Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harizon Kamau, ikiwa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Uchunguzi wa wizara ya sheria kuhusu uchunguzi wake iwapo Russia iliingilia kati uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka wa 2016 umebadilika kutoka tathmini ya utawala na kuingia kwenye uchunguzi wa uhalifu. Gazeti la New York Times lilikuwa la kwanza kuripoti mabadiliko hayo hapo jana likinukuu vyanzo viwili. Hatua hiyo mpya inampatia mwendesha mashtaka anayeongoza uwezo wa kutoa hati ya kuitwa kwa watu kufungua baraza kuu la mahakimu kusikiliza kesi hiyo. Haijafahamika mara moja kama baraza kuu la mahakimu tayari limeshaundwa. John Dahan, mwanasheria wa Marekani kwa jimbo la Connecticut, ni mwendesha mashtaka anayeongoza uchunguzi huo wa uhalifu. Mwendesha wa mashtaka maalum Robert Muller alikamilisha ripoti yake mwanzoni mwa mwaka huu kuhusu uwezekano wa Rusia kuingilia kati maswala ya ndani ya Marekani, kwamba hakukuwa na ushahidi wa kutosha kuthibitisha kwamba kampeni ya rais Donald Trump ilishirikiana na, na Rusia. <coughs> Raia wa London wamehoji wazo la kufanya uchaguzi mkuu wa Desemba siku moja tu baada ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kutaka uchunguzi ufanyike ili kutanzua mzozo wa Brexit, ambao umedhoofisha siasa za Uingereza kwa takriban miaka mitatu sasa. Mjumbe wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels atajadili kuhusu kuongezewa muda kwa mpango wa Uingereza kutaka kujiondoa katika Umoja wa Ulaya katika mkutano unaofanyika hivi leo. Afisa mmoja kutoka umoja huo amesema ilipendekezwa ucheleweshwaji wa takriban miezi mitatu, lakini uamuzi bado haujatolewa. Wiki chache kabla ya Brexit kufanikiwa, Johnson alikubali kwamba hatofanikiwa kukamilisha mipango yote ya kuondoka EU kabla ya tarehe rasmi iliyokuwa imewekwa ya Oktoba 31. Amesisitiza uchaguzi wa Disemba 12 ili kumaliza kile alichokiita ndoto ya mzozo wa Brexit. Kiongozi wa chama cha Labour, Jeremy Corbyn amesema atasubiri kuona kitakachoamliwa na umoja wa ulaya katika ucheleweshwaji wa brexit kabla ya kuchagua njia gani itumike kupiga kura siku ya jumatatu unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya Marekani itaimarisha wanajeshi wake wanaolinda vinu vya mafuta na majengo mengine huko mashariki mwa Siria kwa wakati huu dhidi ya wapiganaji wa kundi la kigaidi la Islamic State, hata kama wanajeshi wake wengi wameondoka kutoka taifa hilo. Marekani ilikuwa na kiasi cha wanajeshi maalum elfu moja huko kaskazini mashariki mwa Siria, wakifanya kazi hususan na kundi la wakurdi la Syrian Democratic Forces yani SDF, kama sehemu ya juhudi zinazoongozwa na Marekani ili kulishinda kabisa kundi la ISIS. Tangu kukombolewa eneo la mwisho lililokuwa limeshikiliwa na ISIS mwezi Machi, wanajeshi wa Marekani na SDF walilenga katika kuangamiza matawi yenye ushirikiano na ISIS pamoja na kuzuia uasi. Lakini mwanzoni mwa mwezi huu, rais wa Marekani Donald Trump aliagiza