Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi, ikiwa ni Novemba mosi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tuna ripoti kuhusu wataalamu wa sheria wa AU wasema kuna umuhimu wa kutenga fedha za kutosha ili kuendesha kesi za uchaguzi kwa haki. Je, wanasheria wanasemaje? Wakati hela za serikali zinagawa, at least wagawe pia uh, mahakama hela zinazotosha kuwezesha kufanya kazi nzuri, na ikiwa hiyo itafanyika, mambo ya mahakama yataenda sawasawa na kila mtu ataona haki yake imetunzwa inabidi. Na katika mfululizo wa makala yetu kuhusu vyakula vilivyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki leo, tuko mashariki mwa DRC ambako baadhi ya watumiaji wa vyakula hivyo wanaelezea mabadiliko ya ladha. Banapendelea hivi vya kabambi. Unakiona kio kabambi kumbi kikwamo madao. Banapenda vya mingi, banapenda vya komala mbiombio, nayo naleta na shida mumwini Mtoto mimadawa, hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Idi Ligongo. Korea Kaskazini imethibitisha kurusha makombora mawili ya masafa mafupi hapo jana, ikiwa ni jaribio la kumi na mbili la Pyongyang kwa mwaka huu, wakati ikikabiliana na shinikizo la Marekani kabla ya muda wa mwisho wa mwaka kufika kwa mazungumzo ya nyuklia. Shirika la habari la Korea KCNA limeripoti kufanikiwa kwa majaribio ya mifumo ya roketi. Kufuatia majaribio kama hayo kwa mwaka huu Marekani imeyaweka katika fungu la silaha za makombora ya masafa mafupi. KCNA inaeleza kwamba majaribio hayo yalilenga kuhakikisha mifumo ya usalama wa makombora na majaribio haya kusimamiwa na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un kwa mujibu wa KCNA. Makombora hayo yaliyorushwa kutoka eneo la Suncheon katika jimbo la South Piogang yaliruka takriban kilomita 370 na kufika angani kwa takriban kilomita 90 kwa mujibu wa jeshi la Korea Kusini. Mpango wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuwarejesha wakimbizi wa Siria takriban milioni mbili Siria inaendelea kuzua maswali wakati wakimbizi wakiwa wameanza maisha mapya nchini Uturuki, wengi wao hawapo tayari kurejea, huku makundi ya haki za binadamu wakiona juu ya wakimbizi au kurejeshwa kwa nguvu. Migahawa mingi ya wilaya ya Aksaray ya jijini Istanbul imekuwa ikiendeshwa na baadhi ya wakimbizi na kuhudumia wakazi wa eneo hilo wakimbizi wanatarajiwa kurejeshwa katika eneo ambalo Ankara imeliita lenye usalama, eneo la nchi nchini siria ambalo vikosi vya Uturuki vimechukua udhibiti katika operesheni dhidi ya wanamgambo wa Kikurdi. Wachambuzi wanasema kwamba mpango wa Ankara utapata upinzani mkubwa wa kidiplomasia na wakimbizi wenyewe. Rekodi ya watu milioni 45 kusini mwa Afrika watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula katika kipindi cha miezi sita ijayo, huku takriban robo kati ya hao hivi sasa wanakumbwa na mzozo mkubwa wa ukosefu wa usalama wa chakula kutokana na hali ya ukame. Mashirika matatu ya Umoja wa Mataifa yameonya juu ya suala hili. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Mataifa kumi na sita wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika wanakabiliwa na hali ya ukame mbaya, huku mabadiliko ya hali ya hewa yakisababisha matatizo katika nchi hizo ambazo ni maskini na zinajitahidi kukabiliana na majanga makubwa ya kiasili kama vile kimbunga Idai ambacho kilisababisha uharibifu nchini Msumbiji mapema mwaka huu. Tumekuwa na ukame mbaya sana katika kipindi cha miaka 35 huko maeneo ya kati na magharibi, wakati wa msimu wa upandaji, amesema Margaret Malu kaimu mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP kwa eneo la kusini mwa Afrika. Lakini tufanye juhudi kushinikiza kupatikana kwa chakula cha dharura na lishe kwa ajili ya mamilioni ya watu, lakini