Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama desturi, siku ya Ijumaa tunakuwa na mjadala wa LiveTalk anayokaribisha katika LiveTalk ya leo Oktoba 25 mwaka 2019. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 101.7 VOA FM Nairobi, 104.3 FM Kigali, Rwanda, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 na kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu sana. Katika mjadala wetu leo tunaangazia swala la umri wa kufunga ndoa kwa mtoto wa kike. Nini maoni ya wasikilizaji wetu? Kwa sisi jamii za Kiafrika inabidi tuwe na umri ambao ni wa miaka 18, ingia katika ndoa. Haifai kuwa na umri eh, kiwango fulani. Katika habari nyingine, Marekani inasema itaimarisha vikosi vyake vinavyolinda usalama kwenye vinu vya vi mafuta nchini Siria. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Shambulizi la anga linalodhaniwa limefanywa na, na Marekani limepiga kituo cha wanamgambo wa Islamic State IS katika mkoa wa Puntland nchini Somalia, Kulingana na wakazi kwenye eneo la shambulizi, shahidi ambaye alizungumza na idhaa ya Kisomali ya Sauti Amerika kwa sharti la kutotajwa jina lake, alisema takriban makombora manne yalifyatuliwa na ndege inayoshukiwa ni ile isiyotumia rubani ya Marekani na kushambulia kwenye eneo la milima leo Ijumaa, karibu na kijiji kidogo cha Ameira kilichopo kilomita 150 kusini ya Bosaso. Maafisa wa usalama wa Puntland waliowasiliana na VOA walisema walisikia habari hizo, lakini hawakuweza kutoa matamshi yoyote juu ya suala hilo, kwa wali kuwa walikuwa wakifuatilia kupata taarifa za kina. Taarifa za kina kuhusu malengo halisi ya shambulizi na ni nani waliofanya tukio hilo bado hayako bayana. Hata hivyo, eneo hilo linalofahamika kama maficho ya wanamgambo wa Islamic State nchini Somalia limeshuhudia mashambulizi ya anga kadhaa ya Marekani mnamo mwaka huu. Chama tawala cha Botswana BDP kimepata ushindi katika uchaguzi mkuu kwa kupata viti 29 ikiwa sawa na asilimia 51 ya viti vyote vya bunge. Mwanasheria mkuu wa Botswana Terence Ranwani akitangaza matokeo hayo hii leo amesema kwa vile chama cha Botswana Democratic Party PDP kimeshapata zaidi ya nusu ya viti vya bunge, ingawa kura zinaendelea kuhesabiwa, analazimika kumtangaza rais Masisi kuwa mshindi na amechaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo, ikiwa asilimia 73 za kura zimeshahesabiwa. Muungano wa vyama vya upinzani wa UDC umejinyakulia viti kumi na vitatu na chama cha BDP kimepata viti vitatu. Wabotswana walipiga kura Jumatano kuwachagua wabunge 57 wa bunge la taifa na madiwani 490 wa serikali za mitaa na mgombea wa chama kinachoshinda anatajwa kuwa rais. Chama cha BDP hivi sasa kinahitajika kufanya mageuzi ya haraka ya uchumi ili kuokoa uchumi wa taifa hilo lenye utulivu wa kisiasa barani Afrika kutokana na kudorora kwa uchumi wake mnamo miaka ya hivi karibuni. Marekani itaimarisha wanajeshi wake wanaolinda vinu vya mafuta na majengo mengine huko mashariki mwa Siria kwa wakati huu dhidi ya wanamgambo wa kundi la ugaidi la Islamic State, IS, hata kama wanajeshi wake wengi wanaondolewa kutoka nchi hiyo. Marekani ilikuwa na kiasi cha wanajeshi maalum elfu moja huko kaskazini mashariki mwa Siria, wakifanya kazi hususan na kundi la wakurdi la Syrian Democratic Forces SDF, kama sehemu ya juhudi zinazoongozwa na Marekani ili kulishinda kabisa kundi la IS. Tangu kukombolewa eneo la mwisho lililokuwa likishikiliwa na IS mwezi Machi, wanajeshi wa Marekani na SDF walilenga katika kuangamiza matawi yenye ushirikiano na IS pamoja na kuzuia uasi. Lakini mwanzoni mwa mwezi huu, rais wa Marekani Donald Trump aliagiza kuondolewa wanajeshi wa Marekani muda mfupi kabla ya uvamizi wa Uturuki uliolenga kuwaondoa kabisa kutoka eneo la mpakani wapiganaji wa kikordi ambao Ankara inawachukulia kuwa ni magaidi. Raia wa London wamehoji wazo la kufanya uchaguzi mkuu wa Desemba siku moja baada ya Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson kutaka uchaguzi ufanyike ili kutanzua mzozo wa Brexit ambao umedhoofisha siasa za Uingereza kwa takriban miaka mitatu. Mjumbe wa Umoja wa Ulaya huko Brussels atajadili kuhusu kuongezewa muda kwa mpango wa Uingereza kutaka kujiondoa katika Umoja wa Ulaya katika mkutano unaofanyika hii leo. Afisa mmoja kutoka umoja huo amesema ilipendekezwa ucheleweshwaji wa takriban miezi mitatu, lakini uamuzi bado haujatolewa. Wiki chache kabla ya Brexit kufanikiwa, Johnson alikubali kwamba hakutofanikisha kukamilisha mipango yote ya kuondoka EU kabla ya tarehe rasmi iliyokuwa imewekwa ya Oktoba 31. Amesisitiza uchaguzi wa Disemba 12 ili kumaliza kile alichokiita ndoto ya mzozo wa Brexit. Kiongozi wa chama cha Leba Jeremy Corbyn amesema atasubiri kuona kitakachoamuliwa na Umoja wa Ulaya katika ucheleweshwaji wa Brexit kabla ya kuchagua njia gani itumike kupiga kura Jumatatu. Mpango wa Brexit hapo awali ulitakiwa kutekelezwa Machi 29 lakini kiongozi aliyekuwepo madarakani wakati huo Theresa Mei alilazimika kuuchelewesha mara mbili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Polisi huko Iraq imetumia gesi ya machozi na guruneti kutawanya waandamanaji leo asubuhi waliokusanyika katika majengo ya serikali kupinga rushwa na hali ngumu ya maisha. Tukio hilo limeanzisha tena maandamano ya kupingwa serikali baada ya polisi kuua watu 150 wakati wakipambana na watu katika maandamano yalipozuka mwanzoni mwa mwezi huu. Takriban watu elfu moja wengine walikusanyika usiku kucha katika uwanja mkubwa wa Tahariri Square huko Baghdad waliandamana hadi katikati ya mji ambako kuna majengo ya serikali na balozi za kigeni, wakati waliposimamishwa na vikosi vya usalama. Maafisa wa afya wameliambia shirika la habari la Reuters, karibu watu ishirini wametibiwa katika hospitali kutokana na majeraha ya gesi ya machozi. Waziri Mkuu Abdel Abdul Mahdi alisema katika hotuba yake jana kwamba watu wangekuwa huru kujieleza kudai haki yao, lakini ghasia haziwezi kupuuzwa. Waandamanaji wanadai maafisa wala rushwa na, na baadhi ya viongozi wa kisiasa wameshindwa kuboresha maisha yao. Ghasia zimeripotiwa kwenye