Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Vipi popote ulipo, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni siku ya Jumanne tarehe 15 mwaka, uh, mwezi wa 9 mwaka wa 2019 jina langu Harrison Kamau. Mwezi wa kumi, Kamau, mwezi wa kumi. Usiturudishe nyuma. <laughs> Mwezi wa kumi, haya. <laughs> Na mimi naitwa Patrick Nduimana na mwenzangu Kamau hapa tumewaandalia ripoti mbalimbali, Kamau. Tukianzia huko Kenya ni kwamba kuna miguno upande wa vijana, kisa na mana tutajua katika Express muda mchache tu ujao, alafu huko DRC. Nafikiri Patrick, mi nakumbuka siku za joto za sama, ndio maanake tunarudi nyuma tena mwezi wa tisa, manake naogopa baridi, naogopa baridi ambayo inakuja inaingia e. Lakini tutakueleza kuhusu ndege ambaye, mabaki ya ndege ambayo yamepatikana huko mistuni, nafikiri sehemu za mistuni huko DRC, na tutaelezewa zaidi kutokana na hali ndege inashukiwa nini na nini, labda pengine kilitokea ndege ile ikaanguka na kupotea kule, ambayo imepatikana. Tutakueleza tukiwa na watu ambao wako DRC barazani pia. Barazani leo tunazungumzia maswala ya muziki eh, muziki na zile picha au video ambazo zinakwenda na muziki eh, sababu kuna picha ambazo zinaonekana pale picha wa... za aibu, mavazi aibu, ya aibu, yasiyo na heshima. Sasa kuna sawali... wale hawaoni awa, kwamba ni aibu. Uh, wanaona kama ni kawaida, na ndio maanake tukauliza swali: je, lazima tumeleta mjadala, miziki ya kisasa lazima <laughs> nguo hizo ama mavazi yasiyo na heshima yakavaliwa ili iuze? Baadaye tutazungumza zaidi tuta, pia tutasoma maoni ya wasikilizaji wetu na tutawashirikisha baadhi kwenye VOA Express. Watueleze maoni yao, lakini bila kusahau kwamba na leo ni siku maksus au ni siku ya kimataifa ya mwanamama wa vijijini. Tutajua mengi zaidi namna uh, haki za kina mama zinavyoheshimishwa katika baadhi ya nchi haya. Moja kwa moja tunakwenda Kenya, tunakwenda Kenya. Na saa chache tu baada ya serikali kutangaza nyadhifa kadhaa kwenye idara za serikali hapo jana Jumatatu, tayari malalamishi mengi yametolewa na Wakenya kupitia mitandao ya kijamii dhidi ya baadhi ya watu walioteuliwa. Basi kupitia notisi ya serikali ya hapo jana Rais Uhuru Kenyatta alitangaza uteuzi wa watu wanane kwenye kamati ya za idara za serikali huku um, za kushauri serikali uh, huku waziri wa leba akur Yatani akitangaza nafasi ya mwenyekiti kwenye mamlaka ya kitaifa ya ajira. Chaguo la Yatani hata hivyo ndilo linaonekana kughadhabisha Wakenya zaidi kwa kuwa wanashuku uwezo wake. Meri Wamboi aliyekuwa mbunge wa Odhaya huku wengine wakidai kuwa haelewi kamwe matatizo ya, na ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana. Sasa hivi tunaungana na mmoja wa vijana akiwa uh, Nairobi. Alice Wacharo, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze habari ya Nairobi, na wewe kama kijana uh, kwa niaba ya vijana wenzako, mmechukulia uteuzi huyu vipi? Um, Nairobi kuko salama kabisa, tunashukuru sababu kuna mvua. Naam. <laughs> Haya, kuhusu hatua ya Rais Uhuru Kenyatta kumteua Mary Wambui, ni jambo ambalo limeibua hisia ya mseto, hasa