Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo popote ulipo. Jina langu Harrison Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Oktoba 16 mwaka 2019. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye redio shirika kote eneo la maziwa makuu. Katika taarifa zetu hivi leo, serikali ya DRC yasema kuwa haiko tayari kushauriana na makundi ya waasi kutoka mataifa ya kigeni, kwa usalama wa taifa hilo unategemea makundi ya ndani. Je, makundi ya nje yamepewa ujumbe upi? Amani inafanyiwa hata ku, kuongea mea, lakini na ADF nadu hatuwezi kuongea. Ile tunamupata tunampiga juu, kesho asiendelee kuharibisha nchi yetu. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta azindua awamu ya pili ya treni ya kisasa ya SGR kutoka Nairobi hadi Naivasha. Leo hii tuko nowhere. na tumekuja kulaunch the new lunatic express but we are clear in our vision that we are going somewhere. Haya basi, mambo ndio hayo, lakini vidokezo tu. Kwanza tupate habari za dunia, msomaji wako Kenneth Mbwire. Bei ya mkate nchini Zimbabwe imeongezeka kwa asilimia 60 kutokana na kuongezeka kwa gharama ya utengenezaji, hatua inayoongeza masaibu kwa raia wa nchi hiyo wanaokumbana na hali mbaya ya uchumi. Mkate ndicho chakula kinacholiwa zaidi na Wazimbabwe. Hali ngumu ya uchumi hivi sasa katika taifa hilo la kusini mwa Afrika imerudisha kumbukumbu ya hali mbaya ya uchumi wakati wa utawala wa Robert Mugabe, raia walipokosa kulipwa pensheni na biashara kulazimika kufungwa. Rais Emerson Mnangagwa aliyeingia madarakani baada ya jeshi kumpindua Mugabe mwaka 2017 ameomba raia wa Zimbabwe kuwa wavumilivu, wakati serikali yake imeweka juhudi za kufufua uchumi. Zimbabwe inakabiliwa na ukosefu wa umeme, mafuta na madawa, huku kiangazi kikiwa kimeathiri kabisa sekta ya kilimo. Gharama ya maisha imepanda kwa asilimia 175. Uturuki imekaidi shinikizo la kimataifa kusitisha mara moja mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa kikurdi nchini Siria, huku rais wa Marekani Donald Trump akimtuma makamu wake Mike Pence Uturuki kwa juhudi za kidiplomasia zenye lengo la kusitisha mashambulizi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amekataa pendekezo lolote la kufanya mazungumzo, akiambia bunge kwamba njia pekee ya kusuluhisha matatizo ya Siria ni kwa wapiganaji wa kikurdi kuacha vita na kuondoka katika sehemu salama iliyotengwa. Mapigano yanaendelea katika mji wa Ras al Ain kwenye mpaka wa Siria, wapiganaji wa kikurdi wakichoma tairi za magari katika juhudi za kuweka ukungu mzito na kutatiza marubani wa ndege za vita za Ankara kutekeleza mashambulizi. Mashambulizi yalianza baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuondoa wanajeshi wa Marekani kutoka mpaka wa Siria na Uturuki. Wajumbe wa Umoja wa Ulaya na wa Uingereza wanaendelea na mazungumzo kuhusu hatua ya Uingereza kujiondoa umoja huo wakiwa na matumaini ya kufikia makubaliano kabla ya mkutano wa kilele wa Umoja wa Ulaya hapo kesho. Waziri anayesimamia mchakato wa Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya Steve Barclay ametaja mkutano huo wa faragha kuwa wenye hisia