Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937fm Kaya Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo Tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Marekani inawaonya raia wake kuchukua tahadhari zaidi wakati wanapotembelea nchini Tanzania, kufuatia wasiwasi juu ya ugonjwa wa Ebola, na kuongeza kutoa wito kwa nchi hiyo kutoa taarifa kuhusu kesi zinazoshukiwa za ugonjwa wa Ebola. Wizara ya mambo ya nje Marekani ilisema Ijumaa katika ukurasa wake unaotoa wa taarifa za ushauri wa safari kwamba wasafiri wa Marekani wanatakiwa kuwa makini zaidi, ikielezea ripoti ya kifo kinachoonekana kuhusiana na Ebola jijini Dar es Salaam. Tanzania inakanusha ripoti hiyo ikisema, hakuna kesi ya ugonjwa wa Ebola iliyothibitishwa nchini humo lakini kwa kuweka uwazi zaidi katika kupambana na ugonjwa huo unaosambaa haraka na kusababisha kifo, serikali ipo katika shinikizo la kutoa maelezo zaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Tanzania haikupatikana Jumamosi kujibu tahadhari iliyotolewa na, na Marekani. Maafisa katika nchi za mashariki na kati huko Afrika wamekuwepo kwenye angalizo la juu la uwezekano wa kusambaa kwa Ebola kutoka nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, mahala ambapo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita mlipuko huo umeua zaidi ya watu elfu mbili na mia moja. Tanzania na DRC zinashirikiana mpaka ambao unatenganishwa na ziwa. Katika ukosoaji wa nadra kwa umma shirika la afya duniani WHO wiki iliyopita lilieleza kwamba katika kupingana na kanuni za kimataifa za afya, Tanzania ilikataa kutoa taarifa za kina za kesi zinazoshikiwa kuwa za Ebola. Wizara ya mambo yandani, Morocco, ya ndani Moroko imesema wahamiaji saba raia wa Moroko walikutwa wamekufa leo kwenye pwani ya Atlantic karibu na Kasablanka nchini Moroko baada ya boti yao kuzama taarifa ya wizara hiyo ilieleza kuwa watu watatu wengine walipelekwa hospitali wakiwa hawajitambui, huku operesheni ya kuwatafuta wengine ikiendelea. Tukio hilo linaibua gumzo lililopo kuhusu wahamiaji haramu wanaosafiri kuelekea Spein kutoka pwani ya Atlantic kufuatia ukamataji wa serikali kwenye njia ya Mediteranean. Moroko ipo kilomita kumi na nne kusini ya pwani ya Spein kwenye mkondo wa Gilbralta na inashirikiana mipaka ya ardhi na maeneo ya Melila na Seuta huko Spain kwenye upande wake wa pwani ya Mediteranean. Maafisa wa Moroko wanasema wamewasitisha wahamiaji haramu 157 kukatisha mpaka Spain kati ya Januari mosi na Septemba mosi. Polisi kaskazini ya Nigeria wanasema wamewaokoa zaidi ya wa wavulana na wanaume 300 walioshikiliwa kwenye shule moja ya Kiislamu mahala ambako wengi walipigwa na kunyanyaswa kingono. Polisi walisema Ijumaa kwamba waathirika wengi walikutwa wamefungwa minyororo wakati maafisa walipofika kuwaokoa katika mji wa Kaduna siku ya Alhamis kufuatia vidokezo walivyopewa. Picha za televisheni nchini humo ziliwaonyesha waathirika wengi wakiwa katika hali mbaya, wanaonekana kudhoofika na wanatembea kwa shida shule hiyo iliwaandikisha wanafunzi ili kuwafundisha Quran na kuwasaidia watu wazima kurejea kwenye hali ya maisha yao ya kawaida kutokana na matumizi ya madawa au matatizo