hasa kwa vijana wengi ambao wameghadhabika na swali hili. Maanake unapata kwamba sisi kama vijana ndo tunaadhiriwa sana na ukosefu wa kazi, na unapata kwamba ambao wanateuliwa ni watu ambao labda wa umri wao umeenda kwa sana, ambapo sati uzee ni ugonjwa ama uzee ni jambo mbaya, lakini waweze kutupatia sisi nafasi pia tuweze uh, ku uweza kufanya kazi ambapo wale wazee wakiwa kando yetu waweze kutupatia labda wosia, waweze kutu uh, kutuongoza kwa mafamishani wa fulani, maanake wamejaliwa na hekima na busara. No. Lakini tunahitaji pia kazi hizo pia Ampaku, kazi, kazi. Uh -huh. Lakini, na tunahitaji pia ile hela ambapo unapata ukienda kufanya a kazi wanataka kwamba uka na ile i lakini hawatupatii nafasi sasa tunaweza kupata kama hawawezi kutupatia nafasi ya sisi kuenda kufanya kazi. Wakati Rais Uhuru alipochukua anaingia kwenye mhula wake wa pili mwaka wa elfu mbili kumi na tatu aliahidi kwamba kila mwaka atatengeneza ajira zaidi ya nusu milioni, elfu mia tano kwa vijana. Na wewe hilo umelishuhudia au unalionaje? Uh, sijalishuhudia sababu unapata kwamba vijana wengi huko nje wanaweza kulalamika ukosefu wa kazi. Na unapata akiweza kuteua watu wanateua watu ambao labda uh, umri miaka yao imeenda. Ukiangalia kama miezi kadhaa iliyopita, kuna yule ambaye alipatiwa cheo alikuwa anaitwa Samongeri ambaye alikuwa na miaka tisini Unapata sasa kwamba sisi kama vijana nafasi hizo hatuzioni, na ukweli ni kwamba tunaumia hapa nje. Unapata kweli tumesoma, vieti tunavyo, lakini zile nafasi ndo hakuna. Wanatuambia kwamba tufanye uh, self employment, tuweze kujiajiri sisi wenyewe, lakini ile capital tutatoa wapi? Wengi w wa waliochaguliwa au kuteuliwa katika uteuzi wa jana waliwahi kuhudumu kwenye serikali iliyopita ya Rais Kibaki, hilo nalo watu wanalichukuliaje? Uh, jambo hilo lina limewakasirisha wengi, na sasa hasahasa sisi vijana, ambapo unapata kwamba uh, wale ambao walihudumu ndio watu ambao wanawekwa tu, hawawezi kutoka ili kupatia wengine nafasi kwa so, hivyo hata kweli kama ni jambo ambao anasema kwamba wako na ile experience ya kuweza kufanya kazi ile wasipochukua sisi vijana ambao wanasema ndiyo viongozi wa kesho ambapo mzungu naye pia alisema tomorrow never comes, ambapo mimi kweli nimeshuhudia, maana yake hiki nani kesho yetu haifiki. Watupatie tu nafasi tafadhali, wengine waweze kuondoka, ndio hata sisi pia tupate uh, ile tajriba pia tuweze kuwafunza wale wengine ambao watakuja nyuma yetu. Maana yake unapata kwamba ni wale wale tu ambao walikuwa ndio wanafanyiwa tu uh, wanachangiwa tu positions positions zao kwanza, kwanza unapanda kwamba kama uh, alihudumu katika uh, ministry, tuseme kama interior anabadilishwa, wanapelekwa tu, wako pale tu wanarotate within hawaondoki, ili waweze kucreate nafasi ya watu wengine waweze kuingia. Asante sana Alice uh, Wacharo japo, huku tuambie uko wapi, uko Nairobi sasa hivi ama umepigia wapi? ni Nairobi, lakini ah, niko safarini, kwa hivyo bado niko kwa Nairobi. Nashukuru sana kwa mchango wako. Tunatumai labda vijana pia watapata nafasi, mm -hmm. na watutafurahi