Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu yanayoanza alfajiri na saa mu, ilikiwa ni saa 11 alfajiri, kwa saa za Afrika ya Kati, sawa na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riam nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Oktoba nane mwaka elfu mbili kumi na tisa. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, wakati wa wafanyabiashara biashara wa Mombasa wakitaka viongozi wa Kenya kuzungumza na wawakilishi wao moja kwa moja. Baadhi wanasihi kuepusha wanaharakati na wanasiasa kuingilia maandamano yao. Kwa nini? Wanataka waonekane kwa runinga, wanataka waonekane kwa magazeti, wanataka waonekane ili wale na wafadhili wao wanche wawapatie wao hela, wakisema, unaona tunapigania watu. Wao wanakuja kuingia katikati na ndio wanaharibia watu kila kitu na katika habari nyingine, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo DRC Felix Tshisekedi afanya ziara Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini. Wananchi wa hapo kilio chao ni nini? na kitu yenye natufurahisha sana, ajikaze na gratuite, masomo ikuwe bure. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Marekani Donald Trump ametuma onyo kali linalochangana jana Jumatatu, akisema kwamba wanajeshi wa Marekani watajiweka kando kwa shambulizi ambalo linatarajiwa kufanywa na Uturuki kwa Wakurdi, lakini ametishia kuharibu uchumi wa Uturuki kama wakifanya makubwa zaidi kuliko inavyotarajiwa kama wakifanya chochote ambacho tunaona si cha kibinadamu, Trump amewaambia wanahabari jana mchana, watakumbwa na hatua kali ambazo zitaumiza vibaya uchumi wao. Wa Republican washirika wa, wa, wa rais walielezea kughadhabishwa na matarajio ya kuachana na wakurdi wa Siria ambao walipambana na Islamic State sambamba na wanajeshi wa Marekani. Mmoja wa wafuasi wakubwa wa Trump katika Senate jana aliwita uamuzi huo hauoni mbali na si wa busara hata kidogo. Akiwa katika kipindi cha televisheni jana asubuhi cha Fox and Friends, mrepublican Senator Lindsey Graham aliulizwa iwapo anaunga mkono hatua ya rais. Graham amesema hapana hata kidogo, na kusema hatua hiyo ni ushindi kwa ISIS. Wademokrat katika baraza la wawakilishi hapa Marekani wametoa hati ya kuomba nyaraka kutoka Pentagon na White House, ofisi ya bajeti kama sehemu ya uchunguzi wao kuhusu kumshtaki, kumwondoa madarakani rais Donald Trump kuhusiana na uamuzi wa Trump kuzuia misaada ya kijeshi kwa Ukraine. Kamati tatu za Wademokrat jana Jumatatu zilimtaka waziri wa ulinzi Mark Esper na kaimu mkurugenzi Russell Vought katika ofisi ya bajeti na utawala kuwasilisha nyaraka ifikapo Oktoba 15. Wademokrat wanachunguza hatua za Trump kushinikiza Ukraine kumchunguza hasimu wake Mdemokrat Joe Biden na mwanawe Hunter. Sehemu ya uchunguzi inajumuisha kuangalia kuona kama uamuzi wa Trump wa kuzuia misaada ya kijeshi kwa Ukraine ulihusishwa na ombi lake kwa Ukraine kuwachunguza kina Biden. Maendeleo haya yanafuatia habari za Jumapili kwamba mtoasiri wa pili wa idara ya upelelezi ya Marekani amejitokeza na malalamiko kuhusu vitendo vya utawala wa Trump. Wakili Mark Zaid ambaye anawawakilisha watu wasiri wote, watu wawili, amethibitisha habari hizo kwa VOA. Waziri wa mafuta wa Sudan kusini amesema kwamba kuvuja kwa mafuta kutoka katika bomba wiki mbili zilizopita kumechafua mazingira ya sehemu kadhaa za jimbo la zamani la Unity. Lakini waziri huyo ameonya kwamba mabomba mengi ya mafuta yanaweza kupasuka wakati ambapo Juba inapanga kuboresha uzalishaji mafuta. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Akiongea hadharani kwa mara ya kwanza toka bomba la mafuta kupasuka hapo Septemba 25 waziri wa mafuta wa Sudani kusini uh, Wou Daniel Chuang amesema uh, kuvuja kwa mafuta kilomita 15 kaskazini mwa Lalubo katika jimbo la Northern Liech kumedhibitiwa baada ya kampuni ya Great Pioneer Operating GOPC kupeleka wataalam wa kigeni katika eneo la tukio. Kampuni ya GPOC inafanya shughuli za uchimbaji wa mafuta na inamilikiwa na makampuni ya China National Petroleum, Malaysia Petronas, India ONGC Videsh na kampuni ya serikali ya Sudan Kusini ya Nile Petroleum. Waziri Chuang amesema kuwa zaidi ya mapipa elfu mbili ya mafuta kuna uwezekano yalimwagika kuzunguka maeneo ya karibu na kwenye maji toka bomba lilipopasuka hapo Septemba 25. Alipoulizwa kama wananchi wamedhurika na tukio hilo, Waziri Chuang alisema kwamba kuvuja kwa mafuta kulitokea katika maeneo ya ndani ambako hakuna makazi ya watu. Hata hivyo, kamishna wa kaunti ya Budag uh, Gadiep Both Gabriel amepinga madai hayo na kusema watu wameathiriwa na kuvuja kwa mafuta hayo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Madaktari walio katika mgomo nchini Zimbabwe wamekaidi amri ya serikali ya kurejea kazini jana Jumatatu, baada ya kukataa nyongeza ya asilimia sitini ya mshahara, wakisema fedha hizo hazitoshi kukabiliana na kupanda kwa bei za bidhaa za msingi nchini humo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uchumi wa taifa hilo la kusini mwa Afrika uko katika hali mbaya sana katika muongo mzima, mfumuko wa bei ukiwa katika tarakimu tatu na umeme unakatika mara kwa mara na uhaba mkubwa wa dola ya Kimarekani, dawa na mafuta ambayo amefufua kumbukumbu za mfumuko wa bei wa mwaka 2008 chini ya utawala wa marehemu Robert Mugabe. Chama cha madaktari wa hospitali nchini humo ZHDA Jumatatu kilijiondoa katika baraza la afya la Apex ambalo linawakilisha wafanyakazi wa sekta ya afya ya umma katika mashauriano na serikali, wakisema kamwe hivi sasa hakiangalii maslahi yao. Walinzi wa pwani wa Itali waligundua miili kumi na tatu ya wa wanawake ambao walifariki baada ya boti iliyokuwa na msongamano mkubwa wa kupinduka kutokana na hali mbaya ya hewa huku waokoaji walipokuwa wakielekea kwenye pwani ya Lampedusa maafisa wandani, wa ndani wamesema jana Jumatatu. Mlinzi mmoja wa pwani amesema wanaume kumi na tatu na wanawake tisa walinusurika katika ajali hiyo ya boti iliyozama ambayo ilibeba zaidi ya watu hamsini wakati ajali ilipokuwa inatokea. Wengi wa wahamiaji bado hawajapatikana wakiwemo watoto kadhaa. Hakimu mmoja wa Itali Salvatore Vella, ambaye anachunguza janga hilo, amesema boti haikuwa katika hali nzuri kufanya safari baharini. Ni ajabu imeingizwa majini wakati kuna hali mbaya ya hewa. Abiria wengi katika boti hiyo wanatokea Tunisia au barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Hakuna hata mmoja aliyekuwa na jaketi la kujiokoa. Unasikiliza matangazo ya VOA kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na mara baada ya Khadija Riami kukusomea habari za dunia. Moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Chama cha wafanyabiashara cha Mombasa First Movement kinataka viongozi wa Kenya kuzungumza moja kwa moja na wawakilishi wao badala ya wanasiasa na watetea haki za binadamu ili kutanzua mzozo wa usafiri wa mizigo kwa treni ya SGR. Hapo jana polisi waliwatawanya waandamanaji kabla hata maandamano kwanza, yaliyokuwa na lengo la kuwataka maafisa wa serikali kurudi kwenye meza ya mazungumzo na wafanya biashara, wamiliki wa malori na kampuni za mashirika ya uchukuzi. Abdu Shakur Abud amezungumza na Benard Simiyu, mwanzilishi wa chama cha First Movement, na kumuuliza kwanza hasara gani wanapata kutokana na sera hiyo ya