Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa anaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Leo ikiwa ni Ijumaa Oktoba 4 mwaka 2019, tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 104.3 FM Kigali Rwanda na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi ya mita bendi 19, 22. Karibu popote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa ya Live Talk, tutazungumzia mada inayowagusa wazee, iwapo wanapata huduma ipasavyo katika jamii. Wamesema lakini hawatekelezi, serikali ni watu naongea kama hivyo bana, iko hivi iko hivi, haiwi kesi. naongea hivi yale hasisa, hakuna faida, ni kukaa kiweta, anafika pale anatibi ana, anasema ana, kati kwanza aina kaka hela. Na katika taarifa nyingine, watu 13 wamefariki katika ajali ya barabarani huko nchini Kenya. Ungana na VOA Swahili msikilizaji, kuanzia hivi sasa kwa matangazo yetu ya Live Talk yanayosikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwanza tunaanza na habari za dunia, zinasomwa kwa kwako hivi punde na Patrick Nduwimana. Nchini Iraq watu 44 wamekufa wa kufuatia maandamano makubwa ya kulalamikia ongezeko la ufisadi, ukosefu wa ajira na mabadiliko ya kidemokrasia. Maafisa wa polisi wa kutuliza ghasia wamekabiliana na waandamanaji licha ya ombi la waziri mkuu Abdel, Adel Abdel Mahdi kutaka uvumilivu kati ya raia, huku huduma ya intaneti ikiwa imekatwa kwa siku ya nne mfululizo. Waziri Mkuu Abdel Mahdi kwa mara ya kwanza tangu maandamano kuanza Jumanne amelihutubia taifa kupitia televisheni kabla ya alfajiri na kuomba muda zaidi kutekeleza mabadiliko yanayostahili katika nchi hiyo ambayo imeshuhudia ongezeko la kiwango cha ufisadi baada ya miongo kadhaa ya mapigano. Wakati wa hutuba yake Mahdi iliyorekodiwa ilikuwa ikicheza kwenye televisheni, milio ya risasi ilikuwa ikisikika katika sehemu mbalimbali za Bagdad. Ripoti za waandamanaji wawili zaidi na afisa wa polisi kuuawa sehemu za kusini. Maafisa wengi wa usalama wameshika doria katika mji mkuu Bagdad katika kutekeleza amri ya kutoingia mjini, mjini humo iliyotangazwa siku ya Alhamisi. Njia zote za kuelekea bustani ya Tahrir zilifungwa, japo waandamanaji wamekaidi amri ya kutoingia mjini na wameonekana wakishuka kutoka kwa malori na mabasi wakiwa wamebeba bendera za Iraq. Maandamano yamefanyika tena leo kote nchini huko Ekwedo, huku waandamanaji wakipinga hatua ya serikali kusitisha mpango wa ruzuku ya mafuta ya miongo kadhaa iliyokuwa inatolewa na serikali. Rais wa nchi hiyo Lenin Moreno jana alitangaza amri ya dharura baada ya waandamanaji kujitokeza kwa wingi barabarani na kukwamisha shughuli zote katika mji mkuu Quito na katika miji mingine ya taifa hilo la Amerika Kusini. Tangu maandamano hayo kuzuka jana Alhamisi, watu 275 wamekamatwa na afisa 21 wa polisi walijeruhiwa katika makabiliano kati ya polisi na waandamanaji. Mashirika ya ndege kama American Airlines, Iberia, Air France na KLM yalazimika kurudisha ndege zao hapo jana, wakati waandamanaji walizuia njia zote za kuingia na kutoka uwanja wa ndege wa Quito. Kusitishwa kwa ruzuku ya mafuta ya serikali ni sehemu ya mpango wa dola bilioni mbili wa kuimarisha ukuaji wa uchumi wa Ekuador. Zimbabwe leo imelaani uamuzi wa Marekani wa kupiga marufuku usafirishaji nje wa almasi yake, ikieleza madai ya kuwa al al almasi hiyo kutoka mgodi mkubwa katika nchi hiyo inachimbwa na wafanyakazi wenye umri mdogo na wachimbaji wanaolazimishwa ni ajenda ya kisiasa. Waziri wa sheria Ziambi Ziambi amekanusha kupelekwa kwa watoto kufanya kazi ya uchimbaji wa almasi kwa nguvu katika mgodi wa Marange. Jumanne, idara ya Marekani ya forodha na mipaka ilitangaza kupiga marufuku biashara ya almasi hafi ya Zimbabwe kuingia Marekani. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu kumi na watatu wamefariki katika ajali ya barabarani nchini Kenya. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya, polisi wamesema kwamba ajali hiyo ilitokea karibu na mji wa Awasi, kaunti ya Kisumu, usiku wa kuamkia leo. Polisi wamenukuliwa, polisi wamenukuliwa wakisema kwamba ajali hiyo ilitokea pale basi la kampuni ya Eldoret Express lilipokuwa likijaribu kupita tract au lori iliyobeba miwa na kugongana uso kwa uso kwenye barabara kuu ya kutoka Kisumu kuelekea Nairobi. Polisi wamesema watu wazima kumi na wawili na mtoto mmoja walifariki papo hapo. Abiria wengine walijeruhiwa katika ajali hiyo, wanaendelea kupokea matibabu kwenye hospitali ya rufaa ya Jaramogi Oginga Odinga. Msikiti mkubwa zaidi Afrika Magharibi umefunguliwa Dakar, Senegal, ambapo maelfu ya waumini wakijitokeza kushuhudia ufunguzi huo. Msikiti wa Masalikul Jinan, jinane una uwezo wa kuwapokea waumini elfu thelathini kwa safari moja miongoni mwa viongozi waliohudhuria ufunguzi wake ni rais wa Senegal Macky Sall na kiongozi wa, madhehebu. Na kiongozi wa dhehebu kubwa la kiislamu nchini Senegal la Mouride Serigne Mountaka Mbacke waumini wengi wanaamini kwamba ufunguzi wa msikiti huo ni mafanikio makubwa kwa dini ya kiislamu na jamii nzima ya waumini wa, wa kiislamu Msikiti huo unaonekana kama kituo kipya kwa waumini wa Kiislamu wa madhehebu ya Muride mjini Daka watakaoutumia kwa maombi yao kila Ijumaa. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema uhusiano kati ya nchi yake na China umefikia kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa tangu kuanza kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili miaka sabini iliyopita. Rais huyo alikuwa akizungumza kwenye mkutano wa kila mwaka wa wataalam wa maswala ya siasa na uchumi uliofanyika mjini sochi kusini mwa Urusi. Putin amesema ana uhusiano wa karibu na, na rais Xi Jinping wa China, ambaye amemtaja kama aliye na filosofia ya hali ya juu ya kisiasa. Hata hivyo Putin amesema ushirikiano wao haulengi nchi yoyote, na kwamba unahusu tu maslahi ya nchi hizo mbili. Mke wa mfanyakazi wa masuala ya kompyuta katika kituo cha polisi cha mjini Paris huko Ufaransa amewaambia waendesha mashtaka kwamba kitendo cha mume wake cha kuwachoma kisu afisa wanne wa polisi ni kutokana na sauti alizosikia kichwani mwake majira ya usiku kabla ya kutekeleza shambulizi hilo hapo jana Alhamisi. Mfanyakazi huyo mwenye umri wa miaka 45 alishambulia kwa kisu nyakati za kupata chakula cha mchana afisa watatu wa polisi na mfanyakazi mwengine wa afisini na kuwaua wote, naye aliuawa baadaye kwa kupigwa risasi na afisa mwengine wa polisi. E, vyombo vya habari vya Ufaransa vinasema mshambuliaji huyo alisilimu miezi 18 iliyopita, na hadi sasa wanaofanya uchunguzi hawajasema lolote kuhusu kilichomsababisha mfanyakazi huyo kufanya shambulizi hilo, lakini wanaendelea kuchunguza iwapo shambulizi hilo lina uhusiano na ugaidi. Kazi wat watoto wenyewe tuliowazaa hawana kazi, wengine wanatembea tu barabarani, na wale ndio tegemeo letu, lakini wangepata vibarua na msikilizaji, basi ni kidokezo hicho ambacho utakisikia muda mfupi ujao tutakapoanza rasmi matangazo haya ya Live Talk, ambapo leo mada yetu inawalenga wazee, tukiangazia iwapo wazee wanapata huduma ipasavyo katika jamii ni kukumbushe tu kwamba msikilizaji, kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hapo Disemba 14 mwaka 1990 kilipitisha kura yake kwamba Oktoba mosi kila mwaka ni siku ya maadhimisho ya wazee duniani. Hivyo mada yetu ya leo inaendeleza wiki ya maadhimisho ya wazee na kauli mbiu ni tuimarishe usawa kuelekea maisha ya uzeeni. Msikilizaji, basi, katika live talk hii ya leo, ili kuweza kufahamu haya yote maswala yanayomuhusu mzee, ni kwa nini basi siku hii moja kwa mwaka ndiyo ikateuliwa kuwa siku maalum ya kumwenzi mzee Mzee kwani astahiki kuenziwa kila siku? Sina jawabu, na pengine hapo ulipo una shauku sana ya ya kujua ni kwa nini. Kwenye line ya simu ninao washiriki ambao tutakuwa nao katika live talk ku, uh, kujadili suala hili kwa upana, lakini pia hebu ni kukumbushe wewe, msikilizaji, ambaye unapenda kutoa maoni yako au unataka kushiriki live katika mada yetu hii ya leo tunayozungumzia iwapo wazee wanapata huduma ipasavyo katika jamii, una unaweza kutupigia simu hapa studio, ukianza na alama ya plus 12026193151. Ninarudia kwa wewe msikilizaji unayetaka kutoa maoni au kushiriki katika live talk yetu, hivi sasa unaweza ukatupigia ukianza na alama ya plus 120261931 51 kwa kuendeshea mjadala huu, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na Patrick Ndwiman. Na katika laini ya simu tayari tunaye uh, na Bende wa Moto, yeye anatokea nchini Uganda, ni mstaafu, naye tutamsikia na maoni yake. Hali kadhalika tunaye Ansuruni kutoka nchini Uganda, ni mmoja ya wastaafu. Ansuruni ni kutoka Burundi, naye ni mmoja wa wastaafu ni kutoka Burundi shukrani sana, mm -hmm. Ni kutoka nchini Burundi, hali kadhalika tutakuwa na washiriki kutoka nchini Tanzania pamoja na Kenya. Basi msikilizaji usiondoke kando ya redio yako hapo ulipo. Ah, Patrick, swala hili linakuwa linazungumziwa kila siku lakini ni vyema basi tukaanza na Anzuruni kutoka Burundi, atueleze maisha yake ya kila siku kama mzee anajisikia vipi. Naambiwa kwamba alo, uh, Anzuruni, uh, uh, Anzuruni po kwenye lani ya simu. Haya, uh, umesikia swali hapo, tueleze uh, hadi yangu akimaisha kwa sababu sasa nimekuwa ni mtu mzima wa miaka sabini na tano. Kwa hiyo maisha yangu sana, ninategemea vijana wangu, sababu ni kazi ifanya kitambo huko nyuma, lakini nilikwisha staafu, ninakuwa sina shughuli zozote. Hayo ndiyo maisha yangu kwa muhtasari, kwa ufupi. Uh, Mzee Nzuruni uh, ulifanya kazi na unasema ulistaafu. Uh, wakati umeshastaafu stafu, si kunakuwa na ile hazina, kuna kiwango fulani ambacho wanawekewa watu wazima wanapostaafu, ile wanaita uh, pension katika lugha ya Kiingereza. hiyo haikusaidii hiyo? Yeah, aiisaidii kutokana na hali ya shughuli zenyewe zilikuwa ni mashirika ya private na kutokana na hali ya matatizo ya hali ya nchi yetu kama ilivyo, mambo mengi, zile pensheni hazipatikani katika wakati unaofaa. Kwa hiyo niliwahi kuchukua kiwango kidogo, nikashughulika kidogo na masuala mengine ya kimaisha. Basi mpaka sasa hakuna pensheni yoyote ambayo inayolipwa. Nabaki tu pensheni yangu ni wanangu, na ndio wanisaidie kidogo kimaisha. Naam basi, uh, Ansuruni endelea kuwepo katika laini ya simu, usiondoke hapo ulipo. Uh, hivi sasa swali langu nalielekeza kwa Anabende wa moto kutoka nch huko nchini Uganda. Uh, kila siku tunafahamu jamii inaishi na wazee, inawahudumia wazee katika mahitaji yao ya kila siku, lakini wewe binafsi tunaposema kwamba, uh, Oktoba mosi ni siku ya maadhimisho ya wazee binafsi unataka jamii ikuangalie vipi, au kipi ambacho unaona ni muhimu kwako katika siku hiyo, jamii inayokuzunguka inapaswa ifahamu kuhusiana na umri na maisha unayoishi? Um, mimi binafsi ningelipenda serikali iweke sera muafaka wa kushughulikia watu wazee ambao walikuwa wafanyakazi wa serikali au serikali ya mashirika mengine yale, na hata wazee wa vijijini. Lakini hapa kwetu, uh, Uganda shida ni kwamba hakuna sera muhafaka inayowashughulikia wazee kama mimi. Nitakupa mfano moja. Uh, serikali iliamua kwamba wataweza kuwalipa wazee ambao