hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika voa express kutoka jiji kuu la marekani washington dc tarehe ikiwa ni kumi na sita mwezi ni wa kumi mwaka wa 2019 jina langu harizon kamau moja kwa moja ndani ya studio msikilizaji kamao hayuko peke yake yuko nami ndani ya nyumba msikilizaji ikiwa leo ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa washington dc tnusu la siri pale Afrika, Afrika ya kati halikadhalika, kumi na nusu mchana pale Afrika ya Mashariki. Msikilizaji, nimekusha ja tele kama pishi la mchele, ikiwa ni siku ya Jumatano, mambo ni mengi kwelikweli. Jina langu ni Sandey Shomari. Basi leo tumekuandalia mambo mengi na kuanzia Kenya kuelekea Mozambiki na mambo mengine mengi ndani ya VUE Express, ikiwemo pia maswala ya teknolojia kwa kuwa kwamba leo huko nchini Kenya pia kuna mwamko mpya kutokana na kwamba reli ya SGR ambayo ilikuwa imefika tu Nairobi mm -hmm. Sasa tena imeendelea zaidi upande wa magharibi na kufika kwenye mji wa Mombasa ambapo rais Mombasa, Naivasha, Naivasha mm -hmm. kutoka Nairobi kuelekea magharibi uh -huh, mwa Kenya katika uh -huh, mji wa Naivasha okay, ambapo rais leo amefungua pia reli hiyo ambayo inaendelea ku kujengwa ambaye hatimaye inalenga kufika mji wa Kisumu, na vilevile vile kuna ile wanaita dry port ambayo ni bandari ya, uh, nchi kavu, bandari ya nchi kavu na mambo hayo yote yamefanyika, uh, mjini Naivasha hivi leo, lakini vilevile vile vilevile mm -hmm. Usisahau kwenye express, kama huwezi kusonga mbele kwenye express bila muziki. Na leo basi, vile vile, ikiwa ni siku ya usalama wa chakula, siku ya chakula duniani, e, tutaangalia hali ya usalama wa chakula na kuzungumza na wachambuzi na wataalam kujua vipi hali ilivyo hasa katika siku hii ya chakula ya Umoja Mataifa duniani, bila kusahau kama tutaangalia nayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii yaliyopo yanayotamba yanayoendelea na yanayozungumzwa hapa Marekani. E, ule mdahalo wa wagombea urais wa chama cha Demokrat walitamba sana hapo jana usiku katika jiji la Ohio, katika chuo kikuu cha Albany ambapo wagombea walipambana kweli kweli, eh, kueleza sera zao wanaotafuta nafasi ya kupewa tiketi ya chama cha demokrati basi kabla ya kuingia nchini Kenya asante moja kwa moja tuelekee kwanza Mozambiki ambapo mambo ni moto kutokana na kwamba uchaguzi unaendelea na lazima tujijuze mambo yamefika wapi huko Msumbiji bila shaka Aha, zoezi la kuhesabu kura linaendelea hivi leo kufuatia uchaguzi mkuu wa Msumbiji uchaguzi huo wa rais wa, na wabunge unachukuliwa kuwa kipimo muhimu cha kudumisha amani baada ya makubaliano ya amani kufikiwa mwezi Agosti mwaka huu kati ya chama tawala cha muda mrefu cha Frelimo na chama kikuu cha upinzani cha Renamo. Uh, wafuatiliaji wa uchaguzi wa Msumbiji wanasema wameridhika na jinsi uchaguzi ulivyofanyika kwa amani, huku mwandishi wa Sauti ya Amerika idhaa ya Kireno akitembelea jimbo la kaskazini la Gabo Delgado na amezungumza na Latifo Fonseca akisema jinsi uchaguzi ulivyofanyika. Kwa jumla tunasema tumetokea vizuri kwa sababu tulikuwa matumaini kama kutakuwa vita kuwa upambano. Kwa hiyo tunasema tunashukuru Mungu, hiyo vitu zilivyotokea vizuri, chaguzi