Kumekucha Afrika. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi, ikiwa ni Oktoba 29 mwaka 2019. Karibu Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tuna ripoti kuhusu profesa mmoja wa chuo kikuu huko nchini Kenya awasihi maprofesa wenzake kutumia taaluma yao kuandika mavumbuzi yao, awe ni mtu ambaye ataandika mavumbuzi yake International na katika ripoti nyingine, wabunge katika maeneo ya Benin na Lubero nchini DRC wataka kujumuishwa katika maamuzi kuhusu operesheni za pamoja za kijeshi na mataifa jirani, lakini jeshi nalo linasemaje? Kazi na pewa kusudi tumalize ile bali batu ba, ba, bekubana nyasa banye bakafanya bibaya benye kwaleta insecurity iyo. Ya kusema kama bakongomani hapa habapendi tufanye ile kazi chetu. Tuku dieshi la Congo tutafanya kazi mkonga Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahilicom, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Viongozi wa andamizi wa kundi la kigaidi la Islamic State nchini Siria wanapitia wakati mgumu kwa kile kinachoonekana kuwa ni kampeni maalum ya kumaliza uongozi wa kundi hilo. Vikosi vya Syrian Democratic vinavyoungwa mkono na Marekani ambavyo vinaelezwa kuwezesha kuuawa kwa kiongozi wa Islamic State, Abu Bakari al Baghdad na msemaji wa kundi hilo Abu Hassan al Muhajir wamesema kuwa walifanya mashambulizi kadhaa yakilenga kuwakamata ama kuwaua wafuasi muhimu wa kundi la ISIS. Taarifa za kuendelea kwa operesheni dhidi ya kundi hilo la kigaidi zimetolewa baada ya afisa mwandamizi wa wizara Yamamu ya mambo ya nje ya Marekani kutaja vikosi vya SDF kuwa ndivyo vilivyofanikisha uvamizi wa Marekani katika makazi ya Baghdad yaliyokuwa Bashira Siria na kufanikisha kifo cha kiongozi huyo wa kundi. Maandamano ya wanafunzi yakiambatana na magari yaliyokuwa yakipiga honi na muziki kwa sauti kubwa yalifanyika katika mitaa ya jiji la Bagdad nchini Iraq, ikiwa ni ishara kukaidi amri ya jeshi na kupuuzia marufuku ya watu kutoka nje nyakati za usiku. Serikali ya Iraq imetoa amri watu kubaki majumbani kati ya saa sita usiku mpaka saa kumi na mbili asubuhi, baada ya siku nyingine ya maandamano kuipinga serikali. Takribani watu watatu wameuawa na zaidi ya mia moja kujeruhiwa katika mapambano baina ya waandamanaji na polisi ambao walitumia gesi za kutoa machozi Licha ya bunge kupitisha muswada wa kuondoa malipo ya ziada kwa wanasiasa waandamizi ikijumuisha rais, waziri mkuu na mawaziri, waandamanaji waliendeleza harakati zao. Wanafunzi na waandamanaji wengine wanalalamikia shutuma za rushwa, uchumi unaosuasua na huduma mbaya kutoka serikalini licha ya utajiri wa mafuta wa Iraq. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP David Beasley amehitimisha ziara yake nchini Sudan kutathmini hali ya kibinadamu baada ya kupewa ruhusa na viongozi wa Sudan na Sudan kusini kuweza kufanya hivyo. Halija Riami anayesoma ripoti kamili. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa alihitimisha ziara yake nchini Sudan kwa kulitembelea eneo tete la Kordofan Kusini kutathmini mahitaji ya kibinadamu. David Beasley ameiambia VOA kwamba ziara yake imekuja baada ya hivi karibuni kukaa na viongozi wa Sudan, kundi la waasi la SPLM North na Sudan Kusini, na kupewa uhakikisho kuruhusiwa kwa wafanyakazi wa kibinadamu kupata fursa ya kufika maeneo mbalimbali ya mkoa huo bila kizuizi, ikiwa ni maendeleo ambayo si ya kawaida. Tumeona watu wakija pamoja, maadui wa kisiasa wanaungana pamoja, kuanzia serikali ya Sudan mpaka serikali ya Sudan Kusini kuruhusu fursa ya kufika maeneo ambayo awali yalikuwa yakizuiliwa watu wa msaada kufika kwa takriban miaka minane, amesema Bisli. Wiki iliyopita Beasley alisema WFP imefanikiwa kupeleka shehena ya kwanza kutoka Kusti nchini Sudan na kuingia Renk, mji wa kaskazini ulio ndani kabisa nchini Sudan Kusini. Kufika mahali hapo haikuwa jambo rahisi. Waasi katika mikoa ya Blue Nile na Kordofan kusini nchini Sudan wamekuwa wakipambana na serikali kwa miaka kadhaa, na hivyo serikali lilizuia fursa ya kufika maeneo hayo yaliyoko katika milima ya Nuba nchini Sudan, kwenye mpaka wa Sudan Kusini. Bisli amesema shehena hiyo imeisaidia WFP kuokoa kiasi kikubwa cha fedha na kuruhusu fursa ya kuwafikia watu ambao hapo awali haikuwa rahisi kuwafikia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waendesha mashtaka wa jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, jana wamependekeza adhabu ya kifungo cha maisha kwa mbabe wa vita ambaye ameshutumiwa kuongoza ubakaji wa watu wengi ikijumuisha watoto katika eneo la mashariki mwa nchi. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba Fredric Masudi Alimasi anayefahamika kama Kodi Koko na wenzake wawili walitenda uhalifu dhidi ya ubinadam, ikijumuisha ubakaji, mateso, mauaji na kuweka watu kizizini pamoja na utumwa wa ngono, kwa mujibu wa mwendesha mashtaka wa jeshi Meja Apolinaire Jioma Mokoko Dikoko di kiongozi wa kundi la wanamgambo la raia Mutomboki na wafuasi wawili Mwilo Katindi na Samitamba Makese Rafael. Kesi zao zimeendelea toka katikati ya mwezi Septemba katika jimbo la Kivu Kusini nchini DRC. Waandamanaji waliingia mitaani kwa mara nyingine nchini Chile hapo jana licha ya juhudi za Rais Sebastian Pinera za kufanya mabadiliko ya baraza la mawaziri, ikiwa ni jaribio la kuzima mgogoro wa kisiasa unaoendelea. Rais Pinera alibadilisha mawaziri nane hapo jana, akiwemo waziri wa mambo ya ndani aliyekuwa hapendwi Andres Chedwick, ambaye ni binamu wa rais na rafiki wa muda mrefu. Rais Pinera pia amemwondoa wa waziri wa fedha Filipe Larin na nafasi yake ya kuchukuliwa na profesa wa uchumi Ignacio Brines. Ghasia zilizuka wakati wa maandamano jijini Santiago hapo jana, baina ya waandamanaji waliokuwa wakirusha mawe na polisi waliokuwa wakitumia gesi za kutoa machozi na maji ya kuwasha. Maandamano yalianza Oktoba 18 baada ya kuongezeka kwa asilimia nne ya nauli za treni za jijini Santiago na kusambaa nchini kote. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Uganda, ambako kwa miaka kadhaa sasa mamia ya raia wa Uganda wanasafiri hadi mashariki ya kati kutafuta ajira kutokana na kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira katika nchi za Afrika mashariki kulingana na shirika la habari la Associated Press, kuna ripoti mpya zinazoelezea kuendelea kwa manyanyaso ya wanawake wanaosafirishwa kwa njia ya magendo kuelekea katika nchi za Kiarabu. Kenneth Wire anaisoma ripoti kamili. Sharon Kusasira mwenye umri wa miaka 28 alikuwa na ndoto ya kupata maisha mema alipoanza kufanya kazi mashariki ya kati, lakini anasema alinyanyaswa na mwajiri