wakitueleza nafasi walizopata. Basi hakika swala la ukosefu wa ajira katika nchi zetu za Afrika bado ni changamoto kubwa. Sasa unasikia eh, mwisho uta, itaanza vita kati ya wazee na vijana kuhusu, kuhusu, kuhusu kupata nyadhifa kwenye, kwenye taasisi mbalimbali za serikali. Haya, moja kwa moja tunakwenda huko Kinshasa tunaye eh, Saleh Mwanamilongo. Saleh Mwanamilongo, hatimaye uh, mabaki ya ndege iliyofanya ajali ni ndege ilikuwa inasafirisha uh, baadhi ya walinzi wa rais Chisekedi na wa, wasaidizi wake vilevile vile, na magari ya misafara uh, ya, ya msafara wa rais alipokuwa huko Goma ime, mabaki ya ndege hiyo Antonov yamepatikana huko Sankuru ni, ni katika jimbo la Kasai uh, je, nini sasa inajulikana kuhusu kilichosababisha ajali hiyo? Kwa kweli ni mapema mno Patrick kuweza kuelezea uh, sababu za ajali, lakini mabaki yameonekana na mili nne. Kulingana na taarifa ambayo imetoka kutolewa punde na ikulu ya rais Tshisekedi ni kwamba mili nne imepatikana, na tayari timu ya uchunguzi imewasili toka uh, hapo E, jana jioni na leo hii ambako wataalam pia wa monisko wa masuala ya usafiri wa ndege pia wamefika mahala huko, ambako kwa kweli ni misituni, ambako uh, hakuna mawasiliano ya simu na kumefikika kwa kwa, kwa, kwa, kwa kwa shida kabisa. Picha ambazo zinasambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaionyesha hiyo ndege Antonov ikiwa na uh, uh, alama za risasi, sijui hizi picha ni sahihi au ni watu tu wana, imekuwa ni nafikiri ni uzushi, kwa sababu watu ambao wamefahamu masuala hayo ya, ya, ya balistik yani, yan uh, matumizi ya risasi na, ni, na nini, wamesema uh, ikiwa ni risasi zilizotugua ndege hiyo, ni haingi kuwa na alama kama hizo, hizo zinaonekana tu, huenda Uh, wakati ya kuanguka anguka. Kwa hiyo imekuwa tetesi, zimekuwa nyingi, minongono nyingi kabisa, uh, hakujakuwa na uhakika wowote na eh, taarifa ya Ikulu imetoa mwito kwa wananchi wa Kongo kwamba wabaki wa watulivu na wasubiri matokeo ya, ya uchunguzi. Kwa hiyo ni mapema mno ku, kuelezea hata idadi ya watu waliokuwemo ndani ya ndege hiyo, hadi kufikia sasa bado haijafahamika rasmi. Wamesema kwamba kulikuwa na dereva wa rais Tshisekedi gari lake, na vilevile walinzi watatu na pamoja uh, abiria wengine ambao haijulikani ni, ni, ni watu gani, pamoja na na na na, na, na waendesha ndege ambao walikuwa na asili ya Rusia wanne waliokuwema, na hii taarifa ya ikulu imesema ni lini matokeo ya uchunguzi yatajulikana au yata, yatatangazwa ni mapema mno, kwa sababu ndio leo timu ya kuanzisha uchunguzi imefika huko. Kwa hiyo haijulikani muda gani wanaweza kutoa taarifa yao, baada ya ya kuweza hizi kumaliza uchunguzi huu. Tukushukuru sana Salem na Milongo, bila shaka uh, habari zaidi zikipatikana utatujuza mengi zaidi Harrison. Moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza vikwazo dhidi ya Uturuki na kutaka kusitishwa mara moja kwa mashambulizi yanayotekelezwa na, na majeshi yake dhidi ya Wakurdi huko Siria. Trump amefuta makubaliano ya biashara ya thamani ya dola bilioni 100 na kuongeza ushuru wa hadi asilimia 50 kwa bidhaa zinazoagizwa na Marekani kutoka Uturuki. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump amesema yuko tayari kuharibu kabisa uchumi wa Uturuki iwapo viongozi wa nchi hiyo hawatasitisha mashambulizi dhidi ya Wakurdi. Wakati huo huo, milipuko kadhaa ilitikisa mji wa mpaka wa Uturuki wa Syria, mji wa mpaka wa Uturuki na Siria wa Ras al Ain leo Jumanne, wakati mashambulizi yanayotekelezwa na jeshi la Uturuki dhidi ya Wakurdi huko Siria yakiingia wiki yake ya pili. Shughuli za kuhesabu kura katika uchaguzi mkuu wa Msumbiji zimeanza huku kukiwa na wasiwasi kwamba matokeo ya uchaguzi huo huenda yakawa mtihani mkubwa kwa amani na utulivu nchini humo. Kipindi cha kampeni kimeshuhudia vurugu na wasiwasi wa kutokea wizi katika hesabu ya kura kwenye nchi hiyo iliyo kusini mwa Afrika yenye kiwango kikubwa cha umaskini. Chama cha Frelimo ambacho kimetawala Msumbiji tangu mwaka wa 1975 Kina, kilipop, ilipopata uhuru kutoka kwa Ureno kinatarajiwa kushinda uchaguzi huo licha ya ushindani mkubwa kutoka cha, chama cha, cha upinzani cha Renamo. Rais Filipe Nyusi ametoa wito wa wapiga kura kuonyesha ulimwengu kwamba nchi hiyo inaheshimu demokrasia, demokrasia na ustahimilivu. Na maelfu ya waandamanaji katika jimbo la Katalonia huko Hispania wameingia mitaani na kuziba barabara za uwanja wa ndege wa Barcelona baada ya mahakama kuu ya nchi hiyo kuwapa hukumu za vifungo uh viongozi wa juhudi za kujitenga kwa jimbo hilo ambao walijitangazia uhuru mwaka 2017 waandamanaji walifunga barabara za kuelekea uwanja huo wa ndege wa El Prat na kusababisha msukumano, msukumano na polisi wa kuzima fujo maafisa wa afya wanasema waandamanaji 37 walijeruhiwa katika ghasia hizo na kwenye uwanja wa ndege na mamlaka ya uwanja huo imesema safari 108 za ndege zimesimamishwa kutokana na hali hiyo. Zaidi ya maafisa wa polisi elfu moja wameandamana mjini Pretoria, Afrika Kusini, kupinga dhuluma dhidi ya wanawake kufuatia ongezeko la vifo na uhalifu wa kijinsia dhidi yao. Kumekuwepo ongezeko la visa vya uhalifu wa kijinsia dhidi ya wanawake nchini humo kwa muda wa miezi miwili visa vya mauaji ya wanawake vikiripotiwa kila mara katika maeneo mbalimbali ya taifa. Maafisa wa polisi mjini humo wameandamana wakiwa wamebeba mabango yenye ujumbe kwamba wanaumia sana wanapookota miili ya wanawake na watoto kila siku zaidi ya wanawake 30 wanaripotiwa kuuawa nchini humo mwezi uliopita, akiwemo mwanafunzi mjini Cape Town aliyenajisiwa na kuuawa. Kaimu wa mkuu wa polisi Bonang Mgwenya ameambia maafisa wa polisi kwamba dhuluma dhidi ya wanawake imefikia kiwango cha dharura nchini humo. VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiashiria kamili kwamba tumeingia wakati wa barazani, ambapo leo mambo ni kali kabisa. Mambo tunazungumzia mambo ambayo tuliyauliza hapo awali kupitia mtandao wa Facebook tukasema, je, miziki ya kisasa ama kizazi kipya inaweza kuuza bila kuwa na picha za uchi au zenye aibu? Na wengi wamezungumza na tutasoma baadaye maoni ambayo yanaendelea kutiririka kupitia Facebook, lakini hata hivyo tunao wageni wetu ambao