Kutoka studio 15, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc msikilizaji ni voa express hapa ni saa tatu na nusu za asubuhi saa tisa na nusu afrika ya kati kumi na nusu alasiri afrika mashariki msikilizaji tayari ni siku nyingine ya juma tatu tayari mimi hapa studio ikiwa ni oktoba 14 nimekusha ja tele kama pishi la mchele langu jina ni sandey shomari na mimi hapa ni bmj mridhi nikiwa na mwenzangu sandey hapa tukiwa tayari kabisa kukubwana na kukupromoshea mambo mazito mazito kutoka hapa studio nambari kumi na tano idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sunday sijui kama unajua kwamba leo ni siku ambayo wamarekani wanaadhimisha ku, kufika hapa maeneo haya kwa jamaa alijulikana kama Christopher Columbus. naam wanaita Columbus Day hapa marekani bila shaka ni sikukuu hapa marekani hasa kwa wafanyakazi wa serikali E, lakini kando na hayo tuna mengi, kama ilivyo ada yetu. Tuanzie wapi? Tutaanzia kule nchini Tanzania ambako wanaadhimisha miaka 20 ni tangu kifo cha mwasisi wa taifa hilo, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Mengi yanazungumza kumkumbuka aliyofanya na yale ambayo Watanzania e, wanategemea kuendelea kuyafanya kutokana hmm, na jinsi yale aliyowaachia. Na hiyo ni pia ni siku kuu ya kitaifa kule Tanzania, kumkumbuka rais wa zamani huyo, mwasisi wa taifa hilo la Tanzania. Vilevile vile tutasafiri moja kwa moja mpaka kule Uganda, tuone ni nini kinasemwa kuhusu uh, wale ambao ni wafanyakazi wataaluma hii ya uandishi wa habari wakilalamikia serikali kwamba inaendelea kuminya uhuru wao. Tutasikia mengi zaidi na kadhalika. Kama ilivyo ada tuko na barazani, bila shaka. Aha. BMJ, kama unavyozungumza barazani pia inazungumza vitu vingi leo. Bu, bu, tukizumulika kwenye barazani, vipi kuhusu ligi za nyumbani, maana Afrika ya mashariki kwa jumla na Afrika, ligi za nje ya nchi hasa za Uingereza, Ujerumani na nchi nyingine kubwa zinapewa kipaumbele kikubwa sana. Unapele. Wengine mpaka wanapata presha mm -hmm. timu zile zinapocheza. Lakini je, vipi kuhusu timu za nyumbani, ligi za ndani zimesaulika? Hiyo ndio swali kubwa ambalo kwenye barazani leo tutalimulika. Yatakuwa yote hayo hapa studio hizi, eh, dakika 30 zijazo, tutakuwa pamoja kabisa kabisa, tukuwa pia na kama una kazi, kwa hivyo tega sikio, usiondoke kando ya redio yako, lakini na pia tutaangalia ni nini kinajiri kwenye mitandao ya kijamii, Sandy Shomari. So, lakini tuanzie hapo hapo uliposema kumhusu Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Ehe, sawa kabisa. Huko nchini Tanzania kama ulivyosema, leo wanakumbuka miaka ishirini tangu kifo cha mwasisi wa taifa hilo. Kwa ujumla, takriban juma zima lililopita katika nchi hiyo kumekuwa na shughuli mbalimbali za kumwenzi kiongozi huyo aliyeongoza nchi hiyo tangu kuikomboa kutoka ukoloni, lakini leo ndio kilele cha kumbukumbu hiyo ambapo rais wa sasa John Magufuli aliongoza watanzania kuhitimisha mbio za mwenge. Hali kadhalika eh, kuzungumza juu ya mwasisi wa taifa hilo, sasa Mwalimu Nyerere, kidogo kuanzia mwaka tuseme, mwaka elfu tisa mia hamsini na nane, nikupa historia fupi. Katika hotuba yake ya kwanza alitamka maneno ya kifalsafa eh, kwa wajumbe na spika wa baraza la kikoloni la kutunga sheria na kusema kwamba sisi tunataka uhuru wa Tanganyika, Muki, eh, eh, mukitupatia