wamefikia miaka sitini shilingi uh, elfu ishirini na tano ya Uganda, na hiyo ni kama dola ya Amerika nane, na hiyo haiwezi kushughulikia mtu mzee kama mimi. Alafu baadaye wakageuza wakasema kwamba miaka sitini ni dogo sana kwa wakati huu, lazima walipe wazee wa miaka themanini na kwa mm hivyo -hmm. Uh, itakuwa kuna murundikano na wazee na wa, unajua wazee wa hapa Afrika hawapikishi miaka hiyo ha, um, themanini. Um, shida ingine ni kwamba wafanyikazi waliokuwa wakifanyia serikali kazi, wa wa kazi, hawashughulikiwi pesa zao za uzee hazilipi na kuna mfano mmoja ambayo nitautoa. Wafanyakazi karibu wanne, miaka kumi iliyopita walijitengenezea orodha ya wafanyakazi wao wenyewe, wakashirikiana na banki moja hapa na wakajilipa mabilioni ya pesa. Kwa hivyo wafanyakazi hawakupata haki yao, na bado wana wengine, wamefariki dunia bila kupata pesa yao. Kwa hivyo hmm, binafsi naona kama Uganda hakuna shughuli yoyote inayohusu watu wazee. Ni kushukuru sana mzee na vende wa moto kutoka uko, uko Uganda na we tunakuomba usalie kwenye laini ya simu e, tu kabla ya kumpokea uh, Dr Edwin Mungongo kutoka Tanzania. Uh, kuna msikilizaji ambaye iko kwenye laini ya simu anataka kuchangia. Karibu msikilizaji, ujitambulishe, unatoka wapi na toa maoni yako. Halo. E, tunakusikia. E, mimi naitwa Patrick Adere, natoka Kenya mahali inaitwa Kitale. mm -hmm. Mimi ningesema hii hii holiday ya tarehe kila mwaka mara moja ya wazee inafaa tuiangazie kabisa shauri, wazee ni wale watu wanataka usaidizi wa kila mara na watoto yao. mm -hmm. na inafaa pia nchi inasaidia wazee, ni mara moja tu. Wazee si wengi sana katika nchi zetu za Afrika hizi. Kama Kenya, wazee naona wanapata elfu nne kila mwezi. Mimi mama yangu ako na miaka saa sabini, naona anakula hiyo pesa, inamsaidia kwa mambo madogo madogo nyumbani mm -hmm. Alafu pia watoto inafaa tunachangia. Unajua, kukiwa na mtu mzee inafaa ni furaha, mzazi yako kufikisha miaka themanini ama sabini ni furaha sana. Inafaa tunajitoza vijana, wasichana, watoto ya wazazi unasaidia mzazi asikuwa anategemea kukuombaomba sana. Unajua kuombaomba ni laana stahili ya kuombe ndio msaidie, lakini kila siku ni holiday tu, ikue mtu unasaidia mzazi wako. Asante, shukrani sana Patrick kutoka kwa Kitali, Kenya. Uh, niombe radhi uh, jina la uh, Nabende wa moto nilikuwa imetamka isivyo. Asante uh, mkamiti kunikumbusha. Sasa tumpokee kwenye lani ya simu, Dr Edwin Mungongo kutoka Tanzania. Uh, Dr, karibu kwenye live talk. Asante uh, uh, labda niseme hivi kwa, kwa kwa hapa Tanzania. mm -hmm. Tuna sera ya wazee ndio, ingawaje ni ya, ya mwaka elfu mbili na tatu, lakini sasa hivi serikali inaipitia ile sera ili iendane na mahitaji ya sasa. Labda niseme tu kuhusu hii siku ya tarehe moja Oktoba ndio, ni kwamba inaikumbusha ina jamii, wajibu wa jamii kwa wazee wa maana kuanzia familia, jamii inayoizunguka familia, na serikali na hata wazee wenyewe wanakumbushwa wajibu wao, kwa sababu hata kudai haki zao ni wajibu wao. Kwa mfano hapa kwetu sisi Tanzania, wazee wanakabiliwa na changamoto kama tatu hivi kubwa. Moja, upatikanaji wa huduma za afya rafiki, huduma za afya rafiki kwa wazee. Changamoto ya pili ni upatikanaji wa kipato. Unajua, hapa ni kama asilimia nne tu ya wazee ndio wanapata pensheni, na tayari serikali inashughulikia ombi la kupata kutoa pensheni kwa wazee. Na hapa, wazee sisi ni wale watu wote waliofikisha miaka sitini na kuendelea. Changamoto ya tatu ni wazee kuishi maisha yenye usalama. Kama mmewahi kusikia hapa kuna watu wazee wanauawa kwa kukisiwa ni wachawi, wengine wanadhurumiwa mali. Sasa hizi changamoto hizo zote hizo, serikali imejaribu kuzishughulikia, imeandaa sasa hivi inatekeleza mkakati, mpango mkakati wa kutokomeza mauaji ya wazee. Halafu kuna changamoto ingine, suala la kipato, kama nilivyokuwa nasema, ndiyo serikali ina mpango wa kuwezesha watu maskini kupitia mpango wa TASAFU wanawapa fedha e, wanaorodheshwa wanapewa fedha. Na kuhusu huduma za afya ya serikali, nayo ina sera ya kutoa huduma za afya bure kwa wazee wote. Naam, basi Dokta Ta, Mng'ong'o, tafadhali ni kusitisha kwanza hapo katika laini ya simu. Hebu tumsikilize msikilizaji anataka kuchangia nini, kisha tutarudi na kuendelea na mjadala wetu. Otien George yupo katika laini ya simu, karibu utoe maoni yako. Asante sana dada ya mtangazaji, kwanza kwa majina ni Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya. Kile ambacho ningependa kusema kuhusu wazee, siku ya wazee, ni kwamba unapata hapa Kenya serikali imetengezea imetengea wazee pesa fedha ambao wanaweza pewa kila mwezi, lakini haijaweza kupikia wazee wote. Wazee bado wanateseka hawajaweza kujaliwa kwa njia inayostahili. Maana hii fedha wanaopewa kila mwezi, tuseme wametengewa elfu mbili pesa za Kenya kila mwezi, unapata kati ya wazee kumi labda wazee wanne tu ndio wanayopata hii fedha. Lakini ikiwa mikakati itafanywa vizuri, basi itafanya wale wazee wengi wanaoishi vijijini kule ambao ndio wanapitia changamoto sana, ukilinganisha na wale wazee wanaoishi mijini watapata maisha mazuri. Na mzee akipata aki, maisha mazuri, basi anawacha ana baraka kwa vijana. Lakini ikiwa mzee anawachwa katika maisha ya kuhangaika, basi anaacha lana, anawacha lana kwa wale vizazi vinavyokuja, anaona kwamba kwa, no, no. Kwa hivyo mimi ningependa tu kuhimiza mm -hmm. Ningependa tu kuhimiza serikali mbalimbali ya kwamba wakaweze kujali wazee ili wakaweze kutimiza ndoto zao. Asante sana, shukrani sana, Otien George, kwa mchango wako katika live Talk. Na kabla ya