Kutoka studio 15 hii ni VOA Express huja kosea, mpenzi msikilizaji. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswaheli Sauti ya Amerika Washington DC. Leo Jumatatu tarehe 28 mwaka 2019 hapa studio, naitwa Patrick Ndwimana, lakini vilevile niko na mwenzangu hapa Kennes Bwire. Wadogo huwa wanaambiwa tu vipi, alafu wakubwa wanaambiwa shikamoo. Karibu msikilizaji, ni mengi tu ambayo tumekuandalia ikiwemo pamoja na maswala ya watu kukerwa. Unajua, katika maisha kuna jambo lazima likukere tu mm -hmm. kama wewe ni binadamu mkamilifu mm -hmm. utakerwa kwa nafasi moja, kabla hujamaliza yale masaa ishirini na manne mm -hmm. hata ukiwa usingizini, hata kama umekua vizuri tu, hujakuwa na tatizo lolote, kama upo wazi, uko macho, ukienda usingizini, ndoto inaweza ikakukera vilevile uh, miongoni mwa zile ripoti uh, ambazo tumekuandalia leo <coughs> huko Nairobi kumezinduliwa uh, ripoti kuhusu hali ya haki za binadamu huko nchini Tanzania. Ripoti yenyewe imetolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu Amnesty International na Human Rights Watch. Mengi zaidi tutaungana naye mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Na unajua kuna watu ambao wako na tabia, kama uko katika uhusiano wa ndoa, kumchapa tu ama kuchapwa wengine wanasema kaa sijachapwa, si upendo. Wengine kama sijachapa, sijampenda, yaani kuchapwa tu basi. Hayo tutayazungumza kwenye barazani, barazani. Tuungane na Kennedy Wandera. Hujambo kaka, karibu kwenye VOA Express. Sijambo, hali gani? Tupo salama sie, um... Tunaarifiwa kuna ripoti ambayo imezinduliwa, ripoti mbili zimezinduliwa nchini Kenya, lakini zinahusu Tanzania kuhusiana na uhuru wa vyombo vya habari, kujieleza na pamoja na siasa za upinzani na siasa za nchi hiyo. Tuanzie hapa, mbona ripoti ya Tanzania izinduliwe Kenya? ya Tanzania inazinduliwa Kenya kwa sababu ya kile mashirika haya yesu, Wandera? Unanisikiliza na kusikia, twende ripoti hii. Wafuatiliaji wa, uh, wa, wa, wa uchunguzi huu wakieleza kwamba Tanzania hawajaridhika, ingewaelekeza ku, uh, kutoa taarifa, na wanaeleza kwamba ni taarifa zinazoonyesha hali ya uoga wa. Inaonekana kuna matatizo ya mawasiliano kutoka kwake Kennedy Wandera. Uh, labda kama wanaweza kupigia kwa na, kwa mara nyingine tena a, tutaweza kukutafuta Wandera kwenye laini ya simu. Kuna mawasiliano ambayo anabana kidogo, lakini um, Patrick <tosimu> tunachofahamu ni kwamba katika ripoti ambayo imezinduliwa na Amnesty International na pamoja na Human Rights Watch zinasema kwamba kuna hali ambayo inaonekana kuongezeka ukandamizaji wa uhuru wa vyombo vya habari nchini mm -hmm. Tanzania mm -hmm. kwamba waandishi tena hawapo huru kuandika ripoti kutoka nchini e Tanzania hasa zinazohusu masuala ya demokrasia na uwazi mm -hmm. kwamba ndipo uweze kuandika, lazima labda zichujwe, ama we kama mwandishi huo umeketi chini ukafikiria hili mara tatu kabla ya ku mm -hmm. ya kuandika ripoti yenyewe. Hiyo ni Amnesty International. Human Rights Watch nayo inasema kwamba waandishi nchini Tanzania wamefikia nafasi ya kusema, heri nisalie kimya, niko salama kuliko kujikuta matatani. Mhm, mm, naposalia kimya nitakuwa nipo sawa. Tumsikilize mmoja ya wale ambao wamezindua ripoti hiyo e, wakati ambapo tunajaribu kumtafuta