tutauasha mwenge wa uhuru na kuweka juu ya Mlima Kilimanjaro umulike ndani na nje ya mipaka yetu, na ulete matumaini pale ambapo hatuna matumaini, upendo mahali ambapo hapana upendo, au mahali ambapo pana chuki na heshima palipojaa dharau. Sawa kabisa, basi mwenge huo umehitimishwa hii leo mbio zake, e, nchini humo. Na wakati huo, rais wa sasa, John Magufuli, alitoa hotuba na kuzungumza na wananchi, akimwenzi huyo baba wa taifa. Hilo aliamini kuwa uhuru wa Tanzania usingeweza kuwa na maana sana, endapo mataifa mengine ya Afrika yangeendelea kuwa chini ya ukoloni. Haya, sasa huyo ni rais Magufuli akizungumza katika hafla ya kumwenzi e, aliyekuwa ambaye ni mwasisi anaitwa baba wa taifa la Tanzania. Na maneno yake yalitimia mwaka wa elfu tisa mia sitini na moja, Sandi Shomari, pale Tanganyika ilipopata uhuru na mwenge ukawashwa na kupandishwa katika huo mlima Kilimanjaro. Kutoka kipindi hicho, uh, uh, mwenge wa uhuru umekuwa ukikimbizwa katika mikoa yote ya Tanzania ukiwa na lengo la kuhamasisha maendeleo, umoja, mshikamano huku uh, ukienzi maneno yake Mwalimu Nyerere. Lakini sio uh, Magufuli tu amezungumza nam, bila shaka, bila bm, mridhi kumekuwa na makongamano kama tulivyozungumza ikiwemo midahalo katika chuo kikuu cha Dar es Salaam walikuwa na kongamano maalum kabisa kujadili yale ambayo aliyasimamia mwasisi huyu wa taifa. Na washiriki walitoka kwenye taasisi mbalimbali, wakapata nafasi ya kuzungumza kile ambacho wao wanakiona kuhusu mwalimu Nyerere. Hebu tusikilize hao wasisi, hawa wachambuzi walivyoshiriki. Mmojawapo ni Benedict William. Kuna njia mbalimbali ambazo wananchi wanazitumia kuhakikisha kwamba wanaleta amani na usalama katika maeneo yao, mmojawapo ikiwa nyumba kumi, ambapo baba wa taifa alizianzisha miaka mingi iliyopita lakini miaka ishirini baada ya kifo chake tumeweza kuona kwamba hizo nyumba kumi bado zipo, pamoja na kwamba zimechukua sura nyingine kama ambavyo nitaelezea. Moja ni fikra ya mwalimu iliyolenga kwamba Tanzania lazima iwe nchi ya kuji kujitegemea. Na kujitegemea alikuwa na maana kwamba kuondokana na fikra kwamba ili mpate maendeleo lazima mtegemee mtu mwingine. Mawazo ya mwalimu yalikuwa ni kwamba tutumie rasilimali zilizopo katika nchi kuweza kujiletea maendeleo na tubadilishe ile mindset kwamba ili upate maendeleo lazima utegemee mtu mwingine ni baadhi ya watu ambao wamezungumza katika hafla mbalimbali ikiwa mbali. Ni pamoja kama ulivyotaja Sunday katika chuo kikuu cha Dar es Salaam ambako pia kumefanyika kongamano. Kumbuka Sunday, hata siku ya Ijumaa na tulikuwa hapa hapa studio hizi tukizungumzia siku uh, hii uh, au wakati huu ambapo anaenziwa mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambaye anakumbukwa sio tu eh, kule Tanzania lakini eneo nzima la Afrika Mashariki na kati na tuseme dunia nzima kwa jumla. Kwa kifupi ni kwamba Mwalimu Nyerere alifariki tarehe 14 mwezi Oktoba mwaka wa 1999 eh, katika jiji la London kule Uingereza, ambako alikuwa akipokea matibabu. Kuongeza tu kidogo, ni kwamba tutakuwa na habari zaidi kuhusu ni nini kimeendelea hivi leo katika matangazo yetu yajayo, kwa hivyo usikose kusikiliza taarifa zetu za baadaye. Bila shaka, bila shaka. Sasa moja kwa moja tunaelekea huko nchini Uganda. Taarifa ya Uganda. Eh, BMJ Murithi, tuangalie