Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine kuzifata habari za dunia. Msomaji ni Mipatrick Nduimana. Uturuki imekubali kusitisha mashambulizi yake dhidi ya wa wapiganaji wa kikurdi huko kaskazini mwa Siria. Hayo amefahamishwa na makamu wa rais wa Marekani Mike Pence ambaye alisafiri mjini Ankara kukutana na rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan. Lakini mapema kabla ya taarifa hiyo ya Mike Pence, vikosi vya Uturuki na washirika wake walioko huko Siria walichukua udhibiti wa eneo la Ras al-Ain ambalo ni muhimu katika mpaka waliko wapiganaji wa kikurdi ambao walikuwa wanaonyesha upinzani mkubwa. Wamesema hayo wafuatiliaji wa vita katika eneo hilo. Mkurugenzi wa shirika la ufuatiliaji wa haki za binadamu Siria, Rami Abdel Rahman amesema kumekuwa na mashambulizi ya anga makali katika eneo hilo la ras al ain katika siku tatu zilizopita mwandishi wa shirika la habari la afp upande wa uturuki alisema kumesikika sauti ya milio ya risasi na mashambulizi ya anga mara kadhaa wizara ya mambo ya nje ya rusia imesema rasmi malalamiko yake kwenye ubalozi wa marekani mjini moscow baada ya maafisa wa rusia kukamata watu watatu katika eneo lililoruhusiwa watu karibu na eneo la siri la kufanya majaribio kaskazini mwa Rusia. Shirika la habari la serikali la nchi hiyo TAS limeripoti watu hao watatu, ikiwa ni pamoja na mwanajeshi na, na, wa Marekani na waelekezi wao wa kijeshi waliondolewa kwenye treni Oktoba 14 na kuhojiwa na maafisa wa Rusia kwa muda mfupi katika mji wa Sevorovski karibu na eneo lililokuwa na, na milipuko mwezi Agosti ambao uliwaua wafanyakazi watano kwenye sekta ya nyuklia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Mike Pompeo anasema wanadiplomasia hao walikuwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema wanadiplomasia hao walikuwa katika safari ya kikazi na kwamba waliwaambia maafisa wa Rusia mapema juu ya mipango yao ya safari na sababu. Na sababu ya safari ya wanadiplomasia hao haikutajwa. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maandamano yanaendelea katika mji mkuu wa Guinea, Conakry, kwa siku ya nne mfululizo kupinga juhudi za Rais Alfa Conde kufanya mabadiliko ya katiba ili kugombania muhula watatu. Polisi na waandamanaji wamekuwa wakipambana kila siku na inaripotiwa karibu watu kumi wamefariki kutokana na ghasia hizo na wengine kadhaa kujeruhiwa. Muungano wa vyama vya upinzani na asasi za kiraia unaofahamika kama National Front FNDC umesema kwamba utaendelea na maandamano hadi serikali itakapobadili msimamo wake. Hapo jana mahakama moja ya mjini Konakri iliamrisha kesi ya viongozi wa nane wa upinzani wanaotumiwa kupanga maandamano dhidi ya rais Konde waachiliwe huru. Zaidi ya watu 40 wamekamatwa nchini Burundi tangu adhabu ya kuuza fedha za magendo kuongezwa mwezi uliopita. Wizara ya usalama wa umma imeeleza nchi hiyo imekuwa na uhaba wa fedha za kigeni tangu kuziwiwa kwa misaada ya nje mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya rais Pierre Nkurunziza kuchukua uamuzi wa kugombea muhula wa tatu madarakani licha ya wapinzani kusema kwamba alikuwa akivunja masharti na makubaliano yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Msemaji wa wizara hiyo anasema wale waliokamatwa wanashutumiwa kwa kuvunja utaratibu wa benki kuu kuhusu uuzaji wa fedha za kigeni. Dola moja ni kiasi cha pesa ya Burundi 2900 katika mitaa ya mji mkuu Bujumbura, ikiwa ni karibu ikiwa ni mara mbili ya bei rasmi kwenye benki kuu ya taifa. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mtakuwa naye BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na kukaribisha msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani mimi ni BMJ Murithi Katika kwa undani hivi leo, sehemu ya kwanza tunazungumzia uandikishaji wa wapiga kura nchini Tanzania na katika sehemu ya pili tutakwenda moja kwa moja. Tuta, kwanza tutaanza na uh, uandikishaji wa watu nchini Tanzania na sehemu ya pili tutakwenda mpaka huko Kenya, uh, kuhusu uh, mswada ambao rais wa nchi hiyo ameukataa mswada wa fedha. Tutakueleza kulikoni, lakini kama nilivyokuarifu, tuanzie Tanzania ambako zoezi la uandikishaji wa watu limekamilika rasmi hivi leo kulingana na serikali ya nchi hiyo ambapo maeneo mbalimbali mbali yanatoa maelezo kuhusu nini ambacho kimeendelea na ni watu wangapi wamejisajili kwa kusudi ya kushiriki katika uchaguzi wa mitaa. Muda mfupi uliopita nimezungumza na waziri katika ofisi ya Rais Seleman Jofo akieleza kwamba yuko katika mji wa um, yuko kule e, Dar es Salaam e, lakini ametokea Dodoma, ambako pia amekuwa akikagua baadhi ya yale ambayo yameendelea, na nimemuuliza moja kwa moja ni nini kimeendelea kufikia wakati ambapo wamesitisha rasmi uandikishaji wa wapiga kura. Tulikuwa na zoezi la uandikishaji kwa muda wa siku saba hizi za kwanza, lakini tuliongeza siku tatu kwa sababu huku Tanzania mvua inanyesha sana kwa hiyo watu wengine wakawa wameshindwa kuaccess vituo vile vya kupigia kula, ndio maana tukaamua kipindi kile, kabla siku hazijaisha, tuongeze siku tatu za za kuandikisha. Lakini hata vile tulipofika tarehe kumi na nne ambao siku zapa za kwanza tulikuwa tumeandikisha zaidi ya wapiga kula milioni kumi na tano ambao ni sawasawa na asilimia kumi na kumi na asilimia sitini na nane ya, ya, ya wapiga kula wale, kutokana na lengo letu. Lakini hata hivyo tumeongeza siku tatu, leo ndiyo siku ya tatu ya mwisho. Kwa hiyo leo siku ya tatu ya mwisho, tathmini kesho. Lakini kiufupi ni kwamba hadi hadi takwimu ya jana, yani maanake tarehe kumi na sita, jumla ya wapiga kula zaidi ya milioni kumi na sita na laki moja tulikuwa tumeshawaandikisha, sawasawa tulikuwa tunaenda karibuni ya asilimia themanini kwa hiyo tuna tuko katika hali nzuri, kwa hiyo na imani kwamba na imani kwamba mpaka kesho, kwa tunapotoa takwimu halisi, tutajua kwamba tumefikia idadi gani. Lakini kwa kweli chanapu ya watu katika siku hizi zimekuwa ni kubwa sana, kutokana na hamasa kubwa iliyojitokeza. Lakini kuna tetesi kwamba katika maeneo fulani watu wanalalamika kwamba hiyo idadi ya watu ambayo unataja kwamba hawakutokea wa kutosha, utasemaje kama upande wa serikali? Itakuwa ni nitashangaa kama wanalalamika kivipi? Kwa sababu jambo kubwa tunahitaji