Wandera, tusikilize maafisa wa Amnesty International na Human Rights Watch wanasema nini kuhusu ripoti hiyo. Ripoti hizi zote mbili zinaelezea kwamba serikali ya Rais John Magufuli imepitisha au kutumia sheria nyingi zinazozuia uandishi huru wa habari na kuminya kwa kiasi kikubwa sana shughuli za mashirika yasiyo ya serikali vile ambavyo tumeambiwa kwamba ripoti ya shirika la Amnesty International ambalo lina jina The Price We Pay Targeted for Dissent by the Tanzanian State, kwa Kiswahili gharama tunayolipa kulengwa na serikali ya Tanzania kwa sababu ya upinzani wa mawazo, na ripoti ile ya shirika la Human Rights Watch yenye jina as long as I am quiet, I am am quiet safe threats to independent media and civil society, ambayo kwa Kiswahili ama kadri inavyokuwa kimya inakuwa salama vitisho vya vyombo vya habari na nafasi za kiraia nchini. Wandera, wakati ambapo tulikuwa tunakutafuta kwenye laini ya simu, tumemsikiliza Ronald akielezea jinsi ambavyo uhuru wa vyombo vya habari umekuwa ukididimia nchini Tanzania mwaka elfu mbili kumi na tano kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tano hadi sasa, wakati ambapo Rais Magufuli amekuwa katika madarakani. Je, maafisa wameweza kutaja vile visa ambavyo vinachipuka chip, vina ambavyo vinaonyesha kwamba hali hii imekuwa mbaya zaidi kadri miaka inavyoongezeka, visa ambavyo wanapigia mfano wa juu. Naam, Roland Ebole ambaye ni mtafiti wa shirika la Amnesty, akizungumza kwa niaba ya mashirika haya mawili ameeleza kwamba vipo visa vingi vinavyoonyesha kwamba watu wanaishi kwa uoga na upo udhibiti wa, wa na hali ya juu wa vyombo vya habari pamoja na ukandamizaji wa haki za kibinadamu na hivyo basi vita hiyo vimedhihirisha kwamba serikali ya Rais wa Tanzania uh, Magufuli imebadilisha sana uh, uhuru ya watu kuzungumza uh, lakini hivi kumsikiza Rolan Eboni anavyoeleza wale ambao wametajwa katika uh, ripoti hii, tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano tumeona kwamba kumeongezeka udhibiti wa kupiga marufuku na kusimamisha kwa muda magazeti yapatayo angalau matano yaliyoandika habari zilizoonekana na ni za kukosoa serikali. Magazeti hayo ni pamoja na gazeti kubwa la Tanzania la Citizen. Mwezi wa Februari, gazeti la Citizen lilipatiwa onyo na kupigwa marufuku kwa wiki moja kwa kuchapisha forex ambayo ilionyesha kwamba shilingi ya Tanzania ilikuwa inarudi chini ikilinganishwa na dola ya Marekani. Serikali pia ilitumia sheria ya makosa ya mtandao wa mwaka 2015 kuwafungulia mashtaka waandishi wa habari na wanaharakati kwa jumbe zilizochapishwa katika mtandao wa kijamii. Na mwandera kwamba watu hawawezi jieleza, watu hawawezi zungumzia kwa uwazi, watu wanazungumza kwa kujificha, ama tuseme kuzungumza kimya kimya, kama unaweza zungumza kama upo kimya. Pamoja na wale wanaharakati nao hawawezi kuzungumza kuhusu wale ambao wamekamatwa wakitaka uhuru wao. Je, mashirika haya mawili Amnesty International, Human Rights Watch yanatoa mwelekeo anatoa mm mwelekeo hmm. Na mwelekeo mweleke huu ni kwa mfano na pendekezo kwa Rais wa Tanzania Pombe Magufuli. Kitu cha kwanza ambacho Amnesty na Human Rights wanataka rais wa Tanzania afanye ni kuanza kuomba msamaha kwa umma kwamba serikali yake na asasi za serikali zimetumia