kali, lakini akathibitisha kwamba Uingereza itaomba kuongezewa muda zaidi wa kujitayarisha kuondoka Umoja wa Ulaya iwapo mkataba hautakuwa umepatikana ifikapo Jumamosi. Kiongozi wa Ireland Leo Varadkar ameonya kwamba kuna maswala mengi ambayo hayajatatuliwa, akiashiria kwamba huenda makubaliano yakapatikana mwishoni mwa mwezi huu. Mjumbe mkuu wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo hayo Michel Barnier amesema mazungumzo yamepiga hatua, lakini bado kuna mambo mengi muhimu ambayo hayajatatuliwa. Mahakama ya benki kuu ya dunia inayotatua migogoro ya biashara ya kimataifa imeagiza serikali ya Tanzania kulipa dola za Marekani milioni 185 kwa tawi la Hong Kong la benki ya Standard Chartered kwa kukiuka mkataba wa nishati. BMJ Mridhi ana ripoti kamili. Uamuzi huo ambao ulitolewa jana Jumanne unaongeza shinikizo kwa taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo tayari linakabiliwa na kesi zingine mbili zinazohusu mamilioni ya dola kutoka kwa wawekezaji wa kimataifa. Sakata hili la hivi karibuni linatokana na kesi kati ya serikali ya Tanzania na kampuni ya kibinafsi ya uzalishaji wa kawi ya IPTL ambayo ilipelekea kufutwa kazi kwa mawaziri kadhaa wa nchi hiyo mnamo mwaka wa 2014. Benki ya Standard Chartered tawi la Hong Kong ilikuwa imewasilisha malalamishi yake kwa kituo cha benki ya dunia kinachoshughulikia migogoro ya ya biashara za kimataifa na kudai dola milioni 352 na laki tano, kiasi ambacho ni kikubwa kuliko kilichoagizwa na mahakama hiyo kulipwa. Lakini msemaji wa serikali ya Tanzania, Hasan Abbas, amesema hawatotii agizo hilo la mahakama na kwamba hawatolipa pesa hizo. Kupitia ujumbe wa Twitter, Abbas amesema sio wajibu wa serikali wala mamlaka ya umeme nchini humo TANESCO kulipa pesa hizo. Wakati huo huo, mwanasheria mkuu wa Tanzania Adelardus Kilangi ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba ni wajibu wa kampuni ya IPTL na wala sio serikali kulipa pesa hizo. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA. Nchini Guinea, wanasiasa upinzani, wanane wa upinzani wa nane wamefikishwa mahakamani hii leo na kufunguliwa mashtaka ya kuandaa maandamano kupinga hatua ya rais Alfa Conde ya kutaka kuwania mhula watatu madarakani. Konde mwenye umri wa miaka 81 aliingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na kuwa rais wa kwanza kuwahi kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia kuitawala Guini, mojawapo ya nchi maskini zaidi ya Afrika Magharibi. Wakosoaji wake wanasema ametawala nchi hiyo kimabavu akifanya msako mkali dhidi ya upinzani wake. Ghasia mbaya zimeshuhudiwa Guini mwezi huu wakati wa maandamano ya wanasiasa wa upinzani wanaopinga juhudi za Rais Conde kufanyia katiba mabadiliko kwa nia ya kutaka kugombea muhula mwingine madarakani. Wanasiasa wa upinzani ambao wamefikishwa mahakamani wanatoka muungano wa vyama vya kisiasa na makundi ya kutetea haki za kiraia ulioundwa mwezi Aprili kwa lengo la kulinda katiba. Wamefunguliwa mashtaka ya kutatiza amani ya taifa na endapo watapatikana na hatia watahukumiwa kati ya miaka mitatu na mitano gerezani. Aliyekuwa waziri wa fedha wa Msumbiji, Manuel Chang, amepinga jaribio la kumpeleka Marekani anakotakiwa na mahakama kujibu mashtaka ya ufisadi kuhusiana na sakata ya deni la dola bilioni mbili ambayo iliikumba nchi ya Msumbiji. Wakati wa kesi ikisikilizwa ombi la kutaka apelekwe mahakama Marekani iliyofanyika katika mahakama moja ya Afrika Kusini, serikali ya Msumbiji imeshikilia kwamba ametaka Chang kurejeshwa Msumbiji badala ya kupelekwa Marekani. Chang, ambaye alikuwa waziri wa fedha wa Msumbiji kati ya mwaka elfu mbili na tano na elfu mbili kumi na tano alikamatwa mwaka uliopita akipitia Afrika Kusini kuelekea Dubai kufuatia ombi la serikali ya Marekani kwa sababu sakata hiyo iliwaathiri baadhi ya wawekezaji wa Marekani. Waziri wa sheria wa Afrika Kusini Ronald Lamola, hata hivyo, amesema Msumbiji haijaonyesha nia ya dhati kumfungulia mashtaka Manuel Chang. Serikali ya Msumbiji, hata hivyo, inataka mahakama ya Afrika Kusini kufanya maamuzi, na wala siyo waziri wa sheria, ikimtuhumu kwa kupendelea Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo serikali imekubali mazungumzo na makundi ya waasi mashariki mwa Congo, ili ikisema kwamba haiwezi kuzungumza na kundi la ADF wala lile la FDLR na makundi mengine yote ya kigeni, kwani mazungumzo yanahusu makundi ya ndani ya DRC hayo yamesema kwamba ndiyo tu hatua ya kutafuta amani na maendeleo nchini humo. Austel Malivika yuko Goma na anatueleza zaidi. Zanzuka Sivita wa Kivu Kaskazini hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema yuko tayari kuzungumza na wapiganaji wote, hasa Maimai ambao wengi ni vijana wanaodanganywa na watu wasiopenda amani eneo hili la mashariki mwa Kongo, kwani njia ya kupigana haileti amani bali machafuko na vifo. Kasivita amesisitiza kwamba makundi inayolengwa kwa mazungumzo ni yale ya ndani ya Kongo kama Mai Mai, lakini hawezi kuzungumza na waasi wa ADF ama FDLR kwa sababu ni makundi ya kigeni. Ke amani haiko tu lisasi njoo inaifanya. Amani inafanywa hata ku, kuongea. Mia, lakini na ADF nalo hatuwezi kuongea. Ile tunamupata tunamupiga. Juu kesho asiendelee kuharibisha inji yetu, kesho asiweke hii kalifa. Wanaweka kwa ile maegypte wana, malibi wanaweka kumayemen, asiweze kuiweka huku kwetu na watoto wetu, kesho wakose kwa kukomalia, ili tuweze kuhakikisha kama ile volonte mko nayo ya kufanya amani na ya kusaidia inji yetu iweze kuenda mbele, iende Gavana huyu ametembelea kambi moja ya wapiganaji Mai Mai waliyeko karibu na muji wa Beni ambako kuna wapiganaji zaidi ya mia sita wanaoondoka porini, kila mmoja akiwa na silaha yake, baada ya mwito ambao viongozi wamekuwa wakitoa hivi sasa kuomba makundi yote kujiunga na mchakato wa amani. Kambale Mayani ni kamanda wa kundi la IPLC ikiwa ni kundi moja la wapiganaji ambao wamekubali kusalimisha silaha zao wakiwa katika kijiji cha Kalunguta karibu na muji wa Beni. Na nilikata hatua kusema kweli, na mimi niko tayari kuitika kwa hiyo mwito, na ndipo maana nilionekana katika hii santre hapa Kalunguta. Na kwa leo tumeikala hapa Kalunguta, imekuwa miezi ine, na tuko hapa santre ya Kalunguta na ingine magrupe kama