Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika wanaanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, ikiwa ni Oktoba 14 mwaka 2019. Karibu Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu vijana walio msituni huko mashariki mwa DRC, waomba wa kurejea makwao na kujishughulisha na harakati za maendeleo kama vile kilimo na ufugaji. Viongozi wa eneo hilo wanasemaje? Je, kuna fursa kwa vijana hao? Leo tunakula hata tomati ya Uganda. Tunaona tomati inaota hapa, haitumie mboleo, haitumie kemikali, na inatusaidia tuwafundishe sisi. Serikali tuko Tayari kuwasaidia kwa hiyo formation na katika jamii na maendeleo. Madereva wa magari makubwa na wafanyabiashara waisihi serikali ya Kenya kubadili uamuzi wa, wa kutaka mizigo yote inayopitia bandari ya Mombasa isafirishwe kwa treni za SGR. Je, wafanyabiashara wanasemaje? Hii biashara yangu nafaa kujisukuma tu ipate mfuko, hakuna kazi yote leo inaendelea kwa sababu alikuwa dereva kitoka safari akiingia wawili pale hoteli wanachukota mia tano hapa fika saa kumi na mbili narudi nyumbani, lakini vintakaa mpaka saa sita mpaka ni hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kuwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Vikosi vya serikali ya Siria vitapelekwa katika mpaka wa Uturuki kusaidia kuzima uvamizi wa jeshi la Uturuki dhidi ya Wakurdi wa, wa Siria, kwa mujibu wa maafisa wa kikurdi waliotangaza haya hapo jana. Makubaliano hayo yasiyo ya kawaida kati ya wakurdi ya Siria na Rusia, ambaye ni mshirika mkuu wa Siria, yamekuja siku nne baada ya vikosi vya Uturuki kusonga mbele katika mapambano dhidi ya wakurdi kaskazini mwa Siria, baada ya karibu vikosi vyote vya Marekani kuondoka. Uturuki inavinoa vikosi vya kikurdi vya Syrian Democratic Forces SDF kuwa ni magaidi wenye ushirikiano wa wale wanaotaka kujitenga ndani ya Uturuki. Waangalizi wanasema katika siku nne zilizopita takribani raia sitini wameuawa wa huku maelfu wakikimbia. Watu saba wamejeruhiwa baada ya kutokea shambulizi la vilipuzi lililofanywa na wanamgambo wa Al-Shabab lililotokea katika eneo karibu na uwanja wa ndege wa Mogadishu jana Jumapili. Kwa mujibu wa mashuhuda na maafisa wa Somalia. Vilipuzi hivyo vilifyatuliwa katika sehemu yenye ulinzi mkali ya Halani ya Uwanja wa Ndege ambapo pia ni makazi ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa nchini Somalia. Mashuhuda wameiambia VOA kwamba vilipuzi sita vilifyatuliwa karibu na eneo hilo majira ya saa saba mchana kwa saa za Somalia. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, James Swan, amethibitisha kutokea kwa shambulizi hilo ndani ya eneo la Umoja wa Mataifa na kikosi cha kulinda amani nchini humo, AMISOM. Mamlaka za afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zitazindua chanjo mpya ya Ebola ya Johnson na Johnson mwezi Novemba ili kukabiliana na mlipuko wa sasa wa ugonjwa huo. Shirika lahabari la habari la Reuters lina ripoti na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Chanjo hiyo ya Johnson n Johnson itasaidia chanjo nyingine ambayo imetengenezwa na kampuni ya Mark ambayo imetolewa kwa zaidi ya watu laki mbili na elfu ishirini na tano. Chanjo hii mpya inahitaji kutolewa mara mbili, lakini kila chanjo inatakiwa ipishane na chanjo nyingine muda wa wiki nane, kinyume na chanjo ya Mak ambayo inatolewa mara moja tu. Dozi ya kwanza ya chanjo laki tano zinatarajiwa kuwasili nchini Kongo wiki ijayo, mamlaka imesema katika taarifa yake. Utaratibu wa kutoa chanjo utaanzia Goma mwanzoni mwa mwezi Novemba na halafu utasambazwa katika majimbo mengine. Mamlaka ya afya nchini Kongo imetangaza upelekaji wa chanjo mwezi uliopita, lakini haikufafanua lini kampeni ya utoaji chanjo itafanyika. Tangu mlipuko wa ibola uzuke Agosti mwaka 2018, zaidi ya watu 1200 wamepoteza maisha. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Wazazi wa mtoto wa Kiingereza aliyefariki dunia akiendesha pikipiki na kugongwa na gari la mke wa mwanadiplomasia wa Marekani wapo njiani kuja hapa Marekani kwa matumaini ya kupata haki. Mtoto wao Harry Dunn aliyekuwa na umri wa miaka 19 alifariki dunia mwezi Agosti, karibu na kambi ya jeshi la anga ya Croughton, ya Northamptonshire ambayo ilikuwa ikitumiwa e, na jeshi la anga la Marekani kama kituo cha mawasiliano. Mama wa kijana huyo Charlotte Charles ameliambia shirika la habari la BBC kwamba familia yake inatarajia kukutana na dereva anayehusika kufanya ajali hiyo na kutambulishwa na polisi wa Uingereza na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kuwa ni Anne Sacoolas, mke wa afisa wa ujasusi wa Marekani katika kambi ya Croughton. Mke wa afisa huyo aliomba kinga ya kidiplomasia na kurejea Marekani wakati kesi yake ilipokuwa ikifanyiwa uchunguzi. Jimbo la California limekuwa la kwanza katika majimbo ya Marekani kupiga marufuku uzalishaji na kuuza bidhaa zinazotokana na manyoya ya wanyama. Gavana Gavin Newsom alitia saini muswada ambao unataka matumizi hayo unataja matumizi hayo kuwa ni kinyume cha sheria kuuza ama kuchangia kitu chochote ambacho kimetengenezwa na kwa kutoa manyoya ya wanyama kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Muswada huo haujumuishi bidhaa ambazo zimeshatumika, bidhaa ambazo zimeshatengenezwa na manyoya ambayo yanatokana na uindaji halali, na manyoya ambayo yanatumiwa na makabila ya wazawa wa Marekani kwa ajili ya shughuli za ibada. Watakaokiuka marufuku hiyo watatozwa faini ya dola za Kimarekani mia tano ama alfu moja kwa watakaorudia makosa hayo. Pamoja na hayo, gavana wa California amepitisha marufuku ya matumizi ya wa wanyama katika maonyesho ya serikasi, na ruhusa inaweza kutolewa kuwa mbwa na farasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba hali kwa maelfu ya raia ambayo wamekwama katikati ya mashambulizi ya kijeshi ya Uturuki katika maeneo yanayodhibitiwa na Wakurdi kaskazini mashariki mwa Siria inazidi kudorora kwa kasi ya haraka. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Khadija Riyami anayesoma ripoti kamili. Uturuki ilianza kile ilichokiita Operation Spring siku tano zilizopita kuwang'oa majeshi ya Syrian Democratic Forces SDF, ambayo inayaona kwani taasisi ya kigaidi. Hata hivyo, mataifa mengi ya magharibi yanawaona ni washirika wakuu katika mapambano dhidi ya Islamic State. Uharibifu ambao umewakumba raia kutokana na mashambulizi ya uturuki ni mkubwa sana. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu masuala ya kibinadamu OCHA inakadiria kuwa zaidi ya watu laki moja na elfu thalathini ni kundi jipya ambalo limekoseshwa makazi. Msemaji wa OCHA Hens Laerke anasema watu wengi waliokoseshwa makazi wanaishi na jamaa zao na jamii wenyeji, lakini idadi kubwa ya watu wanaishi katika makazi ya pamoja. Anasema takwimu za Umoja wa Mataifa zinaashiria kuwa mpaka raia laki nne huenda wakahitaji msaada na ulinzi wakati vita vikisambaa katika siku zijazo. Ameiambia VOA kuwa itakuwa vigumu kutoa misaada kwa sababu ya ukosefu wa usalama na fursa ndogo ya kuwafikia watu wenye shida. Anasema shirika kadhaa yasiyo ya kiserikali yamepunguza operesheni zao na kuwahamisha wafanyakazi wake. Tuna wafanyakazi ambao wamebaki huko. Kwa kweli, uwezo wa kufanya shughuli zetu huko na kutoa misaada umedumazwa kwa kiasi kikubwa sana, kutokana na kuendelea kwa mashambulizi, na kama nilivyosema, mamlaka za kieneo zimeripoti kuweka hatua kali za usalama kwenye vituo vya