Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa. Hiyo ni VOA Express tayari imeingia hewani kutoka Washington DC, leo ikiwa ni tarehe 23 Oktoba mwaka 2019 hapa Washington ni saa tatu na nusu na huko Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu alasiri na ni saa tisa na nusu huko Afrika ya Kati. Patrick Ndwimana niko tayari hapa studio, lakini na mwenzangu vilevile vile. Naitwa mkamiti Kibayasi. Basi kwa pamoja tunakukaribisha msikilizaji, uwe nasi katika VOA Express. Kama alivyotangulia mwenzangu kueleza, tuna mengi ambayo tumekuandalia, licha ya kwamba tutakusomea habari muhimu za dunia pamoja na kuwepo na kipengele kile cha barazani, ambapo tutazungumzia maswala mazuri kabisa, na washiriki wapo tayari kujiunga nasi pamoja nawe msikilizaji, ili kusikia maoni yao katika kipindi au kipengele cha barazani. Wakati huo ukifika, nini mengine ambayo tunayo, Patrick? Naam, ni kwamba tutaelekea huko Russia, ambapo Sochi, katika mji wa Sochi, mji wa utalii, ambapo sasa leo ule mkutano wa Russia na nchi za Afrika umezinduliwa rasmi. Tutaongea na wachambuzi kujua kwa nini Russia imefikiria kuandaa mkutano huo, lakini vilevile Tanzania, kuna habari muhimu kuhusu sheria au sheria inayohusu ndoa za utotoni, za utotoni ambapo pia tutakuwa na mwandishi wetu Georgi Njogopa atatueleza kwamba baada ya kesi hiyo kupelekwa mahakamani, sasa mahakama ya rufaa leo imetoa tamko lake kuhusiana na rufaa hiyo. Basi moja kwa moja, naona Patrick, tuelekee kule Sochi ambapo muda mfupi uliopita umezungumza na mchambuzi ambaye anahudhuria mkutano huo huko Sochi. He, mm -mm. Kwa... Hayupo Sochi lakini anafa sababu ameandika ta habari kuhusu mkutano huo. Huyu ni mwanahabari wa gazeti la Daily Nation, yeye ni muhariri ambaye anahusika zaidi na habari za kimataifa, anaitwa uh, Agri Mutambo. Basi nilimuuliza uh, kwa nini Russia au Rais Putin amefikiria kwa mara ya kwanza kuandaa mkutano huu na viongozi wa nchi za Afrika. Kwanza kabisa kama unavyojua ni kwamba mataifa mengi sasa hivi yanatafuta soko barani Afrika, kwani wanaona kwamba Afrika ni bara ambalo limebakia ambalo uh, lina watu wanaonunua bidhaa ambavyo vimetengenezwa, na vilevile vile ni bara ambalo limebaki na niseme, ni mali asili inayoweza kutumika kuendeleza viwanda ambavyo vimeendelea huko Russia. Kwa hivyo uh, Rais Putin anaingilia hapa kuweza kutafuta vilevile mali ambayo inaweza enda kuendeleza viwanda vyake na vilevile soko kuu. Um, haya ni mambo ambayo nchi zingine vilevile kama vile China na hata Japan yameweza kuingia barani Afrika kuweza kujitengea, tuseme uh, nafasi zake, ili waweze kudumisha viwanda vyao. Kwa hivyo mambo mawili hayo yanaweza kuwa ndio chanzo cha rais Putin kukuja Afrika na kuweza kujitafutia marafiki. Lakini China imeshasimika mizizi, India vilevile, kama unavyosema Japani ipo. Uh, Putin amechukua muda mrefu sana kufikiria. Hivi unafikiria ni kwa nini sasa amekuja leo? Kulingana na wachanganuzi wa mambo ya nje hapa, wanasema kwamba pengine mwanzoni Putin alikuwa anaona kwamba majirani zake huko eneo