zilivyokuwa vizuri kwa watu. Tumewatuma kama wanaita observer, mpaka sasa hivi wasalamika wa kwa hiyo hakuna kulalamika. Tunashukuru Mungu, kwa hiyo umetokea vizuri. Na anasema kuhusiana na ghasia zilizotarajiwa kaskazini, anasema hizo hazikushuhudiwa wapolisi walikuwa wanasema hapa kuna shida, kuna shida, lakini sisi tunajua kama wao ni wana nguu sana, lakini wametokea vizuri. Hata wao watu wanaitwa Alshabab akina wengine au uh, sisi watu hatujui na, na kina nani, lakini walikuwa wametulia vizuri. Kwa hiyo sasa hivi tunashukuru Mungu kwa sababu eh, uchaguzi ume, umekuwa vizuri. Asekia mm-hmm. kwa watu walikuwa nakimbia na kwa hiyo sawa tu hata hivyo anasema kuna maeneo ambayo uchaguzi haukufanyika. Kuna sehemu unaitwa Rwarwa, kuna sehemu naitwa Kiterazu, kuna sehemu karibu hapo Musimba da Praia, ama ama mahali ma, pote hapo kichi hapo hapana itokia uchaguzi kwa sababu watu ha, ha, hapo watu wamekimbia kochini kichi chingine. Haya basi, hiyo ndio habari ya huko Msumbiji, msikilizaji e. Lakini vilevile vile Harrison Kamau anasema kwamba sasa e, tunatoka Msumbiji tuelekea hadi kule nchini Kenya. Kama tueleze kweli kabisa, tunapoelekea nchini Kenya ni kwamba uh, Rais Uhuru Kenyatta mapema leo wakishirikiana na gavana wa Nairobi mambo ya kwanza, kabla ya kuelekea uh, Naivasha, wamefungua barabara ama wamezindua mradi wa barabara ambayo inaelekea ama inalenga kumaliza msongamano katika jiji la Nairobi. Ya barabara yenyewe inatoka kutoka Mombasa Rodi, inapita jijini bila kuingiliana ama kuwa na mwingiliano na magari yaliyoko Nairobi na kutokea kwenye barabara kuu kuelekea Nakuru. Sasa baada ya kuzindua barabara hiyo, ama kuzindua mradi huu utakaofanywa na China kwa ushirikiano na serikali, moja kwa moja akaelekea jijini Naivasha ambapo nayo reli ya SGR ambayo awali tuliisema ilikuwa imefika kutoka Mombasa hadi Nairobi, sasa imefika Mombasa ah, imefika Naivasha ambapo kuna bandari ya nchi kavu, na vilevile kutakuwa wasafiri wanaondoka na kuenda pale. Sasa kuna mkazi mmoja tumempata wa Naivasha, mkazi mwenye mkazi ambaye yeye amechangamka pamoja na wenzake wakiwa Naivasha, tukazungumza naye huyu bwana nene Joseph, akiwa Naivasha ambaye amesema hali ilikuwa hivi huko Naivasha. Hali hapa Naivasha iko mzuri kabisa, hata hewa ni mzuri na climate, na president wetu leo ametutembelea hapa Naivasha Jwa kuja kutufugulia hii leli juu, hii leli iko na manufaa mingi sana sisi kwetu kama wakaaji wa naifasha. Itatufugulia biashara, mizigo yetu itakuwa ikikuja kwa urahisi na kupeleka pia, mizigo yetu itakuwa ikienda kwa urahisi pia. Sisi wenyewe kutembea itakuwa urahisi kuendea na kutembea na garimoshi la SGR na hebu ni kuuliza, sasa hivi tunapozungumza, awali watu waliotaka kusafiri ama waliokusudia kusafiri kuelekea Mombasa iliwabidi kuenda Nairobi. Sasa inamaana kwamba watu hawatakuwa wakienda Nairobi, watakuwa wakiabiri chombo pale Maimahiu wakielekea Mombasa. Sasa watu watakuwa wakitoka Naifasha kuelekea Mombasa direct. watakuwa sasa wakiabiri gali moshi kutoka hapa Maimahiu, hapa Naifasha kuelekea Mombasa direct. Lakini hapo mbeleni ilikuwa vigumu, juzi watu walikuwa na tembea kutoka hapa mpaka paka Nairobi, naenda unabuku gali, so hiyo gali ina take time before juu ya kubuku na kugojea masaa yake di utoke na Nairobi uelekee Mombasa kwa, mm -hmm. Kwa kifupi so safari sasa itakuwa rahisi sana, juu mtu atakuwa kitoka Naivasha kuelekea Mombasa direct. Hebu tueleze kuhusu ziara ya rais, hapa tunapozungumza, amefika mjini Naivasha amehutubu ama, hali ikoje na wakazi wanasema nini? Rais e, amefika hapa Naivasha amehutubu na amefungua hiyo na watu wamefurahi sana jinsi wa kile hiyo kitu wameifugua. Kuna wafanyabiashara hmm, wa malori makubwa ambao sasa mizigo inasemekana kwamba itakuwa inatoka bandari ya mombasa na kuja pale Naivasha. Matumaini ya wasafirishaji hmm, wa mizigo kwa malori wanasema nini sasa? Wasafirishaji wa mizigo kwa malori hao ndio wameadhirika kidogo, juu wanasema biashara yao, yao itakuwa chini kidogo. Hiyo ni gari moshi ya SGR juu hiyo nao itakuwa ikileta mshindo kwa urahisi na kwa haraka tena na tena. Hata bei yake itakuwa chini kidogo kuliko ya rodi. So wao ndio wataadhirika kidogo eh, vile sana juu pia wao watakuwa kioo msigo hapa kuelekeza saidi kingine kaa huko Western mkiaiki Uganda huko. So pia watapata biashara, biashara yao pia itakuwa sawa, haitakuwa baya vile. Asanti sana Joseph Kariuki Nene, mfanyibiashara na pia mkazi wa Naivasha, kwa kuzungumzia hali ilivyo na matumaini ya wakazi wa Naivasha kuhusiana na usafiri mpya wa reli ya SGR. Bila shaka bila shaka, na kama kama tulivyosema hapo awali, leo ni siku ya chakula duniani, ambapo wakati dunia inaadhimisha siku hii, usalama wa chakula na njaa bado ni changamoto kubwa, na kauli mbiu ni kwamba hatua zichukuliwe kuhakikisha chakula ni salama na kuweza kumfikia kila mtu kwa bei nafuu, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Lakini tumezungumza na huko nchini Tanzania, tumezungumza na mkurugenzi wa taasisi inayojihusisha na chakula na kilimo ANSAF, Bwana Audax Rukonge, na kwanza kutaka kujua kwa kutoa kwake umuhimu wa siku hii lengo hasa la, la maadhimisho ya siku ya chakula duniani ni kuona kwamba dunia nzima umeondokana na watu zaidi ya milioni mia tatu ambao wana matatizo au wana mahitaji ya chakula na na, na idadi hii, ukienda hasa kwa watu ambao wanahitaji chakula mara kwa mara wanaenda karibu milioni, wana karibu mia nane milioni mia, mia, mia saba themanini na kitu. Lakini hawa tunaowasema ni, ni mia tatu hawa ni wanahitaji hasa usaidizi wa chakula, na si lengo ambalo Umoja wa Mataifa na dunia nzima kwa ujumla wamekuwa na lengo. Wao wanataka walau tunapofika mwaka elfu mbili na thelathini hakuna kabisa swala la njaa Tukiliangalia hasa swala la njaa, tunaona Waafrika wakubwa sana ni jamii maskini, na hasa hasa jamii maskini ni wale wanaoishi vijijini. Pengine wakati utazungumzia haya malengo, nizungumze pia kuhusu swala la usalama wa chakula. Sasa usalama huu yeah, eh, unapatikana vipi? Usalama wa chakula unapatikana katika ngazi tofauti. Ngazi ya kwanza ni kuhakikisha kwamba kija, uh, kija ni, ni ya kutosha katika mazao yale ambayo tunasema vyakula vile vya msingi, na tunaposema tija ni kwamba uzalishaji wa wa, wa wa wa tani kadhaa au kilo kadhaa kwa eneo fulani, na tija hiki ni kitu cha muhimu zaidi. Na