Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza. Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ambao ni saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Ndani ya studio, jina langu ni mkamiti Kibayasi. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Kwa pamoja, tuko tayari kuwaletea ripoti mbalimbali ambazo tumewaandalia leo katika matangazo yetu ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mkamiti, tukianzia huko Tanzania, tunarahifiwa kwamba kesi ya mwanahabari Erick Kabendera imeahirishwa kwa mara nyingine, kisa na mana atatujulisha mwenzetu George Njogopa haswana vilevile vile. Leo ni Oktoba mosi mwaka elfu mbili na kumi na tisa, ambapo ni siku ya maadhimisho ya wazee duniani. Tutakuwa na ripoti mbalimbali kuhusiana na siku hii. Je, una mwenzi vipi mzee wako? Ni mada ambayo tutaizungumzia katika barazani, basi tega sikio mpaka wakati huo. Hali kadhalika tutakuwa na burudani ya muziki, tutakueleza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii bila kusahau habari muhimu za dunia. Lakini moja kwa moja tunashuka jijini Dar es Salaam kwake George Njogopa. Kama ulivyodokeza hapo awali, ana mengi ya kutueleza kuhusiana na kesi ya mwandishi wa habari za kujitegemea Eric Kabendera. Kwako George Njogopa. Mkamiti, nimekupokea uzuri kwamba kesi inayomkabili mwandishi wa habari za kujitegemea za uchunguzi Eric Kabendera ilisomwa ili tena katika mahakama ya Kisutu na ameahirishwa hadi uh, Oktoba kumi na moja wakati ambako itaposomwa tena. Kisa cha kuahirishwa ni kwamba upande wa mashtaka wanasema bado hawajakamilisha utetezi wao. Baada ya kuahirishwa kwa kesi hiyo, Kabendera amerejea rumanda kama ilivyo ada tangu apandishwe kizimbani mara ya kwanza ikiwa ni Agasti tano mwaka huu. Lakini wakili wake Jebra Kambera leo amezungumza tena na waandishi wa habari kwa hali ambayo hakutarajiwa na wanahabari au na wengi Wakili huyu amemwomba kwa niaba ya mteja wake, ameomba radhi kwa mamlaka hasa, lakini kwa serikali akimtaja rais, anasema iwapo mwandishi wa habari Eric Kabendera wakati akitekeleza majukumu yake ya uandishi wa habari alitengeuka au alifanya kosa pasipo kujua, basi anaomba radhi kwa niaba ya mteja wake, kama anavyofafanua zaidi wakili Jebra Kambole. Sisi kama mawakili na kwa niaba ya Eric na familia yake na ndugu zake tunatoa tuna ombi kwa, kwa mheshimiwa rais kwamba kama Eric katika ufanyakazi wake katika kutimiza majukumu yake kama mwandishi wa habari, Samuel, Samuel, wa habari au alimkosea mheshimiwa rais au alikosea serikali ya Jamhuri ya Muungano wa, wa Tanzania kwa niaba yake, familia yake, ndugu zake, marafiki zake na watu ambao wamesha kufanya naye kazi tumwombe radhi kwa nafasi yetu. Lakini pia uh, tuseme tu wazi kwamba kama atapata ujumbe huu aweze kushughulikia kufanyia kazi hiyo jambo, na kama ataona eliki kuna samwea anatakiwa afanye jambo lolote, sisi tuko tayari kulifanya ili kuweza kusaidia uhuru wake na kupata uhuru kuwa nje kama raia wengine wa kawaida. Njokopa, kuna ufafanuzi ambao unahitajika hapa. Miongoni mwa makosa yanayomkabili au mashtaka yanayomkabili Kabendera kuna kuhujumu wa uchumi wa nchi. Je, uh, hii