madaraka visivyo kuwakandamiza watu na kuwaweka oga watu wasiweze kuzungumza kwa hiari, na vilevile pia kutoa mwelekeo ambao utasaidia nchi hiyo watu kujieleza na mm, kuzungumza kwa, kwa sauti na vilevile kuweka kuhu, kuhu, mazingira ya uh, wanaokosoa serikali kukosoa serikali bila kuonyesha kwamba watu hawa wanaichukia serikali yao. Na kushukuru sana. Tumejaribu kuwatafuta maafisa wa serikali ya Tanzania. Juhudi zetu za kuwafikia bado hazijazaa matunda, lakini bado tunawatafuta tutakapowapata, tutasikia tuta e, mengi kutoka kwao kuhusiana na ripoti hizi hizia. Uh, tukisalia huko Tanzania, tunaelekea huko Tanga <clears throat> mkoa wa Tanga, baada ya kukumbwa na mafuriko uh, yaliyosababishwa na mvua kali uh, na kusababisha maafa na miundombinu kuharibika. Sasa tunaripotiwa kwamba hali uh, ya hewa inarudi kuwa angalau uh, vizuri. Uh, ukarabati wa barabara unafanyika uh, lakini hasara ilikuwa kubwa. Kenneth Bwire, niliungana na mwandishi wa habari wa huko Tanga anaitwa Sam Mohamed, anasema kwa hili hasara ilikuwa kubwa, uh, mpaka leo, uh, kwa siku ya tarehe ishirini na nane mwezi wa kumi elfu mbili na kumi na tisa, hali ya hewa imeonekana sio mbaya sana, kwa sababu jua limeanza kutoka lakini pia barabara ile ambayo ilikuwa imefungwa na madaraja ambayo yamefungwa yameanza kufunguliwa, na abiria ambao walikuwa wamekwama katika ile stendi ya Korogwe na baadhi ya hotel ambazo zipo katika wilaya ya Korogwe mkoani hapa Tanga zimeanza kuruhusiwa na zimeanza kuondoka. Uh, kuna ripoti inasema kwamba sasa vifo vya waliofariki kutokana na mafuriko imefikia watu kumi na wanne. Ni kweli? Ni yani, ripoti ambayo imetolewa na mkuu wa mkoa wa Tanga ambapo yeye hapo jana na juzi alikuwa kwenye maeneo ya tukio kama vile eneo lile la Handeni, katikati ya Handeni na Korogwe katika kijiji cha Mishima na Sindeni, ambapo gari ya aina ya Noa ilipata ajali kule kutumbukia katika barabara, ambapo dereva alijua yuko kwenye barabara, kumbe barabara ilikuwa imekatika na Noa hiyo imeweza kusababisha vifo vya watu sita takriban. Kwa hiyo sio watu kumi na wanne kama inavyoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari hapana. Watu kumi na nne wanaonekana na wengine sehemu mbalimbali mbali, ambapo kuna mwalimu yule wa shule ya sekondari ya Korogwe naye aliweza kuchukuliwa na, na maji kwa so hiyo vifo vyote hivyo vimejumlishwa na kufikia idadi ya watu kumi na nne. Ah, ni jumla ya hao waliofariki katika ajali hiyo ya, ya, ya basi na wengine ambao walifariki katika maeneo mengine. Yes, kuna kuna watu ambao walilazimishwa kuyahama makazi yao kutokana na mafuriko. Ni yani kweli, kwa sababu kutokana na hali ilivyo, kuna nyumba ambazo zimezunguka madaraja, lakini kuna nyumba ambazo zimezunguka barabara ambazo ziliweza kujaa maji inabidi watu wahame kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine kwa ajili ya kupata hifadhi. Una idadi ya watu ambao walilazimika kuhama makazi yao? Hapana, idadi kamili bado haijapatikana, ingawa ilipatikana tu idadi ya wale abiria ambao waliweza kukwama kutoka kwenye ile barabara ya Korogwe kuja barabara kuu ya Dar es Salaam, na wanaotoka Dar es Salaam kwenda Arusha ambapo idadi yao iliweza kufikia takriban elfu tano. Naje, kuhusu hizo barabara ambazo zilikuwa zimekatika, usafiri ukwaje hivi? Usafiri unafanyika kama kawaida au bado kuna matatizo? Mpaka leo ni barabara moja tu ya Mandera ambayo ile ilijaa maji. Bar daraja la Mandera katika ile barabara kuu ya Dar es Salaam Tanga. Eh, barabara ile ilijaa maji kwa so, hiyo maji yamepungua na TANROADS uh, wamejaribu kuweka miundo mbinu vizuri ili shughuli za kibinadamu ziweze kuendelea, lakini bado michakato mingine ya kuendeleza kuweka sawa miundombinu ambayo imeharibika inaendelea. ni saa Mohamed, mwandishi wa habari ambaye amezungumza nasi akiwa huko mkoani Tanga. Kennes, naona haraka haraka tuelekee kwenye habari za dunia. Umoja wa Ulaya umekubali kuchelewesha mpango wa kuiondoa uh, Uingereza kwenye umoja huo maarufu Brexit hadi Januari 31 mwaka ujao. Rais wa Baraza la Ulaya Donald Tusk amesema katika mtandao wa Twitter kwamba Umoja wa Ulaya na nchi nyingine 27 wamekubali ombi la Uingereza kusogeza mbele tarehe ya kujiondoa katika umoja huo. Uamuzi huo wanatarajiwa kuwekwa katika taratibu za maandishi. Rais wa Marekani Donald Trump anaanza wiki hii akiwa na nguvu mpya za kisiasa kufuatia kuuliwa kwa kiongozi wa kundi la kigaidi la Islamic State Abubakar al Baghdad siku ya Jumamosi. Rais Trump, ambaye amekuwa kwa wiki kadhaa akikabiliwa na suala la kufunguliwa mashtaka na wabunge wa chama cha upinzani cha Democratic katika baraza la wakilishi, amejipongeza na kuwapongeza wanajeshi wa kikosi maalum wa Marekani kwa ushujaa wao alipohutubia taifa mara baada ya habari kupatikana juu ya mauaji ya Al Baghdad kaskazini magharibi mwa Siria. Rais wa Indonesia Joko Widodo amezindua rasmi daraja jipya lenye thamani ya dola milioni 124 huko Papua leo, kufuatia ahadi ya kukarabati kisiwa hicho ili kuleta maendeleo kwenye mmoja ya maeneo maskini sana nchini humo, ambayo ameshuhudia kuwepo ghasia zinazohusiana na ubaguzi wa rangi. Rais Widodo mwishoni mwa wiki alitembelea miji kadhaa huko Papua na majimbo ya West Papua, ambayo yanafahamika sana kama Papua, katika ziara yake ya kwanza kwenye eneo la mashariki nchini humo tangu alipoapishwa tena wiki iliyopita. Na jamii wa ya wavuvi kaskazini ya pwani ya Kenya watakuwa wa kwanza kunufaika na kitambulisho cha kadi aina ya smart kinacholenga kuwatambulisha wavuvi na wakata miti kutoka majangili ambao wanashambulia maeneo ya bahari ili kukata mikoko iliyo muhimu katika kuzuia mabadiliko ya hali ya hewa. Maafisa nchini humo watakuwa na uwezo wa kusoma kadi kwa kutumia simu za kisasa kwa mawasiliano ambayo yanaruhusu usafirishaji wa takwimu kwa muda mfupi. Kili, kili. Hey, hey, yeah. Sikwaci, nalia moyoni, ndani kwa ndani. Ufisadi umezidi, chakula kiendi, watoto wanalia nyumbani. Mwenzio sina raha, unanifanyia hivi kwa nini? Mwenzio sina raha Wanakwambia sikuachi, talaka sitoi, sikuachi hata unicharaza viboko <laughs> <laughs> nang'ang'ania tu <tutu>. Eh, nang'ang'ania <laughs> hata tekelija hata nini siendi, ufanye chochote sitoki. Haya, barazani, kawaida tunakuwa na mada ambayo tumeibandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na wasikilizaji wengi tu tayari wameshiriki na wale wameandika maoni na wale ambao wanashiriki moja kwa moja kupitia njia ya simu. Hivi sasa tunamkaribisha Deo uh, Magulyachi Deo Magliati kutoka Tanzania, mada yenyewe inasemaje? Sijui kama nimetamka vizuri. E, mada yenyewe tunazungumzia kuhusu wale wa, wanaume wenye tabia ya kuwachapa au kuwapiga wanawake. Unajua kuna wanaume pia hutandikwa <laughs> Ipo. Unajua? Kwanza kitandikwa atasema Kwanza wewe hivu kitandikwa utasema. Bwana Deo itandiaade unasemaje sasa? Usijaji tu kwamba wanaume wanawake ndio wanacharaza viboko, lakini wakati mwingine unaweza kukuta hata mwanamke anamcharaza mwanaume fimbo kweli kweli, mm-hmm. Kwa hiyo ni lazima tuangalie hilo kwa wakati dhani ni kwa kwa, kwa macho mawili kwamba wapo wanawake wa jeuri kiasi fulani, wapo wanaume ambao na wenyewe kiasi fulani jeuri. Kwa hiyo kitokea suala kama hilo, mimi nadhani moja ya msingi ni kwamba mwe toa maadili watu, lazima tu mtu anafika hatua uzalendo wamwishia, anaamua na kuchukua hatua, anatumia fimbo kama ng'ombe fulani. Inakuwa ni upendo ama inakuwa ni ghadhabu? Inakuwa ni hasira ama kutandikana, ndio watu wazima. Wakati mwingine inakuwa ni kama adhabu, lakini kimanti kabisa, unaweza ukiangalia kwa mapara marefu, naweza ukuta huu ni upendo wakati mwingine. Kwa mfano, kuna kabila moja hapa nchini Tanzania mm. maeneo mkoa Mara, kumbeji wa Kuria mm -hmm. huko huko na kutoka lid, unajua ni mkuria kule, ukuriani mwanamke bila kutumia fimbo eh, anaamini kwamba hapendwi kwa kwa mwingine hapendwi kwa. Sasa wakati mwingine kwa baadhi ya makabila, unaweza kukuta unaitumia fimbo kama kichocheo cha nini cha upendo, akilia ndio eh. uhisi kwamba unampenda Mseamo wangu dikwamba, mi, na, ni kwamba ni, naona ni sawa tu mwanamke kupigwa ku, ku, ku, kwa sababu uh, ni kichocho cha upendo pia. Wewe ukipigwa wewe ukipigwa itakuwa ni sawa nikipigwa? <laughs> Eh, inawezekana isiyo sawa kwa sababu sisi wana, wana, unajua wanaume sisi ndio kichwa cha familia, alafu mwanamke anakuwa kama akusa kufuata maelekezo, nikipigwa kidogo asante nyingine sauti kwa mwanamke, lakini mwanaume akichukua fimbo atamkanyaga mwanamke, hiyo ni sawa, sawa mke wake. Sa Sa Deo, ngoja tumsikilize naye. goligota magabe goligota magabe, unasemaje? akumbuke kwamba akumbuke kwamba wanadamu wote ni sawa, wanadamu wote si ingine. Kumpiga mwanamke sio mzima, ndo anayemlea ndani. Kwa mana nyingine, tunasema kwamba ni waziri wa mambo ya ndani, yani ndo anamhudumia. Kimpiga mwanamke si sawa kabisa, ni kosa la jinai. Hata mi naona ni kosa. Mfano, leo asubuhi usiku, jamaa akampiga mkeo, akamuumiza akazumia tukaamka majtukua, jamaa amempiga mke, mayala chini, jamaa waanza kulia. Imebidi kwa sababu ya hasira tukamkana makofi kama ni vizuri yule mwanaume, lakini baada ya hasira kuisha, asubuhi, yule mwanaume akaomba msamaha sababu mwanamke amempiga pasipo na sababu, na pia mwanamke anastahili umfundishe kwamba muelimishe kwamba uliofanya hivyo si ni kosa, na pia ukubali mwanaume unavyokosea, na mwanamke umpe nafasi aongee, kwa sababu mwanamke ana maneno mengi kuliko mwanaume. Kumsikiza mwanamke utampiga makofi mwana sana goligota nini, nini kinakufanya nini, nini kina ufikirie kwamba mwanaume yeye ndi anakosewa tu zaidi, na yeye ndi anastahili kuchapa mwingine. Hapana, mimi sifikiri mwanaume ndio anakosea sana, ni mmm. kwa sababu mwanaume ana nguvu, mwanamke akikosea anampiga. Mimi nitoe mfano, mbona mwanaume na mwanaume mkikoseana, pengine mnaogopana, mnaachana, mpigani. Lakini mwanamke akikosea, mwanaa ni bora ampige. Sasa hiyo sio sahihi, kwa sababu ukimpiga mwanamke anaweza kuwa na hasira, kwa sababu yeye nanajua na kuraje, unalaraje na mkaje, anaweza akakuna pesa Shukrani Goligota, shukrani pia Deo. Tusome mawili matatu ya wasikilizaji wetu waliandika pale kwenye Facebook. Nikianza naye Husimeoni Semasaka kutoka huko Kiwanja Ruchuru, anasema ni huko DRC, jambo la mwanaume kumpiga mkewe si vyema kabisa, ni tabia mbaya. Mwanamke sio uh, sio mtu, sio ny nyama wa kuchapwa viboko au bakora. Eric Agada anasema wanaopigana ni wale ambao wamelemewa na maisha, na ili kuficha zile hisia zao za kutokuwa na uwezo wa kuweza kusuluhisha mambo kwa ustaratibu na ungwana kama binadamu, wanamalizia hasira zao kwa wake zao, na utapata kuwa wanaume kama hao ndio waoga wa mwisho ikija kwa mambo ya nyumbani. Jameni, ngumi, nani kakwambia zinatatua matatizo? Huyu Emma Zakaria anasema eti ushaona barabara hina kona basi, kipigo nacho ni sehemu ya upendo. uh! Hey, tukwambie msikilizaji kwamba kupiga mwanamke ama kupiga mwanaume nyumbani ni makosa, utafungwa jela. Hata Umoja wa Mataifa unaichukulia ni kosa kubwa sana mm -hmm. na mimi nikikupata unampiga dadangu, um, utajua maana ya nini kuwekwa nyuma ya zile pingu. Kabisa, maisha gerezani ni makosa makubwa. Sio kitu cha kusherekea au kushangilia, ni kosa. Haya, moja kwa moja tunaelekea kwenye ngoma ambayo tumekuandalia leo. Kenneth, wafahamishe wasikilizaji wetu uno ni kazi yake Harmonize. do linalegeza chaga Uno linawaokoa wa makahaba baba, kuma walomo wa meno saba baba, ili utoa hechi baba. Yani, yeah, A, B, E, O Uno. Everybody say Uno Goma safi sana Harmonize, uh, unounouno uno. Mm -hmm. ipo na misemo mingi humo ndani mm -hmm. ni rekodi ambayo naona inatamba zaidi kwenye mtandao, imewekwa kama siku moja iliyopita, lakini inaingia karibu milioni moja nukta mbili hivi za watazamaji. Tumezungumzia kuhusu maswala ya watu wanaokerwa na ikakwambia kukerwa ni kawaida maishani, kama hukerwi, a, hapana Hapana, lazima ukerwe kabisa, wanasema mm. Kila mtu hukerwa na kitu tofauti. Sasa huyu bi Priti Mridhi mm. kutoka huko Kenya, sijui kama dadake ya BMJ Mridhi anasema, <laughs> kero lake kubwa ni wivu <laughs> wivu unaoleta hasara na mauti. wivu. Binadamu wako hivyo hataki kuona wewe ukiendelea, hata kama ye yeye ako na gari kubwa, yako ndogo, bado watataka kupata hiyo lako ndogo. Wengine wanakuwa na alsas Mwe kunona, kwa sababu tu ya jirani. We mwenyewe unaendelea kunona una nawili, lakini mwenzako anakonda kwa sababu ya mambo yako. Mtu atazidi kukuonea wivu, mwisho ataanza kupeleka sasa kwa waganga Kenya, anafikiria kukuhusu sasa, kujijenga kwa moyo wake. The next thing ni either ama fikiria tu venye atakuangamiza. Ishatendeka sana, hata tunapata mapaka wamewekwa kwa nyumba wamelala kwa kufukuza jirani. Wafuga mapaka kama kumi na hujui wafuga ya nini, mkilala usiku mnawapata wote wamelala kwa makochi, wengine wako chini ya kitanda, wengine wako jikoni na hujui nini wanafutafutia. Kwa nini jirani ya ya afuge paka zaidi ya kumi? Unaamka asubuhi, napata vitu zimerushwa tu kwa mlango wako Kisa na maana ni wivu. Saa zingine mtu anaanza kukuendea mpaka kwa polisi kwa kwa maroya, anataka sitaki huyu kuishi na huyu, nataka huyu atoke hapa, na rent kama ni kulipa, nyote mnalipa. Utashangaa, unamwona jirani yako vizuri anaendelea, lakini akiona na chako kidogo anakitaka. Jirani hataki kuona ukiendelea, nataka tu kuona tu kwa chini. Akiona umenunua kitu ama unapanda juu, yeye anaanza kutafuta tu venye atakuangamiza. Mtu halali ni ashinda kwa waganga, yuenda huku kule usiku na mchana. Jirani tu anakuongelea. Hiyo ni kitu na kela maisha yangu sana, kwa sababu. Kwa nini mtu asipate usingizi kwa sababu ya mtu? Akisikia mlango ukifunguka, acha kimbia kwa dirisha sasa kuchungulia, amevaa vipi, akoje. Mwisho wa mwezi ukifika, anataka kuona kama unatoka supermarket na mzigo, ama ununui, ama atakujua kama unalala njaa. Akiona huna pesa anasherekea hapo je, sasa radio itawashwa volumu <laughs> ya juu kuku ya kukuimbia kidudu mtu nakuambia. <laughs> Tafadhali tu jirani tu anakuwekea mataarabu hapo, anakuibia, kumbe anakucheka wewe. Sasa wee, umeendelea ameona mambo imekuwa mazuri, sasa hapo anaanza kuomboleza, kiona tu umeenda vibaya, ndio sasa hapo ah, sherehe sasa. Huo ni wivu mbaya sana naona kela, na wenye wivu ndio huangamia. Wivu inafanya mtu anapoteza wakati wake. Kwa nini mtu ashikwe eh, na ugonjwa wa moyo kwa sababu ya mtu venye anaishi maisha yake? Naambiwa hata wengine wanakuvalia kanga lina ujumbe pale chini yani... <laughs> Hakika eh, ah, Piriti nafikiri anazungumza uh, ukweli hapo. Eh, akakwambia kuna wengine n yani, ukisikia tu mlango unafunguka, naenda dirishani kuangalia umevaaje? Utakuwa bure, utakonda tu kero. Tukumbushe kwamba imeandaliwa na mwandishi wetu wa huko Mombasa Josephat Kioko. Haya yanayovuma mitandaoni kenes amini, mm huko -hmm, usiamini Rwanda hakuna mchezo, sheria ni msumeno umekata. Kuna ng'ombe na mbuzi waliorandaranda kwenye eneo kunajengwa uwanja wa ndege mkubwa katika wilaya ya Bugesera nahuko mashariki mwa Rwanda mm. Kwa hiyo hawa ng'ombe na hawa mbuzi mm. U, u, u, wenye hii mifugo walitozwa faini, sukuma ndani, laki elfu moja <laughs> laki moja na elfu hamsini pesa za Rwanda. Ka, ni karibu dola dola dola uh, mia moja hamsini za huko Rwanda. Kwa hiyo wakashindwa kulipa sasa. mm. hivi uh, viongozi wa hii wilaya ya Bugesera mm. wanasema zitapigwa mnada, alafu wakachi, zikachinjwe, nyama akapewa wagonjwa, kama giza anavyosema mkuu wa mkoa wa <laughs> Tabora <laughs> yani hakuna mchezo awa mbuzi na ng'ombe, wakirandaranda pale kwenye ule uwanja wa ndege unaojengwa ni kupigwa mnada na kila ng'ombe hmm. ni faini ya uh, laki moja elfu hamsini za Rwanda, na kila mbuzi sababu kuna tofauti, ni laki hamsini za Rwanda. Unapiga hesabu zako, kama unaona ile faini inazidi bei ya ng'ombe, waacha ng'ombe wakachukuliwe wa <laughs> <laughs> haya, kuna huyu mrembo uh, mrembo kutoka huko Mexico ambaye anafanya uh, ziara ya utalii huko Arusha, anaitwa Venesa Pons um, kutoka Mexico. Bila shaka anafanya ziara yake kunanikatika hali ya kuendeleza utalii huko Arusha, Tanzania. Haya, tumshukuru msimamizi wa matangazo BMG Mredhi, tumshukuru pia mwelekezi wetu na wale wote walioshiriki kwenye kipindi cha VOA Express, Patrick Ndwimana na Kennes Bwire. Tuna wageni tukiwatakia jioni njema.