vile koloneli amesema, tuko na sensibilize magrupe, tuko na imani watakuja hivi kwa sababu ashajatuma ingine magrupe fulani fulani, kuko venye walishafika deja kucentre ya Kalunguta. Mbali na vita zidi ya waasi, serikali inaendelea na vita zidi ya ugonjwa wa Ebola, hasa kukionekana ushirikiano wa magavana wa Kivu Kaskazini pamoja na wale wa Ituri kuendesha hamasa hapa na pale, ni kama katika maeneo ya Mambasa, mkoa wa Ituri ambako gavana Nzanzu Kasivita pamoja naye bamamisa wote wameomba wananchi kushika kanuni na kusaidia wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutokomeza ugonjwa wa Ebola ambao umebaki katika sehemu hiyo. Batu wote ya Goma walikuwa mingi kuwashinda hapa tukafanya marche contre Ebola na ikaisha mwezi moja hakuna tena Ebola. Osiru Malvika, sauti Amerika Goma. Hii ni sauti Amerika VOA kutoka Washington DC. Polisi wa Hispania wamewakamata watu hamsini na moja katika jimbo la Catalonia kufuatia maandamano kupinga hatua ya viongozi wa usalama kuwazuilia viongozi tisa wa kundi linalotaka kujitenga kutoka kwa utawala wa nchi hiyo kwa mchango wao katika juhudi zilizofeli za kupata uhuru mwaka elfu mbili kumi na saba. Makundi yanayopigania uhuru yameandamana nje ya ofisi za serikali ya Uhispania katika miji kadhaa. Jumla wa ya watu elfu arobaini na nne wameshiriki katika maandamano mjini Barcelona na elfu tisa katika mji wa Girona hi leo Maandamano hayo hata hivyo yamegubikwa na vurugu pale polisi wakikabiliana na waandamanaji waliokuwa wamefunika nyuso zao kuwapiga polisi kwa mawe na kuchoma vitu barabarani. Watu ishirini na tisa wamekamatwa mjini Barcelona, kumi na nne katika mkoa wa Taragona na nane katika mkoa wa Leida. Watu sabini na mbili wamejeruhiwa, wengi wakiwa na majeraha ya mifupa kuvunjika. Na hesabu ya kura katika uchaguzi wa urais na bunge inaendelea Msumbiji, baada ya uchaguzi kufanyika kwa amani jana, ingawa kulikuwepo na ripoti za visa vya ghasia vya hapa na pale. Visa vya uharibifu wa mali na vurugu vimeripotiwa katika baadhi ya miji na kutia doa uchaguzi ambao umetajwa kuwa wenye utulivu na amani. Vyombo vya habari vya Msumbiji vinaripoti kifo cha mtu mmoja anayedaiwa kuuawa na polisi waliokuwa wakiwatawanya waandamanaji katika mji wa Nakala kaskazini mwa Msumbiji, wanasiasa wa upinzani wamewahimizwa wafuasi wao kusalia kwenye vituo vya kupigia kura ili kufuatilia zoezi la kuhesabu kura, lakini amri imetolewa kwamba maafisa waliopewa jukumu hilo ndio wanaoruhusiwa kwenye vituo vya kuhesabia kura. Kulingana na makundi ya kufuatilia uchaguzi huo, karatasi kadhaa za kupigia kura zimepatikana zikiwa zimewekwa alama katika sehemu mbalimbali za nchi. Karatasi hizo zimewekwa alama kumfaidhi mgombea wa chama kinachotawala cha Frelimo Filipe Nyusi. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunarudi moja moja kwa moja katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wafungwa 45 wanasemekana kufa katika jela ya Bukavu tangu mwanzoni mwa mwaka huu kutokana na kile ambacho kinasemekana ni kukosekana kwa matibabu au huduma za matibabu njana hali mbaya gerezani. Ndani ya gereza hilo kunasemekana kwamba kituo cha afya kimekuwa hakina huduma zozote, na basi wafanyakazi wa afya wameamua kuanza mgomo tangu mwanzo wa wiki hii kushinikiza serikali kuimarisha kuimarisha, uh, hali ya wafungwa Mitima. Darashans anaeleza zaidi kutoka Bukavu. Katika barua waliomwandikia gavana wa Kivu Kusini, wafanyakazi hao husika na kutoa matibabu kwa wafungwa wanashutea kidole kuzidiwa kwa idadi ya wafungwa ndani ya jela kuu mjini Bukavu, hali ngumu sana ya maisha ya wafungwa na haswa ukosefu wa hisa ya dawa kwa ajili ya matunzo ya wafungwa. Afisa mkuu husika na matibabu katika jela kuu ya Bukavu, Daktari Muhindo Musimwa Pamela, anataka mamlaka kuchukua hatua haraka. Kwanza, tunadai kwamba haki za wafungwa ziheshimiwe. Wafungwa wana haki ya afya. Tunaomba kwamba serikali ifanye kila kitakachowezekana ajili ya utunzaji wa wafungwa katika gereza kuu la Bukavu. Ikiwa serikali imeamua kwamba kuna huduma ya matibabu katika gereza hili, huduma hii lazima iwe na vifaa muhimu vya kutunza wafungwa, viwe pia siyo tu madawa pekee, bali pia vifaa vya utunzaji. Tunadai pia kuwa kupangwe upya mfumo wa utunzaji hapa, kwa sababu gereza lina umuhimu wake. Kama tulivyoambiwa, tangu mwezi Septemba wafungwa hao bado kupata chakula au dawa toka serikali ya Kongo. Wafanyakazi hao wameonyesha katika barua yao hiyo kuwa ndani ya jela hiyo mna kesi 325 za utapiamlo kati ya wafungwa kwa sababu ya ukosefu wa chakula cha kutosha. Mna pia kesi 13 za ugonjwa wa ukimwi na kesi 23 za ugonjwa wa kifua kikuu. Wafanyakazi hao ambao miongoni mwao ni madaktari na wauguzi wanaitaka serikali ya Kongo kuboresha mfumo wao pia na kuwapa mahali pazuri pa kufanyia kazi yao ya kutoa huduma kwa wafungwa. Kwa mara nyingine Daktari Muhindo Musi mwa Pamela anaeleza: lazima pia tuweke mfumo uliowekwa wazi kwa utunzaji wa wafungwa hapa, kwa sababu ikiwa nitakuonyesha sura ya nafasi ambamo tunawatia wafungwa hospitalini kwa kuwatunza, kweli inaleta machozi. Ikiwa utaona mfumo ambamo tunafanyia kazi, unaweza kujiuliza ikiwa daktari kabisa anaweza kumpa mgonjwa matibabu mahali hapo au la. Je, madaktari kweli tunaheshimiwa hapa? Tunataka kwamba serikali serikali irekebishe hali hii haraka iwezekanavyo. Akiongea na Sauti ya Amerika, mshauri husika na masuala ya gereza kwenye wizara ya sheria na haki za binadamu katika mkoa wa Kivu Kusini, Teodor Mseme, anatambua hali hiyo, anabainisha kuwa hii ni kesi ya jumla ya magereza ya Kivu Kusini na ambayo serikali inajaribu kupatia suluhisho hivi karibuni. itaji yao imekwisha tumiwa na government ya jimbo iko na piganisha mwi siku mbili ipate suluhisho kuyo shida. Fahamu kwamba jela kuu ya Bukavu ilijengwa tangu nyakati za ukoloni kama jela zingine nyingi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jela hii ya Bukavu ilijengwa kwa kustahili kupokea wafungwa kati ya 350 na 500, lakini kwa sasa ina karibu wafungwa 2000. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Basi baada ya ripoti hiyo nzuri kutoka kwa Mitima de la Chance, moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya ambapo Rais Uhuru Kenyatta mapema leo amezindua rasmi awamu ya pili ya reli ya kisasa maarufu kama SGR kutoka jiji kuu la Nairobi hadi Naivasha umbali wa kilomita mia moja ishirini ili kufanikisha uchukuzi wa abiria kwa gharama ya shilingi bilioni mia moja hamsini. Hata hivyo, kumekuwa na minong'ono kuwa huenda Kenya imeingia makubaliano na serikali ya Uchina kujenga reli hiyo hadi mahali pasipokuwa na umuhimu wote. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa zaidi. Uzinduzi huu wa awamu ya pili unafuatia miezi miwili ya kufanyiwa majaribio reli hiyo ya kisasa kutathmini uthabiti wake na kampuni ya China Roads and Bridges Corporation ya Uchina. Awali palikuwapo na hofu kuwa huenda uzinduzi huu ukakwamizwa zaidi Juni mwaka huu kutokana na vuta ni kuvute kuhusu ulipaji wa ridhaa kwa wamiliki wa ardhi kulikojengwa reli hiyo, kwani uzinduzi huo ulitarajiwa kufanyika Juni 30 lakini hafla hiyo ikaahirishwa hadi Agosti 16 lakini uzinduzi huo hukufanyika baada baada ya kuongezeka kwa mvutano kati ya shirika la reli nchini Kenya na wamiliki wa vipande hivyo vya ardhi vilivyotwaliwa kufanikisha ujenzi wa mradi huu. Walioathirika na ujenzi huu wa awamu ya pili ya SGR walitaka kufidiwa hadi inapozinduliwa. Bado ipo minong'ono miongoni mwa wamiliki wa ardhi kuwa hawajapata fidia walivyotarajia. Ujenzi na uzinduzi wa reli hii ya kisasa umetajwa na wachumi nchini Kenya kuwa ni ule unaohusu mradi usiokuwa na thamani yoyote kwenye uchumi wa Kenya, na baadhi ya vyombo vya habari vimeisuta serikali ya rais Kenyatta kwa kushirikiana na serikali ya Uchina kujenga mradi usiofika popote panapofaa, kwani miji muhimu haijafikiwa, lakini matamshi ambayo yameonekana kumkasirisha rais wa Kenya, uhuru Kenyatta. leo hii tuko nowhere. <laughs> na tumekuja ku-launch the new Lunatic Express. But we are clear in our vision that we are going somewhere. Bwana Kenyatta anaeleza kuwa huu ni mradi utakaowafaidi wa Kenya wengi na kurahisha maendeleo nchini pamoja na kuwapatia raia wake ajira not baada ya miaka ishirini nitarudi hapa, hii mai mahiu na suswa itashinda Nairobi. Huduma za uchukuzi wa abiria zitatolewa kwa vituo vinne kati ya kumi na viwili vikiwa ni ongata Rongai, Ngong, mai mahiu na suswa kwenye reli hii inayopitia majimbo kadhaa, yani Nairobi, Kajiado, Nakuru na Narok. Aidha, serikali ya Kenya imejikuta ikitapatapa kuelezea uhalisia wa iwapo reli hii ya kisasa itafika mjini Kisumu, magharibi ya Kenya, kutoka mji wa Naivasha na kutoka mji wa Kisumu Kisumu hadi Malaba kwani kumekuwa na ripoti kuwa Kenya imeshindwa kuelezea serikali ya Uchina umuhimu na uthabiti wa kuendeleza reli hiyo katika miji hiyo. Rais Kenyatta pia amezindua ujenzi wa barabara kuu ya moja kwa moja kutoka uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta hadi Westlands jijini Nairobi wa kilomita 18 kwa gharama ya shilingi bilioni hamsini na moja. Barabara hii inayofadhiliwa kwa ushirika wa kibinafsi kutoka kwa wafadhili wa Uchina itaunganisha eneo la Mlolongo kupitia barabara ya Uhuru na kuungana na barabara ya James Churu. Bwana Kenyatta anaeleza kuwa barabara hii itawasaidia wakazi wa Nairobi wanaotatizika sana katika misongamano ya magari katika barabara ya Mombasa, Uhuru na Wayaki. Itatusaidia kuhakikisha ya kwamba mji wetu mkuu wa Nairobi utakuwa unalingana pamoja na miji mikuu ya nchi hata zile zimeenda mbele yetu. Kennedy, Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika makala ya afya hivi leo, tunazungumzia ugonjwa wa pumu. Mwenzangu Meri Mgawe amefanya mahojiano na daktari Thio Wangata kutoka Kenya, na kwanza kabisa anamuuliza ugonjwa wa pumu unatokana na nini na unawapata zaidi watu gani? Ugonjwa wa asma ni ugonjwa wa kifua. Mm -hmm. lakini sio kama kifua kikuu, yaani TB. Mm -hmm. ni ugonjwa ambao unakuja in form of attacks, yaani inakuja leo, kesho uko sawa mara nyingi uko, uko mzuri lakini, wakati inakuja kama attack, inaletwa na vitu kadhaa. mm -hmm. hizo vitu zinaweza kuwa ile ambayo imetoa zile, zile, zile harufu za zile maua, harufu za maua. Mm -hmm. ama kufanya mazoezi ambayo ni zaidi ama kuwa kwa baridi kama hapa saa hii Washington DC baridi iko zaidi. mm -hmm. na ukiwa wewe ni mtu wa East Africa alafu kuje huku na uko na asthmatic uko na hiyo ugonjwa wa pumu, ni rahisi kupata hiyo asthmatic attack kwa sababu ya baridi, lakini lakini, mm. Sasa mm. daktari saingine mfano kama watoto wachanga ambao ndio wamezaliwa mm -hmm. mm -hmm. Unasikia kwamba huyu ana dalili za kuwa na athma mm -hmm. Inakuwaje? Ni maambukizo kutoka kwa mama, kwa tumbo ya mama kwa mtoto, au manaake hajakuwa expose na kitu chochote bad. Kuna, ma, kuna ile inaitwa eh, family history mm -hmm. Pia ndio kwa sababu m, uh, ukiwa na mtu ali, uh, ukiwa na mama ama baba ambaye ako na hiyo shida unaweza kupata hiyo shida na hiyo shida huja kwa sababu ni kama allergy. mm -hmm. Ukifika mahali kuna dust, kuna vumbi, ama mahali kuna harufu ambayo sio mzuri, hata inaweza kuwa perfume mm -hmm. ambayo sio mzuri una unapata hiyo attack, na attack huja wakati mapafu ina, inashindwa kupumua vizuri, inakuwa constricted alafu inatoa hiyo sauti ya kuhisi, mm -hmm. Ile inaitwa wheezing, ndiyo. Na je, sasa nitajuaje kwamba sasa mimi ni mama? mm -hmm. Nitajuaje mwanangu sasa ameanza kupata hizi dalili? Nitaona akifanya nini? Ha, ha, wakati wa baridi usiku utasikia akipumua kwa hali ambayo sio ya kawaida, atakuwa akipumua akitoa ile sauti nyororo kama mm -hmm. kama ile ambayo inaonyesha kuwa hewa haingii vizuri ambayo inaitwa wheezing, mm -hmm. na mara nyingi watoto hao pia wanakuwa na wana zile tunaita alaji. Ndiyo. ambayo ni zaidi ya watoto wengine, na hiyo alaji inaweza kuwa ya kublock mapua mapua yanafungana, ama wana, wana piga, eh, ni kupiga chafya wanapiga chafya kwa wingi waki, eh, wakienda mahali kuna vumbi, ama mtu akifagia nyumba ya unasikia mtoto akipiga chafya na wen, wengine wao hawa watoto pia wako na vidonda vidonda kwa, kwa mwili, kwa, kwa ngozi ambazo zinaitwa eczema. mm-hmm. Ya yeah. Sasa hiyo eczema pamoja na hiyo asma huwa zinakuja pamoja, pamoja kwa watoto wengi. Je, yeah, hii yeah. Athma inaweza ka, ikagundulika ika katika umri ambao labda tuseme nina miaka kumi na sita, kumi na nane, ishirini, ndio nikagundulika hapo. Sasa ni, ni, <laughs> okay. na asma mara nyingi hugunduliwa mtoto akiwa mdogo mm. tuseme akiwa miaka nne ku, uh, karibu miaka nne hivi mm. Sio rahisi kugundua mtu akiwa mkubwa kwa sababu hii ni allergy ambayo unazaliwa nayo. Ndiyo. Lakini kuna, kuna, kuna wale ambao pia wanapata hii allergy ama hii asthma kwa sababu ya what we call environmental pollution. Yeah. Kama hewa si nzuri, kama wanatumia stove kwa mfano ama jiko ambalo linatoa, linatoa ile E, a, a, smoke moshi, moshi. Moshi, mm. Mo, inatoa moshi ambao sio mzuri kwa kwa mapafu wan, wanaweza athirika zaidi ya wale wengine ambao wako katika hali ya, ya anga ambayo ni sawa. Je, tiba ugonjwa huu unatibika? Ugonjwa huu hauna tiba ya kusema ni tiba, lakini uko na madawa ya kuzuia hiyo attack mm -hmm. kama tuko na inhela na mara nyingi sisi madaktari tunaambia ao wa, walioathirika wawe ma, waangalifu wasiende mahali kuna baridi mm. Wasiende kuogelea kama watakuwa na shida, wasiende mahali kuna moshi na wajue zile harufu ambazo zina zinawaathiri. Ah, asante sana msikilizaji, na kushukuru kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha afya siku ya leo. Leo basi tulikuwa na daktari Teo Angata kutoka kule Kenya. Jina langu ni Meri Mgawe, na kutakia usiku mwema. Kamilishe kwa muhtasari ambapo bei ya mkate nchini Zimbabwe imeongezeka kwa asilimia 60, kutokana na kuongezeka kwa gharama ya utengenezaji, hatua inayoongeza masaibu kwa raia wa nchi hiyo wanaokumbana na hali mbaya ya uchumi. Gharama ya maisha imepanda kwa asilimia 175. Uturuki imekaidi shinikizo la kimataifa kusitisha mara moja mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa kikurdi nchini Siria, huku rais wa Marekani Donald Trump akimtuma wa makamu wake Mike Pence Uturuki kwa juhudi za kidiplomasia zenye lengo la kusitisha mashambulizi. Nchini Guinea, wanasiasa wa upinzani wanane wamefikishwa mahakamani hii leo na kufunguliwa mashtaka ya kuandaa maandamano kupinga hatua ya rais Alfa Conde ya kutaka kuwania muhula watatu madarakani. Polisi wa Hispania wamewakamata watu 51 katika jimbo la Catalonia kufuatia maandamano kupinga hatua ya viongozi wa usalama kuwazuilia viongozi tisa wa kundi linalotaka kujitenga kutoka kwa utawala wa nchi hiyo kwa mchango wao katika juhudi zilizofeli za kupata uhuru mwaka elfu mbili kumi na saba. Hesabu ya kura katika uchaguzi wa urais na bunge inaendelea Msumbiji baada ya uchaguzi kufanyika kwa amani, ingawa kulikuwepo na ripoti za visa vya ghasia vya hapa na pale, kulingana na makundi ya kufuatia uch uchaguzi huo karatasi kadhaa za kupigia kura zimepatikana zikiwa zimewekwa alama katika sehemu mbalimbali nchi hiyo kumfaidi Rais Filipe Nyusi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Msikose kujiunga nasi saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, kwa kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, msimamizi matangazo ya leo BMJ Muridhi, mwendeshaji au produsa matangazo Aida Isa akiwa na Fiona Wamai. Mimi jina langu Harrison Kamau, hapa nikiwa na mwenzangu Kenneth Bwire, kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana, popote ulipo.