oktoba 3 mwaka 2019 kutoka washington dc marekani hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa matangazo ya jioni nusu saa ya habari mahojiano na makala maalum mimi naitwa kenneth bwire e, na mimi naitwa sunday shomari ikiwa leo ni alhamisi msikilizaji tunasikia kupitia redio na internet kupitia www voa swahili com hadi kadhalika masafa ya 107.5 fm kule nairobi bila kusahau redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu. Karibuni nam. Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ni kwamba watu ishirini na wawili wameaga dunia baada ya kufunikwa na mgodi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya mvua nyingi zinazoonyesha udongo uliweza kuporomoka na kuweza kuwacinyanga watu ambao walikuwa wengi sana huko ndani ya hiyo mgozi. Na kiongozi wa chama cha Amani National Congress nchini Kenya, Musalia Mudavadi anasema lazima Rais Uhuru Kenyatta waruhusu wanasiasa kupiga siasa na kwa ajili ya maendeleo, na si kuwataka wasubiri hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili wakati wa uchaguzi mkuu. Kwa siasa hawezi kusema ati unaweka wakati uh, mambo ya kidemokrasia inaendelea kila wakati. Sasa tumefika karibu nusu ya wa muhula wake wa pili, kwa hivyo ni lazima watu waanze kuongea. Pia utasikiliza makala ya matukio ya Afrika. Sande Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Balozi wa Marekani nchini Ukraine ajiuzulu hivi karibuni. Kurt Volker yuko bungeni kwa ajili ya mahojiano ya faragha na watumishi kutoka katika kamati tatu za baraza la wawakilishi wanaofuatilia swala la kutaka kumfungulia mashtaka rais Trump kutokana na mazungumzo yake na rais wa Ukraine. Maswali yao yanatarajiwa zaidi kulenga kuhusu mazungumzo ya simu ya mwezi Julai kati ya rais Trump na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, na hatua alizochukua Volka baada ya simu hiyo na shughuli za wakili binafsi wa Trump, Rudy Giuliani, kuhusiana na madai kwamba Trump alimwekea shinikizo Zelenski kumchukuza makamu rais wa zamani Joe Biden. Shutuma hizo zilikuja baada ya mtoa taarifa wa siri kutoa malalamiko wiki iliyopita, ambao alisema kwa mujibu wa maafisa wa White House kwamba Trump pia alimwekea shinikizo Zelenski kutana na kuzungumza na watu ambao waliwataja kama wakilishi wake binafsi juu ya masuala haya, ambao ni Rudi Juliani na mwanasheria mkuu wa Marekani william Barr. Rais wa Nigeria muhammadu Buhari ameanza ziara rasmi ya Afrika Kusini hii leo, akitoa wito kwa raia wa nje kulindwa, ikiwa ni wiki kadhaa baada ya mashambulizi ya chuki za kibaguzi mjini Johannesburg yaliyopelekea mvutano kati ya nchi hizo zenye uchumi mkubwa barani Afrika. Buhari na mwenzake Cyril Ramaphosa Walifanya mazungumzo marefu yaliyolenga kuinua ushirikiano wa kibiashara na kisiasa kati ya nchi hizo mbili, wakati viongozi wote wakifanya juhudi kuinua uchumi wa nchi zao, lakini mazungumzo yao yaligubikwa na ghasia zilizotokea Afrika Kusini zikilenga wageni, ikiwa ni pamoja na raia wa Nigeria. maafisa wa usalama wa Uganda mapema leo wamezuia wafuasi sita wa mwanamuziki amba mashuhuri ambaye pia ni mbunge aliyetangaza nia kuwa ya kuwania urais Bobi Wine kutokana na kuvaa kofia nyekundu zilizopigwa marufuku zinazohusishwa na vuguvugu lake la Peoples Power. Wine ambaye jina lake ni Robert Chagulanyi mwenye umri wa miaka 37 amekuwa mkosoaji mkubwa wa serikali tangu alipochaguliwa mbunge mwaka wa elfu mbili na kumi na saba wakati akiendelea kupata umaarufu miongoni mwa Waganda wanayemwona kama kiongozi mpya wa upinzani. Msemaji wa vuguvugu la Wine la People's Power ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba vijana hao wamezuiliwa kwenye kitongoji kilicho kusini mwa mji wa Kampala cha Kabalaghala, ambapo walikuwa wakifanya kikao na wanahabari kupinga hatua ya kupigwa marufuku kwa kofia nyekundu aina ya beret walizokuwa wakivaa hapo awali. Na serikali ya Tanzania imesisitiza kwamba mpaka sasa hakuna mtu yeyote aliyethibitisha kuambukizwa au kufariki kutokana na virusi vya Ebola nchini humo. Wizara ya afya nchini Tanzania vilevile vile imethibitisha kwamba haikupatia shirika la afya duniani sampuli za vipimo vya mtu aliyeshukiwa kufariki baada ya kuambukizwa Ebola na kwamba sheria haiwashurutishi kufanya hivyo. Dina Chahali anayo taarifa kamili. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam wakati wa kutoa taarifa ya hali ya afya nchini, waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto Umi Mwalimu amesema mpaka sasa Tanzania ni salama kwa kuwa hakuna maambukizi ya ugonjwa wa Ebola. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Inapenda kuhakikishia mataifa yote kuwa nchi yetu ni salama na hatuna ugonjwa wa Ebola. Nirudie tena kusisitiza kuwa serikali itaendelea kushirikiana na nchi na mashirika mbalimbali ya kimataifa ikiwemo Shirika la Afya Duniani katika kujenga utayari wa kukabiliana na tishio la ugonjwa wa Ebola. Amesema licha ya kusisitiza kuto kuwepo kwa ugonjwa wa Ebola hapa nchini, kampeni mbalimbali mbali zinafanywa kuleta uelewa mpana kwa wananchi juu ya ugonjwa huo. Kwao tishio lipo, kwa hiyo tuna, tunaonyesha kabisa tahadhari. Dalili ni zipi za Ebola? Kwa hiyo mabango haya ndiyo, ndiyo kubwa, yaani badala ya kupoteza muda, kwangu mimi ni kuhakikisha wananchi wana elimu na taarifa sahihi kuhusu ugonjwa huo. Endapo kuna mshukiwa, watupe taarifa sisi, tutafuatilia mara moja sambamba na hilo pia wizara ya afya imeeleza namna ambavyo wizara hiyo ilivyoweza kudhibiti magonjwa ya mlipuko tanzania ikiwemo ugonjwa wa dengi surua kipindupindu pamoja na polio udhibiti ulioendana na utoaji elimu kwa wananchi juu ya madhara ya magonjwa hayo dina chahali dar es salam naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc Vikosi vya usalama nchini Uganda vinaotafuta raia watano wa Eritrea ambao walitoweka utalini kwao nchini humo ambako timu yao ilikuwa ikicheza katika michuano ya kikanda ya soka. Afisa mmoja wa Uganda alieleza wachezaji hao waliopotea wanaweza kuwa wanapanga kuomba hifadhi, jambo ambalo baadhi ya wachezaji wa siku katika siku za nyuma walifanya wakiwa nje ya nchi yao. Maelfu kwa maelfu ya raia wa Eritrea wanakimbia nchi yao kila mwaka wakielezea ukandamizaji wa kisiasa na kuingizwa jeshini kinguvu. Maafisa kutoka shirika la kimataifa la wakimbizi huko Uganda, UNHCR, na ofisi ya waziri mkuu waliambia Reuters kwamba hawajapokea maombi yoyote ya hifadhi kutoka kwa wachezaji hao watano. Wachezaji hao walitoweka kutoka kwenye hoteli yao katika mji wa mashariki wa Jinja siku ya Jumapili baada ya mchezo wao wa robo fainali wa michuano ya kombe la mataifa ya Afrika Mashariki na ya Kati, SEKAFA, chini ya umri wa miaka ishirini. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa wito wa wazi wazi kwa serikali za nje kumchunguza mmoja wa wagombea urais kupitia chama cha Demokrat, Joe Biden, kwa shutuma ambazo tayari zimesababishia baraza la wawakilishi la bunge la Marekani kuanza uchunguzi wa kumfungulia mashitaka. Akiulizwa na waandishi wa habari hii leo asubuhi saa za Washington kuhusu aina ya msaada aliyotaka rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amfanyie wakati wa mazungumzo yao ya simu ya Julai 25, Trump alijibu kwamba angelipendekeza wamchunguze Biden na kijana wake. Trump pia ameitaka China kufanya uchunguzi kama huo, akidai bila ushahidi wowote kwamba makamu wa rais huyo wa zamani na mtoto wake walizitapeli nchi hizo mbili. Msemaji wa polisi wa mjini Paris, Loic Travers, anasema polisi wanne wa Ufaransa wa wameuawa hii leo kutokana na shambulizi la kisu ndani ya makao makuu ya polisi ya mji huo. Travers amewaambia waandishi wa habari kwamba mshambuliaji wa tukio hilo ni mtu aliyefanya kazi kwa muda wa miaka ishirini ndani ya makao makuu yaliyoko karibu na kanisa kuu la Notre Dame. Anasema huenda shambulio hilo lilianzia ndani ya ofisi ya mshambuliaji na kuendelea katika maeneo mengine ya makao makuu. Mshambuliaji huyo baadaye alipigwa risasi na polisi na kuuawa. Haijajulikana bado sababu za shambulizi hilo. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC, nikishirikiana na Sande Shomari. Mimi ni Kennes Bwire. Matangazo haya vilevile yanasikika kupitia Sunrise FM Arusha, Redio Kaya nchini Kenya na Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu. Watu ishirini na wawili wamekufa baada ya mgodi kuporomoka na kuwafunika wilayani Pangi, mkoa wa Maniema, kilomita mia moja hamsini kaskazini mwa mji wa Kindu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maafisa hawajatoa taarifa rasmi kuhusu tukio hilo, huku gavana wa Maniema akitarajiwa kuongoza shughuli ya kuwazika waliopoteza maisha yao. Oster Malivika anaripoti. Watu hao ishirini na mbili wamekufa na kumi na tatu kujeruhiwa baada ya kufunikiwa na matope katika mgodi unaopatikana katika kijiji cha Kambene, kilomita mia moja kaskazini mwa muji wa Kindu. Gilles Messi ni kiongozi wa shirika la kirahia Pakambene, sehemu ambako mili ya waliofariki yapatikana kwa sasa baada kwa... ya mvua nyingi zinazonyesha udongo uliweza kuporomoka na kuweza kuwakinyanga watu ambao walikuwa wengi sana huko ndani ya hiyo mgoji. Ni watu wangapi maiti yao imepatikana? Miili ambayo inayopatikana ni, maku... ni watu waliofariki ni watu makumi mawili na mbili na kuna kumi na tatu ambao waliojeruhiwa ambao wanapatikana mnamo hospitali Muungano ya hapa Kampeni. Wananchi katika kijiji hicho wasema watu hao walikuwa wakichimba madini walikutana na shida ya ardhi ambayo iliporomoka kutokana na mvua zinazonyesha hivi sasa. Kuna wanawake wane na wale wanaobaki ni wanaume. Hao watu ambao wamejeruhiwa wanapatikana mnamo hospitali muungano ya hapa Kampene, ni hospitali ya diosezi ya Kasongo. Wanapata matibabu eh, kunako hiyo hospitali. Na wale ambao wamekufa, wamezikwa wapi? Bado kuzikwa. Tunachunga kwa muda huu tunachunga delegation provinciale ambayo inatoka huko mji mkuu wetu wa jimbo ambayo inakuja kwa kuweza kupana misaada mbalimbali, mbali na kukamata en charge wale wagonjwa ambao wanapatikana kunako hospitali, baadhi yao wakiwa wazee, vijana pamoja na wasichana wameacha mayatima. Na kwa sasa ujumbe wa serikali wa mkoa wa Maniema pamoja na wabunge uko njiani kuelekea eneo la tukio kwa sababu wananchi waliomba serikali iweze kuwasili Asumani Songe naye yuko katika ujumbe huo ambao hivi sasa uko njiani. Kwa wakati nakueleza, ujumbe wa serikali unaondoka hapa Kimpa kujielekeza huko Kampeni kwenda kuangalia namna gani watu waliweza kufariki, na ni Liwani makamu wa jimbo ndio anakuwa msimamizi wa kigundi hicho ambacho kinacha serikali ya jimbo. Kuna wanabunge kumi na miwili tunawajelikeza huko ili tuweze kujua namna gani watu walifariki ili wawezi kuzikwa. Uchimbaji wa madini hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umesababisha vifo kwa baadhi ya watu, hasa wanaochimba madini bila kulinda usalama wao, hasa wakati wa mvua. Familia nyingi zimebaki mayatima kutokana na uchimbaji wa madini, huku watu kutafuta namna ya kujimudu kimaisha. Hussein Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Bunge la Israel limeapishwa hii leo, wakati taifa hilo lilikabiliwa na mzozo wa kisiasa bila ya kuwa na serikali mpya baada ya uchaguzi wa pili katika kipindi cha miezi mitano kushindwa kumpata mshindi wa wazi. Wabunge waliochaguliwa Septemba 17 waliapishwa katika hafla ambayo kwa kiasi kikubwa haikuwa na haiba na furaha kutokana na kukwama kwa mazungumzo ya kuunda serikali ya muungano. Kukwama kwa mazungumzo hayo kunazusha hofu kwamba huenda muda wa bunge hilo ukawa mfupi kutokana na uwezekano wa kuitishwa uchaguzi mkuu mwingine. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu ameshindwa kufikia makubaliano na mpinzani wake mkuu Benny Gantz aliyesema wamekutana naye mara mbili na hawajakubaliana. Rais Ruven Rivlin, akiwahutubia wabunge wapya, alitoa tena wito kwa viongozi hao kujaribu kufikia makubaliano. Vikosi vya usalama vya Iraq vilitumia mabomu ya machozi na risasi za moto kutawanya waandamanaji katika mji mkuu wa Bagdad. Waziri Mkuu Abdul Abdul Mahdi alitangaza marufuku ya kutembea nje kama namna ya kudhibiti maandamano hayo katika mji mkuu na maeneo mengine ya nchi. Tangu maandamano hayo yaanze, watu kumi na nane wamefariki dunia ikiwemo pamoja na polisi mmoja na mamia ya kujeruhiwa, pamoja na risasi za moto na mabomu ya machozi. Polisi hao wameweka mapipa ya maji na risasi za bandia ili kujaribu kuvunja maandamano hayo. Unasikiliza Sauti ya Amerika. Takriban wakimbizi mia sita wa Burundi kutoka kambi tatu za wakimbizi nchini Tanzania wamerejeshwa nchini mwao hii leo. Zoezi la kuwarejesha wakimbizi hao makwao limefanyika ili kutekeleza makubaliano kati ya serikali ya Burundi na Tanzania ambazo ziliafikiana kwamba kuanzia Oktoba mosi watawarejesha wakimbizi elfu mbili nchini Burundi. Ripoti kamili na Patrick Nduimana. Kundi hilo la kwanza lililorejeshwa nchini Burundi ni kutoka kambi ya Nduta, Nyarugusu na Mtendeli katika mkoa wa Kigoma. Kulingana na wizara ya mambo ya ndani ya Tanzania, wakimbizi hao walikubali kujiorodhesha na kurudi kwao kwa hiari yao. Igwe Athumani ni mwakilishi wa wizara ya mambo ya ndani mkoani Kigoma, anasema wameanzisha zoezi hilo sababu hali ya usalama ni shwari nchini Burundi. Sisi tunafahamu Burundi na amani kwa sasa hivi na wakati huo walikuja waziri wa mambo ya ndani wa Burundi na wakakutana waziri wetu, na akatakisha kuwa kule kuna amani, niwema watu waende kwao. Sasa na sisi tukiendelea kuwashikilia watu wa kwa kusema idadi sanii itakuwa haifai. Lakini bado kuna wakimbizi ambao hawako tayari kurejea nchini mwao, wakidai kwamba usalama haujakamilika. Wakimbizi hao wanahofu kwamba watarejeshwa nyumbani kwa nguvu kutokana na baadhi ya hatua ngumu ambazo zilichukuliwa kambini. Miburu Elini, mkimbizi kutoka kambi ya Nyarugusu. Na kitu kingine walitukatalia kulima. Wanaona kama hapa tulipo kuna plote e, tunaweza tukalima kama mita mbili au moja, tukalima mchicha, na hapo walikataza mtu asilime mchicha wala mihindi, asifanye lolote. Atakayefanya hilo atakuwa ametenda kinyume na sheria ya Tanzania, hapo hapo atashikwa ili arejeshwe kwa nguvu nyumbani. Igwe Athumani anasema hoja za wakimbizi hao hazina msingi. Anasema serikali ya Tanzania itaendelea kuhamasisha kurudi Burundi, kuendelea na shughuli za kilimo na kazi nyingine. Sasa huyu mtu ambaye anasema hakuna amani anaendelea kukaa hapa, shida sasa. Watu wakatimiza ndoto zao pia kule, najua wana ndoto nyumbani, lazima ndoto kutimiza vizuri, mtu atimiza u nchini kwake, sio kwingine. Wanakuwa kama vile hawa wanaosema wanaota, hizo ni ndoto tu. Tuna amani. Maelfu ya raia wa Burundi walikimbia ghasia za kisiasa zilizoongezeka wakati Rais Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea muhula watatu, na wapinzani wake walimlaumu kuwa amevunja katiba ya nchi. Takribani wakimbizi laki mbili walikimbilia katika nchi jirani ya Tanzania. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR limesema katika zoezi hili ambalo linafanyika halijahusika kuwahamasisha wakimbizi kurudi nyumbani. UNHCR inaendelea kuomba serikali za Burundi na Tanzania kuheshimisha mikataba ya kimataifa ili kuhakikisha kwamba hakuna mkimbizi anayerejeshwa nyumbani bila ridhaa yake. Tatizo la mimba za utotoni limetajwa na wizara ya afya nchini Rwanda kama changamoto ya kitaifa. Maafisa wa Rwanda wameanza mchakato wa kupambana na wanaume wanaowapa ujauzito watoto wa kike chini ya miaka kumi na nane. Hii ni baada ya idadi ya watoto wa kike wanaopata ujauzito nchini Rwanda kuendelea kuongezeka kila mwaka. Kutoka Kigali, mwandishi sa... wetu Silvanus Karemera anaripoti. Takwimu za wizara ya afya ya Rwanda zimeonyesha kwamba kwa mfano, mwaka 2017 watoto wa kike chini ya miaka 18 wapatao 17000 wa walijifungulia hospitalini. Takwimu za wizara hiyo vilevile zimeonyesha pia kwamba hadi mwezi wa tisa mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa watoto wa kike wengine wapatao elfu kumi na tano tayari walikuwa wamekwishajifungulia mahospitalini. Wizara hii imesema takwimu hizo zinatoa wasiwasi wa tatizo lenyewe. Binti huyu ambaye jina lake limebanwa ana umri wa miaka kumi na mitano, huku akimpakata mwanaye mchanga wa miezi miwili. Nilipomwita tu na kumwambia kwamba nina mimba yake, alinikimbia mara moja na hakupokea simu yangu tena, na tangu wakati huo simu alizima kabisa. Jezi wao mama anamgira. Baadhi ya vijana wa kiume wanakiri kuwa tatizo hili lipo na hata baadhi wanaelezea njama zinazotumiwa na wenzao kuwapa mimba watoto wa kike. Mugahura, nduruo, msuru, fengu, kura, mbilo, mbeta. Wakati mwingine unakutana na msichana baada ya kupata ala, pesa kutoka machimboni na unakuwa ala, na pesa ala, na unamdanganyadanganya mwishowe au unalala naye na mambo yanakwisha. Kwa upande mwingine, tatizo hili linaonekana kuzua mjadala mkubwa katika ngazi zote nchini Rwanda, huku baadhi ya watu wakitaja kwamba huenda maadili ya wazazi yamepungua. Wazazi nao wanasema yumkini tatizo hilo linachangiwa na utandawazi, kitu ambacho ni lazima wazazi wakitambue na hivyo kuwa karibu na watoto wao. Aria, Hizi runinga zimetuletea matatizo, maanake watoto wanashinda nyumbani wakitazama mikanda ya kimataifa na tamaduni mbalimbali. Nadhani wazazi kwa kweli wajaribu kuwa karibu na watoto na kuwafundisha mawaidha na mila na desturi za nchi hii, vinginevyo ni tatizo kubwa. Tume ya Kitaifa kwa ajili ya watoto imesema kwamba tatizo hili, hata hivyo, huenda liko mbali zaidi ya inavyofikiriwa, kutokana na ukweli kwamba wapo wasichana wanaoingiliwa kingono na wanaume bila hata hivyo kupata mimba, na hii ni kwa sababu takwimu za wasichana wanaopata mimba kila mwaka zinapanda maradufu. Tunavyoshuhudia watoto waliopata mimba wanaofikia takribani elfu kumi na saba au kumi na nane, tunahisi kwamba hii ni changamoto kubwa, na tunatambua kwamba mimba ni matokeo ya kuingiliwa kingono. Kwa hivyo ni swala ambalo tunalifuatilia kwa ukaribu, na lazima uh, halikubaliki kabisa. Inavyoonekana tatizo hili ni kama limevaliwa njuga na ngazi zote husika nchini Rwanda, ambapo mwendesha mashtaka mkuu wa serikali Jean Bosco Mutangana ameweka wazi kwamba ngazi za sheria hazitamwonea haya mtu yeyote atakayejaribu kumfichia siri mharifu wa jinai hiyo, kutokana na maswala ya mila na desturi. Mpaka sasa miito inaendelea hapa na pale kuhakikisha tatizo hili linakoma kabisa, lakini yaonekana bado ngazi hizi zitahitaji jitihada za ziada kuweza kutatua tatizo hilo kwa sababu kuna wengine wanakumbwa nalo na wasipate kuripotiwa, hasa maeneo ya vijijini. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Katika matukio ya Afrika wiki hii, aliyekuwa makamu rais wa Kenya Musalia Mudavadi na ambaye ametangaza azma yake ya kuwania urais wa nchi hiyo ifikapo mwaka 2022 ametoa wito kwa viongozi wa nchi wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki kuwa na ustahimilivu ili kufanikisha ndoto ya kustawisha uchumi wa eneo hilo. Katika mahojiano ya moja kwa moja na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Mudavadi pia amesifu hatua iliyochukuliwa na Benki Kuu ya Kenya ya kusitisha matumizi ya noti ya shilingi elfu moja kama njia ya kupambana na ufisadi. Alizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi, ambaye alianza kwa kumuuliza maoni yake kuhusu shirikisho la Afrika Mashariki. Kuna changamoto nyingi, tutakuwa na changamoto nyingi sana uh, kwa sababu kila taifa lina policies ambazo uh, ni tofauti kidogo kwa mambo ya kiuchumi. Kwa hivyo, kuna wengine wanafikiri tukiharakisha maneno uchumi wao utaathirika zaidi na kadhalika. Kwa hivyo, ni kuwahimiza tu viongozi wetu na Wakenya na bunge zetu na, hata, na haswa hata ile bunge ya, ya Afrika Mashariki kwamba uh, tuwe na utulivu uh, tuwe uh, kwa kimombo wanasema tuwe patient with each other uh, tujaribu kusikizana, ili nguvu zetu uh, zote uh, tuziweke pamoja na tuwe na region ambayo itaweza uh, kuleta manufaa kwa kila taifa. Najua kwamba una azima labda ya kuwania urahisi kwanza. Hebu tueleze unawania urahisi? Niko na hiyo azma na najipanga, nataka, ku, nataka kuwania na nitawania cheo cha urahisi. Kwa hiyo moja kwa moja nazungumza na mtu mtu ambaye kuna azma kubwa, labda atawania urahisi. Kwa hiyo kuna swala hili la watu wanaitwa wa diaspora, hasa kutoka Kenya walio nje e, ya nchi ambao mara kwa mara wamekuwa wakiahidiwa kwamba hili litafanyika iwapo tutaingia serikalini. Ni nini ambacho wewe kama kiongozi wa Amani National Congress, iwapo