kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ikiwa ni ijumaa tarehe moja mwezi wa 11 mwaka wa 2019, ambapo tumechangamka kweli kweli, jina langu likiwa Harison Kamau na hapa studioni siko peke yangu, ninaye mwenzangu Patrick Nduimana. Kwa pamoja na Harison Kamau tumekuandalia ripoti mbalimbali, tukianzia huko Kenya. Tunaarifia kwamba wahudumu wa afya wamefanya mgomo. Mana atatujuza mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Vilevile tutaelekea huko DRC ambapo kunaonekana kwamba tatizo la Ebola bado ni changamoto, na tutakueleza kuhusu uh, chanjo mpya dhidi ya maradhi ama mlipuko wa Ebola ulioko nchini humo. Nam, kwa vile juma ni siku ya Ijumaa, ni furaha dei kama tunavyopenda kusema Kamau tutakuwa na maswala ya burudani na spoti vilevile, tutaungana na wenzetu wa huko Mombasa, watatupa mengi ambayo wameandaa kwa siku ya leo. Hayo na mengine mengi, pamoja na yanaotanda kwenye mitandao ya kijamii, pamoja na ada yetu ya muziki ndani ya VOA Express. Basi ndiyo baadhi ya mambo ambayo tutakuwa tukisafiri na kuyapata na wewe pamoja, popote ulipo. Karibu sana, moja kwa moja tunakwenda Kwake Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, tueleze kuhusu uh, mgomo huu wa wahudumu wa afya. nini hasa sababu ya mgomo? na Patrick, uh, wahudumu wa afya nchini Kenya wameanza mgomo jinsi ulivyoeleza. Uh, hii ni baada ya uh, kipindi walichoweka uh, waliweka wiki mbili kukamilika ili matakwa yao yaweze kuangaziwa lakini maafisa hao wanadai mishahara ya miezi mitano pamoja na wenzao walio kwenye mafunzo wanaodai marupurupu ya kutekeleza kazi zao kama sehemu ya mafunzo vioni nchini Kenya, na wanasema kwamba mpaka sasa hawajalipwa, na hivyo basi hawatoweza kuendelea na kazi mpaka serikali kupitia wizara ya afya iwape fedha hizo. Na nilizungumza na mwenyekiti wa muungano huo wa wahudumu wa, wa afya nchini Kenya, Peterson Washira. Hebu tusikiliza anavyoeleza. Leo tuko hapa ndiyo kuanzisha mgomo, ile tunasema ni launch strike. Kuanzia hii Jumatatu ijayo, tutaanza kutembelea maofisi za umma, tukipeleka petitions. Hatuko hapa kwa sababu tungetaka kuona wakenya wakiumia waajili wetu. Wamekataa kutimiza, wamekataa kuweza kutusikiza na kunegotiate, hata baada ya sisi kwenda kujaribu kutafuta njia badala zenye zingeweza kusuluhisha huu mgomo, wamekataa kabisa. Wandera wameeleza wahudumu, ambao wanaeleza kwamba mchango wao ni mkubwa sana katika hospitali za Kenya na hivyo basi hawafai kupuuzwa. Na pia nieleze kwamba kwa upande wa wahudumu hawa ambao wanafanya wanatoa wanatoa Uh, huduma zao katika hospitali za Kenya ikiwa ni sehemu ya ma maelekezo katika shughuli ya chuo kikuu ili kufuzu rasmi. Uh, wanaeleza kwamba uh, kuna marupurupu ambayo wanafaa kupewa kutekeleza kazi hizo, lakini iwapo basi inakuwa vigumu kwa serikali kupitia wizara ya afya kuwapa fedha hizo inakuwa vigumu sana kwao kufanya kazi hizo kwa sababu bado wapo kwenye kipindi cha kuwa chuoni. Hebu tena tumsikilize Peterson Washira anavyoeleza kile kitakachopata wapo serikali haitosikilizana. Interns ni mtu ambaye amehitimu, amepata setifiketi yake, ameenda shule akamaliza, akapata