serikali. Biashara zote za usafirishaji, unajua watu wote wa eneo la Mombasa wana wanategemea magari kusafirisha mizigo kwenda upande wa juu kama kwenda Nairobi, kwenda mpaka Malaba, kwenda Kongo, kwenda Sudan, kwenda hizo sehemu za huko Rwanda pia. Lakini sasa hiyo kazi imebebwa na zinabeba kutoka Mombasa, zinapeleka mpaka Nairobi, ili watu sasa waanze kushughulikia kutoka Nairobi, unanielewa? Sasa hapo uanze kushughulikia kutoka Nairobi, na wenyeji wa Mombasa, ambao ndio wenye hii rasilimali hii ya hii bahari hapa Mombasa, hawafanyi lolote. Magari yao yote imesimama kwa yadi na watu wameshafutwa kazi, madeni watu wameshanyang'anywa magari, mabanki yameshaingilia katikati. Kwa hivyo wale wa kule Nairobi, mizigo ikifika Nairobi uchukuzi umejitayarisha, wanao malori ya kusafirisha vitu kwenda mbele mpaka Kongo hata kuwa hawako kuwa na malori. Watu wa Nairobi aswa walikuwa hawategemei mambo ya hii makasha kabisa. Ile ICD ilikuwa pale, iliwekwa kwa minajili ya kazi ndogondogo za mizigo za kwenda Nairobi, zilikuwa zinabebwa na ile treni ya zamani kabla ya SGR haijakuja Ilikuwa ni mizigo makampuni makampuni yale makampuni makubwa makubwa ambayo wanaleta makasha mengi especially manufacturers ndio walikuwa wanatumia hiyo reli ya zamani. Lakini sasa hata mfanyabiashara mdogo ana uwezo wa kuamua kontena yake itapelekwa na na, na, njia gani. Wamelazimishwa kubeba na railway, kwa hivyo wanalazimisha wana kuchukua na railway mpaka Nairobi alafu kisha mpaka Nairobi, Alaf mpaka nana, nana, Nairobi, sasa kutoka Nairobi kwa ICD iianze kushughulikiwa sasa, mzigo ulipiwa ushuru tena. Ule mfanyabiashara yakombwe lori nyingine, hiyo lori sasa ipeleke mzigo mpaka kwake, kwa kwa, kwa, kwa store, ama kwa, kwa, kwa, kwa godown, ama kama ni kwa duka, halafu hiyo kontena iregeshwe tena mpaka kwa ICB, ndio ibebe tena na, na train kuletwa mpaka Mombasa. Na hizo kontena nyingi, sasa kwa sababu ya hiyo process ambayo haijapangwa vizuri, kontena nyingi zimepotea, wa clearing agents, na wameingia kwa maile inaitwa demurrage kontena zikichelewa kurejeshwa kwa depot ambayo shipping line wamekuruhusu kupeleka hiyo kontena, ikichelewa basi unalipishwa demurage, na kontena zingine mpaka sasa hazijapatikana. Kwa hivyo imeleta hasara nyingi kuliko kuleta mafanikio katika usafiri kabisa, kabisa. Kaka kabisa, kabisa kabisa, imeleta hasara kubwa sana. Na hii ni kwa sababu ya nini? Uamuzi ambao haujakaliwa chini na wanaohusika, ni watu wachache tu wanaketi kumdanganya rais, na kutoa uamuzi tu, inaitwa roadside declarations without proper proper channels. Kwa hivyo nyi, je, mmepanga maandamano mengine wiki ijayo au mtaende, mazungumzo yatafanyika? Tatizo ni kwamba mazungumzo yanafanyika na watu ambao hawahusiki na na, na biashara, lakini kumetokea mambo na mimi natakaza polisi ya kusema kama tunafanya jambo na serikali imetusikiza, twende tusikize serikali. Sisi wenyewe binafsi tukae na, na, na viongozi wanaohusika tuambie bana sisi, hapa tatizo ni hili na hili na hili na hili, lakini kwa sasa wao viongozi wa siasa wameingia katikati, viongozi wa wapiganiaji wa haki kama haki Afrika muhuri. Na unajua mimi mimi mimi wasiogopi kusema kitu yoyote ndugu yangu, wakati una, unaandamana una haki yako, na uchanganye mambo ya, ya, ya, ya wanaharakati wa Wawa nini wa wa wa kupigania wa haki za binadamu, ujue sasa mwelekeo wako ushachukua mrengo mwingine, kwa sababu wapiganaji harakati hawa wanataka waonekane kwa runinga, wanataka waonekane kwa magazeti, wanataka waonekane ili wale wafadhili wao wao wa nje wawapatie wao hela, wakisema, unaona tunapigania watu wao. Wanakuja