watu wajiandikishe, na tumetawanya madawati ya madarasa na kila sehemu kuna mawakala mbaali wa vyama mbalimbali wanashuhudia zoezi la uandikishaji, na mpaka hivi leo hivi nilikwambia zaidi ya mpaka takwimu ambayo nilisoma jana, ambayo ilikuwa ni takwimu ya juzi, mwisho wa juzi, takwimu ni ya jana jana, zaidi ya wapiga kula milioni kumi na sita walishajiandikisha kati ya wapiga kula milioni ishirini na mbili na laki tisa ambao ni lengo letu. Sasa kikubwa zaidi niseme kwamba hamasa katika siku mbili hizi zimekuwa kubwa sana, hasa tokea siku ile ya tarehe kumi na tatu kumi na nne ambao tukumbuka kwamba tarehe kumi na tatu ilikuwa ni siku ya wikendi na tarehe kumi na nne ilikuwa ni public holiday. Idadi ya watu iliongezeka sana, na mpaka hapa tunapoongea, nikuambie kwamba lengo letu mwaza ikusema hamna mkoa ambao angalau ushuke chini ya asilimia hamsini na tushukuru kwamba kila kila eneo tano hapo imekuwa kubwa sana, watu wamejitokeza kwa kiwango kikubwa sana. Mpaka hivi inavyozungumza, kesho nitatoa takwimu halisi halisi, na Mungu akijalia, kesho tuweze kuwasiliana jioni, nikupe taarifa halisi ya takwimu halisi mara baada ya zoezi hili, lakini kiujumla kwamba zoezi limeenda vizuri sana na. Uh, hebu tu, tufafanulie wale wasikilizaji wanaotaka kujua kama huu usajili una uhusiano wowote na ule ambao ulifanyika hapo zamani kidogo, wale ambao walipiga kura mwaka wa elfu mbili kumi na tano uh, kura ya kitaifa. Je, uh, kadi hizo zitatumika tena katika uchaguzi huu na labda uchaguzi ujao wa mwaka ujao? Hizi kwanza ni chaguzi mbili tofauti, na zinaendeshwa kwa sheria mbili tofauti. Na hizi zinaendeshwa kwa mujibu wa sheria za serikali za mitaa, lakini kuna kanuni zilizotengenezwa serikali za mitaa, na zinaendesha chaguzi hizi. Lakini ule uchaguzi mwingine ni uchaguzi mkubwa ambao ulifanyika elfu mbili kumi na tano. Tukumbuke chaguzi wa serikali za mitaa baada ya vyama vingi huu ni uchaguzi wa sita. Uchaguzi uliopita hivi karibuni ulikuwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na mwaka elfu mbili kumi na nne wapiga kura walikuwa takriban milioni kumi na moja na laki nane ambayo ilikuwa ni sawa na wapiga kura hao ndiyo walikuwa wamejiandikisha, sasa na asilimia sitini na tatu Kwa hiyo chaguzi hizi ni za serikali za mitaa, zinaendeshwa kwa mujibu wa kanuni ile, inaendeshwa kwa mujibu wa daftari la wapiga kura, na ndio maana naona siku za kwanza inaonekana kwamba wengine wa walikuwa wanachelewa kwenda kujiandikisha, sababu ulikuwa uelewa tofauti kati ya kujiandikisha katika daftari la kudumu wa wapiga kura na kuzingiza serikali za mitaa wengine walikuwa na zile kadi za mpiga kula katika serikali hataku, ya uchaguzi mkuu alikuwa anahisi kwamba hatakuwa na haki ya kupiga kula katika serikali za mitaa. Sasa baada ya kuwapa uelewa wa kutosha, ndio maana sana hapo imekuwa ni kubwa, kwa hiyo itabu mbili tofauti. Kwa hiyo hata mtu kama alikuwa katika daftari la kudumu, kama hajajiongezesha katika daftari la orodha ya kupiga kula serikali za mitaa, hatakuwa na haki, lakini shukuru sana, Watanzania wengi wameelewa hili, ndio maana sana