwasihi kutambua hilo mara zote wanapofanya shughuli zao We collectively... Kwa pamoja tuna wajibu kuhakikisha dunia inakuwa sehemu bora kwa vizazi vijavyo. Lazima tuwahakikishie watoto wetu dunia yenye siasa, mazingira na jamii bora kiujumla. Sisi viongozi tunaokusanyika hapa, lazima tuwe daraja la ulimwengu huo bora. Mkutano wa 74 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unaendelea jijini New York ambapo viongozi wa Israel na Palestina kwa hivi sasa ndio wanaosubiriwa kuwa hamu kusikika nini ambacho watakieleza. Kwa mujibu wa ratiba iliyotoka hivi sasa, nchi ya Tanzania yenyewe italihutubia baraza kuu la umoja wa mataifa hapo kesho. Kutoka jijini New York, mimi ni Idi Ligongo wa Sauti ya Amerika. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Watu nane waliripotiwa kufariki dunia kutokana na ugonjwa wa kipindupindu huko Sudan, ikiwa ni pamoja na watu sita katika jimbo lililoharibiwa na vita la Blue Nile, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, huku kukiwa na ripoti za kuongezeka kwa wagonjwa Jumla ya kesi zipatazo 184 zimeripotiwa katika mwezi uliopita katika nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na kesi 128 katika jimbo la Blue Nile na 56 katika jimbo la Sinnar. WHO ilieleza katika taarifa yake ya Jumatano usiku ikinukuu rekodi za wizara ya afya. Tunafanya kazi usiku na mchana na wizara ya afya, maafisa wa serikali na washirika, ili kuweza kudhibiti mlipuko huu na kuzuia vifo zaidi, mkuu wa WHO nchini Sudan Naima Al Gasir alisema katika taarifa yake. Wakati raia wa Afghanistan wakijiandaa kwa uchaguzi siku ya Jumamosi, waasi wa Taliban wanatishia tena kuvuruga upigaji kura, wakati mpango wa Umoja Mataifa huko Afghanistan umewataka waasi kuacha mpango wao wa kuwashambulia raia wanaotaka kutumia haki yao ya kidemokrasia. Taarifa ya Taliban inaeleza kwamba taifa la like Kiislam linawaelekeza wapiganaji wake kuzuia utaratibu huo wa upigaji kura kote nchini kwa kutumia kila walicho nacho na kufanikisha mipango yao ya kuzuia, taarifa hiyo imesema. Taliban raia wa Afghanistan wakaye nyumbani au wajiweke hatarini kushambuliwa. Tadamichi Yamamoto, mwakilishi wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Afghanistan, alikutana na baadhi ya wanachama wa Talibani Jumanne huko Doha, ambao wana ofisi sio rasmi ya kisiasa kujadili suala la ghasia zinazohusiana na uchaguzi. Waziri wa ulinzi wa Chad, Mahmad Sala, amesema hii leo kwamba maporomoko ya ardhi katika mgodi wa dhahabu usio na kibali huko kaskazini magharibi mwa Chad yameua watu wapatao thelathini. Aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba mgodi huo ambao uko karibu na mpaka wa Libya uliporomoka mapema siku ya Jumanne na kwamba huenda waathirika zaidi wanaweza kuwa bado wamo ndani ya vifusi. Mgodi huo upo katika jimbo la Tibesti karibu na mpaka wa Libya. Jimbo hilo katika miaka ya karibuni limeshuhudia ongezeko la uchimbaji haramu hasa na wakimbizi kutoka Sudan ambao wanatafuta fedha za haraka haraka kwenda Ulaya au waasi wanaopigana na majeshi ya serikali. Hii ni sauti Amerika. Kundi la kwanza la wahamiaji na watu wanaotafuta hifadhi linatarajiwa kuwasili Rwanda usiku huu katika hatua ya