kuingia katikati na ndio wanaharibia watu kila kitu. Huyo ni Benard Simiyu, mwanzilishi wa chama cha First Movement akizungumza, uh, na sauti Amerika kutoka Mombasa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na pia tunapenda kukukumbusha msikilizaji wetu kuwa unaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Ufaransa, Edward Philippe, amesema jana kuwa hapingi kupitishwa kwa mgao wa uhamiaji kama sehemu ya juhudi za serikali yake kutekeleza wasiwasi wa wapiga kura kuhusu uhamiaji ambao unazungumziwa sana na mahasimu wake wa kisiasa wa mrengo wa kulia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, serikali kwa kiasi kikubwa imeelemea kwenye mrengo wa kati wa rais Emmanuel Macron, ambaye ana changamoto kubwa ya kisiasa, kwa sababu anashinikizwa na wafuasi wake ambao wanapinga hatua wa zozote ambazo zitaonekana kuelemea mrengo wa kulia. Akizungumzia msimamo wa serikali katika bunge kuhusu uhamiaji, Philippe amesema ilikuwa ni muhimu sana kuchukua hatua za kibinadamu kuhusu wahamiaji na kuongezea pia, kutakuwepo na tathmini kwa mfumo wa kutoa huduma bure za afya kwa wahamiaji ambao hawana hadhi rasmi nchini Ufaransa, mfumo ambao wakosoaji wanasema huenda ukatumiwa vibaya na wahamiaji haramu. Maelfu ya wanaume mashoga barani Afrika huenda wakafariki kutokana na magonjwa yanayohusishwa na HIV kila mwaka kutokana na sheria kali ambazo zinakandamiza fursa zao za kupimwa na kupatiwa matibabu, wamesema watafiti. Kwa mujibu wa jarida la The Lancet HIV. Utafiti huo ambao umechapishwa jana Jumatatu katika jarida hilo umehusisha wanaume 45 mashoga katika mataifa 28 ya Afrika, ikiwemo Kenya, Malawi na Nigeria, ambapo mmoja kati ya wanne aligundulika anaishi na HIV na anatumia dawa kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters nusu wamepimwa HIV na UKIMWI katika muda wa miezi kumi na mbili iliyopita, na watafiti wamesema viwango vidogo vinatokana na sheria dhidi ya LGBT ambazo ziko katika nchi nyingi za Afrika ambazo zinahamasisha unyanyapaa na ubaguzi na kupuuzwa kwa programu za HIV na UKIMWI zinazolenga wanaume mashoga. Tumeona katika nchi nyingi ambazo kuna sheria kandamizi dhidi ya LGBT au adhabu kali kwa mahusiano ya mapenzi ya jinsia moja zilikuwa na viwango vidogo vya upimaji HIV, amesema Kate Mitchell, mmoja wa watafiti katika chuo cha Imperial huko London. Waandamanaji wa mabadiliko ya hali ya hewa kote duniani wameanza wiki mbili za maandamano jana Jumatatu, wakijihusisha na vitendo vya utovu wa kiraia kudai hatua zichukuliwe katika kupunguza hewa chafu ya carbon. Huko London, polisi waliokamata watu 276 ambao waliziba madaraja na barabara, wakati huko Berlin takriban waandamanaji elfu moja waliziba eneo la Grosser Stern katika eneo la Victory Column. Maandamano yaliandaliwa na kundi la Extinction Rebellion ambalo lilipata umati mkubwa wa mamia ya watu katika miji mbalimbali duniani ikiwemo Austria, Australia, Ufaransa, Spain na new Zealand. Huko New York City, waandamanaji walirusha vitabu feki huko Wall Street kuonyesha hofu ya kuanguka kwa uchumi duniani kunakosababishwa na majanga ya mazingira. Polisi wanasema waliwakamata dazeni ya waandamanaji. Polisi wa Uholanzi waliwakamata watu 90 waliokuwa wamevamia daraja nje ya eneo la sanaa la Rich Museum. <mulia> Nam, tunaendelea moja kwa moja na ripoti zetu katika kipindi hiki cha kumekuu cha Afrika. Kufurushwa msituni kwa mara kwa mara kwa jamii za wawindaji watu wa asili ya Sengwer nchini Kenya kumetajwa kama uvunjaji wa haki za binadamu na wafuatiliaji wa masuala ya kibinadamu nchini humo. Jumatatu, jijini Nairobi, mamia ya wazee wa