kurudi tena kwa Dr. Mungongo, hebu tumsikilize mzee Isa kutoka Tanzania akielezea changamoto zake ambazo pia zinawana na kile ambacho alichokieleza Dr. Edwin Mung'ongo kutoka shirika linalohusika na masuala ya kuhudumia wazee la Help International. Kazi wata watoto wenyewe tuliwazaa hawana kazi wengine wanatembea tuwa barabarani, na wale ndio tegemeo letu, lakini ungepata vibarua tungekuwa afadhali kidogo. Je, yeah, anaweza kuwaangalia ndugu zake na sisi wenyewe wazazi itakuwa iwezekani. Na nambapo tuko mjini hapa Dar es Salaam, je, waliokuwa shamba ikoje, Dr. Mng'ong'o? Umesikia mmoja wa wazee wa staafu nchini Tanzania akieleza changamoto wanazozipata, zinaendana na kile ambacho umeeleza awali, ikiwemo afya, huduma ya afya rafiki, kipato na kuwaweka wazee hao wawe wanaishi katika maisha salama. Shirika lako hili, pengine kwa kushirikiana na serikali mnafanya lolote katika kuwaelimisha wazee hawa na jamii inayowazunguka ili mzee ajione yupo katika jamii na maisha bora yanayoendana na hali ya kila siku. Ah, labda niseme tu shirika la HelpAge International ofisi ya Tanzania linafanya mengi kushughulikia hizo changamoto kuu tatu. Kwanza tukianza afya, tunajua kwamba afya ni ndiyo rasilimali kubwa ya mzee. Mzee akiwa na afya, mambo mengine anaweza akafanya, lakini kama hana afya tusiwe mtu yeyote hawezi kufanya i kwa afya. Eh, HelpAge International kwa kushirikiana na serikali wanatoa mafunzo, kwa sababu tatizo ambalo linasababisha wazee wasiwe na wasiweze wat, watue kupata huduma za afya rafiki ni kwamba hapa nchini hakuna watumishi waliopata mafunzo mahsusi au kwa ajili ya kuhudumia wazee wako wanafundishwa wana, wana kuhudumia watoto, wanawake wajawazito lakini wazee hakuna. Sasa, kwa kuangalia hilo, HelpAge International kwa kushirikiana na serikali tumepitia upya, eh, mtaala wa kufundishia mid-level nurses ili waweze kutoa huduma rasmi kwa wazee, lakini kuna mpango pia wa kupitia eh, mitaala ya kufundishia au waganga na wahudumu wengine wa afya. Vile vile, shirika la afya amini, shirika la HelpAge linawa kushirikiana na serikali linatoa mafunzo kwa watoa wa huduma afya afya msingi ili watoe huduma kwa wazee zinazostahiki. Asante sana, eh. Asante sana Edwid Mngogo kutoka Tanzania eh, kabla ya kurudi kwao, uh, na bende wa moto na anzuruni huko Burundi. Tuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu. Asante kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega Kaunti. Kile ambacho ningelisema serikali yetu imejaribu, imejaribu sana kuo, kuona kuwa at least ile pesa ya wazee inafikia wazee walengwa, isipokuwa tu labda kile inaweza kuhimiza, maeneo ni mengi. Kwa mfano sasa, kama sublocation yangu ni kubwa, hiyo ni mwamba wa sublocation, unapata kuwa wazee ni wengi alafu zile fedha wanapatiwa ni kidogo na ziwezi kuwaumudu. Kile labda ningelisema wale walengwa, kuna wazee wa mtaa wanapo angalia wale wazee ambao wanatakiwa walipe ile walipe zile pesa, ni vizuri waangalie ule umri serikali imeweka kwa sababu wengi wanawachwa nje. Alafu jambo la pili, karibu sana na na eneo eh, zangu kuna nyumba hospice ya wazee pale Kimbilio karibu Kipkaren. Sasa nafikiri ni ya kibinafsi na wamejaribu sana. Wale wazee hawana watoto, wanaumia. Wengi huwa wanapelekwa pale, lakini ni wachache Alafu wanafaidika kutoka pale. Alafu la mwisho, labda ningelihimiza tu serikali iangalie wale wazee walengwa kabisa wenyewe, kwa sababu inakuwa wengine wanawachwa nje na serikali ina nia nzuri kwa hiyo hali ni hayo tu, asante kunipatia nafasi. Shukrani sana, Miani George. Uh, labda hizi dakika chache ambazo zinasalia ili tufunge awamu uh, ya kwanza au sehemu ya kwanza live talk, naende kwake haraka haraka. Anzuruni Anzuruni, kuna hili swala la afya, huduma uh, ya afya kwa wazee. Je, huko Burundi mnapewa huduma ya bure ya afya? E, kwa upande wetu huko hakuna huduma ya aina yoyote. Huwa kuna baadhi ya, ya mashirika yanapita katika majumba ya wazee kuuliza baadhi ya wazee kutuandika majina na kadhalika, lakini yameishia kwenye makaratasi tu, wala hatu matokeo hatuyaoni mpaka leo. Hakuna huduma yoyote hata inayotolewa kwa wazee wala chochote. mm -hmm. Kwa hiyo ndio tulikuwa tunaomba vile vile serikali zetu zijitahidi kuweka mikakati ili kuweza kuwasaidia wazee, kwa sababu wao ndio walikuwa nguvu kazi za awali mpaka zimefikia wakati huu. <coughs> kwa hiyo lazima zile nguvu kazi za awali ziheshimike na zihudumiwe kama kisheria kinyume na kuwapuuza. <coughs> E, aiknashirika a kusaidia wazee au serikali, kuna pesa ambazo zinashughulika kuhusu wazee lakini hazionekani, wala wazee hawapati hizo huduma. Hii ndio ambayo tatizo ambayo tunaweza, changamoto kubwa ambayo tunayo wazee huku Nashukuru sana Ansuru ni endelea kuwepo katika laini ya simu. Uh, dakika zinakimbia, ambapo tunafunga dakika thelathini za kwanza za Livetok ambayo inasikika kote katika njia ya redio pamoja na mtandao wetu wa internet, na dakika thelathini zijazo tutaendelea na Livetok yetu ambayo itakuwa inasikika kwa njia ya mtandao pekee katika maadhimisho haya ya siku ya wazee ambayo ilifanyika Oktoba mosi uh, duniani hapa Marekani wazee katika majimbo mbalimbali walikutana, baadhi wakajumuika pamoja katika mlo wa kifungua kinywa, wengine chakula cha mchana na kufanya michezo ya hapa na pale, ili kuwaridhisha na kuwafurahisha katika siku hiyo. Naitwa mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Bayasi, nime na... Patrick Nduiman. Tukutane sehemu ya pili ya Live Talk sekunde chache kutoka hivi sasa. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunaendelea na Live Talk yetu ya leo, ambapo tunazungumzia wazee wanapata huduma ipasavyo katika jamii hii ni katika mwendelezo wa maadhimisho ya siku ya wazee duniani ambayo iliadhimishwa Oktoba mosi, maadhimisho ambayo yanaadhimishwa kila mwaka. Katika laini ya simu bado tunaye na bende wa moto ni mstaafu kutoka nchini Uganda. Tunaye Dr Edwin Mongongo, yeye ni meneja katika shirika linalohusika na masuala ya wazee la Help Age International uh, kwa Tanzania hali kadhalika, tunaye pia ansuruni kutoka nchini Burundi. Msikilizaji, nawe pia tunakuhamasisha, unaweza ukapiga simu hapa studio na kutoa mchango na maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo. Namba yetu ya simu hapa studio ni plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Ninarudia, ukitaka kutupigia simu hapa studio unaanza na alama ya jumlisha 12026193151. Basi huu ni wakati wako, piga simu uweze kutoa maoni yako na mchango wako usikike kwa jamii. Na tayari tumeambiwa kuna msikilizaji ambaye iko kwenye line ya simu. Halo, halo, naam, karibu karibu kwenye live talk. ni, ni kwenyem Mm -hmm. Nawashukuru em, kya kya, e kwa demeki, kwa sababu mmeleta mjadala ambayo ni mzuri. Niseme wase katika, kwa mfano katika nchi yetu ya Kenya useme wanaangaliwa, lakini siwezi kusitali pia wanaangaliwa kiyakitosa, kwa sababu wakati unapatia huyu mzee shilingi elfu mbili kwa mwezi na huwa hauswasilii kila mwezi, ukimwangalia sisaona pia imetosha huyu mzee unapompatia hii elfu mbili te, katika hali ya afya anapokuwa mgonjwa ki, unafuatilia yeye? Te katika mahali anakaa, unafuatilia yeye mazingira yake, yule anafanya nini? Te wakati viongozi pengine mnaona mmeanza kufaragana, kwa sababu tunachua kwenye wasee apaariki kinene, huwa mnahusika hawa wasee ama? Kwa sababu nimetazama kwa mtazamo wangu, wakati wa dijitali wasee tumewaweka kando hatutaki kuona msee karibu na sisi, tunavyofanya mambo yetu ya mpangilio, kama ni ya siasa, kama ni mambo ya jamii, inasema au wasee sasa hakuna kitu wataweza kukwambia, kwa hivyo uende sawa, tutapoteza baraka nyingi hawa wasee. Tunatakana tuwafuatilie kama alikuwa anafanya kazi mahali fulani, amezeeka, tumufuatilie. unapokuwa na shida yoyote katika mahali popote awe ni wacwanza kuanza kupeana mwelekeo ama wao wametendewa wavizi mahali fulani. Wakati vichana wamepotea mwelekeo, wanaomba katika ile azizi, nao wanawapatia nini? Maarifa. Ndio naona kutoka Bibilia tunaambiwa watu wengi wanapotea saa hizi kiasi kwa sababu ya kukosa maarifa, na wasee wenye wako watatupatia ya maarifa. Kama tutawafuata na kuwalea kwa njia iliyo nzuri, na tutapata baraka nyingi. Asante sana Josphat Ayoro kutoka huko Kenya. Naona mkamiti wa wasikilizaji wa Kenya kabisa wanashiriki kwa wingi, inaonekana hii mada inawagusa sana e, na bende wa moto. Uh, uh, nilimsikia mzee anzuruni kule Burundi akisema huduma ya afya hawapati kabisa nchini Uganda. Sijui hali ikoje upande wa wazee I... Mtangazaji, sikusikii vyema, nimeingia kwenye msitu mkubwa hapa Uganda, kutoka Jinja kuelekea kutoka rughazi kuelekea Jinja. Lakini nafikiri wasikilizaji, nawaomba msamaha ikiwa hawanisikii vyema hapa Uganda. Yangu ingelikuwa jambo moja, mimi binafsi ingeliomba kwamba wazee waliotayarisha nchi hii kuileta mpaka wakati tuliopo sasa hivi wawe wakiwa na miaka mingi waweze kujengewa nyumba. Nilisikia mtangazaji mmoja hapa akisema kwamba huko amerikani majimbo fulani, mzee na bende, wazee mzee na bende, hata vyombo vya kuweza kuchezesha ili wawe hmm, na maisha mema, mzee na bende, kwetu mm -hmm, hatuna hata chochote, hakuna huduma ya afya. Mtu mmoja aliyekuwa askari polisi mkubwa zaidi wakati wa serikali zilizopita zile mpaka akafikia cheo cha mkuu wa polisi. Nabende, tafadhali sijui umelisikia swali vizuri. elfu mbili kumi na moja wakasimamisha malipo yake ya uzeeli mwa, mwezi huo huo wenyewe. Kwa hivyo mjane wake hakupewa pesa, watoto wake naona uh, pengine uh, na bende hakulisikia vizuri, hakusikia swali sababu amesema yuko, nafikiri uko safarini, yuko kwenye ile barabara, lakini hakijaharibika kitu, laini ya simu. Ameeleza kile ambacho anadhani kwamba ni sahihi ama kwa upande wake, mm -hmm. Ni vyema serikali ya Uganda ikawangalia wazee na kutolea mifano ya hapa na pale, mm -hmm. Lakini hili atulijadili kwa sasa hivi. Hebu tumsikie msikilizaji katika laini ya simu, anataka kuchangia yapi kuhusu na mada hii tunayoizungumza kwa siku ya leo, karibu msikilizaji. Asante, asante sana. Mimi kwa majina naitwa sali bunzali Sali e, umaarufu wa waziri wa shida. Niko Kahama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. E, ni kweli tunaangalia majuzi siku hii ya wazee, kuangalia haki zao jinsi zinavyotendeka, hususan katika mataifa yetu ninapozungumzia kat... Tae, kwa upande wa taifa kama hii la Tanzania mchakato upo na tunaona unapofika labda kwenye vituo vya afya unakuta bango limeandikwa kwamba mpishe mzee atibiwe kwanza. Sasa hilo bango linawekwa tu kama kama kama vigezo tu vya kwamba mtu havioni tu kwamba limeandikwa hivi, lakini ukiangalia nanii, mstakabali na mwenendo wa upatikanaji wa matibabu anayopata unaona kwamba hayaendani na lile bango lilivyoandikwa ila mimi nikaona ni mpango mzuri, isipokuwa nilichokuja kugundua mataifa yetu yalikuwa bado hayajajiandaa namna ya kuweza kukabiliana na, na wazee jinsi ya kuwasaidia kwa sababu sisi tunapozungumza kama vijana wanapotupa historia ya kwamba nchi kama nchi ya Tanzania waliipigania, waliipigania mpaka kuja kutupa historia ya kwamba sisi