mji mkuu wa Bolivia wa la Paz baada ya rais Evo Morales kujitangaza mshindi kwenye uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa wiki hata kabla ya kumalizika kwa hesabu ya kura. Polisi wa kukabiliana na ghasia walikuwa na kibarua wa kigumu kuzuia waandamanaji waliojaribu kuvamia jengo ambalo maafisa wa tume ya uchaguzi walikuwa wanaendelea na shughuli zao baada ya kumtangaza kiongozi huyo mshindi. Matokeo ya awali yalionyesha Molaris akiwa na kura chache ambazo zingepelekea uchaguzi wa marudio baina yake na mpinzani wake mwenye msimamo wa kati na ambaye aliwahi kuwa rais Carlos Mesa. Baada ya kusubiri kwa muda, tume ya uchaguzi nchini humo ilibadili msimamo na kusema kuwa Morales alikuwa anaongoza kwa asilimia kumi, ikiwa na maana kwamba hakukuwa na haja ya zoezi hilo kurudiwa tena. Mesa ameomba wafuasi wake kufanya maandamano hadi mahakama ya uchaguzi itakapoamua kurudiwa kwa uchaguzi. Uchunguzi wa wizara ya sheria ya Marekani kuhusu uchunguzi wake iwapo Russia iliingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka 2016 umebadilika kutoa tathmini ya utawala na kuingia kwenye uchunguzi wa uhalifu. Gazeti la New York Times hapa Marekani lilikuwa la kwanza kuripoti mabadiliko hayo jana, ikinukuu vyanzo viwili. Hatua hiyo mpya inampatia mwendesha mashtaka anayeongoza uwezo wa kutoa hati ya kuitwa watu na kufungua baraza kuu la mahakama kusikiliza kesi hiyo. Haikufahamika mara moja kama baraza kuu la mahakama tayari limeshaundwa. John Durham, mwanasheria wa Marekani katika jimbo la Connecticut, ni mwendesha mashtaka anayeongoza uchunguzi huu ma wa uhalifu. Mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller alikamilisha ripoti yake mwanzoni mwa mwaka huu kuhusu uwezekano wa Rusia kuingilia kati masuala ya ndani ya Marekani, kwamba hakukuwa na ushahidi wa kutosha kuthibitisha kwamba kampeni ya rais Donald Trump ilishirikiana na Rusia. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu mkamiti Kibayasi, sasa tunaingia katika mjadala wetu ambapo leo tunazungumzia kuhusu umri sahihi kwa mtoto wa kike kufunga ndoa. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF limesema katika ripoti yake ya mwaka huu kwamba ulimwenguni kote takribani watoto milioni 12 watafunga ndoa kabla ya umri wa miaka 18. Takwimu za UNICEF zaonyesha asilimia 18 miongoni mwa hao milioni 12 watakuwa wavulana na karibu asilimia 82 watakuwa wasichana. Kulingana na UNICEF, ndoa za utotoni zinafanyika zaidi katika nchi ambazo hazijaendelea kiuchumi. Shirika hilo la Umoja Mataifa linahisi kwamba ndoa za utotoni zinakiuka haki za mtoto na nchini Tanzania, mvutano wa kisheria wa miaka mitatu kati ya serikali na asasi zinazotetea haki za watoto umemalizika Jumatano wiki hii baada ya mahakama ya rufaa ya nchi hiyo kuamuru kwamba ndoa ya chini ya miaka 18 ni kinyume na sheria. Uamuzi wa mahakama hiyo umekamilisha safari ndefu ya watetezi wa haki za binadamu ambao walikuwa wakipinga baadhi ya vipengele vya sheria ya ndoa ya mwaka 1971 wakidai kwamba vinamkandamiza mtoto wa kike tukumbushe. Kwamba sheria hiyo ya mwaka 1971 ilikuwa inamruhusu mtoto wa kike wa miaka 15 kufunga ndoa na yule wa kiume wa miaka 14 kufunga ndoa iwapo watapata ridhaa kutoka kwa wazazi wao. Basi ili kuchambua zaidi, uh, suala hili la ndoa kwa mtoto wa kike tunao washiriki kwenye mjadala wetu wa leo uh, tuko naye Joyce Mkina huyu, uh, anafuatilia zaidi maswala ya usawa wa kijinsia kutoka huko Tanzania. Joyce uh, Mkina, karibu kwenye Live Talk. Asante sana, habari za huko? Hatujambo, hatujambo. uh, vilevile tunaye Zakia Mohamed kutoka huko Mombasa, Kenya. Uh, Zakia Mohamed, yeye anafuatilia zaidi maswala ya kijamii. Zakia Mohamed, karibu nawe na katika Live Talk. Asante sana. Nashukuru. Vilevile tunaye Haruna Ngunduwiga, yeye uh, ni mwalimu, ni mlezi, yuko, yuko katika sekta ya elimu uh, kwa miaka mingi sana. Vilevile vile, ni mwanadini Sheikh Haruna Ngunduwiga uh, umekaribishwa kwenye Live Talk. Asante sana na watora tena wasalamu ambao wa tuko nao kwenye kipindi hiki, asante sana nasi tunakusalimu. Uh, basi uh, tuanze naye Joyce Mkina uh, wewe unafuatilia zaidi au una, unatetea ustawi wa, wa jinsia uh, tuelezee, uh, kipi hasa kilifanya watetezi wa haki za watoto uh, kupeleka uh, uh, mashtaka mahakamani kuhusu hii sheria ambayo ilikuwa namruhusu mtoto wa kike au wa kiume ambaye hajatimiza miaka kumi na nane kufunga ndoa. Uh, hii ni kufuatia uh, unyanyasaji mkubwa ambapo watoto wa kike walikuwa wananyimwa fursa ya kufanya maamuzi yao binafsi katika swala zima la ndoa, lakini pia ikiwanyima fursa ya kupata elimu, kwa sababu ukiangalia umri ambao umeusoma umeusema mwenyewe, miaka kumi na tano na kumi na nne kwa ridhaa ya wazazi, ni umri ambao mtoto wa kike anakuwa bado anahitaji kusoma, tena anakuwepo kwenye elimu ya msingi au ile ya sekondari, ambayo kwenye sera yetu ya elimu wote, umri huo elimu ya msingi na sekondari, hiyo ni elimu ya msingi kabisa, kama sera inavyosema, sera ya elimu ya Tanzania ambao, elimu ya kwa hiyo ni umri ambao mtoto anatakiwa kupata elimu ile ya msingi. Kwa hiyo nyiye mnasema kwamba uh, uamuzi wa mahakama ya rufaa uh, ilikuwa ni ushindi mkubwa kwenu. Kabisa, ni ushindi mkubwa sana. Ni ushindi mkubwa kwa sababu ni mwanzo wa mtoto wa kike kupata elimu yake, lakini pia maamuzi yale ya kumfanya mtoto wa kike afunge ndoa, unajua ndoa swala so lazima la ndoa lina maana nyingi. Ndoa ina maana pia ya kupata mtoto sasa ukiangalia umbe huo ni umbi ambao mtoto wa kike bado hata maungo yake hayajawa tayari kwa ajili ya kupata mtoto. Kwa hiyo alikuwa pia inapelekewa watoto wengi mabinti wengi kupoteza maisha au kupata ugonjwa wa fistula. Kwa hiyo ni ushindi mkubwa, kwa maana ya kwamba inatupa uhai sasa kwa mabinti wetu wengi ambao walikuwa wanaangamia kwa sababu ya ya, ya, ya, ya ndoa au ya sera ambayo ni kandamizi. Shukrani sana Joyce, endelea kuwepo katika laini ya simu. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, na hivi sasa ninazungumza na Haruna Mkunokwiga, Mkunduwiga. Mm -hmm. karibu sana, na kama ulivyosikia mada yetu ya leo, uh, kwa upande wako wewe ukiwa ni mlezi, mzazi, mtu unayehusika kwa karibu sana na jamii, kutoa ushauri na masuala mengine ya kijamii uamuzi huu uliotolewa katika mahakama ya Tanzania kuhusiana na ndoa za utotoni umeipokea vipi, na unadhani utaangaliwa vipi na jamii uh, katika nchi yako? E, asante sana ndugu mtangazaji. Kwa kweli, kwanza ningependa kugusia jambo moja au watu ambao wanakimbia labda kuoza watoto unanki watoto, watoto wadogo Eh, kielimu kielimu imethibiti kwamba mtoto hasa mtoto mwanamke anapokuwa amebaleghe, yaani kubaleghe ni kuwa na kati ya miaka tisa hadi kumi na miwili anaweza akabeba mimba. Na nikichukulia dini yetu ya Uislamu wanasema kuliko kukimbilia uzinifu au usharati, bora mtoto anapokuwa amebaleghe kwa kweli aweze kuoa au kuolewa, lakini pamoja na hivyo watoto wengi katika umri wa miaka kumi na minne kumi na mitano hadi kumi na nane wanakuwa kama vile huyo dada yetu ametoka kuzungumza katika shule za msingi. Na katika shule za msingi watoto wanachukuliwa kama watoto wadogo sana. E, ni watoto ambao sheria kwa kweli inapaswa kukoa imewasimamia, e, na pia e, kulingana na uzito au labda majukumu ambayo wanakuwa nayo watu ambao wanakuwa wameoa wameoana. E, kwa kweli mtoto wa miaka kumi na mitano kumi na minne anakuwa bado hajafahamu nini maana ya, ya, ya, ya ujumba, anakuwa bado hajafahamu, na wengi wao wanapokuwa labda wamejenga mapema wakiolewa wa mapema mm -hmm, nakuta nyumba zinakuwa zimeachika, yaani ndoa zao zimeachika mapema sana, na watoto kujikuta labda wanawake kujikuta, eh, na mtoto mgongoni eh, anafukuzwa na mume wake, anaachana sasa maisha yanamwea mazito zaidi, mpaka e, kufikia labda kujitoa mwenyewe mwili wake kusema hivi, kumlishiza mtoto wake. Kwa kweli mimi binafsi e, naunga mkono kwa kweli hiyo sheria ambayo imetaka kuchukula huko nchini Tanzania, na pia nikichukua mfano kwa hapa kwetu nchini Burundi. Kwa hapa kwetu nchini Burundi kwa kweli ni hali ya kusikitisha sana, ukiona idadi ya raia wani hapa kwetu Burundi kwa leo tunakadiria kwamba kwenye kilometa mraba kuna watu zaidi ya mia nne thelathini zaidi ya mia nne thelathini na ukiingia kwenye shule zetu nakuta kwenye darasa moja watoto zaidi ya mia moja na hamsini mia moja na mia mbili watoto, ana walimu hawezi kuta kuwafuatilia. Tuna matatizo tu mzima hatatuki tukipanda kidogo kwenye shule za baadhi ya shule za msingi, unakuta kuna watoto wanaofika mia moja mia moja katika darasa moja. Kwa hiyo Shekh Harun, Shekh Harun, nikuulize. Naam, hukubaliani tena na hii sheria ya kidini ya dini ya Kiislamu inayosema kwamba mtoto wa kike akishabalehe afunge ndoa? Hukubaliani nayo tena? hili hii ni sheria, lakini wanasema pia, kwanza Qurani iliposhuka aliyepokea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam aliambiwa soma, yaani na kusoma ni, ku, ni, ni, ni, ni, ni, ni, kutafuta elimu. Mtu anapokuwa hana elimu ya kutosha, hata ujumbe wenyewe atajua namna ya kuendeleza, ndo ikiisi ndio wanasema wasomi kwanza, na vile wanavyoolewa na mapema, ndo vile wanazidi kuzaa sana, wanazidi kuzaa sana, wanajua hata mipangilio ya uzazi inavyokwenda. Unakuta mwanamama mmoja iko na watoto zaidi ya sita, wakati kwa kweli kama sisi hapa kwetu iko na hali ya maisha, ardhi yenyewe inazidi kuwa ndogo unakuta watoto wanne watano alafu uko na ardhi siofika hata kilomita mraba. Ni vile kama baada ya miaka ishirini miaka thelathini watu watakosa tapa kuishi, tuache kupata fursa za kulima, tapa kuishi tu, watapokosa elimu na kidini. Wanasema mtoto mm -hmm. anapobali kwa kweli, kuliko kukimbilia kufanya usharati au au aolewe, lakini tu anasema someni kwanza, mtapokuwa mipata elimu. Naam, nimeshakuelewa, utajua hata namna ya kuweza kuendeleza ujumbe wenu. Nimeshakuelewa Shehe Haruna Hundiuga, usalia kwenye laini ya simu, na kabla ya kuungana naye Binzakia Mohamed, tumpokee msikilizaji ambaye ni Pascal Mbugani. Karibu msikilizaji, utoe maoni yako na Naitwa Paskari Mbugani, niko kijiji cha Rusenda, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamuro, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Ni kweli katika jamii yetu ya kimaskini huko Afrika, watoto wa kike wanaolewa na umri chini kabisa, kwa sababu umaskini wetu ndio unasababisha na elimu. Mtoto anapofikisha miaka kumi na tano, huyo ni kweli ametosha kuolewa. Wengine hasa jamii zetu, mtoto anasoma anaachishwa elimu anatolewa ng'ombe mahari, hasa katika jamii yetu huku anatolewa ng'ombe mahari, yuko razi mzazi kumwachisha mtoto shule ili apate mahari, kusema kwamba eti mtoto aolewe yungali mtoto mdogo. Hapana, tunakosea. Sasa elimu inata inafaa itolewe kwa jamii zetu za Kiafrika. Watoto wa kike tunawadhulumu sana, wanaolewa wakiwa chini ya umri labda, labda kama akifikia umri wa miaka kumi na nane na kuendelea asome apate elimu apate elimu ya maisha. Mimi mchango wangu ni huo. Pascali Mbugani, niko Karenge ya Biharamulo, Kagera, Tanzania. Asante sana Pascali Mbugani. Basi tusikie eh, Zakia Mohamed kutoka kwa Mombasa anasema nini. Zakia, wewe ni Mwislamu, uh, no, alivyosema Sheikh Haruna hunduwiga huko Burundi, sheria ya Kiislamu inamruhusu mm, mtoto wa kike aliyekwisha baligh kufunga ndoa mm, unakubaliana na hilo Kisheria ama ukifuata vile wanavyosema mtoto wa kibalehe anaweza kuolewa, lakini hakuna paliposema lazima, mm -hmm. aolewe. Anaweza kuolewa, anaweza kuolewa Mdew, lakini hakuna paliposema ni lazima aolewe. Watoto wa zamani walikuwa wakibalehe kuchelewa, watoto wetu sasa wanabalehe mapema sana. Maanake ukimwangalia mtoto wa miaka tisa ashabalehe, hana ziwa kifuani, huyo aozo aozo, enda wapi? Na ukiangalia pia upande wa Mombasa ama Kenya, kuna kuna ninino, kuna kasi ama kuna utamaduni ama kuna kabila kama Mombasa, mfano Mijikenda wazamani walikuwa wakiolewa na umri wa miaka kumi na mbili Ukimwangalia mtoto wa umri wa miaka kumi na mbili miaka hili na mtoto wa umri wa miaka kumi na mbili na sasa, si sawa. Wazamani alikuwa ashakomaa, wa sasa hajakomaa na ukiangalia wale walioolewa mapema walipata madhara mengi sana, maradhi mengi sana