mengine hata hivyo polisi wanasema sehemu hiyo haikuwa na leseni halali ya kuendesha shughuli za namna hiyo Pakistan imeamua kufungua mpaka wake na Afghanistan ili kuwaruhusu raia wa Afghanistan kurejea nyumbani kwao kupiga kura leo katika uchaguzi wa urais. Wizara ya mambo ya nje ya Pakistan ilieleza leo kwamba ilipokea ombi kutoka Afghanistan katika dakika za mwisho ili kutoa msaada kwenye mpaka huo. Pakistan ilipanga kufunga mpaka wake na Afghanistan Jumamosi na Jumapili kuepuka mashambulizi ya aina yeyote ya ukatishaji mpaka wakati wa uchaguzi wa Afghanistan. Afghanistan inaishutumu mara kwa mara Pakistan kuwapa hifadhi wanamgambo wa Taliban. Pakistan inakanusha wakati wote madai hayo. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha marudio cha LiveTalk. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Yafuatayo sasa ni marudio ya kipindi chetu cha mjadala wa Ijumaa au LiveTalk. Karibu, Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Na msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa kama kawaida, ni siku ya mjadala wetu wa Ijumaa au live talk, ambapo tunazungumza na wewe, na wewe unaweza ukatoa na kuzungumza na kutoa maoni yako hali kadhalika. Lakini wiki hii kama tunaofahamu, katika jiji la New York hapa Marekani, viongozi wa dunia wanakutana katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambapo viongozi kutoka nchi mbalimbali duniani, wakuu wa nchi na wawakilishi wao wako kule kuweza kuzungumza na kueleza yale ambayo wanajaribu kuyafanya na kuyafanikisha. Si hivyo tu msikilizaji, mambo yanayoendelea huko New York ni mengi. Lakini je, baada ya mkutano huo, kuna mafanikio yoyote? Kuna yote ambayo yanafuatiliwa baada ya hapa, na tunataka kujua kutoka kwako wewe msikilizaji, kwamba je, unapokuwa na mkutano kama huu, una maana gani kwako kuna mafanikio gani kwa upande wako unayoyaona na, na yapi ambayo pengine unafikiri yanafanyika kutokana na hayo yanayozungumzwa kwenye mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Msikilizaji, mengi yamezungumzwa, hasa ukizingatia wiki hii wakigusia kuhusu hali ya mabadiliko ya hali ya hewa, ambapo tumeshuhudia hati hapa mjini DC, mamia ya wa waandamanaji walifunga barabara wiki hii, wakidai hatua kuchukuliwa haraka na serikali juu ya hayo mabadiliko ya hali ya hewa na hatua hiyo inaonekana imekuja wakiona kwamba pengine viongozi wa dunia hawafanyi vya kutosha, licha ya kwamba mikutano inafanyika mazungumzo yanafanyika, lakini utendaji umeonekana pengine kwa upande wao sivyo vile ambavyo wangetaka kuona. Tumeona kijana Greta, ambaye amechukua e, eh, vyombo vya habari vingi duniani akionekana kulaumu kwamba viongozi hawafanyi vya kutosha, na pengine watawaumiza vizazi vijavyo, akijaribu kuwapa maelezo wale viongozi ambao wako pale New York hatimaye walimpigia makofi kwa jinsi alivyozungumza kama mtu mzima, akilaumu viongozi wa dunia. Sasa basi, tuweze kuzungumza haya. Tunao pia wachambuzi kuzungumza pamoja nasi. Tunaye kutoka chuo kikuu cha Nairobi, mhadhiri Wanjala Ocholi kutoka jiji la Nairobi. Karibu sana bwana Ocholi kwenye live toke ya Sauti ya Amerika. Asante na vilevile vile tunaye kutoka nchini Tanzania mchambuzi wa masuala ya siasa Bwana ali Atiki. Pia tunaye karibu live kutoka Sauti ya Amerika, Bwana Atiki, asante sana. Asante napata vizuri na, na, na, vizuri. Nashukuru bila shaka, asante sana. Basi tutaendelea, pengine tutaungana na wachambuzi wengine katika, eh, hatua za hapo baadaye, lakini moja kwa moja, eh, kwa moja, kama labda tungeanza kuwapa nafasi ya uchambuzi ambayo tayari wako hapa. Bwana Ocholi, ukiwa pale Nairobi Kenya. Pengine katika maono na jinsi ambavyo tunafahamu kuhusu mikutano hii ya Umoja wa Mataifa, viongozi wanakuja hapa katika jiji la New York kutoa yale ya moyoni kutoka kwao, na pengine labda unaweza ukatueleza tu kwa wewe unavyoona hawa viongozi wanapokuja hapa, nini ambacho mwananchi wa kawaida pa Nairobi Kenya, na maeneo mengine ya Afrika anaweza kusema anafaidika baada ya mikutano hii kufanyika? Nini ambacho unajua kwamba kweli kinafanyika hapa? Kwa maoni yangu ni kwamba mikutano hii eh, haina manufaa sana kwa nchi, katika nchi zinazowakilishwa, hasa zile nchi za Afrika. Ukiangalia kwamba wanakwenda pale, wanasikiza, wanatoa hotuba zao, lakini ni kwa juujuu tu baadaye ikiwa una ile ni ktaba ama kwa kwa, kwa, kwa, kwa hakika haina manufaa mengi kwa wananchi, ukiangalia mtazamo sem, uharibifu wa mazingira no. uharibifu wa misitu, upotevu, nikiangalia miaka ishirini iliyopita tukiwa na maji safi sasa maji yamekuwa ni e, adimu. Unaona misitu inaendelea kuzorotea kufifia. Unaona kwamba e, katika miji mikubwa miundo e, msingi ha, ha, haipo tena, hali ya hewa sio safi kwa, kwa nadhani na, na, na, na, na, na kwamba pale ni kama tu ni viongozi e, wanakwenda kutana kwi, kukutana kama viongozi basi, eh, machache sana ambayo kwamba anayojadiliwa e, e, katika mikutano hii yanakuja e, ku, ku kutimizwa wanaporudi nyumbani. Asante sana ni, e, kupe nafasi hapo hapo, naomba na usubiri hapo hapo, hapo hapo bwana, kiwango kidogo bana... Bwana Wacholi. Asante sana bwana Uchoi, nimekupata vizuri, naomba ubaki hapo hapo kwenye laini yako ya simu. Tupe nafasi bwana Ali Atiki e, kutoka kule Tanzania, Dar es Salaam. Hebu tueleze kwa upande wako bwana Atiki, e, haya mambo ambayo tunayasikia, viongozi wanakuja wanazungumza, na kila kiongozi anatoa ya moyoni na wengine kueleza yale ambayo anatigia kufanyika. Vipi kwa upande wako, unavyoona umuhimu wa hii mikutano na viongozi hawa wanaokuja katika mkutano wa Umoja Mataifa? Mimi labda niseme kwamba E, mkutano huo ni ni mojawapo ya mikutano muhimu, na japokuwa naweza kukubaliana kidogo na ndugu Ocholi kwamba, e, kwa namna moja ama nyingine, matokeo yake ama namna ambavyo e, wanaweza kufanikisha yale maazimio, kwa sababu katika mfumo wenyewe inaonekana hapo kama wana tizama ripoti za katibu mkuu na wanaangalia mambo ya ya ya bajeti ili waweze kupitisha na ripoti za za za mashirika mengine ambayo yapo chini ya huo uh, uh, Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo kwa hakika, kwa viongozi wote takriban nchi mia moja na tisini na tatu kukutana mahali pamoja na kuweza kuzungumzia habari ya usalama na maendeleo ya ulimwengu si jambo jepesi, ni jambo kubwa na huwezi ukalidharau, lakini muhimu unakuja tu kwamba resolution hiyo inayopitishwa ina maazimio hayo ambayo yanapitishwa hapo yanatekelezeka. Kwa mfano unaweza ukaona kwamba e, katika mwaka wa elfu mbili na kumi na nne kulipitishwa azimio hapo la mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa na nchi takriban mia moja na themanini na nane zilikubali azimio hilo wakaunga mkono kuhusu kuondoa vikwazo katika nchi ya Cuba, ambayo kwa kweli vina athiri sana wananchi wa Cuba na vinaonekana ni vikwazo kandamizi ambavyo Marekani imeviweka tangu wakati huo wa miaka ya, ya, ya mwanzo ya sitini. Kwa hiyo utaona kwamba vikwazo hivyo havijatolewa mpaka leo na hakuna kinachoendelea na lakini vilevile ukiangalia katika mkutano wa Parisi wa shirika la hilo la, la Umoja wa Mataifa linaloshughulika na mambo ya mazingira walifanya mkutano, wakaweka mkataba wa Parisi. Lakini mkataba huo ambao kwa kweli ulikuwa ni mzuri na ungeweza kuifanya dunia ipige hatua katika mambo ya mazingira, na Marekani imejitoa katika mkataba huo na inataka majadiliano pembeni na, na na umoja huo wa, wa, wa, wa, wa mataifa unaosimamia mambo ya ya ya ya climate change ambao unaitwa UNFCCC. kwa hiyo no, hata kauli mbiu ya, ya, ya sasa hivi ya mkutano huu ambayo ni kujumuisha nguvu za pamoja katika kuondosha umasikini na kuweka kwe, kwe, elimu bora na kuhakikisha mazingira yanakuwa safi na salama kwa kwa, kwa dunia na kwa kuwashirikisha kwa, kwa watu sasa mimi mtazamo wangu na umuhimu wa huo mkutano ni mkubwa lakini, umuhimu wa wa, wa kwake, naweza kusema kwamba Baraza la Usalama linaweza kuwa na nguvu zaidi lisipokuwa, nalo limekuwa likilalamikiwa kwamba limekuwa limehoziwa na wa, wa, wa, mataifa matano hayo yenye kura za veto, lakini bado Umoja Mataifa. E, inatakiwa marekebisho ma, ma, yawe mengi zaidi hasa kuhusu mambo ambayo no. kwa mfano kama mahakama no. ya, ya, ya, ya haki za binadamu nayo inalalamikiwa kwamba imejikita zaidi katika Afrika kama vile kwamba haki za binadamu hazivunzwi katika mataifa mengine katika dunia. Naam, asanti sana. Uh, baki kwenye laini ya simu, jina la langu Harrison Kamau tukiwa hapa na mwenzangu Sande Shomari. Narudi kwako Bwana Wanjala Ocholi Uh, nimeona ujumbe ambao umeandikwa na wasikilizaji wetu wengi kwa njia ya Facebook, na kuna wengi ambao kwa kweli wanasema hawaelewi mkutano wa New York wa Umoja wa Mataifa unashikana ama unatangamana vipi na maisha yao ya kawaida. Wewe kama msomi, mtu ambaye anaelewa na ukiwa Kenya, nchini Kenya sasa hivi, wasikilizaji wetu wengi wanataka kujua, je, mkutano huu unaadhiri maisha yao moja kwa moja vipi ukiwa New York ukiwa Umoja wa Mataifa, hebu jaribu kidogo kufafanua faida yao, ni faida ya mkutano huu ni ipi, baadaye ama ka, katika muda ambao una, unafuata baada ya mkutano e, e, ka, e, katika kusema e, inget, e, kuwa ideal situation kwa Kiswahili kidogo kimempiga chenga po, ni, ni mkutano ambao unapatia fursa katika uh, viongozi wa nchi kutangaza mipango yao, mtazamo wao, msimamo wao na kuweza ku, uh, ku influence. Influence, like, Kiswahili kimenipoteza, kushawishi, pengine, eh, kushawishi kutoa ushawishi yao katika mkondo ama mweneo wa mambo duniani ili eh, ambayo yatakuja amba kuwafaidi ku, ku, kuwa, kuwa wananchi wao uhum. So, in the