tena kuhusu swala hilo lilijitokeza, eh, kwamba kwa mara nyingine tena kumekuwa na lawama kwamba nchi hiyo inaminya haki za vyombo vya habari, na hii ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, ambapo wiki iliopita idara ya mawasiliano ya Uganda UCC ili kashifu redio 13 pamoja na vituo vya televisheni kwa kile walichodai kuwa ukiukaji wa maadili ya taaluma na hao hasa wanapotangaza habari za makundi ya upinzani. Idara hiyo imeamuru kwamba vyombo vitano vya habari kutoa sababu kwa nini vizifungwe, kwa sababu gani. Kuna onyo uliotolewa kwa baadhi ya vyombo vingine. Na mapema mwaka huu mwezi Aprili, vituo kumi na vitatu vya redio vilitangaza kuhusu kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani huyu Robert Changulanyi, uh, maarufu Bobby Wine. E, pamoja na ukamataji wa viongozi wengine wa upinzani wakati huo ICC iliamuru vituo hivyo kusimamisha kazi baadhi ya wafanyakazi wake. Na UCC ambalo ambayo ndo baraza linaloshughulikia masuala hayo lilidai kufanya uchunguzi, eh, kutokana na ripoti ya polisi kwamba wanahabari walipo, uh, ripoti kuhusu mikutano ya upinzani kwa njia isiyokusudiwa eh, walielezwa kwamba wameripoti kwa njia ambayo haifai na kuzua hasira na taharuki miongoni mwa wananchi. Nafahamishwa tuko na mmoja wa, uh, wa kazi ama ni mhadhiri wa chuo kikuu na pia ni mchangiaji wa masuala kadhaa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Aida Mtenyo. Profesa, karibu kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tueleze eh, hali hii ikoje sasa, ambapo tunasikia eh, hasa wale wanaomiliki vyombo vya habari hapo wanalalamika kwamba wanaendelea uhuru wao unaendelea kuminywa. Asante sana mtangazaji, ninashukuru kwamba hii dhana imebainika. Kwa kweli uhuru wa mtangazaji ni umebana. Wajua, kwa kawaida upinzani ukiona kwamba vyombo vya habari vinatangaza na kumpigia debe uh, upinzani, inakuwa ni vigumu yeye kukea a kinyamaza. Maanake kawaida, um, serikali tawala haiwezi takuwa na ile furaha wala ule uhuru wa kuwacha tu vyombo vya habari vimtangaze mtu ambavyo waupinzani, unajua kawaida wanajua kwamba jinsi ambavyo anavyowika na mafuta yake yanasikika nje ndani na nje mwa Uganda. Kwa hivyo ni vigumu wao kukubali tu ama kuridhia tu kwamba wamwache yeye aendelee na, na siasa zake na wasukose kutangaza. Unajua pia ni jukumu la la, la watangazaji pia nao kutangaza masuala kama hayo naam. Sasa huwezi ukasema kwamba utawazuia, manake ni jukumu lao. Wasipotangaza wata watajua nini ambacho kinachoendelea. <laughs> Na si rahisi pia serikali kuwacha uh, huru kama kuna vyombo ambavyo ni vya kibinafsi, ndio, na watu wengine pia wameshutumiwa ukupa matangazo kama hayo. Na, labda uh, labda sasa, labda sasa Profesa, kwa sababu kwa sababu naona muda unakimbia, labda utueleze unadhani nini sasa kitafanyika baada ya hawa kulalamika, na si mara ya kwanza kwamba tumesikia uh, shutuma kama hizi zikielekezwa kwa serikali na, lakini ni hatua zipi ambazo wanaweza chukua? Naona tuko na dakika moja tu imebakia na no, tuko na vitongoji mbalimbali, tuko na wanaopigania haki za wa-za watangazaji, tuko na umma pia naye kama hayo na hivyo hivyo. Huwezi ukafungia kila mtu. Unajua, unaweza kuzima pale moto ukiwaka, ukilipuka unaweza kuzimia upande mmoja, lakini mwingine utazidi kuwaka, itakuwa ni vigumu. Kwa hivyo