wake. Arabs, they take us as animals, eh? Warabu wanatuchukulia kama wanyama. Hata kama unaumwa unalazimishwa kufanya kazi, hawastahili kuketi wala kupumzika. Walikuwa wanatupatia muda mfupi sana kupumzika. Nikiwa Saudi Arabia nilikuwa napumzika masaa mawili pekee. Kama unaumwa hawajali, hiyo siyo shida yao. Idadi kubwa ya wanawake wenye umri mdogo wanaotafuta jinsi ya kujikimu kimaisha kama Sharon husafiri hadi nchi za Uarabuni kufanya kazi kama wafanyakazi wa nyumbani. Wanasema huwa wanasafirishwa na mawakala bandia na kujikuta wakifanya kazi katika mazingira magumu ikiwemo kudhulumiwa kingono na kufanya kazi kwa masaa mengi zaidi. Kusasira anakumbuka akifanya kazi katika mazingira mabaya zaidi. Alipata msaada baada ya kuandika masaibu yake kwenye mitandao ya kijamii alidai kwamba kampuni iliyokuwa imemwajiri ilikuwa inamtelekeza. So Uganda, what Uganda has done is that it has signed on bilateral agreements. Bilateral Agreements, so far with three countries but we only have two that are operational that is Saudi Arabia and Jordan. Uganda imesaini mikataba na nchi nyingine tatu lakini kufikia sasa mikataba na nchi mbili ndiyo zinafanya kazi. Nchi hizo ni Saudi Arabia na Jordan. Tumesaini mikataba na Umoja wa Falme za Kiarabu. Tunachowaambia raia wa Uganda ni kwamba wasafiri kama wanatafuta kazi baada ya kusaidiwa na kampuni ambazo zimesajiliwa na katika nchi ambazo zina mkataba na Uganda, hasa kwa wale wanaofanya kazi za nyumbani. Kwa sasa kuna jumla ya kampuni mia moja na mmoja ya Uganda ambazo zimesajiliwa kutafutia raia wa Uganda ajira nje ya nchi, hasa mashariki ya kati. Lakini pia kuna watu binafsi na kampuni ambazo hazijasajiliwa zinazofanya kazi hiyo. Idadi kubwa ya wafanyakazi kutoka Uganda husafiri hadi Umoja wa Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Qatar, Oman na Jordan. So just... huwa wanasema huwa wanafuatilia waajiri wao, na hapo unashawishika kukabili na kusafiri kujaribu bahati yako maishani lakini unapoondoka tu kwenye uwanja wa ndege wa Entebe, hakuna mawasiliano, yanakatika hapo. Hutawahi kusikia lolote kutoka kwao, hata kama unataka msaada tu hupati. Katika siku za hivi karibuni, polisi wa Uganda wameripoti kwa nusuru zaidi ya raia wa Uganda mia moja, hasa wanawake, walipokuwa wakisafirishwa kwa njia ya magendo nje ya nchi. Wengi wao walikuwa tayari wanajitayarisha kupanda ndege katika uwanja wa ndege wa Entebe licha ya juhudi za polisi kampuni zinaendelea kusafirisha watu kwa njia ya magendo hasa wale wanaotaka kufanya kazi za nyumbani wizara ya kazi jinsia na maendeleo ya kijamii inasema inaandaa mpangilio mpya utakaofuatwa ili kuhakikisha kwamba haki za wafanyakazi zinaheshimiwa kenneth bwire sauti amerika washington dc Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukukumbusha msikilizaji wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matangazo haya pia yanasikika kupitia Sango Malamu, Beni huko Ituri. Tunaendelea, tunaendelea hivi sasa na habari muhimu za dunia. Pakistan imeihakikishia Marekani kuiunga mkono katika harakati zake za haraka za utaratibu wa amani na maridhiano kwa taifa linaloharibiwa na vita la Afghanistan, na kusisitiza umuhimu wa pande zote za mgogoro kuchukua hatua za ziada kumaliza unyama unaotendeka. Ofisi ya waziri