Jambo, ujambo msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Mimi naitwa Mary Mgawe na, na mimi jina langu ni Patrick Nduwimana, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii Alhamisi Oktoba 24 mwaka 2019 ambapo tunasikika kupitia masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile kupitia FM 107.5 na huko Nairobi, Kenya, 104.3 FM huko Kigali, Rwanda. Karibuni. Naam, miongoni mwa habari tulizokuandalia hivi leo ni kuhusu makamanda wa jeshi la nchi za maziwa makuu wanakutana DRC kwa ajili ya kujadili kupambana na makundi ya uasi na katika habari nyingine takriban watu wanne wauawa huko Ethiopia katika maandamano ya kumpinga waziri mkuu Abi Ahmed. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, lakini endelea kuwa nasi. Unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wa www voa swahili com. Lakini baadaye katika matangazo haya tutakuwa na kipindi cha matukio ya Afrika. Kwanza ni habari za dunia. Raisi wa Rasia Vladimir Putin leo ametangaza nia ya kupanua ushawishi wa nchi yake barani Afrika kwa kugharamia miradi ya kijeshi na kiuchumi, wakati alipofunga mkutano wa kwanza kati ya Rusia na viongozi wa nchi za Afrika. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema kwamba Putin alipendekeza pia kuwa mpatanishi kati ya Ethiopia na Misri kuhusu mzozo wa ujenzi wa bwawa kubwa barani Afrika kwenye mto Nil alipokutana na rais wa Misri Abdel Fatah al Sisi na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed katika vikao mbalimbali mbali. Mkutano huo uliofanyika katika mji wa mapumziko wa Sochi umehudhuriwa na viongozi kutoka nchi 54 za Afrika na zaidi ya wafanyabiashara elfu tatu wa Rusia na Afrika. Kando ya ukumbi wa mkutano kulikuwepo na maonyesho ya silaha na vyombo vya kijeshi vya Rusia yaliyokuwa na lengo la kushawishi nchi za Afrika kununua silaha za Rusia. Maelfu ya watu wameandamana tena hii leo katika mji mkuu wa Guinea Conakry kupinga kile wanachosema njama za rais Alfa Conde kutaka kubadili katiba ili kuwania muhula watatu. Waandamanaji hao wameomba pia wanasiasa na wanaharakati wa upinzani wanaoshikiliwa na polisi waachiwe huru. Waandamanaji wamesikika wakiimba katika lugha ya nyumbani ya Susu, hilo halitowezekana, waachie huru wafungwa. Maandamano hayo yameandaliwa na muungano wa FNDC ambao unajumuisha wanasiasa wa upinzani na wanaharakati wanaopinga kubadilisha katiba ili rais Conde apate fursa ya kuwania muhula wa tatu. Jumanne, viongozi kumi na wawili wa FNDC walipewa hukumu ya kifungo cha mwaka mmoja jela kwa kuandaa maandamano hapo awali ambapo watu tisa waliuawa. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper amesema mashambulizi yanayoendelea ya Uturuki dhidi ya wapiganaji wa, wa kikurdi huko kaskazini mashariki mwa Siria yanakera na kuongeza kuwa Uturuki imechukua hatua mbaya baada ya kusaini makubaliano na Rusia kwa kufanya doria ya pamoja katika eneo la mpaka wa Uturuki na Siria. Jana Rais Donald Trump alisema Uturuki imemhakikishia kwamba itaendelea kuheshimisha makubaliano ya uhusishwaji mapigano, hatua ambayo itapelekea Marekani kuiondolea vikwazo vya kiuchumi Uturuki. Lakini leo msemaji wa wapiganaji wa kikurdi Mustafa Bali amesema jeshi la Uturuki linaendelea kukiuka mkataba wa uhusishwaji mapigano. Msemaji huyo wa kikurdi wa kikundi cha Kurdish Syrian Democratic Forces SDF ameandika kwenye Twitter kwamba jeshi la Uturuki kwa kushirikiana na askari wengine mamluki wanazidi kushambulia vijiji vya Asadia na Manaja. Bali ameongeza kuwa SDF watalazimika kujihami dhidi ya mashambulizi