Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inatangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe. Mimi ni Kenneth Bwire nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo ya Live Talk, Novemba mosi mwaka 2019. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, kwenye redio shirika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibu sana <mulia> Huku Kariobangi hakuna mtu anaongelelea jambo la saratani, na kuna ile kitu inaitwa stigma kwa wingi. Mtu akikuona ukiwa na saratani, hataki kukukaribia, ndio kwa sababu nilijitokezea kuongea. Hatujapata watu wa kutusaidia bado. Na katika habari nyingine, rais Donald Trump ametangaza kuhamia jimbo la Florida kutoka makao yake ya kudumu ya New York kujua mengi zaidi, mpenzi msikilizaji, kaa tayari katika matangazo haya, lakini tutaanza na Kennes Bwiri akikusomea habari za dunia. Shukran. Rais Mokwesi Masisi ameapishwa hii leo kwa muhula wa miaka mitano madarakani na kuahidi mabadiliko makubwa kwa uchumi wa Botswana kubuni nafasi kadhaa za ajira na kupunguza hali ya nchi kutegemea madini almasi kwa mapato yake. Chama cha Botswana Democratic Party PDP kilishinda mhula mwingine madarakani kwa asilimia 67 ya viti vya bunge, lakini kikakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa upinzani katika uchaguzi huo wa wiki iliyopita. Masisi amesema uchumi wa Botswana utaacha kutegemea madini na kwamba serikali yake itatekeleza mabadiliko makubwa kuhakikisha kwamba bidhaa zake zinashindana na zingine katika soko la dunia Chama cha DBP kimetawala Botswana, nchi tulivu kusini mwa Afrika yenye idadi ya watu milioni 2.2 tangu mwaka 1966 nchi hiyo ilipopata uhuru kutoka kwa Uingereza. Aliyekuwa mshindi wa tuzo la urembo nchini Gambia amedai kwamba aliyekuwa rais Yahya Jame alimbaka kama hatua ya kumwadhibu kwa kukataa pendekezo lake la, la kumwoa. Fato Jalo ameambia tume ya maridhiano ya Gambia kwamba Jame alitumia maneno ya kumtisha akimwambia kwamba anaweza kupata mwanamke yoyote kwa sababu alikuwa rais. Jame alitoroka Gambia Januari mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kushindwa katika uchaguzi wa urais na Adama Baro na kukataa kuondoka madarakani. Kwa sasa anaishi uhamishoni Equatorial Guinea. Jammeh aliingia madarakani Julai mwaka 1994 kufuatia mapinduzi ya kijeshi na kuchaguliwa tena katika mazingira yaliyokumbwa na utata hadi Desemba mwaka 2016 aliposhindwa na Adama Barrow. China imeonya kwamba haitakubali utawala wa Hong Kong kuingiliwa, wakati inazindua mpango wa kuimarisha uzalendo mjini humo na kubadilisha mfumo wa kumchagua kiongozi wake au kuondolewa madarakani miezi kadhaa baada ya maandamano ya kutaka mabadiliko ya kidemokrasia. Kwanza, maandamano mjini Hong Kong yamepewa kipaumbele katika kongamano la siku nne la chama cha kikomunisti yanayoongozwa na Rais wa China Xi Jinping mjini Beijing. Serikali kuu ya Beijing imeeleza imani yake kwa kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam na kwa maafisa wa polisi wa mji huo kumaliza maandamano ambayo yanaendelea kuwa mabaya zaidi. Maandamano ya Hong Kong yalianza baada ya kufikishwa bungeni mswada wa kutaka wahalifu wanaokamatwa Hong Kong kupelekwa China bara na kufunguliwa mashtaka katika mahakama za hukumu. Rais wa Bolivia Evo Morales ametoa wito wa kusitisha maandamano huku shirika la kimataifa likiwa linafanya ukaguzi wa kina kuhusu matokeo ya kura katika uchaguzi ambao umezua utata nchini humo na kusababisha maandamano makubwa ambayo yamepelekea vifo vya watu wawili na karibu mia moja arobaini kujeruhiwa. Kamati ya wataalam kutoka muungano wa nchi za bara Amerika inafanya ukaguzi wa kina wa matokeo ya uchaguzi huo mkuu uliompa ushindi wa mhula wa nne Rais Morales na kusababisha maandamano makubwa. Wafuasi wa upinzani wamekabiliana na wafuasi wa Rais Morales, huku polisi wakipata wakati mgumu kuwatawanya. Morales alishinda uchaguzi huo kwa asilimia 47.08, huku mpinzani wake wa karibu Carlos Mesa akipata asilimia 36.51. Unasikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba sio mkazi tena wa mji wa New York na kwamba amehamisha hami makao yake ya kudumu katika jimbo la Florida. Trump ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba ameamua kuwa mkazi wa kudumu wa Florida kwa sababu amedhulumiwa sana na uongozi wa mji wa New York licha ya kulipa mamilioni ya dola kama ushuru kwa mji huo. Haijabainika kiasi cha pesa ambacho Trump amelipa kama ushuru kwa mji wa New York kwa sababu amekataa kutoa taarifa za jinsi anavyolipa kodi yake. Lakini gavana wa New York Andrew Cuomo amekana kutohusishwa, ama amekataa kutohusishwa na uamuzi wa Trump kuhama mji huo na badala yake kuhitaja hatua yake kuwa nzuri, akiongezea kwenye ujumbe wa Twitter kwamba jimbo la Florida linastahili kumkaribisha kwa sababu hajakuwa haja akilipa kodi New York. Wachambuzi wanasema kuwa uwezekano kwamba hatua ambayo amechukua Rais Trump ina kuhamia Florida ni kwa sababu Florida inatoza kiasi kidogo cha kodi kwa wakazi wake. Nchini Lebanon benki zimefunguliwa kwa mara ya kwanza baada ya muda wa wiki mbili kufuatia maandamano makubwa yaliyopelekea waziri mkuu Saad Hariri kujiuzulu. Milolongo mirefu ya watu ilionekana kwenye benki mjini Beirut, wateja wakitafuta huduma. Kufunguliwa kwa benki kunajiri baada ya wiki mbili za mgogoro wa kisiasa na hali mbaya ya kiuchumi kuwahi kushuhudiwa nchini humo tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vya kati ya mwaka 1975 na 1990. Kwa kiasi kikubwa maandamano ya Lebanon yamechangiwa na hisia kwamba benki za nchi humo ambazo ni sehemu ya mfumo wa kisiasa zimekuwa zikifanikisha kashfa za ufisadi pamoja na kutoa huduma mbovu kwa raia. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan anataka kuwarejesha Siria takriban wakimbizi milioni mbili wanaoishi Uturuki. Erdogan ametangaza mpango wa kuwarejesha wakimbizi hao katika sehemu salama iliyoundwa na jeshi la Uturuki wakati wa mashambulizi ya jeshi hilo nchini Siria mwezi Oktoba. Shirika la Amnesty International limeshitumu Uturuki kwa kutaka kuwarejesha wakimbizi hao nyumbani kwao kwa lazima. Maafisa wa Istanbul wameanza kuwakamata wakimbizi wa, wa Siria wasiokuwa na vibali vya kuishi Uturuki. Na kamati iliyoteuliwa na mahakama ya juu nchini India imetangaza dharura ya afya katika mji mkuu wa New Delhi kutokana na kiwango cha juu cha vumbi kinachohatarisha afya ya binadamu, kamati hiyo imeagiza hi shule zote katika mji wa New Delhi kufungwa kuanzia Novemba 5 na shughuli za ujenzi kusitishwa kwa muda usiojulikana ili kupunguza kiwango cha vumbi. Biashara ambazo hazina gesi asilia zimeagizwa kufungwa. Mwenyekiti wa kamati hiyo ya kukabiliana na uchafuzi wa mazingira, Bur Lal, ameandikia viongozi wa majimbo tofauti na kuwataka kuheshimu amri hiyo akisisitiza kwamba uchafuzi wa hewa una athari kubwa kwa afya binadamu hasa watoto. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba ubora wa hewa katika mji wa New Delhi umechafuka zaidi ya mara tisa ya kiwango kinachohitajika na shirika la afya duniani WHO. New Delhi ni mojawapo ya miji yenye hewa chafu zaidi duniani. Msikilizaji, kama tulivyokueleza hapo awali, leo ni matangazo ya Live Talk, na katika Live Talk hivi leo tunazungumzia kuhusu saratani ya matiti katika nchi za Afrika Mashariki. Je, kuna uelewa wa kutosha kuhusu saratani ya matiti? Kuna chanjo na tiba gani basi hutolewa kwa waathirika? Nini kinachochochea saratani ya matiti? Hapo jana tu ndio ilikuwa kilele cha maadhimisho ya saratani ya matiti duniani. Nchi mbalimbali zimefanya makongamano, semina, mafunzo na programu mbalimbali kuhusu saratani ya matiti. Kwa mfano, ugonjwa wa saratani ni saratani inayoongoza kwa kuathiri wanawake nchini Kenya, ambapo asilimia hamsini ni wanawake walio chini ya miaka hamsini. Kwa mujibu wa ripoti ya kampuni ya utafiti ya biolojia ya Roche, ripoti inasema kuwa karibu wagonjwa elfu nne mia tano wanagundulika na saratani ya matiti na wagonjwa elfu mbili hufariki kila mwaka. Utafiti umebaini wanawake walio katika hatari ya kuugua wanahitaji kukaguliwa mapema. Wanawake walio na umri wa miaka thelathini walio na historia katika familia ya jamaa zao kuugua saratani ya matiti wanapaswa kufanyiwa ukaguzi wa kila mwaka kubaini mapema iwapo wanaugua ugonjwa huo. Shirika la misaada la Breast Cancer Now limeripoti hayo. Breast Cancer nao ni miongoni mwa mashirika mengi ya utafiti wa aina hii, limefadhili utafiti uliobaini kwamba saratani hutambulika mapema wakati wanawake wenye umri wa kati ya miaka 35 hadi 50 walio katika hatari ya kuugua wanapofanyiwa ukaguzi wa kila mwaka, yaani mamograms. Leo katika matangazo yetu ya live talk, tunajikita katika nchi za Afrika Mashariki. Hapa studio kwa kushirikiana nami ninaye mwenzangu Kenneth Bwire. Karibuni washiriki wote, na ninaarifiwa kwamba basi katika laini ya simu hivi sasa tunaye daktari Harrison Chua kutoka Gakani hospitali kule Tanzania, ambaye yeye ni mtaalamu wa saratani ya matiti karibu sana Daktari. Lakini vilevile vile tunaye mwanaharakati Millicent kutoka Nairobi, karibuni sana nyote, wakati tunaendelea kuwatafuta wataalamu wengine ambao tutakwenda kushirikiana nao siku ya leo katika kuchambua hili kwenye live talk. Nianze na wewe Daktari Chua kutoka hapo Aga Khan. Kwanza nikuulize saratani ya matiti inachochewa na kitu gani? Uh, asante sana mtangazaji uh, saratani ya matiti, uchunguzi uh, wake tuna, mara nyingi tuna njia tatu tunafanya, tunachunguza kwa, yaani daktari kupapasa titi, tunaita clinical breast examination, kuangalia kama kuna uvimbe wowote au mabadiliko yoyote ya ngozi katika eneo la titi na kulikwapa. Uh, njia ya pili, tuna vipimo vya picha uh, tunavyofanya ambayo standard ambayo inakubalika kimataifa ni kufanya mamografi na kwa wale wenye umri wa ya miaka arobaini na kuendelea, na kwa wale ambao wana umri wa miaka ya arobaini kuenda chini tunafanyaga kipimo cha ultrasound matiti kuangalia kama kuna mabadiliko yoyote ni matiti. Na cha tatu ambacho ni kipimo sasa cha kuthibitisha kama mtu ana saratani ya ulaa, tunasema ni biopsy tunachukua kinyama au chembechembe za chembechembe hai kutoka kwenye uvimbe au sehemu ambayo tumaona kuna hitilafu kwenye titi na kupeleka maabara kuchunguza chini ya darubini e, ili kuthibitisha kama ni saratani au la na. Hiyo ndo njia tunazotumia katika uchunguzi wa saratani ya matiti. Mm -hmm. na huo ni uchunguzi wa kitabibu zaidi, lakini nafahamu kuna mafunzo ambayo hutolewa ya kujipima nyumbani kabla mtu afike kwa daktari kupima saratani. Ni yapi haya? Basi kwa manufaa msikiliza ya msikilizaji wetu, kuna kitu ambachokwa lugha ya kigeni tunasema hiyo kwamba ni mwanamke anafundishwa jinsi ya kujichunguza mwenyewe matiti, na hii kawaida inakuwa To, anapanga una una pangwa, una angalau tano, um, baada hedhi, kuna muda unapangwa na kawaida tunashauri angalau tano baada ya kutoka hedhi, kwa sababu kwa sababu kunakuwa na mabadiliko mengi kwenye matiti wakati wa hedhi. Kwa baada ya hizi siku tano, mwanamke, kuna madarasa maalum ambayo tunakuwa tunawafanyia kuwaelekeza kina mama jinsi gani ya kuweza kujichunguza titi na kwapa wake pamoja na kuminya chuchu ili kwa kuhakikisha kwamba hamna chochote kinachotoka uh, kwenye chuchu zake hizi ndio njia ambazo tunazoita self breast examination. Tungekuwa uh, kuni video imekuwa rahisi ku demonstrate kukuonesha jinsi