ni wasikilizaji pia kwenye laini ya simu. Haya, moja kwa moja tunaanza naye Patrick Joshua huko DRC. Karibu Patrick. Hmm, asante sana no? Vilevile tunaye Juma Yasini kutoka kwa Tanzania. Lakini Patrick Joshua, wewe una maelezo yapi kuhusu uh, mada hii ya leo? Ndiyo, kuhusu mada hii ya leo, mawazo yangu ni kwamba E, mziki wa kisasa sisi watu kwa leo ndio tumejaribu kuiga mambo mengi ambayo na e, inatufanya kwamba sisi labda tunajaribu kuelewa kwamba mziki wa kisasa ni lazima watu wawe na, na, na picha za utupu, picha za uchi, picha za kingono tu ndo zinaweza labda kuvutia, na hiyo inaonekana kutokana na jinsi sababu vijana wengi wa sasa ni kwamba wanapoona picha za uchi wanapoona picha za kingono, labda hizo picha zinavutia na zinawafanya kwamba watafute kufuatilia nini kilichoko huko ndani. Lakini kiukweli ni kwamba sio picha tu za uchi ndio zinaweza zikavutia kwa nyimbo, sababu kwanza mimi peke yangu hapa ni mwanamziki, lakini nafanya uh, nyimbo za kidini mm -hmm. E, na natumika hapa mjini Lubumbashi kwa kundi Horizon Gospel, ambayo linahusika hasa na injili na mambo mengine pia lakini, eh, nadhani kwamba maneno tu ikiwa mazuri, ikiwa maneno ya kuvutia, ikiwa maneno ya kufundisha na maneno muhimu, labda pia inaweza ikavutia zaidi ya picha sababu, eh, picha uh, nimegundua mimi peke yangu kwamba picha nyingi sana zina eh, eh, mimi mziki mb, eh, watu wanapotumia zaidi sana picha za ngono, picha za uchi, mara mingi sana kunakuwa tatizo kubwa ambazo zinafanya labda kwamba ndani yake humu mnakuwa maneno au mambo mengi ya mashetani na mambo mengine yanayohusika ya, ya na mambo kama hivyo. Hiyo ndio uh-huh. maoni yangu Patrick Joshua hii anaimba zile nyimbo za gospel, nyimbo za Mungu, ni kweli kabisa na Josh. Uh, Juma Yasin, karibu sana kwenye VU Express barazani, toa maoni yako kuhusu baada hii, asante sana na sana. Nashukuru sana ndugu mtangazaji, mimi ninavyoona wasanii kama wasanii wajiheshimu kwanza wenyewe naam, kwamba inatakiwa cha kwanza kabisa, kwanza mimi nitolee ni, ni, tu ufafanuzi kwa hawa wanawake wanaowekwa kwenye hizo video, kwanza wao wajiheshimu kwanza, na maana unapokubali wewe kama mwanamke kwenda kushuti video huku ukionekana maungo yako wanawake wenzako, yani unawashusha una sana, yani inaonekana kwamba jamii yote, yani wanawake wote wako kama wewe. Ina maana cha kwanza wajiheshimu tu wale wanawake wanaowekwa kwenye zile nani video. Tena hata wasanii, kuna baadhi ya wasanii nawaona wanavaa nguo well, zisizo za maana kabisa. Binafsi ninawaomba wajilinde. Ina maana mziki kama mziki we imba, we imba muziki mwenye pointi, yaani wa kuelimisha jamii. Ina maana unapo unapoelimisha jamii, sio kwamba paka kwamba uonekane kwamba wewe umevua umefanya nini, hiyo mm-hmm. haileti maana. Wao kama wasanii, na waomba kabisa, wao kama wao wajiheshimu kabisa. Ha, ya, Juma, shukrani sana, Juma. <laughs> Juma wanasema <laughs> kwamba uh, inategemea video ilivyo. Kama video inavutia sana, basi inapata watazamaji wengi kupitia mitandao ya kijamii uh, na, na wanasema siku hizi hela zinaingia kulingana