Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Hadija Riyami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, ikiwa ni Oktoba 3 mwaka 2019. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu Benki Kuu ya Kenya yaondoa noti za shilingi elfu moja kuhusika katika biashara au manunuzi yoyote. Je, wananchi wana maoni gani? wale tunahitaji changes na hii, na, na hii inasaidia, kwanza wale walikuwa wameiba, kwanza wale politicians walikuwa wameiba mingi, walikuwa wameweka kwa, kwa, kwa nyumba, nyumba, ni pesa ya wizi. Na katika ripoti nyingine washukiwa ishirini na watano wa ugaidi nchini Rwanda wamefikishwa katika mahakama ya kijeshi mjini Kigali ili kufanyiwa uhakiki na kusomewa mashtaka yao. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Ed Ligongo. White House imetahadharishwa na viongozi wa upinzani wa chama cha Demokrat wanaodhibiti baraza la wawakilishi kutarajia hati ya kutaka kutolewa nyaraka zinazohusiana na namna rais Donald Trump alivyojadiliana na Ukraine Wakati alipoulizwa katika mkutano na wanahabari hapo jana Jumatano kama atatoa ushirikiano, ombi hilo likitolewa na chombo cha baraza la wawakilishi ambacho kimeanzisha uchunguzi wa kumwondoa madarakani rais Donald Trump alisema kuwa siku zote yeye hutoa ushirikiano. Pia rais amemshutumu mwenyekiti wa kamati ya upelelezi ya baraza Adam Schiff kwa kufanya uhaini kwa namna alivyojiingiza katika mazungumzo ya rais ya Julai 25 na kiongozi wa Ukraine mapema. Mwenyekiti Shif alisema juhudi zozote zitakazofanywa na utawala wa Trump kutoshirikiana na uchunguzi wake itakuwa ni uthibitisho wa kuingilia kati sheria isichukue mkondo wake. Kufuatia miezi kadhaa ya ukosefu wa uthabiti wa kisiasa, baada ya kuondolewa madarakani rais wa muda mrefu Omar Al Bashir, serikali mpya ya muda ya Sudan inataka kuondolewa katika taifa hilo katika orodha ya Marekani ya mataifa yanayofadhili ugaidi. Kwa mujibu wa maafisa wa Sudan, wanaeleza hatua hiyo itasaidia Sudan kukabiliana na changamoto za kiuchumi inazokabiliana nazo kwa sasa. Baada ya Al Bashiri kuondolewa madarakani mwezi Aprili baada ya miezi kadhaa ya maandamano, kuondolewa Sudan katika orodha ya Marekani ni jambo muhimu katika juhudi za serikali kuiweka nchi katika uthabiti wakati wa kipindi hiki cha mpito, kama alivyoeleza Abdallah Hamdok, waziri mkuu wa muda wa Sudan, katika mahojiano na televisheni inayofadhiliwa na Marekani ya Al Hura wanaharakati vijana wa kiafrika wameitaka jumuiya ya kimataifa kuwaona vijana takriban milioni 220 katika bara hilo kuwa ni nguvu ya mabadiliko na sio tatizo ambalo linahitaji masuluhisho khadija riami anayesoma ripoti kamili mwakilishi maalum wa vijana katika umoja wa afrika aya chebi amesema lazima matamshi yabadilike kuhusu vijana wa kiafrika na kuwepo kwa matamshi ya pamoja na watendaji wenye kuona matokeo chanya miongoni mwa wahusika wote, hasa kizazi chenye ujasiri kwa Afrika. Ongezeko la idadi ya vijana mara kwa mara linaonekana kuwa ni bomu ambalo linasubiri kulipuka katika bara hilo, huku serikali zikijitahidi kutoa elimu na nafasi nzuri za ajira kwa mamilioni ya vijana ambao wanatafuta maisha bora. Uandikishaji katika makundi yenye silaha na uhamaji kutoka barani humo ni mambo ambayo yameongezeka wakati kili cha sababu ya kutokuwa na fursa hakizungumziwi kwa ufasaha. Mwakilishi wa vijana Chebi, raia wa Tunisia, aliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba matamshi ambayo yanakatisha tamaa yanaweza kuwa ni hatari sana. Mshauri maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa masuala ya Afrika Bience Gawanas amesema kama uwekezaji sahihi utafanyika kwa vijana na kutambua mchango wao wa kijamii, kisiasa na kiuchumi, na kuwahusisha na kuwaelimisha, jamii zitafuna faida ya amani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Umoja wa Ulaya umejibu kwa mashaka juu ya mapendekezo mapya kutoka Uingereza kwa makubaliano ya kuondoa katika umoja huo. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameelezia mipango Jumanne akisema yalilengwa katika kuvunja mvutano juu ya hali ya baadaye ya mpaka kati ya Ireland kaskazini na jamhuri ya Ireland ambazo zitakuwa watu wa nje katika EU baada ya Brexit. Johnson amesema pendekezo lilikuwa ni ombi la mwisho ambalo atawasilishwa kwa Brussels. Uingereza inatarajia kuondoka EU mwishoni mwa mwezi huu. Akiongea na wafuasi wa chama cha Konservative katika mkutano huo wa Manchester siku ya Jumanne, Johnson amerejea ahadi yake ya kukataa kuomba muda zaidi wa kujiondoa katika umoja huo. Na Korea Kaskazini jana ilifanya majaribio ya makombora yanayofyatuliwa katika nyambizi. Hii ni hatua muhimu ya programu ya silaha ya Pyongyang, na ikiwa siku kadhaa zimesalia kuelekea mazungumzo ya, ya nyuklia na Marekani, shirika kuu la habari la Korea mapema leo limedai kwamba majaribio yaliyofanikiwa ya makombora mapya yanayofyatuliwa kutokea katika nyambizi, ambapo picha zilionyesha makombora yakichomoza kutokea baharini mara tu baada ya kufyatuliwa kutokea chini ya bahari. Ni majaribio ya kwanza ya Korea Kaskazini ya makombora kama hayo toka mwaka elfu mbili na kumi na sita. Wataalam wanasema kuna uwezekano wake wa juu ni kushambulia kilomita 1900 ambapo inafanya kuwa na masafa ya kati. Umbali wa makombora hayo kushambulia ni mkubwa kuliko makombora yote yaliyojaribiwa toka mwaka 2017. Hayo yamefanyika muda mfupi kupita toka, toka, korea toka Korea Kaskazini kwa mradhi ilipotangaza kufanya mazungumzo na Marekani. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Iran na Saudi Arabia wanaripotiwa kuwa na mawasiliano kufuatia shambulizi la drone kwenye vinu vya mafuta vya Saudia. Kuhusu suala hilo na vyanzo vingine vya mvutano katika eneo la Guba, msemaji wa serikali ya Iran anasema kwamba ujumbe uliwasilishwa na Teheran na kiongozi mmoja wa kigeni ambaye hakutajwa. Spika wa bunge la Iran pia amefurahishwa na maoni ya mwanamfalme wa Saudi Arabia katika mahojiano na televisheni moja ya Marekani akisema angependelea amani badala ya suluhisho la kijeshi na Iran. Wakati huo, mawaziri wakuu wa Iraq na Pakistan wameashiria kwamba wamekuwa wakijaribu kufanya mashauriano kati ya Teheran na Riyadh. Gharije Riami anayesoma ripoti ya mwandishi Edward Iranian kutoka Kairo. Spika wa bunge la Iran Ali Larijani amekiambia kituo cha televisheni cha Aljazira kwamba Tehran inakaribisha mashauriano yoyote na Saudi Arabia kwa sababu mazungumzo na Riadhi yanaweza kusuluhisha matatizo mengi ya kieneo na masuala mengine. Msemaji wa serikali ya Iran Ali Raibei alikwenda mbali na kuwaambia waandishi wa habari kwamba Tehran imepokea ujumbe wa usio wa moja kwa moja kutoka Riadh kupitia kwa kiongozi wa nchi nyingine, lakini amekataa kuitaja nchi hiyo. Waziri wa Riyadh wa masuala ya mambo ya nje Adel Juber hakutoa umuhimu kwa wazo la mashauriano katika mlolongo wa tweet alizoandika jana, akisema si sahihi kwamba Saudi