kuomba msamaha watu wanaweza kafikiria, sababu Tanzania uh, kuna mchakato wa wale ambao wanatuhumiwa kuhujumu uchumi wa nchi na wameomba msamaha na baadhi yao wameshasamehewa. Je, e, e, huyu msamaha anaweza kuwa inahusikana na, na, na makosa hayo mengine ambayo yanatuhumiwa Kabendera. Lakini ukimsikiliza mwanawakili huyu wa Kabendera anasema kwamba pengine, kama huyu Eric Kabendera katika kuchapa kazi zake za uandishi wa habari alifanya ndivyo sivyo, ama alikosea serikali ya Tanzania au rafiki binafsi alimgusa rais moja kwa moja wakija, anasema kwamba wa familia ya Kabindera inaomba radhi kwa lolote lilojitokeza, na kwa vile mamlaka ya kumsamehe mtu iko mikononi mwa rais, na wanaomba yafanyike hivyo, hiyo mosi. Lakini pili, kwa kuhusu mchakato ulioanzishwa hivi karibuni, wale wanaotuhumiwa katika kashfa mbalimbali zinazohusu hujumu uchumi wameambiwa waandike barua wa, na kisha wanajadiliana wa mwendesha mashtaka wa serikali kuona namna watakavyolipa kiasi cha fedha wanachodaiwa, bila shaka ile na ni suala lingine linalohitaji bila shaka. Wakili hakupata nafasi ya kujibu kwa kina maelezo mengi, lakini kama hilo lingekuwapo, bila shaka angetekeleza agizo lililotolewa na mamlaka husika na kuomba radhi na kisha kuandika barua ambayo wanatakiwa kutoa kiasi kani cha fedha Njogopa. uh, mara ya mwisho Kabendera alipokuwa mahakamani hiyo Agosti tano, wakati anatembea uh, alionekana kwamba ni anatembea katika hali ambayo si ya kawaida, ni mtu mwenye maumivu. Je, hii leo, uh, kama ulipata fursa ya kumwona, anaonekana vipi? tofauti na mara ya mwisho wakati anawasili katika mahakama ya Kisutu, alionekana mtu anaonekana mtu aliodhoofika kiafya na anatembea kwa kuchechemea. Hali hii haijajitokeza leo kwa sababu ingawa ukimtizama kwa umakini utaona bado mguu wake mmoja wa kushoto ule anaoburuza kwa mbali, lakini kunaonekana kume hali afya yake imeimarishwa, na tunaambia kwamba wiki mbili zilizopita alipelekwa katika hospitali ya Amana Ilala, ambako alifanyiwa vipimo na haikuelezwa tatizo gani, lakini vipimo ambavyo alivyofanyiwa vinawezekana vimemsaidia kupata matibabu. Asante sana John Jogopa kwa taarifa yako hiyo. Uh, moja kwa moja kama ulivyodokeza mkamiti kibayasi, leo ulimwengu unaadhimisha siku ya kukumbuka wazee mm -hmm, haswa ambapo kumekuwa na sherehe sehemu mbalimbali mbali, huko Tanzania Arusha uh, kulikuwa kuna sherehe hali kadhalika uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika uh, eneo la Bukavu pia kumekuwa na sherehe hizi za kuelezea uh, siku hii maali ya wazee basi, moja kwa moja tuende kwake Mitima De La Chance uh, tuhabarishe kwamba wazee katika uh, eneo la Bukavu na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa jumla wamesherekea vipi uh, sherehe hizi. Naona kuna matatizo ya mawasiliano ya simu lakini hakijaharibika kitu, kwani pia uh, wazee wenyewe katika siku hii ya leo walikuwa wana jambo muhimu la kusema katika katika siku yao kwamba serikali ya Kongo iwafanyie vipi mm -hmm. au jamii inayowazunguka iwaangalie vipi wazee hawa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliweza kutangaza ya kwamba uh, ina mpango ambao utajitahidi kuweza kujumuisha uh, watu wote na kuweza kuwajali, kuboresha maisha ya wakongomani huu mpango ambao una lengo moja, yaani kuweza kuboresha maisha ya wa Wakongo ambayo inajulikana kama vile Le Peuple d'Abord, kama vile Rais Felix Tshisekedi anakuwa akiweza kuisema kila mara kama kauli mbiu. Lakini inavyoonekana ni kwamba na kama vile wao wazee walisema asubuhi, wakati wa sherehe ya hii tarehe mosi Oktoba, walisema kwamba hadi hapo, licha ya kuwa kuna hiyo ahadi hawajawahi kupata kitu chochote na wamekumbusha serikali ya mkoa wa Kivu Kusini na mamlaka yote ya Kongo ya kidemokrasia ya kwamba inabidi iweze kuwajali na kuweza kutegeleza sheria hiyo ambayo s kiweza uh, uh, kuwa ku, kuwajua kama vile wazee ambao hawawezi tena wameweza kupoteza nguvu. Uh, kuna hizo jitihada basi, ambazo wanakuwa wakitaka kwamba ziweze kufanyika na hiyo sheria iweze kutekelezwa. Yaani, katika Kongo ya Kidemokrasia kuna hizo ahadi ndio ambazo zinawajali wazee, lakini hadi hapo zingine nyingi kabisa hazijatekelezwa kwa kuweza kuboresha maisha yao. Hawa wazee kuna baadhi yao ambao waligeukia miungano mbalimbali, ambao wanakuwa kiweza, inakuwa kiweza kuwasaidia kama vile kuweza kuwapatia mbegu kwa wale ambao wanakuwa walimaji na kuweza kuwahimiza Mitima De La Chance huyu alikuwa akituambia yale ambayo alizungumza na wazee huko Bukavu, ni Kivu Kusini e, yale ambayo wanataka serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iwatekelezee haswa. So, msikilizaji wapo hivi sasa ndio unafungua redio yako unasikiliza kipindi cha VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku juma ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa tisa na nusu kule Afrika ya kati. Tunakuhabarisha na kukupasha mambo moto moto kwa dakika 30. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tuko kwenye Facebook pamoja na Twitter, na sekunde chache kutoka hivi sasa, msikilizaji, tutakusomea habari muhimu za dunia ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka studio namba 15 hapa Washington DC. China leo inaadhimisha miaka sabini ya utawala wa kikomunisti katika taifa hilo. Rais wa China Xi Jinping na maafisa wengine wa serikali yake wamehudhuria gwaride kubwa la kijeshi lililofanyika kwenye eneo la Tiananmen Square, ambapo mwasisi wa utawala wa kikomunisti Mao Zedong alitangaza rasmi taifa huru la China. Ilikuwa tarehe moja Oktoba mwaka wa 1949. Katika hotuba yake iliyopeperushwa moja kwa moja kwenye televisheni ya taifa, Rais Xi amesema hakuna nguvu yeyote inayoweza kutikisa msingi wa China wala kuzuia maendeleo ya wananchi wa China. Na serikali ya Burundi leo imeeleza kuwa kundi la kwanza la wakimbizi wake waishio nchini Tanzania litaanza kurejea nyumbani siku ya Alhamisi. Afisa wa serikali ya Burundi ambaye ya anahusika na mpango wa kurejesha nyumbani wakimbizi ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wakimbizi elfu moja wamekwisha jiorodhesha kurejea nyumbani kwa hiari yao. Mwezi Agosti, serikali ya Burundi na Tanzania ziliafikiana kwamba mchakato wa kuwarejesha wakimbizi wa Burundi takriban laki mbili utaanza tarehe mosi Oktoba. Mawaziri wa mambo ya ndani wa serikali hizo walikubaliana kwamba tangu tarehe mosi Oktoba wakimbizi elfu mbili wataanza kurejeshwa kwao wa kwa hiari, jambo lililozusha hofu miongoni mwa wakimbizi waliokimbia ghasia nchini Burundi kwamba watarudishwa kwa nguvu. Mashirika ya kutetea haki za binadamu jarilani kile alichosema kuwarejesha wakimbizi bila hiari yao ni ukiukwaji wa mkataba wa kimataifa kuhusu wakimbizi. Wademokrats kwenye baraza la wawakilishi wanaendelea na mchakato walioanzisha wa uchunguzi wa kumwondoa madarakani rais Donald Trump kwa kuchukua amri ya kisheria kwa kuwaitisha waziri wa mambo ya nje, wakili wa rais Trump na maafisa wengine ili kujieleza katika kashfa inayomkabili rais Trump katika mawasiliano yake ya simu na rais wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anatakiwa kuwasilisha nyaraka zote zinazohusiana na shauri lililowasilishwa na maafisa wa ujasusi mtoa siri ifikapo Alhamis ya wiki hii. Mtoa siri huyo alielezea wasiwasi wasi wake kwamba katika mawasiliano hayo ya mwezi Julai, rais Trump alitumia madaraka yake kwa kumwomba rais wa nchi ya kigeni kuingilia kwenye uchaguzi wa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini. Wakili binafsi wa Trump, Rudy Giuliani, ametakiwa pia kuwasilisha nyaraka zote, ujumbe wa mawasiliano ya simu kuhusika kuhusiana na sakata hilo linalomkabili Trump ifikapo Oktoba 15. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson leo amesema kwamba Uingereza itawasilisha kwa viongozi wa Umoja wa Ulaya mapendekezo mapya kuhusu mkataba wa kuiondoa Uingereza kwenye umoja huo maarufu Brexit. Uingereza anatakiwa kuondoka kabisa kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo tarehe 31 za mwezi huu wa Oktoba. Lakini viongozi wa Umoja wa Ulaya wanazidi kulalamika kwamba hadi sasa hawajapata njia mbadala kutoka kwa Uingereza juu ya kuvunja uhusiano wote na Uingereza, zikisalia siku chache ili Uingereza iondoke kabisa kwenye Umoja wa Ulaya. Nam, msikilizaji, kama unasikia kidokezo hicho, ni kile ambacho kinaashiria kwamba sasa tumeingia katika ule muda mwafaka wa mada ya barazani ambayo tunaizungumzia leo. Mkamiti wakumbusha wasikilizaji wetu, tunazungumzia nini hasa leo barazani? Leo barazani uh, tunazungumzia kwanza, kwa kuwa ni siku ya kuadhimisha wazee duniani inayofanyika Oktoba mosi kila mwaka basi, leo tunakuuliza wewe msikilizaji, je, una mwenzi vipi mzee wako eh? Naam, wameandika wametoa maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook, lakini vilevile vile kuna wale wako tayari kushiriki kupitia njia mm, ya simu. Na kwenye laini ya simu tunao washiriki wawili. Tunaye Sayenda Mabula Magesha ni kutoka kule Nyangokolwa, Bariadi, Tanzania vilevile vile tunaye Amisi Asukulu ni kutoka hapa Marekani, katika jimbo la Pensilvania. Tuanze naye mtu wa Pensilvania, nafikiri hasa manake wanasema mcheza kwao hutuza. <laughs> Amisi Asukulu, katika siku ya leo ya kuwakumbuka wazee, sijui una ujumbe gani wewe? Asante sana kwa kushiriki katika mada hii nzuri. Ni ujumbe wangu kwa wazee ni kwamba, maana sisi vijana wa leo tusinge kuwepo kabla wazee, kama wasingi kuwepo kipindi hicho. Kwanza mimi mzee wangu nadhani