ukaguzi. Idara ya Umoja wa Mataifa kuhudumia watoto inaripoti kuwa hali ya maji inazidi kuwa mbaya sana katika eneo hilo. Msemaji wa UNICEF Marisi Mercado anasema kituo muhimu cha kupampu maji huko Rasa Lane kimeshambuliwa hapo Oktoba 10 na hivyo hakitoi huduma zozote in Hasake. Anasema hiki ni kituo ambacho kinatoa maji safi kwa takriban watu laki nne katika jimbo la Hasake, ikiwemo kambi za watu wasiokuwa na makazi wafanyakazi wa kiufundi na operesheni wameshindwa kufika kwenye kituo cha maji ili kufanya matengenezo kutokana na mashambulizi yanayoendelea. Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa miongoni mwa wale ambao wamenyimwa huduma ya maji safi ni kiasi cha wakazi 68 katika kambi ya Alhol ambayo inaendeshwa na kundi la wakurdi la SDF, wanawake na watoto miongoni wa wale wa zaidi ya asilimia 90 ya watu wenye shida wengi ni familia za wanamgambo wa Islamic State. UNICEF inasema watoto w kiasi cha 47 walio katika kambi ni chini ya umri wa miaka kumi na mbili. Inaelezea kuwa watoto hao wanaishi katikati ya mvutano wa kisheria, kwa sababu nchi zao za asili zimekataa kuwapokea. Idara hiyo imeziomba serikali kubadili maamuzi yao na kudai kuwa watoto waonekane kuwa wao ni waathirika na wala sio watenda maovu. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukumbusha msikilizaji wetu kwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Sango Malamu huko Bunya katika jimbo la Ituri nchini DRC, na kwa Tanzania mnaweza kusikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maelfu ya wafuasi wa mgombea urais Kais Said waliingia katika mitaa mashuhuri katika jiji la Tunis nchini Tunisia kusherehekea baada ya matokeo ya awali jana kuonyesha ameshinda kwa kura nyingi. Matokeo rasmi yanatarajiwa kutolewa leo, huku mpinzani mkuu wa Said, mmiliki wa vyombo vya habari Nabil Karoui, akiwa na fursa ya kukata rufaa ya matokeo hayo. Kura ya jana Jumapili ilikuwa ni uchaguzi huru wa pili wa rais baada pita, katha, ya kupita miaka kadhaa ya misukosuko ya kiuchumi iliyosababisha kuondoa utawala wa muda mrefu kwa mpinzani wa kwa mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja hali ambayo ilichochewa na vuguvugu la vugu mapinduzi katika mataifa ya Kiarabu. Saidi ni mhadhiri mstaafu wa sheria, anaungwa mkono na Waislam na wale wa mrengo wa kushoto ambapo inadaiwa hakutumia fedha kufanya kampeni bali alishawishi watu kwa ahadi za kuendeleza ajenda za mapinduzi ya mwaka 2011. Na, na kiongozi wa kikabila na rais wa Ecuador wameanza mazungumzo ya ana kwa ana Jumapili baada ya kupita wiki kadhaa za ghasia na maandamano kupinga juhudi za kupata mkopo wa mabilioni ya dola kutoka shirika la kimataifa la fedha. Wakati mazungumzo yakiendelea, Jaime Vargas, mkuu wa muungano wa makundi ya kikabila CONAE, alitoa mwito kwa rais Lenin Moreno kuwafuta kazi mawaziri wa mambo ya ndani na ulinzi kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa maandamano. Mazungumzo katika mji mkuu wa Quito yamekuja baada ya siku kumi na mbili za maandamano yaliyosababisha vifo vya watu sita na kujeruhi wengine takriban elfu mbili na mia moja sambamba na wengine kushikiliwa, kwa mujibu wa serikali. Maandamano ya Jumamosi yalilenga vituo vya televisheni, ofisi na magazeti na kuwasha moto ofisi kuu. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Vijana huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la mashariki mwa nchi, wameombwa kujikita zaidi katika kazi za kilimo na ufugaji, kwani utumiaji wa silaha sio suluhisho kwa matatizo yao, na kuelezwa kuwa wanapobaki porini na kupoteza nguvu zao ambazo wanaweza kwa kiasi kikubwa kuzitumia katika shughuli za maendeleo. Mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, anatupasha zaidi. nataka populasio yetu sirtu vijana ambao wanadanganyiwa kila siku kusema wanaweza kupata maisha kwenda mvikundi vya wapiganaji, wanapoteza muda. Naomba vijana waangalie mbele, wakuje wajifunze namna gani kwa muda kidogo tunaweza kubadilisha maisha yetu. Nzanzu Kasivita, gavana wa Kivu Kaskazini, ameomba vijana katika mkoa ambao ndio kuna makundi mengi ya waasi kuondoka porini na kujishughulisha na masuala ya mlimo ufugo wa samaki ama hata kazi nyingine za mkono kuliko kubaki misituni na silaha wakipoteza nguvu, japokuwa nguvu hizo zapashwa tumika kwa maendeleo ya inchi. Natamania na vijana wasikie hiyo sauti yenye naweza kuwasaidia. Leo tunakula hata tomati ya Uganda. Unaona, tomati inaota hapa, haitumie mboleo, haitumie kemiko, na inatusaidia tuwafundishe. Sisi serikali tuko Tayari kuwasaidia kwa hiyo formation. Kivu kaskazini ndio mkoa ambao unakuwa na makundi mengi ya waasi na ndiyo eneo la machafuko ya kila siku, hasa maeneo ya Beni pamoja na Rutshuru, wilaya ambazo zimeathirika kwa muda mrefu. Kakule Ngavo ni mwananchi katika kijiji cha Kianzaba magharibi mwa mji wa Beni. Kwenye governor anapenda anaongea anaongea mzuri. Maana hamna vifaa. Hatuna vifaa. Si tunomba dawa na pulizateur. Tutalima mzuri, mimi kwa example niko nazo na kwangu. Bernadette Mwasi, mmoja wa kina mama katika wilaya ya Beni pa Kianzaba kilomita kumi magharibi mwa Beni anasema kwamba wanakubaliana na gavana anatuachia mbegu ya shu tulime, tuache kukua na mahewa mbaya kunyanyasa watu bure. Tukanye kazi, tukamate jembe yetu. Naomba anatupa mzuri, tutakazana. Tutakazanaiza, nasema Zanzuka Sivita ametembelea sehemu wanafuga samaki na kusema kwamba kuna uwezekano wa raia kujiendeleza iwapo watapata amani. David Kasereka ni mkulima katika mji wa Beni, anasema kwamba wana changamoto na matatizo ya kupata mbegu pamoja na vifaa vya kuwasaidia kuwaua wadudu. Kama hakuna mbegu, hautafanya kitu, na unaweza kuwa na mbegu kama hauna, hauna ujuzi, hauna ujui kama kutumikisha mbegu namna gani, hautafanya kitu. Ile vitu mbili ndio tunawaza ni siri ya kuweza kupata eh, mavuno mazuri. Kwa hiyo inaomba vijana wote walieko katika misitu kuacha silaha zao. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama mlivyosikia katika habari zetu za dunia, kuwa profesa mstaafu wa sheria nchini Tunisia, Kais Said anatarajiwa kuwa rais ajayo wa taifa hilo kufuatia duru ya pili ya uchaguzi iliyofanyika jana Jumapili. Said ni tajiri na wala si tajiri na wala hana chama cha siasa, lakini ameingia katika kinyang'anyiro cha urais kwa ahadi ya kuleta mabadiliko ambayo yanawezekana. Shirika la habari la Reuters linaripoti, na Hadija Riami amesoma ripoti kamili. Matokeo mawili ya awali yametabiri kwamba Kais Said ameshinda duru ya pili ya uchaguzi wa Jumapili dhidi ya mmiliki wa vyombo vya habari Nabil Karui, ingawaji hakuna matokeo rasmi yaliyotangazwa. Said amepata uungaji mkono wa wote wa vyama vya kiislamu na vile vya mrengo wa kushoto, ingawaje msimamo wake mkali na mwenye siasa za kiconservative hauendani na makundi yote hayo mawili, imewaacha wakosoaji wake wote na wafuasi wa kijitahidi kujaribu kumwelewa vizuri. Sikutoa ahadi za kawaida zilizozoeleka au programu za kiasili, lakini nimekuja na mawazo mapya ambayo yanaweza kutimizwa. Hivi leo tumeingia katika uwanja mpya katika historia ya Tunisia, ameliambia shirika la habari la Reuters baada ya duru ya kwanza ya uchaguzi hapo mwezi Septemba. Wananchi wa Tunisia walimpa kura nyingi katika duru ya kwanza dhidi ya mlolongo wa viongozi wa kisiasa wa siku nyingi na kubainisha rasmi kwa wakataa waliokuwa wakiitawala Tunisia tangu mapinduzi ya Kiarabu ya mwaka 2011 ambayo yalileta utawala wa kidemokrasia katika taifa hilo. Alitushawishi kwamba mabadiliko yanawezekana na hilo tunaweza kulifanya kwa mikono yetu, anasema Basam Nafati, mwanafunzi wa baiolojia mwenye umri wa miaka ishirini na mbili ambaye alijitolea kumfanyia kampeni Said. Said mwenye umri wa miaka sitini na moja akiongea kwa lafudhi nzuri ya Kiarabu, ameelezea kuwa mafanikio ni kama mapinduzi mapya. Ingawaji alifanya vizuri katika kura za maoni kwa miezi kadhaa lakini ukosefu wa wigo wa kisiasa au kuwa na uungaji mkono katika sekta ya vyombo vya habari kulimfanya aonekane kuwa ni mgeni sana katika siasa na si mtu ambaye anajulikana na Watunisia wengi kuliko ilivyo kwa Karui. Wote kwa kiasi kikubwa si wenyeji katika siasa, lakini ni watu wawili tofauti sana. Karui ni tajiri na mwenye kumiliki kituo cha televisheni na alikuwa na timu kubwa ya uchaguzi alitumia muda mwingi akiwa chini ya ulinzi kutokana na shutuma za kukwepa kulipa kodi na utakatishaji fedha, shutuma ambazo zote amezikanusha vikali. Wafuasi wa Said ambaye wametumia fedha kidogo sana katika kampeni, ambapo watunisia wengi wanasema gharama yake ni sawa na bei ya kahawa na paketi ya sigara, walimtaja kama mtu wa kawaida na mwaminifu. Mwelekeo wake wa kubana matumizi ulijibainisha wazi kwenye makao makuu ya kampeni yake ni chumba kidogo kilichopo kwenye jengo moja ambalo ni chakavu katikati ya mji. Hakuna lifti, madirisha yamevunjika na kuta zinahitaji rangi, na kuna televisheni ndogo na viti vya plastiki. Said anaelezewa alikuwa katika kamati ya wataalam ambao walisaidia bunge kuandika rasimu ya katiba ya Tunisia baada ya mapinduzi, ambayo katiba hiyo ilipitishwa mwaka 2014 na kuna nyakati alikaribishwa kutoa maoni na uchambuzi kwenye televisheni. Kwa wiki ya tatu mfululizo kila siku ya Jumatatu, wafanyabiashara hasa wale katika sekta ya uchukuzi mjini Mombasa huko nchini Kenya, wataandamana ili kulalamika dhidi ya kuharibika kwa biashara zao kutokana na kuanzishwa usafiri wa reli ya mwendo kasi SGR. Hali hii imejitokeza baada ya serikali kutoa agizo la kusafirishwa kwa reli mizigo yote inayopokelewa bandarini Mombasa, japo agizo hilo limesimamishwa. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohammed, amefuatilia suala hili kubainisha hali ilivyo mjini Mombasa, na katika makala yetu hii ya jamii na maendeleo, anatupasha zaidi. Shinikizo lao kuu ni kufutiliwa mbali kwa agizo hilo wanalodai linaua uchumi wa Mombasa na kiini hasa cha kuwatuharibia sisi kazi hapa Mombasa kama clearing agents, kama transporters, kama all kind of businesses in Mombasa zimeharibika kwa sababu ya kitu kimoja tu monopoli ya kutumia SGR. Kwa muda mrefu wateja wametegemea malori ya masafa marefu kubeba mizigo, zaidi ya madereva 15,000 wakipata ajira. Mnamo Agosti, Wizara ya Uchukuzi Kenya iliamrisha kusafirishwa mizigo yote kutoka bandarini hadi Nairobi kwa njia ya SGR. japo agizo hilo lilifutiliwa mbali siku kadhaa baadaye, madereva hao wanasema bado agizo wa hilo linatekelezwa. Hii reli itasaidia sana sana sana ni lazima tuangalie ile tunaita bigger picture. Ni lazima tupunguze wakati wa kusafirisha hiyo mizigo, na ni lazima gharama iende chini. Pamoja na mpiga picha wa VOA, tumetembelea kitongoji cha Jomvu Mombasa, sehemu ambayo ni maskani kubwa ya madereva hawa. Hapa malori mengi ya kubeba mizigo yameegeshwa, madereva na wasaidizi wao maarufu taniboy, wakiwa pembeni kwenye vikao, wakiwazia nini la kufanya ni dhahiri kazi imepungua chuti. Jibril raia wa Rwanda ni dereva wa masafa marefu, anasema maisha yamekuwa magumu. Ukweli wa mambo ni kwamba, e, e sijara wakati ilivyoanza hii mambo, sisi wenyewe tulidofika kidogo, kutokana