kuondolewa wanajeshi wa Marekani, muda mfupi tu kabla kabla ya uvamizi wa Uturuki uliolenga kuwaondoa kabisa kutoka eneo la mpakani wapiganaji wa Kikurdi ambao Ankara inawachukulia kuwa magaidi. Chama tawala cha Botswana cha BDP kimepata ushindi katika uchaguzi mkuu kwa kupata viti 29 ikiwa sawa na asilimia 51 ya viti vyote vya bunge. Mwanasheria mkuu wa Botswana Teres lanwin akitangaza matokeo hayo hivi leo amesema kuwa vile chama cha Botswana Democratic Party BDP kimeshapata zaidi ya nusu ya viti vya Bunge, ingawa kura zinaendelea kuhesabiwa, analazimika kutangaza rais Mkugwetsi Masisi kuwa mshindi na amechaguliwa kuwa rais, ikiwa asilimia 73, ya kura zimehesabiwa. Muungano wa vyama vya upinzani wa UDC umeshirikiana ama umeshika viti kumi na tatu vya chama vya umeshirikiana na chama cha BPF na ambacho kimepata viti vitatu. baada ya habari hizo zilizoletwa kwako na harison kamau hii sasa ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo ya kina na ufafanuzi mkuu zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani mimi ni BMJ Murithi. E, katika kwa undani hivi leo tunaangazia jumuiya ya kibiashara ya nchi za kusini mwa Afrika kuazimia kwamba ni wakati muafaka sasa kwa Zimbabwe kuondolewa vikwazo vyote vya kiuchumi ilivyowekewa na nchi za magharibi pamoja na taasisi na vilevile vile mataifa kama vile muungano wa umoja wa Ulaya na Marekani. Na katika sehemu ya pili, tutakwenda mpaka huko Botswana, kama ambako kama ulivyosikia tayari, ametangazwa au chama cha BDP kimepata ushindi katika e, uchaguzi mkuu uliofanyika juzi, na kupata kwa kupata viti ishirini na tisa, lakini kwanza tuanzie huko Zimbabwe. Mkutano umefanyika nchini Tanzania katika chuo kikuu cha Dar es Salaam ambapo nchi wanachama wa jumuiya ya kibiashara ya nchi za kusini mwa Afrika imesema kwamba ni muhimu sasa kuendelea kufanya msukumo hata mkubwa hata zaidi kuhusu kutaka nchi ya Zimbabwe iondolewe vikwazo vya kiuchumi ambavyo imekuwa imewekewa na Marekani na vilevile vile Umoja wa Ulaya, nchi wanachama za Umoja wa Ulaya. Huko Tanzania, katika chuo hicho nilichokueleza cha Dar es Salaam ni kongamano maalum ambalo limefanyika la kuunga mkono azimio hilo la SADC, ambapo wale waliohudhuria wengi waliendelea kutoa shinikizo kwamba sasa zimbabwe haitaendelea, uh, hali ilivyo kwa sasa haiwezi endelea, uh, la sivyo basi itakuwa kwamba uh, wale ambao wameiwekea vikwazo nchi hiyo wako na uchafu au tukisema damu kwenye mikono yao, manake kumekuwa watu pia wakifariki dunia ya kutokana na hali ya kuzorota kwa uchumi katika taifa hilo. Muda mfupi uliopita, pia tumepata taarifa kwamba kumekuwa na maandamano katika maeneo mbalimbali nchini Zimbabwe kwenyewe, maandamano ambayo yamepangwa na serikali ya nchi hiyo ikiongozwa na Rais Emerson Mnangagwa ambaye amekuwa pia katika mstari wa mbele eh, kushinikiza mataifa ya ulimwengu eh, kuiondolea vikwazo nchi hiyo, vikwazo ambavyo vimekuwepo kwa takriban eh, miongo kadhaa sasa, eh, tangu miaka