pia kuwekeza katika kujenga ustahimilivu kwa wale ambao wanatishiwa na vipindi vya mara kwa mara vya ukame, mafuriko na vimbunga, Malo amesema katika taarifa yake. WFP shirika la chakula na kilimo FAO, na mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo IFAD wameomba kwa pamoja ufadhili wa haraka ili kusaidia kushughulikia athari za mabadiliko ya hali ya hewa barani Afrika. Nchi ambazo zinatarajiwa kuathiriwa vibaya sana na hali mbaya ya hewa katika miaka ijayo ni pamoja na Tanzania, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Malawi, Msumbiji na Zimbabwe unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini ametangaza hali ya hatari katika baadhi ya sehemu za nchi ambako kumetokea mafuriko makubwa na kusababisha zaidi ya watu milioni moja kukosa makazi. Raia wengi walioathirika ni kutoka mikoa ya Bahrel Aghazal na Apanail. Katika mkutano na wanahabari mjini Juba Jumatano, waziri wa masuala ya kibinadamu na maafa Hussein Marnyot amesema mafuriko yameharibu mamia ya mashamba. Wakati huo huo, serikali ya Somalia na idara za Umoja wa Mataifa zinatoa mwito wa kusaidia mamia wa Somali walioathirika na mafuriko makubwa ambayo hayajawahi kushuhudiwa kwa miaka mingi. Kamati ya serikali ya masuala ya dharura imesema kwamba mafuriko yalitokana na mvua kubwa sehemu zilizonyesha na kusababisha mito ya Juba na Shebele kufurika na kujaza mikondo ya maeneo ya Bei na Bacol. Mji ulioathirika zaidi ni wa Belet Wain katika mkoa wa Hiran uliopo takriban kilomita 340 kutoka Mogadishu. Sehemu kubwa ya jiji la Los Angeles, California na vitongoji vyake vipo katika hali ya tahadhari kwa sababu ya upepo mkali unaodumaza kwa kiasi kikubwa juhudi za kuzima moto huo. Idara ya taifa ya hali ya hewa imetoa tahadhari mpya kwa sababu ya joto na upepo mkavu wa Santa Ana ambao unavuma kutoka jangwani na mabonde. Chanzo halisi cha moto mkubwa unaowaka misituni hakijafahamika, lakini msemaji wa zimamoto wa kaunti ya San Bernardino Chris Prete anasema kuna uwezekano kuwa upepo ndio chanzo kikubwa cha moto huo kusambaa. Zimamoto wanasema moto unauwaka karibu na makumbusho ya sanaa ya Getty Center jijini Los Angeles umezimwa kwa asilimia 40, na moto mwingine tofauti hatari ambao unauwaka karibu na makumbusho ya rais wa zamani wa Marekani Ronald Reagan katika eneo la Simi Valley ulishughulikiwa kwa asilimia kumi. Moto wa Los Angeles umechoma nyumba kadhaa na maelfu ya wakazi wa maeneo ya watu matajiri ameondolewa. Naendelea kusikiliza kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopo umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni wataalamu wa masuala ya sheria kutoka nchi wanachama wa umoja wa Afrika au wamewashauri watendaji wa mahakama za nchi hizo kwa makini wanapotoa maamuzi ya kesi, kwa vile zinaweza kuathiri maisha ya watu, zikiwemo kesi za uchaguzi ambazo katika nchi nyingi za Afrika zimekuwa vyanzo vya machafuko. Mwandishi wetu wa Saraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka Uganda. Ushauri huo umetolewa na mtaalamu mwandamizi wa haki za binadamu kutoka Umoja wa Afrika AU, balozi Salah Hamad, katika mkutano wa majaji wa mahakama kuu za nchi za Afrika unaofanyika Kampala, Uganda, wakati wa kujadili mada ya tatizo la nchi nyingi za Afrika kuingia kwenye migogoro wakati wa uchaguzi. Amesema kamisheni ya Umoja wa Afrika imekuwa ikihamasisha na kusisitiza suala la nchi wanachama kufanya uchaguzi unaozingatia amani na utulivu, na imekuwa ikiweka mikataba mingi na sera za kufuata kuhakikisha kuwa uchaguzi zinafanyika kwa amani, lakini bado changamoto ni kubwa. Um, so so so so uh, aidha ameshauri mahakama za nchi wanachama kufuata mfano wa mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu yenye makao yake makuu Arusha, Tanzania, ambayo imekuwa ikitekeleza majukumu yake na kutoa maamuzi yanayozingatia ya haki na maslahi ya nchi wanachama. Pia Balozi Hamad akaelezea maamuzi yaliyofanywa mwaka 2017 na mahakama ya Kenya chini uh, ya jaji David decide... Maraga ambayo amesema yamezingatia maslahi mapana ya nchi ya Kenya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Akizungumza katika mkutano huo, msajili wa mahakama ya Afrika ya haki za binadamu Robert Ino amesema wakati wa uchaguzi watendaji wa mahakama wanahitaji kuwa na utulivu na umakini mkubwa wakati wa kufanya maamuzi, haswa yanayohusiana na kesi za uchaguzi, haswa ikizingatiwa kuwa viongozi wote wa kisiasa wanataka kuingia madarakani kwa namna yoyote ile, hata kwa kukiuka sheria. Naye msajili wa mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki amesema pia tatizo la baadhi ya nchi kutozingatia masilahi ya majaji na mahitaji ya mahakama linachangia baadhi yao kukosa ujasiri wa kufanya maamuzi. Kwa hiyo pia zizingatie wakati hela za serikali zinagawa, at least wagawe pia, uh, mahakama hela zinazotosha kuwezesha kufanya kazi nzuri, na ikiwa hiyo itafanyika, basi mambo ya mahakama yataenda sawasawa na kila mtu ataona haki yake imetunzwa inavyotakiwa. Hao wanaendelea na mjadala mbalimbali mbali ambayo inatarajiwa kufikia ukingoni hapo kesho. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Kampala, Uganda. Mnaende. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukumbusha msikizla, msikilizaji wetu wa DRC kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Sango Malamo huko Bunya katika jimbo la Ituri. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Polisi wa Haiti walifyatua risasi kwa waandamanaji ambao walikuwa wakijaribu kuondoa vizuizi vilivyowekwa kwa kutumia matawi makubwa ya miti na vizuizi vingine vya chuma katika lango la kuelekea ikulu. Polisi waliokuwa wamejifunika nyuso zao kutoka kitengo cha ulinzi cha ikulu waliwazuia waandamanaji kwa kuwaambia kurejea nyuma. Licha ya juhudi hizo, waandamanaji walikataa kutii amri na risasi zilianza kufyatuliwa baada ya polisi mmoja kupigwa na jiwe wakati akiondoa vizuizi. Hakuna taarifa kamili kama kuna mtu yeyote aliyejeruhiwa ama kupoteza maisha. Haiti imekuwa katika maandamano kwa wiki kadhaa kwa karibu sekta zote ikijumuisha baadhi ya polisi kuandamana nchini kote, wakimtaka Rais Jovenel Moisi kujiuzulu. Kutokana na hali hiyo, baadhi ya biashara zimesimamishwa, shule kufungwa na mahitaji muhimu kupungua. na rais wa Iraq Barham Saleh ameahidi kuitisha uchaguzi wa mapema iwezekanavyo ili kumpata mtu wa kuchukua nafasi ya waziri mkuu Abdul Abdul Ahmi Mahdi. Lakini maneno ya Rais Salehi ya jana yanaonekana kutoshawishi waandamanaji ambao wanapinga serikali na kuzuia ghasia. Zaidi ya watu mia mbili na hamsini wameshafariki dunia na maelfu wamejeruhiwa katika mawimbi mawili ya maandamano ndani ya mwezi Oktoba. Amesema waziri mkuu mpya anaweza tu kuchaguliwa chini ya sheria mpya ya uchaguzi ambayo amesema itakayoepusha mgongano wa kikatiba. Amesema kwamba utawala wa halali wa kisheria hauji tu kupitia matakwa ya watu, lakini baadhi ya waandamanaji wamesema hasira zao si ni zaidi ya suala la waziri mkuu na kusema serikali yote lazima iondoke. Mataifa ya Afrika Mashariki yanakumbwa na uhaba wa fedha za kukabiliana na uhalifu wa jinai, kwa mujibu wa muungano wa waendesha mashtaka katika mataifa hayo. Wanachama wa muungano huo wanakutana huko pwani ya Kenya na wametaja pia sheria duni, ufisadi kama ndio kikwazo kikuu katika kazi yao, kama anavyoripoti mwandishi wetu Amina Chombo kutoka Mombasa. Mataifa ya Afrika Mashariki yametakiwa kutenga rasilimali za kutosha katika afisi za