bara, baraza la jamii hiyo wamefanya maandamano kutaka kutambuliwa kama jamii ya asilia na serikali ya rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta. Na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wondera anavyoripoti, jamii hiyo yenye watu takriban elfu sitini imesisitiza kamwe haitaondoka kutoka katika msitu huo wa Embobut kwa sababu ni himaya ya mababu zao. Jamii ya Sengwe imekuwa ikipinga vikali hatua zote za kuhamishwa kwenye msitu wa Embobut tangu mwaka 2007 ikiutaja msitu huo kuwa ardhi yao ya ukoo na walikozikwa mababu zao. Msitu huo kando na kuwa vyanzo vya maji nchini Kenya umekuwa makao ya watu wa jamii asilia ya Sengwe kwa miongo kadhaa. Na kufurushwa msitu huo kwa jamii hii ya uwindaji kunatajwa na wafuatili Yajua haki za kibinadamu kama kule kuna kuathiri ustawi wa watu wa asili moja na kusambaratisha utamaduni wao. Kenya hatuna, na tunataka ni identity ama recognition as a tribe in Kenya. Sisi ni jamii asilia ambao poma zetu Community land yetu, tulipochunga msitu, serikali ikuwe msitu, na wakatuburusha kwa nguvu. Mashirika ya kitaifa Kenya, vikali, ya kutetea haki za kibinadamu nchini Kenya yamelaani vikali hatua ya serikali ya Kenya kuanza kutekeleza amri ya mwaka 2013 ya utendaji wa serikali kuwaondoa watu wa jamii hii kutoka msitu huo kuwaondosha kwa, kwa nguvu na kuwapa kichapo wale wanaokiuka agizo la kuondoka jinsi linavyodai shirika la Amnesty International kupitia afisa wake mkuu nchini Kenya, Hutton Irungu. Na kando na kutaka kufurushwa huko kusitishwa, jamii hii inataka serikali ya Kenya kuwapa vitambulisho vya kitaifa kufikia kwa urahisi huduma muhimu za serikali na kuhusishwa vifaafu katika maendeleo ya nchi na ajira kama raia wengine wa Kenya. <coughs> Mwaka 2013 serikali ya Kenya ilitoa amri ya kuwaondoa watu wote wanaoishi katika msitu huo wenye ekari elfu ishirini na mbili katika jimbo la Elgeyo Marakwet, ukanda wa bonde la Ufa. Msitu huo uliosajiliwa mwaka wa 1954 unatajwa na serikali ya Kenya kama msitu wa umma unaolindwa na sehemu muhimu ya vyanzo vya maji katika milima ya Cherenganyi. Mwaka elfu mbili na kumi na nne licha ya agizo la mahakama kusitisha ufurushwaji wa watu wa jamii hii asilia, vikosi vya polisi viliingia katika msitu huo kuwafurusha watu kwa lazima, kuchoma makazi yao, na Amnesty International inaeleza kuwa mpaka sasa takriban nyumba mia tano zimeteketezwa kwa moto. Sasa wanaeleza watakita kambi Nairobi hadi rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ingilie kati kusitisha kufurushwa kwao na kuharakisha juhudi za kutambuliwa kama jamii asilia sehemu ya kenya. Pia wanadai kuwa tasalia kuishi humo kwenye ardhi ya mababu zao liwe liwalo, na hata kusisitiza kutoshawishika na fidia ili kuondoka, kama anavyoeleza mzee wa jamii hiyo ya Tor Kiptum. Katiba yetu article 56 inaongea juu ya affirmative action ya kwamba through affirmative action itakuwa na special measures kuhakikisha kwamba wale jamii ambaye ni minority and marginalized watapata sehemu special preference kwa mambo ya elimu, kwa mambo ya uchumi na mambo ya kuajiriwa kazi. Serikali ya Kenya imekuwa ikilaumiwa kwa kuzitelekeza jamii asilia nchini kati sheria ya nchi inalinda haki za kila raia lakini, sasa wanakariri kuwa hayaani sharti yafike mwisho na pawepo na uainishwaji na ufuatiliaji wa sheria inayolinda ardhi za kikoo na jamii asilia. Kenedi Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Rais wa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Congo Felix Chisekedi yuko ziarani katika mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini tangu jana. Ni kwa ajili ya