na watazamaji. Muziki wa kileo ni business. <laughs> <laughs> Wanasema ni biashara, sasa sijui hapo utasemaje. Hapana, mimi nakwambia kwamba mfano kuna hizi nyimbo za gospel hizi naam Yaani nyimbo za gospel zinauza sana, zinauza sana lakini kwenye nyimbo za gospel, mm -hmm. Yaani watu hawaimbi uchi uchi, hawachezi uchi, uchi uchi, mbona mbona <laughs> zenyewe zinauza na wao tu, hata waki waki wakishuti bila ku, ku, ku, ku, ku kuonyesha na, mana, ni maungo yao mm -hmm. na maana watauza tu, sawa, sawa, sawa. sana, Juma Yasin, tukushukuru. Pia Patrick Joshua kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya basi, tusome baadhi ya maoni yaliyoandikwa na wasikilizaji wetu pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nikianza nayo Agata Mbale aka First Lady kutoka Morogoro, Tanzania, anasema: tatizo kubwa, tumekuwa tunaiga sana, ndiyo maana tunaamini kuwa tukiweza, tukiweka picha za utupu ndiyo kazi itakwenda, lakini tunasahau kama tunavunja heshma kwa familia. Adam Yavan anasema ko Iringa anasema, binafsi sidhani kama itawezekana kuuza, maana kizazi cha sasa tumeshaona, huo ndio mziki wa kisasa. Yerehi Msemanya anasema inawezekana, ila audio ikiwa na ngoma nzuri haihitaji klip. Ni ya staa gani? Hata kama hakuna video zinazoonyesha utupu, mziki unapendwa tu. Basi haa tu ni miongoni mwa wengi ambao wameshiriki kwenye barazani leo. Namwona Patrick Joshu akiwa Lumumbashi, ambaye tumezungumza naye, Edward Kabamba, Kabamba Fadhili wa Fualiga, mzee eh, Kombo, miongoni mwa wengine wengi. Tunawashukuru, endeleni kushiriki kwenye VOA Express, ambapo nikitazama kwa umbali naona kibao kutoka kule. Ni ushirika wa Kenya na Tanzania. Namwona Susumila wakishirikiana na Lavalava lava. Wanasema warembo, sikiza vitu hivyo Vizito, vizito, pale susumila wakishirikiana na balava wanasema warembo, lakini wanasema warembo pia wana mambo, warembo wa <laughs> Mombasa na Nairobi <laughs> <laughs> wamsubiri. Ni mambo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington uh, DC. Uh, haya uh, leo tunaadhimisha siku ya akinamama wa vijijini na kauli mbiu ya mwaka huu ni miundo mbinu ya kudumu huduma za kijamii na kulinda usawa wa kijinsia vile vile kuwawezesha akina mama wa vijijini na wasichana. Basi kwenye laini ya simu tunaye bi uh, Zakia Mohamed kutoka huko Mombasa. Uh, bi Zakia Mohamed, karibu kwenye VOA Express. Asante sana an uh, Zakia, mahali ulipo, uh, unaona kweli kabisa kama haki za akina mama wa vijijini zinaheshimishwa? Uh, kusema kweli inavyoona na vile na na experience za kufanya kazi na kina mama vijijini, haki zao hazichukuliwi serious. Haki zao ni kama ambaye mama yeye ni kiboi cha nyumbani, mama yeye shughuli zote azifanya yeye, mama hahusishwi ha, kwenye mazungumzo yoyote. Inakuwa mama baba akisema ama familia ikisema ndio mwisho. uh, uh, na, na kwa nini hii inatokea? Inatokea hivyo maanake, tunachuku, tunachukua utamaduni ama culture, ndo imewekwa mbele culture. mm -hmm. Wameiweka mbele kabisa, ni kama vile. Sasa tumechukua utamaduni kidini, hatuweki dini mbele, tumechukua dini