wakati tunapigana vita kwa ajili ya kukomboa nchi hii tulikuwa tunapitia njia hizi na hizi ambazo zii tulikuwa bado hazijahusia sisi kama vijana. Sasa mimi nikaona kwamba mataifa yetu yalikuwa bado hayajajiandaa namna ya kuweza kuwasaidia, kwa sababu kuna takwimu ambayo iliyopo sasa hivi wastaafu wengi wanapoenda kustafu wanapoenda kupewa mafao yao wengi sana wanakumbwa, wana, wana, wana, wana, wana wana na tatizo la msongo wa mawazo, najikuta ame-, amekufa tu ovyo ovyo, historia kubwa mno nani, ili rekodi iliyoko huku. Kwa mfano kama taifa letu ni kubwa mno, unaangalia kwamba nini hasahasa ambapo nani kimesababisha kwao. Mimi naseme tu wazi kwamba mataifa yetu yalikuwa bado hayajajiandaa, isipokuwa yanao mlengo wa kuweza kuwasaidia na kuwatambua haki zao. Shukrani sana msikilizaji, tunashukuru kwa mchango wako. Lakini kabla ya kurudi kwa washiriki wetu, hebu tusikie maoni waliotoa wazee kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wakielezea kile ambacho wanaona kinawagusa kwenye maisha ya kila siku na wangependa serikali ya Kongo iwaangalie katika hayo zi ya bazee isiishe nashi atupate kitu moya kenye tunaweza kula pamoya tufurahi. Tunavanya vanambiaka seme walisha zeka, wanaweza loka kuzeeka, haiko bulemu anaweza sema, anawea se, mama angu yusivire hata ni ya kidogo anakupatia, utasikia unafurahi tena sana lakini, mtoto mtoto sana anapata anakuima, eh, hautafurahi eh, unapuuza, nasema basi Mungu amubariki huko eh. DRC, nasikia uh, wazee wana tatizo la kwamba jamii uh, haiwajali mm -hmm. uh, wanapuuziwa kabisa Naam, uh, nirudi kwake. Uh, anzuruni Anzuruni, uh, uliniambia kwamba, uh, pension ya mpati, huduma ya afya ya mpati, uh, kwa, kwa hiyo ni hatari sana. Lakini kwa nini pension ya mpati na wakati, uh, iko katika sheria ya kazi ya, ya, ya Burundi? Hiyo ni kweli, pension kisheria ipo katika sheria za kikazi za kazi, kazi, lakini unajua kwamba wale, unaweza ukafika katika ofisi ya pension ukapata shida kubwa, mpaka wakati mwingine unaona akili nakata tamaa. Kwa hiyo mpaka unaona kwamba hakuna haja tena ya kushughulikia maswala, takwenda mara ngapi na ndio arudi muda fulani juu, bado kompyuta hivi na hivi, bado mambo hivi na hivi, utasumbuliwa mpaka akili nakata tamaa, unaacha, ndio kama vile avyotoka kuchoma mjumbe aliyetangulia kwamba, kwa inafikia mpaka baadhi ya watu kupata msongo wa wa, wa mawazo kwa sababu na haki yake lakini anadhalilishwa na kunyimwa haki yake, mpaka wakati mwingine, kwa kweli, baadhi ya watu wanafariki kutokana na hali ya msongo wa mawazo. Lakini kwa sisi ikaona kwamba haina haja tena, bora mtu ushughulike na masuala mengine kuliko kila mara ya kwenda kusumbuliwa na vijana, wakati mwingine unyanyaswe na kadhalika. Kwa hiyo ndio unakuta kwamba wengi wamepuuzia masala haya ya pension kutokana na hali ya wale wahusika wanavyowanyanyasa na kuwapuuza hiyo ndio inakuta kwamba basi, mtu unayoamua kwa sababu upo hapa duniani, lazima wewe mwenyewe ujitume ili kutengeneza maisha yako. Na alhamdulillah tunao watoto kidogo watusaidia saidia. Alhamdulillah, hilo ndio tunayoshukuru. Mm -hmm. E, fitetini, asante sana, anzuruni e, na bende wa moto, naona hatukuelewana uh, kidogo kwenye lani ya simu. Kuna swali nilikuwa nikuuliza kuuliza kuhusu huduma uh, ya afya kwa wazee huko Uganda uh, vipi mnapata huduma? Halo, halo, naona mm -hmm. hanisikii uh, mzee na bende wa moto labda ameshaondoka kwenye laini ya simu lakini vilevile vile tuna maoni ya uh, wasikilizaji wetu ambao wametutumia uh, maoni wakitaka mchango um, wao usikike uh, kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninasoma uh, ujumbe kutoka kwa Eric Agade, anasema huko kwao wazee hawathaminiwi kamwe na hata wanakuwa ni kama mzigo mzito kwa jamii. Unapata hata mtu akitembelewa na baba yake mzazi huko mjini, wanaomba aondoke haraka kurudi kijijini, kwa vile ati maisha mjini ni magumu, ilhali huyo ni mzee wake. Naye Albanus uh, Jaston Wanyalusu, Mabama, Kibondo, Tanzania, anasema kwa kweli, ndugu mtangazaji, uh, hapa Tanzania wazee hawatendewi haki kabisa. Utakuta baba mwenye miaka hamsini akienda kutibiwa hospitalini, akifika pale, anaambiwa mzee, kama hujatoa bima rudi nyumbani. Kweli inasikitisha kabisa. Edward Kabamba akiwa Tanzania anasema, kwa upande wake wazee hawapati huduma ipasavyo, si hospitali wala majumbani. Wengi hawapewi ile hadhi ya uzee, na ni juzi tu imeadhimishwa siku ya wazee duniani, lakini hawajaona wanahabari na vyombo vya habari wakiwahoji wazee waishio vijijini, wanaojua ukweli wa maisha ya wazee. Lakini kwa hili ninaweza ni nika, mm, njibu kwamba kama anafuatilia matangazo ya VOA hususan katika matangazo yetu yale ya VOA Express, tulikuwa tuna wazee wawili watatu wastaafu ambao walielezea hali halisi ya maisha yao inavyowakumba. Mwanahabari wetu alitembea mpaka huko uh, katika uh, wilaya za huko uh, nchini Tanzania na kuwahoji wazee hao na kusikia mawili matatu kutoka kwao. Basi, mm-hmm. Wasikilizaji ni wengi waliotoa maoni, tunawashukuru. Uh, tuendelee na washiriki wetu kwenye laini ya simu. Tunaendelea kumtafuta mzee uh, na bende wa moto, lakini turudi kwake Dr Edwin Mng'ongo kutoka kwa Tanzania. Nikisoma baadhi ya maoni hapa ya wa, ya hasa wasikilizaji wetu kutoka Tanzania, kuna wale wanasema uh, wazee wakienda hospitalini wanaambiwa kwanza walete wa, wa bima uh, bima ya afya na, na wakati wengine naona wanasema uh, uh, serikali imetoa huduma ya bure ya afya kwa wazee. Hapa kuna mkanganyiko kidogo uh, nini inatokea, wazee wanaombwa bima ya afya wakienda hospitalini? Kama nilivyosema kwamba kuna sera ya wazee ya taifa na sera, katika sera hii inasema wazee wat, watibiwe bure, lakini tujue kwamba sasa hivi serikali inawatambua wazee na kuwapa vitambulisho ambavyo vinawafanya wapate matibabu bila us, bila kulipa wanaupika katika vituo. Lakini tukumbuke kwamba utekelezaji wa hizo agizo wakati mwingine huwa inakuwa tofauti katika vituo kulingana na watumishi walioko, wengine hawataki kufuata maelekezo ya serikali. Labda tu niseme, kwa mfano, watumishi wa serikali wakati wanafanya kazi na wana bima ya afya, wakisha stafu wanaendelea kutibiwa wao na wenzi wao, kama ni mke, na, na, na, na, mke wa, mme wake kama ni mme na mke wake. Na katika vijiji nanii e, serikali imetoa agizo kwenye kwa serikali za mitaa, kuna bima ina, inaitwa nanii mfuko wa afya ya jamii CHF na huo una wa, wale halmashauri zinatakiwa ziwalipie wazee wanachama wa mfuko wa bima hiyo. Sasa kama ilivyo utekelezaji ni tofauti, lakini tukumbuke tu kwamba mzee anapokwenda katika kituo cha kutolea huduma za afya, hasa vile vya serikali, ataonwa na daktari, alipi ataweza kufanyiwa vipimo ila kulipa tatizo linaweza linalokuja ambayo inalalamikiwa sana ni dawa. Sio kwamba hahudumiwi kabisa, ana anaonwa na daktari bure, atakwenda lakini, wakati mwingine anaweza akakosa dawa. Sasa mzee akikosa dawa, yeye anasema hajatibiwa kabisa. Na sasa hivi serikali na mp mpango wa kuingiza, i mean wa kuanzisha iye wanaita universal health coverage, kwamba kila mwananchi, ambayo itakuwa ni lazima atakuwa ni mwanachama wa huo mfuko wa bima ya afya kwa watu wote. Kwa hiyo serikali itakuwa na, ina, itaandaa mpango wa kugharimia huduma za afya kwa wazee ambao wata, wanatakiwa wapewe huduma bila kulipa, lakini tukumbuke tu kwamba hali ya uchumi hairuhusu kila kila wakati kuwe na dawa. Wakati mwingine dawa zinakosekana katika vituo vya kutolea huduma za afya lakini kama nilivyosema, serikali inatoa vitambulisho kwa wazee watibue bure, imeagiza kila kituo kitenge asilimia sita ya dawa ya fedha kwa ajili ya kunulia dawa ili zinue dawa za kutibu magonjwa yanayowasumbua sana wazee. Na kama nilivyosema, shirika la HelpAge kwa kushirikiana na serikali inatoa mafunzo kwa watoa huduma ya afya ya msingi ambao wengi vituo viko vijijini ili watoe huduma rafiki wazee na matunda tumeshaanza kuyaona, na vile vile kama nilivyosema kwamba Helpi e, kushirikiana na serikali imepitia mitaala ya kufundishia wataalamu wa, wa, wa, wa, wa, wa afya ili watoe huduma zinazopingana na mahitaji ya wazee. Edwin, Dr. Edwin, tukisalia hapo hapo, mafunzo haya mnayoyatoa uh, kwa wazee kuwawezesha kufahamu haki na wajibu wao mnayetoa mara ngapi kwa mwaka ha? mafunzo haya ndio kwanza, kuna mradi ambao umetekeleza, ndio tumeanza kuutekeleza kuutekeleza katika mikoa kadhaa, mikoa miwili sasa hivi mm. tuko katika mikoa mitatu tuseme, na mafunzo haya yanatolewa ili baadaye yaenezwe ya nchini kote mm. ili wahudumu wote wapewe mafunzo hayo, na kama nilivyosema kwamba mitaala ikipitiwa itawafanya wanafunzi wana, wataalamu wote wanaotoka vyuoni wao na ujuzi wa kuhudumia wazee mm. Lakini kama unavyojua ni kwamba mm. e, bado ndio tumeanza kutekeleza mradi huu kwa kushirikiana na serikali wa kutoa mafunzo kwa watoa huduma vilevile, kuna wazee ambao hawawezi kutembea kwa mfano, wako nyumbani. Shirika vile vile kushirikiana na serikali zinatoa e, mafunzo kwa watoa wa huduma nyumbani hawa mm -hmm. wanawatembelea wazee nyumbani katika majumba yao na kuwahudumia huko. Asante sana Daktari Edwin, naona naambiwa Mzee Na Bende wa Moto amerudi kwenye laini ya simu. Mzee Na Bende, kuna swali nilikuwa nilikuuliza, nafikiri hatukuelewana. Nilikuwa nakuuliza kuhusu huduma ya afya kwa wazee huko Uganda, mambo yako aje? Uh, mambo sio mema. wazee um, wahudumu wa hasa wa vyeo vya afya wanawakashifu zaidi, inasemekana kwamba sehemu nyingi za vituo vya afya wahudumu huwa wanawaambia maneno mabaya zaidi, kusema kwamba madawa ya wazee nchini yamekwisha, bado wako na madawa ya vijana. Na hayo naona kama ni kukosa maadili, nafikiri huo ni mmonyoko wa maadili kabisa kwenye wahudumu wa serikali hasa wa ah, sehemu za upande wa afya lakini swali kulijibu vyema, naweza kusema kwamba wazee hawahitaji mengi. Nafikiri wazee wangelifanyiwa hekima, wapewe sehemu ya sehemu muhimu kwenye afya, kwenye vio vya afya kuweza kuweza kuhud, kuhudumia wazee na watoto na fikiri. Lakini hasa wazee, naomba wapewe sehemu za mm -hmm. sehemu kwenye vituo vya afya zinazoshughulikia wazee peke yao, ikiwezekana wahudumiwe na watu ambao wanaendelea pia kupitia miaka ya kustaafu. Nafikiri hawa hawo ndio wataelewa sana, sisi watu ambao tulifanyia nchi zetu, na kwa wakati huu tunataka malipo yasiyo makubwa sana, malipo ambayo yanaweza kutusaidia kutusindikisha kumaliza sehemu yetu ya maisha ambayo imesalia. Shukrani. Uh, Nabende wa Moto, endelea kuwepo katika laini ya simu, nirudi kwako. Ansuruni kutoka kule nchini Burundi, kwa upande wako, ni jambo gani ambalo ungependa serikali ya Burundi ifanye kwenu nyinyi wazee ambalo mnaona bado ni changamoto katika kukidhi kile ambacho mnakihitaji? Kwa kweli unajua, kitu kikubwa hasa ni afya ya mwanadamu, na mi damu wazee ile wamekisha pata pension na hakuna mfumo maalum kwa kuweza kuwahudumia wazee kuhusu afya. Kwa kweli inaleta masikitiko sana, ni huzuni e, ila kwa upande mwingine, kuhusiana na hali ya taratibu za serikali hizi, kutokana na, na matatizo ya vikwazo ambavyo serikali yetu leo inavyo kutokana na, na hali ya