uzinduzi wa maabara mpya ya kilimo ya taasisi ya kimataifa ya kilimo cha maeneo ya tropiko huko Kalambo. Wakati wa mkutano katika mji wa Bukavu jana, Chisekedi alitaja uwezekano wa nchi yake kuongeza uchumi kwa kutumia njia nyingine kama vile kilimo na sio kutegemea tu madini yanayozaniwa kuwa chanzo cha ukosefu wa usalama kwa nchi hiyo. Kutoka Bukavu, Mitima De La Chance na ripoti kamili. Akihutubia raia kwenye nafasi ya uhuru mjini Bukavu, rais Felix Tshisekedi aliwaambia wakazi kwamba madini ya Kongo ndiyo sababu ya ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo vikosi vyenye kumiliki silaha vinaendesha ghasia mara kwa mara haswa katika maeneo ya madini. Chisekedi amesema si renya, si nu... Leo ikiwa ukosefu wa usalama unatawala ni kwa sababu ya utajiri wetu. Kila mtu anatutamani na mwishowe sisi wa Kongo ndio wa mwisho kufurahia na kufaidia utajiri huo. Haikubaliki changamoto yetu sasa siyo tu kurejesha utulivu katika tasnia hii bali pia kuutofautisha uchumi wetu ili kuendea pia maeneo mengine ambayo yatatengeneza ajira na pia utajiri ambao utaruhusu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupata ukuaji wa mfano na katika eneo hili kuna kilimo Felix Tshisekedi alisema yuko tayari kutoa hata maisha yake ili kuhakikisha amani imerudi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Pigano letu ni la kuleta amani, amani zahiri ambayo ni muhimu kwa utulivu wa nchi yetu, na amani hii ni amini, niko tayari kufa ili iwe ukweli. Kwa zaidi ya dakika 15 Rais Feliks Chisekedi hakugusia suala la sheria, ila aliyeeleza kusudi lake la kutekeleza ahadi zake za kampeni za hivi karibuni wakati wa uchaguzi wa Disemba mwaka jana, ikiwa ni pamoja na urejesho wa usalama, maendeleo na elimu bure. Baada ya hotuba hiyo, wakazi wa Kivu Kusini wamesema kusubiri utekelezwaji wa ahadi hizo. Tunaweza penda president apiganishe kule kule ngambo ya fizi juu amani irudie kule minembwe kule kwa ndugu yetu wanaishi. Tunamuomba pia angalie ya kukamata wanganga ili nao watunze watoto wetu vema, na kitu yenye natufurahisha sana ajikaze na gratuite masomo ikuwe bure hii. Hey, Jumanne Felix Chisekedi atazindua maabara itakayojihusisha na kugeuza mazao ya kilimo katika nchi za tropical, maabara iliyojengwa na shirika la IITA huko Kalambo katika wilaya ya Kabare. Viongozi wengi wanatarajiwa kuwepo hata ikiwa hadi sasa baadhi yao hawajafika. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kamishna wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia wakimbizi ameomba hatua wa za haraka zichukuliwe kumalizwa kwa tatizo la watu kulazimika kukimbia makazi yao, wakati ambapo idadi ya watu wanaokimbia migogoro, majanga ya asili na umaskini uliokithiri inaongezeka. Filipo Grandi alizungumza katika ufunguzi wa mkutano wa wiki nzima wa UNHCR. Mwandishi wa VOA Lisha Schlein ana ripoti kutoka Jeneva na Ed Ligongo anaisoma ripoti kamili. Idadi ya watu wanaolazimika kukimbia makazi yao imefikia rekodi ya juu katika miaka ya hivi karibuni. Takriban watu milioni 71 wamebanduliwa kutoka kwenye nyumba zao. Zaidi ya theluthi moja ni wakimbizi na waliobaki wamekoseshwa makazi ndani ya nchi zao kamishna wa umoja wa mataifa kwa wakimbizi filipo grandi anasema suala la watu kulazimishwa kukimbia makazi lina mkanganyiko zaidi hivi sasa kuliko ilivyokuwa mwaka 1951 wakati huo umoja wa mataifa ulipitisha azimio kuhusu wakimbizi ili kuwalinda na kuwasaidia mamilioni ya wakimbizi ambao walinusurika vitisho vya vita vya dunia vya pili grandi anasema kumlinda mkimbizi imekuwa ni jambo gumu Ameelezea kwamba dunia sasa inakabiliwa na kile alichokiita mchanganyiko