lakini, sasa yule mtoto ameozwa miaka kumi na mbili, anazaa mtoto, anabeba mtoto. Je, huyo kweli ni mama? Utamwita ni mama kweli? Kama mfano, nitatoa mfano wangu mimi mwenyewe. mm -hmm. Mama angu akiolewa alikuwa na umri wa miaka kumi na nne na alipobeba uja uzito wangu nilikuwa mtoto mkubwa zaidi Mama, uhum. Alipokuwa, alipofika wakati wa kujifungua, nyonga zake zilitoka, maanake nilikuwa mtoto mkubwa sana. Maanake sasa yale ukiyafikia mimi mpaka kesha nani tia simanzi, mamangu aliugua mwaka mzima alikuwa kitandani, na wakati huo kulikuwa hakuna ujuzi wa kumuuguza mtu. Sasa ukichukua mtoto wa miaka kumi na nne kama sasa, ni mateso. Yule mtoto anatakikana, we skuli, mtoto atakikana asome, aendelee. Ndo unaona Kenya walikuja wakatizama, wakaona watoto wengi wadogo wako nje, wanakuwa ni wafanyakazi wa majumbani, wanatembea barabarani wakiuza vitu, wanatembea barabarani wakifanya kila aina ya, ya anasa. Ndio ikatolewa education ama elimu ya bure. mm -hmm. Elimu ya bure ilipotoka, subuhana la shule ambayo ilikuwa na wanafunzi mia tatu mia nne imefikiza watoto elfu moja Na ukiangalia ni watoto kati ya umri wa miaka mitano mpaka kumi na nne walikoko majumbani. Sasa ukiangalia sheria ya mtoto kuolewa ni mtoto ambaye anaelewa ndoa ni nini. Akiolewa yuenda fanya nini? Hata umri tunaosema wa miaka kumi na nane ia bado, mimi kusema hivyo. Kwa nini? Nina furaha nilifanya miezi miwili iliyopita, na kuna nyingine ninafanya kesho nikijaliwa na Mwenyezi Mungu kati ya umri wa miaka kumi na nane mpaka ishirini na tano. Haya basi, Zakia, asilimia moja tu. Naam, Zakia. Aha, naomba uishie kwanza hapo, tusiingie kipengele cha mafunzo unaoanza kuyatoa. Tutarudi tuta tena kwako, ili utuelezee kwa kina, ili kila mmoja aweze kufaidika zaidi. Hivi sasa tunamkaribisha msikilizaji Sali Bunzali Sali, ambaye anataka kutoa mchango wako, kisha tutaendelea. Na, na mkamiti ni kweli. Sali Bunzali, Sali, niko Kahama mkoani Shinyanga hapa nchini Tanzania. E, ni kweli tunapoangalia sheria inayoruhusu mtoto kuolewa akiwa uh, amefikia umri gani, ni kwamba ukizungumzia kwa mfano kama hii sheria iliyopitishwa hapa kwenye taifa langu ni sawa lakini kipo kitu ambacho kinagonga kina katika nani katika, katika sehemu mbalimbali. Kwa mfano tunapoangalia sasa hivi hapa kuna kuna kata ambazo labda zina shule ambapo mtu anapo mtoto anapoenda kujiunga labda na elimu ya sekondari anasafiri kilomita labda ishirini kwa baskeli, lakini huku akiwa anakutana vishawishi mbalimbali. Hivyo navyo inawezekana ni changamoto zinazosababisha mtoto labda akatishwe ndoto zake, na pengine familia zetu bado zilikuwa hazijawa na mitazamo chanya kwa ajili ya kuangalia huyu mtoto afikia umri gani ili aweze, aweze ku, nani kuruhusiwa eza kama ni kuolewa kuo. Nazo ni tatizo linalosababisha ila hmm. Mimi kwa ushauri wangu, jinsi nilivyokuja kugundua nikagundua kwamba kuwepo na mashirika ambayo yatachukua takwimu na kuona changamoto zinazomkabili mtoto wa kike yamlinde mtoto mpaka kufikia umri wa kuolewa na pale serikali itakuwa inaajibika kwa ajili ya kusupport hilo shirika mm -hmm. Nadhani hilo tatizo linaweza likaondolewa, na pengine na kuwa tunasaidia kukanisha mtoto zao mabinti zetu. Nadhani ni hicho tu ambacho labda kwa ushauri wangu. Asante sana, Salibunzali kutoka huko Tanzania. Uh, mkamiti. mm -hmm. ripoti hii ya UNICEF takwimu inaonyesha kwamba nchi za Afrika hasa Afrika Magharibi ndipo zinafanyika zaidi ndoa za utotoni mm. Hapa wanataja Niger vilevile vile wanataja uh, nchi kama vile uh, jamhuri ya Afrika ya kati uh, ambayo ni Afrika ya kati, lakini wanataja vilevile vile Mali na Guinea ndizo zinazoongoza bila kusahau Mauritania mm -hmm. Na nchi za kiarabu Misri eh, na Moroko. Lakini uamuzi uh, wa serikali ya Tanzania Jumatano, mahakama ya Tanzania hiyo uh, Jumatano kutoa uamuzi wake huu kupinga hii kesi ya ndoa za utotoni baada ya mahakama rufaa kutupilia mbali, ni tukio ambalo limepokelewa kwa hisia mseto na mm -hmm. Watanzania wenyewe na wakazi wana, waliopo nchi jirani za Tanzania mm -hmm. Lakini msikilizaji, naona muda pia unakimbia, kwani tunakamilisha dakika thelathini za kwanza sehemu ya kwanza ya Live Talk, na vilevile vile tutaendelea na Live Talk hii katika sehemu ya pili ambayo itakuwa inasikika kwa njia ya mtandao pekee kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, na nilivyoangalia pale kwenye mtandao wetu wa Facebook mm -hmm. Wasikilizaji kabisa wamechangia kwa wingi wingi sana mm -hmm. Ikionyesha kwamba uh, mada hii inawagusa zaidi. Uh, mfano nikichukua tu kidogo hapa uh, namwona huyu anaitwa Jack wa Otia kutoka huko Malaba, Kenya, anasema nafikiri mtoto wa kike anatarajiwa kuingia katika asasi ya ndoa akiwa yuko tayari kabisa. Na Goligota Magabe, yeye anatokea Geita, anasema umri sahihi kufunga ndoa kwa mtoto wa kike ni miaka kumi na nane kuendelea, na hapo serikali haisemi lolote tena. Tarehe 28 mwezi huu dada mmoja mwenye miaka kumi na nane atafunga ndoa. basi ba. Basi tukomee hapa, Live Talk sehemu ya kwanza. Punde tu tutaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Wasikilizaji wetu na washiriki wetu, msalie, tutaendelea kujadili mada hii. Sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya mjadala wetu ambapo leo tunaangazia kuhusu umri sahihi kwa mtoto wa kike kufunga ndoa. Mkamiti, kama nilivyosema, mada hii inaonekana uh, wengi imewavutia au inawagusa mm -hmm. kuna wale ambao wameandika kwenye mtandao um, wetu wa Facebook, lakini vilevile vile kuna wale ambao uh, walichangia kupitia njia ya simu. Hebu uh, tumsikilize msikilizaji huyu uh, wa kwanza ambaye anataka naye vilevile uh, kutoa mchango um, wake kwenye uh, mada yetu ya leo Amo, Natokea maeneo ya chuo cha usafirishaji Tanzania, Dar es Salaam huko. Kweli mada ya ku... ya kuolewa kwa mabinti ni mada nzuri sana, ambayo kwa sisi jamii za kiafrika inabidi tuwe na umri exakti, ni umri ambao ni wa miaka kumi na nane, kwa sababu chini ya hapo wasichana wengi wanakuwa wako shule. Sio kama zamani. Zamani watu walikuwa na wanaolewa kwa sababu walikuwa hawana shughuli