ya elfu mbili mwanzo mwanzo mwa miaka ya elfu mbili na katika waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Palamagamba Kabudi a, wakati akiongoza mjadala huo na kuzungumza kuhusu jinsi nchi hiyo au nchi za Afrika zinavyoathirika na vikwazo vya namna hiyo, akitoa mfano, ametoa mfano wa Zimbabwe, lakini akasema kwamba sio Zimbabwe tu, kuna vikwazo vilivyowekewa nchi za Afrika ambavyo kwa hakika vina athari kubwa kuliko manufaa yoyote. Hebu tumsikie kwa kifupi alivyoeleza huyu waziri wa mambo ya nje wa Tanzania wakati akiongoza uh, kongamano hiyo hilo. Hivi leo tulizungumzia jambo hili katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, lakini leo tarehe 25 Oktoba iwe ni siku ya kuiambia dunia, kuiambia dunia, ondoweni vikwazo dhidi ya Zimbabwe. Hali ya maisha kwa jamii kubwa Zimbabwe imekuwa ni ngumu kutokana na vikwazo hivyo, na ni wengi ambavyo wanaeleza hasa wanazuoni wakisema uh, kuwa wana maoni ambayo tuseme ni tofauti kuhusu vikwazo hivyo na vilevile vile diplomasia ya uchumi barani Afrika imeathirika kutokana na vikwazo hivyo. Kwa hivyo wengi wengi wa wale wachambuzi wa, wa maswala ya siasa wanasema pia ni wakati mwafaka kuangalia upya vikwazo hivyo. Tumsikie huyu uh, Daktari John Jingu, ambaye ni mwadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Katika vita vya kiuchumi kuna hayo pia yanatokea. Kuna hizo collateral damage, kuna maangamizi, kuna athari mbalimbali mbali katika haki za binadamu za kijamii, za kiuchumi, za kisiasa kwa wananchi ambao hawana uwezo wa kujitetea walio wanyonge. E basi hatujapata kauli zozote kutoka kwa ubalozi wa Marekani uh, kule Tanzania au hata uh, kutoka uh, serikali ya Marekani kuhusu suala hili, lakini msukumo umekuwepo mkubwa yale ambayo tumepata ni kwamba ubalozi wa China kule Tanzania umesema kwamba unaunga mkono tuseme nchi hiyo ya China inaunga mkono msimamo wa serikali ya Tanzania pamoja na jumuiya hiyo ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC kupinga Zimbabwe kuwekewa vikwazo vya kiuchumi. Na ameeleza balozi huyo huko Dar es Salaam hivi leo wakati wa kongamano hilo kwamba a, kwamba namna nchi za Afrika zinavyoweza kuondokana na vikwazo vinavyowekwa na mataifa makubwa ni kuongeza shinikizo kwa njia zozote zile ambazo zinaweza kutumiwa ikiwa ni pamoja na njia za kisiasa na kidiplomasia. Lakini ni tuungane naye sasa, Majidi Mjengwa, huyu mchambuzi wa maswala ya siasa za kieneo. Majidi, moja kwa moja karibu. Kwa undani, lakini tuelekee huko uh, uh, kutoka huko uliko tue, tueleze ni kwa nini sasa hivi Sadiki imeingilia kati suala hili na kutoa msukumo mkubwa assembly hii? Eh, kwanza kabisa nchi eh, za Sadiki kama jumuiya ya kiuchumi kusini mwa Afrika zina sauti moja eh, kwenye masuala mengi ya eh, kuhusu nchi wanachama na kitendo cha kuwekewa vikwazo Zimbabwe e, bado nafahamu kwamba na, ina athari kubwa kwa kwa mwananchi wa kawaida mtu wa kawaida e, katika katika Zimbabwe. Na dhana hiyo au fikra hizo za za nchi kuwekewa vikwazo kwa kweli sasa hivi zimepitwa na wakati, kwa sababu hata Marekani na nchi za Ulaya zimejaribu kuangalia zaidi namna ya kuziingeja au kuzishirikisha hizo nchi husika zenye matatizo kwenye mazungumzo badala ya kutumia vikwazo. Kwa maana ya kwamba vikwazo mara nyingi haviwaathiri viongozi e, au wak kadaziyu, watu walio katika kada za juu, lakini zinawaathiri watu wa kawaida, watu wanyonge, wa kukosa dawa, wa kukosa huduma muhimu nyinginezo ambazo wanazihitaji. Sasa kwa Zimbabwe kuwekewa vikwazo vya kiuchumi, hiyo inamaanisha itawaumiza zaidi watu wasio na hatia wanyonge, so wa Zimbabwe. Kwa hiyo so, mi nadhani eh, kwa SADC ku kutoa ku, ku kauli ya pamoja ni moja ya jambo la kupongezwa kwamba jumuia ya ki, ya ushirikiano wa kiuchumi katika nchi za kusini mwa Afrika walau inaweza kufanya kitu kama hicho, ambacho hatimaye kinaweza kikawa na hasa lichanya kwa sababu sauti ya wengi ya pamoja inafika mbali zaidi. Lakini kuna jumuia ya umoja wa nchi za Afrika pia na nayo pia ina nguvu ya pamoja, kwa maana sauti yake inaweza ikawa na nguvu ya kuwaambia wale ambao wanafikiri vikwazo vinaweza vikawa na na, na maana au vika athari nzuri katika kuleta mabadiliko kwenye nchi. Vikwazo hivi vilianza kuwekwa miaka ya elfu mbili hapo mwanzo, tuseme kutoka mwaka wa elfu mbili na moja na umoja wa Ulaya pamoja na Marekani kama ulivyotaja, e, vikwazo ambavyo viliwekwa baada ya serikali ya wakati huo chini ya Rais Mugabe ambaye amefariki, ameaga uh, dunia hivi karibuni. Eh, kuchukua ama zi, ilishutumiwa kwamba serikali hiyo ilikuwa inachukua ardhi ambayo ilikuwa inamilikiwa na wageni uh, na wakisema kwamba ni ukiukaji wa haki za binadamu uh. hicho ndicho kilichokuwa chanzo cha vikwazo uh, hivi, hivi uh, uh, vile vikubwa ambavyo vilianza kuwekwa na vikaendelea Je, sasa unadhani kwamba hili limetatuliwa kiasi kwamba nchi hizi pamoja na umoja wa Ulaya zinaweza zina kuridhia kwamba mambo sasa yako sawa kuhusiana na swala hilo ambalo lilifanya kwanza waweke vikwazo hivi? Swala lililopelekea kuwekwa kwa vikwazo halijatatuliwa, halijapatiwa eh, mwafaka, kwa maana inahusu ardhi, inahusu ardhi katika Zimbabwe, ambao ni, ni, ni hata uhuru wa Zimbabwe mwaka themanini ulikuwa na makubaliano ya Lancaster House. Mojawapo ilikuwa ni, ni, ni watu wa Zimbabwe nao waweze kupata ardhi. Ardhi katika Zimbabwe kihistoria imekuwa ikimilikiwa na na wachache walowezi wachache, wenye uwezo wenye, na waja wengi hawana ardhi katika Zimbabwe iliyokuwa na rutuba. Sasa bora la ardhi alijochatuliwa. Kwa hiyo hii ni namna ya kulipiza kisasi kwa kile ambacho E, hata kama ni haki za binadamu, lakini haki ya kuishi, haki ya mtu kula na kuishi ni haki ya kwanza kabisa ya kibinadamu ambayo e, utawala wa Ian Smith wakati huo katika Rhodesia ulikiuka, kwa maana kwamba walio wengi Zimbabwe wenye nchi yao hawakuwa na ardhi. kwa so, hiyo nadhani haki ya kwanza kabisa ya msingi ambayo Wazimbabwe wanatakiwa wapewe ni hiyo haki ya kumiliki ardhi kwa so, hiyo