hapo sasa imekuwa kubwa zaidi, kwa ajili ya kwamba wanajiandaa kutengeneza matakwa ya demokrasia kushiriki katika uchaguzi wa tarehe 24 mwezi Novemba mwaka uh, huu, maana yake ni saji... kwamba huu hili uh, mtu akishajiandikisha inakuwa kwamba hawezi kushiriki kwa uchaguzi mkuu wa kitaifa. Uchaguzi mkuu wa kitaifa una wa daftari la kudumu la wapiga kura, ambalo lile wapiga kura wake wako tayari katika daftari la kudumu la wapiga kura, isipokuwa wale ambao wamehama wamehama vituo, ama wengine wapi wanaoingia. Ndio maana kuna maboresho hivi sasa, kuna maboresho ya daftari la kudumu la wapiga kura. Kwa hiyo lile linaenda kwa utaratibu wako wa maboresho kwa ajili ya uchaguzi wa madiwani wa bunge na mheshimiwa rais lakini wasiguzi wa serikali wa za mitaa ambao unaendeshwa kwa kanuni na kanuni zake zinatoka katika kipindi cha uchaguzi, ama ndio maana kanuni zimezitoa mwezi mwezi Aprili mwaka huu, na nadafi, madaftari yale sasa orodha ya, ya wapiga kura imeshagawanywa katika katika ngazi za vitongoji na ngazi za mitaa kwa ajili ya uandikishaji kwa hiyo mtu akijiandikisha hii katika hili orodha ya wapiga kura, kama hajaboresha taarifa ka zake kule, hajajiandikisha katika daftari la kudumu la wapiga kura, japokuwa wameandikisha huku, hawezi kupiga kura katika uchaguzi mkuu. Lazima kwamba taarifa zake ilizo katika uchaguzi mkuu, na bahati nzuri daftari la kudumu la wapiga kura watu wakiandikisha tokea siku za nyuma mwaka elfu mbili na kumi na tano. Sasa hivi tunafanyika so, ni swala zima la maboresho, wale ambao taarifa zao wanataka kuzirekebisha, huenda walihama kituo kimoja kwenda kituo kingine. Kwa hiyo hivi huu ndio ufafanuzi wake katika emuhii gini tofauti nam. Ni waziri katika ofisi ya rais huko Tanzania, Seleman Jofo akizungumza nasi moja kwa moja kuhusu hali ilivyo baada ya saa za kusajiliwa au kujiandikisha kupiga kura kumalizika. Muda mfupi umepita, nimezungumza naye lakini, tutamrejelea tena, ambapo tutajaribu kumleta moja kwa moja na kwenye laini ya simu. Pia tuko na mwandishi wa habari Vumilia Kondo ambaye hufanya kazi kule Morogoro, lakini amenifahamisha kwamba kwa sasa yuko mjini Arusha. Atatupa tathmini yake, lakini kabla hatujaenda kwake, Vumilia Kondo, kwa kuarifu tu ni kwamba Tume ya Taifa ya Uchaguzi katika nchi ya Tanzania imeongeza idadi ya vituo vya kuandikisha wapiga kura kutoka 36549 mwaka wa 2015, kama ulivyosikia hapo tukieleza kuhusu uchaguzi uliopita uliomweka madarakani rais wa sasa John Pombe Magufuli, na vituo hivyo sasa vikaongezeka hadi 37407, huku vituo vingine 6, kunradhi, na 28 vikibadilishwa majina na 817 vikihamishwa kutoka eneo moja au jingine. Twende sasa mpaka Arusha moja kwa moja, tunajiunga na Vumilia Kondo. Huyu kama nilivyokuarifu ni mwandishi wa habari. Vumilia, najua kwamba uko safarini, lakini umekuwa ukifuatilia hali ilivyokuwa. Nachotaka kujua ni kwa sababu tetesi ambazo, kama umesikia nikimuuliza waziri, zimekuwepo kwamba kuna maeneo mbalimbali ambayo Uh, yameandikisha watu wachache sana, ni nini tathmini yako na ni kwa nini hali hiyo kama ndivyo imetokea? Uh, kwa mujibu ambavyo najaribu