gani tunavyowafundisha , lakini kifupi ndio hivyo tunavyofanya. mm -hmm. Dr. Riaz kutoka Mombasa, karibu katika live talk. Saratani ya matiti kama zilivyo nyingine imekuwa maarufu. Je, mtu anapopata uvimbe kwenye titi lake ni wakati gani inakuwa saratani? Kwa sababu unafahamu kwamba saa ingine unaweza ukajishika, wewe ni mama, wewe ni msichana, ukaona pengine kuna ka kitu fulani, na siku hizi saratani imekuwa maarufu kwelikweli, basi unaanza kupata hofu. Lakini kila uvimbe basi ni saratani? si zile uvimbe ni saratani. Uh, mara nyingi uh, asilimia tisini za uvimbe sio saratani, lakini ni muhimu kuwa ile asilimia kumi tupate vizuri, kwa sababu zinakuwa ni saratani na zisipopatikana uh, wakati uh, muhimu na wakati mapema, inaweza kuwa na kida ama zisipopata hiyo, saratani inaweza kumea zaidi na alafu inaweza uh, kuwa isiwe na matibabu mizuri. Kwa hivyo ni muhimu kuwa tupate hiyo saratani mapema. Mara nyingi especially uh, wanawake ambao umri ni wa umri mdogo, ama wakati wako na mja mzito ama wananyonyesha, wanaweza kupata uvimbe ambayo si saratani, lakini kila uvimbe ambapo ikipatikana kwa matiti ni muhimu kuwa wajitokezekwa uh, hospitali uh, wakiwe na daftari ili ijulikane kama ni uvimbe ya saratani ama sivyo. Uvimbe zingine ambazo zinaweza kutokea zinaitwa kama fibroadenoma, hiyo si saratani, ama pia inaweza kuwa ni laipoma, hiyo ni mafuta tu ambayo inafanya uh, uvimbe ikuwe pale, ama wanawake ambao wananyonyesha inaweza kuwa na uvimbe uh, amba ambayo inaitwa galaktonoma ambayo maziwa ambayo yame uh, yameganda pale, ama pia inaweza kuwa ni misaha ambayo inakuwa pale. Lakini ile tunataka kusisitiza ni kuwa ukiwa na uvimbe yoyote, tafadhali uende upimwe ili ijulikane kama ni saratani ama si. Mamogram ni kipimo ambacho ni maarufu na kinashauriwa sana kufanywa hasa kwa wanawake uh, wanapokuwa katika umri fulani Labda Daktari Chuo, utufafanulie zaidi kuhusu mamogram, kwa nini inafanyika na inafanyika wakati gani? Daktari Chuo naona amepotea kidogo kwenye laini. Nirudi kwako Daktari Riaz wa Mombasa, utueleze kuhusu kipimo hiki cha mamogram. Basi kinafanyika wakati gani na kina umuhimu gani? wanawake wakitimiza Uh, yes. Umri wa miaka arobaini wanahitaji wa wa, wawe wanapimwa kila uh, shi, mwaka ama baada ya kila miaka miwili, na hiyo inaweza vipimo hizo zinaweza kufanyiwa na mammogram. Mammogram inaweza kugundua kama kukiwa na uvimbe mdogo mdogo pia ambayo haiwezi kugunduliwa ama uh, mtu hawezi kuiona kwa kupapasa na mammogram inaweza kugundua hiyo pia. Mammogram inaweza kutofautisha kama uvimbe fulani ni uh, saratani ama ni uvimbe ya aina nyingine ambayo si saratani. Uh, na hiyo inaweza kutueleza matibabu tufanye namna gani. wanawake ambao wako na historia ya kuwa na saratani ama wakiwa na saratani ya matiti kwa ukoo, ama saratani ya kizazi kwa ukoo, wanahitaji kuwa wawe wanapimwa kutoka umri mdogo. Na wa umri mdogo, mammogram sio ile mzuri kabisa. Uh, kipimo kizuri zaidi ni ultrasound ama MRI ya matiti. Mm-hmm, Dokta Chua, una mchango uh, hapo ni kuongezea tu kuelezea, kwa sababu watu wengi mamogram wanakuwa kama waielewi vizuri. N kiluga nyepesi ni, ni X-ray maalumu kwa ajili ya, ya kuchunguza matiti. Kwa hiyo unakuta titi linapigwa mionzi ya X-ray. sasa kutokana na kwamba mabinti wenye umri chini ya miaka arobaini matiti yao yanakuwa tunasema, yako dense zaidi ya unakuta ile miale ya X-ray haitoi picha nzuri kwa wenye watu wenye umri chini ya miaka arobaini. Ndio maana tuna, tuna, tuna shauri kwamba ni kipimo kinachotumika kwa kina mama wenye umri wa miaka arobaini na kuendelea mbele. Uh, kwa kiufupi ni hivyo, na kwa sasa hivi, tume- tumeendelea zaidi, tunatumia tunatumia 3D mammography kwa maana kwamba hiyo picha ya inakuwa inachukuliwa uh, katika uh, engo tatu tofauti ili kuweza ku, kulichunguza titi kwa makini zaidi. Dokta Chua, uh, kabla hujaondoka hapo, ndio umeeleza jinsi ambavyo mwanamke anaweza gundua ama msichana anaweza gundua kama anaugua saratani ya matiti <laughs> lakini suala ambalo mimi na wengine labda tunajiuliza zaidi ni kwamba nini hasa kinaleta haya maambukizi ya saratani ya matiti? Okay paka uh, okay. Sasa kwa... hivi kitaalamu, hatuna kitu ambacho tunasema ni kisababishi kisibar... kwa asilimia mia moja uh, tulichokuwa nazo au vitu ambavyo tumevifanyia tawabi... tafiti na uchunguzi ni tunahita vihatarishi yaani, kiungia kigeni, tunasema ris factors, ambavyo imegaanika katika makundi mawili ma- makuu. Kuna kundi moja ambayo tunasema karugha nyepese, tunasema modifiable ris factors, yaani ni vile vihatarishi ambavyo tunaweza tukavibadilisha. Halafu kuna kundi la pili ingia, tunasema ni nan modifiable rist factors, ambavo ni vihatarishi ambavyo hatuwezi kuzifanyia kazi, hatuwezi kuvibadilisha. Uh, tukianza kwenye kundi la yale tunasema ambayo uh, hatuwezi kufanyia kazi. Kwanza kabisa ni jinsia. Ukiwa mwanamke una asilimia kubwa zaidi kupata saratani ya matiti kuliko mwanaume. Cha pili ni umri, wenye umri wa miaka hamsini na kwenda mbele na kuendelea wanakuwa katika hatari kubwa zaidi. Uh, cha tatu ni umri mdogo wa kupatiwa kuvunja ungo. Kwa, kwa binti ambaye anavunja uhuru katika umri mdogo anakuwa katika hatari zaidi kulinganisha na mwingine ambaye anachelewa kuvunja uhuru, na pia kuwai kuchelewa kufunga hedhi nayo pia ni kihatarishi, tunasema late menopause e, ni kihatarishi. Na kingine pia tunasema historia ya familia, yani family history. Ukiwa na historia ya familia una karibu asilimia thelathini na tano ya, ya kafata, wa, mimi, ya, ya ya matiti katika uhai wako. Sasa chua, chua, Dokta chua, sababu zote unazotoa zinaonekana kuwa sababu asilia, kwamba sababu haziwezi kuepukika. Maana yake