huwadhibiwa kwa kuwekewa vikwazo kwa sababu unataka watu wako wapate ardhi waweze kulima na kula. Eh, haiwezi ikawa adhabu ya haki. Kuna wale wanaosema kwamba eh, labda nchi hizi za magharibi eh, zinataka wazungu ambao walikuwa pale, ambao walinyang'anywa ardhi zao, kulingana na wao warejeshewe, ndio sababu wanaendelea kushikilia vikwazo hivi na na kwamba iwapo halitafanyika basi vitaendelea kuwepo. Unazungumza una nini kuhusu hilo? Uhuru wa Zimbabwe hauna maana yoyote kama kile ambacho kilikubaliwa kule Lancaster House mwaka sabini na tisa kitakiukwa leo, kwa maana moja ya sababu ya kimurenga, vita vya ukombozi ilikuwa watu wa Zimbabwe pia wapate apate ardhi waweze kulima waweze kuweza kuuza bidhaa zao za kilimo. E, lakini leo kama e, wazungu wa mataifa makubwa yatashinikiza Zimbabwe irejee kwenye miaka hiyo ya hamsini na sitini, hakuna e, sababu yote ya kuwa nchi huru, kwa maana ya kwamba wanarudi kule ambako watu walikuwa na hali ngumu sana, kwa maana ya kwa kwamba swala kubwa katika Zimbabwe ilivyokuwa katikati ya mgogoro wa Zimbabwe ni ardhi na labda, Majid Mjengwa, tuangazie msukumo huu iwapo utafanikiwa, maanake sasa umeonekana umekuwa mkubwa zaidi, ikiwa ni pamoja na kama tulivyosema maandamano ambayo yamefanyika kote e, katika maeneo mengi tu, sijui kama ni kote kote, lakini maeneo mengi nchini Zimbabwe. E, je, iwapo utafanikiwa hii, na maana gani kwa eneo nzima hilo la Afrika, sio mashariki tu na kati, e, pia Afrika ya kusini? Kwanza e, kabisa likitatuliwa suala la Zimbabwe na wazo la kuweka vikwazo au kuwekewa vikwazo, vikwazo vikiondolewa, ina maana Zimbabwe itakuwa na uwezo wa kufanya biashara ika na masuala ya kiuchumi na nchi nyingine. Nchi kubwa kabisa ambayo inahusiana na uchumi wa Zimbabwe ni Afrika kusini. Zimbabwe kwenye, kwenye, kwenye e, Afrika kusini. Sasa Zimbabwe inapobanwa hata kwenye kwenye kwenye kufanya biashara, kujiendeleza kiuchumi, Afrika kusini inaathirika, lakini e, hata sisi Tanzania e, tulipokuwa wakati huo tukiwa kuwaweka kwa hifadhi wapigania uhuru wa Zimbabwe e, Zanu na na Zapu. Utafika mahala sasa, tutakuwa na na wakimbizi au vijana wa Zimbabwe wanaotaka kuja Tanzania e, na nchi nyingine za SADC, kwa sababu hali ni ngumu. Unapoweka vikwazo vya kiuchumi, watu hawana ajira, hawana uwezo wa kufanya uzalishaji. Kwa kweli ni adhabu ambayo e, ya kulaaniwa kwa sababu katika dunia sasa unaweza ukaendesha majadiliano ya kupata mwafaka bila kutumia silaha hiyo ya, ya vikwazo ambazo kimsingi zinawaumiza walio wengi wanyonge. Na taarifa tulizo nazo ni kwamba China kupitia ubalozi wake hapo Tanzania imetoa taarifa ya serikali yake na kusema kwamba inaunga mkono kabisa yote ambayo yanafanywa na jumuiya hiyo ya SADC kuhusiana na suala hilo la kutaka Zimbabwe ifutiwe vikwazo vyake. Swali linaloibuka hapa ni kwa nini China na wala sio uh, Marekani ambayo ilihusika moja kwa moja katika kuviweka vikwazo hivyo, au nchi za bara Ulaya zile uh, katika muungano wa, wa umoja wa Ulaya uh, ni