Saa tatu kamili jioni Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa nane kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka Sauti Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Padre wa kanisa Katoliki nchini Marekani amesema alikataa kumpa aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden mkate mtakatifu Jumapili iliyopita kwa sababu Biden anaunga mkono wa viaji mimba, tendo ambalo ni kinyume na mafunzo ya dini Katoliki. Padri Robert Morey wa kanisa la Mtakatifu Anthony mjini Florence, South Carolina, amesema alib, ilibidi kumnyima Biden mkate huo mtakatifu kulingana na dini ya Katoliki kwa sababu vitendo vya binadamu vinastahili kuheshimu mafunzo ya Mungu na kanisa lake. Hata hivyo, Padri Anthony amesema anamwombea Joe Biden ambaye ni mmoja wagombea anayeongoza katika kugombea tiketi ya chama cha Demokrati kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao elfu mbili ishirini. Biden ambaye ni Mkatoliki na ana matumaini ya kupata tiketi ya Demokrat na kukabiliana na rais Donald Trump katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao elfu mbili ishirini. Mahakama moja nchini Pakistan imeamrisha kwamba hukumu ya kuzuiliwa gerezani aliyekuwa waziri mkuu Nawaz Sharifu isitishwe ili aweze kupata matibabu. Sharifu alihukumiwa miaka saba gerezani baada ya kupatikana na makosa ya ufisadi, mashtaka anayosema yalichochewa kisiasa. Amekuwa akiugua akiwa gerezani, na familia yake pamoja na chama chake cha kisiasa wanaishitumu serikali kwa kukosa kumpatia matibabu yanayostahili. Afisa wa ngazi ya juu katika chama chake Sharif cha Asan Iqbal Imran Khan ameshutumu serikali kwa kukataa kutoa matibabu muhimu kwa Nawaz Sharif. Waziri mkuu wa Lebanon Saad Al Harir ametangaza kujiuzulu baada ya wiki mbili za maandamano dhidi ya serikali yake. Waandamanaji wamekuwa wakiandamana wakitaka mabadiliko ya kisiasa nchini humo. Katika hotuba yake kupitia televisheni, Al Hariri amesema maandamano hayo yanamlazimisha kuwasilisha barua ya kujiuzulu kwa rais Michel Aoun, akiongezea kwamba amefikia mwisho wake. Kujiuzulu kwake kunajiri wiki mbili baada ya kuanza maandamano ya amani kutaka kuondoka madarakani kwa viongozi wa kisiasa wanaotajwa kuwa mafisadi na wasio na uwezo wa kutawala nchi. Hariri ametoa wito kwa raia kudumisha imani na kufanya kazi kwa bidii ili kuzuia matatizo ya kiuchumi. Serikali ya Kamerun imewapeleka wanajeshi na wafanyakazi wa uokoaji kusaidia juhudi za uokoaji baada ya kutokea maporomoko ya ardhi yaliyoua watu thelathini na wanne karibu na mji wa Bafoussam, magharibi mwa nchi. Maporomoko hayo yametokea kufuatia mvua kubwa inayoonyesha Kamerun. Na maafisa wa uokoaji wamekuwa wakitafuta maiti na manusura chini ya vifusi vya nyumba zilizoharibiwa. Juhudi za uokoaji zimeathiriwa na mvua kubwa inayonyesha. Gavana wa jimbo hilo Augustin Awafonka Fonka amesema kuna mili kadhaa imepatikana, lakini kufikia sasa hana idadi kamili ya watu waliokufa. Zaidi ya watu thelathini hawajulikani walipo na zaidi ya sabini wamejeruhiwa vibaya, sita wakiwa katika hali mahututi. Wakati huo huo, viongozi wa kanisa la Katoliki wanatoa wito kwa msaada wa kimataifa kwa ajili ya nchi za Afrika Mashariki na pembe mwa Afrika zinazoathiriwa na mvua nyingi zinazosababisha mafuriko na polisi wa kukabiliana na madawa ya kulevya