kwamba saratani ya matiti si kwamba ni ugonjwa ambao unaweza toka katika mazingira yaliyomo mtu, ni hizi sababu zinakuja, huwezi epuka. Kama ni umri, hutaepuka; kama ni historia, hutaepuka. Hiyo ni kundi moja nilikuwa naongelea. Kuna mm -hmm. kundi lingine ambayo tunasema zinaweza kuepukika au na mpade uh, ambavyo kwa mfano uh, hiyo uh, ni moja ya uh, hatarishi uh, kingine tunasema nini, kuwa na nini, ukipata uja ujauzito uh, uh, ni protective na kulinda ko kadri, ukipata mimba nyingi uh, maanake inakulinda zaidi ukilinganisha na yule ambayo ni mjumba tatu. Kunyonyesha ni protective uh, k ukiwa unanyonyesha inakuwa inakulinda kulinganisha na yule ambaye hanyonyeshi. Pia uh, kutumia naziilini keta hormone replacement therapy, matibabu ya kulimisha homoni mwilini, mara nyingi wanatumia wakina mama ambao wameshafunga hedhi, wanakuwa uh, anafundisaa na homoni za estrogen. Kwa hiyo wakiwa wanatumia hizo dawa ili aweze kuwa na ngozi nyororo uh, na nini, inaweza ikaleta uh, ikamsababishia mtu Uh, kingine uh, okay. Pia ni tunasema mpindo wa maisha like, uh, yani like, uh, maishi maisha ya kigoigoi uh, inakuwa ni, ni hatarishi. Uvutaji wa sigara au matumizi ya tumbaku, kwa mfano wale wanatumia ugoro, pia ni risk factor uh, pamoja na matumizi ya pombe kwa kiwango kilicho kithiri. hizi ni baadhi ya na kwa yule ambaye anazo nyingi kwa wakati mmoja inachangia zaidi kulinganisha na yule ambaye ana moja moja na tofauti hivi. Hmm. Sasa nafikiri baadhi yetu takubaliana na mimi kwamba hofu ya saratani, aina zote za saratani. Lakini sasa leo tunazungumzia saratani ya matiti kwamba imekuwa imetanda sana kwa wakati huu, yaani saa nyingine unasikia kwamba o oh, usile chakula cha makopo kitakupa saratani ya matiti. Mm-hmm. o oh, tembea umbali huu usipate saratani ah, ya matiti, o oh, sijui ufanye hivi na vile, yaani hofu imekuwa kubwa sana sasa. Labda kama tutaenda tu kuzingatia kidogo pale, kuangalia vitu vya haraka haraka, mbali na vitu kama mwenzangu alivyosema vile vya asilia hivyo vinajulikana kurithi na mengineyo, kitu gani chakula kinachangia kwenye kwenye saratani ya matiti, vitu kama hivyo, ama kitu gani kingine? Niepuke nini hasa mimi kama mwanamke, mbali na vile vitu asilia? Yeah, kwa sasa hivi kwa vyakula kuna saratani nyingine ambazo ndo zimeonekana kuna uhusiano sana na na vyakula. Kwa mfano saratani za utumbo mpana, hiyo inaonekana, na saratani za tumbo hii, zimeonekana zina mahusiano ya karibu kabisa na vyakula hivi tunavyotumia, lakini mm, kwa saratani ya matiti mpaka sasa hivi bado hatumeweza kuthibitisha mahusiano yake uh, na vyakula. Zaidi ya hivyo vitu, baadhi ya vitu ambavyo nijaribu kuelewesha. Uh, ifahamike kwamba theluthi moja saratani inaweza aina aina zote inaweza ikahepukika kwa kufanya tu mabadiliko ya mtindo wa maisha, tukiwa na maana kwamba hiyo, kufanya mazoezi, kudhibiti uh, uzito wetu, kuhakikisha kwamba tunakuwa na uzito unauiana vizuri na urefu wetu, kula uh, vizuri, kufanya mazoezi na kuangalia uh, kutokutumia pombe kupita kiasi, kutokutumia tumbaku. Yaani, mabadiliko hayo tu tunaweza tukaepusika saratani kwa seusi moja i d Catherine Nyongesa kutoka Nairobi, karibu katika Live Talk na tuko hapo, tunazungumzia kuhusu kujiepusha na vitu fulani fulani ili watu wasiweze kupata saratani ya matiti. Mchango wako katika hilo, asante sana na ukweli nafikiria mwenzangu amezungumzia vitu uh, zote ambazo zina, unaweza fanya kujiepuka na saratani, na tuseme risk factors pia huwa sio tu kitu kimoja. Unaweza kuwa labda hata familia yako iko na hiyo shida ya breast cancer, lakini umeridhi zile genes, lakini sio lazima upate hiyo saratani. Inamaanisha kwamba kuna multiple factors huwa zinashikana pamoja na um, mara mingi pia hakuna mwenye anaelewa nini karatani inakuja hata kama miaka inaenda nini, lakini kuna kunavile inakwanga. Oh, um, eh, Millicent wewe, ni mwanaharakati wa kutetea waathiriwa wa saratani, unawatembelea, unazungumza nao kila mara, unakutana nao hata unawasaidia kuwapeleka kwa matibabu. Wana matumaini eh, wana um, na, kuna matumaini kwa ukipata matibabu mapema, na pia ukipata ile support. Unajua, ukiwa na saratani unahitaji mtu mwenye atakushika mkono akupatie support, lakini kama huna hiyo support, kupata kupata ma, matumaini inakuwa ni ngumu. Na naso pia tena niko katika kitongoji duni. Na unapata watu wenye wanaishi katika vitongoji, si rahisi upate mtu anafuatilia sana ile kupata matibabu. Kwa hivyo unapata tunapoteza watu wengi sana kutoka katika vitongoji ambazo tunaishi, naam, na vilevile na vile, um, basi naona naarifiwa kwamba muda wetu una kamilika katika sehemu yetu ya kwanza. Tunatoka katika sehemu ya kwanza ya Live Talk hivi leo, mada ni saratani ya matiti, lakini tunarejea katika eneo letu la mtandao. Usiondoke kando ya redio wetu na wala washiriki wetu msiondoke hapo mlipo. Tafadhali kaeni hapo hapo, unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Shukran. Vilevile, una unasikia wakati ambapo washirika wetu wanazungumza pale, ni kwamba inaonekana hali ni ya kuvunja moyo kidogo mm. Kwamba mm -hmm. ni maambukizi ambayo, alivyosema Dr. Chua, sababu za asilia ni nyingi kuliko sababu za kujiepusha na hata ukiepuka unaweza kukutana nazo katika mazingira unayoishi mm. na hata kando na yale mazingira maisha unayoishi pia anaweza kuweka katika hatari ile mm. Mm. Tutarejea basi katika mjadala hii huu kuelezana zaidi kuhusu saratani ya matiti. Nam, tunarejea basi katika sehemu yetu ya pili ya live talk ambapo hivi leo tunazungumzia kuhusu saratani ya matiti katika nchi za Afrika Mashariki. Je, kuna uelewa wa kutosha kuhusu saratani ya matiti? Kuna chanjo na tiba gani basi hutolewa