maalum, walikuwa wasomi, walikuwa wapeleki hata hizi shule za VETA, shule za ufundi kwao walikuwa wapo wapo tu basi wakaona busara wawezi kuwaozesha. Lakini sasa hivi mda wa sahizi mabinti wengi katika kipindi hicho, mpaka wanasikia umri wa miaka kumi na nakuwa wako shule, hivyo kitendo cha kuenda kuwaozesha wale mabinti bado katika umri hio, unakuwa umewapotezea haki yao za msingi, aidha watoe shuleni ndio waozeshe, kwa sababu wote wanakuwa shule. Na nasahivi ukiangalia Serikali imesema elimu ni bure, hivyo basi hautopata binti ambaye yeyote ule chini ya miaka kumi na saba ambayo ataolewa kwa sababu anatakiwa awe shuleni. Ndugu mtangazaji, naam. Huyu anaitwa Husseni Luhinda kutoka huko jijini Dar es Salaam. Nam. Na sasa tunarudi tena kwa washiriki wetu ambao tunao katika laini: ni Zakia Muhamed kutoka kule nchini Kenya, tunaye Harun kutoka Burundi na Joyce Mkina kutoka nchini Tanzania. Zakia a, muda mfupi uliopita ulikuwa ukizungumzia suala la kwamba unajiandaa kutoa mafunzo. Je, ni mafunzo ya aina gani ambayo unatarajia kuyatoa, na haya mafunzo yatawalenga watu wa aina gani? Asante sana weyangu Ma. mafunzo ambayo nataka kujitolea, ambayo umeshaanza tayari ni mafunzo ya kumwelekeza mtoto wa kike ajue maana ya kuolewa ni nini, sababu ya kuolewa ni kitu gani, ukija ukiolewa ni kitu gani unapatikana, ufanye jinsi ya kuishi na mume, utazungumzaje na mniine na mavya yako kama ni wifi yako, kama ukipatikana na matatizo yoyote utaelekea kwa nani, utamwambia nani. Vitu kama hivyo watoto wetu hawaelewi hata kidogo. Ukimuuliza mmoja, wataka kuolewa? Eh, nataka kuolewa. Kwa nini? maanake nampenda. Umempenda nani? mempenda yule mwanamume. Umempenda kivipi? anakwambia mapenzi. Sasa yale mapenzi, mapenzi ya aina gani? maanake ukiangalia kama sasa Mombasa, yasikitisha sana, divosi zimekuwa nyingi ajabu. Kutokea mwaka jana mwezi wa pili mpaka sasa, kuna talaka elfu moja karibu na mia saba na hiyo nafikiri inasababishwa na na, na, na, na, na kwa sababu watu wameoa wakiwa na umri mdogo. Wakiwa na umri mdogo, maanake anaoa tu, maanake nataka nimependa, wajua kusaidia kupenda, ndi inawapoteza watoto. Na majumbani kwetu hatukai tukazungumza na watoto kuwaelekeza mapenzi ni nini, kuolewa ni nini, sababu ya kuolewa ni kitu gani? Na ni hao, nimekaa na watoto wakati wa umri wa miaka kumi na nane mpaka ishirini na tano hakuna anaelewa ndoa ni kitu gani? Sababu ya kuolewa ni nini? Na kwingine kama namsikiliza msikilizaji mmoja alisema, wazazi tuna tamaa, manake fa, nanino Faruka nkuja na kikoba cha kisawasawa, ni lazima nimwoze mwanangu, lakini skuti Samahani, uh, uh, Zakia umezungumzia uh, wasichana baadhi yao na unaozungumza nao ni kati ya miaka kumi na nane mpaka ishirini na tano hawafahamu je. mm. Yeah, uh, kwa, kwa mtazamo wako uh, tayari uh, inafahamika kwamba angalau binti afikishe miaka kumi na minane ili aweze kuolewa, je yeah, unadhani yeah pengine umri huu bado unaonekana ni mdogo <laughs> kwa binti kuolewa yeah? Pengine ungeongezwa zaidi mpaka miaka angalau ishirini na moja au hata hiyo ishirini na tano mm. unayoizungumzia, una, una, una, una, una, una, una ili binti aweze afu, niongeze ah, hapo mm. mkamiti wanasema kwamba kuna umri, unajua wanawake, tena kutokana na maumbile, kuna umri ni lazima mwanamke atakuwa ame azae, sababu kuna akifikisha umri fulani mm. anakuwa na, na matatizo ya kuzaa, sijui anasema nini hapo ni <laughs> kweli, unakubali lakini sio umri huu wa miaka kumi na nane mpaka ishirini na tano. Labda ikipitiza miaka thelathini na tano, hapo ndio watu wana ile shida ya ya kuzaa ama kushika mimba. Lakini sasa hapa na mimi ndio nina tatizo moja, umri wa miaka kumi na nane ishirini na tano hawaelewi. Je, huyu wa miaka kumi na sita mpaka miaka kumi na mbili? Sawa, asante mm -hmm. Asante sana sana, Zakia Muhamed. Nirudi kwake Joyce Mkina, Joyce Mkina, sheria hii ya Tanzania uh, kuna, kuna pointi fulani inagusia kwamba uh, mtoto wa kike wa miaka kumi na tano na yule wa kiume wa miaka kumi na nne wakipata ridhaa ya wazazi wanafunga ndoa. Je, hivi huu uamuzi au uh, nyie ambayo mlikuwa mnatetea kwamba sheria hii ivunjwe, e, mtakuwa kutakuwa na kazi rahisi ya kuwafahamisha hawa wazazi wasiendelei kutoa ridhaa yao kwa watoto wasiotimiza miaka kumi na nane? Uh, kiukweli ni kwamba bado kutakuwa na kazi, kuna kazi, kwa sababu swala hili la ndoa za utotoni ilikuwa limejibikwa na imani, tamaduni na swala zima la dini kama mwenzetu Harumi wa Burundi alivyoongelea kwa hiyo ni kweli kunahitajika nguvu ya ziada kwa wanaharakati mbalimbali, lakini watu wa kutoa elimu kwa jamii, lakini pia pia, pia kuna haja ya kuwezesha hizi familia, kwa sababu kama kuna, kuna mshiriki mmoja ambaye ameongelea swala zima la umaskini, waliona kwamba ndoa za utotoni zilikuwa ni namna mojawapo ya kuondoa umaskini kwenye familia mbalimbali kwa hiyo ninakubaliana na wewe kabisa kwamba kuna kazi zaidi yani hapa tunaweza tukasema huu ni ushindi wa kwanza lakini tuna majukumu mengine zaidi mbele yetu ikiwa ni pamoja na kuwezesha hizi familia kuwaelimisha hizi familia kuvunja hizo mila na tamaduni ambazo zimezoeleka miaka nenda miaka rudi kuoza watoto wakiwa wadogo yani hii huu ushindi na au hii changamoto naifananisha kabisa na swala zima la ukeketaji, ambayo imekuwa ni ngumu sana kuvunja huu utaratibu wa ukeketaji kwa ma, kwa mabinti. Kwa hiyo ina maana kuna jukumu kubwa sana la kurudi kwa jamii na kuwaelimisha, na ikiwezekana pia mkono wa serikali unatakiwa uonekane, uweze kupambana na wale wote ambao wanawaoza mabinti wakiwa wadogo. Joisi, narudi tena kwako. Nyinyi kama wanaharakati wa haki za binadamu na mtoto wa kike, mmeifurahia sheria hii na mmepata uungaji mkono mkubwa kutoka kwa jamii uh, za ndani na pengine za kimataifa. Sasa basi kwa wale ambao wako vijijini, mnadhani kwamba mtawafikia vipi mweze kuwaelimisha kwamba uh, sheria ya sasa ni kwamba mtoto wa kike anatakiwa aendelee kusoma asiolewe mpaka akifikisha miaka kumi na minane na mzazi akaridhika. Nanyi jamii oh, uh, yani za ndani, kuna namna mbalimbali ambayo tunaweza