Arabia ilituma ujumbe kwa Teheran, lakini kiongozi wa nchi rafiki anataka kutuliza hali na Riyadh imemwelezea msimamo wake siku zote ni kutaka usalama na uthabiti wa kieneo. Katika twit nyingine tofauti, Juber pia ameitaka Tehran kuacha kuunga mkono ugaidi na vurugu katika eneo na kuacha kuingilia kati maswala ya ndani ya mataifa ya Kiarabu. Alihoji kwa nini Iran iwe sehemu ya mashauriano juu ya Yemen, ambayo ni Yemen ni maswala yake ya ndani. Hayo licha ya afisa wa Saudi Arabia kukaana, waziri mkuu wa Iraq Adel Abdul Mahdi amewaambia wanahabari hivi karibuni kwamba Baghdad ina uhusiano mzuri na nchi zote ambazo ziko katika mapambano miongoni mwao wenyewe kwa wenyewe na kudokeza kwamba alikuwa akijaribu kufanikisha majadiliano kati ya Tehran na Riadh. Eneo liko katika hali ya kuingia kwenye vita na ni lazima tusitishe vita visizuke na kutafuta mjadala kwa sababu ni rahisi kuanzisha vita lakini ni vigumu sana kuvisimamisha, na kwamba vita vitazuka popote, basi eneo zima litaungua. Mchambuzi wa masuala ya Guba Theodor Karasik, mwenye makao yake hapa Washington DC, ameiambia VOA kwamba inaonekana kuna idadi ya majaribio kufanyika kwa majadiliano kati ya Iran na Saudia kupitia Iraq Oman, Ufaransa na nchi nyingine kufuatia mashambulizi kwenye vinu vya mafuta vya Saudi Arabia. Lakini anadai kwamba juhudi hizo huenda zikashindwa kuzaa matunda baada ya maoni ya Adel Jubeir kwamba Iran inaendelea kuunga mkono ugaidi na kuongezea kuendelea kwa programu ya utengenezaji makomora pamoja na programu ya nyuklia. Licha ya ugumu katika kufikia makubaliano yoyote, Karasi kamesistiza kwamba kumekwepo na harakati fulani zenye kutia moyo. Rais wa zamani wa Iran Abul Hasan Bani Sadri ameiambia VOA kwamba Iran imegawanyika katika makundi matatu, kila upande ukiwa na sababu zake kwa mivutano ya sasa katika eneo la Ghuba. Bani Sadri anasema njia iliyopo ni kwa mashauriano kati ya mataifa hayo mawili. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametoa mwito kwa dunia kusaidia Bahamas iliyokumbwa na kimbunga Dorian ambacho hakikusababisha vifo vingi na kuhatarisha maisha, lakini kimesababisha uharibifu mkubwa wa miundo mbinu muhimu. Dkt. Tedros Adhanom Ghebreyesus ametoa taarifa baada ya kuitembelea Bahamas ili kutoa tathmini ya maafa ya kimbunga hicho kikubwa mapema mwezi uliopita. Kimbunga Dorian kilisababisha mmomonyoko wa ardhi katika kisiwa cha Abako na kwenda katika kisiwa kikuu cha Bahama. Kimbunga kili chukua na ukubwa wa hatua ya tano kilitua na kushambulia Bahamas kwa siku mbili. Taarifa iliyotolewa na WHO inaeleza kuwa watu 1500 bado wanaendelea kuhifadhiwa katika makazi ya muda ambapo takriban 600 hawajulikani walipo na 56 wamethibitishwa kufariki dunia. Takribani mtu mmoja amefariki dunia hapo jana, wakati polisi wa Iraq walipotumia risasi za moto na gesi za kutoa machozi kujaribu kuwatawanya waandamanaji wanaopinga serikali ambao wameingia mitaani kwa siku ya pili mjini Baghdad. Waandamanaji walikusanyika mitaani kuzunguka Iraq kuanzia juzi Jumanne, wakilalamikia kukosekana kwa ajira na huduma hafifu za kijamii kutoka kwa serikali. Waandamanaji walianza maandamano ya amani katika uwanja wa Tahariri mjini Baghdad, lakini ghasia zilizuka baada ya vikosi vya usalama kutawanywa kwa, kututum, kwa kutumia maji ya kuasha gesi ya kutoa machozi na risasi za moto. Takriban watu wawili waliofariki dunia katika maandamano ya juzi Jumanne. Serikali imelaumu makundi