la Balkan walikuwa wanaweza tu kumtosheleza mahitaji yake, lakini uh, kama unavyokumbuka mzozo wa Krimia, uh, uliweza kumletea vikwazo kutoka uh, mataifa ya magharibi na hivyo basi kumfungia njia kabisa ya e, uh, yeye kuweza kuendelea na biashara zake za kawaida na majirani zake huko eneo la Balkan. Um, unaona kwamba kukuja kwake barani Afrika pengine ni ni msukumo wa kutokuwa na nafasi nyingine ya kujiendeleza. Kwa hivyo anakuja Afrika kuitafikia marafiki ambao pengine wanaweza kuziba lile pengo lililoachwa na vikwazo. Afrika kwa ujumla na hizi nchi zetu za Afrika Mashariki na maziwa makuu zitanufaika vipi na mkutano huo? Ni vigumu kujua jinsi wanavyotakavyofaidika lakini kama unavyojua mikutano ya aina hii, kama vile tulivyoona Uchina, Japan na hata Marekani walipofanya mikutano ya aina hii, viongozi wa Afrika walikuwa wanaenda huko kusema kwamba wanatafuta vile vile masoko ya kuuza bidhaa zao, halafu wanatafuta vile vile njia ambazo zitakazokuwa mbadala, pengine kutafuta mfoko ambayo haitakuwa ghali sana ama E, usaidizi wa kiteknolojia. Kwa hivyo ikiwa wa Afrika watakuwa na makini, pengine wataweza kupata vitu hivi, lakini kwa sasa muhimu kujua kwamba mkutano huu wa kwanza utakuwa na manufaa gani. Agri Mutambo, mhariri kwenye gazeti la Daily Nation, akiongea nasi kutoka huko mjini Nairobi. Asante sana kutoka Nairobi, Kenya. Sasa tunaelekea Dar es Salaam, Tanzania, ambapo serikali ya Tanzania iliwasilisha ombi la kukata rufaa uamuzi uliopinga ndoa za watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na minane. Ili kufahamu zaidi nini ambacho kimetokea leo, moja kwa moja tunaye George Njogopa akiwa Dar es Salaam. Hebu tupashe kile ambacho kimeelezwa hii leo. Naam, kamiti kama, kama ulivyodokeza mwanzo mahakama kuu ilisema, mahakama ya rufani leo imetoa hukumu, hukumu ambayo inatokana na rufani iliyotolewa na serikali iliyokwenda mahakama hii ya rufani ikipinga uamuzi wa mwizio, mwanzo uliotolewa na mahakama kuu ambayo ilitaka kutenguliwa kwa sheria inaruhusu eh, kuolewa kwa watoto wa kike na wakiume koa kwa sababu sheria ndoa ya mwaka sisania sabini na moja inatoa ruksa kwa mtoto wa kike kuolewa akiwa chini ya umri ya miaka kumi na tano na hata mtoto wa kiume kuoa katika sheria hiyo miaka kumi na saba. Sasa iliotolewa na mahakama ya rufani mahakama ya rufani imeungana na ombi lilowasilishwa na watetezi wa maswala ya haki za watoto na haki za binadamu, wakisema kwamba sheria hiyo ikinyume na mwenendo wa itikadi za kitaifa ni mwenendo wa katiba ya nchi na hivyo imeiamuru serikali irejee sasa bungeni kuandika upya sheria hii kutoa kipengele kinachompa ruksa mtoto wa kike kuolewa katika umri mdogo njogopa ninafahamu pia watetezi wa haki za binadamu walikuwepo hapo mahakamani. Na je, baada ya kushinda kesi hii, kuna tamko lolote ambalo wamesema? Na jamii je, imepokea vipi tamko hili la leo kutoka katika mahakama hiyo? Kwanza suala hili ni la muda mrefu sana, ambalo limekuwa likipiga kelele na makundi tetezi wa masuala ya watoto na haki za binadamu wakisema kwamba sheria