ideal situation, kwamba mkutano wenyewe ndio unatoa fursa kama hiyo ya nchi viongozi eh, kutangaza eh, misimamo yao mitazamo yao na pengine kuwasiliana na viongozi wengine eh, kuafikiana katika mikataba fulani fulani kama tuseme mfano kiongozi eh, wa Kenya na Somalia walikutana kujaribu kutatua hilo eh, suluhisho la kuhusika moja kwa moja uh, nikiangalia hotuba uh, ya rais wetu ambayo ameongea uh, imekuwa ni kama ile mipango tumefanya ma, uh, uh, mafanikio ambayo serikali yake imekuwa ikifanya ama mipango ambayo imekuwa nayo, na ukiangalia ni kama ni kutoa ripoti tu kutoka kule, sijui kama kuna uh, licha kutangaza kwamba kuwakaribisha watu kuona kama ke- waje kutembelea Kenya, wafanye biashara bia vitu kama hivyo, sio ni uh, especially General Assembly uh, ikiwa kuna wanaweza uh, kuwafikiana ama ku, kufikia mkataba ambao utakuja kuleta manufaa moja kwa moja ambayo atasikika kwa haraka kwa kwa eh, eh, wananchi. Na asante sana. Haya, naomba usubiri hapo, Bwana Wanjala Ochole, eh, kutoka chikuu cha Nairobi. Na msikilizaji hapa kamao kwenye laini ya simu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ed Filiofil, karibu Sauti Amerika Live Talk, tuambie uko wapi, tupe maoni yako. Karibu kwenye Live Talk. Asante sana mimi niko hapo DRC, mtaa ni Masisi, mkoa wa Kivu. Nam maendelea hiyo um, e, hiyo programu ambayo imefanyika huko nchini New York, kwa hakika sisi hatuzani ya kwamba ina mafaa ko nchi za Afrika sababu E, imefanyika mingi sana, imefanyika mingi sana kwa kwenye ngazi zote, lakini ku ngambo ya Afrika hatufaulu, hatufaulu. Ndiyo maana e, sisi kama Waafrika, labda ingekuwa nasi muungano imefanyika hapa kwenye Afrika, wanatazama tatizo ambayo iko isiende fanyike huko Ulaya nafasi zingine, alafu kikao itabakia hapa hapa kwa Afrika, ndipo tunaweza sema tuenda matatizo itafanikiwa, batajaribu ku, kuungana mkono kwa mkono. Hiyo ndiyo maana sisi tunaweza sema ya kwamba hakuna kitu ambacho tutafaulu sisi wa Afrika lakini si labda, pengine, nilifikiria kabla haujaondoka kwenye laini ya simu, nilifikiria kwamba labda mkutano ukifanyikia kwa mfano kama New York ulivyofanyikia pale, ni kwamba mataifa unayosema, yanayoendelea, labda ya Afrika, yanapata nafasi ya kusikilizwa na sikio la kimataifa. Si we huoni kama kuna faida kuwa katika miongoni mwa jamii ya kimataifa eh? Ndio, ndio. E, hatuna uhakika sababu inafanyika mingi banafika nazani kukikao ya thamanini uh, na nne nadhani, hiyo ingine maikao ya kwanza kwanza ambayo imefanyika haikufaulu kwa sisi wa Afrika, ingekuwa e, huenda inakuja inafanyika hapa Afrika, wanatazama wasipereke Ulaya, wasipereke wapi, waiache wa, wa hapa hapa sababu yenye imefanyika yote imeenda Ulaya New York fasi zingine hatuone sisi kama inafaulu. Akote inaweza kuwa madiplomasia ya kwavo, ili wa, waendelele kamata vi washughulike kungambo ya kwao, wasipeleka huko kwao. Ingekuwa lazima wala ombi kwa sisi wa Afrika kifanyike vikao, saa hiyo hiyo hapa ku Afrika, watafute nje, wasi inji ya Afrika, wasipeleke nje ya Afrika, ndipo tunaweza wenda tuka tukazani kama kuna kitu ambacho kitafanyika, sababu ambayo imefanyika yote huko haifaulu huku kwetu kabisa. Haya bwana Ali