Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Mtoa siri wa pili amejitokeza katika sakata inayomkumba Rais Donald Trump wa Marekani, anayeshutumiwa kwamba aliutaka utawala wa Ukraini kumchunguza mwanawe mgombea urais wa tikiti ya chama cha Democratic Joe Biden. Wakili Mark Zaid anayemwakilisha mtoasiri huyo wa pili ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mteja wake ana habari ya moja kwa moja kuhusu matukio kama alivyoeleza mtoasiri wa kwanza. Zaid pia ame, a, anaw, am, amesema kwamba Um, anawakilisha mtoa siri wa kwanza pia na amesema na habari za ndani, e, kuhusu mawasiliano ya simu ya tarehe ishirini na tano mwezi Julai kati ya Trump na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, ambapo Trump aliuliza msaada wa kumchunguza mpinzani wake e, katika uchaguzi ujao wa urais ambaye ni makamu wa rais wa zamani Joe Biden na mwanawe uh, Hunter Biden. Hata hivyo Trump anaendelea kusisitiza kwamba hakukuwa na shinikizo lolote wakati wa mazungumzo hayo ya simu. Baraza la mawaziri nchini Iraq mapema leo limetangaza kuanza kwa mpango mpya wa mageuzi kufuatia usiku wa makabiliano na machafuko, ambapo polisi vikosi vya walinda usalama viliwapiga risasi waandamanaji na kuwaua watu wasiopungua wa 19. Baraza hilo lilikutana usiku wa kuamkia leo katika juhudi za kukabiliana na maandamano ya siku tano ambayo yamewashangaza viongozi na kusababisha vifo vya takriban watu 100. Mawaziri wametoa orodha ya mapendekezo ya mageuzi ambayo yanakusudia kusuluhisha mgogoro kuhusu umiliki wa ardhi, nyadhifa za kazi kwenye jeshi, kutoa misaada kwa familia maskini na kubuni programu za mafunzo kwa vijana wasio na ajira. Waziri mkuu wa Iraq Abdel Abdul Mahdi aliliambia baraza lake la mawaziri katika hotuba iliyopeperushwa moja kwa moja kwenye runinga za nchi hiyo kwamba yuko tayari kukutana na waandamanaji na kusikiliza matakwa yao na kutoa wito kwa waandamanaji hao kusitisha maandamano. Maandamano yamekuwa yakiendelea mjini Baghdad na katika miji mingine kadhaa katika kusini mwa nchi hiyo huku wahusika wakilalamikia kutokuwa na mahitaji muhimu, e, kama vile maji, stima, umeme na vitu vingine vya kawaida pamoja pia na kuwepo kwa ufisadi uliokithiri katika nchi hiyo ya takriban watu milioni 40. Na Misri imetoa wito wa upatanishi wa kimataifa juu ya kile ilichokiita mzozo katika mazungumzo mazungumzo nchini Sudan juu ya bwawa kubwa linalojengwa katika mto wanayo ambalo pia limesababisha mvutano mpya na Ethiopia. Mazungumzo kati ya nchi hizo tatu yamekuwa hayaleti tija kwa miaka kadhaa, baada ya Ethiopia kuanza kujenga bwawa la Grand Renaissance kwenye mto wa Blue Nile mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Ethiopia inasema mradi huo unahitajika kutoa umeme lakini Misri ina wasiwasi kwamba bwawa hilo litapunguza sana usambazaji wa maji, na inasema ina haki za kihistoria kwa mto huo, kwa mujibu wa mikataba ya miongo kadhaa ya zamani. Misri inataka jumuiya ya kimataifa kuingilia kati mzozo huo, lakini wizara ya unyunyiziaji maji imesema katika taarifa kwamba baada ya kumalizika kwa mazungumzo hayo mapya mjini Khartum huko Sudan. Wizara hiyo imeongeza kwamba mwafaka uliokosa kuafikiwa baada ya Ethiopia kukataa mapendekezo yote ambayo yanazingatiwa au yanazingatia masilahi ya maji ya Misri. Ilisema Ethiopia iliwasilisha pendekezo ambalo linakosa dhamana ya mtiririko wa chini ya maji na jinsi ya kukabiliana na ukame katika eneo hilo. Hata hivyo, Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia ilikataa wito wa Misri wa upatanishi wa kimataifa. Ni furaha kubwa kukutana kwa mara nyingine nawe mpenzi msikilizaji, popote pale unaposikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hewani ni kile kipindi ukipendacho cha Salamu na Muziki na Taraji. Umeamka salama na umeshinda salama salimin, na kama kawaida, tunakupa fursa ya kuwasiliana na ndugu jamaa na marafiki kupitia salamu anayekusaidia kupeperusha salamu zako hapa studio. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Lakini msikilizaji wetu, kabla ya kukusomea ujumbe wako na kukaribisha, kwanza na ngoma hii safi sana, ngoma yake Kidumu, msanii huyu kutoka Burundi lakini anaishi huko Kenya. E, ngoma yake inaitwa Nipenguvu. Nipenguvu na Kidumu kibido kiboganizo Haya ya. Sasa baada ya kuisikiliza ngoma hiyo safi kabisa, mboma mboma kutoka kwa Kidumu, napokea ujumbe wa kwanza kutoka kwa Buhu Magembya mwenda Walegeza mwendo, Tabora, Tanzania, anasema salamu zake ziwafikie Kulwa Mahona, Doto Mahona, Mtaro Majenya, Gundala, Tabu, Frank Shayo, Dutu Eselemelo, fundi kinyozi Michael Nonga, bila kuwasahau kaka zake Kashinje Magembya, Alfonse Magembya, Luhija Magembya, Tosi Magembya, wajumbe wasikilize VOA Swahili. Asante sana Buhu Magembwa kutoka huko Tabora tabu. Ujumbe unaofuata ni kutoka kwake Juventis Joas Mtalima. Yeye anasema yuko safarini Dodoma, Tanzania. Anasema salamu zake tuzipokee. Hapa studio tumezipokea, zingine ziende kwa mzee Joas Mtalima, mama Savelina Paul familia ya Joas Ntalima popote pale walipo, Antony Mazengo au Smart Boy na swaiba wake Frank Shiku mpenda kachumbari. Ujumbe anasema anawapenda sana, mumuite Juventus mtoto wa Joas Ntalima. Asante sana. Naye Jega kijiji wa Maswala, Nzega, anasema salamu zake ziende kwa Elisha Mazoya, King Majuto, Goligota Magabe, Kashinje mjomba wa watu baadhi, Kashi wa watu baadhi, Kishiwa Masanja, Sakwa, Simon Marwa, Salmon Njiku tano, kocha mzee wa Fasta, Komoro wa Komoro, Jipala Matias na Marungaja, Charles Masonga, bila kumsahau Anastasia Paul. Ujumbe anasema wote anawapenda. Baada ya kusoma awamu ya kwanza ya ujumbe kutoka kwa wasikilizaji wetu, na sasa tuanze kuwapokea wasikilizaji wetu kwa njia ya simu. Nampokea msikilizaji wa kwanza. Halo, nashukuru, unaongea na Elisha mnagadeti Chando nikiwa safarini Arusha. Kwanza kabisa, nianze kwa kumsalimia wa mzazi wangu akiwa pale mwingine ngi ifanisanga pamoja na Ramchando wakiwa nenamwa zangu. Za pili ziwaendee hawa ndugu jamaa na marafiki Eh, wa kwanza ni Mashaka Juma Kayungilo, wa pili Dickson White White, zangu za tatu zimute kisafu ija kuduru alafu huyu Jisto malila Mbaga, Karimu Kalele Lugende wa Igunga, Tunza Godfrey Mapapenda, Marco Embers wa wakagongwa, Franco Robert Idinga, na huyu si mwingine Elias Juma Kidame, pamoja na huyu Kalele Lugende wa Igunga. Bana, kuna nafasi tena niendelee? Hapana, toa ujumbe ujumbe niseme kwamba upendo ni jambo jema. Kwa hiyo sisisi kwa kubagwana, amani kwenu hapo VOA. Shukrani sana Elisha na shukuru pia yeah. Na, nam mnaendelea kusikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka VOA Swahili, Washington DC. Msikilizaji wa pili naye ameingia katika laini ya simu. Halo, asanteni sana wasikilizaji pamoja na wote wa Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni kutoka Kitale, Kenya aala anaa kutoka mbali mbali. Shukrani sana Timothy. Nam, na sasa tuendelee na kupokea vibao murua sana kutoka uh, wasanii katika Afrika Mashariki. Hivi sasa tunaipokea ngoma yake Edi Kenzo kutoka huko Uganda. Kibao safi sana kinaitwa Sichalos, Sichalos, Edi Kenzo, twende kazi. Baada ya kuifuata ngoma hiyo safi sana ya Edi Kenzo kutoka huko Uganda, anaendelea kusomea ujumbe wako, na sasa anapokea ujumbe wake Juma Yasini wa Buswakala, Mbogwe, Geita, Tanzania. Anasema anapenda kupeperusha salamu kwa Majaliwa Bususu, Maige, Mbona Ntamiseni, Mpelwa Sekela, Richard Galila, Bonifas Stefan, Babasara, pia Kashinje mjomba wa watu baadhi, mama watoto lime cherehani watoto wake Helena Juma na Bahati Juma Fikri Dalio Gakala. Ujumbe anasema tukumbukane kupitia VOA. Asante sana Juma Yasin Wabuswakala, Geita, Tanzania. Ujumbe mwingine