Vipi hapa? China inakujia wapi na nchi zingine zimenyamaza, zime tu? Ni sababu za kihistoria. China imesaidiwa sana na nchi za Kiafrika ikiwemo Tanzania eh, katika kupata nafasi kwenye baraza la usalama duniani eh, na lakini pia China imekuwa eh, inasimama upande mmoja eh, na nchi ambazo zimekuwa za dunia ya tatu kwenye mapambano ya kudai haki. E, China ningeshangazwa kuona kwamba China haipo pamoja nasi e, katika hili, katika katika kupigania kuondolewa kwa vikwazo, kwa sababu wao wakukua pia nchi maskini, wanaelewa maana ya ya umaskini e, lakini aliyeshiba kwa kweli wakati mwingine huwa anasahau anamsahau ali mwenye njaa. Nchi za Magharibi kwa maana ya Ulaya na Marekani katika hili wanafanya makosa makubwa, kwa sababu tumeona wakishirikiana na nchi za kidikteta kwa sababu tu kuna maslahi ya kiuchumi kwao e, lakini inapokuja kwenye nchi hizi za za kiafrika e, kusipokuwa na maslahi ya moja kwa moja, wanapokosa maslahi yao wako tayari wakati wote kufanya kile ambacho kinawaumiza watu. China ni ya kupongezwa, kwa maana imekataa kuwa katika katika pande ambao ni wa, wa ukandamizaji. Tumalizie na mwelekeo uh, wa kutoka sasa tuseme mshtakabali wa mchakato wote huu. Kuna uh, wale wanaosema kwamba Umoja wa Mataifa unafaa kuingilia kati uh, na kama umekuwa ukiingilia uingilie hata zaidi kuhakikisha kwamba vimeondolewa. Je, sijui kama umekuwa ukiangalia kuona ni nini, ni hatua gani zinafaa kufuatwa labda kisheria, e, e, ili kuhakikisha kwamba umoja wa mataifa umeshiriki vilivyo katika mchakato huu. Ni kweli. Kati katika hili sasa hivi ni umoja, jumuia pekee ya kutegemewa kusaidia, kuwasaidia watu wa Zimbabwe iliyo na sauti kubwa zaidi ya ya SADC, zaidi ya African Union, umoja wa Afrika, ni umoja wa mataifa ambao kuna nchi wanachama ambazo zinaweza e, zikawa na na na, na, na shinikizo kutaka Zimbabwe iondolewe vikwazo vya kiuchumi. E, tunakumbuka pia e, miaka hiyo ya, ya, ya, ya, ya kutawaliwa kwa Wazimbabwe. Tanzania na nchi zingine za Afrika zilisisitiza e, kuondolewa kuwekewa vikwazo kwa, kwa kwa utawala wachache, na ilikuwa tabu sana kuwekiwa vikwazo vya kiuchumi lakini leo imekuwa rahisi sana kwa Zimbabwe kuweka vikwazo vya uchumi, wakati walio watawala wa Zimbabwe walio wengi, waliokuwa wachache waliofanya hivyo, walikuwa muda mrefu sana sa kwa nchi za Ulaya na Marekani kuwawekea vikwazo na hawakuweza kuwekea vikwazo a, kwanini leo Zimbabwe wanawekewa vikwazo kwa nchi huru? na nam, shukran sana, shukran sana amekuwa ni Majidi Mjengwa, huyu mchambuzi wa masala ya siasa za kieneo akizungumzia hali ilivyo nchini Zimbabwe na msukumo ama msukumo mpya wa kutaka kuondolewa vikwazo vya kiuchumi vya kimataifa. Tukirejea, tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani. Chama tawala cha Botswana cha BDP kimepata ushindi katika uchaguzi mkuu kwa kupata viti 29 ikiwa ni sawa na asilimia 51 ya viti vyote vya bunge. Mwanasheria mkuu wa Botswana, Terenze Ranowane, ametangaza ah, matokeo hayo mapema leo na