Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Hadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi ikiwa ni Oktoba 16 mwaka 2019. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tuna ripoti kuhusu baadhi ya wakazi wa Pemba nchini Msumbiji wazungumzia changamoto za kiusalama huko na wajibu wao wa kutumia haki yao ya kikatiba kupiga kura hapo jana. Kuna sehemu moja naitwa Musimba da Praia, kuna kijini moja ndio inakuwa na shida. Kwa hiyo kuna kweli e, tofauti sana kufanyia vizuri hapo uchaguzi mahali kambayo. Na katika ripoti nyingine, uandikishaji wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania unaelezewa kuwa unakwenda vizuri. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence ataongoza ujumbe wa ngazi ya juu kwenda Uturuki kumshinikiza rais wake kusitisha uvamizi kaskazini mashariki mwa Siria, kama alivyotangaza rais wa Marekani Donald Trump hapo jana katika hafla ya White House. Rais Trump alisema makamu wa rais Pence atafuatana na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo katika safari ya leo kuelekea Uturuki. Aliongeza kusema kuwa wameweka vikwazo vikali na wana vikwazo zaidi endapo Uturuki haita afiki, ikijumuisha kuweka ushuru zaidi kwa bidhaa za chuma. Wengine watakaokuwa katika ujumbe huo eh, watakaoungana na makamu wa rais na kuonana na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ni mshauri wa usalama wa taifa Robert O'Brien na balozi James C. Jeffrey ambaye ni mjumbe maalum kwa Siria na muungano wa ulimwengu wa kupambana na kundi la Islamic State. Wakati huo huo, vikwazo vya Marekani kwa Uturuki e, kutokana na kuendelea na uvamizi wake wa kijeshi nchini Syria vinapuuzwa na uongozi wa kisiasa mjini Ankara huku masoko ya fedha yakikabiliana na hatua hiyo. Vikwazo vilitangazwa hapo jana dhidi ya maafisa wa Uturuki wakati mazungumzo ya kibiashara ya dola bilioni mia moja yakimalizika wakati ushuru wa bidhaa za chuma kutoka Uturuki ulionge, uliongezwa kwa asilimia 50. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence amesema uamuzi huo ut endelea mpaka pale Uturuki itakapotangaza kusimamisha mapigano dhidi ya wanamgambo wa kikurdi nchini Siria, YPG. Wiki iliyopita vikosi vya Uturuki vilianzisha mashambulizi ndani ya Siria dhidi ya YPG ambao Ankara inawahusisha na ugaidi unaofanyika ndani ya Uturuki. YPG wamekuwa ni mashir, washirika wa Marekani katika kupambana na kundi la kigaidi la Islamic State. Uchaguzi mkuu wa Msumbiji umefanyika jana Jumanne, huku kukiwa na hali ya wa wasiwasi katika baadhi ya maeneo ya nchi hayo ambayo yamekumbwa na changamoto kubwa za kiusalama. Moja ya maeneo hayo ni Jimbo la Pemba. Licha ya hofu ya usalama, wananchi walitumia haki yao ya kikatiba kupiga kura ili kuchagua viongozi wanaowataka. Mmoja wa wapiga kura hao ni Padre Fonseca ambaye anaelezea alivyoshiriki zoezi la kupiga kura huku akiwa na hofu ya usalama wake. Kwa kweli, sisi, hapa, tuna waambia watu wote kwamba kuna mahali mengi wanaangaika sana, wa mwanzoni kutokuwa nafikiri na Walshabab, lakini hapa sasa hivi wako wengi sana, wako mahali kama Makumia. E, kuna kichina hapa naitwa Kiterazu. Viongozi wa eleshin wamesha sema kwamba watakuwa uchaguzi kata. Kuna sehemu moja naitwa Musimba da Praia. Kuna kijini moja ndio inakuwa na shida. Kwa hiyo kuna kweli e, tofauti sana kufanya vizuri hapo chaguzi, mahali kamba watu wengi wanaokopa sana. Kwa hiyo hakuna kuja kuwa na uhuru wa, wa polisi wanasema wanafanya kazi vizuri hapo, ili e, e, fanyie vitu kamba m, vitu vibaya, lakini sisi hatujui kwa sababu mpaka sasa hivi hakuna E, habari zozote kutoka mahali wanaotokea e, vita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Matetemeko mawili tofauti ya ardhi yametokea California, Marekani ndani ya zaidi ya saa kumi na mbili. Tetemeko la kiwango cha 4.7 cha kipimo cha Rikta limetokea eneo la Bilimani katikati mwa California, kilomita 25 kusini mashariki mwa Holisa baada ya saa sita mchana hapo jana. Tetemeko jingine la kipimo hicho cha kiwango cha 4.5 kwa kipimo cha Rikta limetokea karibu na Pleasant Hill, kaskazini mashariki mwa San Francisco, Jumatatu usiku Licha ya kupishana kwa kipindi kifupi lakini yalitokea mbali na kuondoa uwezekano kwamba yanahusiana, anasema mtaalamu wa matetemeko Lucy Jones kupitia ujumbe wa Twitter. Matetemeko hayo yametokea ikiwa ni siku tatu tu kabla ya maadhimisho ya miaka thelathini ya moja ya matetemeko mabaya kuwahi kutokea katika eneo la mwambao wa jiji la San Francisco mnamo mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tisa. Tetemeko la ardhi la kiwango cha 6.9 kwa kipimo cha Richter lilitokea katika eneo la Loma Prieta na kuua watu 69 na kujeruhi maelfu ya watu. Na kesi ya kuzuia uchunguzi ya utawala wa Rais Donald Trump inazidi kukua kama anavyosema mwakilishi wa chama cha Democrat Adam Schiff, baada ya wanachama waandamizi na wanasheria binafsi wa Rais Donald Trump Rudy Giuliani kuipuza hati ya kuitwa katika shauri la uchunguzi kutaka kumshitaki mshitaki kumwondoa madarakani rais, ofisi ya makamu wa rais Mike Pence imewita uchunguzi wakilishi wa baraza la wawakilishi linaloongozwa na wademokrat kuwa la kibinafsi na hati ya kuitwa kujibu maswali pia pia lina mapungufu. Pentagon pia haipo tayari kutoa ushirikiano kwa muda huu kutokana na sababu za kisheria. Ofisi ya bajeti ya White House pia imekataa ombi la shauri, na mwanasheria binafsi wa rais Trump Rudy Giuliani pia ameipuuza hati inayomtaka kutoa nyaraka zinazohusiana na shauri la kushinikiza Ukraine kumchunguza makamu wa rais wa zamani na mgombea urais wa Demokrat Joe Biden. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya, um, ya Sauti ya Amerika, VOA. Umoja wa Mataifa unasema kiasi cha nusu ya watoto barani Afrika hawajaandikishwa wakati wa kuzaliwa, jambo ambalo linazuia kupata fursa ya huduma za msingi kama vile afya na elimu. Mwandishi wa VOA Columbus Mavunga anaripoti kutoka Lusaka, Zambia kuwa Umoja wa Mataifa unasema nchi kadhaa za Afrika zinafanya kazi kuzungumzia tatizo hilo, lakini nchi hizo zinasema rasilimali za kufanikisha zoezi hilo hazipo. Hadijariami anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, tatizo la watoto kutoandikishwa barani Afrika ni baya zaidi katika maeneo ya vijijini ambako wanawake wanajifungulia majumbani na hawajishughulishi na kumwandikisha mtoto serikalini. Akiongea pembeni ya mkutano na uendeleo wa mawaziri wa Afrika wanaohusika na uandikishaji kumbi ya Margadio, mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Zambia, amesema tatizo linafanya iwe vigumu kwa watoto hao kujengewa maisha yenye ustawi. Anasema kama hujaandikishwa wakati wa kuzaliwa, basi unakuwa huhesabiwi kwa hiyo katika nchi nyingi za Kiafrika huwezi kupata fursa ya mifumo ya elimu, kwa sababu ili kuandikishwa katika shule nyingi kinachotakiwa ni cheti cha kuzaliwa, na kama hujaandikishwa katika mfumo wa elimu unakosa fursa kubwa ya kupatiwa elimu, kupata ajira na kuondokana na umaskini. Oliver Chinganya ni mkurugenzi wa kituo cha takwimu za Afrika katika tume ya uchumi ya Afrika kwa, katika Umoja wa Mataifa, moja ya mashirika ambayo yameandaa mkutano wa siku tano huko Lusaka, Zambia, kwa kushirikiana na Umoja wa Afrika. Anasema katika muda wa miaka nane iliyopita Umoja wa Mataifa umebaini maendeleo makubwa katika kuandikisha watoto wa kiafrika wakati wa kuzaliwa katika nchi 42 kilichobaini, um, ni kwamba asilimia 54 ya nchi zina uwanikishaji wa kidijitali kote barani humo, um, pia tumeona kwamba asilimia 22 ya nchi hivi sasa zina mfumo wa kidijitali katika mifumo ya vitambulisho vya taifa. Haya ni maendeleo makubwa ukilinganisha na kipindi tu cha baada ya uhuru au hata miaka 20 iliyopita. Zambia ni moja ya nchi ambazo zina mfumo wa kidijitali katika kuandikisha watu lakini Steve Kampyongo, waziri wa mambo ya ndani wa Zambia, anasema taifa hilo la kusini mwa Afrika na bara zima kwa jumla bado wana njia ndefu. Licha ya maendeleo ambayo yamepatikana katika nchi nyingi za Afrika, bado tuna mwanya mkubwa ambao ni dhahiri kabisa. Hii ni kwa sababu za hali ya kihistoria na changamoto ya kijiografia ambazo tunazo. Bado kuna maeneo ya vijijini barani Afrika katika mataifa mbalimbali mbali, ambayo kijiografia kufika huko ni changamoto. Tunazungumzia njia na jinsi ya kushughulikia baadhi ya changamoto hizo, amesema. Suluhisho moja ambalo linaweza kupatikana ni kuwa na uandikishaji wa kutumia magari, ambapo maafisa wanaweza kutembelea maeneo ya ndani kabisa ambako hakuna kliniki na inakuwa vigumu kwa familia kuandikisha watoto wao, amesema. UNICEF inaisaidia Lusaka kufanikisha azma hiyo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukukumbusha msikilizaji wetu wa DRC kuwa pia matangazo haya yanasikika kupitia Sango Malamu huko Bunya, katika jimbo la Ituri. Tunaendelea basi na habari muhimu za dunia. Wanaharakati katika eneo la Katalunia wanaotaka kujitenga kutoka Uhispania uhi walifunga mitaa na njia za reli katikati ya jiji wakipinga adhabu ya kifungo kwa viongozi wao tisa wakati wa serikali ya Uhispania uhi ikiyaita maandamano hayo kuwa ni ghasia za kawaida. Ikiwa ni siku moja imepita toka wanaharakati hao kuvamia uwanja wa ndege wa Barcelona, makundi yanayotetea uhuru yaliyokusanyika nje ya ofisi za serikali ya Uhispania uhi katika miji kadhaa ya eneo la Katalunia jana jioni huku takriban watu wakishiriki maandamano hayo mjini Barcelona na elfu tisa katika ngome ya wanaotaka kujitenga iliyo katika mji wa Girona kwa mujibu wa polisi wa manispaa. Maafisa wanasema barabara muhimu zilifungwa na uandamanaji hao katika eneo la kaskazini mashariki, ikijumuisha barabara inayounganisha Barcelona na Ufaransa. na rais wa Nigeria hapo jana alitoa amri ya kusaka na kumaliza manyanyaso yanayofanywa katika shule za Kiislamu baada ya polisi kwa mara ya pili kuvamia shule nyingine ikiwa chini ya kipindi cha mwezi mmoja, ambapo imegunduliwa wanaume na wavulana wamekuwa wakipigwa, wakinyanyaswa na kuwa katika hali mbaya. Takribani vijana mia tatu wameshikiliwa mateka katika shule za eneo la Daura mjini Katsina, mji anakotokea Rais Muhammadu Buhari, ambapo polisi wanasema waligundua vitendo visivyo vya kibinadamu na unyanyasaji wanaofanyiwa vijana hao baada ya kuvamiwa katika shule hizo Jumatatu ili kuwaachia huru wanafunzi waliobaki. Mwishoni mwa mwezi uliopita, polisi waliwaachia mamia ya wanafunzi waliokuwa katika hali kama hiyo katika jimbo la karibu la Kaduna. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wapiga kura huko nchini Tanzania wanatarajiwa kushiriki katika zoezi la kuchagua viongozi wao kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa ambao utafanyika Novemba 24, lakini zoezi la kuandikisha wapiga kura linaelezewa kuwa lilikuwa kwa kasi ya polepole, kiasi kwamba juhudi za ziada zimefanyika kuhamasisha wananchi kujiandikisha. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Selemani Jafo, ambaye ni waziri katika ofisi ya Rais, tawala za mikoa, TAMISEMI, kuhusu tathmini yake katika zoezi zima la uandikishaji wa piga kura. Zoezi lilipoanza, tulikutana na changamoto kubwa sana, hasa kuna baadhi ya maeneo mengine mvua nyingi zilikuwa zikinyesha, na hivyo kuwasababisha watu wengine kukwama kujiandikisha, speshali jiji ya dar es Salaam, Tanga, Pwani, Morogoro, Mbeya na maeneo mengine kwa hiyo mpaka tukaamua tukafanya extension ya siku tatu zaidi kwa ajili ya kuhakikisha watu wengine waliokosa fursa kutokana na changamoto mbalimbali waweze kupata kushiriki katika haki yao ya msingi. Nilitoa tathmini ya ya pili, kwa sababu tathmini ya kwanza nilitoa zoezi kwa muda wa siku mbili, yaani siku ya tarehe nane na tarehe tisa ambao uandikishaji ulikuwa kipindi kile umefika asilimia ishirini na baadhi ya mikoa ikuonekana iko nyuma, especially mkoa wa Dar es Salaam, Kilimanjaro pamoja na mkoa wa Arusha. Kwa hiyo niliwahimiza wakuu wa mikoa na viongozi wote katika ngazi ao kutoa hamasa kwa ajili wananchi waweze kupata fursa kujiandikisha lakini Neshi, kuna dhana inayozungumzwa kwamba baadhi ya watu hey, inaonekana kama vile wameingia mgomo baridi kuto kujiandikisha kupiga kura. Hapana, hii mpaka ilivyokamilisha siku saba, watu zaidi ya milioni kumi na tano tayari wameshajiandikisha ambayo ni sawasawa na asilimia sitini uh, na nane ya lengo letu la uandikishaji. Sasa ukizungumza kati ya watu, matarajia wetu kuandikishwa watu milioni ishirini na mbili na laki tisa na mpaka jana watu takriban milioni kumi na tano Mtu akisema kwamba eti kuna mgomo baridi, nadhani hiyo itakuwa sio sawa kabisa. Ingekuwa hivyo, maanake tusingeona hata kuzidi kwa asilimia, lakini zaidi ya asilimia sitini na nane watu wameshajiandikisha. Na pengine, Waziri, kutokana na hilo unaweza ukagusia kuhusu baadhi tu ya maneno ya watu wakizungumza kwamba pengine kumekuwa na sio kwamba labda kama uvyozungumza kwamba kuna, kuna, kuna kuhamasisha, lakini pia wamesema kwamba kuna baadhi ya watu wanasema kama vile wameona wanasukumwa ukulazimishwa kwamba hawatapata baadhi uduma, ya huduma kama hawatajiandikisha kupiga kura, labda hilo unaweza ukaeleza vipi? A, no hakuna ha, ha, jambo kama hilo hata kidogo. Nadhani watu wengine ni propaganda tu za kisiasa. Unajua uchaguzi wa mwaka huu wa serikali za mitaa, niseme kati ya chaguzi zote sita zilizopita, tano zilizopita na huu uchaguzi wa sita wakati mfumo wa vyama vingi huu ndio uchaguzi pekee ambao umekuwa shirikishi, umekuwa umehusisha watu mbalimbali, lakini umehusisha taratibu zote za maandalizi Ndo maana nasema hiyo ni dhana tu. Inawezekana mtu mwingine anaona bora atengeneze propaganda ya kisiasa, lakini mpaka leo hii inapozungumza kwamba zaidi ya asilimia sitini na nane watu wamejiandikisha, kati ya watu milioni ishirini na mbili zaidi ya watu milioni kumi wamejiandikisha. Huo sio mgumu, isipokuwa wakati mwingine watu si kuona kwamba mtu atumie neno gani la kisiasa japo kusherehesha, kwa sababu siasa yote katika ulimwengu wa kisiasa na sio Tanzania peke yake, hata huko nafahamu, hata huko Marekani wakati wa siasa kuna mambo mengi yanazungumzwa. Kwa hiyo nasema ni maneno ya kisiasa, lakini kiujumla ni kwamba kazi inaenda vizuri na wananchi wamehama maelezo. Na pamoja na hayo, pengine tarehe ya mwisho ni lini? Utueleze na nini ambacho kinatarajiwa baada ya hapa. Tarehe ya mwisho ya kuandikisha ni tarehe kumi na saba. Ina maana ni siku mbili baada ya leo hii, maanake baada ya kesho, kesho kutwa, siku ya Alhamisi tarehe kumi na saba tunahitimisha zoezi hili, lakini kujulishe kwamba wa, watu wengi waliweza kujitokeza siku ya juzi na jana. Baada ya kuona, unajua, utamaduni wetu kwa watu mwingine, hata wakati wa, wa kusajili namba za simu, watu wanasubiri siku za mwisho ndio wanaanza kujitokeza kwa kasi. Kwa hiyo tarehe kumi na saba tutakuwa tumefunga zoezi la uandikishaji na siku ya tarehe kumi na nane nitatoa tathmini halisi, ni wangapi wamejiandikisha. Huyo ni Suleiman Jafo, waziri katika ofisi ya rais, anayohusika na tawala za mikoa, TAMISEMI, akiongea nasi kutoka Tanzania. Chama cha upinzani cha Peoples Democratic Party nchini Nigeria na wafuatiliaji wa mwenendo wa nchi wanaishauri serikali dhidi ya kutekeleza sheria mpya inayohusu utoaji wa habari. Maoni haya yametolewa kufuatia waziri wa habari kutangaza mpango wa serikali ya Rais Muhammadu Buhari kupitisha sheria mpya inayohusu vyombo vya habari na utoaji wa habari. Mwandishi wetu wa Nigeria Collins Atohengbe anatupasha zaidi. Inawezekana kuwa serikali inataka kulinda dhidi ya utangazaji wa habari zisizo kweli, lakini kuna sababu ambaye wapinzani wanajiona kwamba madhumuni yake kuamua kutoa sheria mpya ya utoaji habari ni kuzuia kazi ya uandishi na kutia hofu mioyoni mwa waraia. Ken Okulubo wa chama kuu cha upinzani People's Democratic Party amesema ushahidi kutoka na hatua ya serikali ni kutilia hofu mioyoni mwa waraia. We have always seen the press as the only alternative we have to expose the ills of any government. Tunayoangalia utoaji habari kama pengo muhimu la kufunua mabaya ya serikali. Walakini, hatua ya serikali hii kuzidisha sheria ya utangazaji inaonyesha bidii ya kujidufishia utoaji habari. Katika maoni yake, mwakili mkuu wa sheria mzee Robert Clark amekataa kwamba serikali ina mpango wa kinyanyasa au kujidufisha uandishi habari. I ninaweza kusema kwamba katika maoni yangu serikali hii haina mpango wa kudofishia utoaji habari. Hata mfuasi mmoja wa chama tawala All Progressive Congress Richard Menga anakubali na mzee Clark kwamba hatua ya serikali sie ya unyanyasa au kudofishia utoaji habari. No, to the best of my understanding, what that Hapana, sheria hiyo ni kuongoza vyema utoaji habari. Ninakubali uhuru wa kusema ni moja ya desturi ya kidemokrasia, lakini kuna uongo popote. Hii ni ya kutia udhabiti katika utoaji habari. Na kazi mafebwa wa chama kuu cha upinzani anajiona kwamba rais hana haki binafsi ya kubadilisha sheria katika udemokrasia rais hana haki ya kubadilisha sheria bila sie kutoka Bunge. Kuongeza fidia kulipwa na vyombo vya utangazaji inaonyesha taka la kudufishia utoaji habari na kutelea hofu miongoni mwa raia, kama mambo yalivyo sasa, kuna wale wanaosema kutotii shauri kutoka koti, na jinsi wale wenye kuilaumu serikali wanavyonyanyaswa na idara ya usalama, maoni ni kwamba serikali inataka hali ya chama kimoja nchini na watu kuwa kimya na hofu. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu ni Collins Atohegwe, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerekani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana na katika jukwaa la vijana hivi leo, tunamulika mpira wa kikapu nchini Marekani na safari ya mchezaji chipukizi kutoka Sudani Kusini, Stephen Taban, ambaye hivi sasa anacheza katika shule ya sekondari ya Capital Christian Academy mjini Upper Marlboro, jimbo la Maryland, akijiandaa kwenda chuo kikuu baada ya kupata nafasi ya masomo hapa Marekani. Tuungane na mwenzangu Sande Shomari kwa simulizi kamili. Ligi ya NBA ni moja ya ligi maarufu duniani ya mpira wa kikapu hapa nchini Marekani, na ni moja ya eneo kuu la mchezo huo, ambapo kila mchezaji anatamani siku moja acheze katika ligi hiyo yenye malipo makubwa. Stephen Taban ni mchezaji wa mpira wa kikapu mwenye urefu wa futi 6.9 kutoka Sudani Kusini, aliyekulia nchini Kenya baada ya kuwa mkimbizi na kukimbilia nchini humo pamoja na wazazi wake akiwa bado kijana mdogo. Safari yake ya kufika katika kucheza mpira wa kikapu na kufika Marekani haikuwa rahisi, na hatimaye kujikuta akipewa nafasi ya kucheza mchezo huo maarufu kutokana na urefu wake wa hali ya juu. Lakini mchezo huu alijifunza wapi? Kujifunza, alijifunza Kenya no, Nilicheza high school Kenya, so hadi nilipata chansi ya kukuja hapa you know. Hivi safari ya Stephen ilikuwa si rahisi, kutokana na vita vilivyokuwa vikiendelea nyumbani Sudani Kusini. Kwa hiyo akiwa bado mdogo waliondoka nyumbani pamoja na wazazi wake na kukimbilia nchini Kenya. Ni yapi anayakumbuka? Well, na, yeah, nakumbuka yeah, ilikuja la like, road trip, you know, kutoka Juba hadi Kenya. Nilikuja nayo nje ya Kakuma refugee camp. So hapo ndi lilianzia, lilikaa Kakuma refugee camp. Then kutoka hapo nilikuja Nairobi High School, wazazi wangu wanaishi Eldoret. Sai katika maisha ya uchezaji mpira wa kikapu, Taban aliweza kujipambanua kati ya wachezaji wa mchezo huo nchini Kenya na kuonyesha uchezaji mahiri, na hivyo ilikuwa na matokeo mazuri kwa upande wake, na kutokana na hayo ndipo alipata nafasi ya kwenda Afrika Kusini kwenye mashindano ya mpira wa kikapu na akiwa huko, nyota njema iliendelea kung'ara kwa upande wake. Na ama kwa hakika, kama wahenga wasemavyo, nyota njema huonekana asubuhi. Na huko ndipo safari yake ya Marekani ilipoanza. Tulikuwa tulikuwa mashindano uh, ilikuwa na basketball without border, tulienda South Africa, nilichaguliwa kutoka South Sudan because that was like a basketball without border in general, let's say, all of Africa you know so they choose the best player according to the country, each country. So I was selected from South Sudan, then tulienda South Africa for like a week and a, and a half. So kurudi tulishinda high school game Kenya, Nairobi, so national championship tulishinda. Kutoka hapo hivyo hapo ndio nilipata opportunity ya niliandikia mabarua tu nilipata scholarship, full scholarship. na akiwa Afrika Kusini Taban alipata nafasi ya kukutana na wakongwe mpira wa kikapu kutoka ligi ya NBA hapa Marekani, na hayo yalimfungua macho yake na kupata nafasi ya pekee ya kupata ushauri kutoka kwao. Oh yeah, tulikuwa South Africa, so I met Joel Embiid, Paul Zinger, this guy called Walden, uh, Dikembe Mutombo Nitafika tu kama vitu yenye walifanya. Na alipofika Marekani kutokea nchini Kenya, kuna mengi yaliyokutana nayo, akisema hata mchezo huo wa kikapu, uchezaji na staili alikuta ni tofauti okay katika ulimwengu wa mpira wa kikapu, ni kitu gani kinachotakiwa kufanywa na vijana ambao wanatamani siku moja waweze kucheza kwenye ligi kubwa kama hizi za NBA, ambapo njia yake ya pekee kuweza kufika ni kupitia kucheza katika vyuo vya hapa Marekani? Nataban anatoa ushauri wake kwa vijana. So kila kitu enye koja nakwambia us usikia tu, mwambie tu okay, yes sir, no sir. Chochote enye nakwambia fanya tu but zoizi lazima usilale. Kukuja hapa hivi ni njia ngumu sana inahitaji kasi kubwa sana, you know? Kwe, kwe jamaa poa like discipline mostly ni school, you know? Cause kutoka huko kukuja hapa hivi lazima kukuja shule, shule ndio inakupa scholarship hadi kukuja Kenya hadi kukuja US, you know? Panya tu bidii ujituma kabisa yeah. Katika ratiba ya kila siku, Tabani kuna mengi anayoyafanya, sio tu kucheza mpira wa kikapu kwani yeye. Yeah, yeah, pia bado ni mwanafunzi. Hadi kitu enye anafanya hapa hivi, mimi menyewe naenda shule asubuhi, natoka shule like 3:45 so tunaenda zoezi around 4 up to 6, then mi menyewe naitaji extra work no, so na workout hadi So, na naoga nakuja na kulala kech asubuhi pia, pia shule ndio so. Mpaka sasa Taban anasubiriwa na vyo vikuu vitano ili akimaliza sekondari aweze kujiunga na kimojawapo vyo hivyo. Ni pamoja na Columbus State University, Texas Christian, Rice State, University of Maryland na vyo vyote hivi vinacheza ligi ya daraja la kwanza pa Marekani ambapo timu za wachezaji kutoka ligi hiyo ndio hupata nafasi ya kucheza ligi ya NBA. Mmoja ya wachezaji wanaokumbukwa kuingia katika ligi hiyo kutoka shule ya sekondari ya barani Afrika ni mchezaji Hashim Thabiti kutoka Tanzania, ambaye hakufanikiwa kufanya vyema katika ligi hiyo. Sunday Shomari, Sauti ya America, Washington. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kwa sasa. Basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisoma na Id Ligongo. Makamu wa rais wa Marekani, Mike Pence, ataongozana na ujumbe wa ngazi ya juu kwenda Uturuki kumshinikiza rais wake kusitisha uvamizi kaskazini mashariki mwa Siria, kama alivyotangaza rais wa Marekani Donald Trump hapo jana katika hafla ya White House. Rais Trump alisema makamu wa rais Pensi atafuatana na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo katika safari ya leo kuelekea nchini Uturuki. Wakati hayo yakiendelea, vikwazo vya Marekani kwa Uturuki kutokana na kuendelea uvamizi wake wa kijeshi nchini Siria vinapuuzwa na uongozi wa kisiasa nchini Ankara, mjini Ankara, huku masoko ya fedha yakikabiliana na hatua hiyo. Vikwazo vilitangazwa hapo jana dhidi ya maafisa wa Uturuki wakati wa mazungumzo ya kibiashara ya dola bilioni mia moja. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya ya sidi, mimi ni Khadija Riami. Mimi ni Idi Ligongo tukisema kwaheri na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.