yaliyoanzisha maandamano na kusema kwamba vikosi vya usalama vilikuwa vikilinda usalama ili maandamano yawe ya amani na mke wa bilionea Bill Gates Melinda Gates, Melinda ameahidi kutoa dola bilioni moja kuhamasisha usawa wa kijinsia Marekani. Katika makala iliyochapishwa na gazeti la The New York Times, ameeleza kusikitishwa na kuvunjwa moyo anapoona ushahidi wa njia mbalimbali zinazoendelea kurudisha nyuma wanawake. Usawa wa kijinsia umekuwa ni jambo la muda mrefu kuigusa taasisi ya Bill na Melinda Gates na kampuni ya Pivotal Ventures ambayo ni ya uwekezaji na ukuzaji wa mayai ya uzazi aliyoianzisha mwaka elfu mbili na kumi na tano. Amesema kampuni yake hiyo itatumia fedha kushirikiana na taasisi na watunga sera kufanikisha malengo ya miaka mitatu ya kuondoa vikwazo kwa wanawake katika kazi, kusaidia wanawake kustawi kwa haraka katika nafasi za uongozi na kuyawajibisha makampuni yanayoshindwa kustawisha usawa wa kijinsia. Lengo kuu ni kufanikisha hayo ndani ya kipindi cha miaka kumi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Jana katika mahakama ya kijeshi mjini Kigali nchini Rwanda, watuhumiwa 25 wa ugaidi wanaosadikiwa kuwemo katika kundi la kigaidi la RNC ambalo linaongozwa na, na mkuu wa zamani wa jeshi la Rwanda Jenerali Kaimba Nyamwasa anaishi uhamishoni Afrika Kusini, walifikishwa mahakamani wakikabiliwa na makosa kadhaa ikiwemo ugaidi na kutaka kusababisha vurugu na ghasia katika taifa la Rwanda. Mwenzangu Patrick Nduimana amezungumza na, na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera, ambaye anaelezea watuhumiwa hao ambao walikamatwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walifikaje katika mahakama ya kijeshi ya Rwanda. Mahakama haijaeleza waziwazi wazi ni kwa jinsi, ni harakati gani zilitumika, pengine hilo labda wamejizuia kuitangaza, na hatupata na uh, bahati ya kuweza kuzungumza na wale waendesha mashtaka kama majaji kwa ujumla, lakini kitu ambacho naweza nikisema kama mwandishi wa habari ambaye nimekuwa nikiishi hapa, hakuna mwanajeshi wa Rwanda ambaye amevuka kutoka nchi ya Rwanda kwenda katika nchi nyingine kuweza kuwasaka watu hawa. Lakini kila mtu, serikali imeshikilia imeshikilia kwamba watu wowote wa ambao wanafanya mikataba wa wanafanya majaribio ya kuhujumu usalama wa taifa, serikali imekuwa ikisema na hata rais mwenyewe amerudia mara kadhaa kwamba hawatapata nafasi ya kufanya hivyo na kwamba ama watafatiliwa pote pale watakapokuwa katika dunia hii. Kwa hivyo hawakuweza kusema labda wanapata namna gani, lakini wachambuzi na sisi waandishi wa habari tunahisi kwamba pengine kuna harakati za kini kwa chini ambazo labda zilikuwa zinaendelea na labda makubaliano baina ya nchi mbili ambayo labda yanawasaidia yana, yana kuweza kuwapata watu hawa. Niseme tu kwamba kingine ambacho kimetangazwa leo ni kwamba uendesha mashtaka umetaja kwamba waasi wa hao ama vijana hao walikuwa wanapata silaha na bunduki na kadhalika kutokea katika nchi ya Burundi na katika muda ambao hakutaja na wakati gani waliweza kupokea dola elfu kumi na mbili sambamba sawa na faranga za Rwanda milioni kumi na mbili faranga za Rwanda kutoka kwa mtu uh, mtu mmoja anaitwa Ben Rutabana. Huyu Ben Rutabana alikuwa ni msanii na aliwahi kuwa katika jeshi la Rwanda mapema zamani baada ya mauaji ya kimbari zaidi ya Watusi, na alikuwa na cheo cha chini kabisa, na baadaye alikimbilia katika nchi ya Ubelgiji. Sasa huyu ni mwanaharakati, ni mpereketo wa, wa, wa kundi hili la RNC, na mahakama imetangaza kwamba huyu ndiye alituma pesa takriban uh, dola elfu kumi na mbili za kuweza kutumiwa kuweza kuajiri vijana kutoka ndani, ndani ya Rwanda katika nchi jirani. Je, hawa watuhumiwa au washukiwa eh, walikuwa na mawakili wa kuwatetea au walikuwa wenyewe tu? Hapana, walikuwa wenyewe tu. Na niseme tu kwamba kesi hiyo inaonekana ndio imeanza kwa kweli na upande uh, uh, wa mashtaka. Mahakama kwa ujumla imesema kwamba uh, kuweza kuingia kwa undani kuweza kwa sababu upande wa uendeshaji mashtaka ndio imezungumza ndio imekuwa ukitaja makosa ambayo wanayotuhumiwa ikiwa ni pamoja na kuhatarisha usalama wa nchi, ikiwa ni pamoja na kuweza kujaribu kuunda kundi la kundi la magenge la kuweza kuhatarisha usalama wa nchi na kuweza kuhatarisha kuweza kuipindua serikali na kadhalika na kabisa, pamoja na kuunda kundi ambalo wao wanasema kwamba ni kundi ambalo ina nia ya kuweza kuhatarisha usalama wa nchi na kuweza kuua raia kwa ujumla. Kwa kwa sasa wamesema kwamba siku ya Alhamis, kwamba ndio sasa watapewa muda wao kuweza kuzungumza sasa, kujana watapewa muda wao kuweza kuweza kuzungumza kukiwa labda kutokili Uh, mashtaka ambayo wanashukiwa wana, wana, wana. Kwa hivyo hivo ndio tunasubiri labda tuone labda hali itakavyokuwa kwa ujumla, lakini mmoja wa msemaji wa kundi la waasi ambaye alikamatwa siku za nyuma, uh, alikamatiwa huko Komoro na kupelekwa moja kwa moja Rwanda, na saa hizi eh, bado yuko anashikiliwa katika jela. Uh, anaitwa Sankara. Je, huyu Sankara kuna uhusiano wote kati yake na hawa ambao wamefikishwa mbele ya mahakama leo ya kijeshi? Kumbuka hao waliofikishwa hapa mbele ya mahakama ni ni ni, ni wapiganaji wa wa, wa wa kundi maarufu kama P5 ambalo limefanya limefanya li, ubia, ubia na makundi ya wa waasi wengine pamoja na kundi la RNC ambalo ndo kidogo linaonekana kama lina sauti na ni kubwa. Lakini huyu Sankara la vilevile alikuwa katika shirikisho hilo la makundi hayo, na wakati huo aliteuliwa kuwa msemaji wa kundi hilo, lakini baadaye alivyokamatwa na kuweza kurejeshwa Rwanda, na alivyofikishwa mahakamani mahakamani kwa mara ya kwanza, ndiye alivuja siri zote na akasema kwamba mpaka akataja jinsi alivyokwenda kule Uganda na kuweza kukutana na maafisa wa serikali ya nchi hiyo pamoja na wanajeshi kuweza kupanga njama za kuweza kuingia Rwanda kupitia mashariki maj rasi mwandishi wetu Silvanus Karemera akizungumza nasi kutoka Kigali, Rwanda. Siku moja baada ya kukamilika kwa muda uliowekwa kuondoa noti za shilingi elfu moja zilizo na nembo ya rais mwanzilishi wa taifa la Kenya, hayati Jomo Kenyatta, Benki Kuu ya Kenya imetangaza kwamba imepokea shilingi bilioni mia mbili na tisa. Aidha, gavana wa benki hiyo Patrick Njoroge amesema kuwa kuna kiasi cha fedha kinachotiliwa shaka na uchunguzi unaendelezwa kubaini jinsi zilivyofika mikononi mwa waliozirejesha. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo noti za shilingi elfu moja zilizozinduliwa wakati wa, wa maadhimisho ya sikukuu ya Madaraka pamoja na noti nyingine kutimiza masharti ya kikatiba, kukabiliana na ufisadi, matapeli, uchakatishaji na ueneaji wa fedha gushi, zinatumika nchini Kenya pamoja na noti za shilingi hamsini mia moja mia, mia mbili na mia tano Baada ya uzinduzi huo wa gafla, benki kuu ya Kenya ilitoa makata ya miezi minne kwa raia wa Kenya kuzirejesha noti hizo za kitambo, na kipindi hicho kilikamilika Septemba thelathini