kusema kwamba kwa vile chama cha Botswana Democratic Party kimepata ushindi wa nusu ya viti vya bunge, basi alilazimika kumtangaza Rais Mogwetsi Masisi kuwa mshindi na kwamba amechaguliwa kuwa rais, ikiwa ni asilimia 73 ya kura ambazo zilikuwa zimehesabiwa wakati huo. Eh, wakati tukija hapa uh, studio hapa studio kuelewa zaidi, maanake tumekuwa tukilizungumzia suala la uchaguzi ambao ulifanyika juzi kule Botswana, tumekuwa tukileta matangazo hayo. E, kuangalia sasa kwa undani zaidi niko naye mhariri mwandamizi wa idhaa hii ya Kiswahili ya sauti Amerika, Abdu Shakur Abud. Shakur, labda tuanze tu kwa wasikilizaji wanaosikia haya kwa mara ya kwanza sasa. Wameshatangaza huyu ndiye atakuwa rais, mchakato umekuwaje? kwa Hakika, ilikuwa ni mojawapo ya uchaguzi wenye ushindani mkubwa. Botswana imeshafanya uchaguzi mara kumi na moja tangu kunyakua uhuru kutoka Uingereza mwaka elfu moja mia tisa sitini na sita. Kwa hivyo hali ilikuwa ushindani mkubwa ambapo chama tawala cha BDP, Botswana Democratic Party, kuweza kupata katika uchaguzi, imetawala kwa zaidi ya miaka 50 sasa. Na mchakato ni kwamba hivi sasa, kwa vile chama hicho kimepata viti 29 kati ya viti 57 ndo kama ulivyosema mwanasheria uh mkuu ametangaza kwamba ushindi ni wa chama hicho, na chini ya mfumo wa Botswana ambapo ni jamhuri vilevile, vile, ni kwamba bunge likipa, chama kinachopata ushindi katika bunge kiongozi wake anakuwa rais moja kwa moja. Hakuna uchaguzi wa rais moja kwa moja. Utaona kwamba mfumo wa bunge katika nchi nyingi zilizokuwa tawala za Kifaransa au Kiingereza chama kinaposhinda ni waziri mkuu anayechaguliwa, lakini Botswana ina mfumo tofauti. Ni kwamba chama kinachopata ushindi katika bunge ndo mgombea wake anakuwa ndo rais wa nchi. Sasa tuangalie huyu Mogweti Masisi. Eh, si, wengi, si wengi. Najua nikisema hivyo labda ninawakosea wale wanaomjua, lakini hatuwezi si, kusema kwamba ni rais ambaye anafahamika, kama tukisema rais eh, Kaguta Museveni eh, bila shaka. Lakini muhimu zaidi ni kwamba wakati tukitafuta hata watu wa kuzungumza kuhusu masuala haya imekuwa ni vigumu, na wengi wamenieleza ni kwa sababu nchi ya Botswana imekuwa na amani kwa hivyo hakuna haja, hakuna mambo ya vurugu na nini na sasa eh, rais huyu ni vipi ambavyo nchi hiyo imekuwa kiwango hicho mpaka ikawa kwamba hakuna mtu anataka kulizungumzia? Kwa sababu hakuna vita, kwa sababu ya utulivu wake, kwa sababu na ya demokrasia, kwa sababu ya maendeleo. Ni moja kati ya nchi za Afrika zilizoendelea kwa kiwango fulani, kiwango cha wastani, na ni taifa ambalo lilikuwa linategemea zaidi utajiri wake wa almasi na madini mengine. Kwa hivyo hayo ni mambo ambayo yamefanya nchi hiyo kuwa tulivu kabisa. Halafu cha pili, kama tunavyosema demokrasia, ni familia ya Khama, kwa sababu rais aliyepinduliwa ambaye amemchagua mwasisi Ian Khama ni mtoto wa rais wa kwanza wa Botswana Seretse Khama, ambaye alitawala kwa muda mrefu na alileta utulivu katika nchi hiyo na kuendeleza maendeleo