Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. ujambo msikilizaji wa voa express mahala popote pale unapotusikiliza hapa mjini washington dc ni saa mbili na nusu asubuhi leo siku ya jumatatu kule afrika mashariki ni saa kumi na nusu alasiri na afrika ya kati ni saa tisa na nusu jina langu ni mkamiti kibayasi langu nalo likiwa harrison kamau leo ikiwa ni tarehe nne mwezi nao ni wa kumi na moja mwaka wa 2019 tunapokaribisha sana kwenye VOA Express, ikiwa Jumatatu, matumaini yetu yakiwa kwamba popote ulipo mambo yako sawa, tukiwa tumekuandalia mengi kutoka mbali na karibu. Huko nchini Kenya Tuna taarifa kwamba jaji mkuu wa Kenya David Maraga anadai kuwa kuna mpango wa siri wa kumwondoa kwenye wadhifa wake, kisa na maana. Tutakuwa naye Kennedy Wandera muda mfupi ujao kujua hayo yanayoendelea. Vilevile kule nchini Tanzania, tunafahamu hii leo Rais John Magufuli amemwapisha mkaguzi mpya wa hesabu za serikali CAG, CAG Charles Kichere. Pia tutapata mengi kuhusiana na, na ripoti hiyo vilevile tutakuletea hoja kwa hoja. Wa Kenya wakilalamika maswala hayo hayo kwamba David Maraga anadai kuwa serikali ya Uhuru Kenyatta inatenga idara ya mahakama. Yote haya yatakuisha bila mziki, lakini pia tutaona baadhi ya wazungumzaji wa Kiswahili walivyosema wakati walikuwa na kikao ama wakati kukiwa na kikao hapa Washington DC, mwishoni mwa wiki. Yote haya ni ndani ya VOA Express, tulia, tusafiri pamoja. Basi moja kwa moja tuelekee nchini Kenya kama alivyodokeza mwenzangu Kamiti uh, kibayasi ni kwamba ripoti ambazo zimeamkia watu leo kwenye uh, vyombo vya habari ni kwamba uh, jaji mkuu analalamika, anasema kwamba idara yake haipati rasilimali za kutosha kutoka kwa serikali, na vilevile anasema kwamba wanashuhudia ukandamizaji wa aina fulani, kulingana na madai yake. Na sasa ni swala ambalo limeibua uh, gumzo kubwa sana nchini Kenya. Basi Kennedy Wandera, karibu sana tueleze, mambo haya yamefikia wapi kufikia sasa nchini Kenya? Nam, ni taarifa ambayo Wakenya wameiamkia asubuhi mapema. Uh, kauli ya jaji mkuu David Maraga akieleza kwamba kwanza, uh, kwamba yeye analengwa na watu maarufu serikalini kumwondoa katika nafasi yake ya kuwa jaji mkuu wa Kenya, na kwamba ipo njama ya kumwondoa kabla mwaka huu ukamilike, lakini vilevile vile pia amegusia maswala ambayo yanatokana na, na kudhalilishwa kwa idara ya mahakama akisema kwamba mahakama haijaheshimiwa na serikali, pamekuwapo na punguzo kwa asilimia hamsini ya bajeti na hivyo basi mahakama haiwezi kutekeleza uh, huduma zake uh, kwa wananchi. Hebu tumsikilize jaji David Maraga anavyoeleza. I'm told that some CSs and the PSs are bragging that the, the CJ will or should be removed before the end of this year. Really, kumbe hii nchi kuna wenyewe Huyu ni jaji mkuu David Maraga akishtushwa mno na matamshi kwamba kuna ma ma mawaziri e, pamoja na makatibu ambao wana njama ya kumwondoa katika nafasi yake ya kuwa jaji mkuu wa Kenya, na akieleza kwamba anashtushwa mno kwamba, e, ule ule usemi uliopo hapa Kenya kwamba Kenya ina wenyewe, na sasa anaeleza kwamba yeye ataendelea ku Uh, kuendelea kuwa katika nafasi yake kwa sababu ni nafasi ya katiba na sheria. Kenya inatambua nafasi hiyo, lakini mengine ambayo ameyagusia sana ni kwamba uh, uh, wizara ya uh, wizara ya fedha humu nchini imepunguza ime, imepunguza sana mgao wa, wa fedha wa uh, idara ya mahakama nchini Kenya, na hivyo basi kwanza mahakama haiwezi kutekeleza na kupunguza mrudiko wa kesi katika maha, katika idara ya mahakama na vilevile vile, hapata kuwepo na vikao uh, vya, vya jopo la majaji kutoka mahakama ya rufaa katika maeneo majimbo kadhaa wa kadhaa hapa nchini Kenya, na kusikiza kwamba iwapo hilo basi litaendelea pia hapata kuwapo na, na, na, na na, na mageuzi ya mfumo ki ya kiteknolojia ya kuhakikisha kwamba kesi zinasikilizwa zina, zina na kuamuliwa kupitia njia ya kiteknolojia, na sasa kueleza kwamba hamna chochote kitakachofanyika mpaka serikali ya Rais Kenyatta iongeze mgao wa mahakama. Hebu tumsikilize tena mwelezea jaji mkuu Maraamisi yetu ni kwamba judiciary inahudumiwa vibaya. Sisemi