kwa waathirika? Nini kinachochochea saratani ya matiti? Tuko na madaktari kutoka sehemu mbalimbali ikiwemo Tanzania, Nairobi na vilevile wana harakati katika laini yetu ya simu. Kabla tutoke katika mtandao wa redio tulikuwa tunazungumza na Millicent. Ambaye Millicent wewe mwenyewe ni mmoja wa wanusurika wa saratani, aina fulani ya saratani, na umekuwa mstari wa mbele kabisa katika kupigania wengine kuhusiana na hili Je, yeah, tuzungumzie sasa kuhusu unyanyapaa. Unalionaje swala la unyanyapaa mara unapotoa huduma yako kama mwanaharakati eh, eh, kuna unapata saa zingine ukienda kupata matibabu katika hospitali, pengine una ile uwezo wa kulipa, unapata kupata hiyo matibabu venye inatakikana, inakuwa ni ngumu, unaona ni kama umetengwa katika community, alafu ii ukiangalia watu wengi unapata kama sasa hivi kuna maybe mtu ukidonda imepasuka, unapata watu wanakutenga sana kwa sababu ya ile harufu ambayo unatoa watu wanaona, huyu hapana, pengine hawezi pona, wanakukupisha moyo kabisa na unashinda utafanya nini? Alafu hata ukiitisha mkutano pengine watu wakuja, wakuchangia, napata mtu anakuja au mtu anakuja na shilingi kumi, mtu anakuja na shilingi tano, ambapo tukiweka pamoja hata iwezi kusaidia hiyo matibabu ambayo unaenda kufanya. Ni kitu gani ambacho basi unaweza kukumbuka katika historia, wakati ulipokuwa unakabiliwa na saratani katika eneo la unyanyapaa? Kitu ninacho kitu ambacho unaweza kumbuka kabisa una kuna wakati niliambia mwenzangu apike uh, chakula tukule pamoja, angeweza, kwa sababu aliona ni kama nitamwambukiza ugonjwa. Na wakati nilienda hospitalini, nilihitaji kuwekewa damu. Kuna wakati unaenda katika hospitali zingine, wanaona wa uta, so, ni kama utakufa dakika zenye zinakaribia kama tano, saa hawawezi kukukubali kukubali uadmitiwa mahali pale, lazima ukuwe na uende kwa hospitali ingine, pengine wenye watakuadmit upate damu. wengine ni mgonjwa wa saratani na damu ni vitu viwili ambazo vinaenda pamoja. Ukiwa na saratani unakuwa una na ile upungufu wa damu mwilini, kwa hivyo kupata pia damu ilikuwa changamoto. Na ukienda katika hospitali tunaambiwa hizi kadi ambazo tuko nazo insurance zinalipa matibabu, lakini ukifika mahali pale una unahitaji vipimo vya kupima, unahitaji kupimwa damu, waangalie kama kiwango chako kiko vizuri. Bila hizo vipimo huwezi fanya matibabu. Ndio kwa sababu mimi matibabu yangu yalikuwa magumu kidogo, sikumaliza yote. mm -hmm. Na hivi karibuni, mpenzi msikilizaji, nilipata fursa ya kutembelea huko Kenya, na nilikutana na Caroline na Achieng' ambaye yeye anataabika na kusumbuliwa na ugonjwa wa saratani ya matete. Hebu tusikie kidogo ana lipi la kusema kuhusu tiba pia ya tatu ndio ilileta shida. Sasa tunajaribu kuomba, hakuna pesa, hakuna chochote, hakuna na hakuna, na wanataka pesa mingi ya mm -hmm. kununua hiyo dawa mm -hmm. Sasa hapo ndio ilipasuka kwatu. Nimekaa hapa, kuamuka, kuinua hiyo kitambaa, nikaona kama matiti. Ndio hiyo inatoa uvundo mm, uvundo hiyo unde kumbe imefanya nini, imepasuka na mahali hiyo kitambaa imetoka, imetoka na uzaa. Mm, Caroline Chenge huyo anaelezea jinsi ambavyo alipitia ule utaratibu wa kupata ile kimotherapi. Kimotherapi ya tatu ilishindikana kwa sababu hakuwa na pesa kabisa, kwa sababu inasemekana gharama za saratani ni kubwa sana. Madaktari tuko hapa tunashuhudia nini kwenye suala la tiba, mmekutana na wagonjwa wengi. Uh, Dokta Harrison Chua kwa upande wako kutoka Gakani unashuhudia kitu gani kuhusu hili, ama unasema nini kuhusu tiba ya saratani? Ni yeah, um, kweli kwamba gharama za saratani a, matibabu ya saratani ni kubwa sana, sema kwa kwetu Tanzania tuna fursa moja ambayo, uh, sera ya nchi ni kwamba matibabu ya saratani ni bure na, na ni bure katika hospitali za serikali ambazo zimetengwa maalum kwa matibabu ya saratani. Uh, saratani ikiwa na maana kwamba mgonjwa yote mwenye saratani akithibitika kwamba ana saratani kwa kufanya kile kipimo ilichoambia cha, anapata exemption, anapata msamaha wa matibabu, na hivyo matibabu yake yanakuwa bure katika vituo uh, vya tiba vya serikali ambavyo vina Uh, toa matibabu ya saratani katika hospitali za binafsi ambazo zinatoa huduma ya matibabu ya saratani kweli. Tunakuta hivi, tunakutana na hizi changamoto za watu kuona gharama za matibabu ni kubwa, na ukiangalia ukubwa wa hizi gharama ni kutokana na gharama za madawa na wala sio ile matibabu yenyewe. Uh, na hii inatokana na gharama kubwa iliyotumika na makampuni madawa katika kufanya utafiti na kutengeneza hizi dawa. Kwao wanajaribu kurudisha gharama zao, na kwa hivyo kufanya hizi dawa zinakuwa gharama kwa sisi. Yani kana hapa Dar es Salaam, uh, Tanzania, tuna kitengo maalum kwa ajili ya kuwasaidia wagonjwa uh, wetu ambao wanakwama kama huyo ota mfano, na hospitali inakuwa inamsaidia kuweza kumaliza matibabu yake, kwa sababu tunaona hiyo sio maadili ya matibabu yani ya kitabibu, mtu kukatisha matibabu kutokana na kukosekana kwa uh, fedha. Hiyo kwa sisi kama hospitali, na mii, mara nyingi, na kitengo chetu cha magonjwa ya saratani, tunapambana sana kuhakikisha kwamba mgonjwa akianza matibabu kwetu amaliza kwetu, na changamoto ya fedha isiwe kikwazo cha mtu kutomaliza matibabu yake mm-hmm. Dokta Catherine, nyongeza, tumesikia uo ushuhuda wa Mama Caroline Yachenyi huko Kenya. Wewe, kama daktari hapo Nairobi sijui kama umeshuhudia kuhusu mambo uh, kama haya yakijitokeza ama kuna wakati wowote ulipoweza kukum, umeweza kukumbwa labda na, na, na hali ambayo ikakupaswa ukashindwa kumwona tena mgonjwa wako kwa sababu ameshindwa matibabu, gharama za matibabu. Um, gharama ya matibabu ya saratani Dokta Catherine Nyongesa, kidogo ningekuomba kama unaweza ukatumia