mkuu Imran Khan imeelezea katika taarifa jana jioni kwamba alitoa matamshi hayo katika mkutano na mpatanishi mkuu wa Marekani Zalmai Khalilzad. Mwakilishi huyo wa Marekani alitembelea Islamabad siku moja baada ya kuwaeleza viongozi mjini Kabul kuhusu juhudi zinazorejeshwa za kuleta amani ya Afghanistan. Khalilzad alisafiri kwenda Afghanistan kwa mara ya kwanza toka Rais Donald Trump alipositisha ghafla mazungumzo na waasi wa Taliban mwezi uliopita. Marekani imewaondoa karibu raia laki mbili wa El Salvador katika orodha ya wanaotakiwa kurejeshwa kwao, chini ya sheria ya hifadhi ya muda, kwa kuongezewa mwaka mmoja zaidi ili waishi na kufanya kazi kwa mujibu wa sheria ndani ya Marekani, baada ya kufanyika mazungumzo ya ngazi ya juu baina ya mataifa hayo mawili. Rais wa El Salvador Najib Bukele alitangaza mpango huo jana kwa kuweka video katika mtandao wa Twitter akiwa na balozi wa Marekani nchini El Salvador Ronald Johnson. Akiongea aki kwa lugha ya Kihispania, alisema kuwa makubaliano ya hayo yalitiwa saini hapa Washington na kusema ni ishara ya mafanikio na kazi nzuri ya shelisheli ya Rais Bukele. Wizara ya usalama ya ndani ya Marekani imesema kwamba vibali vya kazi kwa raia wa El Salvador chini ya mpango huo maalum vitatolewa mpaka Januari nne mwaka wa alfu mbili na ishirini na moja. Mwanamke wa Kichina ambaye ni daktari mstaafu mwenye umri wa miaka sitini na saba hapo jana amejifungua mtoto katika mji wa Zanzong, kwa mujibu wa taarifa za hospitali. Mwanamke aliyetambulishwa kwa jina lake la mwisho tu la Tian alijifungua mtoto wa kike mwenye afya nzuri kwa njia ya operesheni siku ya Ijumaa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kwa muda wa miezi mitatu uliotolewa na tume inayosimamia elimu katika vyuo vikuu nchini Kenya kuchunguza shahada za uzamivu yani PhD zinazotajwa ni gushi unakamilika rasmi mwezi huu wa Oktoba. Baadhi ya wahusika tayari wameadhibiwa baada ya chuo kikuu kimoja kudaiwa kutoa shahada za PhD zaidi ya mia moja katika muda wa miaka miwili bila hata kuwa na wahadhiri wa kiwango cha profesa Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, amezungumza na mmoja wa wasomi maarufu nchini Kenya, Profesa Muhamed Haidar, kuhusu utafiti na ujanja uliokithiri kupata shahada hiyo muhimu. Kwamba umpate PhD yake doctorate yake awe ni mtu ambaye ataandika mavumbuzi yake international journals, si journal cha kuproduce cyclostyle paper ukaona oh, meshaandika oh, sabivi zile bana zile ni upuzi tu hakika. Kwa hivyo lazima ziwe standard za watu ambao dunia nzima waistahili. Kama sisi hapa tukumbushwa bale basi, na sisi tunataka kuwafuata na kuwazidi, kuendeleza fikra na elimu na usomi. Utafiti wa sayansi ni muhimu sana, kwa sababu sisi tunataka watoto wetu na wasomi wetu wafike daraja zile za juu kabisa katika ulimwengu ili waende kwenda mbele zaidi. Kitu gani kinafanya wapate njia za mikato ili mtu kuwa, lakini sasa mtu kuwa profesa, lakini sasa ule maprofesa wa kikweli ni watu kupata nafasi ya kufanya research at the highest level juu kabisa, na kufanya research kama ile, mpaka upate vifaa. Ndio ambazo mi nilipita ni kufungamana na university nyingine ya Oxford, ya Cambridge ya Sheffield ya Wales, nikafanya research, nikatumia vyombo vyao na ujuzi wao ili kuendeleza