wanaopigania haki za watangazaji na watu wengine wa umma na taasisi zingine tofauti, zinakuja zikipigania watangazaji dhidi ya kukandamizwa na kuwazuia katika hali yao ya utenda kazi. Shukran sana Aida Mtenyo. Huyu ni profesa kutoka huko Uganda ambaye amenifahamisha, Sandi Shomari yuko barabarani sasa hivi na ikabidi eh, asimame kwamba kwanza ndio azungumze na VOA Express. Tunakushukuru sana Kuhiko, kwa mchango wako katika VOA Express. Basi nafikiri achaondoka na kum, kum, kum, za dunia, kum, kum, kumalizia tu sana no. Daily Monitor gazeti hilo la Uganda lilifungiwa mtandao wake awali mapema mwaka huu eh, baada ya spika wa bunge kudai kwamba lilichapisha habari zisizo za kweli. Kwa hivyo sio uh, gazeti moja au kituo kimoja tu, ni vingi ambavyo vinalalamika Afrika, bila shaka. Tulekee kwenye habari za dunia. Chama kinachotawala Msumbiji, Frelimo, kinasema kina uhakika kina kwa kushinda uchaguzi wa kesho Jumanne na rais wa sasa Filipe Nyusi kusalia madarakani, lakini kuna hofu kwamba huenda matokeo hayo yakaweka mazingira mabaya kwa hali ya utulivu na ukuaji wa uchumi wa nchi hiyo. Vimbunga viwili vivyopiga nchi hiyo mapema mwaka huu vilisababisha uharibifu mkubwa na Msumbiji pia imeshuhudia ghasia za kisiasa na mashambulizi kutoka makundi ya wa wapiganaji katika siku za karibuni. Wanajeshi wa Siria leo wameingia katika mji ulio karibu na mpaka wa Uturuki kukabiliana na uvamizi wa jeshi la Uturuki. Hatua hiyo ni kufuatia makubaliano kati ya jeshi la Siria, wapiganaji wa Kikurdi na Rasia ambao ni mshirika mkuu wa serikali ya Siria tangu Rais Donald Trump aamrishe wanajeshi wa Marekani kuondoka kaskazini mwa Siria. jeshi jeshi la Uturuki lilishambulia ngome wapiganaji wa Kikurdi. Tuzo ya Nobeli kwenye sekta ya uchumi imepewa na uchumi watatu kufuatia mchango wao katika kupambana na umasikini duniani. Kituo cha Nobeli chenye makao yake Sweden hii leo kimesema kimetoa tuzo kwa Abhijit Banerjee, Mmarekani aliyezaliwa India, Mfaransa mwenye asili ya Marekani Esther Duflo na Mmarekani Michael Kremer. Duflo ni mwanamke wa pili kupata tuzo Historia. Na chama cha ki-conservative nchini Poland kimeshinda uchaguzi wa wabunge uliofanyika jana Jumapili na hivyo kupata fursa ya kuliongoza taifa hilo kwa kipindi cha miaka minne ijayo. Utafiti wa baada ya upigaji kura unaonyesha kwamba uh, taasisi ambayo uliendeshwa na taasisi ya utafiti ya Ipsos unaonyesha kwamba chama cha PiS kilipata asilimia 43.6 ya kura zote. sante sana msikilizaji, unasikia kitu hicho? Basi kinatupeleka kwenye eneo letu la barazani hivi sasa, unaposikia kitu hicho taratibu kinayoondoka. E, na leo bmj katika barazani, kama tunavyozungumza kuhusu ligi za ndani katika bara zima la Afrika na hasa Afrika Mashariki, ambapo hivi sasa ligi za nje ya nchi, Uingereza, Ujerumani Bundesliga, EPL, ligi ya Espaniola, Serie A ya Italia zinatamba zina tamba zina, kweli kweli na umaarufu mkubwa kweli, na wachezaji wake mpaka wana jezi zao zimenunuliwa kweli, na wanaziuza jezi zao sana, unajua uh, sana. Rwanda juzi wamekwenda watu wa timu ya Arsenal, mchezaji wao yuko pale, wanauza jezi, mpaka rais ana jezi ya Rwanda sasa wakati, ya, ya Arsenal. Hebu niambie, wakati nilisafiri nikaenda mpaka kule Kenya uh -huh. uh, nilikuwa natembea tembea katika maeneo ya burudani na uh -huh. kitu ambacho singe singefeli ku notice kwa kiingereza uh -huh. ni kwamba kulikuwa kuna kunashona hivi wakati wanaangalia hizo ligi lakini ukija ligi ambazo ni za hapo nyumbani, mm. Unakuta tu wanapita barabarani barabarani wana shughulika kama hakuna kinachoendelea. Sasa nikashangaa, manake ulikua naambia kama, wana. <laughs> kama yeah, sasa <laughs> Mala, ma, ma, ambia, kama mfano Kenya e. kuna yule bwana anaitwa Wanyama e. kama hangecheza katika ligi za chini huko kule ah, Uingereza wangemjuaje mjua. Hmm. Sasa hilo ni swali lakini e, e, wasikilizaji, tu wasemanini haya, tunao kwenye line ya simu Eric, hali kadhalika tunaye Serge. E, naomba nikupe nafasi kukaribisha Eric. Karibu kwenye laini ya simu e, tueleze kwa upande wako, wewe unapokea vipi kuhusu swala hili la ligi za nje ya nchi katika maeneo yetu haya. Bahati mbaya Eric simu yake imekatika, tutakupigia tena nianze na, e na Sarge. Sarge karibu e, utueleze kwa upande wako Sarge, unanipata kwa laini ya simu Mat Chandanya. Chandanya. Tusikii vizuri hapa sasa, mawasiliano hapo kidogo yanaleta. Basi tuangalie waliotuma maoni yao hapa kwenye Facebook. Tunajaribu kuwapata tena kwenye laini nyingine. Naam, Edward Kitende, Ole Muna, Ole Njorio, anasemaje sasa? Haya, moja kwa moja ni mwangalie huyu yuko Edward Olenjoro, yuko Ngorongoro, Tanzania. Anasema nchi za Afrika ziache siasa ambazo hazijengi wala haziendeleze raia wa bara la Afrika. Anasema kwamba wazungu wametuachia eh, siasa zao ambazo ni endelevu Nasi hatika tuwe na watu wenye weledi, kwa sababu mpira ni ajira kubwa sana duniani kwa nchi zilizoendelea. Lakini kuna huyu pia Agata Mbale, anasema anajulikana pia kama fast lady kule Morogoro TZ, anasema shida kubwa, baadhi ya viongozi wa soka wanataka kujinufaisha kabla ya kufikisha sehemu inayotakiwa, wanakuwa wanajisahau sana, ndio maana soka ya nyumbani haifiki mbali. Haya, Simeon Semasakatela dron wa kiwanja kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rushuru, anasema viongozi wa Afrika watazamia uchumi wa nchi zao na kuendeleza raia, kwa sababu mishahara wanayotoa ni midogo. Ili waweze kuendeleza hizi, inabidi mishahara iongezwe. Basi twende moja kwa moja kwa Fadhili, nasikia yuko kwenye laini ya simu, atajitambulisha kwa jina lake kamili eh, alafu atoe wa mchango wake Asante kwa so, majina anaitwa Fateri Falinga, nipo kata ya Mpande, mkoa wa Songe, Tanzania, mji wa Tunduma. Kwa maoni yangu mimi, ili kuweza kukuza soka Afrika, inatakiwa chama cha michezo Afrika, chama cha michezo Afrika, vitafute mbinu namna ya kuwaenzi wachezaji wetu. Kwa mfano, baadhi ya viwanja vipewe majina ya wachezaji, miji mbalimbali michaa kitu hicho kinaweza kuchochea hamasa ya vijana wengi kujunga kwenye soka, kuliko kuendelea kuwapa majina wanasiasa tu. Kwa hiyo angarao hiyo hapo inarudisha ina, ina, ina, ina hamu ya vijana kujiajiri kuja kwenye soka. Jambo la pili si, ingine, siasa imeteka sana kwenye soka, siasa imeteka eh, eh, kwenye soka, siasa imeteka sana Yaani chama kinakuwa ni vya tawala inakuwa vimeteka hiyo nanii, chama cha michezo zadi. Ni vijana ambao wanachukua na kuingiza katika timu za taifa, ni vijana ambao wana masa fulani na vya matawala kwao. Ndio maana vijana ma wazuri wanaachwa, kwao ndio maana soka la Afrika kaai mbele Sawa, warekebishe