Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riam nikikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Oktoba 21 mwaka 2019. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hivi leo mwanariadha wa Kenya Eliud Kipchoge apewa rasmi heshima ya ushujaa. Wananchi wa Kenya wamepokeaje? Eliud Kipchoge alifanya jambo la maana sana kwa sababu tumefanya tujulikane na mataifa mengine. Ya tunzo yake ni mzuri sana. Huyo ni shujaa wetu. Ah ha, hata president wetu amefurahia kukutana na yeye. Pia deputy president alikuwa mpaka naye huko. Tumefurahia sana vile hata yeye amesema alienda huko kuwakilisha nchi. Na katika habari nyingine licha wanawake wa DRC kukabiliwa na changamoto za kujitafutia kipato, mwanamke mmoja wa Goma aelezewa kuwa ni mfano kwa kuanzisha kiwanda cha matofali. Yeye iko na akili mingi, unaona iko, kila mwanamke anaweza fanya hii kazi, mpaka akuwe na mafikiri akuwe na sagesse akuwe mtulivu, juu yeye wakati anakamata kitu chako, unafika na kujere mzuri, anakupatia spware ya kukulipa na anakulipa. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu asubuhi ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wanajeshi wa Marekani wameondoka kutoka kwenye kambi yao kubwa kaskazini mwa Siria jana Jumapili, huku waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper akisema wanajeshi wote wa Marekani wanaoondoka Siria watapelekwa magharibi mwa Iraq kufanya operesheni za kupambana na ugaidi dhidi ya kundi la Islamic State. Espa amesema zaidi ya wanajeshi mia saba wa marekani watahamishiwa Iraq na hawatarejea nyumbani kama rais wa Marekani Donald Trump alivyotwit kuwa angefanya hivyo. Espa hakufuta uwezekano wa uvamizi wa Marekani kukabiliana na ugaidi kutokea Iraq kuingia Siria, lakini amesema mipango itaendelezwa kadri muda unavyokwenda na kujumuisha majadiliano na washirika wa NATO katika siku zijazo anasema kama majeshi ya Marekani yatarejea Siria yatalindwa na ndege za kivita za Marekani. Marekani hivi sasa ina wanajeshi elfu tano nchini Iraq kwa mujibu wa makubaliano kati ya Baghdad na Washington. Marekani ilijiondoa mwaka elfu mbili kumi na moja wakati operesheni za mapambano zilipomalizika huko, lakini walirejea tena miaka mitatu baadaye wakati Islamic State ilipochukua sehemu kubwa za nchi kabla ya kupoteza udhibiti wa sehemu hizo. Katika mfululizo wa tweet siku ya Jumamosi usiku, rais wa Marekani Donald Trump amesema alikuwa anafuta kabisa mipango ya kuitisha kikao cha G7 mwaka ujao kwenye eneo la mapumziko analomiliki huko Miami, Florida. Rais wa Marekani wiki iliyopita alithibitisha kwa kikao cha mwaka cha G7 kitafanyika katika Trump National Doral, lakini mipango yake imeshutumiwa vikali na wapinzani wa kisiasa na baadhi ya wa Republican ambao wamesema rais huenda akanufaika kifedha kwa kufanya kikao hicho huko. Amevilaumu vyombo vya habari vya taifa na wademokrat kwa kupinga eneo la Doral kwa mkutano wa viongozi wa mataifa magharibi yenye uchumi mkubwa duniani. Nilidhani nilikuwa nafanya jambo jema kwa nchi yangu kwa kutumia Trump National Doral huko Miami kuwa mwenyeji wa viongozi wa G7, Trump alitwit. Ni eneo kubwa lenye mamia ya eka karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Miami. Ingekuwa sehemu nzuri sana kwa mkutano, na nilitangaza kabisa sipati faida yoyote, lakini kama kawaida, vyombo vya habari na washirika wa Demokrat walikuwa wakilalama Watu watano wamefariki jana Jumapili baada ya kiwanda cha nguo kuchomwa na watu waliokwenda kuiba na kusababisha idadi ya vifo