hizi mbili e, zinazotoa ruksa kwa mtoto katika umri huu miaka kumi na tano na kumi na nne kuruhusiwa kufunga ndoa zinamnyima haki mtoto kuendelea na ustawi wake wa kielimu na masuala mengine ya makuzi. Kwa hivyo, kwa kutolewa maamuzi haya katika mahakama ya rufani kumekuwa ni habari njema kwa pande hizi ambazo ziliwasilisha kesi hii mahakamani. Baadhi ya wanasheria wanaowasilisha watetezi wa, wa, wa haki za watoto wamepongeza hatua iliyochukuliwa na mahakama na wanaamini kwamba sasa serikali hakina haina njia nyingine na kilichosalia kwenda bungeni kutunga sheria itakayotoa nafasi kwa mtoto wa kike kuolewa angalau zaidi ya miaka kumi na nane kwa sababu wanavyodai wao wenyewe, kwa kipindi hiki kinachoruhusu mtoto wa kike kuolewa katika umri huu wa miaka kumi na nne na kumi na tano sio muda mwafaka kwa mtoto wa kike kuolewa, kwa sababu licha hivyo, baadhi ya wa watoto wengine inasemekana bado hawajavunja ungo, kwa hivyo kuwapa ruksa kisheria kuolewa ni kama zile kuwakandamiza. Kwa, kwa ujumla wa watetezi hao wamepokea kwa shangwe hukumu hii iliyotolewa leo le, mchana, na wanachosema kwamba wanasubiri utekelezaji wa, wa maamuzi ya mahakama na utekelezaji huu utapaswa serikali ipeleke mswada bungeni kubadilisha sheria hii ya mwaka elfu tisa mia sabini na moja, sheria ya ndoa. Asante sana George Njogopa kutoka huko uh, Dar es Salaam nchini Tanzania. Patrick, unafahamu kwamba uh, wakati uh, mzozo ukiendelea kuhusiana na sheria hii uh, bunge la Tanzania lilikarabati kipengele cha sheria ya elimu, na ina sehemu inayotoa hukumu ya kifungo cha miaka 30 gerezani au faini ya dola elfu mbili na mia tano kwa wanaume wanaopachika mimba au kuwaoa wasichana wa shule. Mm -hmm. Barabara kabisa, bila shaka tutaendelea kuangalia hatua mm -hmm. ha, hii au maamuzi haya mahakama ya rufaa wamepokelewaje na wazazi, mfano ha, so, okiz... au nao wanawake wenyewe wahusika mm -hmm. watoto wa kike, ukizingatia kulingana na ripoti uh, ya kundi hili la msichana Initiative, kundi la kutetea haki za wasichana, asilimia 37 ya wasichana walio na umri wa chini huolewa wa Tanzania, wasichana wenye umri wa hata miaka kumi na nne huozwa kwa idhini ya, ya wazazi wao. Haya basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Vikosi vya usalama nchini Burundi vimeua watu kumi na wanne wenye silaha ambao inadaiwa walikuwa na nia ya kufanya mashambulizi katika jimbo la kaskazini magharibi la Bubanza. Polisi na wakazi wameeleza, watu hao kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Kongo DRC waliingia jimboni humo Jumanne alfajiri na waliuawa katika wilaya ya Musigati. Msemaji wa polisi Mois Nkurunziza alisema katika redio ya serikali ya nchi hiyo RTNB, kundi hilo lilikuwa na nia ya kurudia unyama wa Ruhagarika, akizungumzia shambulizi lililofanywa mwaka jana ambalo liliua watu wapatao 26, siku chache kabla ya kura ya maoni ya katiba ambayo ilibadilishwa na kuweka wazi njia kwa Rais Pierre Nkurunziza kusalia madarakani mpaka mwaka 2034. Waziri wa fedha nchini Sudan amesema Jumanne kwamba anaamini ni