ili huwe na tija bora, lazima pia uhakikishe kwamba umewekeza katika upatikanaji wa huduma za ugani, uhakikishe pia umewekeza katika upatikanaji wa pembejeo bora, mbegu bora, pengine ikiwezekana hata mbolea za viwandani na mbolea ya mifugo na mbolea pia inayotokana na na mabakia ya ya mimea. Hizi zote ni aina ya mbolea, lakini wakati huo pia na matumizi ya viwaakilifu sahihi kwa wakati sahihi. Hili ni eneo la kwanza linapokuja kwenye uzalishaji, lakini pia eneo la pili, tunapoongelea usalama wa chakula ni pamoja na kuhakikisha kwamba chakula kilichoko ghalani hakiharibiki. Kwa nchi kama ya Tanzania, mazao kama ya nafaka, tunaongelea upotevu wa chakula kati ya asilimia thelathini mpaka arobaini. Mazao ya mbogamboga yanafika mpaka asilimia hamsini mazao ya ya, ya, ya, ya, ya baharini yanaenda mpaka wakati mwingine asilimia sitini mpaka themanini. Kao unaweza kuona kwamba huwezi ukaongelea usalama wa chakula au tija, wakati mkubwa kilichovuna pia kinaharibika sehemu kubwa zaidi. Na kwenye mazao kama yanasaka, pia, kuma, pia, ya nafaka mengi pia kuna hatari hii tunayosema ya sumukuvu, ambayo ukiyatunza uki vibaya mazao ukawa na uangalizi hafifu ni wazi inaleta sumukuvu na sumukuvu ina madhara ya kiafya, inasababisha kansa na wakati mwingine hata vifo vya haraka. Asante sana bwana Audax Rukonge, mkurugenzi wa taasisi lishe na chakula na kilimo nchini Tanzania, akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam. <tune> Wengi wa wagombea urais wa Marekani wanawania tiketi ya chama cha Demokrati jana usiku kwa pamoja walilani uamuzi wa rais Donald Trump wa kuviondoa vikosi vya Marekani kutoka kaskazini mwa Siria, wakati wa mdahalo uliofanyika mjini Westerville katika jimbo la Ohio, wakisema kwamba rais huyo anahatarisha ushirikiano wa muda mrefu kati ya wa Wakurdi na Wamarekani na pia kuwaongezia nguvu wahasimu wakuu wa Marekani, Rusia na Siria. Katika mdahalo wa kwanza wa wagombea hao wa katikati ya chama cha Demokrat tangu Trump atangaze kuondoa wanajeshi wake kwenye eneo la mpakani kati ya Turuki na Siria, wengi wa wanasiasa wa kumi na wawili walimshutumu Trump kama mtu asijali na mahatari kwa maslahi ya Marekani mbele ya macho ya ulimwengu. Baraza la wawakilishi la bunge la Marekani Jumanne li limepitisha mswada ambao unataka tathmini ya kila mwaka kuhusu utawala wa wenyewe Hong Kong kuhakikisha kwamba haipotezi hadhi yao, uh, kwa China. Hatua ya bunge la Marekani inaonyesha kuunga mkono maandamano ya watu wanaodai demokrasia katika mji huo. Miswada mitatu imepitishwa kote, ikiwa na msimamo mkali dhidi ya China. Mmoja wa miswada hiyo inataka kufanyike tathmini ya kila mwaka kuhakikisha hadhi ya Hong Kong inadumishwa. Shirika la fedha duniani IMF Jumanne ilipunguza utabiri wake wa ukuaji wa uchumi duniani hadi asilimia tatu mwaka huu, upungufu wa pointi 0.2 kutoka makisio ya mwezi Julai. Mchumi mkuu wa IMF Gita Gopinath amesema huu ni ukuaji wa kasi ndogo kuliko wote tangu mgogoro wa kifedha duniani na kwamba upungufu wa kasi ya uchumi unasababishwa na mambo kadhaa ikiwemo masharti magumu ya kiuchumi baina ya mataifa na siasa za mvutano unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Wajumbe wa Uingereza na Umoja wa Ulaya wameanza tena mazungumzo kuhusu rasimu ya mpango wa Brexit na ripoti zinasema wamekubaliana mengi, lakini hawajafikia hatimisho la mpango huo. Habari kwamba Uingereza imelegeza msimamo wake katika masuala ya forodha ya Ireland Kaskazini ili kupata mkataba wa Brexit wakati wa mkutano wa Umoja wa Ulaya wiki hii uliongeza matumaini kuwa dhana ya kuondoka Umoja wa Ulaya bila mkataba inaweza kuepukika. Kambia ni mambo yalivyo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wakati wa Barazani ambapo leo ikiwa ni siku ya chakula duniani, swali lilienda tu kuhusiana na swala hilo, na tukauliza: je, unaona kama serikali yako inafanya vya kutosha kuhakikisha kuna usalama wa chakula? Na majibu ni mengi tuliyoyapata, na kabla ya kusoma majibu ambayo yanaingia kupitia njia ya Facebook, kwenye laini ya simu tunaye mmoja wa wasikilizaji ambaye ni Ombati Samuel. Karibu sana kwenye VOA Express, toa hoja yako kuhusiana usalama wa chakula ikiwa siku ya chakula duniani. Halo Ombati, yeah. Karibu sana kwenye Vo Express, toa maoni yako ah. Eh, vile nikuwa nimesema hapo awali, nam katika eh, usalama wa serikali nyingi huko Afrika Mashariki nam Mikita katika mizizi yao katika u, u, hali ya rushwa na kila kitu. Sasa imekuwa ni kila kitu, lazima watu waite ndio serikali iendeshe. mm kwa hivyo -hmm. mm -hmm. So, hatuna uh, uhakika wowote katika kantri uh, yetu mm hasa -hmm. Kenya yeah. Kama kuna mikakati yoyote ile ya kuweka usalama wa chakula hata kidogo hatuna Atu, uhakika na Ombati, tunapozungumza, wewe huko Kenya upande gani? Kwa sababu kama labda pengine ni upande wa Kisii, Kericho hivi kuna chakula kingi kule. Eh, kuna sehemu zingine ndio zinayo chakula, lakini miongelelea sasa kama kajiado uh -huh. anafanya na kazi naam, chakula ni nadra sana kupata uh -huh. Sasa wale watu wenye wanapewa ile tenda ya ku, ya kupe kupeleka chakula kama sehemu zile mm huwa -hmm. lazima mtu yani hongo ndio at least chakula apeleke, so kila kitu ni everything is being corrupted. Kwa hivyo kwako, wewe, bado unaona usalama wa chakula bado haujafikia viwango ujafikia bado unaendelea kudkoia tewa Kiswahili, lakini bado kiwango cha rudi chini sana, usalama wa chakula hata. okay. sawa sawa, asante sana Umbati. Naona kuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu, msikilizaji yuko kutoka nchini Tanzania. Hamisi, unaweza ukajitambulisha, uko wapi na utueleze kwa mawazo yako, nini unafikiri kuhusu swala zima la usalama wa chakula na upatikanaji kule uliko sana ndugu mtangazaji, mimi naitwa Hamisi Mahati Nyonyo Nyausi, balozi kutoka kwa Gogo na anaa Dodoma. Kiuhalisia nchini Tanzania tunaona hasa vijijini, bado swala la chakula tunakuwa ni hata, pia viongozi tunakuwa tunaona wanakuwa hawajitumi au kutoa kipaumbele kuwa na wananchi kuhusu swala la njaa pia tulikuwa tunaomba tu baadhi ya viongozi hasa wa Bunge. Kiuhalisia, kama wilaya yetu ya Bahi ni shida sana ya njaa, ndugu mtangazaji. Naam, na mvua zimekuwa zinakosekana au ni ukame zaidi kwenye maeneo ya Bahi. E, kiuhalisia mkoa wa Dodoma mvua inakuwa ni ukame sana baadhi ya maeneo, kama mfano mwaka huu sehemu nyingi sana imekuwa habari na hilo