setifiketi yake. Sasa kulingana na sheria, kuna ile mwaka mmoja ambayo ni lazima akaweza kwenda kuhudumia Wakenya, ndio tuone kweli anaweza kuhudumia Wakenya peke yake vizuri, alafu ndio sasa ikionekana anaweza akahudumia Wakenya vizuri, ndio anapewa ile lisensi kuweza kuhudumu wakifanya. Kwa hiyo mwaka mmoja wengine wote kwa wizara ya Afya wanaweza kulipwa, lakini sasa hawa wetu hawajakuwa wakilipwa. Sasa wanajaribu kutueleza kwamba watalipa interns, wale wengine wetu ambao wamekuwa wakiendelea na internship hawataweza kuwalipa. Wandera, uh, kabla hujatupa uh, sauti ya huyu mwingine, nilikuwa nataka kuuliza hawa wamesema wame mgomo huu utadumu muda gani, au kuna kuna jitihada zozote ambazo zimeanza kufanyika ili wa, wa wafanye mazungumzo na serikali. Wanaeleza kwamba hakipo kipindi ambacho wamekiweka, lakini wanaeleza kwamba kuanzia Jumatatu wataanza kupitapita katika idara za serikali, hususan katika wizara ya afya. Ha, kueleza serikali kwamba kuna fedha wanazozihitaji na nieleze kwamba wahudumu hawa wa afya wanataka marupurupu ya yaani kuwa katika kufanya kazi katika mazingira magumu ku, ku, ku, na kuongezewa kwa marupurupu hayo kutoka kutokan, yaani ipo kat, kati ya shilingi elfu tatu na shilingi elfu kumi Na sasa wanataka a, wale wanaopata marupurupu ya shilingi elfu tatu basi waongezwe hadi elfu kumi na wale ambao wamekuwa wakipata kutoka shilingi um, uh, elfu thelathini kuongezwa hadi elfu sabini. Lakini uh, serikali hapo awali kupitia uh, serikali za majimbo zimesisitiza kwamba itakuwa vigumu sana kuwalipa fedha hizo, kwa sababu wengine wao bado wanapata mafunzo katika vyuo vikuu. Kwa hivyo tunataraji kwamba huenda labda uh, kabla athari ianze ku, kuwepo Jumatatu, huenda labda serikali kupitia serikali za majimbo pia huenda wakazungumzia swala hilo. Asante sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo. Basi tukiondoka nchini Kenya, moja kwa moja tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunaungana naye Austel Malivika. Karibu sana kwenye VOA Express. Tuelezee kuhusiana na chanjo hii jipya kabisa dhidi ya ugonjwa wa Ebola, nini kinachoendelea, nini kinachojiri kufikia sasa? Asante sana. Hata wakati ambapo unanipigia simu sasa hivi, tuko katika gala la madaktari wasiokuwa na mpaka MSF ambako ndiko kumewekwa hii chanjo, wakisubiri siku watapeana kwa, kwa watu na hii chanjo imekuja kupitia ndege ya Ethiopian ambayo inatoka nchi za Ulaya na kupitia Ethiopia na sasa hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Na chanjo hii itasaidia uh, kujaribu kusimamisha maambukizi ya ugonjwa wa Ebola na hasa watu, watu, watu watakaopata, itaanja hapa Goma, baadaye itaelekea katika maeneo ya Beni na nimezungumza naye Moizi Kakule, ambaye ni waziri wa afya wa hapa mkoa Kivya Kaskazini, ambaye tumekuwa naye dakika chache kwenye uwanja wa ndege wa Goma. Anasema hivi: ndiyo chanjo ya Ebola imefika. Hivi tunafurahi sana sababu tulikuwa tukingojea, ilikuwa pendekezo yetu. Hivi tunafurahi sana tumeweza kuiona chanjo yenyewe kufika na hii chanjo ndio inaitwaje? Chanjo hii tunaita chanjo ya kupiganisha ugonjwa wa Ebola Johnson, Johnson. Sasa malivika awali, unasema chanjo hii ni mpya, awali ni chanjo ipi ilikuwa ikitumika na hasa? kuna sababu ya kubadilisha na kuwa na chanjo uh, tofauti sasa? Uh, kwa kweli kulikuwa chanjo ambayo ilikuja mbele alafu daktari miendo wakati ameingia wakiingiza chanjo inayojulikana kama vile Johnson, Johnson. Wanasema chanjo hii ina dozi mbili na hii ina ina tibu kwa mara moja na kuzuia virusi vya vya Ebola, na hasa watakaolengwa ni wale ambao wanafanya biashara ndogo dogo kwenye mpaka. Ukiangalia kwamba Goma, kuna wafanyabiashara wanatoka Goma wanaingia Rwanda upande wa Gisenyi na upande wa Gisenyi wakija katika maeneo ya Goma na, mm, Daktari mmoja ambaye tumezungumza naye anasema kwamba hii ni ishara kubwa, kwa sababu hii itasaidia sana kuweza kusimamisha maambukizi ya Ebola, na huenda kwa siku za usoni nchi ya Kongo itatangazwa kwamba haina haina tena Ebola iwapo chanjo hii itaweza kupewa kwa, wa, kwa watu wote ambao wanalengwa, kwa sababu maeneo yanayolengwa ni yale maeneo ambako kunaripotika Ebola alafu wanatazama ni watu gani wamehusiana na hao watu ndio wanalengwa na uh, tunapozungumzia chanjo kando na chanjo, wakati hapo nyuma kidogo tulikuwa tunazungumza kuhusu maambukizi yanayoendelea. Tunapozungumza sasa hivi, kuna eneo lolote ambalo bado maambukizi yanaonekana yakiendelea na ambapo kuna wasiwasi wa kuenea kwa ugonjwa wa ebola? Ah, ndiyo, ni maeneo ya Mambasa katika mkoa wa Ituri na vile vile kulikuwa sehemu moja Kivu Kusini, lakini sasa hivi katika mji wa Goma hakuna tena Ebola Nam. na vile vile maeneo ya Butembo Ebola imeendelea kupungua, lakini Ebola inaendelea kushuhudiwa katika maeneo ya Beni, Kivu Kaskazini na eneo ya Mambasa uh, mkoa wa Ituri, hasa Ituri ndio visa uh, ambavyo vinaendelea, lakini ukiangalia kweli katika sehemu nyingine visa vyenyewe vimeanza kupungua na madaktari ambao wako hapa wanasema kwamba hii chanjo sasa itasaidia sana kujaribu kukosa wale watu ambao wanadhaniwa kuwa wa, wa, wa, walikuwa wameambukiza wako kule chini. Asante sana, Oster Malivika, kwa mengi ambayo imetupa kuhusu chanjo hiyo mpya ya yeah Ebola. Kama unaona sasa, tuelekee kwenye ukurasa wa habari za dunia. Msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia, Bilene Seyum ameeleza kwamba takriban watu 78 wameuawa katika maandamano wiki iliyopita dhidi ya ukandamizaji wa mwanaharakati maarufu Jawar Mohamed. Seyum amewaambia mkutano wa waandishi wa habari Alhamisi kwamba watu 409 walikuwa wameshikiliwa kufuatia ghasia zilizokuwa zinafanyiwa uchunguzi na idadi ya vifo na watu waliokamatwa inaweza kuongezeka. Wafuasi wa mwanaharakati Jawara Mohamed waliingia mitaani wiki iliyopita kupinga ukandamizaji dhidi yake baada ya kusema kuwa polisi walizunguka nyumba yake huko Adis Ababa na kujaribu kuondoa usalama wake wa serikali. Moto mwingine mkubwa umezuka katika jimbo la Kalifornia na kulazimisha watu kuhama makazi wa yao. Idara ya zimamoto katika kaunti ya Ventura kwenye jimbo la Kalifornia imesema katika mtandao wake wa Twitter kwamba moto huo umechoma takriban hektari 333 karibu na mji wa Santa Paula nje kidogo tu ya Los