mbele. Utafiti gani mkubwa unajivunia leo, unasema hii ni namba moja kwangu? Utafiti wangu mkubwa manake wa tilapia, ni samaki ambaye alikuwa zamani hajulikani lizumbua, kwa sababu kabla ya hapo ilikuwa samaki yoyote wa nchi za joto kama zetu walikuona kila mmoja ana kizazi chake mmoja binafsi. Lakini sasa ukitaka kufanya experiment lazima wote wawe katika stage moja. Wale watu walioko katika nchi za ubaridi walikuwa na bahati, kwa sababu samaki wote wakipata ule ubaridi huteremka wakafika mpaka zero stage, ukawaongeza temperature, ukaongeza mwangaza, ukaongeza na homoni zao, ukaona kwamba mabadiliko yanatokea fulani. Lakini kwa huku kwetu kwa, kwa haiwezekani. Sasa akaja kijana mmoja aitwa Muhamad Haidar akaweza kuwarudisha wale samaki katika hali hizi hizi za huko, kisha na kuwapa na homoni fulani, akaona kwamba inarutubisha. Hii ilikuwa kitu kimuhimu sana katika uvumbuzi wa kisayansi. Huyo alikuwa Profesa Muhamed Haidar, msomi maarufu nchini Kenya, akizungumza nasi kutoka Mombasa. Wabunge katika majimbo ya Beni na Lubero huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao wako katika mji mkuu Kinshasa, wamepinga hatua ya serikali ya DRC, hasa upande wa jeshi la Kongo kuwashirikisha wanajeshi wa Uganda na Rwanda katika operesheni za kijeshi. Mwandishi wetu wa Goma Auster Malivika anatupasha zaidi. raia ambao wanakuwa wa North Kivu wanakataa huo mpango wa Rwanda na Uganda kuja kuingia katika nchi yetu. Huyo ni mbunge Msemu, mmoja wa wabunge wa Beni akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu baada ya kikao ambacho kimefanyika katika mji wa Kinjasa kikikusanya wabunge wa Beni na Lubero wote wakisema kwamba hawakubaliane na serikali kuweka makubaliano ya kuruhusu jeshi la Uganda UPDF pamoja na jeshi la Rwanda RDF. ADF kuja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi eneo la Mashariki Kivu Kaskazini ambalo ni eneo la mzozo kwa muda mrefu. Katiba letu la Kongo linasema hivi <laughs> Ikiwa kuna vikosi ambavyo vitaondoka Rwanda, vitaondoka Burundi, vitaondoka sijui Uganda, kuingia katika Kongo, katiba ya Kongo inasema ya kwamba rais pamoja na wanabunge wanapashwa kukaa na kuangalia wataingia namna gani, wanakuja kufanya nini, ni kazi gani watakuja, kwa hesabu ngapi? Lakini bunge halijui hata neno moja. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake lasema walichokubaliana na majeshi jirani ni ushirikiano wa taarifa na vile kuweka askari wao kwenye mpaka wakati wa operesheni za kijeshi ili waasi wasivuke na kusababisha maafa katika nji jirani. Meja Jenerali Leo Richard Kasonga ni msemaji wa jeshi la FARDC. Tulisikilizana tuweteu pamoja kwa kisi, tuone namna gani tunaweza piga dui kumuneutralize, namna wasemaka mukifransa de maniera definitive. Ndio maana kanuni na kamatio za mingi sana na kazi na pewa kusudi tumalize ile enyevekaleta a hiyi akusema kama bakongomani haba habapendi tufanye ile kazi chetuku dieshi la ongo tunafanya kazi mkongo. Leo Richard Kasonga amesisitiza kwamba wanajeshi wa Rwanda, wa Uganda ama wa Burundi ama hata wa Tanzania hawataingia Jambhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bali watabaki kwenye mipaka yao les lignes pour permettre à chacun tout en restant sur son territoire de pourshaser lennemi sil traverse et en meme temps