limezungumza sana kwenye ripoti ya Umoja Mataifa, baadhi ya maeneo kama ya kwenu, kwamba uhaba wa mvua na ukame unaleta shida na njaa imekuwa ikiongezeka. Baadhi ya maeneo kabisa uhaba umekuwa ni mkubwa sana, maeneo ya Singida, Dodoma hadi Kondoa, baadhi ya maeneo imekuwa ni njaa mpaka sasa. Sawa, nakushukuru sana bwana Hamisi Mchausi kutoka kwa Dodoma. Matumaini yetu mambo yataweza kubadilika, kuweza kufanikisha chakula kipatikane zaidi maeneo haya. Tuangalie basi na wengine ambao wamechangia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Kamau nao wengi unasema hapa aha, namuona Kolikota Magabe uh, anasema kwamba serikali yangu iko vizuri sana kwa swala zima la chakula. Pia watanzania tunalima sana, ingawa mbegu nyingi ni feki na madawa mbolea. Yeah, anasema hakuna tatizo kubwa, hana wasiwasi sana Golikota. Robert na Chime, yeye yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema hapa DRC watu wengi wanakufa na njaa, japokuwa tuna mashamba mengi tu yamekuwepo, na wizara ya kilimo haina inachofanya katika maendeleo yoyote. Pia NGO anasema ni nyingi sana ziko hapa, lakini njaa inazidi, tangu nimefika njaa inaongezeka tu Robert Mira anasema uh, kwamba yana wasiwasi. Anasema ya kwamba yeye mwenyewe ana njaa kali na hana uhakika kuwa chakula atakipata, kuwa kwamba kutokana kuna ukame mkubwa na umekausha mazao yote haya. Nimalizie nani huyu, ni wakili nungu wainaina, akiwa Kenya, Nakuru. Anasema usalama wa chakula ndio hakuna, kwa sababu chakula hakuna maeneo wananchi wanakufa na, na, na njaa. Serikali inafafia kupelekea misaada ya chakula. Basi ni baadhi tu ya maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu, tukiwashukuru wengi. Hatungeweza kusoma ujumbe ama jumbe nyingi ambazo zimeingia, lakini kama ilivyo kawaida ya VOA Express, tunaelekea moja kwa moja kwenye muziki, ambapo kuna anakuambia Express, hujasukuma gurudumu ili kama hubeka flavor, mm -hmm. ambapo ngoma ni goli, kitu kipya kabisa naambiwa hichi. Haya. vitu hivyo msikilizaji, goli kibao, hicho kipya kabisa kikiwa kina rindima rindima katika VOA Express, msikilizaji moja kwa moja basi, kama au baada ya kupata ngoma, tunakwenda kwenye nini, masuala ya teknolojia, ambapo maonyesho ya mwaka huu ya vifaa vya kielektroniki ambavyo wanasayansi wanabashiri kuwa vitapata umaarufu mkubwa katika siku za usoni yalifunguliwa jana mjini um, Chiba nchini Japan, na ripota wetu wa maswala ya sayansi na teknolojia BMJ Muridhi anatupasha zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Maonyesho hayo ya siku nne yanawalenga watu ambao watakuwa wakitumia vifaa vya kielektroniki katika siku zijazo, ambapo vingi vya vifaa vinavyoonyeshwa ni kama vile vinavyoonekana kwenye filamu zinazoigiza mfano wa maisha ya siku zijazo. Chini ya kauli mbiu ya kuiunganisha jamii na kuunda mustakabali wetu kwa pamoja, maonyesho hayo yamezileta pamoja kampuni mbalimbali mbali za kuunda vifaa vya kielektroniki zikiwa ni pamoja na roboti mamboleo ziitwazo avatar, ambazo zinaweza kudhibitiwa na mtu akiwa mbali na kutekeleza majukumu mbalimbali mbali. Maonyesho hayo yaitwayo CEATEC yanakusudiwa kuonyesha taswira ya jinsi siku za usoni zitakavyokuwa iwapo binadamu ataendelea kuimarisha teknolojia. Moja ya roboti ambazo tayari zimepata umaarufu kwenye maonyesho haya ni ile itwayo tactile telerobot ambayo inatumia mikono kama binadamu. Roboti nyingine inayotumia teknolojia ya kisasa kabisa ni ile itwayo neu me ambayo inaweza kudhibitiwa kwa njia ya rununu na mtu akiwa katika nchi moja nayo na ikiwa katika nchi nyingine na ikatekeleza majukumu kama mwenye kudhibiti anavyotaka. Watengenezaji wa kifaa kama ndege cha kampuni itwayo Ana wanasema kitakuwa muhimu sana kwa watu wasio na uwezo au wasiopenda kusafiri kwa ndege. Wanasema ingawa mtu hasafiri moja kwa moja, kwa kutumia kifaa hiki anaweza kuhamisha fikra zake kwa maeneo mengine. Kampuni ya TE Connectivity inaonyesha mashine mpya inayofanana na ndege iliyopewa jina la Arflight ambayo wanatumai katika siku za usoni itasaidia kupunguza msongamano barabarani. Akiyagi ni mfanyakazi wa kampuni ya TE Connectivity. Tunatumai kuwa mashini hii itaruka angani katika siku za usoni na kuwa suluhisho la foleni barabarani au suluhisho wakati barabara zinapofungwa kutokana na ajali na majanga. Mashini hii inaweza kusaidia kuokoa maisha au pia kusaidia watu. Tunatumai kuchangia kufanikisha utumiaji wake na kuimarisha hali ya maisha katika jamii nayo. Na kampuni ya Mitsubishi Electric haijasalia nyuma, kwani pia inaonyesha kifaa chake cha kiteknolojia kiitwacho swipe talk kinachoweza kufanya tafsiri ya zaidi ya lugha kumi. Maonyesho haya ya CTech ya mwaka huu yanaendelea hadi Ijumaa wiki hii na wageni wapatao 160 elfu wanatarajiwa kuhudhuria. Barani Afrika, kampuni inayotumia teknolojia ya simu za mkononi kuwaunganisha dereva na abiria Uber inazindua huduma ya boti mjini Lagos Nigeria, katika e juhudi za kuwavutia wasafiri wanaolalamika kwamba kuna msongamano mkubwa wa magari katika e mji huo wa kibiashara. Tayari Ubabot imeanza huduma ya majaribio na wengi wanaitumia na kusema kwamba wameridhishwa nayo. Katika e kipindi cha majaribio cha wiki mbili, Ubabot inawabeba abiria kila siku ya wiki kuanzia saa moja asubuhi hadi saa kumi alasiri. Kampuni hiyo inasema kwamba katika siku za karibuni huenda ikaongeza boti zake kwa sababu ina matumaini ya abiria kuongezeka. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Basi ubabot unaitisha mambo mazito kwelikweli. Ubabot mambo safi. Kabla ya kumaliza VOA Express, kuna swali kama kawaida tulilouliza tukauliza, je, wewe kama mtanzania umejiandikisha kupiga kura? Haya, moja kwa moja nianze naye nani. Fredi Msofe anasema hatuna muda huo, tuko shambani, maana rais alisema mvua zinanyesha, halafu asikieti kuna njaa hatatupa chakula, kwa hiyo shambani ni muhimu sana kuliko kujiandikisha. Yerehi Msemanya anasema kwangu mimi ni lazima nijiandikishe, kwa sababu unahitaji kadi kama kitambulisho cha kiraia kwa nchi, lakini sio kwa ajili ya kupiga kura, maana siamini matokeo yoyote ya uchaguzi. Brato J Johnson anasema kujiandikisha ni wajibu wa kila Mtanzania. Ah, mwingine huyu anasema nini? Fenson anasema kama kwamba kuna kitu kibaya kita, kitachoendelea, mimi kwangu sijiandikishi, mambo ndio hayo. Kutoka VOA Express, jina langu, unakibia, langu ni Sandey Shomari kwa heri ya kuonana.