suala la muda tu kabla ya nchi yake kuondolewa na Marekani kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi. Ibrahim El Badawi alizungumza katika hafla iliyoandaliwa na baraza la Atlantic Council kwamba kuwekwa kwenye orodha hiyo kunaiwekea vikwazo vikubwa serikali ya mpito kupata fedha kutoka shirika la fedha duniani au benki ya dunia. Lakini amesema serikali yao inafanya kazi kushughulikia maswala ya usalama, wakati huo wakichukua hatua kuongeza ukusanyaji wa kodi za ndani kwa kuzuia mianya ya kodi hizo na kuzuia shughuli za matumizi ya fedha haramu zilizojaa katika uchumi wa nchi hiyo. Miili ya watu 39 imekutwa katika gari kubwa la mizigo ndani ya konteina moja nchini Uingereza. Polisi wa Uingereza wanasema lori hilo lilikutwa katika eneo la viwanda la Waterglade huko Grays ambako ni kiasi cha kilomita 32 mashariki mwa London. Miongoni mwa waathirika hao ni watu wazima 38 na kijana mmoja. Wachunguzi wanasema gari hilo lilisafiri kutoka Bulgaria na kuingia Uingereza mwishoni mwa juma lililopita. Mtu mmoja mwenye umri wa miaka 25 ambaye ametambuliwa kama dereva wa gari hilo ametiwa mbaroni kwa shutuma za mauaji. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametoa taarifa akisema amesikitishwa na janga hilo kubwa. Waziri wa Ulinzi wa Marekani Mark Mark Esper amewasili mjini Baghdad leo kwa ajili ya kufanya mazungumzo na maafisa wa Irak juu ya kuwasili kwa vikosi vya Marekani vilivyoondoka hivi karibuni kaskazini mwa Siria. Vikosi mia saba au zaidi vimeingia magharibi mwa Iraq ambapo wanajeshi elfu tano tayari wapo. Esper anasema wanajeshi zaidi watasaidia kulinda Iraq na kuweza kufanya operesheni za kupambana na ugaidi dhidi ya wanamgambo wa kundi la Islamic State ndani ya Siria. Girl next to you tell her she can come. Na msikilizaji, sasa tunaangalia kipengele cha barazani, ambapo muda mfupi uliopita tulibandika swali katika ukurasa wetu wa Facebook tunajadili nini kifanyike kuzuia wizi wa mitihani kwa wanafunzi mashuleni. Moja kwa moja katika laini ya simu tunaowashiriki Agata Mbale akitokea Morogoro, Tanzania, pamoja na Bonifasi Stephen Baba Serafia, yeye anatokea Geita nchini Tanzania. Haya, tuanze na wewe Agata basi, nini kifanyike kuzuia wizi wa mitihani kwa wanafunzi mashuleni kwa upande wako? Mimi kwa upande wangu, labda jambo la kusema kabisa, kwanza, inatakiwa ulinzi kamili ukamilike. Mitihani inapokuwa imeandaliwa na kufikishwa sehemu za kuhifadhi, ili wanafunzi wafanye mitihani, kuwe na ulinzi mkubwa. Na baada ya ulinzi, mtihani ikiibiwa, wale wanaobainika kwamba wameiba mitihani cha kuwafanyia ni sheria ifuate mkondo wake. Kama ni walimu wanatakiwa kusimamishwa kazi, uchunguzi upikiwe, kisha kama inawezekana, wakafukuzwa kazi, kwa sababu wanasababisha, wanaiba mitihani, wanawapa wanafunzi, wanafunzi wanaangalizia, mwisho wa siku matokeo yanatoka, wanafunzi wanafutiwa matokeo yao. Sasa pale kati ya mwanafunzi na mwalimu nani mwenye kosa? Mwenye kosa ni mwalimu, aliiba mitihani na kwenda kuwapatia wanafunzi. Kwa hiyo mwanafunzi anaingia kwenye tatizo la kufutiwa mitihani yake, matokeo anafutiwa aidha arudie mtihani ama ndo inakuwa imetoka. Kwa hiyo pale, najua ulinzi mkubwa ambao utapewa jukumu la kulinda ile mitihani ndio anatakiwa waanze kuwajibika. Kwa nini mitihani imeibiwa? Imeibiwa katika mazingira gani? Labda kabla ya kuungana naye Boniface Stephen Babasara, pia ni kuulize Agate Mbale. Uh, wao unafikiria ni kwa nini wanafunzi huo wanakuwa na hii tabia, au wanafikiria kuiba mitihani inasababishwa na nini? Halo, hapo ni kusema kwamba walimu wanakuwa hawajiamini kwa kile ambacho wanakifanya, kwa sababu mwalimu kama unaamini ulichomfundisha mwanafunzi wako anaweza kukifanya, sidhani kama una ulazima wa kuchukua majibu umpe ili ajaze. Mwalimu ukiwa unajiamini na kile ambacho umefundisha mwanafunzi wako unakuwa na imani kwamba mwanafunzi anaweza akafanya vizuri kutokana mlivyokuwa mmekifundisha. Mashuleni kwenu mmejiandaa vipi na mtihani? kwa hiyo imani yao ndio inawachanganya kwamba waibe matokeo na kuwapa wanafunzi ili waweze kufaulu. Haya, basi, Bonifase Stephen Baba Sarapia, unasema nini wewe? Naam, naam, kwanza nianze kwa kuungana na mawazo ya dada yangu Apoa Gata Mbale. Ni kweli kuna baadhi ya uh, walimu wamekuwa hawatilii manani kile wanachokifundisha, na mwisho wa siku inapokuwa wamesikia sasa kwamba mwanafunzi anatakiwa afanye mtihani ili ahitimu masomo yake na aendelee na level nyingine, sasa unakuta mwalimu hawakuwa makini katika ufundishaji, na kinachofanyika hapo sasa, ili waonekane wao walikuwa makini katika kufundisha, ndio wanajisikia kwenye mambo ya, ya wizi wa mtihani, kitendo ambacho kina mharibia mwanafunzi maka anapokuwa amerudia masomo alafu amerudi chini sana, alipaswa aendelee na. Kuhusu nini kifanyike, kuhusu tatizo la uwizi wa mitihani, mimi nadhani itungwe sheria kali, kwa sababu hawa wanaosimamia mitihani sio kwamba labda ni wakulima au wafanyabiashara, ni hawa hawa walioko serikalini na wana ajira zao. Sasa ikitungwa sheria kali kwamba atakayebainika amefanya hilo kosa, aidha afutiwe ajira yake na, na, na faini kali, nadhani kitendo kama hiki akitaendelea, na itakuwa kuna usalama zaidi kwenye mitihani. Shukrani sana uh, Bonifas Baba Serapia, nawe uh, Agat Mbale, kwa mchango wenu. Tusome maoni yaliyotolewa na wasikilizaji mmoja mawili, uh, tukianza naye huyu uh, Juma Yasin Wabuswakala Geita, anasema binafsi anaona sheria kali itungwe ili kukabiliana na wizi wa mitihani. Rubin Rubambura na Megabe Elias yeye anasema cha kufanya ni kuweka uchunguzi kwa wakubwa wa elimu huko. Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ndio waendeshaji bora wa wizi wa, wa mitihani. Leo watoto wa matajiri hawasomi kwa sababu wanajua wazazi wao watauziwa vyeti na wakubwa kutoka idara ya elimu. Basi anasema hilo kwa DRC ni jambo la kawaida. Fadhili Ifwalinga anasema utumike ulinzi wa mitambo mashuleni, mfano mitihani iunganishwe mitambo. Inapatikana Mbea, anapatikana Mbea ya nasema, Masanja Kuyanja msanii anasema, yeye anapatikana Kahama Tanzania. Anasema kwa upande wake inapaswa idara ya kusimamia