nimetoa maoni hapa, iko Afrika na umwa, lakini namtakia Mungu apitie kabisa, atoe magonjwa yake, apate wafadhali, na wazee wote ulimwenguni watapaana matatizo. Mungu kabisa atoe matatizo yake. Uh, Amisi, wewe huko hapa Marekani, lakini vile vile bila shaka unafuatilia uh, yanayoendelea huko nchi zetu za Afrika uh, sijui ukitizama wazee hapa Marekani wanavyohudumiwa na jamii na serikali uh, na ukilinganisha na huko Afrika uh, kipi ambacho umeona labda kinafanyika hapa na kule kwetu Afrika hakifanyiki? Kweli kabisa, mimi ninachoona hapa wazee wanahudumiwa vizuri, maisha yayo mazuri, serikali na walea kabisa. Lakini kwetu kule, mtu akitakuwa mzee anatelekezwa na jamii, hata na watoto waliomzaa mara nyingi wanatelekeza, na tukiomba zaidi sana jamii iwachukulie wazee kama watu wa heshima, waliosababisha sisi kuwepo maana kuna muda unaweza ukapita sehemu fulani hivi, unakuta mzee yupo, mzee ameachika ndani ya nyumba, utadhani hajazaa. Kwetu Afrika, kumbe ana watoto zaidi ya kumi anao. Naam, basi Amisi, endelea kuwepo katika laini ya simu, kwa kuwa umesikia hapo amesema. mm -hmm. Saa ingine mzee, unaweza ukawa na no, watoto zaidi ya kumi, lakini hamna anayekujali, ndio anaye. Kuna methali ile inasema kwamba kuzaa si kupata. <laughs> <laughs> <Kamisa. laughs> Haya, basi, hebu tuende kwa Sayenda Mabula Magesha, yeye akiwa Nyang'okolo wa Bariadi, Tanzania. Karibu sana katika mada ya barazani, na kwanza nikupe fursa basi ya kutoa uh, ujumbe wako katika siku hii muhimu sana kwa wazee wetu, una ujumbe gani? Haya, asante. Kwanza mi ujumbe wangu kwa wazee ni kwanza mi nawakundika tu kwa siku yao hii ya wazee, lakini pia mimi bado tuna kazi yao kwenye sehemu moja kuhusu hawa ambao bado vijana natakiwa tuwajali wazee bali tu sio kwamba kuwajali tu siku hii ya leo, ambayo ni maadhimisho yao, ni kuwajali siku zote. Na mzee kama mzee, sio kwamba yule mzee wako kabisa wakukuzaa, labda babu yako Yani ni wale wazee, huyo anayeitwa ni mzee, basi tunatakiwa yaani tuwajali, kuwapatia misaada mbalimbali, kuwaheshimu. Mala kama vile nilivyomsikia mchangiaji mwenzangu wa hapo Marekani amezungumza kwamba, kwamba kuna baadhi ya watoto yaani wanawatelekeza wazee wao. Hiyo kweli, kwa mfano huku kwetu huku huku Afrika huku Tanzania, hiyo hilo swala lipo. Umeona, kwa hiyo watoto tu wana, tafakwa, tafakwa, tafemba, lakini, mawasilu, mawasilu na tafakari na semba himbari lakini, hata ile yale mawasiliano mawasiliano na mzee wake hamna, anakaa miaka mingi miaka mingi, yaani anasaulika hata anasaulika kwamba, kwamba kule nyumbani ni wake mzee. Mimi tu nilikuwa tu na kuambia tu vijana wenzangu tuwasaidie tu tu, tu tuwe nao pamoja wazee wetu tuwasaidie labda kuwapatia misaada mbali mbali, kwa sababu mzee kama mzee kashamaliza nguvu za zile za kufanya kazi, naona kwa tunatakiwa tu tuwapatie misaada mbalimbali pamoja na heshima. Sasa yenda, kwa mtazamo wako, unaona serikali inawahudumia ipasavyo wazee? Serikali inawahudumia lakini, so, lakini kwenye huduma nimesha, naona huduma moja kwa upande wa matibabu maana tena kila hospitali, kila hospitali za serikali imeandikwa kwamba mzee ahudumiwe kwanza, kwanza