kwanza za kuwajali wahamiaji wanaokimbia vita na hali ngumu ya maisha ya Afrika kuelekea Ulaya. Kuwasili kwao ni sehemu ya mkataba ambapo Rwanda itawapa makao ya msaada muda, ya muda ya wakimbizi mia tano kutoka Libya. BMJ Mridhi amezungumza na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, na kwanza kwa kumuuliza kuhusu mpangilio iliyopo kuwapokea wahamiaji hao. Ni kundi la kwanza kwa kweli la wakimbizi sitini na sita ambao wanatarajiwa ku, awali tuliambiwa ni saa moja, lakini baadaye tukaambiwa ni saa tatu na nusu. Na baada ya kuwasili watakwenda moja kwa moja katika kambi ya muda iliyopo mashariki mwa nchi, takriban kilomita arobaini kutoka Kigali. Na hii ni kambi ambayo imefanyiwa ukarabati mkubwa na ni kambi maarufu ambayo ilikuwa ikiwapokea wakimbizi wa Burundi mwaka elfu mbili na kumi na tano. Na jana tumetembelea kambi hiyo, kila kitu kipo kipo tayari kabisa: maji, chakula, viwanja vya kuchezea, matibabu, wahudumu wa afya, kila kitu kipo tayari kwa kweli. Kwa hivyo niseme tu kwamba kwa kweli hili ni kundi la watu sitini na sita lakini ambayo ni sehemu ya watu mia tano ambao Rwanda imekubali kuwapokea na hawa watu mia tano ni kundi ni sehemu ya watu takriban elfu thelathini kule nchini Libya na alipokuwa akizungumza katika baraza la, la, la, la Umoja wa Mataifa jana mjini New York, Rais Kagame uh, alisema kwamba Rwanda iko tayari kuwapokea wakimbizi hao ambao tunazidi kuwazungumzia. Rwanda is preparing to receive... Rwanda inajiandaa kuwapokea na kuwalinda idadi ya wakimbizi na watafuta hifadhi kutoka kwenye vizuizi nchini Libya. Msaada wa shirika la Umoja wa Mataifa inalohudumia wakimbizi na ule wa Umoja wa Afrika kwa kiasi kikubwa ni wa kupongezwa. Naam na, tunamsikia hapo akizungumza kama ulivyosema Karemera, katika Umoja wa Mataifa hapa mjini New York hiyo jana. Lakini sasa hata wakati tukisubiri kuona hawa wakifika kuna maswali kadhaa ambayo yanaulizwa eh, kuhusiana na hatma ya hao, hasa ya wakimbizi hao wakishafika, ni nini hasa kitarajiwe eh, baada ya kupokelewa? Asante Mlizi. Kama alivyomsikia Rais Kagame akisema kwamba Rwanda iko tayari kuwapokea na kuwalinda. Kuwalinda maana yake ni kuwalindia usalama na kuwapa kila, kila kitu wanachokihitaji. Na mara zaidi ya mmoja amekuwa akisema kwamba wala Rwanda si nchi kubwa, ni nchi ndogo tena yenye wakazi wengi, lakini anasema kwamba hii ni ishara kwamba kwa nchi za Kiafrika zenye idadi kubwa ya kilomita za mraba ni lazima zionyeshe utu pia kuja kuwapokea badala ya watu wao kwenda Ulaya kuteseka. Sasa baada ya kupokelewa hapa, watajaribu kupewa makazi, makazi ya kudumu kwa kweli. Sasa masuala ya uraia wenyewe sijajua, lakini mkakati ni kwamba watapewa, watapewa uh, makazi ya kudumu, watapewa mashamba, watalima, waweza kulima, watapelekwa shule, watasoma lakini kumbuka hili, Mlizi, ni swala la ushirikiano uh, wa mataifa ya Rwanda, uh, Umoja wa Afrika na shirika la UNHCR. Na kumbuka haya yote yanafanyika kwa mujibu wa makubaliano ambayo yamesainiwa kule Ethiopia ya takriban wiki mbili zilizopita kuhusu ni kwa namna gani Rwanda itawapokea watu hao. Naam, kama nilivyosema, Mlizi, ni kwamba Rwanda limefanya mambo makubwa kwa kweli, lakini ambayo