kuwafikia, na kuwafikia haitakuwa kwa mara moja. Tunajukumu sasa la kusheria hii iweko kwenye maandishi, lakini isisie watu wote na maana pia kuna namna mbalimbali ambayo zinapaswa sasa kutenyeza ujumbe kuwaelimisha kwamba sasa tuna sheria na inasema kwamba mabinti hawaruhusii hawa kuolewa wakiwa chini ya umri wa miaka kumi na nane. Na mbinu mojawapo, ina maana tunatakiwa kutumia mikutano mbalimbali ya kijamii, lakini pia hata taasisi za kidini wanapaswa pia wa wao wawe mstari wa mbele kuelimisha jamii zao ambao wamekuwa wakikumbatia huu utaratibu wa kukandamiza mabinzi kwa kuwaoza wakiwa wadogo na wakiwa bado hawako tayari. Ina maana ni jukumu la kila mmoja, taasisi mm -hmm, za kidini u wana wana harakati mbalimbali wana jamii mbalimbali taasisi za elimu jani wote tunapaswa kuwajibika aana kuwaelimisha kila mmoja na serikali nayo iwawajibishe wanajamii kuhakikisha kwamba wote wanatii sheria hapo asa. Apiga asante sana Joyce Mkina She Haruna Nhunduwigo, sifikiri tumekusahau, lakini uh, kabla ya kuja kwako tumsikilize tena msikilizaji mwingine kwa jina. Mimi ni Stehen Macori Wilson, moja kwa moja kutoka Kishi, Kenya nam katika suala hili ambalo kwamba tunalizungumzia leo kwamba ni umri gani ambao haswa mtoto anasha, mtoto au mtu mzima anastahili kuingia katika ndoa. Hili ni changamoto ambayo kwamba haina umri moja kwa moja ambapo utasema mtoto akifikisha haswa umri wa miaka ishirini au miaka ishirini na tano kuendelea ndipo mtu anastahili kuingia katika ndoa. Kuingia katika ndoa ni uhuru wa mtu binafsi, mtu kwa kuj, kujiamulia binafsi kwamba sasa hivi kwa katika umri huu inafaa nini niingia katika ndoa haswa. Lakini ukiingia katika mila za Kiafrika, japo jamii nyingi huwa zimeweka mikakati mwafaka kiki, ambapo kwamba mtoto um, wao wa kike au wa kiume anastahili kuwa katika ndoa. Kwa hiyo katika ndoa huishi sema moja kwa moja mtu akifika umri fulani au muda fulani ndipo anastahili kuingia katika ndoa hii. Kwa hiyo ni uhuru wa mtu binafsi, waweza kujiamulia Nam, Wilson Makori kutoka huko Kenya <laughs> yeye, yeah, anasema ni mtu kujiamulia, sio mpangie, aseme ukifikisha umri fulani, funga ndoa, olewa nini. Yeye hayakubaliani na hiyo. Shehe Haruna Hunduwiga, uh, katika dini ya Kiislamu tunajua kwamba kuna uh, umesikia Zakia anasema sio lazima, unaweza ukaolewa ukiwa umebali. Wewe msimamo wako ni kwamba uh, unaonekana mara hiyo ukubaliani na jambo hili. Unaona itakuwa ni ni kazi rahisi ku, kuwaeleza mashehe wenzako, Waislamu wenzako uh, kwamba sasa tuachane na kuwaoza watoto wetu wakiwa na umri wa miaka kumi na tatu kumi na nne kumi na tano. Naam, asante sana. Eh, mara nyingine eh, kwa kweli nadhani takuwa weza kuelewesha kwanza ni kuwapiga mifano, mifano mingi watoto wanapokuwa wameolewa mapema, kama nilivyozungumza hapo awali, wanapokuwa wameolewa mapema ndio vile kwanza ma, kwanza, wanaachika mapema pia, na wanapokuwa ameachika, kwa kweli wanakuwa kama vile e, katika mitaa yetu nakuta ni watoto wenye kuzurura na wenye kujitoa kimwili. Na pili ni vile wanavyokuwa imeolewa mapema, wanaza sana wanaza sana bila mipangiliwa. Na kuna ningine hapa ningependa kuzungumzia aliyegusia dada yangu nadhani kutoka Kenya na huko Tanzania vile mambo avyokuwa yani kwa mtoto mwanamke kwa ya miaka kumi na mitano na mtoto mwanaume mvulana miaka kumi na minne Kwa hapa kwetu ni kinyume, mtoto mwanaume ndio ni majukumu mengi katika ujuba wake, ndio anapasha kumhudumia mke wake e, kwa hapa kwetu unakuwa anaachana kama miaka miwili mitatu. Sheria inasema msichana ulio kwa miaka kumi na minane lakini mvulana anakuwa iko na miaka ishirini au ishirini na, na, na, na moja. Yani, ilikuwa ni kama vile kinyume kidogo e. Kwa kweli kuweza kuwaelewesha ni ni kiasi cha kuwahamasisha ku, ku, na kuwaelimisha na hasa watoto wenyewe wao kusema wanataka na kuoana, wajue kinachowasubiri hapo mbele, na kama vilivyosema mi, mimi kama mlezi e, kwa kweli shuleni tunakuwa watoto tunapewa visomo kuhusu kwanza wajitambue wenyewe wa wenyewe vile e, e, labda Eh, kama vile dada yengu wametoka kuzungumza maongo anavyokuwa amebadilika, wajue ni kitu kinachoendelea, na wajue watachukua tahadhari gani, ili wasikilia kusema wamekenda kujifurahisha, sijui imekupenda unampenda, huna una uwezo una wa kimwili, hauna uwezo waki eh, tusema ta wa kiuchumi, na unapokuwa umeingia katika ujumba ni mvulana mme kuweza kumhudumia mke wake, na unapokuwa hi mwenyewe hajiwezi kuweza kumhudumia utakuwa vigumu, na vile imeikuwa amesema kwa hapa kwetu tumeweka mbele elimu. Mtoto anapokuwa ameelimika e, akimaliza labda sekondari anaingia chuo kikuu, atamaliza chuo kikuu kwa miaka ishirini na mitatu. Chuo kikuu kwa miaka ishirini na mitatu ishirini e, e, e, na mitano hapo itapokuwa amemaliza chuo kikuu, kama atakuwa amefanikiwa kupata kazi au namna ya kuweza kujishughulisha kimaisha, anaweza akaoa, ni katika mipango yake kwene ichukua mwenyewe lakini hata haraka kusema ameachishwa masomo kwenda kuolewa na kuozwa, na watu tunazidi kuambia kwa kweli, waweke umaskini pembeni juu mm -hmm. E, kidini mahali inapokuwa imetolewa sio mzazi hayatoe mzazi kidini, mahali inapokuwa imetolewa na pia ule mtoto msichana mwenyewe anafanya anachotaka na ile mahali yake. Lakini sasa nasikia katika nchi zingine, labda mahali akitolewa napewa mzazi, anadhani labda ametajirika, lakini baadaye ya kusema ametajirika itabidi amenunulia vifaa vitakuwa vidogo wakati wa ndoa wenyewe, ndo nadhani kwa kweli kuna tutapata wepesi fulani kuweza kuwafahamisha eh, na kuwakinaisha wenzetu ili mm-hmm, wajue kama. Na kwanza leo ni kama vile mambo yameshakuwa tukua muhimu mzuri sana, watoto siku hizi wanajishughulisha na masomo na wanamaliza sekondari kwa miaka kumi na minane wanaingia chuo kikuu, wanamaliza kwa kweli chuo kikuu kwa miaka ishirini na miwili ishirini na mitatu Hapo wanakuwa kwa kweli wako tayari kuweza kuoa na kuolewa e, nadhani hatakuwa vigumu sana kuweza kuelewesha. Shukrani sana. Uh, sababu kuu katika ripoti hii ya UNICEF, za sababu kuu ya ndoa za utotoni, UNICEF imeeleza kwamba ni