Kwa sasa ni marufuku kutumia noti hizo katika manunuzi au ubadilishanaji wa fedha. Benki kuu ya Kenya ilieleza awali kuwa ilihofia huenda matapeli walioficha noti hizo za shilingi elfu moja huenda wakajaribu kuzibadilisha kwa sarafu za kigeni kuepuka mtego uliowekwa na serikali ya Kenya wakati wa kuzirejesha kwenye benki. Akizungumza na vyombo vya habari jijini Nairobi Jumatano, gavana wa benki kuu ya Kenya Patrick Njiroge ameeleza kuwa huo ndio uliokuwa mkakati wa serikali ya Kenya na umesaidia pakubwa kuafiki malengo yaliyowekwa na benki hiyo. We needed to deal with the usage of illicit uh, illicit cash flows, illicit financial flows financial in Kenya and other countries. Aidha Bwana Njoroge ameeleza kuwa noti za shilingi bilioni 209 zilirejeshwa kufikia Septemba 30 na kukariri kuwa ni noti za 1000 zenye kima cha shilingi bilioni 7.3 pekee zilizosalia nje na sasa ni fedha zisizo na thamani na haziwezi kutumika popote. Hata hivyo, gavana huyo anaeleza kuwa vipo visa 3172 vinavyotiliwa shaka na kuchunguza kwa tathmini uhalisi na uhalali wa noti zilizorejeshwa kwenye benki The point here is to minimize the disruptions economic to the economy and also to enhance the effectiveness in addressing the case corruption And indeed money laundering or tax evasion, if that's what... kwa mujibu wa kipengee cha 231 sehemu ya nne cha katiba ya Kenya mwaka 2010, sarafu ya Kenya inafaa tu kuonyesha nembo, sura au picha ya kitu kinachoashiria Kenya kama taifa, wala si picha ya mtu binafsi. Hata hivyo, raia wa Kenya wanaeleza kuwa mkakati huu wa serikali ya Kenya utasaidia pakubwa kulemaza mtandao wa mafisadikuna watu ametuibia hapa kwa muda sana tanguhii mambo ya kaunti yaanze kuanzia 2013 mpaka 2017 pesa tu imekuwa ya kufisha kwa manyumba, hata hakuna kitu ambayo kenye anafanyia sasa. Watu wengine huku anapata shida kama wale wa raia mwenye ako huku mstoni apati hata chakula, hakuna hata maji, so hakuna kitu ambayo hata inasaidia kama hapa tumeona nini increase mingi sana, watu wamenunua vitu sana kama magari. So, kama hata baada ya kuwepo vikwazo vya kutotumika kwa noti mpya zilizozinduliwa katika maadhimisho ya sikukuu ya madaraka kupitia kesi iliyowasilishwa na mwanaharakati wa Ukio Mtata kwa madai kuwa noti hizo zina sanamu ya rais mwanzilishi wa taifa la Kenya, mahakama kuu jijini Nairobi iliitupilia mbali na kusisitiza kuwa sanamu hiyo ni sehemu ya jumba la kimataifa la mikutano la KICC. Sasa benki kuu ya Kenya imetangaza kuwa sarafu na noti nyingine za kitambo zitaondolewa kadri muda utakavyosonga mbele kwa zitakazotangazwa . Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na Botswana imeanza kutoa bure dawa za kupambana na makali ya virusi vya UKIMWI, yaani antiretroviral au ART, kwa wafanyakazi wa ngono kutoka nchi za nje. Uamuzi huo unafuatia kutaka kupanua matibabu kwa watu wasiokuwa raia wa taifa hilo. Takriban wafanyakazi wa kigeni elfu thelathini wanaoishi nchini Botswana wana HIV na wengi wao ni wafanyakazi wa ngono. Hadi sasa, mmoja ya mataifa machache ambayo hayatoi tiba kwa raia wa kigeni. Mwandishi wa VOA Mkondisi Dube ametuandalia ripoti ifuatayo so inayosomwa na Aida Isa. Mery Banda ana umri wa miaka 35 na ni mfanyakazi wa ngono ambaye anaishi na virusi vya HIV. Mery anatokea Zambia. Afya yake inadhoofika na amekuwa akihangaika kupata matibabu tangu alipowasili Botswana mwaka 2018 lakini sasa amepata ahueni kutokana na uamuzi wa serikali