kabisa kabisa. Safi kabisa, nafkiri ni ushauri mzuri sana huo. Sande, kwa sababu pia tukiongezea ni haya bana. Asante sana, huyo msikilizaji amechangia vizuri kweli kweli. Nilikuwa tunaongeza sande kwamba na baadhi ya hawa uh, watu kutoka maeneo hayo pia utakuta kwamba wanajua majina yote ya wachezaji katika nchi <coughs> za nje. Ukimuuliza kama wanajua mambo ya Kamau hapo nyumbani ama Ondieki, inakuwa kwamba hawana habari <coughs> hawana habari kabisa. <coughs> Sasa eh, uh, si, sijui kama ni kule kukutajiheshimu ama ni kwamba tu wale wako katika level nyingine mpaka wanapata umaarufu mkubwa sana, sijui kama nini, lakini ukiangalia wazi, kama wanavyosema wako wachezaji wengi ambao wameshatoka kwenye ligi hizo hizo za nyumbani. Kwa mfano utaona kama kwa mfano Tanzania Wanasa, maa, ligi pale pale kwenye nchi ile, sasa anacheza kule Uropa, anatamba na wote wanamwangalia, lakini sijui kwa nini ligi zao huku zinakuwa zipewi umaarufu. Lakini nafikiri ni kitu ambacho tutakiangalia zaidi kuona wasikilizaji wanasemaje, tutaendelea kulizungumza hilo. Sawa kabisa, wewe unasemaje kuhusu muziki, kwamba express bila muziki atajasukuma express? Basi Mobeto yuko standby pale kukupa kibao Sensema, sense huyo ni Hamisa Mobeto kshirnao kitu kimetoka, cho nasema kimetoka kama siku mbili zilizopita, kina tamba kabisa, kipya. Bila shaka uakuwa unanaambia kwamba hata kuweka kwenye YouTube ni siku chache tu, siku zimepita mbili, siku mbili zimepita siku mbili tu zimepita. Kitu no, safi kabisa. Uh, kinatupisha sasa, tunampisha uh, Josephat Kioko atuambie kama una kazi kuna nini. Anasema mikasa inapotokea ndani ya ya maji ya bahari au katika ziwa katika nchi hiyo ya Kenya, nyingi zimekuwa ziki uh, zikiwapoteza watu ajali hizo, lakini katika nchi hiyo mjadala umeibuka sasa, ni kwa nini serikali inafumbia macho wito wa kuajiri vijana ambao ni hodari katika kupiga mbizi. Baadhi ya vijana hao wenye ueledi wa kuogelea wamezungumza na Josphat Kioko akiwa pwani ya Kenya. Mimi naitwa Nafshadamin Muhammad. Unakuta hata unapojaribu kuokoa we, kuna vifaa fulani lazima uwe navo, na ukikosa uwezi kuifanya hiyo kazi. Kwa hivyo ni muhimu ajira ipatikane kwa vijana wa Mombasa, kwa sababu Huwezi kutafuta sukari mahali kwa uza chumvi. Ukitaka kununua sukari, nenda mahali kwa uza sukari. Sisi experience yetu kuogelea, twajua vizuri kama kukaa ndani ya maji, tunaweza zuia pumzi ndani ya maji na kuvuka kawaida. Kama sisi wawili, tumekuwa tukivuka mpaka ng'ambo tukirudi kila asubuhi bila shida yoyote, ndani ya dakika kumi tumevuka na tumerudi. Kuna wenzetu zaidi yetu sisi, cheo chetu ni kidogo kushinda cha wengine ambazo wako na ubunifu zaidi. Kwa majina, naitwa Alamin Abubakar. Hii ni kweli kwamba vijana wa pwani hususan Mombasa na wengi, nkiwa mwenyeji, wengi wana talent za kuogelea kwa sababu bahari iko. Vijana pia wapo kwa kazi kama hizo, walitakiwa watu stahiki na wenye kuijua hiyo kazi. Ukiangalia kinyanivi wengi hawajui ili wapatikane vijana walio qualify na wenye kuiweza hiyo kazi ni, uh, ni vizuri wapewe nafasi, kwa sababu vijana ambao hawana ajira ni wengi, lakini pia wamejaliwa hicho kipaji. Serikali ijenge institution fulani hivi ikiwa train wale waogeleaji kutoka Mombasa, kwa sababu wengi ni wanajifundisha tu wenyewe. Sasa ili wawe vizuri, wajulikane, yani