hayo ya Uturuki. Tume ya taifa ya uchaguzi ya Botswana IEC imetangaza kwamba itaweza kutoa matokeo ya awali ya uchaguzi wa bunge baadaye leo baada ya uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkubwa kuwahi kutokea nchini humo kufanyika hapo jana. Mshindi wa uchaguzi atatangazwa baada ya chama chochote kitakachopata viti 29 vya bunge, ikiwa ni idadi ya chini kuweza kuunda serikali. Abdu Shakur Abud anakuja na ripoti ifuatayo. Kulingana na vyombo vya habari vya Botswana na kimataifa ni kwamba kwa mara ya kwanza tangu uhuru wa taifa hilo la kusini mwa Afrika kutoka Uingereza mwaka 1966, chama tawala cha Botswana Democratic BDP kinakabiliwa na ushindani mkubwa kutoka muungano wa vyama vya upinzani UDC unaoongozwa na mwanasheria wa haki za binadamu Duma Boko na kuungwa mkono hivi karibuni na rais wa zamani Ian Khama kukipatia chama hicho umaarufu zaidi. Uchunguzi wa maoni inaonyesha ni vigumu kutabiri mshindi, ambapo rais Mokwetsi Masisi anakabiliwa na ushindani mkali kutoka Khama aliyemchagua mwenyewe mwaka jana kuchukua nafasi yake. Hama aliyekuwa rais kwa muda wa miaka kumi alijiondoa kutoka chama tawala mwezi Mei baada ya makamu rais wake aliyemchagua kuchukua nafasi yake kuanza kuwafukuza baadhi ya watu aliowateua na kudai kwamba anafuata sera za kimabavu. Karibu watu laki tisa kati ya wakazi milioni mbili, laki mbili wa taifa hilo waliandikishwa kupiga kura. Tume ya uchaguzi inasema kwamba matokeo ya awali huenda yakatolewa usiku wa leo, ingawa kuna kazi kubwa na idadi kubwa ya watu kujitokeza kupiga kura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Takriban watu wanne waliuawa, wengine wengi kujeruhiwa katika maandamano ya kumpinga waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ambaye alipata hivi karibuni tuzo ya amani ya Nobel, kwa mujibu wa ripoti ya vyombo vya habari vya Ethiopia. Maandamano hayo yalizuka Jumatano mjini Addis Ababa baada ya mwanaharakati maarufu kutoka kabila la Oromo Jawar Mohammed, ambaye ni mkosoaji mkubwa wa waziri mkuu, kushtumu afisa wa usalama kwamba walikuwa wamepanga kumshambulia, lakini polisi walikanusha madai ya Jawar. Licha ya polisi kukanusha, wafuasi wa Jawar waliingia mitaani na kuzuia barabara na kuchoma moto tairi, huku wakiimba nyimbo za kumlani waziri mkuu Abiy, kwamba alihusika na vitisho vinavyodaiwa dhidi ya Jawar. Maandamano ya wafuasi wa, wa Jawar yalifanyika pia katika jimbo la kati la Oromia, lakini leo Jawar ametoa wito kwa wafuasi wake kuwa watulivu, huku viongozi wakimshtumu kuchochea ghasia. Rais wa Lebanon Michel Aoun leo ameelezea nia yake ya kufanya mazungumzo na waandamanaji ili kutafuta suluhu la mgogoro wa kiuchumi wanaolikumba taifa hilo, pia kupata mapendekezo mapya kuhusu kodi ya mawasiliano iliyopendekezwa na serikali. Maandamano hayo makubwa yalizuka Oktoba 17 kufuatia hatua ya serikali ya waziri mkuu Saad Hariri kupandisha kodi ya mawasiliano ya simu na bidhaa zingine mahitajio. Licha ya kwamba waziri mkuu Hariri amekubali kubadilisha mipango hiyo ya serikali yake na kupunguza mishahara ya mawaziri na wabunge, lakini wananchi wameendelea na maandamano. Rais Aoun amesema ataunga mkono sheria mpya za kutokomeza ufisadi zikiwemo zile za kuondoa sheria ya siri katika benki na kuondoa kinga ya kutofuatiliwa kisheria kwa marais, mawaziri na wabunge. unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc makamanda wa jeshi la uganda rwanda burundi congo drc tanzania na vilevile vile afcom na monusco wanakutana huko goma kwa siku mbili kuchukua mikakati madhubuti kwa ajili