tena ahudumiwe kule. Kwa hiyo hiyo serikali imeshatoa agizo kama ile kwenye zaanati, hilo tu sa ambayo nimeliona, lakini kama huduma zingine hizo bado sijawahi kuziona, lakini ni mara chache sana huwa anasikia kuna huduma mbalimbali ambazo zinatolewa zikuhusu misaada mbalimbali, labda ya misaada ya chakula. He, labda labda kuna sherehe labda mwaka mpya umekaribia, najitokeza kiongozi labda kama mbunge au rais ana, anatoa msaada kwa wazee labda mbuzi na mchele kwa, kwa ajili ya kusherekea wazee sehemu fulani. Tukushukuru sana Saenda Mabula Magesha, na wewe Amisi Asukulu kutoka hapa Marekani katika jimbo la Pennsylvania matangazo ya VOA yaendelea kukufikia. Uh, VOA Express yaendelea kufikia kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Mkamiti kama ada yetu, tunaingia sasa kwenye muziki leo, na kibao cha muziki leo ah, ni kutoka kwake Will Paul na Alin, wanakuambia Shado Mado <coughs> Bao murua kabisa, bila shaka nafikiri wasikilizaji wa, wa Vio Express wameliwazika uh, na ngoma hiyo safi sana. Sasa baada ya kusikia mziki huo mzuri sana tunaingia kwenye makala ya kama una kazi, kama una kazi leo. Uh, mwenzetu wa Mombasa Salma Muhamed alikutana na wanafasheni wanaojihusisha na biashara ya mavazi, Kitole Kenda na Mr. Mavazi kama wanavyofahamika wanaendeleza biashara hiyo mjini Mombasa kupitia kampuni yao ya Kenda Apparel. Tuwasikie hawa wanafasheni. tulivyoanza kama mimi before tupatane na bwana mavazi hapa, nilianza kama mpenda fashion, nimekuwa tu nikipenda mambo pia ya sanaa, kwa hivyo nilikuwa niko na mvuto pia kwa upande wa fashion, so nikaanza kupeana oda kwa watu wa mafundi kapitia zile, zile, zile, zile changamoto nikasema, nitaanza kutengeza nguo zangu mwenyewe. Uh, huku kitu cha kwanza kupata watu ambao wako focused wako na mtazamo ule mmoja, ama ni na kukuwa dedicated na disciplined sio kitu rahisi. So miaka kadhaa iliyopita tukapatana na bwana Mavazi. Ni rijali ndo ameanza kujienua, lakini pia vilevile vile, ana ana focus na creativity yake kama mlivyoona iko mahali naweza sema kileleni, ama kama si kileleni, tunaelekea huko. Kwa majina, naitwa Mavazi King Fashion, ni mimi. Nabelieve hivyo e. Napeleka nguo kwa fundi, nampelekea badilianishonee, mi ndo najishonea mwenyewe ile repair ile, badilianishonee na najishonea mwenyewe, nikaanza kukata mwenyewe kwa nyumba pale. Nilivyomaliza kidato cha nne, ndio saa nikasema wacha niende nisomee ni sasa vizuri Kenda Apparel tukasema, hii itakuwa ni for the young people kwa sababu sisi wenyewe pia kama unavyoona ni uh, vijana ambao tunaojituma. Uh, design zetu kwa sana sana tuna target, uh, watu wa kuingia maofisini, dress down Friday siku ambayo ni smart casual, we will be there, tutakuvisha. Ukitaka pia full official ni sawa, na pia strength kubwa yetu zaidi pia ni street, ambao pia bado wateja wetu ni wanamziki ambao tunawatengezea nguo, wanazikodisha, wanafanyia video zao video ikiisha, mbona mavazi anachukua nguo anarudi nazo mtamboni. Mkonyi wawili tu katika hiyo kampuni. Kwa sasa tuko sisi wawili, tumekuwa approach na investors kadhaa, lakini bado tuna tunakadiria maelewano yetu. Youth wanawapokea