ni kutoka kwa visunga Visunga, yeye anasema ni Bonifasi Visunga Fikiri, anaishi uko Kongo DRC Goma. Salamu zake ziwafikie mama mzazi wake Masika kiwa kijijini Butungu. Za pili zifikie familia yake ikijulikana kwa jina la Mandefu, ikiwa pale Beni. Asante sana, na hapa nausoma ujumbe wa ombeni eliyewaha Arusha Munduli, anasema yeye ni direkta wa midia Amy TZ, anasema salamu zake ziwafikie si za kitego shafilacha kutoka Tanzania lamekingosi kutoka Tanzania na sibu nziku hamisi churi saidi na mahmud exbolge. Kipindi hewani ni salamu na muziki, tunaendelea kupokea wasikilizaji kwa njia ya simu. Ninaye msikilizaji mwingine kwenye njia ya simu, halo? Jina langu naitwa Lawrence Ulandala kutoka Songea, Tanzania. Salamu zangu za kwanza kabisa na tumia wangu akiwa pale Songea. Salamu za pili kwa kagoligota magadi. Salamu za nyingine kwa onari Ulandala, Mage Mbise au mama mele na idioni Ulandala akiwa pale Ilinga. Na ujumbe ujumbe tufanye kazi kwa bidii. Asante sana Lawrence. Na simu zinaendelea kumiminika hapa studio, nampokea msikilizaji mwengine. Asante sana bwana, kaka Patrick, bwana, mimi hapa naitwa mcherewa alamu huro, mcherewa alamu huro, msemaji mkuu wa sakatonge Tanzania nzima, niko maeneo ya Dodoma hapa mbashara kabisa bwana. Salamu zangu za kwanza zinaenda kwa tano, kocha mzee wa fuasa, naambia mcherewa alamu huro, ndo niko kwa hewa hapa Bwana, atara zangu za pili nakimbia haraka haraka, kuna juma dunga, juma dunga, kotizi zili kivuri pale, naambia pamoja sana. Hapa mdogo wako mcherewa, ndio niko kwa hewa hapa. Bwana, mbali yangu ya tatu inafika maeneo ya hapo Dar es Salaam, hapo mjini, kuna rada kingozi ya big boss, naambia hapa, mdogo wako mcherewa na mondo, niko kwa hewa. Bwana, mbali yangu nyingine ya nne inafika tena hapo hapo Dar es Salaam, mwenyekiti mwenye wa sakatonge Tanzania nzima, huyu anaitwa mtamjengi, mtamjengi, nambia mdogo wako hapa, ndio niko kwa hewa hapa. Bwana nambari yangu nyingine hapa inakimbia haraka haraka. Kuna Antoni Mazengo iko maeneo ya hapa hapa Dodoma. Bwana anawambia mdogo wangu Mcherewa haramuhuro o no, niko raha hivu hapa. Tunaongea na kaka hapa, mnanifikia. Ni bwana wa mwisho kabisa hapa, nakimbia haraka haraka inafika mpaka maeneo ya Dar es Salaam tena. Pale kuna hamdha wema akm amfugaasira nawambia, mtarimie sana huyu jamaa anaitwa Michael mapikipiki, Michael mabodaboda. Kwa upande wa ujumbe, naomba tumtangulize Mungu kwa kila jambo, pia tujaribu kuhudhuria hudhuria sana kwenye nyumba za nyumba za ibada. Hatimaye Mungu atatuongoza Tanzania nzima, na tunashukuru sana. Mungu aibariki sana chombo chetu hiki hapa cha matangazo, Mungu akibariki sana. Nashukuru sana mchelewa. Awamu ya mwisho ya ujumbe kutoka kwa wasikilizaji wetu. Hapa napokea ujumbe wake Charles Jumanne, fundi wa simu, anasema ni kutoka Kagongwa, Tanzania, anasema salamu zake za Jumapili anapenda kuzipeperusha, kwanza zianzie kwako mtangazaji. Nashukuru sana kwa niaba ya wenzangu, ujumbe wafikie pia wafuatao: Masanja Kuyanja, mzee wa mbima za Kisukuma, Masanja Kulwa, mzee wa Solwa, Macro Embassy Majaliwa Bususu Kashinje mjomba wa watu baadhi, Macro Masele ujumbe. Anasema salamu huunganisha undugu. Tumalize na ujumbe wake Meri Ndege au shangazi kutoka Ushirika, Mbogwe, Geita, Tanzania. Anasema anatupata vizuri VOA Swahili, hongereni sana kwa matangazo yenu. Nashukuru anasema anatuma salamu zake kwa mama yake mzazi Joyce Peter akiwa Kahama, Suke John wa Ilangasika, Juma Yasin, Masanja Kuyanja, Mayala Siantemi, Marco Embassy, pamoja na wasikilizaji wote wa VOA Kiswahili. Tunakushukuru sana Mary Ndege au shangazi kutoka huko Mbogwe, Geita, Tanzania. Nam wasikilizaji wa kipindi cha Salamu na Muziki kutoka Sauti ya Amerika, naona sasa tunaelekea kwenye mwisho wa kipindi, na washukuru wote ambao mliweza kushiriki kupitia