wa mmiminiko wa wakimbizi na wahamiaji. Kamishna huyo pia amesema kuwaweka wahamiaji wa kiuchumi na wale wanaomba hifadhi kwenye fungu moja kunaondoa ulinzi kwa wakimbizi ambao ni watu wanaokimbia vita, mateso na ghasia. Nchini Meksiko wiki iliyopita, anasema ameona mifano ya kujumuisha ukimbizi pamoja na kuongezeka kwa mashinikizo ya uhamiaji kutoka katika eneo lakini pia kutoka Afrika. Saving lives and safeguarding the dignity and rights of all those on the move must remain central. Kuokoa maisha na kulinda utu na haki za wote wanaokimbia lazima ibaki kuwa kiini pamoja na kupatikana na ulinzi wa kimataifa kwa wale wote wenye halali huko na kwingineko. Nje ya uhamiaji halali huenda itasaidia kuzuia kutumia vibaya mifumo ya kihifadhi kama mbadala wa njia za uhamiaji, Grandi amesema. Mabadiliko ya hali ya hewa yanaleta namna mpya ya kulazimisha watu kukimbia makazi yao, suala ambalo halikuwepo kati ya azimio kuhusu wakimbizi lilipozinduliwa. Anasema masuala yanayohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa yanaleta chanzo kipya cha ukosefu wa makazi wa ndani. Climate is often also a pervasive factor in cross-border displacement. Hali ya hewa mara nyingine ni kigezo kinachosambaa katika ukosefu wa makazi ambao husababisha kuvuka mipaka. Kulazimishwa kuvuka mipaka kunaweza kutokana na uhusiano kati ya mabadiliko ya hali ya hewa na majanga ikichanganyika na mizozo na ghasia, ama inaweza kutokea kwa sababu ya majanga ya asili ama ya kutengenezwa. Hali yoyote inaweza kuchochea haja ya ulinzi wa kimataifa, anasema. Masuala yanayohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa yanaleta chanzo kipya cha ukosefu wa makazi wa ndani. Grandi anasema anapanga kufanya mkutano wa kwanza wa ulimwengu kuhusu wakimbizi ndani ya miezi miwili. Lengo la mkutano huo, anasema, ni kuzungumzia na kutafuta suluhisho la watu wanaolazimika kukimbia makazi yao, moja ya changamoto kubwa ya ulimwengu wa karne hii. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ametuma onyo kali linalochangana jana ya Jumatatu, akisema kwamba wanajeshi wa Marekani watajiweka kando kwa shambulizi ambalo linatarajiwa kufanywa na Uturuki kwa Wakurdi, lakini ametishia kuharibu uchumi wa Uturuki kama wakifanya makubwa zaidi kuliko inavyotarajiwa. Wademokrati katika baraza la wawakilishi hapa Marekani wametoa hati ya kuomba nyaraka kutoka Pentagon na Whitehouse, ofisi ya bajeti kama sehemu ya uchunguzi wao kuhusu kumshtaki kumwondoa madarakani rais Donald Trump kuhusiana na uamuzi wa Trump kuzuia misaada ya kijeshi kwa Ukraine. Waziri wa mafuta wa Sudan Kusini amesema kwamba kuvuja kwa mafuta kutoka katika bomba wiki mbili zilizopita kumechafua mazingira ya sehemu kadhaa katika jimbo la zamani la Unity, lakini waziri huyo ameonya kwamba mabomba mengi ya mafuta yanaweza kupasuka wakati ambapo Juba inapanga kuboresha uzalishaji mafuta. Madaktari walio katika mgomo nchini Zimbabwe wamekaidi amri ya serikali ya kurejea kazini jana Jumatatu, baada ya kukataa nyongeza asilimia 60 ya mshahara, wakisema hazitoshi kukabiliana na kupanda kwa bei za bidhaa za msingi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uchumi wa taifa hilo la kusini mwa Afrika uko katika hali mbaya katika mwongo mzima na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu, yetu, yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya VOA Express kutoka idhaa hii itakapofika saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Diedon Chuba Hiro Cidi. Mimi ni idi ligongo, na mimi ni khadija riami kutoka Washington, tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.