mitihani iwe makini kwa hali ya juu ili kupunguza wizi wa mitihani. Basi tuwashukuru wote waliochangia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Ule ni ule muda mwafaka wa kusikiliza kibao ambacho tumewaandalia leo. Basi moja kwa moja, tunaungana naye Marina akishirikiana na kidumu kibido kutoka huko na Nairobi, Kenya, katika wimbo wao Mgira. Kwa miti mbwira ngoma mbwira nikua amesema mbwira, mm -hmm. Lakini ni mbwira, niambie kama unanipenda Marina. mm -hmm. Msanii kutoka Rwanda anamwambia Kidumu, naambie kwamba unanipenda hadharani, naambie na kidumu. Anamwambia mimi nakuambia kila siku, mm -hmm. labda unataka niyazungumze au niimbe kupitia wimbo kwamba ninakupenda. Utaridhika. <laughs> Na ngoma hii, uh, ilizinduliwa tu rasmi uh, wakati Kidumu alikuwa uh, katika tamasha huko mjini Kigali mm -hmm. Uh, lakini baadaye, unajua ilikuwa arudi tena Kigali uh, kufanya tamasha, lakini akazuiliwa kwa sababu ambazo hazikuelezwa, uh, na yeye mwenyewe akasema sasa hivi anapumzika, hatofanya show yoyote au burudani yoyote ikiwa ni Rwanda au Bujumbura. Aha. Kwa muda, lakini. Kwa muda. Aha. Shukran kwa taarifa hizo, bila shaka msikilizaji mpenzi wa muziki wa wasanii Marina na Kidumu umefaidika kwa kibao tulichokupigia, hali kadhalika kwa maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusiana na kibao cha Mbwira ndani, hmm, ya VOA Express. Tunazidi kuchanja mbuga na sasa tunaelekea Mombasa kule nchini Kenya katika hoja kwa hoja. Wananchi wa Mombasa huko Kenya wanazungumzia uteuzi wa kisiasa nchini Kenya ambao umekuwa ukielezwa kwa wazee na hata wakongwe kuongoza mashirika ya serikali na taasisi mbalimbali, wakisemekana kuwa eti ndio wenye hekima zaidi. Lakini sasa mwenendo huu umeibua hisia kali kwa raia, ambao wanaelezea kile wanachoona kwa mtazamo wao, pengine kwa njia moja au nyingine, si sahihi. Hebu sikiliza mwenyewe. Kwa majina naitwa Lucas Mwakio. Kusema kweli, rais amekuwa anapendelekeza wazee, kwa sababu anasema wazee hawana ufisadi. Mimi na ukweli kabisa wa vijana wanaweza kufanya kazi, maanake ufisadi si wa mtu mmoja, na siwa kijana, na uhakika kabisa kijana anaweza kufanya kazi, maanake wazee wakiritaya wanaregeshwa kazi, kwanini? Na vijana wengi wako nje, wamesoma na hawana makazi. Kwa hiyo mimi napendekeza vijana wapewe kazi. Hiyo pendekezo ya vijana. Viwanda vingi vijana wameangusha viwanda, Kenya hapa vingi sana vimeanguka, lakini kwenye wazee tunaona maendeleo yapo, kwa sababu wazee wameridhika, wameona miaka zao zimeenda, pesa zenye wako nazo zimewatosha. Kijana ako mpiona, anatafuta pesa za sa kujiendeleza, sasa anatafuta pesa, naanza kukuwa na tamaa ya pesa nyingi. Tukisema wazee wanaritaya, na tena mnawaregesha kazini na vijana wengi wako nje, wamesoma au vijana wataenda wapi? Hatufukuzi vijana, tunaomba kama rais afanye mambo ya Kenya anafanya mzee asimamie kitu kama chairman, vijana wakuwe chini ya wazee, ili vijana wajue vile mzee anaongoza. Lakini mambo ya kuhusikana na vitu vyenye maendeleo kidogo, wacha wazee wasimamie kwa na sababu kwenye