katika wimbi la ghasia nchini Chile kufikia saba huku serikali ikiongeza muda wa amri ya watu kutotoka nje kuingia usiku wa pili mfululizo. Edli Gongo anasoma ripoti kamili. Polisi na jeshi walifyatua gesi ya kutoa machozi na kutumia maji ya kuwasha kutawanya waandamanaji katika mji mkuu ambao wanapinga kwa siku ya tatu kupanda kwa bei ya vitu na kutokuwepo kwa usawa wa kijamii. Takriban usafiri wote wa umma katika mji mkuu wenye watu milioni saba ulisimama, huku maduka yakifungwa na safari nyingi za ndege zikisimamishwa kuingia na kutoka katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Santiago. Baada ya mkutano wa dharura na maafisa waandamizi wa, wa serikali hapo Jumapili, Rais Sebastian Pinera alitetea uamuzi wake wa kutangaza hali ya hatari, iliyotangazwa Ijumaa na kupelekea mamia ya vikosi kwenye mitaa. Rais Pinera alisema kwamba demokrasia si tu ina haki lakini pia ina wajibu wa kujitetea kwa kutumia vyombo ambavyo vimepatiwa na demokrasia na utawala wa sheria kuchukua mkondo wake kwa wote wanaotaka kuivuruga. Rais Pinera ambaye ni mconservative alizungumza hayo baada ya mkutano na mwenyekiti wa Baraza la Wawakilishi na Seneti na mkuu wa mahakama kuu. Maafisa wa zimamoto wanasema watu watano wamefariki dunia katika kiwanda cha nguo kilichochomwa na waandamanaji mjini Renka, kitongoji cha kaskazini cha jiji la Santiago. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kaimu mkuu wa utawala wa White House Mick Mulvaney jana Jumapili ametetea madai yake kwamba rais wa Marekani Donald Trump hakuzuia dola karibu milioni mia nne za msaada wa kijeshi kwa Ukraine ili Kiev ishughulikie kuchunguza mahasimu wake wa Demokrat na uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Malveni aliwaambia wanahabari wiki iliyopita kulikuwa na sababu maalum iliyomfanya Trump kuzuia fedha hizo, lakini saa chache baadaye alikaa na matamshi yake na kuendelea kufanya marekebisho ya sera ya matamshi yake kwa sera ya White House alipofanya majadiliano na katika kipindi cha Fox News jana Jumapili. Kulikuwa na sababu mbili ambazo zilifanya msaada ushikiliwe ushikiliwa, amesema Malveni. Moja ni rushwa iliyokithiri nchini Ukraine ilikuwa mbaya sana, kiasi kwamba mwaka elfu mbili kumi na nne bunge lilipitisha sheria inayotutaka tuhakikishe kwamba mapambano dhidi ya rushwa yanasonga mbele kwa mwelekeo sahihi. Aliongeza pia kusema kwamba rais pia alikuwa na wasiwasi kuhusu iwapo mataifa mengine hasa mataifa ya Ulaya yalikuwa yakiipatia msaada wa kigeni Ukraine. Malveni alisema hatimaye misaada ilipelekwa Ukraine. Kiongozi wa waasi wa Sudan Kusini Riek Machar amesema jana Jumapili kwamba anataka kuakhirisha kwa muda kuundwa kwa serikali ya kushirikiana madaraka, akionya kwamba kuharakisha mpango huo huenda kukasababisha hatari. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, Machar katika ziara yake ya nadra mjini Juba akitokea uhamishoni Khartum kwa ajili ya mazungumzo na hasimu wake Rais Salvakir. Alikutana na ujumbe kutoka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo linaitembelea nchi hiyo wiki tatu tu 2 kabla ya serikali ya umoja kuundwa hapo Novemba kumi na mbili. Kuundwa kwa serikali tayari kumeshacheleweshwa mara moja mwezi Mei, kuhusiana na masuala muhimu kama vile kuunda jeshi la pamoja lenye mchanganyiko wa waasi wa na wanajeshi wa serikali kutopatika na kutopatikana makubaliano juu ya mipaka ya majimbo. Machara ameonya kwamba kama masuala ya usalama hayazungumziwi, nchi huenda ikashuhudia tena kurejewa kwa mapigano ya mwaka 2016 wakati makubaliano ya amani ya awali yalipovunjika na kuwalazimisha kukimbia nchi kwa miguu, huku kukiwa na milio ya bunduki na mzozo ukawa mbaya sana. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Serikali ya Kenya imewatuza takriban raia mia mbili wanaotambuliwa kama mashujaa wa kitaifa kutokana na michango yao ya kipekee, wakiwapo watangazaji wa habari, wanamuziki, waalimu, wana michezo, wanasayansi na wengine. Waliotuzwa jana Jumapili wakati wa sherehe za Mashujaa Dei. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anatupasha kwa. Mkenya aliyepokea tuzo ya juu zaidi kutoka kwa Rais Uhuru Kenyatta ni mwanariadha Eliud Kipchoge aliyevunja rekodi ya dunia ya marathon. Wimbo huu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki umetumika kufungua rasmi sherehe za kitaifa hapa nchini Kenya. Ni sherehe za mashujaa zamani zikijulikana kama Kenyatta Day, lakini katiba ya sasa ya Kenya ilibadilisha kutoka Kenyatta Day na kuwa Mashujaa. Kama vile wimbo wenyewe unavyosema kuunganisha watu wa Afrika Mashariki, umetumika hapa kuunganisha wa Kenya wakati wa sherehe hizi ambazo kwa mara ya kwanza zimefanyika katika mji wa Mombasa, pwani ya Kenya, bustani maalum iliyokarabatiwa na serikali, bustani ya Mama Ngina. Serikali ikiwa chini ya rais Uhuru Kenyatta ikachukua fursa hiyo kuwatuza watu wanaotajwa kama mashujaa kutokana na wajibu waliotekeleza kuijenga nchi ya Kenya. Maelfu ya Wakenya waliofurika kushuhudia sherehe hizi na wengine wakifuatilia kwa njia ya runinga, macho yao na masikio yalielekezwa kwa mtu mmoja, mwanariadha Eliud Kipchoge ambaye hivi majuzi alivunja rekodi ya dunia ya marathon kilomita 42 kukimbia chini ya saa 2. Na hapa Rais Uhuru Kenyatta amemtunuku tuzo kubwa zaidi ya kiraia ambayo ni Elder of the Order of the Golden Heart of Kenya, kumtambulisha shujaa huyu mpya Eliud Kipchoge. Kwa Rais Uhuru Kenyatta alikuwa naibu wake William Ruto. Tunawasherehekea wengi, ambao ni mashujaa katika hali mbalimbali mbali. leo hapa Mheshimiwa Rais, tuko na Eliud Kipchoge. Uliniuliza ya kwamba wakati huyu muungwana alikuwa anakimbia ili avunje rekodi ya marathon, kukimbia marathon chini ya masaa mawili, uliniuliza niende pale niwakilishe taifa letu la Kenya, dunia ijue tunawatambua wanariadha wetu, na yale wanafanya sisi tunaenzi na tunasherehekea miaka ya hivi karibuni, wakati wa sherehe za kitaifa kama hizi, yametokea manung'uniko ya raia wakitilia shaka watu wanaotuzwa na serikali, kama kweli wana mchango wote mkubwa. Lakini tuzo hili lake Eliud Kipchoge yaelekea limekaribishwa na kila Mkenya. Hawa ndio waliozungumza na VOA idhaa ya Kiswahili. Kitu ile inaweza sema ilinifurahisha Eliud Kipchoge ni hiyo ujasiri ile alikuwa nao the time anaelekea kumaliza marathon, alinifurahisha pia ya ujasiri ile ako nayo kama mwanaume, na hiyo ndio ilifanya akawini. Kwa hivyo umeamini kabisa Eliud anafaa kuwa shujaa wa Kenya? Ndio. Elio Kipchoge alifanya jambo la maana sana kwa sababu tumefanya tunjulikane na mataifa mengine. Ya tunzo yake ni mzuri sana. Huyo ni shujaa wetu. Ah ha, hata president wetu amefurahia kukutana naye eh. Pia deputy president alikuwa mpaka naye eh huko. Tumefurahia sana vile hata yeye eh amesema alienda huko kwa kilisa nje. Elio ndio anachokumwambia hongera sana kwa kuwa shujaa wetu. Ya sherehe za mashujaa nchini Kenya zamani zikiitwa Kenya Day ni awamu ya 56. Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na pia tunawapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com, lakini vilevile redio shirika Sango Malamu, Bunya Ituri, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Takriban raia sita na wanajeshi watatu wanasemekana kufariki wakati wa mapambano ya mpakani kati ya wanajeshi wa Pakistan na India hapo Oktoba 19 na kuripotiwa kuwa ni moja ya siku zilizokuwa na mauaji makubwa tangu New Delhi kubatilisha hadhi ya eneo la Kashmir linalosimamiwa na India mwezi Agosti. Ripoti za mkanganyiko kutoka kila upande zinapendekeza kwa idadi ya vifo huenda imepanda kutokana na tukio la usiku. Msemaji wa jeshi la Pakistan meja jenerali Asif Ghafur katika twiti ya jana Jumapili amelaumu mashambulizi ya kutoka upande wa India kwenye mstari wa udhibiti ambako maksudi waliwalenga raia. Raia wanne na mwanajeshi mmoja katika Kashmiri inayosimamiwa na Pakistan walifariki kutokana na mashambulizi hayo, na wanajeshi wawili wa Pakistan na raia watano walijeruhiwa. Ameongezea kwamba wanajeshi wa Pakistan walijibu na kuwa wanajeshi tisa wa India na kujeruhi wengine kadhaa. Amesema mahandaki mawili ya India yameharibiwa. Maafisa waandamizi wa polisi wa jeshi la India wameiambia Reuters na AP kwamba wanajeshi wa Pakistan waliulenga mpaka wa India na maeneo ya raia. Maelfu ya waandamanaji waliandamana huko Hong Kong jana Jumapili, ikiwa ni weekend ya 20 mfululizo ya maandamano dhidi ya kile wanachokiona ni jaribio la Beijing kuudhibiti mji huo. Maandamano ya karibuni yalikumbana na upinzani mkali wa polisi ambao walitumia mabomba ya maji ya kuwasha na gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji hao. Maandamano yamekuwa yakiendelea bila kusita kwa miezi minne sasa. Polisi hawakuidhinisha maandamano ya karibuni na pia wamepiga marufuku watu kujifunyika nyuso zao katika mikusanyiko ya umma. Waandamanaji wanasema kamwe hawatasalimu amri, hata kama shinikizo la polisi litatolewa. Sidhani ni halali, amesema mwandamanaji mmoja Godfrey Lau ambaye alijibu maswali kadhaa kutoka kwa VOA jana. Jumapili waandamanaji waliweka vizuizi kwenye barabara, ambapo wamesema si uharibifu, lakini kujilinda wenyewe kwa wenyewe. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Licha ya wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuelezwa kukabiliana na changamoto nyingi za kujipatia kipato Inaelezwa wapo wanawake wanaoonyesha njia kwamba pamoja na changamoto hizo, kujiongezea kipato inawezekana, licha ya mazingira magumu. Mwandishi wetu Auster Malivika amekutana na mama mmoja ambaye ameanzisha kiwanda cha kutengeneza matofali, ikiwa ni njia ya kujiongezea kipato na kubadilisha mtazamo wa aina za biashara wakina mama wanapaswa kuzifanya. Hii hapa ni ripoti kamili. Mama Lukonge Msafiri, kwa jina maarufu Mama Gogo, akiwa na miaka 48, na, na watoto saba, akiwa ameanzisha kiwanda cha kutengeneza matofali na vingine vifaa vya ujenzi wa nyumba hapa Goma kwa matope ya volkeno. Mbele kwa nianje kazi, akili yangu nipose mimi, napasha niko msaidizi wa papa, na mimi na mimi ni kosi, nikafanya hii kazi yenyewe kwa hapa, yesiendake sendeka Kampala, sendai Nairobi, ni hapa hapa tu itatusaidia mnyumba kitu kiliamka moyoni mwangu, watu walijenga sana manyumba za mbao, lakini kila siku tunapata ajali ya manyumba ambao zinaungua. Ndio maana nilisema hapana, umwe ningie kwanja, na mimi kitu ya kutengeneza matofali itasaidia watu na nami. Nashukuru leo watu wanakuwa wengi wenye kuuza mabloki. Mama huyu amesema, ikiwa alifikia fikra hizo ni kuona kwamba nyumba nyingi katika mji wa Goma zimekuwa zikiteketea kwa moto kila siku kwa sababu zilijengwa na mbao, na yeye haimfurahishi lakini tatizo kubwa analo ni kodi kutoka kwa serikali, hasa akipata usumbufu. Kodi ziko nyingi sana, unakosa ulipe, huyu uache huyu, ulipe viko mingi sana hivi, tunaweza penda tatu hiyo, kama kuna kwa kish, gishia inike tukua nalipa hata mtu mwaka na bopeke mimi bakwa hata umoe. Vifaa vingi vya ujenzi vimekuwa vikitoka katika nchi za Ulaya, China, pamoja na nchi jirani ya Rwanda. Adalbere Kienge ni mkazi wa Goma. Unajua, kwanza mama gogo ni mwanamke na kuona mwanamke mwenye anafanya hii kazi hapa kwetu Goma ni kitu ya Kuamkuraje sana kwa sababu ameanza kwa mambo ya chini na anapanda juu tena. Ukaangalia matofali yake, anachanga sima mzuri, anatengeneza anatengeneza mzuri, inakamata mzuri, haibomoke mbio, iko kabisa inene, inaweza makalite yote, na ndio maana watu wanapenda kusema wakiwa kutafuta kuuza hii matofali ya Mama Gogo. Kazi hii ya Mama Lukonge Msafiri, jina maarufu Mama Gogo, inayonekana kuwafurahisha watu wengi wanaofika katika kiwanda chake, akichanga matope ya volcano, pamoja na cement. Esperance na Bindu. Hata sisi hapa mjini Goma, kwa kila anayenunua bloko ni hapa tu ndo anakuja, unakuta bloko yao kabisa nzuri sana na ni hapa tu ndo tunauzia bloko. Kazi kama hii ni ngumu, wakisema wanawake wenzie. Lutonde Genevieve yeye hujenga na vifaa kutoka kwa mama huyu yeye ye, iko na akili mingi, unaona, iko kila mwanamke anaweza fanya hii kazi, mpaka akuwe na mafikiri akuwe na sagesse akwe mtulivu eh, juu yeye ye, wakati anakamata ana, ana kitu kyako unafika anakujere mzuri anakupatia ya ana kukulipa na anakulipa waziri. Wa viwanda jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Julien Paluku, wiki iliyopita alisema kwamba serikali ya Kongo itahakikisha kwamba inawasaidia wanawake na hasa wanaokuwa na shughuli ndogo ndogo ambazo zinaweza kusaidia jamii. Alechuma ni mwanasiasa Goma. Wamama wengine waweza kukamata hiyo kitu na kitu ya lazima, kwa hiyo yote ni kuona kupitia kazi ambayo tunafanyika hapa. Wa vijana wengi ambao walikuwa na nia sa zingine ya kwenda katika, katika ma mavitu vya kuongoa siasa yetu ya Kongo, wamejikutana hapa, wametumika na wapata namna ya kuishi. Ni Oser Malivika, Goma. Waziri mkuu wa Sudan hapo jana ametangaza tume kuchunguza mashambulizi ya mwezi Juni ambapo vikosi vya usalama viliua dazeni ya watu karibu na wizara ya ulinzi mjini Khatum baada ya kufanyika maandamano mfululizo yaliokuwa na lengo la kutetea haki kwa waandamanaji na makundi ya kiraia. Idligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Tume hiyo itakuwa na uwezo mpana wa kuita mashuhuda ikijumuisha maafisa na itapewa uwezo wa kupewa nyaraka rasmi, ripoti za usalama na taarifa za matibabu, kwa mujibu wa ripoti kutoka shirika lahabari, la habari la serikali la Suna. Uamuzi huo ulitangazwa jana jioni, ikiwa ni siku moja kabla ya kufanyika maandamano makubwa yaliyoandaliwa na chama cha wataalam wa Sudan cha SPA ambacho kiliongoza maandamano yaliyopelekea kumwondoa madarakani kiongozi wa zamani wa Sudan Omar al-Bashir mwezi Aprili na kuendelea kutaka haki itendeke kwa waandamanaji ambao waliuawa ama kujeruhiwa. Chama cha wataalam cha Sudan SPA kimepongeza uteuzi wa tume hiyo kwa kutoa mwito wa kwamba kuwepo na uchunguzi wa kwanza wenye kuzingatia masilahi na kufichua wale wote waliohusika katika kutekeleza uhalifu. Tume hiyo itaongozwa na mwanasheria wa haki za binadamu Nabil Adib, itajumuisha maafisa wa usalama waandamizi pamoja na wanasheria wengine. Ghasia hizo zilizosababisha mauaji zilitokana na maandamano ya wiki 16 ambayo yaliwashawishi maafisa wa jeshi kumgeuka Bashir na kuunda baraza la kijeshi kuongoza nchi. Waandamanaji walikaa mitaani wakitoa wa mwito wa kutaka kuona uwepo wa utawala wa sheria mpaka maafisa wa jeshi walioamua kusimamisha maandamano hayo kwa nguvu hapo Juni tatu. Mashuhuda wanasema wakati huo vikosi vya usalama vilikuwa vikiongozwa na vikosi maalum vya kijeshi. Ilipofika mwezi Agosti, makundi ya upinzani na jeshi walitia saini makubaliano ya miaka mitatu ya kushirikiana madaraka ambapo kutakuwa na baraza lenye wajumbe kumi na mmoja na kuteuliwa kwa serikali ya mpito ambayo itakuwa chini ya waziri mkuu Abdallah Hamdok. Tume itakuwa na wajibu wa kutambua wote waliohusika katika kusababisha ghasia pamoja na kutoa idadi kamili ya waliopoteza maisha, waliojeruhiwa na waliopotea, pamoja na hasara za kifedha kwa wote walioathirika. Kama ilivyoripotiwa na shirika la habari la serikali la Suna, idadi ya waathirika imekuwa ikikinzana. Madaktari wanaoelewana kuunga mkono na upinzani wanasema takribani watu 130 waliuawa katika ghasia. Maafisa wanaeleza idadi ya vifo kuwa ni 87. Tume hiyo inapaswa kumaliza kazi yake ndani ya kipindi cha miezi mitatu na ina uwezo wa kuongezewa mwezi mmoja baada ya kutoa ripoti ya maendeleo ya uchunguzi wake. Vilevile vile inaweza kuomba msaada wa kiufundi kutoka Umoja wa Afrika AU, ambayo imeshiriki kikamilifu katika kipindi hiki cha mpito cha Sudan. Amani ni suala linaloendeleza msingi wa maendeleo na hupigiwa upato kila uchao. Kauli mbiu ya mwaka huu kuhusu kuendeleza mpango wa amani kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa ni kuweka mazingira bora ya amani ili kuboresha na kueneza amani ulimwenguni. Hii leo katika jamii na maendeleo, VOA imefuatilia juhudi zinazowekwa na wadau mbalimbali katika kuweka amani miongoni mwa jamii katika maeneo ya mabanda barani Afrika. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, ametembelea mtaa mmoja wa mabanda mjini humo ili kuangazia jinsi changamoto zilizopo katika kuleta suala hili la amani na kuandaa makala ifuatayo. Changamoto ambazo zinatupata Moroto ni kuwa wamama wengi hawapeleki watoto shuleni. Wakiamka usubuhi, wanaenda kwenye chang'aa na kuuza miili yao na kupata pesa, lakini kupeleka watoto shule hawaezi. Haya ndiyo maisha ya kila siku ya wakazi wa kitongoji hiki cha Moroto mjini Mombasa, ambapo kuna mkusanyiko wa mitaa kadhaa ya mabanda. Hapa kuna mchanganyiko wa makabila mbalimbali mbali, na kama kawaida katika mitaa mingi ya mabanda, umaskini ndiyo chanzo kikuu cha fujo zinazotokea hapa kila siku. Bisaumu Ali mkazi wa eneo hili anasema kuwa ukosefu wa mikakati kutoka kwa washikadau ya kukabili changamoto hizi ndio kikwazo kikuu huku kwetu. Mambo na ubakaji imekuwa ndio sistimu. Umeenda zako kibaruani, pengine ukirudi mtoto wa mbakwa. Ndio changamoto ambazo zinatupata sisi wanawake huku Moroto. Mtu kama mi naweza kuwa natoka kibaruani saa moja, saa mbili napata kimia mbili changu cha kufulia kibegi chaenda na baki empty. Kwa hivyo ningependa msitutupe, yani mtuangalie, serikali, twateseka. Idadi kubwa ya familia hizi ni watu waliosafiri kutoka maeneo ya vijijini kuja mjini kutafuta maisha lakini kutokana na hali ngumu ya maisha na ukosefu wa ajira wakaishia kwenye vitongoji duni kama hivi ambapo changamoto imekuwa ni uhuni pamoja na ukosefu wa miundo msingi bora. Kwanza mi nilikuja pia nkavamiwa, kulikuwa kuna matanga sasa. Mimi nilikuwa na asma, niko ndani, nililala wiki mbili. Sasa hao walivyoniona niko mrembo mrembo, wakafikiria kama mimi wang'oa, yani mmoja akanikabawa hapa, mwingine akanishika tumbo kwa kunivuruta. Sasa ile harakati ya kupiga manduru kusaidiwa sana. Eh, shida ya hapa kwanza upande wa maji, maji hii moroto wetu ina shida sana. Mtungi mmoja ni shilingi 30. Uko na familia ile shilingi 30 atumia, utumia karibu mtungi sita, tuna shida sana maji, tunakunywa maji ya chumvi, mara tunakuja ugonjwa yeah, watushika sisi huku kwa sababu ya maji. Nimekutana na Bi Munira Faraj pamoja na Faisal Bahero, maafisa katika kamati maalum ya amani katika jimbo hili la Mombasa kamati hii iliundwa mahususi ili kuangazia juhudi zote za kudumisha amani pamoja na kuhusisha jamii moja kwa moja katika kila hatua. Kama unavyojua, Mombasa tuishi kabila moja, kabila tofauti, dini tofauti, lazima tulete uwiano na utangamano pamoja ya kuwa watu waishi katika amani, ili ndo shughuli zetu zitaendelea, ndio maendeleo tutapata na mambo yote mazuri mazuri tutapata. Shida ambazo ziko ni kuwa saa nyingine kuna mtu utakavyotangaza ama kuhamasisha kuhusu amani, anaona kama amani si muhimu kwake wakati amani ni muhimu kwa kila mtu. Kwanza amani haiji tu, kwanza mpaka we mwenyewe huwe na amani. Ikiwa we huna amani, basi hakuna amani. Hiyo tumelenga jamii na wazazi kwa ujumla. So mikakati ambayo tuko nayo sisi ni kuwa sisi daima tunafanya vikao mashinani, kuzungumziana na jamii na wazazi na hata hao vijana wenyewe juu ya kuimarisha amani, kwa sababu ikiwa hakuna amani hakuna usalama. Kisha sisi huo kuna msemo ambao tunaosema, tusione hakuna vurugu tukadhani kuna amani. Huwezi jua kule chini kwapikwa nini ama kwafanywa nini. Siku ya Amani Ulimwenguni inayoadhimishwa kila tarehe ishirini na moja ya mwezi Septemba ilibuniwa na Shirika la Umoja wa Mataifa UN. Hii imekuwa njia mwafaka ya kuwapatia fursa wananchi pamoja na wadau katika nchi mbalimbali kuangazia suala hili kwa kina. Bi Munira, ambaye amekuwa mstari wa mbele kuhimiza amani kwa ajili ya maendeleo ya jamii, anasisitiza kuwa licha ya juhudi zote, bado uzalendo ndiyo chombo cha kuunganisha jamii pamoja. Uzalendo ndio utakaomaliza ukosefu wa usalama, kwa sababu nitakapokujua mtoto wa jirani yangu ndio mhalifu, nitakapomripoti ni njia mojawapo kuleta usalama kwa kila mtu, lakini nitakapokumwacha yule mtoto atatudhuru sote pale, na ndio hiyo ndo inaoleta changamoto sana. Tunataka umoja wa kila mtu katika jamii. Ili tupate kuleta amani katika jamii yetu. Salma Mohamed, makala ya jamii na maendeleo kutoka Mombasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kombe Kuu cha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu, tumwalike Khadija Riami kwa ajili ya muhtasari wa habari. Wanajeshi wa Marekani wameondoka kutoka kwenye kambi yao kubwa kaskazini mwa Siria jana Jumapili, huku waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper akisema wanajeshi wote wa Marekani wanaoondoka Siria watapelekwa magharibi mwa Iraq kufanya operesheni za kupambana na ugaidi dhidi ya kundi la Islamic State. Katika mfululizo wa tweet siku ya Jumamosi usiku, rais wa Marekani Donald Trump amesema alikuwa anafuta mipango ya kuitisha kikao cha G7 mwaka ujao kwenye eneo la mapumziko analomiliki huko Miami, Florida. Nam msikilizaji, basi tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine ya VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Abo Solomon, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami kutoka Washington, tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.