ya kupambana na makundi ya waasi mashariki mwa congo hasa yale ya kigeni ambayo yameingia drc austeri marivika anaripoti zaidi Mkutano huo unaosimamiwa na kamanda wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jenerali Mbala, unahusisha vile makamanda kutoka nchi za Tanzania, Uganda, Burundi, Rwanda, jeshi la marekani AFRICOM, vilevile MONISCO ikiwa ni jeshi la Umoja wa Mataifa hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kujadili mikakati mipya ya kuweza kuleta usalama mashariki mwa Kongo na vile kanda ya maziwa makuu kwa sababu ukosefu wa usalama umeripotika kwa muda mrefu. Meja Jenerali Leo Kasonga ni msemaji wa jeshi la Congo akiwa katika mkutano wa siku mbili. Wageni wanatutembelea kwa sababu tulianza mazungumuzo kutokea 13 Septemba, tulikamata rendez-vous kusema tukutane tena kisha mwezi mzima Tuendelishe ile mazungumzo, tusikilizane, kwa sababu tuwe pamoja kwa kutafuta na kuingiza amani meste ya Congo pia mregion. Ndio maana kazi tunazikusanya leo kwa kuendelisha ile kazi na tuimalize. Mkutano huo wa kijeshi unaofanyika hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo unachukuliwaje na makundi ya waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo? Desire Ngabo Kisuba ni wakundi la NDC Renove inayoongozwa naye Gido Simirai wakiwa katika wilaya ya Walikale, Kivu Kaskazini. Sisi wanachama wa NDC Renove hatuna wofu wowote, kwani kama sisi tulichukua silaha, hatukuchukua silaha juu ya kutatiza raia, ila tulichukua silaha ili tuiokoe. Tumegomboa raia ya kwetu na sasa ni raia ya kwetu, ambayo natusapoti mtu yoyote ambaye atasema kwamba anakuja sisi juu kutupiga Nadhani kwamba ataanza kwanza kubambana na raia mbele atufike ako sisi, wanachama wa NDSL novel. Na hayo majeshi ambayo itakuja kutoka mbali kwa nchi nyingine za, za Afrika, sisi haziwezi kutuletea woga, kwani raia yenyewe haikubali kabisa. Ifahamike kwamba kwenye mitandao wiki iliyopita ilionekana mipango ya kuwashirikisha majirani katika msako wa waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, swala ambalo limezusha utata miongoni mwa rahia. Mambo Kawaya ni kiongozi wa shirika la kirahia pa Nyiragongo mpakani mwa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Sisi tumepinga hiyo kitu. Kama itakuwa ni nchi za SADC kuingia katika ardhi ya Congo kusaidia jeshi la Congo, hapo tuko tayari. Lakini hizi manchi ambazo zinapakana na Kongo hapa mashariki zikakuya tena leo wataweza tena kuongeza zingine vikundi vya kijeshi mashariki mwa Kongo, katika maeneo ya Beni. Wananchi wao wasema kwamba haifai Uganda na Rwanda kuingia katika msako wa wazi. Izeribo Watevwa ni mbunge kutoka Beni. Na cha kushangaza ni kwamba mpango huu umeweza kukamatwa bila sisi bunge kushirikishwa, ijapokuwa sisi tunawakilisha raia wote, na ndiyo maana hiyo ni woga wetu. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake wasema kwamba ushirikiano huu wa kikanda utasaidia kuleta usalama kwenye mipaka ya nchi zote. Josen Malivika, Sauti Amerika, Goma. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, India na Pakistan leo zimesaini mkataba wa kihistoria ambao unafungua mpaka mpya kwa mahujaji wa kisingasinga wa India kuweza kutembelea maeneo yao takatifu huko Pakistan. Mkataba huo unawaruhusu wahujaji wa kisingasinga kuingia bila visa nchini Pakistan kupitia mji wa Kartapur, ambako kunapatikana hekalu julikanayo kama Gurdwara, Gurdwara ikiaminika ilijengwa na mwasisi wa dhehebu la wasingasinga Guru Nanak katika karne ya kumi na sita. Afisa mwandamizi wa Pakistani na afisa wa wizara ya