Atiki, umesikia maoni ya msikilizaji wetu kutoka DRC upande wa Kivu, anasema ya mambo yafanyikia Afrika moja kwa moja, hapo labda ndio faida itatokea. Sijui una nini la kuongeza kuhusiana na wazo hilo, au labda kutofautiana na wazo hilo. Sasa, uh, hiyo ni mipango. Kwa sababu kwa mfano baraza la Security Council, baraza la usalama limeshawahi kufanya vikao nje ya Afrika, na nadhani baraza la usalama limeshawahi kufanya vikao Addis uh, Ababa kwa upande wa huku Afrika na na kama sijakosea maybe labda huenda na, na south Afrika, lakini eh, kwa kuwa makao makuu ina, na mkataba wenyewe wa, wa, wa, wa dunia, unaelekeza kwamba makao makuu yako hapo Japokuwa zipo ofisi za Umoja Mataifa ambazo hapo Nairobi Kenya, ipo ofisi ya Umoja Mataifa, lakini kule chinika Uswisi. Kwa hiyo hii nadhani si wazo baya, lakini muhimu anachosema ndugu yangu wa wa, wa, wa hapo kifu ni kwamba haoni, haoni, haoni, haoni kama kuna mafanikio zaidi kwa kupitia mambo haya, kwa sababu ni kweli kutizama, Kongo nayo imepata msukosuko mwingi tangu E, wakati wa daga majasco yule aliyeanguka ali, na ndege Zambia wakati akipita huku na huku kusuluhisha mgogoro wa, wa Kongo wa miaka ya sitini, na majeshi ya Umoja Mataifa yalikwenda pale, na mpaka leo majeshi ya kulinda amani ya Umoja Mataifa yapo lakini bado tunaona juhudi za kuleta amani bado hazijafikia katika kiwango cha kuridhisha, japokuwa nchi za Kiafrika zinashiriki kama Tanzania pia ina maaskari ambao wamechangia huko, lakini la muhimu ni, ni kwamba si mkutano tu ufanyike wapi, lakini malengo ya mkutano, malengo ya maazimio Eh, eh, ndugu yangu hapo Nairobi yeye ameuponda ame, ame pia kwa namna moja au nyingine, anaona kama ni labda ni sehemu tu ya watu wanakutana, lakini matokeo yake ya hayaridhishi, na labda hatuwezi kuya-, kuya, kuya kuona faida moja kwa moja kwa wananchi hapa wa Dar es Salaam ama wakivu au wa Nairobi, inawezekana pia hiyo, lakini bado muhimu huko pale pale, naam. Umuhimu uko pale pale. Nakushukuru sana e, Bwana Ali Atiki kutoka Dar es Salaam kama msikilizaji. Naongana nasi tunakamilisha kamilisha hivi muda si mrefu kipindi hiki cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, lakini kamao e, wachambuzi wetu wapo hapa, pengine kwa kumalizia tu tuangalie e, kabla ya kukamilisha, kila mmoja apate nafasi e, ya kumalizia hapa kueleza sasa basi mengi yamefahamika, faida zinazopatikana mm -hmm. kazi zinazofanyika mm -hmm. na mengine mengi, na pengine changamoto anazokutana nazo na. Sasa pengine nafikiri labda kwa kuanzia tu ni mpe nafasi e, mama Sylvie Kalala, yeye yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwa kiasi kikubwa sana ameeleza jinsi gani wao kama nchi wanavyofaidika na misaada ya Umoja Mataifa hasa kwenye mambo ya usalama, lakini pia anajua kuna changamoto nyingi ambazo amezieleza, lakini pengine tu atupe tu kwa kumalizia E, yeye kwa binafsi na kwa watu wa Kongo mpaka sasa anavyoona e, wamekushafaidika wamekushaona, changamoto nini zaidi angependa kuona kinafanyika wakati viongozi hawa wanakuwepo hapa katika mkutano kuu wa Umoja wa Mataifa, Mama Sylvie Kala, karibu. Haya, asante. Nafikiri kwa kumalizia na, na, na nitazungumzia tu mambo mawili