wazee tunaona kuna maendeleo. Vijana wamevuja pesa wanakula pesa, wanatumia pesa vibaya. Hata heshima pia wamekosa, kwa sababu pesa mingi wamekuwa nayo. Wako vijana wamesoma vizuri na wamesomea vijana kazi hizo. Vijana kusoma tukatae vijana wamesomea, wamesomea kazi hizo. Je, ukisema wasiwakae chini watapendekeza vipi masomo yao waliosomea? Wametumia pesa mingi, tuseme eti wazee, kwa sababu ni mzee ndo anaweza fanya kazi mzuri, hata yeye amesomea, but ile kitu tunawachukia vitu vyao vyenye wanafanya havisongi mbali, hata kwa siasa hawasongi mbali, wanataka tu vita fujo, nini, mambo ya kupigana na mambo ya kusumbuana. Kwa hivyo tafadhali, vijana wakae chini ya wazee, vijana wanaweza kufanya kazi. Mimi pendekezo la mzee kuregeshwa kazini wakati wameritaya, hilo siko nalo kabisa. Vijana wapewe kazi na wa ufisadi utaangaliwa ndani ya ya kampuni Hawezi kuwa ule kijana ndo ameleta ufisadi, ataleta ufisadi hapo sasa. Kwa hivyo mimi napendekeza vijana wapewe kazi, wazee wapumzike. Tafadhali wacha vijana wakae nyuma ya wazee, ili wazee waendeleze kazi vizuri, viwanda viamuke. Hatutaki mambo ya kufujo, siasa mbaya, matusi ya vijana. Kwa hivyo vijana wameonekana mapema sana, hawasongi mbali. <laughs> Mgabeti, mm. Unasikia vita kati ya wazee na vijana hasa vijana wamekuja vijana. <laughs> juu <laughs> asema mzee ukisharitaya mm -hmm. kusha staafu uwe nenda kapumziki tuachie sisi vijana, vijana tu... Mzee anasema nyie vijana nyie kazi yenu kupora uh -huh. nafuja mali za umma uh -huh. fujo uh -huh. matusi na uzoefu wa kazi pia unakuwa bado mdogo sijui <laughs> <laughs> Sijui mpambano huu utamalizika vipi? Haya, tuachie basi vijana wenyewe wa Mombasa huko Kenya. Na malumbano hayo ya maswala ya kazi, ajira na uendeshaji wa maisha kila siku, tuangalie katika swali ambalo tulibandika katika ukurasa wetu wa Facebook ukisomeka: Je, serikali inalinda haki za wateja wa simu za mkononi dhidi ya kulaghaiwa na makampuni ya simu? Hasa swala hili tuliliuliza ya uh, wakili mmoja kufungulia shtaka au kushtaki kampuni ya za Safaricom na Airtel huko Kenya kwamba zinawaibia wateja. Huyu Obadia Mbogo wa Manyara, Tanzania, anasema hawawatendei haki kabisa. Mtu unapewa bando ya gigabyte moja, lakini kwa dakika thelathini utaambiwa bando imeisha. Mawazo Malemi wa Full Respect Media Team huko Tanganyika, Katavi, Tanzania, anasema hapana, usimamizi haupo hata kidogo. Jack Antony Elieza wa Chalinze, Pwani, anasema mmegusia pointi nyeti kabisa, sababu kiukweli, serikali haipo kabisa kufuatilia, na kama kitengo kilichopewa jukumu la kufuatilia hakifai kabisa. Johannes John wa Kagogo, Muleba, Kagera, Tanzania, anasema hakika, serikali haziwaingilii sana makampuni haya, wakiogopa kuvunjika kwa makubaliano yao. Simeon Semasaka uh, kutoka DRC anasema kwa kweli serikali hailindi haki za wateja. Mpaka hapa ndio tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo ya Jumatano. Shukran kwa kutusikiliza. Kutoka studio namba 15 za VOA Express mjini Washington DC, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana.