Saa nane mchana wa Washington DC, saa mbili usiku Afrika ya Kati, saa tatu usiku Afrika Mashariki. Patrick Ndvimana na kuletea habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper amesema mashambulizi yanayoendelea ya Uturuki dhidi ya wa wapiganaji wa Kikurdi huko kaskazini mashariki mwa Siria yanakera, na kuongeza kuwa Uturuki imechukua hatua mbaya baada ya kusaini makubaliano na Rusia kwa kufanya doria pamoja katika eneo la mpaka wa Uturuki na Siria. Jana Rais Donald Trump alisema Uturuki imemhakikishia kwamba itaendelea kuheshimisha makubaliano ya usishwaji mapigano, hatua ambayo itapelekea Marekani kuiondolea vikwazo vya kiuchumi Uturuki. Lakini leo msemaji wa wapiganaji wa Kikurdi Mustafa Bali amesema jeshi la Uturuki linaendelea kukiuka mkataba wa usishwaji mapigano. Msemaji huyo wa Kikurdi msemaji huyo wa kikundi cha Ja Kurdish Syrian Democratic Forces, SDF, aliandika kwenye Twitter kwamba jeshi la Uturuki kwa kushirikiana na askari, na askari wengine mamluki wanazidi kushambulia vijiji vya Asadia na Manaje. Bali ameongeza kuwa SDF watalazimika kujihami dhidi ya mashambulizi hayo ya Uturuki. Takriban watu wanne waliuawa wengine wengi kujeruhiwa katika maandamano ya kumpinga waziri mkuu wa Ethiopia, Abi Ahmed, ambaye alipata hivi karibuni tuzo ya amani ya Nobel. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Ethiopia, maandamano hayo yalizuka Jumatano mjini Adis Ababa baada ya mwanaharakati maarufu kutoka kabila la Oromo, Jawar Mohammed, ambaye ni mkosoaji mkubwa wa waziri mkuu, kushtumu afisa wa usalama kwamba walikuwa wamepanga kumshambulia lakini polisi imekanusha madai ya Jawar. Licha ya polisi kukanusha, wafuasi wa Jawar waliingia mitaani na kuzuia barabara na kuchoma moto tairi huku wakiimba nyimbo za kumlani waziri mkuu Abi, kwamba alihusika na vitisho vinavyodaiwa dhidi ya Jawar. Maandamano ya wafuasi wa Jawar yalifanyika pia katika jimbo la kati la Oromia. Leo Jawar ametoa wito kwa wafuasi wake wawe watulivu, huku viongozi wakimshtumu Jawar kuchochea ghasia hii. Unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maelfu ya watu wameandamana tena hii leo katika mji mkuu wa Guinea, Conakry, kupinga kile wanachosema njama za rais Alfa Conde kutaka kubadili katiba ili kuwania muhula watatu. Waandamanaji hao wameomba pia wanasiasa na wanaharakati wa upinzani wanaoshikiliwa wanao na polisi waachiwe huru. Waandamanaji wamesikika wakiimba katika lugha ya nyumbani ya Susu, hilo halitowezekana waachie huru wafungwa. Maandamano hayo yameandaliwa na muungano wa FNDC ambao unajumuisha wanasiasa wa upinzani na wanaharakati wanaopinga kubadilisha katiba ili Rais Konde apate fursa ya kuwania muhula watatu. Jumanne, viongozi kumi na wawili wa FNDC walipewa hukumu ya kifungo cha mwaka mmoja jela kwa kuandaa maandamano hapo awali ambapo watu tisa waliuawa. Rais wa Lebanon Michel Aoun leo ameelezea nia yake ya kufanya mazungumzo na waandamanaji ili kutafuta suluhu la mgogoro wa kiuchumi unaolikumba taifa hilo pia kupata mapendekezo mapya kuhusu kodi ya mawasiliano iliyopendekezwa na serikali. Maandamano hayo makubwa yalizuka Oktoba 17 kufuatia hatua ya serikali ya waziri mkuu Saad Hariri kupandisha kodi ya mawasiliano ya simu na bidhaa zingine mahitajio. Licha ya kwamba waziri mkuu Hariri amekubali kubadilisha mipango hiyo ya serikali yake na kupunguza mishahara ya mawaziri na wabunge, lakini wananchi wameendelea na maandamano. Rais Aun amesema ataunga mkono sheria mpya za kutokomeza ufisadi, zikiwemo zile za kuondoa sheria ya siri katika benki na kuondoa kinga ya kutofuatiliwa kisheria kwa maraisi, mawaziri na wabunge. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mna, mnaendelea naye uh, Sandey Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukinyambua, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Na, na katika kwa undani hii leo tunazungumzia kuhusu mkutano wa makamanda wa majeshi ya Afrika ya Mashariki, hali kadhalika Africom na MONUSCO waliokutana huko Goma, DRC, kutafuta na kutafuta na kuchukua mikakati madhubuti ya kupambana na makundi ya waasi. Hali kadhalika huko Russia, rais wa Russia Vladimir Putin amesema nchi yake italenga kuongeza biashara na mataifa ya Afrika ni katika siku ya mwisho ya kumaliza mkutano kati yake na viongozi 54 katika bara zima la Afrika ambao walikuwa huko Sochi. Ni yapi yatoka nayo katika mkutano huyo? Ni nini ambacho kimepatikana ya msingi? Ni yapi? Tutaangalia hilo kwa undani zaidi, lakini basi, moja kwa moja tuanzie Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo makamanda wa majeshi ya nchi za Uganda, Rwanda, Burundi, Congo, eh, DRC, Tanzania, AFRICOM na MONUSCO wamekutana Goma kwa siku mbili kuangalia mikakati madhubuti ya kupambana na makundi ya waasi huko mashariki mwa Congo ambayo amekuwa ni mwiba kweli kweli. Lakini hasa ya yale makundi ya kigeni na yale yaliyomo ndani ya nchi. Makundi haya yanaleta tabu kubwa, na sasa usalama au mwarobaini wa kumaliza tatizo hilo unatafutwa uweze kupatikana katika eneo zima la maziwa makuu. Tuanze basi na mwandishi wetu Housteri Malivika aliweza kuzungumza na kamanda au msemaji huyu wa jeshi la Congo, Jenerali Kasonga Lio, kutaka kujua haya mikakati ya mkutano huo. Wageni wanatutembelea kwa sababu tulianza mazungumzo kutokea 13 Septemba. Tulikamata rendezvu kusema tukutane tena kisha mwaka mzima, mwezi mzima tuendelisha ile mazungumzo tusikilizane, kwa sababu tuwe tu pamoja kwa kutafuta na kuingiza amani meste ya Kongo pia mregion. Ndio maana kazi tunazikusanya leo kwa kuendesha ile kazi na tuimalize. Wananchi wa Kongo wanaweza kuwasaidiana ndio kama serikali ya Kongo na hawa makamati no, nasema enye nasema nasikilikana ni, na, ni mzuri sana. Naam, ni hosteri maliviki akizungumza na msemaji wa jeshi la Congo DRC. Lakini kwa upande wa waasi eh, hali iko vipi? Wanapokeaje huo mkutano na kuingia majeshi kutoka maeneo mengine eh, kusaidia harakati za eneo hilo? Msemaji wa waasi wa NDV Desire Ngabo anaeleza: sisi wanachama wa NDC Renove hatuna hofu wowote kwani kama sisi tulichukua silaha, hatukuchukua silaha ya kutatiza raia, ila tulichukua silaha ili tuiokoe, tumegomboa raia ya kwetu, na sasa ni raia ya kwetu ambao wanatusapoti. Mtu yeyote ambaye atasema kwamba anakuja sisi jua kutupiga, nadhani kwamba atawanza kwanza kubambana na raia mbele atufike hapo sisi wanachama wa NDCL Novel, na hayo majeshi ambayo itakuja kutoka mbali kwa nchi nyingine za za Afrika sisi haziwezi kutuletea woga, kwani raia yenyewe haikubali kabisa na mtu yeyote ambaye atakuja Kongo bila ushirika wa raia. Raia kama haikutaki kusema, uwezi kupiganisha vikundi ambavyo vilichukua silaha bila utashi wa raia, itakuwa kugumu. Lakini mimi naweza nadhani kwamba kitu cha muhimu kwao ilikuwa ni kuangalia hivi vigundi ambavyo vilitoka nchi za kigeni vilazo, hivi vigundi ambavyo vilikuja kutukosesha amani huku, ndo walipasha kwanza kuanza navyo, kwani vigundi vingine vya Kongo ni haraka sana kuzungumuza navyo, kwani kama sisi tulichukua silaha, tulichukua silaha kwani FDR ilikuwa na ilikuwa tutesa sana. Sasa mtu ambaye anakuja kutupiga sisi na kutupiga FDR, sidhani kwamba atatuweza, kwani sisi tuna tuna tunapendwa tuna sana na raia, na mbele atufike huko, kwa ukweli atapambana kwanza na raia Hivyo ata, ata, ata jihakikishia, wajihakikishie kwa ukweli wamemaliza raia yote ya Masisi ya Lubero, ya Walikale ya Ruchuru mbele watufike Kusi wanachama waende serenove. Kama wanakuja kuua raia haya watatuweza kwani wamalize kwanza raia, kisha watufike huko Kusi, lakini bila hiyo hawatatufika huko kabisa. Hatuna uoga wowote kwani sisi hatuna shida na government, hatujawahi kupigana na FRDC, hatukamata silaha ja kupiga government ya kwetu. Kama wao wanakuja, kwani wanaona sisi tunaleta usalama, ndio wanasema nasi watatupiga haya watabambana na raia mbele wamalize wa kazi yao. Naam, Desire Ngabo yeye ni msemaji wa waasi wa NDV akizungumza kutoka huko Goma. Lakini pia makundi ya kiraia kwa upande mwingine, kwa jicho la pembeni, wanaangalia haya na wanaona wana kuna changamoto bado zinaendelea. Mambo Kawaya ni msemaji wa shirika la kiraia lisilo la serikali Nyiragongo na alizungumza na mwandishi wetu. Austeri malivika juu US ya suala hili, kwa upande wake alipokea alipokea vipi? Sisi ah, uh, tayari tumeweza kutoa msimamo wetu kuhusu uh, operesheni hizo ambazo zinakuwa zikiandaliwa na hizo nchi sijue tano ama sita dhidi ya vikundi vya vya kijeshi ambayo vimeshikilia silaha na ambayo vinakuwa vikitatiza mashariki ya Kongo. Sisi pendekezo letu nafikira kwamba tumeipata, tuliona kwamba hiyo itakuja tena kuharibu usalama mashariki mwa Congo, sababu unajua kuna mwito mkali ambao rais wa nchi eh, bwana Felix Tshisekedi ambayo aliweza kutoa kwa hiyo vikundi vyote kuweza kujiripoti eh, kabla hawajapigwa na jeshi la taifa, na, na kunakuwa mwito mkubwa ya gavana wa jimbo la Kivu la kaskazini, na hizo mwito zote zinakuwa zikipokelewa vizuri na hizo vikundi vyote vya kisilaha na nafikiri hata NDC ya bwana Gido wame, wameanza hata ku, Tafuta njia ya kuweza kujiripoti hapo maeneo za Nyiragongo, tunakuwa tukifanya hiyo uh, iyo, sensitization kwa hiyo vikundi na wote wako tayari kabisa kujiripoti kwa serikali. Alafu wakati watasikia tena kuna kuwa vingine majeshi ambayo yanatoka mainchi jirani tena hizo hizo hizo ambazo zinakuwa zikishetwa vidole katika vita zote ambazo zimepitikana mashariki ya Kongo, nafikiria kwamba itaweza kufunga ama kuzuiza wale watu kuweza kujitoa uh, kwa ajili yao. Na hapo itaweza tena ku, kuongeza tena vurugu mashariki mwa Kongo. Mungependekeza kipi kifanyike? Sisi tungependekeza, unajua nchi zaidi mashariki ya Kongo uh, kunakuwa nchi za dunia yote mzima ambayo inapatikana hapa halafu kunakuwa hiyo FIB ambayo inakuwa ikiongozwa na Watanzania uh, yani hizo nchi za SADC ambazo zimekwisha kuonesha kabisa uh, uh, nia nzuri kwa kuweza kusaidia wakongomani kuleta amani kama vile walizo, walizo walivyofanya mapambano dhidi ya M23 na wakaweza kufaulu. Tungependa Kongo aweze kuomba eh, Umoja Mataifa kuweza kuwazidishia nguvu hiyo FIB ili wapate kuhakikisha kwamba wanawaunga mkono jeshi la taifa kwa kuweza kumaliza wale wauni wote ambao wanatatiza mashariki ya Kongo. Ya pili, tungeomba tena pia je, serikali ambayo inakuwa ikifanya juhudi zote ili jeshi la taifa ikuwe na msimamo na iwe jeshi ambayo kweli kabisa inakuwa jeshi ambayo inaweza kusaidia nchi kama vile wamesema ilikuwa jeshi ambayo iko kwa mstari wa kumi kwenye Afrika, waweze kuiongezea vifaa waiongezee uh, idadi na waongezee hata pesa, alafu wale wenyewe wako tayari na wanaweza kafanya hata kazi kwa kuweza kumaliza vikundi vyote vya kwa hiyo hamuunge mkono mkono, mkono juhudi za kuweza kuweka jeshi pamoja. Sisi si, tumepinga hiyo kitu. Kama itakuwa ni nchi za SADC kuingia katika ardhi ya Kongo kusaidia jeshi la Kongo, hapo tuko tayari lakini hizi inchi ambazo zinapakana na Kongo hapa mashariki, wale wale ndio walianza mapambano na leo tunakuwa zaidi ya milioni nane ya wakongomani ambao wamepoteza maisha yao, na hata ma, ma, ma, vikundi vyote vya kijeshi ambavyo vinaishi mashariki makongo leo ni vimeundwa na hizo nchi. Ndio maana sisi tunahofu kwamba vikakuya tena leo wataweza tena kuongeza zingine vikundi vya kijeshi mashariki mwa Kongo. Asante sana. Mambo Kawaya. Asante, tutakubali tena mali ya Kongo iporwe. Asante sana, asante, asante. Ni mwandishi wetu Steri Malivika akizungumza na mambo kawaya ambaye ni kiongozi wa msemaji wa shirika la kiraia si la serikali Nyiragongo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kwa upande mwingine, vipi viongozi mbunge wa Beni aitwaye Kizerbo Watevwa. Yeye ana mtazamo tofauti kidogo na swala zima la maamuzi ya mkutano huu wa majeshi sio tu kuleta majeshi yao kupambana na waasi. Nafikiri vita hii ingeweza kumalizika kwa njia tatu: njia ya kwanza ni njia hiyo ya kijeshi, ndiyo uh; njia ya pili ni njia ya wanasiasa wao wenyewe, na njia ya tatu ni ya kidiplomasia. Sisi tunafikiri kwamba wale ambao wanakuwa na vikosi vya nje ya nji yetu ambavyo vinakuwa ndani yetu angekubali kwanza kupokea ndugu zao ndani ya nji yao Yaweze kutoka ndani ya misitu yetu na aweze kurudi kwao. Hapo ninafanya uh, nina, nina, ninataka kudaja uh, wa