ya madini na kadhalika. Kwa hivyo huyu Masisi hatambulikani, alikuwa ni makamu rais wa Khama mpaka mwaka jana. Maanake Khama alikuwa rais kwa miaka kumi, akajiuzulu mwaka jana mwezi Machi na akamkabidhi uongozi kiongozi huyu wa Khama. Lakini walikuja wakavutana wakagombana katika kuchagua nani atachukua nafasi yake. Na kugombana kwao kunatokana na kwamba huyu rais mpya, makamu rais wake alikuja kubadilisha sera zake alizozipitisha miaka kumi. Lakini cha muhimu kabisa, alibadilisha sera ambayo alipiga marufuku uuzaji wa pembe ya ndovu. Rais mpya akakubalia ondoa marufuku hiyo. Hiyo ikawa ugomvi wa kwanza, alafu ugomvi wa pili kufukuzwa kwa mkuu wa usalama wa Botswana ambaye alikuwa mshirika mkubwa wa chama, ndo ikaleta ugomvi huo. E, lakini kuna kama ilivyo tu katika nchi nyingine yoyote, uh, hasa nchi za Afrika, wamekuwa wakisema kwamba kuna wasiwasi eh, wa Botswana wanasema ukosefu uh, wa ajira upo eh, nadhani hili ni katika kwa sababu ya kampeni tu uh, ikawa kwamba lazima watafute ni nini cha kueleza eh, nime, nimeona nilikuwa nafanya utafiti kidogo eh, vijana wanasema kuna ukosefu wa ajira, na hii ni nchi ambayo iko na takriban watu sijui ni milioni mbili na laki mbili kwa hakika ah. Kwa hakika ina tatizo la ajira, manake asilimia kumi na nane ya vijana hawana kazi mm -hmm. na hii inatokana na kwamba almasi katika soko la dunia bei imeshuka, kwa hivyo, kama tunavyojua, bei ya mafuta vilevile vile imeshuka. Kwa hivyo wamejitegemea sana almasi, hawakuingia katika miradi mingine ya uchumi mm -hmm. Uchumi wake umeanguka, kulingana na Benki Kuu ya Dunia mm -hmm. Mapato jumla ambao ukuaji wa mapato ilishuka kutoka asilimia nane kufikia mwaka elfu mbili kumi na saba kuja asilimia nne. Kwa hivyo maswala hayo ya uchumi unajirushwa na matatizo ya kushuka bei ya almasi imesababisha kuwepo na tatizo la kiuchumi. mm -hmm. Lakini kwa nini huyu ameweza kushinda? Ni kwa sababu baba yake Hama, ambaye Serese Hama ni chifu katika jimbo la kati, na hiyo ndio ngome ya chama kikuu BDP. Kwa hivyo watu wanachukulia kwamba hakuchaguliwa raisi, lakini ni kile chama, watu wana imani na kile chama na wale wagombea bunge. Kwa hivyo utaona kwamba chama hichi, hata hivyo, kimepoteza viti vyake kwa sababu imepata mpaka sasa hivi 29. Katika bunge lililopita mwaka 2019 ilikuwa na viti 37, lakini rais vilevile ana uwezo wa kuchagua wabunge sita, warais. Kwa hivyo anaweza kupata zaidi ya hapo. Naona muda unatupa kisogo. Abdu Shakur Abud, naona ulikuwa na mengi uliojitayarisha uh, kuzungumzia lakini labda uh, kwa sekunde mbili tu uh, muda umekwisha kabisa Shakur, lakini kwa nasema ni nchi ambayo uh, imechukuliwa kama ni mfano mwema barani Afrika kwa mambo mengi. Bila shaka, Bila shaka. Uh, shukran sana msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Nimshukuru muhariri mwandamizi hapa uh, Swahili eh, Abdul Shakur Abude, na wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Muridhi, tuonane wakati mwingine panapo majaliwa.