simu moja kwa moja, na sauti yako inasikika kwa mbali, ni kama unatumia earphones. Ukitumia simu moja kwa moja, tutaweza kukusikia vizuri. Na wakati ukifanya hivyo, swali langu kwako ni tunafahamu unafanya kazi katika hospitali ya umma, hospitali kubwa ambayo inafahamika kutoa huduma hii kwa matibabu ya saratani, lakini wakati huo huo Una ufahamu kuhusu huduma katika hospitali binafsi na umerekodiwa kwamba hata umesukumwa kiasi kwamba ukuweze kutoa huduma hii katika hospitali binafsi. Je, hospitali za umma zinaonekana hazina vifaa vya kutosha, wagonjwa wa, wa, wa ndio wengi ama nini kinafanya watu kidogo wanazembea kwamba watafute labda katika hospitali za kibinafsi? Uh, chai ya hospitali ile mgonjwa anaenda huwa tu ni, ni, ni mgonjwa anaamua labda na familia yake kuna decisions wanaenda, lakini tuseme ha, hapo tumekuwa na changamoto, sababu wagonjwa nao ni wengi na vifaa katika hospitali za, za, za serikali huwa uh, ziko chache na haziwezi uh, uh, hudumia wagonjwa wote sasa ndio unapata wengine wanaamua waende kwa hospitali za kibinafsi, lakini kuna hope ya kwamba kuna hospitali ingine tu hivi karibuni itaanzisha na nani ya serikali kule Kenyatta University. Sasa hii itakuwa tu Kenyatta, tuko na Kenyatta, Kenyatta University na pia tutakuwa na Moi Teaching and Referral Hospital, pia zinaleta zin, zin, zin vifaa za kutibu hiyo ugonjwa wa saratani na pia kwa makaunti ya devolution serikali tu imeanzisha tunaita kimotherapy centers na kutakuwa. Kwa sasa, e, already tuko na centers kama nne zimeshaanza kupeana huduma ya kimotherapy, na tunatarajia kwamba hizi centers zitakuwa kufikia kumi. Dr. Riaz kutoka Mombasa, tuko katika eneo ambalo tunazungumzia kuhusu vifaa kama vipo katika mahospitali na vinatoa tiba sahihi, lakini vilevile kuhusu gharama zinazoonekana ni kubwa zaidi, hata wagonjwa inabidi sasa saa nyingine wakatishe matibabu. Kwa upande wako huko Mombasa, mchango wako uh, atakwetu, uh, ni nini? Hata kwetu gharama ni changamoto sana uh, na kuna baadhi ya watu ambao hawawezi kwa hospitali hizo za binafsi na uh, kuna wagonjwa ambao hawawezi kupata ama hawawezi kumaliza Uh, matibabu yao kwa hizo hospitali za kibinafsi, lakini uh, tuko na hospitali ya umma pia ambayo inatoa hizo matibabu na wa, tunaweza kuwaelekeza waendelee na matibabu pale, ile matibabu ambao wanahitaji, pengine kutoka mwanzo wanahitaji uchunguzi, wanahitaji uh, picha kama za CT scan, wanahitaji kufanyiwa uh, biopsi, hiyo ni kupima nyama kutoka hiyo saratani uh, ama uvimbe wa matiti, ili tuweze kujua saratani ni aina gani, na kuna uh, test zingine ambazo zinahitajika kama immunohistochemistry ambayo inatueleza matibabu itakuwa namna gani, madawa gani zitawasaidia. Na kuna baadhi ya madawa ambazo, kama wakipatikana kuwa hiyo saratani yao ni HER2 positive, inamaanisha kuwa kuna uh, aina za madawa ambazo zitawasaidia na gharama ya hizo madawa ni juu sana, kwa hivyo wagonjwa wengi hawawezi ku afford hizo madawa, na wengi wao wana tunaamua kuwa hatutumii hiyo dawa ambayo pengine inaweza kuwasaidia uh. baadhi ya hiyo pia radiotherapy uh, upasuaji zote ni gharama na uh, watu wengi huwa hawawezi kuafford na tumeona, kwa sababu ya hiyo, pengine kuna baadhi ya watu saratani yao inaweza kugunduliwa mapema kidogo, lakini kwa sababu wameogo, wameogopa hiyo hizo cost uh, za matibabu tunaona kuwa hawaendi kupo, kupata huduma mapema, na wanakaa na hiyo saratani mpaka imeenea uh, zaidi. Nam, katika Afrika Mashariki uh, Mary, taarifa zinakuja nyingi kutoka kwa waandishi wetu, tunasoma kwenye mitandao kwamba hizi huduma za matibabu kwa wagonjwa wa saratani zinakuwa kuzipata ni ngumu. Hata eh, mwaka uliopita tulisoma kwamba wagonjwa walikuwa wanatolewa Uganda, wakipelekwa Nairobi kupata matibabu mm -hmm. kama mgonjwa atatoka Kampala apelekwe Nairobi kutafuta yale matibabu Nairobi. Tumesikia wale wagonjwa ambao wameugua saratani za aina yote tu wanatafuta huduma, labda waende China ama waende India kutafuta haya matibabu Millicent. Unapotembelea hawa wagonjwa unamsikia Dr. Catherine Nyongesa akisema kuna NHIF, National Hospital Insurance Fund. Unamsikia Dr. Chua akisema kwamba hospitali Aga Khan zinafanya kazi na unamsikia madaktari wengine. Je, katika mazingira ambayo unawatembelea watu, ni hizi hospitali kubwa tajika, kila mtu anastahili kufika apate uh, matibabu, ama katika eneo mtu anakoishi anaweza anza kupata ile huduma, ama ndio huduma hii ambayo ugunduzi wake kwamba mtu ameambukizwa inakuwa ni vigumu kitambo afike katika hizi huduma zinazotajwa na hama madaktari, ndio inakuwa ndio balaa. Catherine, uh, Millicent, kulingana na kitongoji ambacho ninakaa kitongoji ni, watu kan, ya hospitali ambao wanaweza wanaweza wafanikiwa kwenda ni hospitali ya kitaifa ya Kenyatta, kwa sababu hizi hospitali zingine kuna kitu ambayo inaitwa consultation fee ni ghali mno inabidi wagonjwa wagonjwa wenye natembelea ama wenye napeleka hospitalini tunapeleka pale Kenyatta, na unapata pale hiyo kadi ambayo tunaitwa na, inaitwa national insurance card. Napata hiyo kadi. Wagonjwa wengine hata kupata chakula cha kukula ni shida, na hivyo unapata na nang'ang'ana, nafanya jiki, nahakikisha wako nayo, lakini hiyo kadi itasimamia tu matibabu peke yake vipimo vingine vya damu nini, ni mgonjwa ajisimamii. Na unapata mgonjwa akianza hiyo matibabu, anahitaji shilingi elfu mbili mia moja apimwe hizo vipimo vya vipimo vya damu. Unapata ni ngumu sana mgonjwa kupata matibabu. Jambo lingine mgonjwa anapo anapo ninapotembelea wagonjwa niwapeleke wapeleke katika hospitali hospitali zetu za kimataifa za Kenyatta, unapata mwingine alipewa antibiotic kitambo na akufuatilia hivyo huyo mgonjwa aliona ni kama alipona na hakupona, kwa sababu wakati daktari alimwandikia dawa pengine hakupata nafasi ya kukaa na daktari. Hizi ni dawa za uchungu ama ni za antibiotic za kukusaidia? ukiendelea kupata dawa saa zingine unapata nini? mgonjwa akianza hii kipimo ambayo tunaita biopsy, ukienda pale Kenyatta, vipimo vingi vingine, saa zingine unafaa kufanyiwa katika njia ya operesheni, unapata laini ni ndefu mno unawekwa kwa laini, unaambiwa utarudi mwaka ujao. Huyo hiyo mwaka ujao, kabla mgonjwa afikie hiyo kipimo, tutakuwa tumepoteza ule mgonjwa. Mgonjwa changamoto mingi ambazo ninapitia mahali yapo, lakini hiyo hospitali kama Agakan kwetu sisi inakuwa ni ngumu kidogo, although wao wanafanya vitu haraka haraka. Utafika leo maybe matibabu vipimo zitole, kama ni nyama inatolewa leo, baada ya siku tatu upate, upate majibu, lakini mfuko unavaa ukuwa vizuri katika mfuko wengine huku hata jamani, kulipa nyumba ni shida, hawezi fika katika hizo hospitali, inabidi mm -hmm, tuende katika hospitali kuu ya ya kitaifa ya Kenyatta. mm -hmm. Na ukifika mahali pale inafaa pia huo umejua njia unajua hospitali ya ki, ya Rifaro ni hospitali kubwa sana, unafaa huo umejua njia unapata hata. Ninalala na mgonjwa mahali pale tukingoja tuone kama tutapata matibabu. So, tu, kwa hivyo si rahisi kabisa tu tutarejea tena kwako Milicent hapo baadaye wakati tunaendelea na mjadala huu wa Live Talk ambapo tunazungumzia kuhusu saratani ya matiti. Je, uh, watu wanauelewa kutosha? Kuna, kuna, kuna chanjo yake tiba yake huduma inavyotolewa kwa waathirika. Na arifia kwamba tunaye mtu mwingine katika laini ya simu anaitwa Mida kutoka Mombasa. Yeye ana, ana ushuhuda ama anakaa historia kidogo Ha, amepata ugonjwa huu wa saratani ya matiti na matiti yake yote yaliondolewa. Karibu Hamida katika live talk, na utueleze historia yako kwa ufupi tu kuhusu saratani ya matiti, jinsi ulivyopitia. Asante, asante sana Redio Amerika, na mimi naitwa Hamida Abubakar kutoka Mombasa. Naam, mimi ni mwathiriwa wa saratani, saratani ya matiti na hivi sasa nina muda wa miaka kumi na sita tangu nilipoondolewa yote mawili. Namshukuru Mola wangu kwa kunipa uhai na afya njema mpaka hivi leo. Endelea mida Sitake... saratani, yeah, saratani imekuwa ni zaidi sasa, it is very alarming ni, ni ugonjwa ambao unahitaji Mwingilio wa, wa serikali hata hapa kwetu Kenya uwe imekuwa declared kama ni ugonjwa ambao unachukua watu sasa kwa haraka, ambao ni ugonjwa hau, hauna, um, hauna uh, uzuri kwa jamii. Yani tuna safa, tuna machungu sana, na mimi naona machungu zaidi kuona wanawake wenzangu tunazidi kila leo kuona wanawake kadhaa ambao wanasafa huu ugonjwa, na si hali yake nzuri, na inakuwa ni jambo la kusikitisha sana kwa jamii, na sisi ambao tumekuwa ni waathiriwa kuona wanawake wenzetu wanahangaika. mm -hmm. kwa kutumia tu ka historia kako, kwa kutumia historia fupi ya kwako, nini Hamida, unaona kama kuna uelewa wa kutosha kuhusu saratani ya matiti katika jamii zetu. Uh, yes. Suala please, unaona kwamba wanawake wengi, wakina mama wengi, wasichana wengi wanaelewa zaidi kuhusu saratani ya matiti. Eh, hivi sasa tuna miradi mingi mingi sana, uh, katika ukoa huu wa coastline na Kenya nzima uh, uh, na kuhamasisha zaidi. Na mwezi wa Oktoba ndio ulikuwa ni mwezi wetu wa kuhamasisha zaidi na zaidi, tufikishie ujumbe kwa wanawake wengi inavyowezekana, ili wapate kujitambua na mapema. Na still, kwa hivi sasa ninaweza kusema bado wengi wetu hawajaitambua, wala hajasikia haja hajauelewa haja, haja huu ugonjwa, na wengi wanachukulia pengine ni kitu ambacho kinaweza kutibika kwa kwenda tu kijikliniki kidogo, akapewa dawa ya kupaka ama ya kumeza lakini baadaye hutambua kama imemwathiri vibaya zaidi. Kwa hiyo ni jambo la kusikitisha sana sana sana, na bado tunafanya kuhamasisha ienee kwenye Kenya yetu nzima, na tutasimama kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu tufanye bidii zaidi, ili wale wa mama walio wagonjwa kule mashambani wapate kuuelewa huu ugonjwa na kujitokeza ikiwa wametambua na mapema, na hiyo ndo tunapigana tuna nao hivi sasa. Dk Chua, Tanzania kuna uelewa wa kutosha kuhusu saratani ya matiti? Uh, uh, nikasema ambdea kwa kwa sasa hivi kwamba uelewa ndo naanza yaani tunaanza ku... yani, kuona matunda ya kampeni ambazo zimeanza kufanyika tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu Uh, mpaka sasa hivi na sisi kama nchi, uh, na sisi kama kama wadau tumekuwa katika mapambano dhidi ya saratani kuhusishwa, uh, wizara ya afya yetu, inchi, uh, ya nchi yetu kuandaa mpango wa nchi wa kupambana kujaribu kudhibiti uh, saratani na moja ya malengo ya katika mpango huu ni kuweka ni kufanya nini uhamasishaji na pia kuwasogezea huduma hii karibu kwa wananchi na katika kampeni za wamasishaji bado na... hatujafikia lengo tunalotaka, lakini kwa sasa hivi tunaanza kuona matunda, ikiwa na maana kwamba tunaanza kuona kidogo, tunaanza kuona kina mama kwenye hatua za chini za saratani ya matiti, ukilinganisha na kipindi cha nyuma ambao walikuwa wanasubiri mpaka ugonjwa wanakuwa umefika hatua za juu kabisa na umesambaa mwilini, ndo wanafika hospitalini na pia hata ile ongezeko ambayo tunaliona sasa hivi la wagonjwa wa saratani, tunaamini ni kutokana pia na uhamasishaji wa watu kujitokeza katika vituo vya afya kwa ajili ya uchunguzi na pia kutokana na pia hospitali zetu za wilaya na na mikoa kuwa na mikoa, wana uwezo na wa kuweza kufanya uchunguzi wa awali wa saratani na kugundua saratani mapema, kwa hivyo imesaidia sana. Ukiniuliza kama nimeridhika mimi, kama daktari bingwa wa saratani, bado sijaridhika kwa sababu naweza nikasema bado karibu uh, robo tatu ya wagonjwa wangu nawaona wa saratani wako katika hatua za juu, yani hatua ya tatu na ya nne. Ningependa ibadilike kwamba robo tatu ya wagonjwa unawaona wawe katika hatua ya kwanza na ya pili, na ikiwezekana kabisa tuweke mpango maksusi -ma -ma ambayo ifanye pia tupunguze kuona wagonjwa kabisa hawa wa saratani, ikiwa na maana kwamba uweze kuzuia saratani kutotokea uh, kabisa katika uh, maeneo yetu haya. Tuelekee katika mitandao ya kijamii tuone wasikilizaji wetu wanasemaje kuhusiana na mada ambao tunaiangazia hii leo. Tukiingia katika ukurasa wa Facebook VOA Swahili, ameandika uh, Barnaba Mahuvi zungu la mjini wa Ilunga Iringa, Tanzania, anasema tatizo la kuwa tishio kwa saratani ya matiti ni kukosekana kwa elimu kwa kina mama na mabinti pia katika jamii nzima. Nasema hivi nikiwa na maana ya kuwa wataalamu wa afya watoe elimu kuwa vyanzo vya ugonjwa huo na kinga yake ni nini. Bila hiyo basi wengi wataendelea kuangamia. Elias Mafipa anatoka Dodoma, anasema kwa kweli huu ugonjwa ni hatari sana. Nimeshuhudia ndugu zangu wawili wamefariki kwa saratani ya matiti. Juhudi basi zifanywe na serikali ili kupata suluhi ya ugonjwa huu. Martin Petro wa Geita uh, Tanzania anasema ugonjwa wa saratani unakosa majibu kufuatana na jamii kubwa haitambui chanzo na dalili zake. Hali hii nayo inapelekea wengi kujikuta wamepatwa na tatizo kubwa zaidi la saratani ya matiti. Pengine labda ya kupaswa elimu itolewe katika taasisi mbalimbali, katika vituo vya afya na serikali itengeneze vipeperushi pia vikagawikwa kwa jamii, na inaweza kusaidia kupunguza maambukizi. Huyu anaitwa Benard Rono wa Marakwet, Kenya. Ye anasema ningependa kujua sababu za maumivu kutokana na ugonjwa huu. <laughs> <laughs> Sami Ma, wa Masebu anatokea pwani ya Kenya anasema hivi, tumekwenda uzunguni kula vyakula na starehe za kule. Haya yote yameibua magonjwa mengi tu ikiwemo saratani ya matiti na Selesina Njimwi anasema, yeye anatokea huko Tanzania. Anasema ugonjwa umekuwa tishio sana, mashirika ya afya yachukue hatua haraka sana ah ni miongoni mwa yale ambayo kila mtu anahofu, kila Mesa mtu anauoga, kila mtu analela kusema wengi. mm -hmm. wanasema labda ni elimu, wengine wanasema ni kutoelewa, lakini wengi wanasema kama magonjwa yapo, basi katika kuwekeza maswala ya madawa, tunajua magonjwa yapo, nini kinafanyika kuweza mm -hmm. yatukinge? Je, um, nirudi kwake daktari Chua, mm -hmm. kuna kinga, kuna tuseme vaksini. Chanjo, kuna chanjo, chanjo. Mm. Amenisaidia Meri hapa neno mm karibu linantoeka sababu na mimi pia napata matatizo hapa naposikia wengi wakizungumzia magonjwa haya, kuna chanjo kunaweza tokea chanjo. Uh, kwa... Okay. kwa saratani ya matiti mpaka sasa hivi hatuna chanjo yoyote dhidi ya saratani ya matiti, na kwa saratani ya matiti tunashauri sana uchunguzi wa awali ukiwamaanisha uh, in screening na hapa tutaona maana kwamba mtu ambaye hana dalili zozote, ukishafika miaka arobaini na kuendelea, tunashauri angalau mara moja kwa mwaka unaenda kufanya uh, check-up ya kufanya screen, kuangalia kama matiti yako yako salama kwa akina mama kina, na kwa wale wenye historia kwenye familia, mapema, uwawali, wao, wao, zaidi, uh, ya kwenye familia uh, wao wanaweza wakaanza mapema kufanya uchunguzi huu wa awali kwa sababu wao wapo katika hatari zaidi dhidi ya saratani ya matiti. Sema kuna saratani aina mbili nyingine ambazo zina chanjo. Hii ni saratani ya mlango wa uzazi na saratani ya ini, ambazo hizo zina chanjo, na kwa nchi yetu wameshaanza kutoa chanjo hizo kwa kinadada kwa saratani ya mlango wa uzazi na kwa wananchi kwa saratani ya ini. Mm -hmm. Tukiwa ndio tunamalizia malizia tu, labda nirudi nyuma kidogo kwenye kimotherapy. Mi mara nyingi nasikia kwamba mtu akiwa amepatiwa ile kimotherapy, kuna wakati mwingine inaweza ikamfanya akawa chini zaidi, ama ikamonyesha kama ndio anazidiwa zaidi mm -hmm. ama ndio ikamaliza kabisa uoga huo. E, sasa sijui ni hofu ama hii hii hii kimotherapy kwa nini hali kama hizi saa ingine zinatokea, Dr. Catherine Nyongesa? Hata labda kabla Catherine hajajibu, kuna wengine wametumia kiingereza kusema chemotherapy is brutal <coughs> tunaye daktari hapa, ngoja tumsikie anasema nini, tunaelewa <coughs> <Dr>. chemotherapy <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> eh, uh, unajua ni dawa, una na na ni dawa inapigana na saratani na saratani ni ugonjwa uko na makali yake pia, na ndio huwa nasikia ni the fight na wakati wa hii fight hizo eh, kimotherapy zinaweza huwa zile cancer cells na pia ziharibu za uh, kawaida kwa mwili, lakini zile cells nomo kwa mwili huwa zina recover, yaani zinapona kwa haraka kushinda zile seli za saratani. Na ile matibabu daktari atapea mgonjwa ya kimotherapy ni mpaka imeshafanyiwa uchunguzi yani research. Na research inaonyesha kwamba hii matibabu no. iko na faida kwa mgonjwa na faida huwa inazidi uh, madhara na ndio sababu madaktari wanatumia, na hiyo matibabu inaokoa maisha ya wagonjwa wengi, na sio tu afrika peke yake, nafikiri duniani mzima, na treatment ile inatoa ni ile iko standard. Sasa wasiogope na mm -hmm. most of the time zile side effect wana sana ni kukati niende katika hapo inaniaa baadaye nifikia. mm -hmm. Uh, labda roho inachafuka kutapika, hiyo ilikuwa na matatizo ya na hili ni temporary kifupi. Dr Catherine anasema nikupambana tu. Niwashukuru kweli kweli kwa, kwa siku ya leo katika mjadala huu maalum wa Live Talk ambapo tulikuwa tunazungumzia kuhusu saratani ya matiti, Dr chua kutoka Tanzania, Dr ali uh, uh, yenusurika uh, kwa saratani ya mida, na vilevile vile, vile Millicent kutoka Kenya, Dr Catherine na vilevile vile Dr Asanteni sana kushiriki katika live talk siku ya leo, na tuonane tena wakati mwingine.