FDLR wa LRA na wa ADF ili waweze kupokelewa na nchi zao, nchi zirani ambazo zinatuzunguka na hapo tutaweza kupata usalama. Kunakuwa makundi mengine uh, ya, ya kwetu ambayo yanakuwa ndani ya misitu na wanasema wanataka ku, wanakuwa huko ni kwa sababu nchi yetu imevamiwa hao wangeweza kupokea ndugu zao kwao, na tungeona labda ndugu zetu wangeweza kutoka mistuni na tuweze kuvuta hewa ya amani, kwa sababu tuna haja ya amani. Asante sana. Huyo ni mbunge wa Beni Kizerbo wa Chevia akizungumza na Sauti ya Amerika. Basi msikilizaji, kufikia hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Kaa tayari kuenda katika sehemu ya pili Nam, hii ni kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili msikilizaji, ambapo hapa tunamulika mkutano wa rais wa Russia Vladimir Putin na viongozi wa nchi hamsini na nne barani Afrika, hali kadhalika wadau wa kibiashara. Huu mkutano ni kwamba umekuongozwa na Rais Putin na viongozi wa kadhaa wa Afrika wamekwenda huko Rusia e, na ni katika kuandaa msukumo mpya wa Rusia kupanua ushawishi wake kwenye bara la Afrika na pengine rais huyu amezungumza kwamba kuna nafasi kubwa ya ukuaji wa mahusiano, lakini mengi yamezungumzwa kwenye mkutano, mengi yamepatikana kwenye mkutano. Basi nimwalike moja kwa moja, uh, kanze Dena, yeye ni msemaji kwa rais Uhuru Kenyatta kule nchini Kenya, ambaye yuko Sochi, Rusia kwenye mkutano huu. Hebu tueleze kwa upande wako, wewe uko huko Rusia, mkutano umekwisha, yapya muhimu eh, yalitoka nayo na mkutano huu? Nam, shukran sana. Dhani ningeweza kusema ya kwamba mkutano huu ulikuwa muhimu sana kwa bara la Afrika, maana ilikuwa ni wao kuweza, mataifa ya Afrika kuweza kuja na kuweza kuona ni maeneo yapi ambayo wanaweza kushirikiana na nchi ya Russia katika kuhakikisha kwamba wanapata maendeleo katika nyanja mbalimbali. Kuna makubaliano mbalimbali yameweza kuwafikia kila nchi, bila shaka ikiwa na sehemu yake ambayo ilikuwa inaipa kipaumbele. Kwa mfano, taifa la Kenya tulikuwa tunataka ku-kuanza kuweka mikakati na kuweza kuweka msingi wa kuweza kukuza zaidi ushirikiano wetu kwa hivi sasa, maanake tayari tunafanya uh, tunafanya biashara na Russia kwa kiwango kikubwa tukiwa sisi ndio uh, uh, nchi ya pili kwa ukubwa wa Afrika ambao wanaweza kuwa wanafanya biashara na taifa la Russia. Kwa hivyo, bila shaka tulikuwa tunataka kuona ni mikataba ipi na ni maeneo yapi mengine ambayo tunaweza kushirikiana, ikiwa ni katika kilimo, ikiwa ni katika uh, kuangalia masuala ya elimu, maanake wanaweza kutoa scholarships nyingi kwa baadhi ya students wetu kule Kenya. Alafu pia kuna maeneo mbalimbali kama vile uh, ya kuweza kuangalia ni, ni vipi tunaweza ku, kuongeza zaidi biashara iliyomo kati ya taifa la Kenya na taifa ya Russia. Kwa hivyo siwezi kuzungumzia mataifa mengine mengi, lakini cha muhimu kabusa. ni kwamba nchi ya Russia iliweza kueleza ya kwamba wana hamu sana ya kuweza kuingia katika bara la Afrika na kuweza kusaidia sana sana ili kuhakikisha kwamba bara linaweza kujikuza na bara pia linaweza kujitegemea. Lakini labda unaweza ukagusia