na vile tunatoka nchi za mbalimbali, tunakubalika kukaa kwa nchi ya amani, na kwa hivyo kukaa hapa kwa hii e, sijara umetuharibia vitu vingi. Kwa sababu gani? Sa zamani tulikuwa tunakuja na gunia la viazi, tunakuja na makaa kidogo, nyumbani wanafurahia. Ni hali ambayo inakumba sekta zingine mjini Mombasa. Fatuma Mwalolo ni mmiliki wa nyumba za kupanga, anasema vyumba vyake vitatu vimekosa wateja. Sasa ameingilia biashara ya rejareja, kuchoma kuku. Hii biashara yangu nafaa kujisukuma tu nipate mfuko, hakuna kazi. Yote leo inaendelea kwa sababu alikuwa dereva, kitoka safari akiingia wawili pale hoteli wanachukota mia tano hapa fika saa kumi na mbili narudi nyumbani, lakini vintakaa paka saa sita paka. Ni wadau mbalimbali mbali wanaisistiza serikali kuwaruhusu wateja wa bandari kuchagua mfumo wanaopenda kusafirisha mizigo yao, lakini serikali imekuwa na azma ya kuimarisha uchukuzi wa mizigo hiyo kupitia SGR. Wafanya biashara walikuwa wamenunua malori, maana walijua wanasafirisha asilimia 95 ya mizigo sasa. Magari haya yaende wapi? Watu wamefutwa kazi, mabenki nayo yamechukua magari hayo. Treni ya mwendo kasi SGR imekuwa na faida zake, ajali barabarani zimepungua, usafiri wa abiria umerahisishwa, msongamano wa magari Mombasa ukiondolewa huku uchukuzi wa makasha ukifanywa kuwa salama na haraka kufika jijini Nairobi. Kila siku takriban makasha elfu moja hukokotwa kutoka Mombasa hadi jijini Nairobi na treni saba. Wadau kadhaa wanapendekeza serikali kushughulikia mizigo inayokwenda katika mataifa jirani na kuwaachia wafanyabiashara mizigo inayosalia nchini Kenya. Madereva wanasisitiza kuendelea na migomo yao licha ya kuwepo mkutano kati ya wadau kutoka Mombasa na waziri wa uchukuzi James Masharia. Wanasiasa wa eneo hili wanahisi serikali inawahadaa. Salma Muhammed, VOA Mombasa. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika mashariki tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii, ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Oh, naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kwa sasa. Basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Vikosi vya serikali vitapelekwa katika mpaka na Uturuki kusaidia kuzima uvamizi wa jeshi la Uturuki dhidi ya Wakurdi wa Siria kwa mujibu wa maafisa wa kikurdi waliotangaza haya hapo jana na kueleza kwamba uh, vikosi vya serikali ya Siria vitafanya hivyo. Makubaliano hayo yasiyo ya kawaida kati ya Wakurdi Siria na Rusia ambaye ni mshirika mkuu wa Siria yamekuja siku nne baada ya vikosi vya Uturuki kusonga mbele katika mapambano dhidi ya Wakurdi kaskazini mwa Siria baada ya karibu vikosi vyote vya Marekani kuondoka. Watu saba wamejeruhiwa baada ya kutokea shambulizi la vilipuzi lililofanywa na wanamgambo wa Al Shabab ambapo limetokea katika eneo la karibu na uwanja wa ndege wa Mogadishu jana Jumapili kwa mujibu wa mashuhuda wa maafisa wa Somalia. Vilipuzi hivyo vilitua katika sehemu yenye ulinzi mkali ya Halane na ya uwanja wa ndege ambalo pia ni makazi ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa nchini Somalia. Wazazi wa mtoto wa Kiingereza aliyefariki dunia akiendesha pikipiki na kugongwa na gari la mke wa mwanadiplomasia wa Marekani wapo njiani kuja hapa Marekani kwa matumaini ya kupata haki. Mtoto wao Harry Dunn alikuwa na umri wa miaka 19, alifariki dunia mwezi Agosti karibu na kambi ya jeshi la anga ya Croughton North Hamptonshire, ambayo ilikuwa ikitumiwa na jeshi la anga la Marekani kama kituo cha mawasiliano na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, na mwelekezi wa matangazo haya Abu Solomon, mimi ni Khadija Riami, mimi ni ili Ligongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.