mfumo wa kisiasa pia inakuwa kuna uzito, serikali inakuwa ina uzito kwa sababu pesa nyingi zilizokuwa zinasaidia katika mashirika mbalimbali leo haziingii, serikali haitaki huduma hizo za kifedha. Kwa hiyo pia kunakuwa kuna uzito. Huwa tunapitiwa na baadhi ya, ya mashirika kutuandika majina kwamba kutakuwa na huduma hizi na hizi lakini labda pengine inawezekana kutokana na hali ya, ya uzito ya wa kifedha wa serikali, inakuwa pia inaleta uzito kwa kuweza kutuhudumia. Lakini kwa kweli, wazee tunasikitika sana, mambo mengi unakuta kwamba serikali inawapuuza wazee, inawanyanyasa, tusabau kwamba wao ndio waliokuwa nguvu kazi kubwa iliyotangulia na ndio lipigania hata uhuru wa nchi hii. Kwa kweli tunaomba pia serikali yetu ilitambue hilo na iandaye utaratibu ambao unaweza ukaleta faraja kwa sisi wazee. Asante. Anzuruni, unafikiri nini kuhusu uh, kujiunga katika uh, shirika ambalo uh, linawaweka pamoja wazee wote ili madai yenu hayo yote ya ya yajadiliwe katika chama cha wazee waliostafu. Pendekezo hilo, una maoni gani kuhusu hilo? Kwa kweli ni pendekezo zuri, kwa sababu waswahili wanasema umoja ni nguvu na mtengano ni udhaifu. Laiti kama ikiwa wazee wote watakubaliana iunde chombo kama hicho ambacho kinaweza kuwakusanyika wazee wote na kuwaendaa mikakati namna gani watakavyoweza kumudu hali ya maisha yao ya baadaye itakuwa ni jambo zuri sana, Dok, mimi ninaliunga mkono hilo. mm -hmm. Dr. Edwin, uh, uh, uh, sijui Tanzania hakuna chama ambacho kinajumuisha wazee waliostafu huku. Uh, uh, Tanzania kwanza serikali yenyewe kwa kutambua hilo kwamba watu wakiwa pamoja wanakuwa na nguvu imeanzisha inaanzisha baraza ya wazee kwa sababu waliostaafu sio wale walifanya, wako wengine ambao walikuwa wanalima, lakini baada ya kukua wazee wamestaafu kulima. Kwa hiyo kuna mabaraza ya wazee kuanzia kijijini, kwenye kata, kwenye halmashauri, baraza la mkoa la wazee mpaka taifa. Sasa mabaraza haya ndio yanatakiwa yawe yachukue majukumu ya ku-ya ku, kuhakikisha kwamba wazee wanapatiwa haki zao, lakini vile vile yapo ko vyama vya wazee kwa mfano kuna kitu kinaitwa Tanzania Older People's Platform ambayo hii ni kama chama mwamvuli ambacho kinajumuisha vyama vingine vingi vingi katika mikoa. Sasa hawa, kwa mfano, hata mwaka mwaka huu, miaka yote wakati wakushu, waze, wa kuadhimisha ile siku ya wazee, wao ndio huwa wanatoa e, kama risala kwa mgeni rasmi. Mwaka huu alikuwa waziri mkuu na waziri mkuu alisisitiza ali halmashauri kwa maana serikali za mitaa ziendelee kutoa vitambulisho kwa wazee ili wapate matibabu bure, na vituo vyote vitenge sehemu maalum ya kuhudumia wazee pamoja na, wat, na watumishi wa kuwahudumia hao. Lakini kama nilivyosema, changamoto iko katika utekeleza hiyo eh, katika sehemu mbalimbali. Sehemu nyingine wanatekeleza vizuri kabisa, wamewekea mpaka TV, mzee akija na uhudumia wa kwanza kwa kufuata ile kampeni ya mzee kwanza, ana sehemu yake, anakaa, ataangalia TV, wengine wanapewa mpaka chai. Kwa hiyo mm -hmm. Utekelezaji wa maagizo ya serikali ambayo kama unavyojua katika nchi hii, Wizara ya Afya imeongezewa jina lingine, wazee. Kwa hiyo ni Wizara ya Afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto. Kwa hiyo serikali inatambua sana umuhimu wa wazee katika nchi hii na inajitahidi ina kuwafanya hivyo lakini tu ni kwamba wakati mwingine tunajua wote kwamba utekelezaji um, wa maagizo ya serikali huwa unakuwa tofauti kutoka mahali hadi mahali. Shukrani sana mzee Edwin kutoka kwa Tanzania. Na Bende wa Moto, tumalize nawe ni kuhusu hilo pendekezo hilo la wazee kujumuika kwenye mashirika au kwenye vyama ili yale matatizo yote changamoto ambazo zinawakabili E, wayawasilishe kupitia shirika hilo au chama hicho. Nafikiri unazungumza nini kuhusu pendekezo hilo Uganda, hasa upande wa Uganda. um, uh, naweza kusema, nilikuwa nasema uh, nilikuwa nasema uh, hivi kuhusu wazee kujiunga, waka wakaunda chama cha kuweza kuwasilisha yeah. malalamiko yao upande wa wa serikali na, na, na washikadau wengine Um, kunao kuna halmashauri um, ya wazee lakini umuhimu wake hauonekani wazi. Um, kuna waziri anayeshughulikia wazee, watoto na watu embavu lakini pia umuhimu wao hauonekani waziwazi. Niliposema awali kwamba serikali iliamua kulipa wazee, sio wote. Sehemu zingine za Uganda kuna wilaya kama mia moja thelathini kama na nne wakati huu, lakini wazee wanalipa nusu yake nchi yote kwa hivyo watu wengine wanaona kama kuna ubaguzi, hawalipi, uh -huh, pesa nyingi, lakini hao ambao hawalipi wanaona kama wanabaguliwa wa. Kwa hivyo niliposema pia kwamba Uganda inasherehekea watu wa miaka hamsini na saba wiki naokuja hii, tarehe tisa mwezi huu. Nashukuru sana. Na nafikiri hatuwezi kuongea juu ya uhuru ikiwa wazee waliopigania uhuru hawashughuliki basi. Uh, na bende wa moto tunashukuru kwa mchango wako huo uliotoa kwa siku ya leo. Uh, hali kadhalika na kushukuru Anzurun mstaafu um, kutoka Burundi na vile vile Dr. Edwin Mung'ong'o kutoka Tanzania katika shirika linalohusika na masuala ya wazee la Help Age International. Msikilizaji, mpaka hapa ndio anakamilisha mjadala waleo wa leo wa Live Talk ambao ulikuwa ukizungumzia wazee wanapata huduma ipasavyo katika jamii, mjadala ambao ume, umesikilizwa na kushirikisha wananchi kutoka sehemu mbalimbali hapa studio. Mimi nilikuwa naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwongozaji ni Aida Isa akishirikiana na Fiona wa Mai, mwenzangu hapa studio sijamsahau Patrick Ndwimana. Tunakutakia wikend njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.