le simultanément s'attaque à nettoyer leur pays Weka mstari mwekundu, hakuna askari anayeweza kuingia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni sisi tutapambana na waasi na kila mtu akibaki katika nchi yake. Tetesi hizi zinakuja siku chache baada ya mkutano uliokusanyisha makamanda kutoka Uganda, Tanzania, Burundi na vile Uganda kufanyika katika muji wa Goma katika ushirikiano wa AFRICOM, jeshi la Marekani na lile la Umoja wa Mataifa. Hatua hiyo inachukuliwa kufuatia mwito wa Rais Felix Chisekedi kuomba mataifa jirani kuweza kumsaidia kurejesha usalama mashariki mwa Kongo, hasa kanda ya maziwa makuu. Hosen Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Kwa muda wa miaka kadhaa, Uganda imekuwa ikifanya kampeni kubwa ya uzalishaji na matumizi ya vyakula vilivyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki maarufu kama GMO. Majaribio yamefanywa kwa aina tofauti za vyakula, ikiwemo ndizi zenye uwezo wa kustahimili maambukizi ya magonjwa mbalimbali na kuwa na madini mengi ya chuma na vitamini A, kama anavyoripoti mwenzangu Kennes Bwire katika mfululizo wa makala zetu maalum kuhusu GMO. Mswada wa kuidhinisha uzalishaji na matumizi ya vyakula hivyo umezua tetesi kubwa nchini Uganda, rais yoweri Museveni akisita kuidhinisha mswada huo kuwa sheria. Mwaka 2017 bunge la Uganda lilipitisha mswada kuhusu usalama wa vyakula kitaifa. Mswada huo ulilenga kutoa mwelekeo wa kisheria kusimamia uzalishaji na matumizi ya vyakula vilivyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki, yaani GMO, nchini humo. Vyakula vya GMO vinasemekana kuwa mwokozi wa uhaba wa chakula kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, pamoja na kusaidia kukabiliana na kiwango cha juu cha umaskini. Lakini licha ya Uganda kuwa mojawapo ya nchi zilizosaini mkataba wa Katajina, unatoa fursa kwa nchi kuzalisha GMO kwa kuzingatia usalama na afya ya watu, mashirika ya kiraia, wabunge, wanaharakati, na wanasayansi na viongozi wengine wameshindwa kukubaliana iwapo vyakula vya GMO vinastahili kuzalishwa Uganda au la. Wanaopinga uzalishaji wa GMO kama Babra Ntambwireki wa muungano wa kutetea maendeleo na mazingira Uganda COD, wanasema vyakula hivyo vina athari kubwa sana kwa afya binadamu na kamwe hawataruhusu uzalishaji wake nchini humo. Mswada huo jinsi ulivyo kwa sasa hamfungi mtu wala kampuni yoyote, endapo athari za GMO zitajitokeza. Kampuni yoyote inaweza kuleta GMO humo nchini na kuondoka bila kufunguliwa mashtaka yoyote endapo athari zitatokea. Hatuwezi kuwa na sheria ambayo hailindi raia Kando na aina ya ndizi inayostahimili magonjwa, mimea mingine ambayo wanaotaka matumizi ya GMO nchini Uganda ni pamoja na mihogo, mahindi na pamba. Mswada huo umepitishwa na bunge mara mbili lakini rais Yoweri Museveni amekataa kusaini na hivyo kurudishwa bungeni kwa mjadala. Mara ya kwanza, Museveni alikataa kusaini mswada huo Desemba mwaka 2017 mara ya pili ikiwa Septemba mwaka huu 2019. Mseveni amesisitiza kwamba mswada huo jinsi ulivyowasilishwa kwake haulindi mazingira na hivyo wabunge wanastahili kujadili kwa uangalifu mkubwa. Wanaharakati wanaopinga mswada huo wamefurahishwa sana na hatua ya Mseveni kukataa kusaini mswada huo na kuwa sheria. Sidhani kama Waganda wana uhaba mkubwa wa chakula kwamba