tu kwamba kuna miradi ipi pengine ambayo ni ya muhimu sana kwa upande wa Kenya ambayo mnafikiri mlikuwa mnataka kuisimamia iweze kugharamiwa na uh, Russia? Na bila shaka kwa sasa kuna masuala mengi hasi sana sana ya kuweza kugharamiwa na Russia, bali kuweza kuwa na ushirikiano nao katika, yani tunasema zile partnership, katika kuona ya kwamba tunaweza kuafikia miradi mbalimbali mojawapo mbali, ni vile vile uh, kuangalia kwamba wakulima wa Kenya wanaweza kupata uh, fertilizer, uh, mbolea yani kwa kiwango cha bei ya chini. Manake kama unavyojua ni kwamba mojawapo ya nguzo za rais Uhuru Kenyatta ni za kuhakikisha ya kwamba tunapata kuzalisha chakula cha kukuza na kujitosheleza. Kwa hivyo mojawapo ya maeneo ambayo tulikuwa tunaangazia na kuona ni vipi tunaweza kushirikiana ni katika kuona ni jinsi gani taifa la Russia linaweza kuja nchini Kenya na kuweza kuweka um, kampuni itakayoweza kusambaza na kuzali, na kupia kutengeneza mbe, mbolea kwa bei nafuu itakayoweza kusaidia wakulima kwenye taifa la Kenya kuweza kufanya kilimo. Kwa bei rahisi na sio Kenya tu, bali pia bara zima la Afrika. Kumezungumzwa swala la upatanishi, pengine swala hili la upatanishi katika maeneo kama vile Ethiopia. Putin anataka kugusia huko nini, unafikiri umuhimu au kwa nini unafikiria uh, Russia wamefikiria kufanya swala kama hilo au kulizungumzia? Na bila shaka unajua ya kwamba pia taifa la Russia liko uh, katika mstari wa mbele kuona kwamba kuna amani na vilevile vile pia kuna usalama kwa hivyo ndio, maswala labda, ndio kwa sababu kuu ambayo Russia wameweza kuangalia ni vipi wanaweza kusuluhisha matatizo kama hayo, maanake pia swala zima alisema ni kwamba tunataka kuona ya kwamba kila mahali kunakuwa na amani, na pia wananchi wanakuwa na usalama, maana bila vitu hivyo viwili mataifa hayawezi kujikuza, nam bila, bila hayo mawili kweli hakutaweza kuwa na maendeleo yote na sina pengine. Naam, mnapojiandaa uh, kuondoka hapo Russia, kile ambacho unaweza kusema kwamba sasa unaondoka nacho na kile ambacho wengine na watafaidika nacho? nadhani kwangu mimi ambacho nimeondoka nacho ni, ni kwamba zipo nafasi na zipo sehemu nyingi ambazo kunaweza kuwa na ushirikiano baina ya taifa la Russia na bara la Afrika. Lakini zaidi ya yote ni kwamba pia kama bara la Afrika tukiweza kusimama kwa umoja tukaweza kuzungumza kwa kauli moja, kuna masuala mengine ambayo pia sisi tunaweza kusaidiana, ndio posa hata tunaposhirikiana na mataifa mengine tunaweza kuinua bara la Afrika kwa zaidi. Kama vile tukiangalia mabarabara ambayo yanaweza kuunganisha mataifa mengi ya Afrika ili tukaweza kuhakikisha kwamba kuna urahisi wa kufanya biashara baina yetu sisi kama mataifa ya Afrika, ndio pasa tukaweza kuinua bara zima la Afrika. Na pengine tofauti iliyopo ya ushirikiano umekushafanya haya maswala pengine kwa kiasi fulani tofauti ya ushirikiano unauona unakuja kwenye mkutano huu na ule uliopo kati ya bara bara la Afrika na China ni ipi pengine? Ah, ah, ndugu yangu, sema kweli, swala hilo linakukanganya kukanganya kidogo <laughs> maanake