utapata nafasi hiyo utafanya tofauti na wale wengine ambao wako sasa wanasiasa ambao wamewaahidi, lakini sio mengi ambayo yamefanyika katika kuhakikisha kwamba wakenya wanashiriki vilivyo katika kujenga nchi yao? Kwanza wakenya ambao wako kwa diaspora uh, kwa wakati huu si watu wa kupuuzwa kamwe, kwa sababu tumeona kwa upande wa kiuchumi, kila mwaka wanarejesha kule Kenya karibu dola bilioni mbili kwa uchumi wa taifa letu. Kwa hivyo, ni lazima sasa mawazo yao yachukuliwe kwa hali tofauti kabisa kuliko vile ilikuwa hapo zamani, kwa sababu wakikataa kurejesha zile pesa, basi wataleta wata msisimuko kwa Wakenya ambao wako kwa, kwa diaspora wanajiuliza wanatuuliza, wana utaalamu, wana ujuzi lakini hawapati nafasi kuhusishwa kwa vyeo vya mamlaka. Uh, katika Kenya, kumuhusu wakili ambaye alihamishwa kutoka Kenya akaletwa uh, Canada akaja Canada, Miguna Miguna Msimamo wako kama kiongozi wa chama cha amani ni upi? Je, huyo bwana anafaa kubaki Canada ama arejeshwe nyumbani? Kusema kweli alidhulumiwa. mm -hmm. yeah. kwa sababu uh, uh, kile ambacho kilimfanya arejeshwe kule Canada uh, kuna wengine ambao walibaki nyumbani ambao walihusishwa wali kwa jambo hilo, lakini bado wako huko uh, wanatembea, wana nafasi zao, lakini huyo jamaa kwa hivyo kusema ukweli, uh, haki zake uh, zimekanyagiwa chini, na ni vizuri apate nafasi, arejeshewe takabadhi zake, apate nafasi ya kutembea kama Mkenya mwingine yeyote. Tumalizia na uhusiano wa Marekani na nchi za Afrika. Uh, je, mnaonaje wakati uh, hasa kama wanasiasa kutoka upande ule wa Afrika, jinsi ambavyo utawala uliopo sasa Afrika. Uh, vile mimi navyoona sidhani <laughs> kwa wakati huu uh, kama serikali ya iliyoko inahusika sana na mambo ya, ya Afrika. Nadhani lengo lao ama uzito wao huko katika sehemu zingine kama kule Middle East uh, tumeona uzito ukienda upande wa Korea uh, tunaende, tunaona uzito ukienda kwa mambo ya ya, ya Rasha na uh, huko ndani. Kwa hivyo uh, pahali labda Amerika kwa upande wa Kenya, pahali ambapo tunaona uh, ushirikiano wetu ni wa uzito, ni sehemu ya kupigana na ugaidi uh, wa kimataifa uh, sijui, yani ya, ya terorism kwa, kwa mfano uh, hapo ndio. Kwa wakati huu uh, ningependa kusema tumekuwa na uhusiano mzuri sana Uh, kati ya Kenya na Amerikani na hapo ndio ningehimiza uh, tuzidi uh, kufuatilia. Nikushukuru sana Mheshimiwa Musalia Mudavadi kwa kuja hapa studio za sauti Amerika. Asante sana. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameanza ziara ya Afrika Kusini akitoa wito wa raia wa nje kulindwa, ikiwa ni wiki kadhaa baada ya mashambulizi ya chuki za kibaguzi mjini Johannesburg yaliyopelekea mvutano kati ya nchi hizo zenye uchumi mkubwa barani Afrika. Buhari na mwenzake Ramaphosa wa walifanya mazungumzo marefu yaliyolenga kuinua ushirikiano wa kibiashara na kisiasa kati ya nchi hizo mbili, wakati viongozi wote wakifanya juhudi kuinua uchumi wa nchi zao. Maafisa wa usalama wa Uganda mapema leo wamezuia wafuasi sita wa mwanamuziki mashuhuri na ambaye pia ni mbunge alitangaza kwenye urais Bobi Wine kutokana na kuvaa kofia nyekundu zilizopigwa marufuku zinahusishwa na vurugu la People's Power. Shukrani Sande Shomari. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. BMJ Muridi amesimamia matangazo haya, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire kutoka Washington DC. Msikilizaji, ni ruhusu nikutakie usiku mwema, usiku mtulivu.