kwamba kuna waogeleaji Serikali itoe vijana hapo wawe katika jeshi la nevi. Nafikiri ingekuwa vizuri zaidi, labda serikali itasaidika, na wananchi wote wa Kenya watasaidika, waweze vijana kufanyiwa training ya zaidi kama zile watu wa South Africa wanazo na nchi za nje, ili na sisi Kenya tujiinue. Mbali ya hivyo, vijana ambao wana ujuzi kama huo tayari waweze kupata stakabadhi, ili kesho isisemekane stakabadhi kuwa vijana walikosa hawakuweza kupatikana. Nevi itaweza kupata watu katika sehemu kama hizi. Ajira pia itaongezeka. Hoteli ambazo zinahitaji watu kama lifeguards watapatikana, wataweza kuajiriwa kazi. Manake kuna wengine ambao wako nazo wamepata ajira mpaka Dubai wanafanya Haya, mambo hayo. Umesikia, safi kabisa, asante. Na unajua haya yanajiri wakati ambapo wiki iliyopita kumekuwa na shughuli nyingi pale kwenye kivuko cha feri cha mm, Likoni mbili. Unajua yaliyotokea pale, na ndio sababu sasa wanaona kuna haja ya kufanya kuhamasisha kwamba kuwe na uwezo wa hawa wapiga mbizi kupewa nafasi. Safi kabisa, basi asante Shomari, tuangalie yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii kisha tufunge na swali la leo. Sawa kabisa. Kwenye mitandao ya kijamii ni mengi yanazungumzwa, nikianzia huko Tottenham Uingereza kwenye klabu ya mpira ni kwamba timu ya Sporting Lisbon ya Ureno, ee, na mchezaji wake Bruno Fernandes mwenye miaka 25 anategemea au anatafutwa sana na timu hii ya Tottenham ya Uingereza. Wanamwinda kweli kweli, mchezaji mzuri na makinda vijana. Wakati huo mchezaji mwingine anayezungumzwa ni wa Manchester United, wanamtaka kutumia paundi milioni kumi kutaka kumsaini mchezaji wa Croatia Mario Mandzukic. Mazukich, Mazukich, safi kabisa. Asante. Lakini pia eh, nimeona yanavuma sana maswala ya kuweka rekodi kwa mwanawake hizi uh, uh mbio za marathon mwanariadha no. wa Kenya huyu Brigid Kosgei ambaye uh, alivunja rekodi kuwa mwanamke wa kwanza aliyekimbia kwa kasi kubwa mm. mbio za marathon na kushinda huko Chicago jana Jumapili na sasa no. unajua, ule moto wake kidogo na... ulionekana kama kidogo haupewi ile hadhi inayofaa, kwa sababu mm -hmm. ni kama karibu unazimwa na yale yaliyotokea ya kule Vienna Kipchoge <laughs> eh, eh, kule eh, Austria eh, lakini si hivyo tu, ni kwamba bado moto unaonekana ukiendelezwa, kwa sababu ameanza Kipchoge akaf akafuata huyu dada mm. Kwa hivyo huyu alikimbia kwa muda wa saa mbili dakika kumi na nne na sekunde nne akivunja rekodi ya mwanariadha wa Uingereza Paula Radlif uh, aliyoweka alie, uh, aliweka mwaka wa elfu mbili na tatu miaka kumi na sita iliyopita ili basi mm. Sante naona muda umekimbia, labda nitaje tu hii sikukuu manake nilitaja mwanzo mm -hmm. sikukuu hii ya uh, Columbus ya Day. Columbus Day ni kwa sababu alifika hapa mwaka wa 1492 eh, huyo Columbus na ikawa kwamba sikukuu hii itaadhimishwa kila siku ya Jumatatu ya, uh, ya pili ya mwezi Oktoba. Muda umekimbia sijui wanamwenzi vipi mwalimu Nyerere. Wengi wameandika Charwe Edward, mwanasema mwalimu amekufa ameachana, maneno yake yanaishi ni mengi sana na tutakuwa na taarifa hizo katika taarifa zetu zijazo ni hayo tu msikilizaji kutoka hapa voa express idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tuonane tena panapo majaliwa mimi ni bmj mridhi nimeshirikiana na sandey shomari kwa heri