nyuma, utamaduni tumeweka mbele, ama culture tumeiweka mbele. mm -hmm. yeah. Sasa kwa hiyo wewe kama uh, mtu ambaye unafuatilia sana maswala ya kijamii, unaona uh, kufanyike nini ili hasa kabisa haki za haki na mama vijijini ziheshimishwe? Kitu muhimu zaidi ni kuwaelimisha, wajue haki zao, maanake mm -hmm. ikiwa mama hata kama hakwenda shule, ana haki zake, anajua jinsi ya kumwangalia mtoto, anajua jinsi mtoto kwenda shule, anajua jinsi ya kumwangalia mumeo, anajua jinsi ya kulima, anajua jinsi ya kufanya kazi zote ambazo ni muhimu, lakini haki zake hazijui. Ni kuhudumisha kuwa wafanyiwe e, wa wafundishwe mambo ya sheria zao, wanatakikana vipi, wajue haki zao, wajue: mimi nikifika hapa nkifanya hivi sheria yangu itajulikaniwa lakini, nimechukuliwa haki za akina mama, zimetupwa chini zikazikwa. Na ni akina nani wa kuchukua uh, mstari wa mbele na ku uh, wahamasisha akinamama ili waelewe haki zao zaidi? Mimi ningesema kuna watu vijijini wanafanya kama mimi, for example, nawafundisha mama kwa Kiswahili economic empowerment. mm -hmm. Akina mama hawahusishi wala hawajui, kama kwa mfano unaweza kusema, utamkuta mama kijijini kazi yake ni kupika mahamri kilo mbili kuanzia Januari mpaka Disemba lakini akipata training ambiwe ukiweza kufanya ABCD ama ukifanya biashara yako uibadilishe kwa jinsia hii unaweza kuendeleza biashara yako ikazidi, ikafika mbele. Vitu kama hivyo hawaambii. Lakini viongozi wetu wa kina mama hawafanyi lolote, hawasaidii. Wao huja tu wakati wanataka kura, ndo wanakuja pale mbele kuwadanganya kina mama na shilingi mia mbili mia tatu Na training zikifanywa watu wa vijijini hawapeleki, siku zote watu wa vijijini hufanyiwa training chini ya mti. Watu ambao wako middle class kwenye miji ndiyo twapelekwa sisi kwenye mahoteli, twapelekwa sisi kila mahali. Kwa nini hatumchukui yule mama wa kijijini akaja mjini, akaenda hoteli naye akajua, we training hufanywa hivi, kumbe hoteli zipo hivi? Naye akitoka pale, amepata ile ilmu, ataweza kuteremsha chini kwa akina mama kule chini. Tukushukuru sana, uh, Zakia Mohamed kwa mchango wako na uh, jioni njema hapo Mombasa. Nam, unasikia kwamba changamoto nyingi, wengine hawaelewi kabisa nini kinaendelea mahotelini, wengine ni mikutano kwenye mahoteli na, ila wengine hawahamasishwi kamwe. Ndio changamoto ambazo ziko labda kati ya vijijini na mijini. Lakini kabla ya kumaliza express, kuna swali tulilouliza hapo jana, tukauliza Je... unaridhika una na mfumo wa huduma za afya katika nchi yako? Majibu ni mengi hapa. Naona Hamisi Mabula anasema "Ndugu yangu ukiwa huna pesa, uh, wewe jifie ndani kimya kimya tu, wala usitaje ugomvi na wewe hospitali, uh, sijui zinazo. Anasema wewe uh, ufe kimya kimya kama hauna uwezo. <laughs> Aliji anasema Afrika yote kusini mwa jangwa la Sahara, ukitoa South Africa, huduma za afya ni zero, ndio anasema yeye. Ni baadhi ya majibu mengi ambayo umejibu kutoka hapa Washington DC, lakini naona muda nao unatupa kisogo. Jina langu Harrison Kamau, um, na mimi ni Patrick Ndwimana, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema.