Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya nusu yanayo saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa 128 Lubumbashi, 962 Goma, 974 Bukavu na 977 Kisangani nchini DRC, na 143 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. sana Sanaatrik Duimana kwa utangulizi huo. Lakini msikilizaji, unaweza kufuatilia matangazo haya pia kupitia mtandao wetu hivi sasa. Mimi mr gausomeahabari adunia. Maelfu ya waandamanaji, vijana kwa wazee, waliingia mitaani huko Hong hkog Jumapili. Wao walikuwa wamevaa vitu vya kuficha sura zao, hatua iliovunja sheria ya dharura ya kuziba sura. Polisi haikutoa kibali cha maandamano ya leo hii, ikiwa inamaanisha kwamba waandamanaji wanaweza kuchukuliwa hatua ya kukamatwa. Wiki hii maandamano ya kupinga serikali Ijumaa na Jumamosi yamefikisha wikend ya ishirini. Waandamanaji wanataka uchunguzi ufanywe dhidi ya polisi wakati gasia zilipozuka baina yao na maafisa wa polisi, msamaha kwa waandamanaji, na kuondolewa kabisa azimio linalotaka watu watakaokamatwa kwa uhalifu kushitakiwa China bara waandamanaji wanapanga maandamano kila mwishoni mwa wiki. Hali ya wa wasiwasi imeendelea kutanda Hong Kong, wakati ambapo raia wa kawaida wanaingiwa na hofu ikiwa hali ya utulivu itarejea kama ilivyokuwa hapo awali. Marekani imejiondoa katika kambi yake kubwa Siria leo Jumapili, huku waziri wa ulinzi Mark Esper akisema kuwa vikosi vyote vya Marekani vitakavyoondoka Siria vitapelekwa Iraq na kuendelea na kupambana na ugaidi dhidi ya kundi la Islamic State katika eneo hilo. Espa amesema zaidi ya wanajeshi mia saba wa Marekani watahamishwa Iraq na hawatarejea Marekani wakati wowote ule, kama ambavyo rais Donald Trump alipendekeza hapo awali. Kiongozi huyo wa Pentagon ameeleza kuwa mipango itaendelea kufanywa huku kukiwa na majadiliano yanayotarajiwa kufanyika na washirika wa NATO hivi karibuni. Amesema kama vikosi vya Marekani vitarejea Siria basi vitalindwa na ndege za kivita za marekani hivi sasa marekani na wanajeshi elfu tano huko iraq makubaliano baina ya bagdad na washington marekani ilijiondoa mwaka elfu mbili kumi na moja wakati operesheni zilipomalizika lakini ilirudi tena miaka mitatu baadaye wakati kundi la islamic state lilipochukua udhibiti wa eneo kubwa la nchi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameomba Umoja wa Ulaya kuchelewesha mpango wa Brexit baada ya bunge la Uingereza kuahirisha uamuzi wa kuunga mkono mpango huo. Johnson anakabiliwa na kibarua kigumu kulishawishi bunge kupitisha mpango huo kabla ya siku ya mwisho iliyowekwa ya Oktoba 31 kuondoka rasmi katika Umoja wa Ulaya. Mpango wa Brexit unapata upinzani mkubwa kutoka kwa wanasiasa wa upinzani, lakini pia walioko mrengo sawa na Johnson. Barua iliyotiwa saini na Johnson inaeleza kuwa kucheleweshwa zaidi Brexit kutaathiri ushawishi wa Uingereza, lakini pia washirika wake wa Umoja wa Ulaya. Mapema mwishoni mwa wiki, Johnson aliwaambia wabunge kwamba kucheleweshwa zaidi mpango huo itakuwa vibaya kwa nchi na hata demokrasia ya nchi. Wachambuzi wa kisiasa wanabashiri kwamba kama Brexit itashindikana kwa mara nyingine tena basi itazusha mvutano mkubwa baina ya wanasiasa Waingereza wanaunga mkono au kupinga mpango huo. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Max Esper ametangaza kwenda Afghanistan katika juhudi za kuanza tena mazungumzo ya amani na kundi la Taliban. Lengo ni kupata makubaliano ya amani makubaliano ya kisiasa ambayo pia ni njia bora, amesema hayo Esper alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari waliosafiri naye leo Jumapili. Mwezi uliopita Rais Donald Trump aliingilia mazungumzo ya Marekani na Taliban wakati pande hizo mbili zilipokuwa zinakaribia tu kutia saini makubaliano ya amani ambayo yangesitisha vita vya miaka kumi na nane vya Afghanistan, uingiliwaji mkubwa wa Marekani katika nchi za nje. Trump alitangaza mazungumzo ya amani kuwa yamekufa, huku kukiwa kunaendelea mashambulizi ya uwasi dhidi ya raia wa Afghanistan na vikosi vya Marekani nchini humo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Hivi sasa basi, karibu kusikiliza kipindi cha Salamu na Muziki. Tunakumbushana zile methali ambazo unazifahamu ambazo ungependa wengine wakaweze kuzijua ama kuzikumbuka na kupata maana yake kwa uhalisia. Karibu kwenye salamu na mziki, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Upande wangu itakuwa ni kuzisoma ulivyoziandika na kukuchezea mziki. Mimi naitwa Kennes Bwire. <mucho> Ambi kujishughulisha ukitegemea sana wazazi, utajutia utapokufa. wanajua kusoma ila lazima uzisake. Shindana na matatizo usishindane na starehe, komaa kichwa elimu iliyonayo sipotee. Ukipata matatizo, basi ndio ukubwa huo, kitoki majukumu yananandama ya jamaa. Oh, unakwenda wakati, mimi sijafanya kitu cha maana Jibane eh jibane bana, ujichane. Hakuna kitu kinaogopa kama kuzeka na kufa. Chagua moja, eh chagua moja. Umri unakwenda stare, unapenda utamwa. Leo ni uchungu wa kesho, mtoto wako na mtoto mwenzio mkubwa mwenzio. Hunde uondo kamili, hunde uondo kamili, mpaka na shindo kujisiri. Hii ni bit ya Dunga. Nikicheki majukumu yananyanda ma Mpele Seleka Nyanda wa Lulemba Tanzania, unasema unapenda sana medhali ya wahenga inayosema kuishi kwingi kuona mengi. Na unataka salamu zako kwa sasa ziwafikie Buzini, Richard Garira, Masanja, Kuyanja, Kashinje, mjomba wa watu baadhi. Ujumbe unasema mchumia juani hulia kivulini. Thank you. Mimi Tresa J. Cloud Nyaisenga, unasema wewe ni mpenzi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na salamu zako nataka zimfikie Onesfor, yuko Uganda, Deo Ndihokubwayo, yuko Gitega, kaka Yamini yupo Sudan, na unataka sunga baraka naye salamu zikamfikia wapenzi wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wasema akiba si mbaya, mpende adui wako. Ventus Joasintalima unasema upo safarini Dodoma Tanzania salamu nataka zikamfikie Kenneth Bwire bila shaka ni mimi nasema shukrani sana mashaka Juma Kayungilo mashaka Subi Mkonole Saenda Mabula Magesha Adolf Damian mapigano Jacob Peza wa Peza Mbaga Charles Kubeja Eric Masawe Mbaga Karim Kinyozi Sidia Fugulu na watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kwa niaba yao wanasema sante. Unasema ujumbe hata bibi alikuwa binti. Saenda Mabula Mageshe, unasema unatokea Nyagokolwa, Bariadi, Tanzania, unasema salamu zako zikawafikie Grace Simon Seni, Reina Shani Ismael Togolani Nyanda Mayala Juventus Joas Ntalima Eric Victor Masawe Maige Mbona Ntismen Edward Mayanga Nshami Juma Yasin Letisia Shilogile Tina Matelula Sima Kagaluki Hedeus Msunga Jaffadi mwanaharakati na Mpelo Seleka Mayanda, ujumbe unasema ondoka usemwe Golgota Magabe mkono wa jijim Unit gate unasema salamu na mziki kwa Solomon Jiku King Mapache, Elias Fundi, Michael Nonga, g Bright Azd tutu kili yangu mpiga picha Mawazo Malemi, Stella Festo Serea, Victor Bimselabuye, Neema Kaila Kaila Masini Mchumu. Ujumbe unasema binadamu wote ni sawa na binadamu wote siyo sawa. Kennes Bwire na kukubali sana mzee. Baba katuma twende, eh Baba mgani huyu mzee mgani huyu mkuu ambaye kakutuma twende? Ah, ni sawa. Nashukuru Nyanda Mayala wa Ilula Majengo Magu Mwanza, salamu zako nataka zikaendee Joventus Joasintalima Baraka Mchao Saenda Mavula Magesha Diogretius kocha Golgota Magabe Mkono Lawemamsonda, Kennes Bwire, nashukuru Mbaga Karimu, Sombi Mtemi, Sara Bura, Rehema Bura, Hussein balozi wa Elemi Mbeya Tanzania, mjomba wa watu baadhi, Kashinje nasema kweli. Salamu zikawafikia wote oke okay. Medali umekataa kuniambia sio? Ni sawa tu, ni kama umejisahau. Nyanda Mayala Wailula Majengo Magu Mwanza Tanzania. Miraji Zakaria Mjuanga wa Itigiti Singida, salamu zako za leo nataka zikawafikie Simon Shauli Mapigano, Jacob Mashaka Juma Kayungilo, kinyozi mstaafu, Kashinje Baadhi, Michael Nonga Priva P Sombi Mtemi, Solomon Jiku Kubariki Ikipenda na Man Juasi, Nocent Judisa Kileo. Ujumbe unasema yatima hadeki. Clinton Tarimo wa Arusha, Tanzania, unasema salamu zako zoendee Patrick Damian akiwa Tarime, Chacha Johannes Severin Valerian Levin Remy Octavian Waziri Rajabu, na za mwisho unataka zikawendea watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unasema waheshimu wazazi hata kama umewazidi miaka. Itawezekanaje bwana uwazidi wazazi wako miaka? Hapo sijakuelewa. <laughs> eti wazidi wazazi wako miaka ok. Saa ujumbe umefika kwamba tuheshimu wazazi ni sawa. Andrew Daniel Mkombe, mwalimu wa shule ya sekondari Biturana, Kibondo, Kigoma, Tanzania, unataka salamu zikawafikie dada zako Joyce Daniel, Ana Daniel na mama yako mzazi Regina Petro akiwa Chunya, Mbeya. Andrew Kishiwa unasema upo kibambwa ccm jijini dar es salaam katika salamu na muziki basi unataka zikawafikie juma dunga vumi la lata mjomba wa watu baadhi alimurangi na wasikilizaji wote wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ujumbe unasema salamu ni upendo tushikamane katika kuboresha upendo wetu Matiku Juma, mkazi wa Katoro, Geita, Tanzania, salamu unataka ziwafikie watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na Watanzania wote. Unamalizia na ujumbe kuwa vijana wote tufanye kazi, mchagua jembe si mkulima. Mashaka Juma Kayungilo kutoka Wakarimu Kampu, Geita, Tanzania, unasema Kennes Bwire Dameni anataka salamu zako zikawapeperushe na kuwafikia wafuatao. Aya, anafanya hiyo kazi. Wa kwanza ni Juventus Joas Ntalima, Miraji Zakaria Mjuanga, Omar Said Masud, Majaliwa Majaliwa Majaliwa, Majaliwa, sawa Bususu, Tunza Godfrey, Mwaka Pemba, Mashaka Subi Mkonole, Elisha Mazoya, Elisha Mzanareti Kyando, Mbaga Karimu, Hamis Juri Kashinde, mjomba wa watu baadhi, Mako Embas kinyozi mstaafu, Sidia Fuguru, ami William Solomon Jiku, Anthony Job magufuli, Jikon... hmm? okay. Magufuli Jikono ja Ndama, mawazo Malimi, Celestina Kajuma, Mimwati Keneti kwarukushiku mpendwa, kachumbari, edward Mayanja, shambi jumanne, fundi simo, george Ilaliga, ruben Matimbwi na bakar juvinari. Unajua kwamba huyu jamaa karibu atume salamu kwa kijiji kizima. Nimevumilia nikazisoma zote, na ujumbe anamalizia akasema, maskini naye ni mtu, isipokuwa yeye hana kitu. Mm, ok, nisikilize mziki <tip> Ndo ni salamu na mziki, kipindi cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kende Sibwiri jina la kwangu. Hapa kuna sauti hapa zinataka nazo zisikike. Haya, twende kazi. Kazi tuma za kwako baba. Hapa ni pro, nikwa ndani ya mgini ya Kisangani ya kwanza, na wasalimu wazazi wangu wakiwa Butembo, Papa Mokili na wengine. Namsalimu pia mke wangu Charline, namsalimu vile mwanamziki Maya Sanda akiwa Butembo. Hivyo ndo wanaotanga nipete naye, nipete naye. Na hivyo ndo tuliendanga sauti ya Amerika. Hapa ni Mbusa Maliva nikuwa hapa Kisangani eh, nilipenda nishukume salamu zangu za kwanja kwa wazazi wangu wakiwa luotu eh, za pili ziwaendee ndugu zangu kwa jina la Maliva moja kwa moja kwa jina lake eh, za tatu ziwaendee marafiki zangu zote na wadada wanani wote. Uh, na nilipenda pia nisimsahau huyo nani PDG Vianney akiwa bosi wangu. Nashukuru sana ndio anduka iko mimi Mbusa Maliva hapa Kisangani. Aksanti <mimu> Ipi, salamu na mziki. Jina langu ni Kambale Mwalirwa Vyanee nikiwa DRC Kisangani. Napenda kutuma salamu zangu kwa wazazi wangu wakiwa Butembo Town. Za pili ziwaendee mke wangu pamoja na watoto wangu wote. Za tatu ziwafikie marafiki zangu wote Baloti, akiwa pale Butembo Town. Papa DJ akiwa hapa Kisangani. Za ine na za mwisho ziwaendee marafiki wangu wote ambao wananijua kwa jina la PDG Vyane. Juma Yasin wa Buswakala, Mbogwe, Geita, Tanzania, unasema salamu zako za Jumapili zikaweza kumfikia mke wako Limi Chelehani, watoto wako Helena Juma na Bahati Juma, pia salamu zikaweze kuafikia Mpelo Seleka, Nyanda Saenda, Mabula Magesha, Thoman Mayuga, Victor Bim, Salabuye, Golgota Magabe, Kashinde, mjomba Majaliwa, Bususu Bahati, Kibelege Masini, Machumu Fikiri, Dorio Dakala, Bonfa Stephen, Babasarapia, Mako Embasi, mama mzazi Pili Malima akiwa Imwelo Chato. Pia kwako ndugu mtangazaji wa zamu, nazipokee salamu za kwangu. Jameni, nasema asante, nimezipokea kwa moyo wa dhati na upendo ni semo ya wahenga, hata uwe mjanja kiasi gani huwezi kujua siku ya kifo chako. Mtava Kilonzi unasema upo Nairobi, Kenya na salamu zako unataka zikawafikie Victor Msioki Kito akiwa pwani Kenya, Kilonzi Mati akiwa Mathuki Kenya, Lea Katungu DRC. Mwisho anasema Josephat Kioko wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, salamu zimfikie sana Josephat, wanyabako nimezipokea. <laughs> Usije ukaniuliza mbona nimepokea salamu za kwako si tunajiwana, medhali Mtava Kilonzi anasema mwenda omo na tenzi marejeo ni ingamani tajiri mubishi DRC mkimbizi wa Kongo DRC. Ulivyoandika wewe unasema upo Afrika Kusini na unapenda salamu zikaweze kuwafikia wakongomani wote Wakiwa Tanzania, Burundi, Rwanda, Uganda, nasema mkubwa wangu nashukuru ha, misi mkubwa bwana tashosana tu, tu lakini, sasa salamu vilevile nataka zikawafikia baba yako Mayani Mamboleo, mama yako Beatrice Sarive, John Bembeleza wakiwa Kenya, Petit Mauzo ukiwa Tanzania, Jesco Redok, Bella Toskani, Tasisi unawambia salamu ni nusu ya kuonana, ni salamu na mziki, matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kennes Bwire. Georgi Lagila wa Kahama, Tanzania, unasema salamu zako zawafikie Zakaria Mapinda akiwa Nzega, Kashinje mjomba wa watu, baadhi Mako Embas na Masanja Kuyanja wote wakiwa Kagongwa, TZ, Tanzania. Nasema ni heri mtembea bure kuliko mkaa bure. Kutoka Tabora ni salamu zake Buhuu Magembia Mwenda. Nataka zikawafikie Kulwa Mahona, Doto Mahona, Mayala Mashili, Dutu Mpela Iselemelo, Frank Kashayo, Ngusa Mleba, Musa Michael, Kashinje Magembia, Luhija Magembia, Alphonse Magembia na Toshi Magembe. Unasema hata mbuyu ulianza kama mchicha. Watu <laughs> wana mambo kweli. Ujumbe umefika. Ni sawa. Asante. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mimi nakamilisha kwa hapa. Jumapili ijayo, panapo majaliwa, kipindi hiki kinarejea hewani. Salamu za kwako, furaha na heri, ustaarabu, upendo, kukumbukana, kujaliana, ujumbe kuwafikia ndani ya mziki. Salamu na Mziki, kipindi chako pekee kinachokupa fursa ya kuwataja unawapenda Kutaja kijiji kizima, mkoa mzima, nchi nzima unapopenda hata viongozi serikalini. Unaweza ukawatumia salamu, wakajua wapo, unawajali. Ukimtumia Bwana Magufuli atafurahi, ukimtumia Kenyatta atafurahi, Mseveni atafurahi sana, atasema vazukulu wajukuu wamenipenda wamenitumia salamu. Kurunzinza atafurahi zaidi, Chisekedi atasema oh, kumbe wananijali. Wanapomajaliwa basi, jumapili itakuwa ni fursa nyingine ya kufanya hivi Kwenye salamu na mziki, Kenes Bwire jina la kwangu. Nikutakie Jumapili njema, Jumapili tulivu, usiku mwema. Tumezifungua tu sawejichukulie yako wenye ana maro barabara kabisa. Ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha salamu na muziki kilicholetwa kwako siku ya leo na Kennes Bwire. Ni kipindi ambacho tunakuletea kupitia VOA Swahili na ni kila Jumapili. Ni sasa basi, wakati tunajiandaa kukamilisha matangazo yetu, mimi hapa Meri Mgawe na kusomea muhtasari wa habari. Maelfu ya waandamanaji vijana kwa wazee waliingia mitaani huko Hong Kong Jumapili. Wengi wao walikuwa wamevaa vitu vya kuficha sura zao, hatua iliyovunja sheria ya dharura ya kuziba sura. Polisi haikutoa kibali cha maandamano ya leo hii, ikiwa inamaanisha kwamba waandamanaji wanaweza kuchukuliwa hatua ya kukamatwa wiki hii. Maandamano ya kupinga serikali Ijumaa na Jumamosi yamefikisha wikendi ya ishirini ya tangu yalipozuka waandamanaji wanataka uchunguzi ufanywe dhidi ya polisi wakati wa ghasia zilipozuka baina yao na maafisa wa polisi, msamaha kwa waandamanaji na kuondolewa kabisa azimio linalotaka watu wanaokamatwa kwa uhalifu kushitakiwa China Bara. Marekani imejiondoa katika kambi yake kubwa Siria leo Jumapili, huku waziri wa ulinzi Mark Esper akisema kuwa vikosi vyote vya Marekani vitakavyoondoka Siria vitapelekwa Iraq na kuendelea na kupambana na ugaidi dhidi ya kundi la Islamic State katika eneo hilo. Espe amesema zaidi ya wanajeshi mia saba wa Marekani watahamishiwa Iraq na hawatarejea Marekani wakati wowote ule, kama ambavyo Rais Donald Trump alivyopendekeza hapo awali. Kiongozi huyo wa Pentagon amesema mipango itaendelea kufanywa huku kukiwa na majadiliano yanayotarajiwa kufanyika na washirika wa NATO hivi karibuni. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameomba Umoja wa Ulaya kuchelewesha mpango wa Brexit baada ya bunge la Uingereza kuairisha uamuzi wa kuunga mkono mpango huo. Johnson anakabiliwa na kibarua kigumu kulishawishi bunge kupitisha mpango huo. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.