Costa Rica wamekamata tani moja ya kokeini iliyokuwa imefichwa ndani ya kasha la mizigo lililokuwa likisafirishwa kuelekea Ubeligiji. Shaina hiyo ya dawa za kulevya ilikuwa imefichwa ndani ya mifuko ishirini na tisa ya kusafirisha na kusafirishwa pamoja na ndizi zilizotengenezwa. Waziri wa usalama wa umma wa Kostarika ameambia waandishi wa habari kwamba maafisa wa nchi hiyo ya Amerika ya kati wamekuwa wakikamata dawa za kulevya katika siku za hivi karibuni. Magenge ya dawa za kulevya yanajulikana kufanya biashara ya dawa hizo katika sehemu hiyo kutoka Amerika ya Kusini na kusafirisha hadi Marekani kupitia Meksiko au hadi Ulaya kupitia baharini. Nakomea hapo kwa sasa na kuacha na mkamiti kibayasi na kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kennes Bwire tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki na hiki ni kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mjini washington dc karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida unayasikia yote haya katika kipindi hiki cha kwa undani mimi ni Mkamiti Kibayasi. Sehemu ya kwanza, tutazungumzia malalamiko ya wakimbizi wa Burundi wanaoishi kwenye kambi ya Nduta iliyopo nchini Tanzania dhidi ya jeshi la polisi Kigoma, na je, polisi wanatoa ufafanuzi gani dhidi ya shutuma hizo? Na sehemu ya pili, tutaangazia mvutano wa ndani uliopo wakati huu kati ya kambi ya kabila na ile ya rais wa DRC Felix Tshisekedi juu ya sekta ya elimu. Tega sikio na kipindi hiki cha Kwa Undani hivi sasa. nam katika mada ya kwanza, kama nilivyokudokeza, tutaangazia malalamiko yanayotolewa na baadhi ya wakimbizi wanaoishi kwenye kambi ya Nduta iliyopo Kigoma huko Tanzania, ambapo baadhi ya wakimbizi hao wanasema wana wasiwasi mwingi juu ya maisha yao ya kila siku, wana hofu kukamatwa ovyo na mambo yanayohusiana na hivyo. Nimezungumza na mmoja wa wakimbizi hao anayekwenda kwa jina la Iva ambaye anaelezea wasiwasi na madai wanayeshuhudia wakiwa katika kambi ya Nduta. Ndiyo, kama unavyoeleza ndugu mtangazaji, ni kwamba kwenye kambi ya wakimbizi tumekuwa na, na wasiwasi, maana baadhi ya wakimbizi, wakimbizi wamekuwa wakishikwa na kupelekwa polisi. Familia wanaenda polisi hawawakuti, kwa hiyo wamekuwa na, na hali ya wasiwasi kwa ujumla lakini jeshi la polisi lenyewe linasema kwamba hakuna taarifa zozote zinazoeleza uh, au walizonazo kuhusiana na wakimbizi kushikwa na jeshi la polisi. Unaweza ukatueleza kwamba uh, jeshi la polisi huwa linakuja kufanya doria wakati gani na linawaangalia watu wa aina gani? Kimsingi polisi huwa linafanya doria uh, kuanzia uh, saa moja usiku na wanaendelea na doria uh, usiku mzima, maana tuna- tunaambiwa pia tu, tuwe eh, majumbani mapema, tusiendelee kuzunguka zunguka. Lakini hili la kukamata wakimbizi limekuwa likitokea uh, usiku. Wakimbizi hawakamati wa, mchana, wanakamatwa usiku, na inatajwa kwamba ni kulingana na suala zima la, la usalama, maana hapo nyuma kumekuwa kukitokea wizi wa, wa, wa hapa na pale hivi majuzi kuna uh, ndugu yetu mkimbizi ambaye anaishi zone ya kumi na mbili ambaye alipigwa risasi na hela yake kupolwa. Yamesemekana mengi kwamba uh, alipanga watu waje kwa kwa mujibu wa kutafuta uh, nchi ya tatu, lakini uh, wengine wanasema ni uzushi, lakini uh, tumekuwa kwenye hali ya kutojua ukweli. Baada ya pale ndo oh, polisi lili lilifanya