waendesha mashtaka ya umma ili kuwezesha taasisi hiyo kukabiliana na uhalifu wa kijinai katika mataifa hayo. Chama cha waendesha mashtaka katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kimelalamikia uhaba wa rasilimali katika kukabiliana na kesi za jinai, hasa zinazowiana baina ya mataifa hayo. Daktari Fred Matiangi, waziri wa usalama wa kitaifa Kenya, akiyataka mataifa wanachama kuwa na mfuko wa jumuiya ya kushughulikia kesi hizo. Miongoni mwa uhalifu huo ni pamoja na ulanguzi wa binadamu, madawa ya kulevya, uhalifu wa mitandao, uharamia baharini, biashara haramu ya bidhaa za wanyamapori na ulanguzi wa silaha ufisadi na ulaji rushwa katika mataifa wanachama ukitajwa kuwa changamoto kwa kesi za jinai. Dorcas Odor ni naibu mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma Kenya. Corruption ndio inaongezea transnational organized crime, hivyo tunataka nchi zote za Eastern Africa na East Africa ziangalie kabisa sheria za corruption, ili ile mali imetoka ime Kenya kwa njia ya corruption, ikipelekwa Tanzania tunaweza kuirudisha. Watu wale wamefanya wa, wa corruption Kenya, Tanzania, Uganda wakicross border wanaweza kuletwa haraka, ili wapelekwe mahakamani. Viongozi wa mashtaka wameelekezewa kidole cha lawama kwa kushindwa kuwafunga washukiwa wa visa vya ufisadi ya Afrika Mashariki, ambao wengi wao wana ushawishi serikalini. Naibu rais wa chama chaendesha mashtaka katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, Mike Chibita, amepinga kauli hiyo. Watu wanaiba pesa, wako na pesa mingi tena, kama wako na pesa mingi, wanapata lawyer Mkutano huo unaojumuisha mataifa kumi na nne ya Afrika Mashariki unanuia kujadili mbinu za kisasa za kukabiliana na ufisadi, mbinu mbadala za kutatua kesi, ushirikiano wa kikanda kwa kuangalia sheria za kimataifa na za Afrika, pamoja na majukumu ya waendesha mashtaka katika jamii. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Mvutano wa kisiasa nchini Malawi ambao umetokana na uchaguzi wa mwezi Mei hauonyeshi dalili ya kumalizika. Rais Peter Mutharika ameelezea yuko tayari kwa mashauriano na upinzani, lakini vyama vya upinzani vinasema kuwa rais huyo si halali na hivyo ni vyema aachie madaraka. Hadija Riyami anayesoma ripoti ya mwandishi wa VOA Lamik Masina kutoka Blantyre. Mivutano ya kisiasa ilianza kuongezeka mwezi Mei wakati viongozi wa upinzani walipopinga matokeo ya uchaguzi ambayo yalionyesha kuwa Rais Peter Mutharika ameshinda awamu ya pili ya uongozi. Tangu wakati huo, kundi la kutetea haki za kiraia waliongoza maandamano wakisukuma kujiuzulu kwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Malawi Jen Ansa kwa shutuma za kutofanya vizuri wakati wa uchaguzi. Ansa amekanusha shutuma hizo. Mamlaka zinasema maandamano, wizi na ghasia ziliathiri sana maendeleo ya nchi. Mark Botoman ni msemaji wa serikali. Uchumi wetu umedorora kwa sababu hata mamlaka ya mapato kwa miezi kadhaa hivi sasa imeshindwa kukidhi malengo katika misingi ya kukusanya mapato, kwa sababu biashara zimeathiriwa, mali za watu zimeharibiwa, mali za serikali pia zimeharibiwa. Botoman anasema mivutano huenda ikachangia kwa nchi kukosa uwekezaji wa kigeni. Hali ambayo tunakabiliana nayo katika nchi hii inatisha na kuwakimbiza wawekezaji watarajiwa. Nchi inahitaji ya wawekezaji, nchi inahitaji maendeleo ya kiuchumi ambayo tayari yalikuwa yameanza kujijenga, ni lazima tuwaendeleze lakini huku kukiwa na mvutano wa kisiasa ambao unatokea katika nchi, hatuwezi kuona uchumi wetu ukiendelea kukua. Matokeo rasmi yalionyesha Mutharika ameshinda uchaguzi wa Mei akiwa amepata asilimia 39 ya kura. Wagombea walioshika nafasi ya pili, Lazarus Chakwera wa Malawi Congress Party na Saulos Chilima wa United Transformation Movement, waliwasilisha mahakamani changamoto kuhusu matokeo hayo wakidai kuwa maboksi ya kura yalijazwa makaratasi na kulikuwepo na wino wa kubadili baadhi ya kura. Juhudi za kumaliza mivutano hazijazaa matunda hadi hivi sasa, na wito wa karibuni wa Mutharika kutaka mashauriano na viongozi wa upinzani na taasisi za haki za kiraia umepuuzwa. Eisenhower Mkaka ni katibu mkuu wa chama cha upinzani cha Malawi Congress Look here. We've been very clear. We've been very Angalia hapa, tumekuwa wezi kabisa, tumesisitiza sana tumemwona bwana Mutharika si rais ya halali, na sasa tuko mahakamani tukihoji uhalali wake. Kuna maana gani ya kuanza kuzungumzia kuhusu mashauriano? Mchambuzi Humphrey Mvula anasema mvutano utamalizika kama tu rais Mutharika atachukua hatua na kutuangalia siasa za chama. Mpira uko kwake, kwa tatizo zima ni kuhusu uraisi. Msemaji wa serikali Botoman anasema maafisa wanafanya juhudi za kuzileta pande zote pamoja kufanya mashauriano mezani. Wakati huu, Human Rights Defenders Coalition wanasema wataendelea kuitisha maandamano mpaka Ansa ajiuzulu kutoka kwenye tume ya uchaguzi. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu vyakula ambavyo vimefanyiwa mabadiliko ya kijenetiki, GMO, leo hii basi, tuko huko Bukavu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako baadhi ya familia hula vyakula vinavyotokana na mbegu zilizoboreshwa kisayansi, yaani GMO. Wengi wao wanasema hawafahamu tofauti kati ya vyakula vya kawaida na vile vilivyozalishwa kwa njia hiyo. Mwandishi wetu wa huko Kivu Kusini, Mitima De La Chance, alitembelea wakazi wa mji wa Bukavu na kutoandalia makala ifuatayo. Esther Bahizire ni binti niliyemkuta akitumia chakula ndani ya mkahawa Salt and Pepper mjini Bukavu. Hapa nakula ndizi, lakini hii ndizi ni ya aina ya OGM. Uh, aina, utamu kama vile ndizi ya asili anaendelea kusema mara nyingi chakula ya OGM inatoka katika nchi jirani, Burundi, Rwanda, Uganda, Tanzania na manchi zingine, lakini tunakula tu. Kumepita zaidi ya miaka kumi tangu wakazi wengi walianza kuzoea matumizi ya vyakula hivi vya OGM ambavyo kama alivyokwambia Esther Bahizire kwa mwanzo vililetwa toka nchi za kigeni kabla ya wakazi wa Kongo ya Kidemokrasia kuvizoea na baadaye baadhi yao kuvilima pia. Shukuru Bob ni mkulima pia mfugaji. Vipo kama vile nyanya, mchicha hai shuu na tomate zote zipo. Kwanza tomate mayai zipo zingi kabisa na tunazitumia sana hapa kwetu Kongo. Na nini kilichosababisha uzoefu wa kutumia vyakula hivi vilivyoongezwa kwa njia ya kisayansi OGM katika maeneo mengi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Mara tena Shukuru Bob anaeleza, nyuma ya miaka saba hivi mnane, kukatokea bugonjwa ikaingia ndani ya mihogo, bugonjwa sa vile mozaike mbo. Kukatokea ingine ugonjwa ikakamata migomba, inaitwa kwa jina la wilti bakterie migomba ikakuwa ikigonjwagonjwa kabisa, ukiona inazorota inageuka kimanjano, na mihogo nayo kuhusu mozaike, mihogo inakunjama halafu haitatoka tena, mbo inapita naanza kufa pale pale, make kukauka. Mbo ikasababisha njala ndani ya vijiji vyetu, ndo pindi tuliweza saa jishtua kama kuna hiyo mimea ambayo inazalishwa na kisiansi katika mikoa tofauti ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakazi wanakuwa mbioni kununua vyakula vya OGM, wakizingatia wingi wa vyakula wanavyovinunua kulingana na ubovu wa pato, kama anavyoeleza Fadhili Barhalibiru mkazi wa Kamanyola. Wakaaji wengi wanakuwa na maisha yenye hakuna iko ya chini sana, wakati wana wanaenda sasa kununua au kutakuenda kununua ile chakula, wanakuta ile chakula ya asili iko bei, lakini wakati wanaona ile ya, ya kisayansi ndio wanakuta iko nyingi sana, na inabidi sasa kuinunua kwa kuwa ili watoto wapate kuona kama watashiba. Hata hivyo kuna wengine wakaazi ambao licha ya kutumia vyakula hivyo wanavishakia kuwa huenda vinaweza kuwaletea madhara mwilini. Francine Mutabazi Nicole ni miongoni ba mingi banapenda vya kiasiria lakini havavipate sababu, banapendelea hivi vya kavambi. Unakiona kio kavambi, kumbi kikwamo madao. Banapenda vya mingi, banapenda vya komala mbiombio, naye naye naleta shida mumwini coko. Nakuta mtoto ananenepa, kumbi ni vile vimadao njo vinajankese mwini uko. Najikutana miaka yenye tungeishi hatuko tunaishi tena juu tuko na kula ile madawa wazungu walituweza kutupatia mundani ya chakula, nayo ni shida, hatutaweza kuishi juu. Hata samaki nayo ikwamo ile madawa, hata kuku e. Machozi wa Lumba ni mkazi wa Bukavu ambaye hajakubaliana pia na matumizi ya vyakula vya OGM. Anakumbusha kuwa vyakula vya original bado vingali katika vijiji mbalimbali vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ila shida ni ukosefu wa barabara zinazopeleka ndani ya vijiji hivyo. Anaitaka serikali ya Kongo ijenge barabara, na baada ya hapo vyakula vya OGM hakuna atakayevijali kama anavyosema, tunaanza kula vile vile, juu kwanza hapa hatuna mashamba, tunakuwa shikutana kule Rwanda, kwenye viko na vilima banatia vile, aseme njo vakongomani vanapendaka kukula sana, mm. Tuanze kubauzia sasa na shivi hatuna tuve, tutafanya hakuna, kwe tutatosha, tunakuwa tunabauzia vile vile, tunakuwa tunakula vile juu ya njala. Lakini ngelikuwa ya muhimu masalamabila, kule kuko mashamba za mingi za mamuchele makitutu ile mangambo yote, bakitufungulia barabara macha kule, nakuwa natoka kule makindu inafika hapa juu kule, kuko chakula sana tena na chakula ya kule haina amo ile mangreshi miki ni machakula ya kiasili, baki tufungulia tu barabara ile machakula tunakuwa nafika hapa, bataona kweli kama chakula itashuka bei na tutakuwa na cha vile ya kukula kuenda kuuza vile vya Rwanda vya, vya kutua mbio mbio, tunakuwa nakula vile vyetu vya hapa. Lakini kuna wengine raia wa Kongo wanaosema kuwa hawaone kabisa madhara makubwa ya vyakula vya OGM kutokana na jinsi vinatumiwa na watu wengine katika bara mbalimbali za ulimwengu bila watu hao kupatwa na chochote kibaya. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa, basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. <tipos> Korea Kaskazini imethibitisha kurusha makombora mawili ya masafa mafupi hapo jana, ikiwa ni jaribio la kumi na mbili la Pyongyang kwa mwaka huu, wakati ikikabiliana na shinikizo la Marekani kabla ya muda wa mwisho wa mwaka kufika wa mazungumzo ya nyuklia. Mpango wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuwarejesha wakimbizi wa Siria takriban milioni mbili nchini Siria unaendelea kuzua maswali wakati wakimbizi wakiwa wameanza maisha mapya nchini Uturuki, wengi wao hawapo tayari kurejea, huku makundi ya haki za binadamu wakiona juu ya wakimbizi hao kurejeshwa kwa nguvu. Rekodi ya watu milioni 45 kusini mwa bara la Afrika watakabiliwa na no uhaba mkubwa wa chakula katika kipindi cha miezi sita ijayo, huku takriban robo kati ya hao hivi sasa wanakumbwa na mzozo mkubwa wa ukosefu wa usalama wa chakula na kutokana na hali ya ukame. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini ametangaza hali ya tahadhari katika baadhi ya sehemu za nchi ambapo kumetokea mafuriko makubwa na kusababisha zaidi ya watu milioni moja kukosa makazi yao. Wakati huo huo, serikali ya Somalia na idara za Umoja wa Mataifa zinatoa mwito wa kusaidia mamia ya Wasomali walioathirika na mafuriko makubwa ambayo hayajawahi kushuhudiwa kwa kipindi cha muda mrefu na hapa basi ndio tunafikia mwisho matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington D. C.