kwa ufupi ufupi wa ja, kwanza ni usalama wa mashariki mwa Kongo, hiyo yaani ni changamoto ambayo inabidi nipewe jibu na kwa, kwa sababu kuna vikosi vikubwa yani vikosi vikubwa kiongozi mataifa hatujawahi kuwepo huko leo katika nchi ya Kongo, itakuwa aibu kwao yeah. Wakiondoka wakati wataacha usalama bado haujarudi mashariki, asante sana na, ya pili ni suala la ya, ya, ya, mambo ya hali ya hewa. Kongo ni mmojawapo wanaochangia wa kwa kiasi kikubwa sana kwa usaamili wa hali ya hewa duniani. Nafikiri ni Wakongomani ambao wanepasha kufaidika na hiyo msaada yote ambayo wanaweza kutolewa kufatana na mapori ambayo tulio tunaweza kuwa nao kwa sasa, lakini wanaofaidika ni wengine, sio Wakongomani. Nafikiri katika hizo vikao vyote wanavyozungumzia wakumbuke ya kwamba sisi tuna leo, wanasema kuwa tuna njaa, japokuwa tuna misitu mikubwa mikubwa ambayo inahifadhika ili dunia iweze ipate usalama kwa kwa ajili ya hali ya hewa. Inabidi wakumbuke ya kwamba sisi Wakongomani tunachangia Yani, tumejitoa kukataa kutumia hiyo misitu ili dunia iweze kupaamili, na sisi sii tukumbukwe katika yote inayotolewa, kama vile faida kwa kuweza ak kuhifadhi hali ya hewa ah, duniani. Asante sana mama Sivil Klala kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eh, ni washukuru pia washiriki Bwana Wanjala Ocholi kutoka chuo kikuu cha Nairobi na hapa studio upande wa pili Aida Isa na Fiona na Wamai. Jina langu ni Sandey Shomari, mwenzangu Harrison Kamau na washukuru wote waliopo kwenye Live Talk na watekeni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kilichorushwa jana siku ya e Ijumaa, ambacho kililetwa kwako na Sandey Shomari akishirikiana na Harrison Kamau. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ninakukaribisha kusikiliza muktasari wa habari. Marekani inawaonya raia wake kuchukua tahadhari zaidi wakati wanapotembelea nchini Tanzania kufuatia wasiwasi juu ya ugonjwa wa Ebola na kuongeza kutoa wito kwa nchi hiyo kutoa taarifa kuhusu kesi zilizoshukiwa za ugonjwa wa Ebola. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema Ijumaa katika ukurasa wake unaotoa taarifa za ushauri wa safari kwamba wasafiri wa Marekani wanatakiwa kuwa makini zaidi, ikielezea ripoti ya kifo kinachoonekana kuhusiana na Ebola jijini Dar es Salaam. Mmoja wa viongozi wa waandamanaji wa Hong Kong anatangaza kuingia katika kinyang'anyiro cha siasa. Joshua Wong alisema leo kwamba atagombea nafasi ya uwakilishi wa wilaya katika uchaguzi mdogo mwezi Novemba. Wizara ya mambo ya ndani Moroko imesema wahamiaji saba raia wa Moroko walikutwa wamekufa leo kwenye pwani ya Atlantic karibu na Kasablanka nchini Moroko baada ya boti yao kuzama. Taarifa ya wizara hiyo ilieleza kuwa watu watatu wengine walipelekwa hospitali wakiwa hawajitambui, huku operesheni ya kuwatafuta wengine ikiendelea. Polisi kaskazini ya Nigeria wanasema wameokoa zaidi ya wa wavulana na wanaume mia tatu walioshikiliwa kwenye shule moja ya Kiislamu, mahala ambako wengi walipigwa na kunyanyaswa kingono. Mwisho wa muktasari wa habari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi kutoka hapa Washington DC. Na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.