mchakato wa kutafuta silaha zilizotumika. Ikasemekana uh, kwamba uh, kuna mmoja zoni ya kumi na moja, moja alikamatwa na silaha uh, jina uh, silikumbuki vizuri, lakini huyo uh, ame, alikuwa sio uh, mkimbizi, alikuwa ni Mtanzania ni ambaye alikuwa anashirikiana pia na baadhi ya wakimbizi kuendesha visa vya namna hiyo. Basi inasemekana kwamba uh, baada ya uh, baadhi kukamatwa, kwamba walienda wanataja majina ya wale wote ambao wanahusika. Kwa hiyo wanaenda kwa uh, mmoja baada ya mwingine na kuwakamata usiku. Lakini pia uh, nyuma ya ku, ya, ya kukamatwa kwa wakimbizi hao yanasemekana mengi mengi, kwamba ni uchunguzi ambao umekuwa ukifanyika muda mrefu, kuna kitu kama mwaka mzima. Kuna watu ambao walikamatwa wali zone ya nane wakisema kwamba wanaendesha zoezi la la kufundisha watu silaha au wengine walikimbia wali wengine wakakamatwa. Je, baada ya polisi kuwachukua wakimbizi wengine waliopo kambi hiyo, nini ambacho nyinyi kama wakimbizi mmepata kutoka kwao? Kuna taarifa yoyote ya mrejesho mmepatiwa kuhusiana na hao waliokamatwa? Hakuna taarifa yoyote ya mrejesho kuhusu waliokamatwa wanaosumbuka ni, ni familia uh, husika ambao wanaendelea kuripoti eh, kituo cha polisi kutafuta wajue eh, watu wao wako wapi, lakini wa, wa, watu ambao wanakamata wako kwenye kituo cha polisi uh, wanafikiri huenda wako jela moja linalojulikana uh, uh, kwa jina linalojulikana uh, la Nyamsiza, lakini pia hapo kuna shirika la Wilak ambalo linahusika na, ku, na kupeleka familia zenye wafungwa kuwajulia hali halijawajibika. Kwa hiyo wengine, oh, wana, wanania ya kwenda kuripoti UNHCR wa ili waangalie kwamba UNHCR inaweza kuingilia na, ku, na kuhakikisha wanafahamu watu hao wako wapi. Vilevile vile, kuna taarifa ambazo zinatoka katika mtandao wa UNHCR pamoja na mitandao mingine kwamba nyinyi kama wakimbizi mnazuiwa kutoa taarifa zinazoendelea ndani ya kambi ya wakimbizi. kuna ukweli wowote juu ya hilo? hilo ni ukweli usiopingika. Uh, hata ninavyo ku, kusimulia kile kinachodili kwenye kambi eh, na na, na, na pia kuwa mwangalifu maana um, imesikika kwamba vyombo uh, vya vya vya, vya, vya, vya, habari, uh, vya karibu um, ambazo vinasikilizwa sana na jamii ya wakimbizi wa hapa Nduta kwamba uh, vimekuwa vikipeperusha uh, taarifa za za, za za kambi ya Nduta na wasimamizi wa, eh, MHA na na polisi hawataki kile kinachofanyika kwenye kambi ki, kifahamike kwa nje kwa hiyo pia tumekuwa kwenye hatari kwamba yule ambaye atasemekana ta anatoa taarifa kwamba, um, atafuatiliwa na hapa tunapozungumza uh, punde tu, sijui majuzi nimesikia kwamba uh, kamanda wa sungusungu na, na, na, na kundi lake wame, wamekwenda wame kumkamata mama mmoja wa zona ya kumi na moja ambaye eh, alitoa taarifa kwenye redio inayojulikana kwa jina la Humura. Na je, iwapo vyombo husika vinavyofuatilia masuala ya wakimbizi na haki za binadamu ikikuuliza wewe, iva kutoka moyoni mwako, upo tayari kurudi nyumbani Burundi kwa hiari, au bado unaona hali ya usalama Burundi si sahihi, ungependelea kuishi Tanzania, nini ambacho utawajibu? Nitasema kwamba uh, kweli kwa, kwa, kwa mazingira yoyote yale siwezi kurudi nchini, maana hali ya usalama ime, ime, ime, ime imekuwa mbaya zaidi, na tuna taarifa zinazo zinazotufikia ni kwamba um, wenzetu ambao walibaki kule bado wanaendelea kuteswa, bado wengine wanafanyiwa uh, visa bila bila vyombo vya sheria kuingilia na kutatua Kwa hiyo oh, walio wengi nikisema uh, ni kwamba tunapendekeza UNHCR kama Tanzania itashindwa kutulinda, kulinda usalama wetu na kuendelea kutupa hifadhi na kuheshimu haki za wakimbizi, basi watutafutie ma sehemu nyingine, kama Rwanda, kama Kenya, kama Uganda, twende kwenye utaratibu unaofahamika tusende kienyeji kienyeji. Wakati huo, nimezungumza na kamanda wa polisi mkoa wa Kigoma, Martin Otieno, juu ya hali halisi inayoelezewa kuwepo katika kambi ya Nduta, nikitaka kwanza kujua taarifa inayoeleza kuwa kuna baadhi ya wa wakimbizi wanapotea. Je, kituo chake kinajua hilo? Na kama ndio, hatua gani jeshi la polisi Kigoma inafanya hivi sasa kuhakikisha wakimbizi hao wanapatikana? Kwanza labda mi niseme kwamba sina taarifa kwamba kuna baadhi ya wakimbizi ambao labda wamepotea kwenye makambi au labda hawaonekani kwenye ofisi yetu, kama kamanda wa polisi mkoa wa Kigoma atapokea hizo taarifa, na wala taarifa kama hizo hatuna. Lakini mimi ilikuwa nadhani watu sahihi ambao labda wanaweza wakaulizwa uwepo wa wakimbizi kambini au namna gani, nafikiri ni idara ya wakimbizi ambao ndio wanahusika na watu hao moja kwa moja, ambao ndo kuna watu ambao wanakaa nao pale, wana taarifa zao, labda wana majina yao, na mimi nafikiri taarifa kamili zinaweza kupatikana pale kwa uh, watu ambao wanahusika na idara ya wakimbizi. Na je, vipi kuhusu taarifa hii kwamba polisi wanakuwa wanafika katika kambi ya wakimbizi ya Nduta na kuangalia wakimbizi ambao ni wahalifu na kuwakamata, lakini baadaye ndugu au jamaa wa wakimbizi hao hawafahamu wa chochote kinachoendelea kati ya wakimbizi walioshikiliwa na polisi, na taarifa yoyote kutoka kwa polisi? Labda mi naweza nikasema hivi, jeshi la polisi kwa ujumla wake, sisi tunaangalia masuala ya ulinzi na usalama Aidha hiyo ni ndani ya kambi au nje nje ya kambi. Kwa maana kwenye mkoa wa Kigoma mzima sisi tunahusika na masuala ya ulinzi na usalama. Kwa hiyo uwepo wetu we, katika maeneo mbalimbali, aidha iwe ni kambini au nje ya kambi, maeneo yote ndani ya mkoa wa Kigoma, sisi ni katika kuhakikisha kwamba tunaimarisha ulinzi na usalama wa wananchi wa Tanzania, lakini pia tunaimarisha ulinzi wa wakimbizi ambao wako ndani ya nchi yetu ambao tumewapokea kwa utaratibu kabisa ambao wanafahamika kimataifa kwa hiyo jukumu letu lingine pia ni kuhakikisha kwamba wakimbizi ambao wako ndani ya Jamhuri ya Muungano wa, wa Tanzania wanaishi kwa usalama na maisha yao yanakuwa ni salama. Hiyo ni kazi yetu, na ndio maana jeshi la polisi tumo mle ndani ya makambi mbalimbali eza, Mnyarugusu, Nduta, Mtendeli, tupo mle ndani na tunafanya kazi shirikiana na watu idara ya wakimbizi na mashirika mengine ambayo wanashughulikia wakimbizi. Kwa hiyo swala la ulinzi na usalama kwa na usalama kwa upande wa wa wakimbizi ule ni jukumu letu na kuhakikisha kwamba usalama wa wakimbizi unakuwepo na wanaishi vizuri kwa usalama zaidi na ndio maana polisi tunakuwa tuku mle ndani ya makambi yote matatu katika mkoa wa Kigoma, hizo ambazo ziko Kigoma hapa. Kwa hiyo uwepo wa jeshi la polisi ndani ya kambi au namna gani, hiyo sio suala so, la ajabu sana, kwa sababu tupo pale, tuko pale na hicho kitu kinafahamika kabisa. Eh, watu mbalimbali wanafahamu, idara wanafahamu, wanafahamu mbalimbali watu wakimbizi, kwamba tuko mle kwa na tunafanya kazi kwa mujibu wa taratibu, lakini hizo taarifa zingine kwamba sio wanaingia polisi wanafanya hivi zile hizo taarifa hazina ukweli wowote, ni kitu ambacho mi naweza nikasema. Kamanda Otieno, lakini pale uh, jeshi la polisi linapomkuta mkimbizi ambaye ni mhalifu, ni hatua gani ambazo mnazichukua kama jeshi la polisi? Mkimbizi ambao ni mhalifu, hatua ambazo zinachukuliwa kwa mujibu wa sheria za jamhuri ya muungano wa, wa, wa Tanzania. Mkimbizi ambayo amekuta ni mhalifu, hatua eh, ambazo zinachukuliwa hazina tofauti eh, na mhalifu ambaye pia ni ambaye pia ni raia wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Wote wanakuwa treated equally, sio kwamba mkimbizi atashughulikiwa tofauti na na mhalifu mwingine ambayo ni Mtanzania. Wote watashughulikiwa kwa mujibu wa taratibu za na sheria za jamhuri ya muungano wa Tanzania. hali ya usalama ikoje wakati huu katika kambi ya Nduta pamoja na maeneo jirani yanayozunguka kambi hiyo? Kiujumla, hali ya ulinzi na usalama katika maeneo yanayozunguka makambi kwa ujumla ni shwari kabisa. Hakuna matukio yoyote ambayo umehatarishi ila kwa wakimbizi au kwa raia wa Tanzania au kwa vijiji ambavyo vinazunguka vinazunguka hayo makamo mbalimbali. Ulime na usalama huko usalama kabisa, hakuna matatizo kabisa ya kiusalama kwa sasa hivi. Kamanda Utieno, tumezungumzia hali hii ya usalama katika kambi ya Nduta ambapo umeeleza hali ipo shwari na kuna ripoti nyingine ambayo inatoka um, katika uh, eneo hilo la kambi ya Nduta kwamba kuna kuna matukio ambayo, uh, polisi wa doria wanavyofanya doria zao katika maeneo ya kambi huwalenga wakimbizi ambao kwa njia moja au nyingine wanaonekana ni wanasiasa au ni wazungumzaji wa wenzao ili kuleta haki na usawa, kwamba hawapo tayari kuondoka kwa wakati huu. Hilo nalo unalizungumzia vipi? Ile taarifa wala hazina ukweli. Watu ambao wanashughulika na masuala hayo sio polisi, hiyo hatuhusiki nazo, na wala mtu ambaye hamna polisi ambao anashughulika nao watu ambao inasemekana wanashughulika na, na mambo wa ya kisiasa au namna gani, hizo taarifa hazina ukweli wowote, na wala hilo sio jukumu letu la kufuatilia, kwamba si kuna watu ambao wanajishughulisha na, namna gani katika ndani ya makano, hizo taarifa hazina ukweli wowote. Ni kamanda wa polisi Mkoani Kigoma Martin Otieno akizungumza na kipindi cha kwa undani kuhusiana na shutuma au malalamiko kutoka kwa wakimbizi waliopo kambi ya Nduta dhidi ya jeshi la polisi Kigoma. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka mjini Washington DC. Hivi sasa tunachambua kwa undani sehemu ya pili ambayo ni kuhusu mvutano wa ndani kwa ndani uliopo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, kati ya upande wa rais mstaafu Joseph Kabila na ule upande wa rais aliyoko madarakani Felix Tshisekedi juu ya maendeleo au kio katika sekta ya elimu nchini humo. Kwenye simu ninaye mwandishi wetu wa DRC Saleh Bwana Milongo. Shukran, Saleh kwa kujumuika nasi wakati huu kwenye kipindi hiki cha Kwa Undani. Je, huu mvutano wa mafanikio katika elimu uh, huko nchini Kongo umeanza lini na nini hasa uh, kambi hizi mbili wanachovutania kuhusiana na elimu hapo nchini Asante Mkamiti, ni kwamba tatizo ni kutokana na matarajio ambayo yalikuweko kufuatia mpango huo wa elimu ya bure, elimu ya msingi. Kwa hiyo ni mradi ambao ulianzishwa, yaani katiba ya Kongo inaelezea kwamba wanafunzi ambao wanaenda kwenye shule ya msingi hawawezi kulipa karo lakini eh, haikuweza kukamilika wakati wa utawala wa Kabila, na mnamo miaka ya hivi karibuni alijaribu kwa ajili ya kuanzisha operesheni hiyo, lakini ilikuwa vigumu na baadaye ikalazimisha eh, kuwekwa na mpango mpya. Lakini Rais Chisekedi ndiyo hatua ya mwanzo ambayo aliweza kuchukua ya kusema kwamba hakuwezi kuweko na malipo ya makaro kwa wanafunzi hao wote, kwa hiyo mkutano unajitokeza hivi sasa kwenye hotuba kwa wafuasi wa um, chama cha cha PPRD cha rais Kabila. Ramadhani Shadari ambaye ni katibu mkuu wa chama hicho, aliwaambia kwamba mafanikio si hayo ya elimu bure siyo ya rais Tshisekedi, bali aliyeanzisha ni rais wa zamani Joseph Kabila. Na kwenye um, hotuba mwingine kwa wafuasi wao katibu mkuu wa chama cha UDPS akasema kwamba huo ni upuuzi mtupu, na mnamo kipindi cha miaka kumi na minane walioongoza hawakuweza kufanya chochote, na kwa hiyo msiwezi kuwafuata watu wa PPRD kwa sababu hawakukamilisha chochote. Ushindi huo ni ushindi wa, wa, wa Rais Chisekedi. Na kwa kweli mkutano huo unaonekana kwenye vyombo vya habari na kwenye mikutano ya vyama, na inamaanisha wazi kwamba kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute baina ya vyama viwili hivyo. Saleh, uh, mpango huu wa uh, elimu bure ulianzishwa mwaka 2010 kama ulivyosema chini ya utawala wa Rais Joseph Kabila. Sasa mpaka kwa hali iliyofikia wakati huu pande hizi mbili zinavutana. Je, kuna mwangaza unaoonekana kwamba upande mmoja upo tayari kukubali hali iliyopo hivi sasa au bado ni kiza tu kwamba hakuna kinacho uh, suluhu inayoweza kupatikana mmoja kukubali, ndio ndio, ni, ni, ni swala la ugumu sasa wa hata a, serikali ya mseto iliyoko hivi sasa ama serikali hiyo ya pamoja, kwa sababu kila mtu amekuwa ametafuta apate ushindi, yani kwa ajili ya uchaguzi utakaokuja wa elfu mbili na ishirini na tatu kwa hiyo Uh, uh, imekuwa ni kama vile mvutano. Kila mtu anataka asikokotee blanketi upande wake, kwamba mimi ndio ambayo nimefanya vizuri, na ikiwa kunakuwa na hiki ni kwa sababu sisi ndio tulianzisha na huyu jamaa ama mwingine amekuja kukamilisha. Kwa hiyo inaonyesha ni siasa tu, lakini ukweli wa mambo ni kwamba uh, anapoondoka rais kutakuwa na miradi ambayo atakayemfuata ataendelea kujikamilisha. Uh, kwa kweli inaonyesha sura mbaya, na imeashiria kwamba hata serikali hii ya mseto ambayo itakuwa ni imekuwa ya kugawa madaraka inaweza kuwa na matatizo mengi sana katika utendaji kazi wake, kwa sababu kila chama cha siasa kinapenda kijipatie ushindi mwenyewe kwa ajili ya vitendo ama miradi inayokuwa imekamilishwa kwa sasa. Uh, inafahamika kwamba kila nchi uh, huwa ina mfumo wake wa elimu uh. Kwa hapo DRC mfumo wa elimu uh, uko vipi? Kwa mfano no, nikikupa eh, eh, mm -hmm. ni mm -hmm. nchini Kenya mfumo wao wa elimu ni mbili, sita, tatu, tatu, ambapo miaka miwili ya chekechea, miaka sita ya elimu ya msingi, miaka mitatu ya sekondari na miaka mitatu ya elimu ya ya uh, high school. Hali kadhalika kwa upande wa Tanzania kuna miaka miwili ya chekechea, miaka saba ya shule ya msingi, miaka minne ya sekondari na O level yo uh, inavyofahamika miwili ya uh, kidato cha tano na cha sita. Kwa DRC mfumo wake uko vipi? Ambao unasababisha matatizo ni mfumo wa Ubelgiji, yani ni, ni mrefu zaidi, kuona kwamba miaka mitatu hiyo yateketea ya, ya, ya, ya, wa, wa, ya watoto na miaka sita ya mfumo wa, wa eh, shule ya msingi miaka sita nyingine ya sekondari na miaka mitano kwa kwenye kwenye chuo kikuu na sita au saba kwa madaktari na taaluma nyingine ndio miaka mitano. Kwa hiyo uh, ni, ni, ni, ni mfumo mrefu sana, ambao kila mwaka wa masomo ni miezi kumi, unaanza Septemba uh, wiki ya kwanza ya mwezi wa Septemba na kumalizika mwezi Julai tarehe mbili. Kwa hiyo Kongo ni mfumo mrefu kabisa ambao uliacha toka Ubelgiji na ndio unaendelea ku, ku, ku, kufanya kazi hadi kufikia kazi. Na uh, kwa upande wa wananchi wa Kongo, pengine katika pitapita yako mitaani, wewe ukiwa ni mzazi una watoto ambao wanahudhuria uh, kwenye shule tofauti tofauti, je, mwananchi uh, wa kawaida amepokea uh, vipi uh, huu mvutano unaoendelea hivi sasa ambao nyingine, mzazi, ay, diyo, kwa njia moja au nyingine unamwathiri mzazi, sio mwanafunzi tu peke yake, ndio kwa kweli kwenye kinachoelezewa hapa ni kujua bajeti ambayo inaweza hivi kutengwa kwa ajili ya kukamilisha mradi huo. Kwa mwaka mmoja inatakiwa dola bilioni mbili na laki tano kwa ajili ya kuweza hivi kuhakikisha kwamba eh, waalimu na utendaji kazi wa shule hizo za msingi zimehakikishwa na kuona kwamba bajeti ya Kongo ni, ni, ni, ni ndogo kabisa. Kwa ujumla wa bajeti yote ni dola bilioni sita pekee. Kwa hiyo elimu tu, sekta ya elimu ya msingi inaweza ikagharimu uh, asilimia arobaini na tano ya jumla ya bajeti hiyo. Kwa hiyo wengi wako mpaka sasa mashakani, hawajaamini kwamba inaweza kufanikiwa uh, uh, mradi huo, lakini wamempongeza Rais Chisekedi ambaye amesema ijapokuwa kasoro, ijapokuwa matatizo tutaenda na mfumo huo ili kila mtoto apate bahati kwamba amekwenda shule. Na mbali na hiyo shule za serikali ambazo kumekuwa na matatizo ya miundombinu, kumekuwa pia na swala la msongamano, kwa sababu kila mtu amempeleka mtoto wake kwenye shule ya serikali ili aweze kusoma kwa bure shule za, za, za msingi, lakini utakuta sasa kwenye somo moja wa wanafunzi wa, wa, wa, wa, wa, pahali pa kuwa ishirini uh, uh, na tano kama kawaida, wengine wamekuwa hamsini sabini na tano na hapa Kinshasa tu nje kidogo ya Kinshasa kulikuwa na somo moja ambayo ina wanafunzi mia moja na ishirini kwenye somo la kwanza la msingi. Kwa hiyo inaonyesha kwamba sio kiwango uh, bora cha elimu ambacho watu wanatakiwa, lakini imeonekana tu ni mbali eh, elimu kuliko, bora elimu kuliko elimu bora. Kwa hiyo ni bado ni changamoto kubwa ambayo inatakiwa kujadiliwa mnamo siku za usoni. Uh, shukrani sana Sale Mwana Milongo kwa ripoti na taarifa hizo ulizotupatia kuhusiana na mvutano wa uh, ndani kwa ndani uliopo kati ya upande wa Kabila na rais aliyoko madarakani Felix Chisekedi kuhusu mafanikio katika uh, sekta ya elimu nchini humo hususan katika elimu uh, ya shule ya msingi. Msikilizaji, bila shaka umefaidika na kile ambacho umekisikia kutoka kwa mwandishi wetu wa DRC Sale Mwana Milongo. Usikose kusikiliza matangazo yetu yanayofuata ya Kumekucha Afrika saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati kupitia redio zetu shirika au kwa njia ya mtandao VOA Swahili.com. Kutoka hapa mjini Washington DC naitwa Mkamiti Kibayasi. Msimamizi wa matangazo alikuwa Meri Mgawe. Mwongozaji ni Aida Isa. Ninakutakia usiku mwema.