vipi? Youth kwa sasa uh, response imekuwa vizuri. Uh, tushukuru tumevisha watu kadhaa kadhaa kwa video zao, ikiwa wapo wasanii wa Mombasa, ikiwa wasanii pia wa gospel industry, kina Daddy Owen na kina Giftborn, kina Roji, kina Technics uh, kina PDA na mbeleni mbeleni, pia tume pia tumetuma pia nguo kadhaa, tukazituma Europa na watu wamezikubali, kina Cloud tisa wamepiga show za Europe na feedback imekuwa nzuri sana shukuru pia kwa sababu imetutia moyo sana. Ningependa kuambia vijana wengine nini, yani, out there ambao wako wana pia wanatafuta maisha. Nitawapa tu mfano wa bambuu bambuu. Ukipanda mbegu yake, unaimwagia maji kwa miaka mitano ndo ichipuze, lakini kishachipuza inakomaa kwa miezi sita. So ile miaka mitano, watu wanaweza kuona, ukimwaga maji mahali ambako akumei chochote, unaweza waitwa mwenda wazimu. Lakini ishu ni kuwa usikose matumaini, na hata pia wedha ikachenji vipi, ni lazima ushikilie pale pale, aliyejua halali na Mungu usaidia siku zote. Haya, mambo ya fasheni hayo huko uh -huh. Mombasa mkamiti, uh, huwa mara nyingi nasikia watu wanasema maswala ya fasheni uh -huh. Na, ukilinganisha Afrika na Ulaya na Marekani, Afrika bado tuko nyuma sana. Sijui unasema nini, lakini uh, kila mtu ana mtazamo tofauti. mimi mm -hmm. ukiniuliza nitakwambia, mambo yamebadilika, hawapo nyuma kihivyo kama unavyodhani kwa upande wako, kwani kwa sasa hivi uh, wana mitindo na wabunifu wa mitindo wengi wa Afrika wanajitangaza kimataifa wana mm -hmm. wana kimataifa na wanajulikana, na baadhi wanaalikwa kushiriki katika mashindano mm -hmm. ya, ya ubunifu wa mitindo ya kimataifa mm -hmm. Kwa hivyo basi, kwa mtazamo wangu mimi, ukiniuliza, ntakwambia maswala ya mavazi na fasheni Afrika ya Afrika yamechukua mrengo tofauti. Bila shaka anayezungumza ni mambo anayeelewa, sababu kwenye zulia jekundu huwa unafanya ripoti kama hizo. Haya <laughs> kwenye swali na, la jana na uh... katika kuzungumzia hilo mm -hmm. leo ni uh, kulikuwa kuna tamasha la Paris New York, Paris Fashion Week ambayo ilianza tangu uh, tarehe 23 Peter, na ya mwezi uliopita na mashindano hayo ya mavazi yanaisha leo Oktoba mosi haraka haraka, kuna swali tuliuliza jana: je, kuna usalama wa kutosha katika vivuko vyetu? Moja kwa moja anasoma ujumbe huu ambao ameuandika Charles Jumanne fundi Simo. Anasema ndio, usalama upo katika vivuko vyetu, ila tu sisi wenyewe ndio hatuzingatii usalama, na ajali zinatokana na uzembe wetu sisi wenyewe. Mutupesa Mwanambuki anasema ni kutoka Katavi, Tanzania. Usalama upo wa kutosha, isipokuwa ajali zinasababishwa na madereva, maana wanabeba abiria zaidi ya kiwango. Muharamani twalili anasema, usalama utoke wapi? wa bwana, usalama hakuna. Kuanzia madereva wengi, wanapisha watu wakiwaona polisi, ndio wanapisha kwa kuogopa kuandikiwa. Na ukisema umpishe mtu kwenye kivuko, huku mwenzio anapita, kwa hiyo wewe uliyekuwa unawapisha watu unaweza ukajikuta umeanguka nam Tunakomea hapa VOA Express leo. Tunawashukuru wote walioshiriki kwenye matangazo haya. Tunawashukuru pia waliosimamia matangazo kutoka Washington, Mkamiti Kibayasi na Patrick Nduimana. Tunaagana tukiwatakia jioni njema.