unajua kila uhusiano una, una, una mtazamo tofauti. Unanielewa, huwezi kuzungumzia uhusiano wako na ndugu yako ukiwa sawa na uhusiano wa ndugu ya bwanako kama unanipata, vile navyozungumza, yote ni mahusiano na yote ni mandugu, lakini katika nafasi tofauti. Kwa hivyo yote mawili ni ya manufaa, sawa kabisa, yote mawili ni ya manufaa. Na pengine kwa sababu Now tu eh, ni kushukuru kwa sababu muda nao unakimbia, lakini natumaini kwamba, eh, kuna mengi ambayo Wakenya wanataka kuyasikia kutokana na mkutano huu, na pengine kuna faida ambazo nyingine, eh, zitapatikana eh, kutokana na mkutano huu wa bara zima la viongozi wa Afrika nikushukuru sana sana kuzungumza nasi kutoka Sochi, Russia. Kanze Dena, msemaji si wa rais Uhuru Kenyatta, asante sana. Na kuangalia basi swala hili kwa upande mwingine, je, umuhimu wa ushirikiano, haya mambo ambayo yanafanyika, tofauti iliyopo na pengine yale ambayo mabara yanaangalia na ya katika mkutano huu, e, nimezungumza na profesa Fulbert Namwamba, akiwa chuo kikuu cha Salisbury pale Ocean City, Maryland, nikitaka kujua kwanza yale ambayo yanatokana na umuhimu wa kuwepo mkutano kama huu na ushirikiano kati ya Rusia na bara la Afrika na pengine hiyo, linachukua nafasi ya kipekee kabisa katika mkutano huu, kuangalia ni upande upi watakapoingilia, wakizungumzia masuala mengi ya biashara kama ulivyozungumza. E, pengine kuna masuala pengine ya nguvu za kijeshi, biashara ya chakula na hasa suala zima la madini pengine swala hili na kuna nakuna wafanyabiashara wengi na yambo... linachukua nafasi ya kipekee kabisa katika mkutano huu kuangalia ni upande upi watakapoingilia wakizungumzia masuala mengi ya biashara kama ulivyozungumza. E, pengine kuna masuala pengine ya nguvu za kijeshi, biashara ya chakula na hasa swala zima la madini. Pengine swala hili na kuna wafanyabiashara wengi ambao walikuwepo, e, kutoka Kenya, kutoka Tanzania na maeneo mengine, na wale wafanyabiashara wengine wa Rusia, pengine hili la wafanyabiashara hapa nafasi yao na kukutanishwa kwao kwenye mkutano huu kunatokea vipi na inakuwaje? Hasa tazama kwa mfano ndege uh, mbili za kivita za urusi ambazo zina uwezo wa nuklia uh, zimetia nanga uh, Afrika Kusini. Kwa hivyo hivi inaonyesha kuwa wakati milango inafungwa Uropa na Marekani na wakati Uchina imeanza kukaza waya upande wa vile fedha za kujenga miundombinu zinavyotolewa, Urusi inaonyesha kuwa itakuwa pale aa, kama nchi mbadala ya kutoa usaidizi. Wamesema watatoa nafasi za elimu ambazo afrika inaweza tumia pia. Wamesema kuwa watasaidia nchi ya Cote d'Ivoire kijeshi. Afrika Kusini wanataka kuwauzia zana za kijeshi na wanataka kuuza uh, vyakula na wanasema wanataka biashara iongezeke maradufu, uh, na kupeana nafasi za elimu, kilimo na viwanda. Elimu, kilimo na viwanda ni vitu ambavyo vitakuwa vinasaidia, lakini pia kwa upande mwingine tunafahamu na kujua kuna Waafrika wengi waliopata nafasi ya kupata elimu eh, miaka ya nyuma kule Russia. Pengine tofauti ya wakati ule na sasa ni ipi? Asasa, waona wale waliopata elimu eh, eh, nchini Russia ah, zama za zamani sasa ndio viongozi. Ah, Afrika Kusini rais mwenyewe hakusomea Russia lakini mawaziri wake wengi na wakuu wa kijeshi Afrika Kusini walisomea Russia. Kwa hivyo hiyo inapeana nafasi kuwa hawa ndio watajenga huo urafiki wa kibiashara na kuipea Russia nguvu za kufanya biashara barani Afrika pia kuna nchi tofauti tofauti. Sasa wale waliokuwa vijana ndio viongozi wa sasa, na Urusi imeona kama Marekani iliyofanya wakati wa airlift, miaka ya mia, siku za kina Dkt Obama Senior, kuwa ukifungua nafasi za kielimu hawa ndio viongozi wa kesho na hao ndio watakuwa sauti yao barani Afrika. Sawa kabisa. Na kwa kumalizia kabisa, Profesa Namwamba, yale ambayo unafikiri ni ya muhimu sana kwa bara hili, hasa tofauti na mabara mengine, mradi mkutano huu umekwisha, tutakaoyaona au tutakayotarajia. Ninayofikiria uh, kuwa kutafuta nchi mbadala za kuhusika nazo sio kitu kibaya, ni kitu kizuri, lakini uh, kitu tunaogopa ni kuwa, uh, wanapotia sahihi mikataba na pia uh, kupewa mikopo, waangalie zaidi kuwa haitakuwa vizazi vinavyokuja ndivyo vitalipia hiyo mikopo. Kwa hivyo waangalie kuwa wachukue na kupimia, lakini ni vizuri kuweka zani uh, upande huu kuwa ukiwa na nasema mizani ukwa na Uchina huku ukuwe na Urusi huku na Uropa huku, basi sauti ya Afrika yenyewe inasikiza, kuwa ni lazima kila mtu asikie sauti ya Waafrika. Hakuna mtu wa kulazimisha Afrika kufanya hili wala lile, kama tuna viongozi ambao wana mwongozo mzuri. Na Profesa, kwa nini, uh, kwa nini mkutano huu ni muhimu? Limuuliza Pawali. Profesa: ah, kwa nini mkutano huu ni muhimu? Mambo mawili. La kwanza ni umaarufu wa Urusi barani Afrika. La pili ni biashara. Ah, ikiwa wakati huu Uchina imeingia bara Afrika kuwa na umaarufu mwingi pamoja na biashara, umaarufu huenda na biashara pia. Kwa hivyo, Urusi imejitolea kusamehe au kufutilia mbali e, nchi madeni yoyote ya zaidi ya bilioni e, ishirini dola bilioni ishirini na pia inajitolea kuwa itaongeza maradufu usaidizi wake kifedha na katika njia nyingine za uhusiano na bara Afrika umaarufu wa kifedha na kuongeza misaada barani Afrika. Lakini pia rais wa Rusia Vladimir Putin amezungumza kuhusu swala so zima la kutafuta kutatua mzozo e, kati ya Misri. E, akizungumza juu ya baadhi ya mzozo barani Afrika, labda tuangalie swala hili la mzozo. Pengine nini ambacho ni muhimu sana kwa Rusia, e, mpaka kuingilia swala la mizozo barani Afrika, kuomba kuwa msuluhishi? Uh, inajiomba kuwa msuluhishi kwa sababu waona sasa Russia imeweka mguu uh, mashariki ya kati. Utaipata Russia iko Syria na ule umaarufu na uhusiano wa Russia ilikuwa nayo, Urusi ilikuwa nayo na Afrika uh, miaka ya sabini na themanini uh, uh, huo uhusiano uliisha wakati wa Gorbachev, uh, Marekani ikajivuta nyuma Nchi za Uropa zikajivuta nyuma, Uchina ikaingia nam. Ni kushukuru Profesa Fulbert na Mwamba kutoka Ocean City Maryland, hali kadhalika mwandishi wetu Austere Malivika upande wa pili, Aida Isa hapa studio. Jina langu ni Sunday Shomari, ni washukuru wote na watakieni wote usiku mwema, kutoka jukuu la Marekani, Washington DC.