ya Botswana wa kutoa dawa za kupambana na HIV zijulikanazo kama ARV kwa watu wasiokuwa raia wa, wa Botswana. I'm very happy because... Nimefurahi sana kwa sababu maisha ya watu wengi yataokolewa hasa wale ambao walikuwa wakihangaika kupata dawa za ARV kutoka nyumbani. Walituita na kuanza kutusaidia. Hatukuweza kuamini kuwa hilo linatendeka, tulidhani ni maneno tu. Bibanda anasema maafisa wa afya wamewasaidia sana na wanawafuatilia kuona kama dawa zinawafaa au la. Us, make... baada ya kutupatia dawa wanahakikisha wanatufuatilia kuona kama dawa zinatufaa na hazituathiri. Uamuzi wa serikali ya Botswana umesifiwa na mashirika yasiyo ya kiserikali kama hatua nzuri katika kupigana dhidi ya ugonjwa wa HIV na ukimwi. Bogo Garisanye, afisa wa masuala ya sheria katika shirika la maadili sheria na HIV liliojulikanalo kama BONELA, anaeleza maendeleo hayo kuwa ni hatua kwa hatua. Kama shirika tunafurahi sana kuwa serikali ya Botswana um, imechukua hatua nzuri kama hii. Mahusiano ya kingono hayabagui, nikimaanisha. So hatuwezi kutoa dawa za ARV kwa kundi moja linaloishi nchini na tusiwape matibabu kundi, kundi, kundi, kundi, kundi jengine na ilhali wote ni waka wa nchi moja. Tosha Beka mkurugenzi wa shirika la wafanyakazi wa ngono Sisonke naye pia anakaribisha hatua hiyo. Tumefurahishwa sana na uamuzi huu wa serikali, kwa sababu tumekuwa tukipigania wahamiaji kupata dawa za ARV. Hii ni hatua kubwa. Lakini kwa hivi sasa, kwa mujibu wa mpango wa dharura wa msaada wa ukimwi wa Marekani, PEPFA, kati ya takriban wakazi wa kigeni elfu thelathini wanaoishi Botswana, ni elfu saba tu wanaopokea matibabu ya ARV. Aida Isa, VOA, Washington. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Ed Ligongo. White House imetahadharishwa na viongozi wa upinzani wa chama cha Demokrat wanaodhibiti baraza la wakilishi kutarajia hati ya kutaka kutolewa nyaraka zinazohusiana na namna Rais Donald Trump alivyojadiliana na Ukraine. Kufuatia miezi kadhaa ya ukosefu wa uthabiti wa kisiasa baada ya kuondolewa madarakani rais wa muda mrefu Omar al-Bashir, serikali mpya ya muda ya Sudan inataka kuondolewa kwa taifa hilo katika orodha ya Marekani ya mataifa yanayofadhili ugaidi duniani. Umoja wa Ulaya umejibu mash, kwa mashaka juu ya mapendekezo yaliyotolewa na Uingereza kwa makubaliano ya kuondoka katika umoja huo. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameeleza mipango Jumanne akisema yalilengwa katika kuvunja mvutano juu ya hali ya e baadaye ya mpaka kati ya Ireland ya kaskazini na jamhuri ya Ireland ambazo zitakuwa watu wa nje katika EU baada ya Brexit. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametoa mwito wa dunia kusaidia Bahamas iliyokumbwa na kimbunga Dorian ambacho hakikusababisha vifo vingi na kuhatarisha maisha lakini, kimesababisha uharibifu mkubwa wa miundo mbinu. Korea Kaskazini jana ilifanya majaribio ya makombora yanayofyatuliwa katika nyambizi. Hii ni hatua muhimu ya programu ya silaha ya Pyongyang, na ikiwa siku kadhaa zimesalia kuelekea mazungumzo ya nyuklia na Marekani, takribani mtu mmoja amefariki dunia hapo jana, wakati polisi wa Iraq walipovamia na kutumia risasi za moto na gesi ya kutoa machozi kujaribu kutawanya waandamanaji nchini humo. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, na mwelekezo wa matangazo haya ya cd, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwa heri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.