umaskini na hali duni ya maisha kwa wazazi hususan akinamama na muuliza Joyce, mkina Joyce, uh, Tuna, tuna idadi kubwa ya familia zetu, maisha duni, mapato yaliyo chini. Hivi kweli, libaba likija lina sijui dola ngapi, elfu tano elfu kumi na kumpatia mzazi ambaye hana lolote, anasema namtaka binti wako wa miaka kumi na nne kumi na tano, unaona kweli mzazi atakataa? Okay, fesa, fesa ili, ili ta, kwa kweli unajua, pesa pesa ilimfanya hata kwa sisi wa Kristo tunasema ilimfanya Yesu atasulubiwa. Kwa hiyo najua ndo maana niliongelea kwamba lazima mkono wa serikali pia sasa uonekane kwenye kusimamia hii sheria, kwa sababu tunaamini kabisa bado ushawishi wa fedha, mahari za gharama kubwa kwa mabinti wadogo, zitaendelea kupenyezwa kwenye familia ambazo ni masikini. Ina maana sasa, ina maana jamii, wanaharakati mmoja mmoja, makundi, taasisi mbalimbali, wanapaswa kuwa macho kuzuia hili swala, na tukiweza kusimamia sheria hii, naamini kabisa watu watakuwa wataguni mbinu tofauti ya kujipatia mali na sio kwa kuwauza mabinti wadogo na kuwaharibia maisha yao. Jeisi, nikiwa bado nipo na wewe, umegusia swala la serikali uh, uh, kujumuika na nyinyi katika kuhamasisha uh, utoaji pengine wa elimu na, na mafunzo mengine kwa jamii kufahamu sheria hii uh, kama tunavyofahamu uh, serikali yenyewe ndiyo iliyokuwa ikiegemea iki, iki upande huo wa kutaka kwamba sheria ile ya uh, mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja iendelee ni mbinu gani ambazo mnadhani mtatumia ili kuweza kuhakikisha kwamba serikali ipo nanyi katika uh, kufungua ukurasa mpya wa, wa, wa kutoa elimu kwa jamii kuhusiana na sheria mpya ya kutaka uh, mtoto wa kike aolewe akiwa na umri wa miaka kumi na nane na kuendelea uh, wakati kukiwa bado tuna sheria hiyo, bado tulikuwa tunaongozwa na sheria ya elimu sheria ya mtoto ambayo, imekuwa tumeshaona, kuna wanaharakati mbalimbali wamezuia ndoa za utotoni hata kabla ya tamko hili la mahakama kuhusu sheria hii ya ndoa. Kwa hiyo bado ziliendelea kushirikiana na taasisi za serikali kiwa ni pamoja na polisi kupinga ndoa za utotoni, kwa sababu tulikuwa tuna sheria. Kitu kilichokuwa kinafungua ni kwamba sheria hizi zilikuwa zinakinzana: sheria ya mtoto, sheria ya elimu na hii sheria ya ndoa lakini kwa sababu sasa sheria hizi zote zina kauli moja, ina maana sasa tutaona ushirikiano mkubwa sana kwa serikali. Jambo ambalo tutalifanya, ina maana tuna jukumu sasa la kukaa pamoja na serikali na ku na kupanga na kuweka mikakati ya namna ambavyo sasa tutaanza kupambana na hizi ndoa za utotoni ambao wote tumeona, kwa sababu zilikuwa zimedubikwa na imani na maswala ya umaskini tunaona kwamba tuna jukumu bado la kuendelea kufanya sheria hizi zifanye kazi. Kwa hiyo so, swala la kusema kwamba nani, serikali ndo walikuwa upande huo wa sheria ya ndoa ya mtoto wa kuolewa akiwa mdogo ni kweli, lakini bado ilikuwa ikitoa ushirikiano kwa kutumia sheria zile mbili, sheria ya elimu na sheria ya mtoto. Asante sana Joyce Mkina. Uh, kabla ya kwenda kwake Zakia Mohamed, tumsikilize msikilizaji mwingine hapa. okay, naitwa inaitwa deni kiliosi kutoka Kenya. Umri nafikiri mwadada y ku, kuingia katika ndoa haifai kuwa na umri eh, kiwango fulani. Nategemea nategemea na mwanamke amekomaa vipi. Najua kuna kukomaa, yani mwanamke anajua kwamba masuala ya ndoa anajua, kwa ndoa inafaa ikuwe na kitu kama hii na kitu kama kitu kama yani, kitu vile amefunzwa na wazazi wake, napata amekomaa, kwa hivyo umri wowote hata akiwa chini ya mwaka kumi na nane lakini anaelewa mambo na ndoa ako sawa tu kuingia kwa ndoa hakuna ile umri sijui kusema kufika miaka kumi na nane ako sawa hapana ukifika miaka yoyote bora umekomaa kwa ndoa nafikiri iko sawa zakia mohamed deli siliosi kutoka kakamega kenya ye anasema hakuna cha umri mwanamke akishakomaa tu usimlazimisha aseme miaka kumi na nane sijui nini yeye hakubaliani na jambo hilo bado kuna kibarua bado kuna kibarua kikubwa, lakini <laughs> naweza kusema tumeanza kuhamasisha akina mama kama Mombasa ni mwaka wa sita, kwa waelekeza kuwa watoto wenye wa umri mdogo wasiolewe, wende shule. Lakini tukisia kama msikilizaji amesema tu, ndoa haina umri kusema haina umri. Wataka kuniambia kuna watoto ukomaa wakiwa na umri wa miaka kumi na mbili hata yule mtoto akikomaa na ana akili ajua kushika mambo, utamuoza yule mtoto, atakuwa bado ni mdogo sana tena sana. Lakini tukitizama sasa ulimwengu unavyokwenda, ataolewa leo, kesho ataachika na yule mtoto wa kiume hakuna anayezungumza naye, hakuna anayemwelekeza. Ukiangalia okay. ndoa za kisasa, mvulana na umri wa miaka ishirini na mbili, msichana wow, na miaka kumi na nane, wameelewa wao. Wanaona ile fan kwenda kwenye disco na kurudi, ndio ndoa. Hakuna ndoa, maanake binadamu ama wa familia hawaelewi sheria ya mtoto. Akielewa sheria ya mtoto ni nini, na elimu ni kitu gani? Sioni mtoto kuolewa akiwa na umri mdogo. Mtoto akiolewa na umri mdogo urongo. Lazima kuwe na umri wa mtoto kuweza kuolewa, mtoto aweze kujua maisha ya kuolewa ni nini. Mtoto wa miaka kumi na mbili ataingia jikoni, atapika saa ngapi? Ataenda kucheza kode nje, mume akija atakuwa anamwangalia vipi? Anamwaribia maisha. Lakini sisi tumepiga kelele, tumesema mpaka tuna za watoto ambao wanalazimishwa kuolewa umri mdogo, wanakwenda kule, wanasomeshwa wanalipiwa karo, wanafanya kila kitu. Kama hivi sasa, kuna watoto ambao walilazimishwa kuolewa, wamerudi majumbani na watoto, tumewachukua tumewapeleka college, wengine wamegraduate. Kwa nini walikatizwa ili kusoma wakapewa waume? Hii habari ya hmm. kusema ndiyo kuwa umri hauna maana na shukran shukrani sana Zakia mo. Shukrani sana Zakia Mohamed, tunawaomba tu uh, msalie kwenye laini ya simu kabla ya kukamilisha kipindi mkamiti um, Mm -hmm. Tusome mawili matatu kwenye Facebook pale. Haswa Jack wa Otia kutoka Malaba, Kenya anasema yeye anafikiri mtoto wa kike anatarajiwa kuingia katika asasi ya ndoa akiwa yuko tayari kabisa. Kimtazamo na kimaoni anaona kwamba mwaka wa 26 ndio mwafaka kwa msichana kutia mguu katika swala la ndoa. Katika mwaka huu yeye uh, Jack wa Otia anaamini kabisa msichana anakuwa amekomaa na kuwa tayari na majukumu Halisi ndani ya ndoa. Yerehi Msemanya kutoka Lubumbashi DRC anasema, kibinafsi kabisa, miaka 20, 21, 23 kupandisha juu inatosha kabisa kuwa mke wa familia. Goligota Mogabe yeye anasema kwa mtazamo wake, mtoto wa kike anapaswa kuolewa akiwa na umri wa miaka kumi na minne kwa sababu mtoto wa kike akitimiza umri wa miaka kumi na nne ni mama na amejitambua na yupo tofauti sana na mtoto. Elisha Mazoya wa Mwanza, Tanzania, anasema binafsi anavyoona iwe kuanzia miaka 25 kwa mabinti, maana ndiyo umri sahihi ambao anaamini hata maswala ya shule Yatakuwa yamekamilika. Mandela Odor Junior wa Tanzania anasema umri wa mtoto wa kike kufunga ndoa kwa upande wa sheria ya Jamhuri ya Tanzania, ipo kifungu kinachomruhusu mtoto wa kike wa umri wa miaka kumi na minne kuruhusiwa kuolewa iwapo wazazi wa pande zote mbili zikikubaliana, lakini hii sheria anaona kama imetiliwa mkazo ifutwe kutokana na sheria batili na kandamizi kwa jinsia ya kike. Nam uh, kabla ya kurudi kwa washiriki wetu uh, kuna uh, msikilizaji mwengine kutoka Tanzania uh, ambaye yeye ni, ni mtetezi wa maswala ya kijamii hmm, Mary Ndaro ambaye anataka kutoa mchango wake kuhusiana na mada yetu ya leo tunayozungumzia suala la umri wa kufunga ndoa kwa mtoto wa kike. Karibu Mary. Asante, asante sana na nashukuru kuwa pamoja na nyi jioni hii um, nadhani kwa iliyotokea kwa, kwa sisi ambao tunapigania haki za wanawake na watoto ikiwemo na watoto wa kiume pia ni jambo jema, kwa sababu kwa mwanzo ilivyokuwa kwa mtoto korona miaka kumi na nne au kumi na tano kama kuna ridhaa ya wazazi, ilikuwa ni kama vile wananyima mtoto fursa ya kupata muda wa kuwa mtoto lakini pia fursa ya kukua ili aweze kufikia mahali aweze kuwa ni, a, ni raia ambaye anaweza akafanya mambo mengine ya msingi, ikiwa ni pamoja na kumaliza elimu yake, lakini pia ni pamoja pia kujipa muda wa kukua yeye pamoja na viungo vyake aweze kufika kwenye umri ambao ni unastahili kidogo. Kwa hiyo kwa miaka kumi na nne na kumi na tano kwetu tukuwa tunaona kama ni, ni nafasi nyingine ambayo inamweka ina mchana mtoto wa kike kwenye mazingira ya kuwa masikini zaidi lakini pia kwenye mazingira ya kujikuta ambapo kwa sababu akiolewa, labda ikijikuta amebeba mimba kwenye mazingira zaidi hatarishi ya kumfanya kama amebeba mimba, iko kwenye mazingira hatarishi ya kufariki wakati wa kujifungua au kupata madhara wakati wa kujifungua. Lakini pia kwenye mazingira hatarishi kwenye kuolewa kwenye umri mdogo, ambapo ndoa ni jukumu kubwa kwa mtoto. Miaka kumi na nne na kumi na tano au kumi na sita chini ya miaka kumi na nane bado ni mtoto na anastahili kuwa mtoto na siyo kuwa mama au mke. Kwa hiyo kwa sisi ni jambo zuri na ni hatua nzuri pia. Asante sana, tukushukuru uh, kwa mchango wako mkamiti. Naona tunaelekea kwenye ukingo wa uh, kipindi Live Talk leo, basi tuwape fursa ya wa washiriki wetu dakika moja moja uh, kuweza kutoa yale ambayo wanaona yanaweza kafanyika ili suala hili la ndoa za utotoni lipatiwe ufumbuzi, sababu kama wanavyosema athari ni nyingi, kuna matatizo mengi ambayo wamezungumzia wao wenyewe. Nikianza nawe ufumbuzi, she, uh, ufumbuzi Tanzania, Tanzania tayari uh, sijui Burundi. Shehe Harun Hunduiga, nini kifanyike? Naam, mimi nadhani eh, ni hasa kupitia viongozi iwekwe sheria rasmi e, kama kwa hapa kwetu Burundi, kwa kweli sheria ipo, na wa viongozi katika ngazi mbalimbali serikalini hawaruhusiwe kuwaoza watu kabla ya umri kuwa umekamilika, miaka kumi na minane msichana, miaka ishirini na moja mvulana. Sheria iko wazi, ni kuifuatilia kin, ambacho kitu, kitu, kitu, kinabaki ndio kunatafuta namna ya kupandisha umri e, msichana ule kwa miaka ishirini na miwili na mvulana miaka ishirini na minne au ishirini na mitano na kitu kingine sisi kama walezi na pia wasimamizi waumini wa, wa ni kuzidi kuhamasisha watu na kuwaelimisha. Pia wazazi wasione umaskini wao kazani, labda kumeweza mtoto mapema ndio atakuwa umetajirika. Tujue kwamba hapa kwetu hasa Burundi, unapokuwa nimeuza mtoto mwanamke, gharama ambazo nazitoa zinazidi zile ambazo ani umepewa kama mahali ya mtoto <mukhi> na kitu kingine tujue kwamba mtoto anapokuwa ameolewa mapema, <mukhi> ni sisi baada ya muda kujuta, mtoto atapokuwa amekumbana na matatizo kiujumba, asome. Asante eh, sana asante, kususha, sune, al al al, asante sana Haruna Ngunduiga Zakia Mohamed. Ah, mimi kitu ambacho ningesema tumeanza kuhamasisha akina mama, ndio mambo ya kuhamasisha ndio yazidi na yaanzie kuanzia chekechea Walimu wa chekechea wafundishwe waweze kuzungumza na watoto wateza kuanzia darasa la na nane waanze kuhamasishwa mpaka wakifika sekondari. Akina mama vijijini wahamasishwe, wapate kujua hata kama sheria imesema umri wa miaka kumi na nane unaweza kumwoza mtoto lakini wapate kujua mtoto ni nani, kuoza ni nini. Wahamasishe kwa njia moja, na ningekuwa na uwezo mimi, ningefanya kongamano ya East Africa tuweze kupata njia <laughs> ya kuweza kusaidiana kabisa kabisa kabisa. Saa Zakia Mohamed, shukran sana. Haya, Joyce Mkina, aa, nini tufanye ili swala hili lipate ufumbuzi wa kudumu aa, mimi nina wito wangu, ni kwa jamii. Naona si sahihi sana kuingia kwenye ndoa kwa vigezo vya umri. Kuna maswala ya maandalizi ya kwa maana ya kiroho, kiuchumi na utayari, kwa sababu ukiangalia uh, wanasema kwamba mama akiwa hata amepata elimu uwezekano wa watoto kupata elimu ni mkubwa. Ni tafiti kabisa, nimesahau ni tafiti ya nani ameifanya huo utafiti na imeandikwa mwaka gani, lakini ni tafiti mama akiwa na elimu, wakati watapata elimu, ina maana hata ule uwezekano wa familia kuendelea na umaskini unazidi kupungua. Kwa hiyo nadhani ni vyema tukawekeza. Shukrani sana sana, Joyce Mkina kutoka huko Tanzania. Nikushukuru pia Zakia Muhamed kutoka Mombasa, vilevile Shekh Harun na Hunduwiga kutoka huko Burundi. Uh, wasikilizaji wetu wote walioshiriki nao pia tunawashukuru uh, Mkamiti Kibayasi na Patrick Nduimana vilevile mwelekezi na msimamizi wa matangazo wote tuna wageni tukiwatakia usiku mwema na kuanza vizuri weekend.