kufuatilia kwenye maeneo mengi, unakuta watu ambao wameandikisha watu wachache, sababu kubwa, watu wanaonekana kama vile kulikuwa hakuna ile hamasa ya kutosha ya kuhamasisha wao kuweza kujiandikisha katika vile vituo uh, vya wapiga kura, ingawa pia kuna baadhi ya maeneo kwa Uh, tangu zoezi lilipoanza pamoja na zile siku ambazo ziliongezwa, kulikuwa na hali ya mvua ambao, uh, pengine kwa namna moja mwingine, zikawa ni sababu ya kupelekea pia watu kujitokeza kwa uchache, lakini kubwa zaidi ni ile hamasa hasa ya kuwafanya watu kujitokeza na kushiriki katika huu uchaguzi, kwa sababu uchaguzi wa serikali za mitaa ni miongoni mwa uchaguzi ambazo watu wengi huwa hawajitokezi kuweza kushiriki kuanzia kwenye kujiandikisha na mpaka kupiga kura kwa, nafikiri hamasa ingewekwa ya kutosha kuweza kuhamasisha watu kuona umuhimu wa kuenda kujiandikisha ili waweze kuchagua viongozi wa serikali za mitaa. Na u, u, wakati u, katika pita, pita zako pia labda umeyasikia haya na hasa kwenye mitandao ya kijamii, na pia nimemuuliza waziri swali hilo uh, wa, wa, wa, wale uh, viongozi wa kisiasa wa upande wa pinzani wanasema kwamba serikali inatoa takwimu zisizo za kweli. Je, hili umelisikia? Ukipita kwenye mitandao ya kijamii ile taarifa, unaweza ukakutana nazo, lakini mimi nafikiri wale waandikishaji na yale madaftari ndio ambayo na taarifa sahihi Sio rahisi mtu kuweza kupika taarifa kwa sababu mwisho wa siku uh, yale madaftari ndio atakayoeleza ukweli. Lakini mwisho wa siku pia idadi ya watu ambao watajitokeza kupiga kura ndio atakayokwenda kusema ukweli kuliko kufuatiliziawa maneno ya kwenye mitandao. Ni kushukuru sana Vumilia Kondo kwa kushiriki moja kwa moja katika kwa undani hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante sana Haya basi, msikilizaji, ndivyo hivyo mambo yalivyo hapa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika aa, na kipindi ni kwa undani, ukiwa nami hapa BMJ Mridhi. Basi tuende sasa kwa waziri kwa mara nyingine tena, tuzungumze naye kidogo tu, moja kwa moja aa. Waziri, tueleze sasa huu utaratibu wa uandikishaji wa piga kura ambao tumekuwa tukizungumzia unaendelea mfululizo au unawekwa tu kwa kipindi fulani? Kwa mujibu wa sheria za hapo Tanzania, u uchaguzi kwa ajili ya uchaguzi mkuu pigaji nani, uandikishaji huo unaendelea huko endelevu, na ndio maana kuna kitu kinaitwa maboresho ya daftari la kudumu na wapiga kura, na ndio maana mwaka huu kuna maboresho ambayo, a waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kasim Majaliwa alizindua zoezi na maboresho kule mkoani Kilimanjaro takribani miezi mitatu iliyopita na hivi sasa mikoa yote kuna maboresho wa, uchaguzi wa serikali za mitaa kila unapofanyika uchaguzi, maanake kuna daftari jipya linatoka kutokana na taratibu za kanuni za uchaguzi, kwa sababu kila uchaguzi unaendeshwa na kanuni yake ya kipindi hicho cha uchaguzi. Hii ndio tofauti yake kubwa kati ya chaguzi hizo mbili. Na kuna wale uh, hasa upande wa upinzani wamelalamika kwamba kuna takwimu zilizotolewa, wakasema uh, kwamba hawakubaliani nazo uh, uh, uh, sijui utasemaje kuhusu hili? Kwanza ni mambo ya ajabu. Unajua, mtu akisema takwimu ya a, sababu hawa wapiga kula wanaandikishwa katika mitaa yao husika. Maybe, maybe pengine, inawezekana kuna watu walikuwa na nia ovu wa kutaka kile uchaguzi mambo, naomba nikuhakikishie, ndugu yangu, ni kwamba toka tunaanza chaguzi hizi za serikali za mitaa kwa mara ya kwanza uchaguzi wa serikali za mitaa leo hii wa Tanzania wengi ni wameutambua kwamba kuna uchaguzi wa serikali za mitaa unaosimamiwa kwa, kwa kanuni utaratibu na, na miongozo kwa mara ya kwanza chaguzi ya mwaka huu, tumeandaa vifaa vyote taratibu vyote, na hata wapinzani wenyewe walishiriki katika utengenezaji wa kanuni na hatua na, na, na, na, na zote na hata siku ya, ya tangazo tulivyokuwa tunatoa siku gani mchaguzi unatakiwa ufanyike tarehe ishirini na nne vyama vyote wawakilishi wao walikuwepo pale kwa ajili ya jambo hili, na hata mchakato huu wa uandikishaji umeenda mpaka kila kituo kina wakala wa chama cha chama cha, cha, cha, cha, cha, cha kilichoshika hatamu na mawakala wa vyama vya upinzani wote wako wanashuhudia uandikishaji huo na takwimu hizi ziko katika daftari na, na mwisho wa siku zitabandikwa kwa ajili kama mtu ana pingamizi aina yote aweze kutoa pingamizi. Kwa hiyo haya maneno mengine kama unavyojua kwamba maneno yote katika siasa, uchaguzi wote lazima siasa iweze kufanyika. Kwa hiyo mimi nachukua kama sehemu hizi ni sehemu tu ya siasa hati katika, katika uchaguzi ambao unaenda vizuri mwaka huu. Uchaguzi wa serikali za mitaa mwuna, umepangwa na unaenda vizuri sana. Ni kushukuru sana waziri Selemani Jafo kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Ni kushukuru sana ndugu yangu, karibuni sana Tanzania, tuombeane kila la heri, uchaguzi wetu wenye salama. Asante sana waziri, asante sana, sana. Barabara kabisa, tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani hii, matangazo ya moja kwa moja ya ya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, yanayokujia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba sehemu ya pili tutazungumzia yale yameendelea hapo jana nchini Kenya kuhusu mswada ambao umekuwa ukizua utata kwa muda mrefu. Kwa sasa, Rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo jana alikataa kutia saini au kupitisha mswada wa fedha ambao, ulikusudiwa kati ya mengine kuendelea kuweka vikwazo vya viwango vya riba inayotozwa na mabenki katika taifa hilo la Afrika Mashariki. badala yake rais huyo aliwataka wabunge kuondoa ukomo wa kiasi cha riba ambacho wakopeshaji wanaweza kutoza. Wakosoaji wa sheria hiyo ambayo iliitiwa saini mwaka elfu mbili kumi na sita kama sijakosea, na inayoweka viwango hivyo vya riba zinasababisha, uh, kupungua. Anasema kwamba zinasababisha kupungua kwa mkopo. Uh, huku mabenki nayo yakilalamika kwamba hatua hiyo si sambamba na sera ya soko huria, ambapo kila mtu ana haki ya kufanya biashara jinsi anavyotaka na kuweka viwango vyake vya faida. Lakini iwapo wabunge watakubaliana na Rais Kenyatta na kuondoa vikwazo hivyo, wakopaji wako wa fedha watakuwa wamezipatia benki udhibiti kwa upande mmoja na kuziongezea uhuru wa kuweka asilimia yoyote ya riba ya mikopo kulingana na tathmini yao. Wakati alipokataa kusaini mswada huo, rais Kenyatta alikubaliana na kauli ya Benki Kuu ya Kenya kwamba kiwango cha riba kama kilivyo kwa sasa nchini humo kina athari mbaya kwa uchumi. Hoja ya benki hiyo ni kwamba riba hiyo inapunguza mikopo kwa sekta binafsi, kwa sababu mabenki yanakataa kuwa yanawakopesha wateja wanaochukuliwa kuwa ni hatari. Na kiongozi wa wengi katika baraza la wawakilishi la Kenya, Aden Duale, amesema kwamba sasa ni jukumu la wabunge kujadili mapendekezo haya ya Rais Kenyatta na kutafuta suluhisho kwa suala hilo ambalo, uh, linaguza raia wote kwa njia moja au nyingine. Na Duale amesema wabunge watajadili suala hilo wiki ijayo na mmoja wa watu ambao ni muhimu katika mswada huo au katika swala hili nzima ni mbunge wa Nyaribari Chache Kusini, jina lake Richard Onyonga, na tunaungana naye moja kwa moja sasa akiwa mjini Nairobi. Na kwa sababu yeye ni mmoja wa wanachama katika kamati ya bunge kuhusu fedha, kwa hivyo swala hili linamhusu moja kwa moja. tupe taswira ya mambo kwa msikilizaji anayesikia haya mara ya kwanza, bwana Onyonka, ni nini kitafuata sasa baada ya rais Kenyatta kurudisha huu mswada kwenu nyinyi hapo katika bunge? Uh, kwanza ningependa kusema asante sana tena, eneo langu wakilishi linaitwa Kitutu Chache, si Nyaribari Chache, lakini um, ukiangalia mahala ambako tulianzia kuhusu hili jambo la la la kuweka kiwango ambacho uh, mabenki yalikuwa na kubalika kuuliza riba uh, kwa kizungu tunasema interest rate ambazo tulipitisha kule bungeni, kuwa hatuwezi kupitisha kiwango cha kumi na tano kumi na nne kwa kwa asilimia ni kwa sababu kutoka tuseme, kwa miaka ishirini iliyopita, biashara za Kenya, wawekezaji na benki za Kenya zilikuwa zinatoosha um, riba ambayo Wakenya wa kawaida, wabunge walifikiria kuwa haitawezekana hawa Wakenya wa kawaida kuwa na njia ambayo wanaweza kuenda kwa benki kuuliza hela ili wajaribu kuanza biashara ama kujisaidisha wakati huo, na mi naamini kuwa Mheshimiwa Uhuru Kenyatta alipitisha hii sheria kwa sababu wakati ilikuja bunge, tulipitisha tukasema kuwa wakenya wa kawaida hatutaki mabenki ama wale ambao wanatupatia misaada ya kifedha ama wanatupatia pesa alafu tunalipa riba, kuuliza zaidi ya kiwango cha asilimia kumi na nne kwa, kwa mia tukapitisha hiyo sheria. Wakati tulipomaliza, sasa Mheshimiwa Uhuru akaleta sheria kama chama cha Jubilii, ambako hiyo sheria ina inatibu mambo mawili. Jambo la kwanza tuondoe hiyo sheria ambayo tulipitisha, ili mwekezaji yoyote ama benki yoyote inaweza kukuuliza, kama unataka hela uende kwa soko, uulize pesa unazotaka na unaweza kulipishwa riba yoyote ambayo unataka uh, mira ambayo benki inataka, kwa sababu wewe unataka pesa, hauna pesa, lakini benki itakupatia vile mnakubaliana. Jambo la pili, kwa huu mswada ambao ulikuwa ni mswada wa fedha hapa bungeni Kenya, jambo kubwa lililozungumzwa ni kuwa Kenya sasa tulitoa kwa kizungu tunasema cap, tulitoa kiwango ambacho serikali ya Kenya haiwezi ku, ku, kuendesha kuwa na deni. Deni hii ilikuwa kwa asilimia um, kwa kizungu tunasema the Kenyan debt was at 51% of GDP, lakini sasa Mheshimiwa Uhuru akaleta mswada bungeni tukaupitisha, tukampa uwezo ambao yeye mwenyewe anaweza kuuliza hela na kuomba pesa kutoka kokote ulimwenguni. Sababu ni kuwa tulikuwa tunaomba pesa kutoka wa, kwa Wachina riba o interest rate tulikuwa tunalipa kwa Wachina ilikuwa 15%, ikafika kiwango Kenya sasa hatuwezi kuomba deni hatuwezi kulipa madeni yetu. Ndio sababu yika, yika, yu, tukaletewa mswada bungeni kakubaliana kuwa wacha tumkubalie mheshimiwa rais ndio aende azungumze na IMF na World Bank achukue hizi, hii, hii position tumempatia, ili riba ile ambayo tunaweza kuomba ama kununua fedha kwa soko la ulimwengu la kifedha iwe chini ya tatu kwa mia mbunge, haya mambo mawili na, jyo, na mbunge. Sababu, mm -hmm. Haya mambo mawili ndio sababu mheshimiwa Uhuru akaleta hayo mambo bungeni tukayapitisha, lakini mimi nitasema ukweli vile ulioko mheshimiwa Uhuru amegundua Wakenya wamekasirika kuwa tena. Wakenya hawapendi hilo jambo. Wakenya wanasema zile pesa ambazo tumekopa kwa miaka mitano iliyopita ambazo ni trilioni saba. Naam, Wakenya hawaoni hizi pesa zimefanya nini? nili- nilitaka mbunge, uh, kunradi kwa kukatiza hapo kidogo. Nilitaka tu tukalie sana kwa upande huu wa uh, uh, kuweka uh, viwango vya mikopo ambayo inapewa wananchi kwa sababu hili la uh, IMF na kukopa pesa China nanini, usiana, na nini tumelizungumzia katika kipindi kingine, ingawaje linahusiana na, kwa sababu huu mswada unahusu masuala mawili kama ulivyoeleza, lakini kwa hii mikopo eh, swali ambalo linaibuka moja kwa moja ni, ni kwa nini eh, basi yalipitisha wakati huo. E, wakati na wakati watu walikuwa wanapiga kelele hata wakati huu wakisema kwamba kupitisha huko kutakuwa na athari hizi, je, imeuchukua miaka hiyo yote sasa yeye kujua kwamba kuna haja ya kuondoa a, vile vikwazo a, au kigezo ambacho kilikuwa kimewekwa kwamba huwezi kupita kiwango fulani? Ndugu mreidhi, Mheshimiwa Uhuru hakujua kuwa ukipitisha hii sheria hauwezi kuirudisha wakati huu kwa kizungu tunasema two thirds majority. mm -hmm. Lazima kwa wale wabunge wako mia nne na kumi mia nne tuko karibu mia nne kumi na saba lazima uwe na theluthi majority ndio urudishe hiyo sheria. Hii sheria haitapita, kuna haita wale wabunge wanasema benki zimekuwa, benki zote nchini Kenya zinatengeneza faida vile zinavyozungumza, benki zote Kenya zinatengeneza pesa zao, lakini mwananchi wa, mwananchi wa kawaida anaumia. Kwa hivyo ndio sababu hii sheria ilipopita na ilipoletwa wabunge wengi hawakutaka kubadilisha hii sheria. Muda umetuishia ume, mbunge Richard Onyonga, naona tungepata nafasi tungeendelea sana hata zaidi, kwa sababu kama nilivyoeleza, mbunge wa Kitutu Chache Kusini ni mmoja wa wabunge wanaoketi kwenye kamati husika. Uh, kuhusu masuala haya ya fedha, basi msikilizaji, ni hayo tuliokuwa nayo katika kipindi cha kwa undani. Tumshukuru mbunge uh, Kitutu Chache Kusini, Richard Onyonga na wengine wote walioshiriki. Matangazo haya yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, msimamizi mkuu mwamoyo moyo Hamza. Mimi ni BMJ Murithi nimeshirikiana na Aida Isa hapa studio, kwa herini