labda ulimwengu haujui. Uh, kumbuka hii nchi ambayo imekuwa na wakimbizi uh, miaka nenda miaka rudi katika nchi mbalimbali, hata nchi majirani sasa inafanya hivi kutokana na kile ambacho imekuwa ikisema kwamba inatambua tatizo na adha ya ukimbizi. Kwa hivyo ni kama ishara kuweza kuwasaidia waafrika ambao wanazidi kuteseka. Nam ni mwandishi wetu wa Kigali, Silivanus Karemera, katika mahojiano na BMJ Muridhi. Tuelekee nchini Kenya. Serikali ya Kenya imeanza kutekeleza agizo lakubana matumizi ya pesa kwa kupiga marufuku ziara za maafisa wake kupata mafunzo nje ya nchi na vilevile kuweka matangazo ya serikali katika magazeti yasiyokuwa ya kiserikali, miongoni mwa mambo mengine. Hatua hiyo imesifiwa kwa imani kwamba itaiokolea serikali fedha nyingi, lakini pia inatajwa na wachumi kuwa huenda ikakwamiza utendakazi wake. Mwandishi wetu wa na Nairobi, Kenned Wandera anaripoti. Serikali ya Kenya imetangaza kuwa imesitisha matangazo yake kupitia magazeti ya kibinafsi nchini na badala yake kuzitaka wizara zote kutundika matangazo hayo yanayohusu zabuni za serikali, nafasi za ajira na matangazo mengine ya umma katika tovuti za wizara hizo, katika hatua ambayo ina lengo la kubana matumizi. Haya yanajiri wakati upo uhalisia kuwa serikali ya Kenya imeshindwa kabisa katika juhudi zake za awali za kubana matumizi asasi za serikali, huku gharama hiyo ikipanda kila mwaka. Kulingana na na bajeti iliyosomwa Julai mosi na Henry Rotich, waziri wa fedha, aliyeachia nafasi yake kwa muda, Kenya inatarajiwa kutumia takriban shilingi bilioni 800 kulipa mishahara ya watumishi wa serikali ifikapo Juni 30 mwaka 2020. Na japo tayari serikali ya Rais Kenyatta walimesistiza kuwa imeanza kutekeleza agizo la kuajiria wafanyakazi wake kwa, wa kwa, kwa kandarasi wa ya miaka mitatu, kaimu waziri wa fedha Ukur Yatani amekuwa akikariri kuwa hatua ya kubana matumizi ya serikali itadhibiti vitendo vya matumizi ya fedha visivyoiridhisha. Miongoni mwa hatua nyingine ambazo serikali ya Bwana Kenyatta imezichukua ni kupiga marufuku ziara za maafisa wake kuzuru nchi za nje kujifunza utaratibu wa kutekeleza majukumu yao. Mawaziri hawatahitajika kuzuru mataifa ya ugenini na ujumbe wa zaidi ya maafisa wanne wa serikali. Makatibu wa kudumu wanapozuru nchi za nje hawatasafiri na zaidi ya maafisa watatu, na wanaposafiri humu nchini kwa kutumia usafiri wa ndege watahitajika tu kutumia kiwango chachini, cha chini cha ikonomi. Kwa taarifa kwa vyombo vya habari Bwana Yatani ameeleza ya kuwa mafunzo yote yanayofadhiliwa na serikali yatafanyika katika shule ya serikali na taasisi nyingine za serikali za utoaji mafunzo ili kuiwezesha serikali ya Kenya kutekeleza majukumu yake katika uwezo wake. Aidha, wasimamizi wa wizara wanatakiwa kutumia mifumo ya kiteknolojia kufanya shughuli za serikali, kuwasiliana na kuandaa mikutano ili kupunguza safari za nje, na maafisa wote wa serikali wanatakiwa kutumia magari ya serikali katika kipindi cha kutekeleza majukumu ya serikali yote anayepatikana kutumia magari hayo nje ya muda unaohitajika atakamatwa na kufunguliwa mashtaka, na iwapo ipo nia, basi atahitajika kufanya hivyo kupitia ujumbe wa maandishi kwa kueleza sababu