Facebook uh, ya VOA vilevile vile, na wale ambao mliweza kushiriki kupitia njia ya simu, na sasa na wageni nikiwaachia kibao hiki safi sana kutoka kwa mzee pale anaitwa Mopao Mokonji Kofi Olomide, ngoma yake hii kabisa mpya sana inaitwa papangwasuma papangwasuma. Naye Kofi Olomide. Patrik Dulumana, ambaye ni mkuu wa msimulizi wenu katika kipindi cha Salama Nzuku, leo wageni nyote nikiwatakia kuwa na usiku wa salama na utulivu. Baibai, bye bye, kutoka hapa Washington. <muchas> Barabara kabisa ulikuwa naye mzee wa kazi mwenzangu Patrick Ndwimana akikuendesha mpango huo wa salamu na muziki eh, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Jumapili kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose basi eh, kujiunga na wenzangu wengine watakaokuletea kipindi hicho uh, wiki ijayo sana wakati kama waleo. Vilevile vile kumbuka kwamba siku ya Jumamosi huwa tuna marudio ya kipindi cha LiveTalk, ambapo wiki ijayo tutakujulisha ni nini ambacho tutakuwa tukizungumzia, na vilevile katika vipindi vyetu vya televisheni tuna kipindi matangazo ya duniani leo yanayopeperushwa moja kwa moja kupitia radio televisheni zetu au vituo vyetu shirika katika eneo la Afrika mashariki na kati na kukukumbusha tu msikilizaji, ni kwamba kipindi cha kwa undani ambacho kwa kawaida huendeshwa na mwenzangu Idi Ligongo hukujia e, kila siku kutoka Jumatatu hadi Jumaa, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mwendo wa saa tatu usiku, ambapo unajua undani zaidi wa maswala ambayo yamekuwa yakigonga vichwa vya habari. Kwa hivyo usikose kuendelea kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja au nyingine. Na vilevile vile kuna kipindi cha VOA Express, hicho hukujia masaa ya alasiri ala kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa. Yote hayo ni hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Naona muda unakimbia, na mimi sina la ziada kutoka hapa. Jina langu ni BMJ Murithi, lakini siwezi kukuacha kabla sijakusomeeni habari au muktasari wa habari za dunia. Serikali ya Rwanda imesema kwamba polisi bado wanaendelea kuchunguza ni nini au ni nani waliotekeleza walio, uh, mauaji ya watu nane ambayo yalifanyika usiku wa kuamkia jana Jumamosi, kaskazini mwa nchi hiyo. Tangazo kutoka kwa polisi linasema kwamba mashambulizi hayo yalifanyika katika maeneo ya Kinigi na Musanze katika wilaya ya Musanze iliyo jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo. Utapata taarifa zaidi katika matangazo yetu ya asubuhi ambapo mwenzetu kule anakusanya habari hizo Silvanas Karemera. Kwa hivyo usikose kusikiliza uh, matangazo yetu. Kwingineko, mtoa siri wa pili amejitokeza katika sakata inayomkumba rais Donald Trump wa Marekani, anayeshutumiwa kwamba alitaka Ukraine kumchunguza mwanawe mgombea urais wa tikiti ya chama cha Democratic Joe Biden ambaye kwa wakati mmoja alikuwa ni makamu wa rais hapa Marekani. Baraza la mawaziri nchini Iraq mapema leo limetangaza kuanza kwa mpango mpya wa mageuzi kufuatia usiku wa makabiliano, ambapo vikosi vya usalama vimewapiga risasi waandamanaji na kuwaua watu wasiopungua 19. Baraza hilo lilikutana usiku wa kuamkia leo katika juhudi za kukabiliana na maandamano ya siku tano mfululizo ambayo yamewashangaza viongozi na kusababisha vifo vya takriban watu mia moja. Habari za hivi punde zinasema kwamba umoja wa Mataifa umesema kwamba ni sharti na ni lazima mauaji hayo yasitishwe mara moja, hususan kwa sababu yanawalenga watu ambao wanachukuliwa kama ni maskini wasio na namna. Na kwingineko ni kwamba Misri imetoa wito wa upatanishi wa kimataifa juu ya kile ilichokiita mzozo katika mazungumzo, mazungumzo yaliyofanyika nchini Sudan juu ya bwawa kubwa la, linalojengwa kwenye mto wa Nile ambalo pia limesababisha mvutano mpya na Ethiopia na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc