Imetimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC Marekani ni saa nane kamili mchana. Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka Sauti Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Idara ya kusimamia uhamiaji katika Umoja wa Mataifa IOM imesema kwamba imesitisha shughuli ya kuwachunguza chungu watu katika hatua za kudhibiti maambukizi ya Ebola baada ya wafanyakazi wake watatu kuuawa nchini Sudan Kusini katika taarifa kwa vyombo vya habari IOM imesema wafanyakazi wake wameuawa katika makabiliano kati ya makundi mawili yanayohasimiana katika jimbo la Equatoria, Sudani Kusini. Maafisa wa idara hiyo wamesema shughuli ya kuchunguza maambukizi ya ebola imesitishwa katika vituo vitano vya mpakani kati ya Sudani Kusini, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo mlipuko wa ugonjwa wa ebola umeua maelfu ya watu. Kati ya waliouawa ni mwanamke mmoja na wanaume wawili na mvulana mwenye umri wa miaka minne ambaye ni mtoto wa mmoja wa wafanyakazi waliouawa na ametekwa nyara wakati wa mashambulizi hayo. Kampuni ya Facebook imeripoti kwamba imefutilia mbali mitandao mitatu ya akaunti za rasia kwa kujaribu kuingilia siasa za nchi nane za Afrika. Akaunti hizo zinahusishwa na wanabiashara maarufu wa rasha waliotajwa katika kashfa ya rasha kuingilia uchaguzi mkuu uliopita Marekani. Akaunti ambazo zimefungwa zinaripotiwa kuingilia siasa za Madagaskar, Afrika ya Kati, Msumbiji, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Ivory Coast, Camerun, Sudan na Libya. Wamiliki wa kaunti hizo na mitandao wa yao wanaripotiwa kutumia akaunti zingine bandia kuwafikia zaidi ya watu milioni moja katika nchi hizo nane za Afrika. Akaunti hizo zimehusishwa na mfanyabiashara mkubwa wa rasha Yevgeni Prigoshin, na wakili wake hajatoa taarifa yoyote hadi sasa. Mahakama ya juu ya Nigeria imetupilia mbali rufaa iliyowasilishwa na mgombea mkuu wa upinzani katika uchaguzi mkuu wa Februari kupinga ushindi wa rais Muhammadu Buhari. Atiku Abubakar alitangulia kuwasilisha kesi mbele ya kamati maalum ya kusikiliza kesi ya uchaguzi ambayo ilitupilia mbali madai yake ya kufanyika wizi wa kura kumfaidhi rais Muhammadu Kulingana na hesabu ya tume ya uchaguzi, Mahamadu Buhari alishinda uchaguzi mkuu kwa asilimia hamsini na sita dhidi ya asilimia arobaini na moja zake Atiku Abubakar. Wachambuzi wa siasa Nigeria walikuwa metajia, wametarajia Abubakar kushinda uchaguzi huo chama kikuu cha upinzani nchini Sudani Kusini kimeshutumu serikali kwa kukosa kuheshimu mkataba wa amani na kutoa mwito wa mkataba huo kusogeshwa kwa muda wa miezi sita kabla ya ku, kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa, hatua inayotia doa juhudi za kumaliza mapigano nchini humo. Msemaji waliokuwa kiongozi wa upinzani Dktr Riek Machar amesema haamini kwamba Machar atakuwa tayari kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ifikapo Novemba kumi na mbili siku ya mwisho iliyokubaliwa mwezi Septemba baada ya miezi kadhaa ya mazungumzo. Mkataba wa kuunda serikali Novemba kumi na mbili ulisimamiwa na Umoja wa Mataifa, Marekani na viongozi wa nchi za kanda hiyo. Rais Salva Kiir hata hivyo, amedai kwamba pande zote katika mkataba huo zimejitolea kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ifikapo Novemba kumi na mbili na kwamba jumuiya ya kimataifa inatarajiwa hilo kufanyika. Maafisa wa White House wameshangazwa na hatua ya Chile kufutilia mbali mkutano miwili kuhusu uchumi na mazingira iliyokuwa imepangiwa kufanyika mwezi ujao. Rais Donald Trump alitarajiwa kuhudhuria mojawapo ya mikutano hiyo ambapo angekutana na rais wa China Xi Jinping na viongozi wengine. Rais wa Chile Sebastian Pinera ametangaza kufutilia mbali mikutano hiyo kuhusu ushirikiano wa kiuchumi na mazingira kutokana na maandamano yanayoendelea mjini Santiago dhidi ya utawala wake. Mkutano kuhusu ushirikiano wa kiuchumi ulikuwa umepangiwa kufanyika Novemba na mwingine kuhusu mazingira kufanyika Desemba. Trump amenukuliwa akisema kwamba alitarajia kutumia fursa ya mkutano huo kusaina awamu ya kwanza ya mkataba wa kibiashara na rais wa China. Maandamano yamekuwa akiendelea Chile tangu Oktoba 18 kupinga nyongeza ya nauli ya usafiri wa treni kwa asilimia 4 mjini Santiago na kuachana Patrick Ndiyumana akikuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kennes Bwire. Hiki ni kipindi kwa undani hewani, ambapo katika sehemu ya kwanza tutaangazia changamoto zilizopo katika utekelezaji wa haki msingi za raia wa nchi nyingi za bara la Afrika na kwenye sehemu ya pili wenzetu wa Mombasa watatuelezea kuhusu kongamano linalokutanisha waendesha mashtaka kutoka Afrika Mashariki na ya Kati likijikita kwenye sheria za kimataifa kuhusu makosa ya jinai na ufisadi. Wanayokaribisha kwa undani leo. Jina langu Patrick Ndwimana. Ikianza na sehemu ya kwanza, rais wa Uganda Yoweri Museveni amekiri kuwa nchi nyingi za Afrika zimekuwa zikitunga sheria zinazofanana na zile za nchi za Ulaya ambazo inakuwa vigumu kuzitekeleza kutokana na tofauti za kiuchumi na kitamaduni kati ya nchi hizo za Afrika na za Ulaya. Athari ya kuwa na sheria zisizozingatia hali ya uchumi wa taifa na mila na tamaduni za raia ni kwamba serikali za Afrika zinajikuta zinashindwa kutekeleza haki msingi za wananchi wake. Rais Museveni amesema hayo leo katika mkutano unaohudhuriwa mjini Kampala na majaji wa mahakama kuu na majaji wa mahakama za katiba kutoka nchi wanachama wa Umoja wa Afrika. Mwandishi wetu wa mjini Arusha, Asiraji Mvungi, anafuatilia mkutano huo na ametueleza tu mtazamo wa Rais Museveni wa namna ya kuambatanisha mila, tamaduni na zile sheria za nchi. Ni kweli kabisa kwamba Mheshimiwa Mseveni alibainisha kusema kwamba ah, mfano unaweza ukakuta kwamba mazingira ya, ya nchi za Afrika ni tofauti na mazingira ya nchi za Ulaya. Kuna tofauti kubwa ya tamaduni, kuna tofauti kubwa ya, ya uchumi. Kwa hiyo unakuta kwamba baadhi ya sheria ambazo zinatekelezeka katika mabara ya Ulaya huku Afrika zinashimikana kutekelezeka kwa sababu ya tofauti hizo kwa hiyo alijaribu kushauri kwamba ha, kwa utaratibu huo inaweza ikawa ni vigumu sana kutekeleza masuala ya haki za binadamu, kwa sababu kuna mambo mengine ambayo yakifanyika kwa upande mmoja anaweza akaonekana kwamba anakiuka haki za binadamu, lakini kwa upande wa pili ikaonekana ni jambo la kawaida ama likatumikana, kwa sababu ya haziendi sambamba na tamaduni za maeneo ambayo ambayo, ambayo wananchi wale wapo. Je, yeah, ametoa mfano wa hizo sheria ambazo anasema ni sheria zilizoundwa uh, kwa ku uh, kuiga mfano wa Ulaya. Ni, ni sheria zipi ambazo wanasema ni vigumu kuzitekeleza. Mfano amepewa, amepewa mfano kwenye kwenye sheria ambazo zinazitaka pengine kila nchi kuwa suala la kupata elimu ni haki ya msingi ya binadamu, na unakuta kwamba inaweza ikawa kwamba kweli nchi kwa ikaridhia kwamba suala la kupata elimu kwa watu wote ni, ni haki za msingi za mwananchi lakini unakuta kwamba uchumi wa hiyo nchi hauwezi ku, ha, hauwezi kumudu kutoa elimu hiyo ambayo iko kwenye sheria hizo za kimataifa. Lakini pia kuna sheria ambayo inamtaka inataka pengine kila nchi kila watu wapate haki ya kupata afya ama wapate haki ya kupata ajira, watu wapate ajira, lakini unakuta kwamba uchumi wa nchi hiyo hautoi nafasi ya watu kupata ajira. Kwa hiyo anasema kwamba wakati mwingine nchi hizi za Afrika zinaweza zikakubali kwamba sheria hiyo kwamba wapa watu ajira ni sawa, ni haki yao, lakini nakuta kwamba uchumi wake haukui, wana matatizo ya kiuchumi ambayo hayawezi kusababisha watu wakipata ajira. Kwa hiyo ndio akashauri kwamba ni vizuri wakati nchi za Afrika zinakubaliana na sheria hizi ziangalie na mazingira ya nchi zao, na pia waangalie mazingira ya kiuchumi. Na wakati mwingine pia akatoa mfano wa, wa haki za, kuna watu ambao ama kuna makabila ama kuna nchi ambazo wengine swala la, la la umri wa kuoa ama kuolewa kwa upande wao, labda wanasema mfano Tanzania walikuwa wanasema kwamba hata miaka kumi na nne mtu anaweza akaoa ama akaolewa, lakini hivi juzi mahakama ikasema kwamba hapana, ni miaka kumi na nane. Lakini hapo hapo unakuta kwamba kuna baadhi ya maeneo ambapo wa eh, wao kulingana na tamaduni zao mtu uh, akifikisha umri wa miaka kumi na mbili ama kumi na tatu anaonekana na umbo la kutosha kuolewa, anaolewa. Na kwa upande huo kwenye jamii hiyo, kwao ni kitu cha kawaida. Unapoambia kwamba waache, wanaona kama vile unavunja haki zao hii. Kwa hiyo amesema kwamba kuna mambo mengi ambayo ya kutazama na hata kama kuna mambo ambayo yamepitwa na wakati yanahitaji marekebisho, lakini suluhisho la kudumu haliwezi likatokana na sheria zinazopangwa nje ya maeneo yale ambayo watu wanaishi hii, mpana. Kwa hiyo mfano amesema kwamba ni bora Aa, wakati wa kupinga hizo sheria, wakati wa kukubaliana ama wakati wa kusaini mikataba hiyo, kuangalia kwamba je, haya masuala ambayo tunakubaliana, tamaduni za eneo hilo lizikoje na uwezo wa kiuchumi ukoje, na pengine wananchi wale wataweza kuitekeleza na kuviona zina faida ama wataona kama ni mapesa. Hili suala la elimu kwa watoto wote, eh, afya bora kwa wananchi wote ni, ni, ni haki kabisa, ni haki msingi kwa wananchi wengi ah, na hili swala pia la umri wa waku, kuoa au kuolewa. Mfano kama walivyosema uh, huko Tanzania wanaharakati wa haki za binadamu walipinga hiyo sheria kusema kwamba uh, mtoto wa kike hawezi kuolewa kabla hajafikisha miaka 18. Haya yote ni masuala ambayo na, yanahusu haki za binadamu uh, na wale ambao ni wanaharakati wa haki za binadamu au wawakilishi wa mashirika ya kutetea haki za binadamu wanaoshiriki mkutano huo wamezungumza nini kuhusu kauli hiyo ya Rais Museveni? Uh, mjadala wa kauli huo utaanza utafanyika uta, kesho lakini leo hii baada ya ku baada ya Rais Museveni kufungua mkutano huo na kutoa na kutoa changamoto hiyo sasa eh, hivi mjadala utaanza, wajumbe wa, wa, wa, wa, wale wataanza kujadili sasa na kuangalia ni namna gani ama ni kitu gani cha kurekebisha. Lakini kwa siku hii ya leo hawakupata nafasi ya ku, ya kujadili. Mjadala huo utaanza utaanza hapo kesho, lakini cha msingi kikubwa tu ni kwamba Uh, baadhi ya watu ambao tumezungumza nao wamekiri kwamba eh, mambo mengi, sheria nyingi zina mapungufu, na pia wakagusia suala la wakati mwingine unaweza ukataka kuwasaidia watu, lakini wao wakaona kama ni adhabu, na wakati mwingine pia wakawa wanasema kwamba kuna sheria ambazo zinahitaji pia kuangalia upya, kwani mfano katika nchi za Ulaya unaweza ukakuta kwamba wakati wanatunga sheria za adhabu ambazo wanapaswa kupewa watu labda pengine wanaopatikana na, na makosa, anasema kwamba E, katika mabara ya Ulaya, mtu ukimnyima uhuru, uhuru wa kufanya mambo yake, uhuru tu ile wa kawaida kwake, ni jambo kubwa sana. Lakini katika bara la Afrika, baadhi ya maeneo unakuta kwamba watu tayari hata kama hawajahukumiwa pengine kwenda gerezani, tayari maisha wanayoishi ni kama vile maisha ya gerezani, yaani hawana amani, hawana uhuru, kiasi kwamba ukipata nafasi ya kumpeleka gerezani ambapo anapata chakula anapata anapata mahali pa kulala, yeye anaona ni afadhali. Kwa hiyo unakuta kwamba tofauti za namna hiyo zilikuwa zinazungumzazungumza pembeni, kwamba wakati mwingine hata sheria hizi za adhabu zinatakiwa zipitie upya, kwasababu mara nyingi nchi za Afrika hizi sheria hizi za adhabu zimechukuliwa kutoka kwenye mataifa yale ambayo yalikuwa yanazitawala. Sasa unakuta kwamba tabia na utamaduni za watu na hali za maisha zinatofautiana, mfano kuna watu ambao huku Afrika wa wanaishi katika maisha duni kiasi kwamba yale maisha ambayo yana yako gerezani kule kwake anaona yana afadhali kuliko maisha ya kuwa uraiani ambayo hapati chakula wala hana mpango wa kupata wala hana, hana hata matumaini ya kupata. Kwa hiyo miongoni mwa tofauti pia ambazo zimezungumza ni hizo, kwamba kuna vitu ambavyo vinatakiwa kuangalia kwa undani kwa sababu vinatofautiana na mazingira halisi ya watu wanayoishi. Uh, rais Mseveni mwenyewe ametoa mapendekezo ambayo anaona kwamba uh, yanaweza kafaa uh, kwa kutunga sheria lakini ukizingatia vilevile vile mila tamaduni za wananchi wa Afrika. Ametoa mapendekezo yoyote yeye, kwa mapendekezo yake amesema kwamba suala la haki za binadamu ni suala la msingi, lakini pia wakati watu wanajadili suala la haki za binadamu, wanapaswa kujadili pia na suala la masuala ya kiuchumi, kwani wakati mwingine ukiwa na uchumi mzuri ama nguvu zikielekezwa kwenye kuangalia namna ya kuwawezesha watu kiuchumi itapunguza automatically masuala ya ukiukaji wa haki za binadamu, akimaanisha kwamba suala la uchumi lina umuhimu mkubwa. Kwa maana hiyo, haya masuala yanatakiwa kwenda kwa pamoja. Wakati watu wanaangalia haki za binadamu, wakati watu wanapigania haki za binadamu, pia waangalie na namna ambavyo wanaweza wakatatua matatizo ambayo yanawafanya watu wana wanakuwa katika katika utaratibu wa kukiuka haki za binadamu ama wanakuwa katika utaratibu ambao e, unaonekana kabisa kwamba unakiuka haki za binadamu. Kwa hiyo mapendekezo yake makubwa ni kwamba haya masuala yasiangalie tu upande mmoja, masuala ambayo yanapatiwa kuangalia pande zote mbili, hali ya maisha ya watu, tamadini za watu, uchumi uliopo Asiraji Mvungi ambaye yuko huko mjini Kampala akifuatilia mkutano ambao unajadili haki za binadamu kwa wananchi wa Afrika. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Katika sehemu hii ya pili, naungana moja kwa moja na wenzangu wa studio ya sauti ya Amerika mjini Mombasa ambao wanazungumzia kongamano ambalo linakutanisha waendesha mashtaka kutoka Afrika Mashariki na ya Kati. Waendesha mashtaka hao wanajadili nini? Nini lengo kuu la kongamano hilo? Kwa maelezo zaidi, na wakaribisha Amina Chombo na Liberty Adede. Asanteni sana wenzetu studio 15 Washington DC. Hapa ni studio 15 Afrika. Mimi ni Collins Liberty Adede, kando yangu ni Amina Chombo. Leo kwa undani, tunaangazia kongamano la nane la kila mwaka la waendesha mashtaka kutoka mataifa ya Afrika Mashariki. Hapa tunaangazia mataifa kama vile Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi, Ethiopia, Jibuti, DR Congo, Sudan Kusini, Sudan, Somalia ambao pia wanatuma maombi ambapo imetuma waendesha mashtaka wao kujadiliana mambo mbalimbali mbali. Miongoni mwa mambo ambayo wanajadili katika kongamano hili ambalo linaendelea kwa kama siku tatu hivi ni kuangazia mbinu za kisasa kukabiliana na uhalifu, hasa na uhalifu unaogusia katika mataifa husika, mbinu mbadala za kutatua kesi pia watakuwa wanaangalia sera za muungano katika kushughulikia mashtaka. Pia watakuwa na wakati wa kujadili jukumu la waendesha mashtaka kule vijijini, wanahusika vipi kusaidia kuleta maelewano, kutatua kesi mbalimbali mbali kule vijijini. Ni mjadala mpana ambao umewakutanisha viongozi hawa kwa nia moja tu la kuhakikisha eneo hili zima lina utulivu na kuweza kushughulikia uhalifu kubwa ambalo linajadiliwa katika kongamano hili kama ulivyotangulia kusema, na katika mikutano mingi ama ile ambayo yote imekuwa ikifanyika kila mwaka ni swala zima la uhalifu wa jinai baina ya mataifa ya Afrika Mashariki. Ukiangalia ripoti ambayo iliandaliwa na Interpol inaeleza kwamba uh, uh, uhalifu huno ambao unafanyika baina ya Maafrika ni tatizo la kiulimwengu. Kwa sababu wanasema kwamba tatizo linapotokea katika Afrika Mashariki, basi yale mageng ama makundi ambayo yanaunda ule uhalifu huwa yanatapakaa katika mataifa mengine kote ulimwenguni. Katika kulingana na utafiti wa Interpol unaelezea kwamba uhuru wa watu na bidhaa katika mipaka uh, umechangia pakubwa kuwepo kwa matatizo haya ambayo yanakumba mataifa haya ya Afrika, na miongoni mwa uhalifu huu ambao umezungumziwa kwa upana na wale wazungumzaji wote ambao walikuwa katika uh, kongamano hili la leo masaa ya asubuhi ni kwamba wamezungumzia sana kuhusiana na ulanguzi wa binadamu, ulanguzi wa bidhaa ambazo zinatokana na uwindaji haramu, na vilevile vile wakasema kwamba tatizo lile ambalo linawala vichwa hawaendesha mashtaka ni uhalifu ambao unatokana na mitandao, na vilevile vile swala la uhalifu wa fedha, yani ubadilishanaji wa fedha, na wengine wanafanya biashara ya pesa ile kutumia mitandao kama vile Bitcoin. Wanasema kwamba mara nyingi matatizo haya yanapotokea ama uhalifu huu unapojulikana, huo umeenea na umesababisha athari kubwa. Kwa hivyo katika yale ambayo wanazungumza, na kama ulivyosema kwamba wanatafuta mbinu za kisasa kujua ni vipi watakabiliana na uhalifu huu ambao unatokea kila mara na unatatiza mataifa yote ya Afrika Mashariki kwa sababu unawiana. Kando na hayo, ukiangazia baadhi ya uhalifu ambao upo pia kuna uhalifu ambao unatokea sana, wawizi wa magari, kuna wizi wa mifugo ambao tokea sana miongoni mwa jamii za wafugaji zilizoko mipakani mwa mataifa mawili husika. Kuna ulanguzi wa, wa binadamu kama vilivyogusia, na kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu e, dawa za kulevya na uhalifu, ilitoa ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi na saba inasema kwamba miongoni mwa biashara ama uhalifu huu unahusisha ulanguzi wa dawa za kulevya, biashara haramu ambapo kunauzwa bidhaa ambazo ni gushi, alafu kuna ulanguzi wa, ama biashara ya silaha na pia ulanguzi wa fedha ambao umeangazia pale pamoja na uharamia licha ya kwamba umezungumzia ugaidi kama vile ambavyo kuna kundi la Alshababu ikifahamika kwamba Kenya tangu mwaka elfu mbili kumi na moja imekuwa ikitatizwa sana na kundi hili la Alshababu tangu Kenya kujiunga na mataifa mengine ya Afrika ama wanajeshi wa Afrika, Amison, na katika ile mpango wa linda nchi. Mpaka sasa hivi Kenya bado inazungumzia maswala ya ugaidi, na ikiwepo ugaidi katika taifa la Kenya, vilevile vile Uganda wanaathirika na Tanzania pia wanaathirika ya polisi wa kimataifa yani, Interpol inasema imefanya utafiti ambayo imetoa ripoti e, mwezi Machi mwaka 2019 ambapo inasema kwamba waliangazia mataifa ya Afrika Mashariki, na katika uchunguzi wao waliweza kupata visa 800 vya uhalifu ambao ulikuwa unahusiana na ugaidi, ambapo watu kadhaa wamekamatwa kuhusiana na, na, na visa hivyo. Na haswa sana uchunguzi huu ulikuwa unaangazia mataifa ya Kenya, Uganda na Tanzania katika kipindi cha kama mwaka mmoja hivi uliopita, unasema wamefanikiwa sana baada ya uchunguzi huu kukabiliana na mambo mengi, athari nyingi na visa vingi vya uhalifu ambavyo vingehusisha masuala ya ugaidi katika kongamano hili, katika maswala ambayo tunayazungumzia, matume a gusia wanasema yote yanaendelea kwa sababu ya ufisadi. Wanasema kama lau ungekuwa hakuna ufisadi, ingekuwa rahisi kuyazungumzia maswala haya. Mike Chibita ni naibu rais wa muungano wa waendesha mashtaka katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na vilevile yeye vile ndiye mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma katika taifa y jirani la Uganda. kutoka hapa Kenya, anasema kwamba licha ya kwamba wanafanya juhudi, na isiangaliwe kwamba waendesha mashtaka wanalemea sana wale ambao wanafanya makosa madogo madogo labda katika mataifa yao. Wanasema wao kama e, kituo ama taasisi ya mashtaka ya umma wanahakikisha kwamba kila mmoja wanamweka ndani, lakini hili bado ni changamoto, hasa ikizingatiwa kwamba hawana uh, rasilimali za kutosha katika kufanya hili. Nimepata fursa kuzungumza naye, akazungumza japo kwa uchache kuhusiana na kongamano lile ambalo linaendelea na pia changamoto ambazo wanapitia wao kama waendesha mashtaka. Unajua 2010 bombing Kampala, e, tulikamatia tuli pamoja na Kenya na Tanzania, then tulikamata tuli au wamefanya wa, wa, wa, wa makosa ni uh, tupereka kwa koti then uh, tulipata conviction because of uh, cooperating together. Uh, olisema oli, oli kwa maneno ya corruption tunakamata uh, samaki kidogo. <laughs> Lakini maneno ya maneno ya corruption iko complicated kwa sababu Watu wanaiba pesa wako na pesa mingi. Tena kama wako na pesa mingi wanapata lawyer wale wa mzuri sana, eh? Anapata lawyer kama kumi. Tena prosecutor ako mmoja au mbili, uh, yeye ako na you know, experience mzuri au facilities so part of the reason is the lawyers that these corrupt people retain their job is to see that, uh, their client doesn't get convicted. Ni sauti yake, Mike Chibita, kiongozi wa mashtaka nchini Uganda. Huku hayo yakifanyika kuna changamoto nyingi zaidi ambazo viongozi wa mashtaka ama waendesha mashtaka wanapitia wakiwa wanajaribu kutekeleza haki na kuwakamata wale wahusika na anasema kwamba wanahitaji kuwepo na mfumo ambao utasaidia, mfano jinsi ya kubadilishana washtakiwa ama washukiwa, ili kwamba kama mtu kakosea Tanzania aweze kuwasilishwa nchini Kenya akashtakiwe nchini Kenya ama akashtakiwe kule Tanzania. Pia wanalalamikia uchache wa fedha ambazo zitasaidia kufanya uchunguzi katika mataifa haya husika ili kukabiliana na uhalifu. Wanasema kwamba kuna sheria mia sita ambazo eh, ama vipengee mia sita vya sheria ambavyo vinasimamia eh, mataifa haya ya Afrika Mashariki na kidogo vinakosa kuingiliana. Mara unapata ina tofauti kidogo na taifa hili na taifa hili, ndipo inajaribu, inatatiza jinsi ya kuweza kukabiliana na visa hii, na wakawa wanalalamika sana kuhusiana na swala la ufisadi huku wamegusia jamina kuhusiana na ufisadi, nafikiri imezungumziwa nawote na wakasema kwamba hakuna uh, jengine isipokuwa kuhakikisha kwamba hata aliyekuwa mgeni rasmi katika kufungua kongamano hili ambaye pia ni waziri wa usalama uh, wa kitaifa hapa nchini Kenya, Fred Matiang'i daktari, amesema kwamba ili kuhakikisha kwamba um, haya yote ambayo hawawaendesha mashtaka wanazungumzia, basi ni kuwe na kitu kimoja, kuwe na, na uamuzi ama yale mashtaka ambao anayafanya, kwanza wafanye utafiti wa kutosha. Utakumbuka kwamba kesi nyingi huchukuliwa zikafikishwa mahakamani na baadaye, tushaona hata mtu amekamatwa kutokana na ulanguzi wa dawa za kulevya, lakini akifika mahakamani unasikia kwamba hakuna ushahidi wa kutosha, anaachiliwa. Halafu pengine pia mtu ameshikwa na pembe za ndovu, lakini baadae unasikia kwamba hakuna ushahidi wa kutosha. Kwa hivyo akasisitiza kwamba ni lazima kuwe na uwazi Pili, lazima kuwe na utafiti, wafanye e, research yao vizuri, ili kuhakikisha kwamba kile ambacho wanakipeleka mahakamani kinafanyika. Na tatu, kwamba, na na tatu akazungumzia kwamba ili kuwepo na uwazi na yale yote yafanyike, ni sharti kuwe hakuna kula rushwa, wakati wanatekeleza kesi hizi za jinai ambazo zinadidimiza sio tu uchumi, bali pia hali ya kijamii ya wale ambao wanasubiri haki kupatikana, wanaumia. Jambo la muhimu zaidi iwe ni kwamba watapata uungwaji mkono wa mataifa husika. Tumeona hivi karibuni Rais Uhuru Kenyatta akirejesha nchini Tanzania dhahabu iliyokuwa inadaiwa imeibiwa pamoja na fedha taslim akazirejesha huko. Ikiwa basi kutakuwa na mshikamano wa aina hii, basi itawezesha vita dhidi ya uhalifu wa aina yote katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini mikutano kama hii, Amina, imefanyika na si kwa waendesha mashtaka peke yake. Utakumbuka uh, mwaka elfu mbili na kumi na nane tuliweza kuangazia mkutano wa mawakili kutoka Afrika Mashariki tu kutana na huyu kiongozi wa, wa mawakili kutoka nchini Tanzania, Bwana Luhwago, ambaye alikuwa anasema mada kubwa sana walikuwa wanajaribu Kuzungumzia. Ni, ni jinsi gani watapata uhuru wa kuweza kufanya ama kutekeleza majukumu yao katika mataifa husika, kwamba wakili mtanzania anaweza kuja nchini Kenya na akatekeleza kazi zake tu kama ilivyosawa, na ni katika harakati za kuhakikisha maswala kama haya yanashughulikiwa Afrika Mashariki. A, tukirudi katika maswala ya kisheria tunafahamu kwamba kuna sheria nyingi tu kama ulivyosema kwamba kuna sheria ya mia sita ambazo ziko katika jumuia ya Afrika Mashariki lakini pia vile, pia vilevile uh, Nurdin Haji ambaye ndiye mkurugenzi wa mashtaka ya umma hapa nchini Kenya amezitaja zile baadhi ya sheria ambazo ziko, akitaja kuna ile uh, treaty ya Afrika Mashariki, akasema kwamba kuna nyingine ambayo inajulikana kama African Union Convention ambayo inakabiliana na maswala ya ufisadi na pia akasema kuna ile ya umoja wa mataifa uh, katika uhalifu wa baina ya mataifa, lakini akasema kiwa hizi zote hazitaletwa pamoja na kutengeza uh, sheria ambayo itakuwa inazungumzia namna gani wanakabiliana na mashtaka ambayo yanahusiana na uhalifu baina ya mataifa, basi hawatafika mahali popote, na ukumbuke kwamba mkutano huu umefanyika. Uh, mwezi huu wa kumi lakini mwezi wa saba mwaka huu huu wa elfu mbili kumi na tisa kulikuwa na hawa viongozi wakuu wa waendesha mas mashtaka katika Afrika Mashariki na vilevile na maziwa makuu walikuja pamoja katika mkutano kule Zanzibar, na moja kati ya yale maswala ambao walizungumzia zaidi ilikuwa maswala kama haya haya, lakini wao sana sana waliangazia eh, swala la ulanguzi wa madawa ya kulevya kwa sababu wanasema kwamba kupitia bahari Hindi madaha ya kulevya ya madahaakulea yamekuwa yakiingia, eh, kupitia ile njia ya wanaita Southern Route kutoka Iran, Pakistan kisha akaingia katika Afrika Mashariki kupitia bahari Hindi. Uh, Adan Mohamed ambaye ni waziri wa Afrika Mashariki hapa nchini Kenya naye akasema kwamba itakuwa rahisi labda kukabiliana na maswala haya. Hilo ni swala ambalo linajadiliwa katika kongamano. Uh, labda baada ya siku 4 kumalizika, watakuwa wanatuambia ikiwa wamekubaliana kwa hilo. Akatoa hoja kwamba itakuwa vyema ikiwa itakuwa labda tuseme stakabadhi yangu mimi kama Amina Chombo badala kuandikwa ni raia wa Kenya niandikwe mimi ni raia wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa ili nikifanya kosa nikiwa Kenya niwe naweza kuadhibiwa hapa nikiwa Kenya na nikifanya kosa nikiwa Tanzania basi nitaadhibiwa kama raia wa Afrika Mashariki bila kujali lile taifa ambalo nimezaliwa. Lakini hiyo ni hoja ambayo itakwenda jadiliwa na, na hawa waendesha mashtaka. Kufikia hapo tunahitimisha kwa undani mimi ni Collins Liberti Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Shukrani sana Amina Chombo na Liberti Adede kwa undani kutoka huko Mombasa. Vilevile namshukuru Asiraji Mvungi huko Kampala kwa undani. Tunakomea hapa, namshukuru mwelekezi Saida Hamdun, Patrick Ndwimana na wageni nyote, nikiwatakia usiku mwanana.