wanahitaji vyakula vya GMO. Tuna chakula cha kutosha na tuna fursa nzuri sana ya kuuza vyakula vyetu vya kiasili katika soko la Ulaya. Tunapoanza kuzalisha GMO tutapoteza soko hilo la muhimu. Kwa sasa ni kuboresha kilimo chetu ili tuzalisha chakula zaidi katika mazingira ya kawaida. Mseveni, sawa na wanaharakati wanaopinga matumizi ya GMO, anataka kuwepo mpangilio fulani ambapo wanaotengeneza GMO wanawajibika iwapo vyakula hivyo vitasababisha magonjwa kama saratani wanavyohofia watu wengi nchini Uganda. Lakini kulingana na Arthur Magara, kamisa wa sayansi na teknolojia katika wizara ya sayansi na teknolojia ya Uganda, si ajabu kwamba kuna upinzani mkubwa dhidi ya GMO. Wanasayansi wamethibitisha bila shaka yoyote kwamba sayansi inafanya kazi lakini kuna kundi la watu ambao pia wanafikira kwamba sayansi siyo tu kwa sababu ya sayansi au utafiti na kwamba lazima ithibitishwe kwamba sayansi ni salama. Hii imeleta makundi kadhaa ya wanaharakati yanayopinga teknolojia ya GMO, jambo ambalo linafanya vigumu kwa sheria kama hii kupita. Kulingana na Magara, siasa zimetawala swala zima la kuzalisha chakula kwa njia ya teknolojia ya kisasa na licha ya rais kushauriwa na wanasayansi wake inamlazimu kusikiliza sauti za raia ili kulinda masilahi yake ya kisiasa. Magara anasema kwamba masuala yote yanayozua utata yamezingatiwa katika sheria zilizopo ikiwemo sheria ya kulinda mazingira na ile ya kulinda mimea ya mwaka elfu mbili kumi na nne na hivyo basi hamna haja ya kuwepo wasiwasi kuhusu athari zisizojulikana ambazo wanaharakati wanadai zitaletwa na GMO. Wanasayansi wanasema kwamba wakati Afrika inaendelea kujadili teknolojia ya GMO, teknolojia mpya inaendelea kufanyiwa majaribio na hivi karibuni GMO itakuwa imepitwa na wakati. Is moving new tunamaliza muda kujadili kitu ambacho kimepitwa na wakati. Dunia inasonga mbele na teknolojia mpya inayoitwa NBT. Huu mswada tunaomaliza muda tukijadili hata hauzungumzii hii teknolojia mpya inayochukua nafasi ya GMO. Wanaopinga mswada huo hata hivyo, wanasema kuna uoga wa kile kisichojulikana. Ni kweli kuna uoga wa kutokea athari tusizozijua, lakini pia kuna ukweli ndani yake tunaoijua. Mfano mzuri ni aina ya pamba iliyoanzishwa kupandwa Burkina Faso, ambapo baada ya kuvuna iligunduliwa kuwa ya kiwango cha chini sana kuweza kutengeneza kitu chochote. Wakulima walipeleka kesi mahakamani, lakini kwa sababu hawakuwa na sheria kuwalinda Walishindwa. Nchi zilizoendelea kama Marekani hata hivyo zinazalisha kiwango kikubwa na kutumia chakula kilichofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki, maarufu GMO Kenesu. Ufuatao ni muktasari wa habari. Viongozi waandamizi wa kundi la kigaidi la Islamic State nchini Siria wanapitia wakati mgumu kwa kile kinachoonekana kuwa kampeni maalum ya kumaliza uongozi wa kundi hilo. Maandamano ya wanafunzi yakiambatana na magari yaliyokuwa yakipiga honi na muziki kwa sauti yalifanyika katika mitaa ya jiji la Baghdad nchini Iraq. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga na matangazo yetu ya leo jioni kama kawaida saa kumi na nusu alasiri. Na kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo mwelekezo wa matangazo haya CD, mimi ni Hadija Riami mimi Idi Likongo tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.