Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC ni saa nane kamili mchana, ambapo ni saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Makundi ya kutetea haki za binadamu ya Human Rights Watch, HRW, na Amnesty International yametoa ripoti mbili tofauti leo Jumatatu kuhusu tabia ya ukandamizaji mkubwa unaofanywa na serikali ya Rais John Magufuli wa Tanzania. Makundi hayo ya haki za binadamu yalifanya uchunguzi wao kila mmoja tofauti mwaka jana, lakini wametoa matokeo yanayofanana kuhusu kazi za serikali ya Magufuli ambazo zinadidimiza haki za binadamu na kudhibiti kazi za asasi za kiraia. Mtafiti wa Amnesty kwa Tanzania, Roland Ebole, alimsihi rais Magufuli leo Jumatatu kufikiria kwa makini kuhusu rekodi ya serikali yake kuvuruga kabisa misingi ya haki za binadamu ya nchi hiyo. Wakati wa huo, mtafiti wa HRW kwa Afrika Orie Mnyeko alisema maafisa nchini humo wanahitajika kuacha unyanyasaji, ukandamizaji na ukamataji holela kwa wanaharakati na, na wafuasi wa upinzani. Rais Magufuli amekuwa madarakani kwa miaka minne na anatarajiwa kuwania tena muhula wa pili madarakani mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini. Jamii ya wavuvi huko kaskazini ya pwani ya Kenya watakuwa wa kwanza kunufaika na kitambulisho cha kadi aina ya smart kinacholenga kuwatambulisha wavuvi na wakata miti kutoka majangili ambao wanashambulia maeneo ya bahari ili kukata mikoko iliyo muhimu katika kuzuia mabadiliko ya hali ya hewa. Maafisa nchini humo watakuwa na uwezo wa kusoma kadi kwa kutumia simu za kisasa zenye programu za mawasiliano ambayo yanaruhusu usafirishaji wa takwimu katika maeneo ya karibu. Maafisa wana matumaini kwamba kadi zitatumika kwanza katika kaunti ya Lamu, makazi ya kile ambacho serikali inasema ni asilimia 60 ya misitu ya mikoko inayolindwa. Itaongeza usalama na kusitisha uvuvi haramu pamoja na ukataji haramu wa magogo. Wakurugenzi wa juu wa fedha na viongozi wa kisiasa kutoka nchi mbalimbali za dunia wanakutana kwenye mji mkuu wa Saudi Arabia, Riadh, kwa ajili ya mkutano wa uwekezaji sawa na ule wa Davos, ukiwa ni tofauti kuliko ule wa mwaka jana pale viongozi wengi waliposusia kufuatia mauaji wa mwandishi wa habari Jamal Kashogi. Maafisa wa serikali ya Marekani, wakuu wa benki pamoja na viongozi wa juu wa makampuni tajiri yanayofadhili ni miongoni mwa orodha ya wageni wanaohudhuria mkutano huo wa siku tatu unaoanza kesho Jumanne wa jopo la uwekezaji wa baadaye. Mauaji ya mwandishi wa habari wa gazeti la Washington Post hapa Marekani, Jamal Kashogi, yaliyotokea mwaka jana kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul yalizusha mojawapo ya matatizo makubwa kwa taifa hilo la kifalme lenye utajiri wa mafuta pamoja na kuwasababisha viongozi wa kibiashara na kisiasa kujitoa katika dakika za mwisho kwenye mkutano huo unaofanyika kila mwaka. Mkutano huo uliopewa jina la Davos Jangwani una lengo la kumulika Saudi Arabia kama mahala pazuri kwa ajili ya uwekezaji. Umoja wa Ulaya umekubali kuchelewesha mpango wa Brexit hadi Januari 31 mwaka ujao. Rais wa baraza la Ulaya Donald Tusk amesema katika mtandao wa Twitter EU na nchi nyingine 27 wamekubali ombi la Uingereza kusogeza mbele tarehe ya kujiondoa katika umoja huo. Uamuzi huo unatarajiwa kuwekwa katika taratibu za maandishi. Uamuzi huo sasa unamaanisha kwamba Uingereza itaondoka mapema kama mpango huo wa Brexit utafanikiwa kushawishiwa kupitishwa kwake na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kabla ya Januari 31. Mwisho wa habari za dunia. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Endelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika. Utakuwa naye BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa Undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia facebook live stream katika wakati mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani mimi ni bmj muridhi nam magarika kwa undani. Hivi leo tutaangazia maswala mawili. Kwanza kabisa tutaangazia uh, yale yametokea tangu kuuawa au ripoti za kuuawa kwa yule aliyekuwa kiongozi wa kundi la Islamic State, uh, uh, al, al, al Baghdadi. Na vilevile vile, sehemu ya pili tutaangalia ni nini kimejiri hapa Marekani, ambapo mwanasiasa mkongwe kutoka jimbo la Michigan na John Conyers Jr aliaga dunia hiyo jana akiwa na umri wa miaka 90. Lakini kwanza tuanzie, kama nilivyokueleza, kuhusu uh, huyu kiongozi wa kundi la kigaidi la uh, uh, kundi le kundi liitwalo uh, ISIS ambaye uh, ilisemekana kwamba hapo jana aliuawa na rais wa Marekani Donald Trump akatangaza kwamba Marekani ilishirikiana na nchi zingine katika kumpata na kupata yeye, aka, aka, aka, akafa. Kwa sababu zilizotolewa ni sababu tofauti kidogo, kwamba aliuawa au alijiua kwa kujilipua. Kwa kifupi, ni kwamba rais wa Marekani alisema jana kwamba Abubakar al-Baghdadi alikufa kwa kulipuka ama kujilipua mwenyewe, na akasema alijilipua baada ya kujikuta amezungukwa na majeshi maalum ya Marekani. Na rais huyo akashukuru nchi zote zilizotoa msaada katika operesheni hiyo, ikiwemo Russia, Uturuki, Iraq na washirika wa Marekani kama vile Wakurdi na vile vile Siria. Na Trump akasema kwamba Marekani itaendelea kuhakikisha kwamba inaamaliza kabisa kundi hilo la Islamic State na kulitokomeza, na watu wake au wale wafuasi wake kabisa. Na amesema pia jeshi la Marekani limefanya operesheni katika nchi hiyo, kwa sababu ni walikuwa wanajitayarisha kwa muda mrefu kujaribu kumpata kiongozi huyo wa mtandao huu, ambayo kama nilivyosema, unafahamika kama wakigaidi na ulitangazwa pia na Umoja wa Mataifa kama mtandao wa kigaidi. Sasa baada ya hayo kutangazwa hiyo jana, kumekuwa na tetesi mbalimbali, na kuna wale ambao wamejibu eh, hususan hapa Marekani. Spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi akimkosoa Rais Donald Trump kwa hatua yake hiyo ya kufanya shambulizi au eh, kutoa amri kwamba shambulizi lifanyike pasina kuieleza bunge kabla ya shambulizi hilo kutekelezwa. Na kwingineko, nchi kama vile Saudi Arabia, Misri na Jordan zimekaribisha kuuawa kwa kiongozi huyo wa kundi la uh, Islamic State na kupongeza uh, Marekani kwa jinsi ambavyo iliongoza juhudi hizo kule kaskazini magharibi mwa Siria. Nchi hizo tatu ambazo kwa pamoja zinashirikiana na Marekani katika juhudi mbalimbali, zimeahidi kuendelea na juhudi za kupambana na vikosi ambavyo ni vya wanamgambo na vilevile vile kufanya kazi kwa pamoja na Marekani katika kuangamiza makundi ambayo wanasema ni ya itikadi kali. Na Saudi Arabia, kwa mfano, katika tangazo lake imesifu hatua ya utawala wa Donald Trump na, na, na katika kuwawinda kabisa wanachama wa kundi hilo la kigaidi na kusema kwamba eh, limechafua sura ya Uislamu na Waislamu kote duniani. Hayo ni maneno ya waziri wa mambo ya nje wa Jordan Ayman Al-Safadi, ambapo wameeleza kifo cha Bagdadi kama hatua muhimu katika juhudi za pamoja za kupigana vita na makundi kama Islamic State ambayo amesema yanaeneza itikadi kali na chuki ambayo haikaribishwi katika maeneo mbalimbali duniani kote, pamoja pia na nchi zingine kama Misri. e, Misri yenyewe imetoa wito wa kuwepo kwa mkakati wa pamoja wa kukabiliana na makundi ya kigaidi, e, nchi nyingi zikishirikiana Kabla hatujaangalia zaidi kumuhusu, uh, kuhusu nini ambacho kinasemwa na hasana wachambuzi, ni kueleze tu kwa kifupi, ni nani huyu uh, Abubakar Bagdadi alizaliwa mwaka wa 1971 katika eneo la Samara kule nchini Iraq na akiwa mtoto, kulingana na taarifa ambazo tumezipata kutoka kwa maktaba mbalimbali mbali. Zinaeleza kwamba alidaiwa kupenda sana kusoma Quran na kwamba alifuata sheria za kidini na akiwalaumu aki ndugu zake ambao walisema kwamba hawakuwa wanafuata mafunzo ya kidini kama ilivyopaswa. E, lakini wakati a, alipo kuwa, si, sitaendelea sana hapo, kwa sababu naona muda umekimbia. Lakini mwisho mwisho wa mwaka wa elfu mbili, a, tayari alikuwa ameongoza juhudi za kuliongoza kundi ambalo uh, lilifanana sana na lile la Al Qaida ambalo lilikuwa kule nchini Iraq, na kundi hilo uh, lake likaitwa Islamic State, na ndio inaaminika kwamba ndio wakati huo ambapo uh, lilibuniwa kundi hilo, na kuanzia mwaka wa elfu mbili na kumi na nne uh, bwana huyo ame, alikuwa amesalia kimya kwa muda mrefu uh, huku wengine wakisema kwamba labda alikuwa amekufa, lakini kufikia jana tukapata habari kwamba alikuwa yuko hai, na ndivyo hivyo aliuawa siku ya Jumamosi. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa uh, Prof David Monda na kwanza nikamuuliza muda mfupi uliopita, nimemuuliza ukosoaji ambao umekuwepo sasa kwa Donald Trump. Je, anadhani kwamba utaendelea au anaendelea kupata ataendelea kupata sifa mimi nafikiria wakosoaji wa bwana Trump watasisitiza ya kwamba eh, bwana Trump anajaribu kutumia uh, eh, eh, hii hali ya kumuua bwana Bagdadi kujaribu ku, kupotosha umma kwa zile shida alizokuwa nazo kuhusu ile kashfa ya Urusi na ile kashfa ya Ukraine inayomkumba, lakini kwa kisiasa kimsingi hii hali ya kuweza kumpiga kalamu bwana Bagdadi ni pigo kubwa kwa uh, hawa wanaharakati wa ISIS na kwa upande wa bwana Trump imemsaidia sana kisiasa, kuonyesha yeye ni kiongozi aliyestahimili, am aliye na msimamo mkali dhidi ya hawa uh, uh, uh, hivi vikundi kama ISIS na hawa wapinduzi kutoka Mashariki ya Kati na ni kwa nini kumetokea msuguano kati yake na uh, wa uh, wanasiasa hususan ni upande wa uh, mrengo wa demokrat wakiongozwa na na spika wa bunge ama uh, spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi. Kimsingi, wanademokrat wanaangazia vitu viwili hapa. Wanasema cha kwanza ni kwamba bwana Trump amesisitiza zaidi mrengo wa kijeshi wa kupiga hawa Uh, waasi wa ISIS na hajashughulikia sana maslahi ya wahamiaji, slahi maslahi uh, ya kibinadamu. Amesisitiza sana zana za kijeshi na kivita kuweza kuwapiga uh, hawa wapinduzi uh, kama na hivi vikundi tofauti kama ISIS. Pia kwenye upande mwingine, wanasisitiza ya kwamba uh, kuna vikundi vingine ambavyo vilimsaidia Uh, Bwana Trump na Wamarekani kama Wakurdi, naye uh, ni kama amewapiga kisogo na kuwaweka kando. Siku zingine anasema ya kwamba Wakurdi wanasaidia Marekani na pia siku zingine ana waasi anasema ya kwamba hawa uh, hawana maana, ya kwamba Uturuki inaweza kuenda kuwasambaza na kuwapiga kwa hivyo. Kwa mrengo pia mwingine wanaonyesha kwamba yeye hayupo pamoja na marafiki wa Marekani kama Wakurdi. Siku moja yuko huku, siku nyingine anabadilika. Kwa hivyo, kwa hivyo viegezo viwili kisiasa, kimsingi, amesema amelegeza sana uh, zana za kivita kuwapiga hawa wapinduzi kama ISIS, na upande mwingine pia amesaliti uh, vile vyama au vile vikundi vimesaidia Marekani kama Wakurdi. Na ni vizuri unataja kuhusu Wakurdi, maanake swali langu uh, lilikuwa linalofuata lilikuwa ni kuhusu Uh, hali ilivyo kwenye mpaka huo wa Syria na Uturuki ambapo kama tunavyojua, uh, pamekuwa tangu walipotangaza Rais Trump kwamba wale wanajeshi wa Marekani wataondoka pale, pamekuwa navuta ni kuvute. Sasa baada ya kifo cha al-Baghdadi, uh, ni nini mustakbali wa hali katika eneo hilo? Hali katika eneo hilo nafikiria utaendelea kuwa tete. E, jambo la kushangaza ni kwamba wakati huu Uturuki na Urusi zimeungana na Marekani kuweza kumpiga uh, bwana Bagdadi. Walifanya ushirikiano kuweza kumpiga kalamu bwana Bagdadi, lakini wiki iliyopita, miaka iliyopita ni kama kumekuwa na vuta ni kuvute kati ya Uturuki, Rais Erdogan na Trump, na pia bwana Putin na Trump. Kwa hivyo, uh, inaashiria kusema ya kwamba mataifa kwa uh, misingi au minajili tofauti huwa yanaweza kugeuza misimamo yao kwa hali ya uasi uh, hali ya kikundi cha ISIS, Urusi, Uturuki na Marekani yameungana pamoja, lakini kwa vigezo vingine, pengine uchumi, pengine zana za kinuklia uh, pengine mstakabadhi za mipaka, huenda pia mataifa haya yawe na masimamo au misimamo tofauti na tukimalizia kuuawa kwa Al Bagdadi na vilevile vile kifo kama unavyokumbuka cha yule aliyeasisi mtandao ambao ulihusika ama ulitajwa kama kuhusika na ugaidi kwa kiwango kikubwa wa Al Qaida ambao una uhusiano pia na vikundi kama vile Alshababu kule Afrika Mashariki. E, ni ni ishara kwamba labda ugaidi sasa unaelekea kikomo au ni kampeni tu ama ni porojo tu kama wengine wanavyosema? Nafikiria ugaidi upo, hauwezi kukandamizwa na utaendelea, na nasema hivi kwa sababu uh, tukiangazia kwa mfano mashariki ya kati, kuna mataifa mengi ambayo uh, huwa yanatumia hivi vikundi vya ugaidi kuweza kunafurisha au kuendeleza maslahi yao. Uh, Iran imetumia hivi vikundi kama Hamas kama Hizbullah kuweza kupinga uh, misimamo ya Marekani mashariki ya kati kule Pakistan. Pia Pakistan imetumia uh, vikundi kule Kashmir kuweza kushambulia India. Kwa hivyo mataifa fulani huwa vinapenda kusaidia hivi vikundi vya kigaidi, na nafikiria hata kama Al-Baghdadi amepigwa kalamu wakati huu, kuna viongozi wengine watajitokeza na kuweza kuendelea kupinga Marekani kwa upande eh, wa maslahi za mataifa tofauti kule mashariki ya kati ni kushukuru sana Profesa David Monda, ukiwa hapo New York, kwa kuzungumza na kwa undani hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante uh, ndugu yangu, wakati wowote nimeshukuru. Basi msikilizaji, eh, kumbuka kwamba unaendelea kusikiliza kwa undani hivi karibuni. Tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki, lakini kukuarifu tu ni kwamba wakati tukija hapa studio Uh, uh, habari ambayo tumekuwa tukizungumzia sasa hivi bado inaendelea uh, kwani viongozi wa kijeshi wamekuwa wakitoa taarifa zaidi kuhusu jinsi ambavyo uh, shambulizi hilo lilitekelezwa uh, ambalo lasemekana lilipelekea kifo cha al, al, al, al, al, al, al, al Abu Bakar al-Baghdadi uh, hapo siku ya jana juzi, uh, usiku. Basi tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, na karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama nilivyokuarifu, sehemu hii tunazungumzia aliyekuwa mbunge wa muda mrefu wa jimbo la Michigan hapa Marekani, John Conyers Jr ambaye ndiye mtu mweusi aliyehudumu kwenye baraza la wawakilishi kwa muda mrefu zaidi na aliyeaga dunia jana Jumapili nyumbani kwake mjini Detroit, jimbo hilo hilo la Michigan. Na polisi walisema kwamba Conyers mwenye umri wa miaka 90 alipatikana akiwa amekufa kitandani mwake, E, kwa na kwamba kifo chake hicho kilitokana na sababu za kiafya. Kwa kifupi, e, tuangalie Conyers ni nani, kabla sijamkaribisha mgeni wangu hapa studio, e, kuzungumzia hili e, Conyers alizaliwa tarehe 16 mwezi Mei mwaka wa 1929 na alihudumu kama mwakilishi wa moja ya maeneo wakilishi ya jimbo la Michigan kama livyotaja kutoka mwaka 1965 hadi mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Kwa hivyo utaona kwamba alihudumu kwa, kwa takriban miaka hamsini kama mbunge na kuwa mmoja wa wawakilishi sita kuhudumu kwa muda mrefu zaidi katika uh, historia ya baraza la wawakilishi la Marekani, hususan wa, wale ambao ni watu weusi kwa mara ya kwanza hiyo. Lakini kabla sijasema mengi, tu mkaribishe niko naye mgeni hapa studio, na sio mgeni hasa kwa sababu ni mkuu wa ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Dr. Mwamoyo Hamza, karibu <laughs> labda niku, nikupe tu uendelee <laughs> maanake unafahamu mengi kuhusu historia ya bwana huyu. Naam, John Conyers, miaka tisini, amefariki Jumapili. Huyu ni mbunge ambaye anajulikana kwa mengi sana katika haki za kiraia. Uh, hapa Marekani unapozungumzia haki za kiraia haki za watu weusi wa uh, katika kugombania haki za watu weusi wa uh, Marekani, kuna kuna mafungu ya wapiganaji. Kuna wale ambao walikuwa wanapigana kama wanaharakati uh, waliokuwa nje kabisa ya serikali na walikuwa wakali kina Malcolm X. Kuna watu kama Martin Luther King Jr. ambaye hakuwa ndani ya serikali, alikuwa mwanaharakati, lakini alikuwa ni mwanaharakati mwenye, mwenye, mwenye nguvu sana, na ndio anajulikana kijumla kama ndio kiongozi hasa wa harakati za haki za kiraia. mm -hmm. Alafu kuna watu kama John Conyers ambao walikuwa wanapigana ndani ya sheria ndani ya bunge la la marekani ma, kama ulivyosema aliingia bungeni mwaka 1964 wakati huo bado harakati za kupigania haki za raia weusi ndo kwanza bado zinaiva wala hazijachangamka vizuri sana yeah. kwa hiyo yeye alitumia nafasi yake ile akiwa ndani ya bunge kuweza ku, kusukuma Uh, sheria ndogo ndogo moja baada ya nyingine, uh, za kupata haki hii na kupata haki ile na kupata haki hii mpaka hadi uh, alipoondoka bungeni uh, mwaka elfu uh, mbili na kumi na nane kumi na saba kumi na nane uh, kwa hiyo ni mmoja wa mtu, mtu ambaye uh, alikuwa na, na ushawishi mkubwa sana mm -hmm, katika kuweka sheria za Marekani ambazo zinalinda haki uh, za raia na kufungua njia pia za kiuchumi kijamii, uh, kwa watu kama watu weusi ambao miaka hiyo ya nyuma wakati yeye anaingia bungeni walikuwa chini ya ubaguzi kwa kweli. Na katika upekuzi upekuzi wangu niliofanya, nikiangalia maktaba ya baraza la wawakilishi hapa, nimeona kwamba yeye alishinda uchaguzi mara kwa mara akipata zaidi ya asilimia themanini ya kura, ambayo si kawaida, hasa ukijua kwamba kuna ushindani mkubwa, na yeye akiwa mtu mweusi. Nini hicho kilichangia? Na si kawaida, na lakini ni kwa sababu kwanza, jimbo lake bunge lilikuwa ni la watu weusi, Detroit. Uh, Detroit ni mji ambao ulikuwa na watu weusi wengi sana kwa sababu ulikuwa mji wa viwanda wa, ya magari wakati huo mm -hmm, na watu wengi weusi wa Uh, walioondoka wakati wanaondoka mashambani, maeneo ya kusini mwa Marekani, walikuwa wanakimbilia katika miji mikubwa kufanya kazi katika viwanda, na Detroit ilikuwa moja ya mji huo. Ndio sababu aliweza ku kuwa anashinda kwa kura nyingi sana, lakini sio tu kwa sababu watu walikuwa wengi, ni kwa sababu alikuwa anajulikana hasa, kwa maana ni mtu ambaye anapigania haki zao, na ndio sababu aliweza kushinda kwa wingi namna hiyo na uh, kuna nini? Kuna moja ya mambo ambayo yamefanya afahamike sana, hasa katika uh, maisha yake ya kisiasa, kuna sababu moja, ya sababu moja unaweza kusema ni jinsi baada ya Martin Luther King kuuawa mwaka 1968 mm -hmm. uh, baada ya muda mfupi tu John Conyers akawasilisha mswada bungeni wa kutaka siku ya kuzaliwa ya Martin Luther King iwe sikukuu ya kitaifa. Hilo lilikuwa ni pambano ambalo liliendeleza kwa muda wa miaka kumi na tano. Maanake ni kwamba lilikuwa na upinzani mkubwa, lilikuwa na upinzani mkubwa sana, kwa sababu Wamarekani wengi weupe uh, na wabunge ambao walikuwa wanawakilisha majimbo ya watu you know, ya wazungu walikuwa wanamwona Martin Luther King, itakuwaje aingizwe sawasawa katika Uh, orodha ya marais wa zamani wa, wa Marekani, lakini Conyers alipigania hili kwa nguvu sana mpaka mwaka 1986 wakati wa utawala wa Ronald Reagan ikapitishwa sheria ya kwamba siku ya kuzaliwa ya Martin Luther King ni sikukuu ya, eh, siku ya kitaifa. Kama utakumbuka, uh, wimbo wa Steve Wonder ulikuwa unaitwa Happy Birthday. Aha. Ule ulikuwa ni wimbo ambao ulikuwa na, katika, katika ile kampeni ya harakati ya kufanya sikukuu hii siku kuhi, ya siku ya kuzaliwa kwa Martin Luther King Jr. iwe sikukuu ya kitaifa. Jambo jingine, naam, uh, unajua katika sasa hivi unaelewa kwamba katika bunge la Marekani kuna kitu kinaitwa Black Caucus. Ni Klasika, kama chama hivi cha, cha wabunge weusi. Chama hiki kiliundwa mwaka sabini na moja na hili ni jopo ambalo lina nguvu sana katika bunge la Marekani. Uh, unajua unapotaka kupitisha miswada bungeni inabidi uwe tayari unahesabu kura ulizonazo. Kwa hiyo wabunge weusi waliona, wali wajikusanye waweze kusukuma ajenda zao kwa pamoja, na hili ni moja ya, ya, ya jopo ambalo limekuwa na nguvu sana katika bunge la Marekani na sio tu kwa kwa kusukuma haki au ajenda za Wamarekani weusi wa na raia wengine wa ambao sio sio sio idadi yao sio kubwa hapa Marekani, lakini vile vile jopo hili linafanya kazi sana na viongozi wa Afrika. Mm -hmm. Kuna ushirikiano mkubwa sana kati ya Black Caucus na viongozi wa Afrika na AU na hata nyuma, wakati wa OAU kulikuwa na ushirikiano mkubwa sana ambao unaendelea mpaka leo. Na yeye alikuwa mmoja wa waanzilishi. Na tukimalizia, uh, Dr. Hamza, kuna msukumu ambao aliongoza uh, uh, Conyers, uh, John Conyers. Uh, wakati wake huo nafikiri ni kwa muda mrefu tu akiongoza msukumo huu, na ni ule kuhusu, kuhusu utumwa. Hebu kidogo labda wale hawafahamu, uh, kuhusu utumwa, nini alichokifanya? Naam, moja ya mambo ambayo um, aliyapigania kwa muda mrefu na hakufanikiwa mpaka leo mm -hmm. <laughs> mpaka anaondoka ni kwamba alitaka ufanyike utafiti wa kina, tathmini ya kina kabisa, kuhusu utumwa ulivyoendelea hapa Marekani na mwishowe alitaka kuwe na malipo kwa watu ambao wametokana na utumwa uh, ambao waafrika wa Afrika wale waliokuja waletwa huku kama watumwa, vizazi vyao vipate malipo fulani kutokana na, na ile kuwekwa katika hali ya utumwa kwa muda wa miaka mia nne. Unakumbuka hivi majuzi tulikuwa Mwani. Tuna, tulikuwa tunaadhimisha miaka mia nne ya utumwa ndani ndani ya, ya Marekani. Kwa hiyo alipigania sana hilo, lakini kwa bahati mbaya halijawahi kutoka katika katika kamati za mm -hmm, bunge mpaka leo hivi bada, bado bado liko kule, lina, sasa hiyo ni jukumu la wabunge wengine. Uh, wausi kuchukua nini kuendeleza hiyo kupigania. Naona tumesalia na dakika moja, lakini pia eh, ni vizuri tuzungumzie doa ambayo ilimpata alipata, eh, jinsi ambavyo aliondoka hapa, kulikuwa na eh, sakata fulani. Ni nini ambacho kilifanya mpaka akapata sifa ambayo si nzuri? Naam, hakuondoka vizuri sana. Huyu ni mtu ambaye alihudumia vizuri sana kwa muda mrefu na alitakiwa aondoke vizuri sana sana, lakini kwa bahati mbaya, katika mwaka elfu na kama unakumbuka kulikuwa na lile wimbi la unyanyasaji wa kingono, na yeye alikuwa na shutuma hizo kwamba aliwahi kumnyanyasa ku, mwanamke au wanawake ndani ya ofisi yake ya bunge yeah, na kiasi kwamba alitoa malipo fulani ili kunyamazisha ile habari. Kwa hiyo alipokuwa amekabiliwa sana na, na hali hiyo ikafikia uh, wakati ndipo akafanya uamuzi wa kwamba anajiuzulu katika bunge la Marekani Inka... kwa hiyo hilo ndio doa ambalo lili Naam, ingawaje alikanusha mwenyewe, lakini alipoondoka akasema anaondoka kwa sababu za kiafya. Ni kushukuru sana mkuu wa idhaa ya Kiswahili, Mwamoyo Hamza, kwa kushiriki hapa kwa undani, kutoa tathmini hiyo kumhusu huyu mwanasiasa mkongwe John Conyers Jr., ambaye aliaga dunia jana Jumapili akiwa na umri wa miaka 80. Msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo, makala ambayo yamesimamiwa na uh, Abdu Shakur Abud. Uh, mimi ni BMJ Muridhi, upande wa pili amekuwa uh, ni Dan Brown. Uh, tutaonana tena panapo majaliwa inshallah.