mambo ya nje ya India wamekutana leo katika kikao nadra cha ushirikiano kwenye mpaka wa mji wa Kartapur kusaini mkataba huo wa kihistoria. Mkuu wa ujumbe wa Pakistan akizungumza na waandishi wa habari amesema mkataba huo utawaruhusu karibu waumini alfu tano wa kisingasinga kuvuka mpaka kila siku. Makampuni ya kutoa huduma ya umeme katika jimbo la California yanapanga kukata umeme wiki hii kwa maelfu ya wakazi wa jimbo hilo ili kuepukana na janga la moto. Karibu watu laki tano hawatakuwa na umeme katika majumba yao. Watabiri wa hali ya hewa huko California wamesema upepo mkali unaokwenda kwa kasi ya kilomita 97 kwa saa utasababisha miti iliyokauka kuangukia kwenye waya za umeme na kusambaza moto. Leo wazima moto wamekuwa na kibarua wa kigumu cha kuzima moto uliotokea katika eneo lenye upana wa hektari 2800 katika mji wa kaskazini wa Gearsville. naendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc mkutano wa chama tawala cha zamani katika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo cha pprd umekuwa ukifanyika kwa siku tatu mjini lubumbashi ambako wanachama wengi wamependekeza kuwa rais wa zamani joseph kabila awe kiongozi wake harrison kamao amezungumza na kauzi kosha ambaye anaanza kwa kueleza lengo la kikao hicho Mkutano me, umedumu muda wa siku tatu na ulikuwa na lengo ya kuweza kuangalia nini kufaulu mgombania wa kiti ya chama cha PPRD, zamani chama tawala cha rais Kabila hawakupata na ushindi wakubuka na ushindi kwenye machaguzi. Na kwenye mkutano huo eh, wanaomba Rais Kabila arudie kama rais wa PPRD. Ramadhani Shadari, ambaye ndiye katibu mkuu wa PPRD, anatangaza hadharani kuwa Rais Joseph Kabila mstaafu eh, eh, Ramadhani Shadari asibu na ushindi kwenye machaguzi ya mwaka uliopita. Hiyo ndio ilikuwa makubwa ambayo walizungumzia, na wana lengo kubwa ya kuweza kufanya chama cha PPRD eh, kupitia rais jamhuri eh, kupitia Rais Joseph Kabila kuendelea na kuitawala Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na wakati wanapopendekeza hatua wa hiyo ichukuliwe, je, kuna baadhi ya watu ambao wako kwenye serikali ya utawala wa Rais Tshisekedi ama wengine ambao wanalalamikia hatua hiyo, hey, ni wengi kabisa kwa sababu mwenyewe Ramadhani amesema tangia leo tawapinga sana wale wanamembo wa PPD wa chama cha rais Kabila ambao wanafanya rushwa, ambao waliiba mali. Utakumbuka siku za nyuma Vital Kamera ambaye ndio anayokuwa kama eh, direktor wa kabine wa rais eh, Felix Chisekedi anasema aliiba zaidi ya eh, dola milioni elfu kumi na tano ya Marekani. Na hiyo ndio wanasema watapinga wale wote wa chama cha PPD cha rais Kabila, watafanya rushwa, watashikwa na watatupa korokoroni, na wale ambao wanapinga chama cha PPD kama alivyosema Ramazani Shadari kupitia hiyo mkataba ulioko baina ya Kabila na Felix Chisekedi wanasema wale wote watafanya utata, utata watapigwa kama uh, ilivyo. Hiyo ndio ilikuwa mengi kabisa waliozungumzia na chama cha PPRD tayari sitakuwa na radio na television kwa kuweza kuonesha sura nzuri sura ya sasa sura mpya ya chama chao kwa kuweza kuongoza siku za usoni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunapozungumza, mkutano umemalizika au unaendelea? Mkutano unamalizika. Rais mwenyewe Kabila yupo Lubumbashi na atafanya mkutano wa jarida huenda siku ya Jumapili. Hiyo ni matamshi tu ya wale wanamemba wa wake wanamemba wa wengi wa chama cha zamani cha tawala cha PPRD kutoka pembe zote ini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walishiriki kwenye hiyo mkutano kabambi ya kuweza kuangalia nini wanaweza kufanya ili mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu wachukue madaraka mara tena. Ni kaozi kosha akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Lubumbashi. Msikilizaji, kwa miongo kadhaa sasa utata umekuwepo kuhusu iwapo vyakula vinavyozalishwa kwa kubadilisha jenetiki maarufu GMO ni salama kwa afya ya mwanadamu. Je, wataalamu na raia wanasemaje? Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inaliangazia hili kwa kina, kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi wiki ijayo. Ungana nasi kwa makala maalum kuhusu GMO katika matangazo yetu ya alfajiri saa 11 saa za Afrika ya kati, 12, saa za Afrika Mashariki, na yale ya jioni saa 12 unusu, saa za Afrika ya Kati, saa moja unusu, saa za Afrika Mashariki. Yote hayo ni hapa VOA Swahili, usikose. Shukrani sana. Ni matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jimbo la Texas hapa Marekani limekuwa ngome ya chama cha Republican kwa muda mrefu, hadi hivi karibuni lakini hakuna uhakika kwamba litaendelea kumuunga mkono rais Donald Trump kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Lakini Trump ameendelea kupiga kampeni yake katika jimbo hilo. Mwezi huu amefanya kampeni ya tatu Texas katika kipindi cha mwaka mmoja. Mwandishi wa sauti ya Amerika Parsi wida kusora anaangazia namna Wademokrat na Warepublican wa wanavyogombania kupata wapiga kura wengi kutoka katika jimbo hilo kabla ya uchaguzi wa rais wa mwaka ujao. Ripoti yake inasomwa hapa na Patrick Ndwimana. Kuelekea uchaguzi wa mwakani Marekani, jimbo la Texas linaonekana kama ni mahali ambapo kila chama kitakuwa na nafasi sawa, kama anavyosema Nicole Ray, mkazi wa Texas. Wanadai kila mara kwamba Texas ni Warepublican, na ndiyo sababu hiyo hiyo inayofanya wadhanie kwamba wote tunafuga ng'ombe hapa, tunapanda mafarasi, tunatembea barabarani tukiwa tumevaa kofia za makaboy. Texas bado ni ngome ya chama cha Republican, lakini kura ya maoni ya hivi karibuni imeonyesha asilimia 45 ya wapiga kura waliojiorodhesha ndiyo wanaridhishwa na utendaji kazi wa rais Trump. Kura hiyo hiyo ya maoni inaonyesha kwamba asilimia 48 ya wapiga kura wa Texas hawatompigia kura Rais Trump. Texas sasa inalengwa na Wademokrat, ingawa sera za Rais Trump kuhusu uchumi na uhamiaji zaonekana kuwavutia wengi. Texas, ongezeko la idadi ya Wamarekani walio wachache na jinsi wanawake wa mijini walivyojitokeza kwa wingi kuwachagua Wademokrat katika uchaguzi wa katikati ya muhula huenda ikawa changamoto kwa Warepublican kupata ushindi hasa katika uchaguzi wa serikali ya jimbo. In this country in fact, one of the prize of this country. Katika uchaguzi wa 2016 Trump alishinda kwa tofauti ya pointi 9 ikiwa ni chini ya tofauti ya pointi 16 za ushindi aliopata mgombea wa Republican Mitt Romney mwaka 2012. Katika uchaguzi wa mwaka 2018 senata Mrepublican Ted Cruz alimshinda mgombea wa chama cha Democrat Beto O'Rourke kwenye uchaguzi wa seneti. Wakati chama cha Republican bado kina uungwaji mkono maeneo ya vijijini. Wachambuzi wengi wanahisi kwamba ni mapema mno kusema kwamba Texas ni jimbo inaloweza kuegemea upande huu au mwingine. Texas, is a growing er uh, state Texas, and ni jimbo linalokuwa kwa kasi, hata miji yake pia inakuwa. Nafikiri miji hii inayokuwa sana ni miji yenye wapiga kura wengi wa kidemokratic. Wademokrats wanaridhishwa na ongezeko la watu katika jimbo la Texas, na wanataka kutumia fursa hiyo kwa kuvutia upande wao wapiga kura huru wasioegemea chama chochote. Kuna watu wengi wasiofurahishwa na utendaji kazi wa, wa Trump na hawa ni wale waliomchagua katika uchaguzi uliopita. Wengine kama Laris Ross, mfuasi wa muda mrefu wa chama cha Republican na mmoja ya waliounda baraza la wayahudi wa, wa Demokrat kaskazini mwa Texas, mwaka 2017 alibadili msimamo kufuatia matamshi ya rais Trump kuhusu vurugu zilizoendeshwa na Wamarekani wazungu wenye sera za ubaguzi katika mji wa Charlottesville katika jimbo la Virginia. So Donald comment... wakati Donald Trump alitamka kwamba kulikuwa na watu wazuri pande zote katika makabiliano kati ya wanaounga mkono siasa za ubaguzi na wanaopinga siasa hizo, nilipandwa na hasira, ilibidi nirudishe kadi yangu ya wanachama wa Republican. Kura ya maoni ya hivi karibuni imeonyesha kwamba Trump atashindwa na wagombea wengi wa chama cha Demokrat katika jimbo la Texas. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 1 202 619 0551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday nam live talk kesho mtakuwa nami patrick ndwimana nikishirikiana naye mkamiti kibayasi tutawaletea mjadala kuhusu umri sahihi kwa mtoto wa kike kufunga ndoa leo katika matukio ya afrika tunazungumzia teknolojia ya utengenezaji makaa na uhifadhi wa mazingira ukataji wa misitu ni tatizo kubwa sana barani afrika Miti hutumika kwa uchomaji makaa. Kenya inapoteza miti milioni mia moja na tatu kwenye misitu yake kila mwaka, mingi ikitumika kwa kuni na makaa kwa ajili ya kupikia. Hata hivyo, teknolojia ya matumizi ya malighafi mbalimbali kutengeneza makaa zinaendelea kukua, huku wanawake nao wakiingia katika shughuli hiyo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, na tupasha zaidi katika makala hii. Uchomaji wa makaa ya miti unachangia mabadiliko ya tabia nchi kufuatia ukataji wa misitu. Asilimia 76 ya Wakenya wanatumia kawi ya kienyeji katika shughuli zao mbalimbali, ili kujumuisha kuni au makaa ya miti. Ingawa hivyo, ukuaji wa teknolojia ya utengenezaji wa makaa yasiyo haribu mazingira, yani briquette charcoal, sio tu kwa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, bali pia imetoa ajira. Wanawake wamekuwa mstari wa mbele katika utengenezaji wa makaa hayo. Katika kiwanda cha utengenezaji wa makaa ya briquette, makaa yanayotokana na vifuvu vya nazi, asilimia kubwa wafanyikazi ha hapa ni wanawake. Sofia Charo akiwa na umri wa miaka 31 ni mama wa watoto watatu, anasimamia wengine katika kiwanda hiki cha utengenezaji makaa mazingira. Kwa masaa manane kila siku hufika kiwandani humu zangu za kila siku, mi huamka asubuhi nikajitayarisha kuenda kwa kampuni ya Kencok kutayarisha makaa. Makaa yenyewe ndio hayo mnayoyaona. Ye, kazi yenyewe hapa tunaona kwamba ni utumizi wa mashini kuanzia kukagua kuka, vifuvu pamoja na unga wa makaa mpaka kufika katika mashini. Je, shughuli hii ni jambo ambalo lilisomea mahali ama ilitokea tu? Shughuli hii sijasomea mahali, bali ni jambo tu limefanya kunitokea, kule kufundishwa kufundishwa nilipoingia hapa nilipata wenzangu wakanifundisha, na nilikuwa nilikuwa na ile hamu ya kuwa nijue nashukuru kufikia hapo. Mpaka saa hii kila kitu nimejua. Kujifunza sikuchukua yani, tuseme nilichukua kama wiki moja, na kufikia saa hii huu ni mwaka wa tatu na bado naendelea. Tangu nianze kuingia hapa Kenkok, huu ni mwaka wangu wa tatu. Wakati Sofia anasukuma mtambo kutoa makaa tayari kwa kukaushwa, Faida Tonga akiwa mkabala na mtambo huo, anachanganya unga wa wanga, maji pamoja na unga wa vifuvu Changanya kwa sababu nimefundishwa na nikaa na ile hamu ya kujua na nina furaha ya ku... nimepata kazi. kwa nini nisiwe na furaha? Mm, niwe na furaha nifanye kazi vizuri haya. Yeah. Ah, basi nimeshashika kazi tuseme ya na furahia kabisa na saini na mwaka mmoja tokea nianze kufanya hii kazi mm. Na nashukuru tuendelea vizuri hapa, kazi yetu yaendelea vizuri, mali yetu yasambaa kila mahali. Sioni kama ni mbaya, naona iko sawa na hata sisi wenyewe pia twafurahia tukitumia. Hakuna mwenyei wakohoa wala mwenyei waumwa, makaa yawaka vizuri kabisa. Hata tutachangia hata wengine ambao hawajajua utamu haya makaa, twaombea wazidi kuyatumia, nao waone utamu wa kutumia haya makaa namna gani. Akiwa na mwaka mmoja katika kiwanda hiki, faida anahisi kuwa utayarishaji wa makaa mazingira sio tu mzuri kwa afya, bali pia hauna dharubu kama makaa ya miti, kwa sababu hii hata bila kukata mti kisha wewe watengeneza makaa hmm. Lakini ile mpaka ukakate mti msituni, uanze na kuangalia manyasi, uanze kuangalia na vin, kuni, kuni vidogo vidogo yani hmm. Kusanya michango ufinike kama unavyofinika mtu hmm. Alafu kisha ndo uhakishe. Alafu ndio kitambo cha kuhakisha mpaka ishike ndio iive sasa, kwa siku karibu wiki nzima ama kwa siku nne. Sasa hapa kwa siku ngapi? Hapa leo leo siona tumetengeneza makaa, lakini atakuwa tayari kutumika lini? kama kwa siku tatu jua likiwa lilawaka vizuri basi makaa yatumika tayari. Mtambo huu una uwezo wa kutayarisha tani moja ya makaa kila siku na zaidi ya tani mia tatu kwa mwaka. Wanawake na wengine kiwandani humu wamejifunika pua wa ili kujikinga na vumbi la vifuvu vilivyosagwa. Na licha yayote haya, kila siku wao huwahi kazini, ni majukumu kwa sababu kama kweli uko na matatizo na una shida, hutegemei wanzo kutengenezewa ama kusaidiwa ni lazima ujukumike kazi. Hakuna kazi ambayo haistahili ati mwanamume, maana hivi si vyuma, hizi ni kazi tu ambazo ukiangalia ukijaribu uona ya kufaa na waweza kutengeneza. Ni lazima ujikakamue na ujikaze, kama mwanamke ufanye kazi. Mimi nimejitolea kwa sababu nimeona hapa ndo napata riziki yangu. Bwanangu akipata, mimi nikipata, tunakaa tukipanga, utafanya hivi ama mzee wangu akikosa, mimi nimepata Mkurugenzi wa kiwanda hicho Saidi Twaher asifia mchango wa wanawake hao, hasa katika juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Shirika la UN Women nalo limeataka mataifa kuhusisha wanawake katika maamuzi ya mipangilio yoyote yanayoathiri uwekezaji wao wa siku za usoni kuambatana na mabadiliko ya tabia nchi. Amina Chombo, VOA Mombasa. Ukamilisha matangazo haya kwa muktasari wa habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper amesema mashambulizi yanayoendelea ya Uturuki dhidi ya wapiganaji wa kikurdi huko kaskazini mashariki mwa Siria yanakera, na kuongeza kuwa Uturuki imechukua hatua mbaya baada ya kusaini makubaliano na Rusia kwa kufanya doria pamoja katika eneo la mpaka wa Uturuki na Siria na takriban watu wanne waliuawa, wengine wengi kujeruhiwa katika maandamano ya kumpinga waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ambaye alipata hivi karibuni tuzo ya amani ya Nobel. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba maandamano hayo yalizuka Jumatano kat, uh, baada ya mwanaharakati maarufu kutoka kabila la Oromo, Jawa Mohamed, ambaye ni mkosoaji mkuu wa waziri mkuu, kushtumu waafisa wa usalama kwamba walikuwa wamepanga kumshambulia. Mwisho wa matangazo haya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Naitwa Meri Mgawe, hapa studio nilikuwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Waendeshaji wa kipindi hiki ni Aida Isa na Fiona wa Mai. Na kusihi sana, tembelea mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Tuonane tena wakati mwingine, shukran.