Angeles. Maafisa wamesema moto unaendelea kuwaka kwa kasi. Hakuna taarifa zozote za yeyote aliyeumia kutokana na moto huo au kitu kilichosababisha moto moto unaenea zaidi ya kutokana na upepo mkali na tayari umeharibu darzeni ya nyumba kusini na kaskazini mwa California. Nchini Lebanon, benki zimefunguliwa kwa mara ya kwanza baada ya muda wa wiki mbili kufuatia maandamano makubwa aliyopelekea waziri mkuu Saad Hariri kujiuzulu. Milolongo mirefu ya watu ilionekana kwenye benki mjini Beirut, wateja wakitafuta huduma Kufunguliwa kwa benki kunajiri baada ya wiki mbili za mgogoro wa kisiasa na hali mbaya ya kiuchumi kuwahi kushuhudiwa nchini humo tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vya kati ya mwaka 1975 na 1990 na jopo lililoteuliwa na mahakama kuu ya India limetangaza hali ya dharura ya afya ya umma kwenye mji mkuu wa New Delhi kutokana na vumbi yenye sumu. Shule za mji huo zitabaki kufungwa hadi Novemba tano huku shughuli za ujenzi zikikatishwa hadi tarehe hiyo kama hatua ya kudhibiti vumbi. Biashara zisizotumia gesi ya kupikia kwenye mabomba pia zitafungwa hadi baada ya tarehe hiyo iliyowekwa ya Novemba tano. Mwenyekiti wa mamlaka ya kudhibiti uchafuzi wa mazingira bureral, kupitia barua kwa baadhi ya makatibu wa majimbo, amesema kuwa ni lazima wachukue hali hii ya dharura ya afya ili umma uzuilike ama uzuiliwe kutokana na, na athari za kiafya. Shirika la habari la Associated Press linasema kuwa kiwango cha uchafu wa hewa kilichopimwa kwenye ubalozi wa Marekani mjini New Delhi ni, ni mara tisa zaidi ya kiwango kinachopendekezwa na WHO. Nakwambia na mambo moto sana ndani ya VOA Express. Hayo ndio mambo hasa ya Ijumaa. <laughs> wanasema ni furahi Ide, sisi tunaendelea kufurahi tukitumai kwamba popote ulipo pia unaenjoi kusafiri na sisi ndani ya VOA Express. Basi, baada ya kupata kidokezo cha ngoma hiyo safi, twende huko Dar es Salaam katika makala ya jicho letu. Tunaungana naye Rahabu Fred ambaye anatuletea mazungumzo kuhusu nidhamu shuleni ikiwa ni kwa wavulana na wasichana vilevile. Naam, ndio wakati huu wa jicho letu, ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi, na hapa leo tunaangalia nidhamu kwa watoto wa shule. Ninaye mwalimu Juliana Monyo ambaye atatuambia mbinu gani zinatumika katika hili, vijana wajitambue, hasa wakati wanavyoenda shuleni, ujue kwamba lengo na madhumuni ya wewe kwenda shuleni ni kitu gani. Hasa unapofika shuleni, vijana wengi huwa wanapenda kujichanganya kwenye makundi, kwenye marafiki na kusahau lengo lililowapeleka shuleni. Ukishakuwa na lengo lako, uweke mipango madhubuti ya kufikia malengo yako uliopanga katika maisha. Unajua naenda shuleni unajua kwamba unatakiwa usome kwa bidii ili mwisho uweze kufikia lengo ulilojipangia. Umeongelea swala la makundi mwalimu. Sasa haya makundi yako shuleni, kijana anayakuta, anavyokutana na makundi, anatakiwa aweke malengo mbele kulikoni kuweka marafiki na makundi. Akisha kuwa na malengo madhubuti, hawezi kujichanganya kwenye makundi ambayo mwisho yanaishia kwenye ubaya zaidi ya uzuri. Haya makundi mabaya shuleni yanatokana na nini, mwalimu? shuleni wanapokutana ni wanakutana wa wana, wa vijana kutoka sehemu mbalimbali. Kila mtu ametokea sehemu yake amepata malezi yake kulingana na sehemu alizokulia, kila mtu ana tabia yake. Sasa wanapofika pa wanavyofika shuleni pale, sasa huwa wale ambao wanakuwa ni, ni ni, ni, ni, wanamotivate wenzao kuingia kwenye makundi yao kulingana na tabia zao. Unakuta kijana amelelewa vizuri nyumbani, lakini akifika shuleni anaenda kuiga tabia ambazo sivyo. Kwa hiyo ndo wanatakiwa ayaepuke haya, haya. Unakuta wanafunzi wanapofika hawakonsentreti kwenye masomo yao, mwisho wa siku wanakuwa na marafiki ma, urafiki ambao sio wenye nia nzuri. Kwa mfano vijana wa kiume wanakuwa na ma, wanajenga marafiki ya kimapenzi na wa, wa, wa, watoto wa kike mwisho wake unakuwaga sio mzuri na mambo kama hiyo hu, huwafanya washindwe kutimiza lengo lao. U, wengi wanaishia katikati. Lakini sasa kijana ndo nasema kuanzia mwanzo kwamba akishajitambua haya mambo huwa anayaepuka mapema tu akijua kwamba mimi na, naenda shuleni ili nisome, na katika kusoma kwangu nataka nifikie lengo hili. Sasa akishakuwa na vitu kama hivyo kichwani, sio rahisi kujichanganya kwenye matabia kama haya. Jukumu lako kama mwalimu ni lipi la kuondoa haya makundi kwenye shule zetu? Kama mwalimu tuna majukumu mengi tu tunavyokuwa shuleni, zaidi ya kufundisha. Yaani swala la kumtengeneza kijana ili awe katika maadili mazuri ni tunaliweka mbele zaidi kuliko hata masomo, kwa sababu tunajua kwamba mtoto anavyokuwa na nidhamu na anavyokuwa kwenye tabia nzuri na anana, anana, anakuwa ni rahisi kumwelekeza akafikia malengo aliyomleta shuleni. Kwa hiyo mimi kama mwalimu jukumu langu ni kuwaelekeza wanafunzi yule unayemwona kwamba anaenda kwenye tabia ambazo sivyo, unamwita unampa ushauri, mpaka mwisho anakuelewa na anakuwa sasa na concentrate kwenye masomo yake na anatimiza ndoto yake. Kama mwalimu huyu yeye amechukua uh, mkakati wa kutoa ushauri kwa, kwa wanafunzi wanapokosea wana wapa mwelekezo mm -hmm. na nini, lakini kuna wengine ambao wanawachapa wana, wana, wana, wana viboko. Mwanafunzi anapokosea anachukua bakora kiboko na mchapa basi. <laughs> Na unapozungumzia kiboko, kuna ngoma ambayo nataka tutaiangusha leo <laughs> kwa jina kiboko, kiboko yeah, e, jamaa kutoka kule Nairobi, Kari Graf Jones wakiwa na Masauti, Masauti. Tuende mambo Masa. kama u ngoma za siku hizi na maudhui yenyewe, ni ya wenyewe kwa wenyewe. Unasikia hao kabisa. Kiboko ni sauti naye, neno kiboko linatumiwa kwa amana kuna sijui wa mana nyingi sijui unakumbuka, kuna watu hata kusifu kitu chake hata hata chake akita kusifu gari gari yake ikiwa nzuri anasema ni kiboko yao, ni mzuri, ni kiboko kiboko yao kusifu yao, kiboko kusifu nyumba yake kiboko, kiboko yao. yao na pia mm -hmm. mtu pia mtu anayekuzima ni ni ni ni kiboko <laughs> <laughs> unajua, kiboko yake unaona ni mambo ndio hayo sasa sasa, eh, inategemea mwenyewe unajua kiboko ni nini? Basi chagua lako aha, ni <laughs> VOA Express GG kule Marekani, Washington DC ikiwa Ijumaa, kama ilivyo kawaida yetu kwamba huwa tunaangalia baadhi ya masuala a kwenye nyanja ya spoti na vile vile utumbuizaji, na moja kwa moja tunaelekea Mombasa kuungana naye Josephat Kioko. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze ama tuchanue, kama wanavyosema, mambo yanakwendaje kwenye nyanja ya spoti na utumbuizaji. Sport kuma ambayo inazungumzia leo ni kwamba tumeshuhudia wanadada wa Kenya Ports Authority ama KPA wakikabidhi kombe kwa wasimamizi wa bandari baada ya wao kutoka Dar es Salaam, Tanzania wiki hii kwa sababu walishiriki mashindano ya mpira wa kikapu kuwania ubingwa wa Afrika Mashariki na Kati, unaita African Zone Side, na kuchukua nafasi ya pili wanadada wa KPA. Na sasa wamefunzi kuwakilisha Kenya katika mashindano ya ubingwa wa Afrika mpira wa kikapu yatafanyika Antananarivo, eh, Madagaskar, eh, mapema mwezi Desemba na um, katika mashindano yaliyokuwa Dar es Salaam walimalizika juzi tu, walikuwa wameshindwa na, um, katika nafasi ya kwanza na JKL Dolphin ya kutoka Uganda. Hivi timu mbili zitawakilisha katika ubingwa wa Afrika mashindano ya basketball kwa wanawake. Hiyo ndio taarifa kubwa imefanyika leo, wakati walipo tumekwenda kukabidi kushuhudia ukabili kombe kwa mamlaka ya bandari, kapteni wa 30. Kwa majina naitwa Brenda Ngeshi, michezo Tanzania. Ilikuwa sawa, tulimanage ku maintain our second position eh, Uganda ambao walitushinda kwenye finali, kwa sababu ile ni timu ambao wamecheza sana pamoja kwa muda mrefu, lakini kwa timu yetu tuko na wachezaji wapya, so uzoefu kucheza pamoja ndio kidogo ilikuwa ngumu. Tunaenda kukutana na wachezaji wa zoni nyingine, lakini kwa wale watakuja, tuko tayari. Mazoezi mazoezi tu kwa sana. kwa sana sababu kuna kitu itakuja rahisi kama kuna mazoezi so tunakuwa tuna, tuna panga kufanya mazoezi zaidi tukue na uzoefu wa kucheza pamoja. Kitambo ilikuwa kidogo ngumu, lakini kwa sasa wa, wasichana wengi wameinukia, wameingia kwenye timu za basketball, kwa hivyo iko sawa, kwa sasa iko sawa. Kioko, nasikia mambo ni mazuri kwa uh, wasichana basketball huko Mombasa. Je, uh, burudani nini sasa kina kimeandaliwa huko Mombasa uh, Kenya kwa jumla nchi nzima na kidogo pale kwa basketball, nimesahau kueleza kwamba wasichana wengi sana kutoka Kenya wamepata nafasi kwenda Marekani kusoma na kufanya kazi kwa sababu ya kipaji cha mpira wa kikapu. Sasa upande wa kandanda, naona kuna mvutano mkubwa sana hapa Kenya. Uchaguzi wa shirikisho la kandanda nchini Kenya kutoka FKF, unakaribia lakini kumetokea mvutano baina ya serikali na shirikisho hilo kwamba nani kala pesa, pesa zimeenda wapi, nasema timu hazina. Kwa mfano timu ya wanadada wa ya taifa wa ilikuwa haina pesa katika kampu yao, na kumetokea mgogoro mkubwa, lakini watu wanasema ni siasa kwa sababu ya uchaguzi unakuja. Mambo ya spoti nayo tu ndio limeweza kuangazia kwa, kwa sasa. Aha, alafu mengineyo kuhusu burudani nini? uh, hamna kubwa katika burudani, kusema kweli, sijapata kubwa ambayo imefanyika katika kumbi za burudani. Lakini unajua ikikaribia wikendi kama hivi, kuna tafrija nyingi sana, wasanii huku na huku okay, kutoka nchi ya Kenya, Tanzania wote, akii ndio burudani zinakuwa zimefurika kweli, na watu wame Naam, tunashukuru sana Josephat Kioko, tukitarajia pia wewe mwenyewe utakuwa na wikendi yenye fanaka na burudani pia, kama sisi tunavyotarajia hapo upande wa Washington DC. Basi sasa, kabla ya kutamatisha VOA Express, tuangalie baadhi ya mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Nikuulize Kamau, kwa nini Wakenya I mean, sitaki kusema Wakenya wote lakini, ikitokea maswala ya, ya udukuzi uhum, utawasikia majina, utasikia kuna Wakenya ambao wamehusika kifedha wa, wa, e, udukuzi upande wa wa, wa, wa, nini hii uh, <laughs> kwenye mitandao au ni mitambo. Tujuze hii habari ya Rwanda basi, naona hapo wanasema kuna Wakenya ambao wamekamatwa fanya udukuzi wa Rwanda <laughs> wa Kenya uh -huh. na Waganda sasa, unasikia ni sasa hapa <laughs> <laughs> unasema <laughs> Wakenya uh -huh. Yani ni, washukiwa ni kumi kumi na, na wawili sasa uh -huh. miongoni mwa hawa kuna Wakenya wanane uh -huh kwa hivyo Wakenya ndio wengi katika shughuli. Sasa wamefanya nini? Kwanza hebu tueleze, hebu sasa eleza, maanake hawa wamekamatwa na sita, sita, nieleze, wamekamatwa na polisi ya Rwanda. Ehe. na hawa wanashukiwa kwamba walifanya udukuzi kwenye benki ya huko ni benki Equity ya Kenya, basi ndio sababu wanapata <laughs> benki yao <kukwe. laughs> na wameanzia huko, huko. No, walianzia wali, Kenya, wali Kenya, wamedukua Kenya uh -huh. Wakachoka sasa wakafuata tawi ambalo liko Rwanda Uga na Uganda na Uganda pia wakachota waka kitu <laughs> waka, <laughs> sasa walikuwa naelekea sababu ripoti hii ya Nation inasema mm -hmm. uh, kundi hili mm -hmm. uh, baada ya ku, ya, ku, ya kufaulu kufanya udukuzi kwa kutumia teknolojia um, kwenye um, benki Equity uh -huh. Kenya na Uganda sasa wamekwenda Rwanda, Rwanda. Rwanda. Hmm na wamekamatwa tunapozungumza ni kwamba wamezuiliwa huko uh, nchini Rwanda, wote washukiwa kumi na wawili kama mwenzangu alivyosema wa wanane wakiwa ni wa Kenya, lakini kwa wizi huu ama udukuzi wa Rwanda hawakuwa wamefaulu, walikuwa sasa ndio wako katika shughuli za kudukua uh, fedha uh, huko nchini uh, nchini Kigali. Lakini uh, sasa um, unapouliza swali labda ni kwa sababu benki labda ni ya Kikenya ndio maanake waliifuata tu, kama ingekuwa benki labda ya Rwanda nao Warwanda wangekuwa wengi wameifuata, wameifuata. Lakini tunapozungumza hayo pia ni kwamba kuna magari manne ya wizi yaliyoibiwa uh, Uingereza katika mm -hmm. kitongoji cha uh, Berkshire, na magari haya manne ya kifahari Range Rover na mengine Mercedes. Sasa tena yamerudishwa yamewekwa kwenye makasha ma na kurudishwa Uingereza baada ya kupatikana yakiwa ameibiwa na yakapatikana nchini Kenya mm -hmm. sasa uh, yameshuhudiwa yakiwekwa tena kwenye uh, mabehewa na kurudishwa uh, kule Uingereza alikotoka na, <laughs> uh, <ilikuwa ni> <laughs> uh, na ni baada ya uchunguzi aliibiwa wapi? aliibiwa Uingereza akapatikana wapi? Kenya. Sasa ilikuwa ni katika shughuli tu za kibiashara tu, lakini yamerudishwa, na ni hatua nzuri ambayo uh, wachunguzi na wale majasusi wamefanya ili kukamata magari hayo na kuyarejesha kwa wenyewe huko Uingereza. Ni baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Jina langu Gen kiwatakia kuanza vizuri weekend.