za kufanya hivyo. Charles Karisa, mfuatiliaji wa maswala ya uchumi nchini Kenya, anaeleza kuwa hatua hiyo inahitajika japo ina athari zake. Aidha, Bwana Karisa anaeleza kuwa agizo hilo huenda lisiifaidi sana serikali iwapo mianya ya ufisadi haitafungwa mpya huenda ukasaidia matumizi ya serikali lakini changamoto iliyopo ni kwamba jukumu kubwa sikuweka mbinu uh, mpya jukumu kubwa ni kuakikisha kwamba serikali imetimiza, yaani ime implement. Abdul Swamad Nasri, mbunge wa Mvita na mwenyekiti wa kamati ya bunge ya uwekezaji, anaeleza kuwa hii ni hatua inayohitajika, lakini ni sharti pawepo utaratibu wa kufanya hivyo. Ile fedha mkomo inatumika katika executive, uh, the president itself, ni ndio ndio ambao kwamba ikiweza kufungwa zaidi bora. Lakini hii si mara ya kwanza kwa serikali ya Kenya kutangaza mkakati wa kubana matumizi ya serikali na kupunguza gharama ya matumizi katika sekta ya umma. Rais Kenyatta mwaka mmoja uliopita alitangaza kufanya hivyo, lakini hadi wakati Bwana Yatani imechukua hatua hii kilisalia kuwa kitendawili tu, kinyume na matamshi yake. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mashirika ya ndege ya Afrika Mashariki yanarusha ndege zake licha ya kukumbwa na gharama kubwa za uendeshaji. Uganda hivi karibuni imekuwa nchi ya mwisho ya Afrika kufufua shirika lake la ndege, na hivyo kuifanya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa na mashirika matano ya kitaifa ya ndege. Hata hivyo, kundi moja la biashara linabashiri kuwa mashirika mengi yatapata hasara ya kifedha mwaka huu, kutokana na bei kubwa za mafuta na changamoto ya kupata wasafiri. Ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika mjini Nairobi, Muhamed Yusuf, inasomwa hapa studio na Khadija Riami. Kama wewe ni mkazi wa Afrika Mashariki, katika siku za karibuni utakuwa na fursa ya kuchagua moja kati ya mashirika mengi ya ndege katika safari zako barani Afrika. Uganda ndiyo nchi ya mwisho kufufua shirika lake la ndege baada ya kutokuwa hewani kwa miaka 30 na hivyo kuungana na majirani zake Tanzania, Kenya na Rwanda. Joseph Muvawala ni mkuu wa mipango ya kitaifa, anasema sababu kuu za kufufua shirika la ndege ni za kiuchumi. So we wananchi wetu walikuwa wanapoteza karibu dola milioni mia tano kwenye ununuzi wa tiketi za ndege. Tumelazimika kuongeza usafiri wa ndege ili kupunguza gharama ya bei za tiketi. Wakati huo huo, sisi kama taifa tuna bidhaa nyingi za kuuza nje. Tunauza zaidi mazao ya chakula ambayo yanaweza kuharibika, kwa hiyo tunahitaji kuwa na usafiri unaostahili. Wakati huo huo, watunga sera wa Kenya wanabuni njia bora za kuokoa shirika lake la ndege ambalo limekuwa likipoteza mamilioni ya dola. Baadhi ya wabunge wanapendekeza shirika hilo la ndege lisimamiwe na serikali. Iwapo hilo litatokea, mwenyekiti wa Kenya Airways Michael Joseph anaomba shirika hilo liruhusiwe kuwateua watendaji wake wakuu An, hatutaki kuona tena hali iliyojitokeza hapo awali, ambapo serikali ilipotaifisha shirika hilo, na zote zinakuwa ni idara za serikali, na bodi ya wakurugenzi nayo imejaa marafiki wa wanasiasa. Tunataka kuhakikisha kwamba tukianzisha shirika la ndege la kitaifa litafanya shughuli likipewa uhuru wa kujiendesha. Na uhuru wa kusimamia shughuli za viwanja vya ndege. Shirikisho la like kimataifa la usafiri wa anga IATA linatabiri kuwa mashirika ya ndege kia ya Kiafrika yatapata hasara ya fedha mwaka huu kama ilivyokuwa miaka minne iliyopita. Andrew Mates, naibu kiongozi wa masuala ya uchumi kwenye Ayata, anasema mashirika yote ya ndege barani Afrika yanakabiliwa na gharama kubwa za uendeshaji. For example, we know that fuel costs for airlines within this part of the world are something like 35% higher than they are elsewhere. Kwa mfano, tunajua kwamba bei ya mafuta kwa mashirika ya ndege katika baadhi ya sehemu za dunia iko juu kwa kiwango cha asilimia 35 kuliko sehemu nyingine na bei ya mafuta inachukua kati ya asilimia 25 na asilimia 30 ya gharama za uendeshaji wa shirika la ndege. Kwa hiyo suala la bei ya mafuta ni muhimu sana. Tunapofikiria hizo, tunafikiria pia kodi na ada nyingine ambazo zinaihusu kila nchi. Lazima tuangalie na kuelewa kitu gani kinatokea kuhusiana na hayo. Shirika la ndege la Ethiopia, Ethiopian Airlines, ndilo pekee linafanya vizuri likisaidiwa kwa kiasi kikubwa na kuwepo kwa makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa na Ethiopia kutokuwa mbali na bara la Asia. Muvawala anasema kuna umuhimu mashirika ya ndege ya Afrika Mashariki yakiwemo yale ya Tanzania na Rwanda ni vyema afikirie kuunda shirika moja la ndege la kikanda. What the leaders of East Africa now have to do is to look at how. Kile viongozi wa Afrika Mashariki wanahitaji kufanya ni kuhakikisha ni namna gani tunaweka pamoja rasilimali hizi, na hivyo kuwa na nguvu zaidi. Wananchi wa Afrika Mashariki wana uhuru wa kusafiri nje ya mipaka ya nchi zao na kufanya biashara kwa uhuru, iwapo nchi za Afrika Mashariki zitashirikiana kuunda shirika moja la ndege la kikanda. Hilo ni jambo la kusubiri na kuona kama litatokea. Ufuatayo sasa ni muktasari wa habari. Viongozi wa dunia wanaokutana katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York huendelewa wakasikia juu ya mzozo wa Israel na Palestina wakati viongozi kutoka nchi hizo watakaopata nafasi ya kuhutubia kwenye baraza kuu. Kaimu mkurugenzi wa idara ya usalama ya Marekani ambaye alizuia kutolewa kwa maalamiko ya mtoa taarifa wa siri katika suala la kushtakiwa kwa Rais Trump amekamilisha kutoa ushahidi wake leo mbele ya kamati ya masuala ya usalama na ujasusi ya bunge. Joseph Maguire pia anatarajiwa kuzungumza na kamati ya usalama na ujasusi ya baraza la Seneti kwenye kikao cha faragha hapo baadaye. Shirika la afya duniani WHO limeahidi kuimarisha mfumo wa afya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mataifa jirani ili kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa wa Ebola. Polisi wa Uganda wanasema wanachunguza kesi inayohusiana na tuhuma za watu kushambulia makazi ya shirika lisio la kiserikali na wanawake kumi kutoka holanzi shukran sande tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka sauti amerika voa bmj mridhi amesimamia matangazo haya waelekezi aida isa akishirikiana na fiona wamai hewani nimeshirikiana na sande shomari mimi naitwa kenneth bwire kutoka washington dc niruhusu nikutakie usiku mwema na usiku mtulivu