ya Kenya iko na pesa mingi ile kidogo ambao iko, wacha tupewe ile sehemu yetu kulingana na kasi ambayo tunafanya, ili tuweze kuhudumia wananchi. Na wananchi ambao mimi nashughulikia zaidi ni wale ambao wanasafiri mwendo mrefu sana kufika kutini, na hao ndio tunataka kusaidia. Ndio tulikuwa tunasaidia kwa ile mobile courts, eh, lakini sasa hatuwezi kuendelea. Kwa hivyo ni swala ambalo limeibua sana um, uh... Uh, usemi mwingi hapa nchini Kenya, watu kupitia mitandao ya kijamii wakaeleza kwamba hatua wa hii labda ni ile ni yale matamshi ya Rais Kenyatta mwaka elfu mbili na kumi na saba, akieleza uh, atawapa funzo ataipa funzo mahakama na majaji walioamua kutengua ushindi wake wakati huo, lakini uh, bado anasisitiza kwamba yeye ananyimwa haki yake kama jaji mkuu vitu yani, an anavyohitaji kwa haiba yake mwenyewe kama jaji mkuu wa nchi havipo -ha kabisa, na hivyo basi bunge likipewa naye, kwa sababu anasimamia idara muhimu ya serikali ambayo ni mojawapo wa matawi matatu ya serikali, basi naye pia anafaa kupewa haki hiyo, kwa sababu iwapo haki hii itaondolewa upande wake na wale wengine wa mabunge na, na serikali wanaendelea kupata aa, yale wanayohitaji basi inaonekana kuna njama ya kumdhalilisha na vilevile dhalilisha mahakama nchini Kenya. Asanti sana Kennedy Wandera. Basi swala hili tutalifuatilia kwa kina, ambapo taarifa hiyo imetoka wakati wa uh, Kenya ikiwa na imani ama Wakenya wengi wakiwa na imani na mahakama kwamba uh, itasaidia katika vita dhidi ya ufisadi, lakini baadaye kwenye VU Express tutasikia baadhi ya Wakenya wamesema nini kuhusiana na no, taarifa hiyo. Basi kwa heri kwa sasa, Kennedy Wandera Nam basi, na sasa tuelekee kule katika jiji la Dar es Salaam, Tanzania, ambapo leo Rais John Magufuli amemwapisha mkaguzi mpya wa hesabu za serikali CAG Charles Kichere, ambaye anachukua nafasi ya Profesa Juma Asadi, ambaye kipindi chake cha miaka mitano kinaisha usiku huu wa leo, nikimaanisha kwamba ni saa tano na dakika 59 za usiku wa leo kwa saa za Tanzania. Basi katika laini ya simu uh, ninaye uh, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi naye ni Julius Mtatiro. Bila shaka Mtatiro unanisikia vizuri. Tunafahamu kwamba Profesa Asadi alikuwa uh, na mgogoro wa hapa na pale na bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika utendaji kazi wake na hatimaye hii leo amekabidhi uh, madaraka na nafasi hiyo yu imechukuliwa na mtu mwingine. Sasa ni matarajio gani ya kazi yatazamiwe kwa utendaji kazi wa CAG mpya, Charles Kichere? Naam, kwanza e, watanzania wengi wanamfahamu. E, alifanya majukumu yake akayatekeleza, lakini pia aliingia kwenye mgogoro na bunge, na sa, kwa mujibu wa, wa taratibu zetu hapa Tanzania. E, bunge linakuwa linajadili ripoti ambazo zimeletwa na CAG. Kwa hiyo walivyopishana na bunge, wengi wetu ingekuwa tulite... kwa nchi ambazo zimeendelea kama huko Marekani ama sehemu nyingine, huenda e, CAG angeweza kuamua kujiondoa, atoe nafasi kwa rais right, aweze kupata mtu mwingine, kwa sababu e, ule muhimili ambao hapa e, unasimamia ripoti zake enye mgogoro lakini eh, alifanya kazi nzuriasa eh, ah, ameteuliwa ndugu eh, eh, yetu ki, ki, Kichere ambaye ah, pia Watanzania wengi wanamfahamu alivyokuwa eh, TRA kwa uzito ah, mapato ya Tanzania yamepanda sana. Zamani wakati Rais Magufuli ameingia madarakani eh, eh, taifa alikuwa anaweza kupokea kama ah, labda eh, eh, takribani labda mia, mia saba kwa, kwa mwezi lakini e, wakati wa Kichere zimepandishwa mpaka e, trilioni moja nukta mbili time... so, Kichere alifanya kazi kubwa, na baadaye Rais alimpangia majukumu mengine, nadhani e, ili kuleta ufanisi zaidi TRA mm -hmm. Uh, katika eneo la mapato akampanga kuwa katika utawala, na baadaye amemrejesha kuwa mkaguzi na, na mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali yes. Na ni matumaini ya watanzania wengi kwamba Kichere atafanya kazi kubwa kwa so, kwa sababu kama unavyofahamu, kwa Tanzania so, tumepata uhuru mwaka tumekuwa na Eh, kadha wa kadha. Haya basi, wote walifanya kazi nzuri. Mtatiro, hebu usubiri kwanza hapo po, katika laini ya simu tusikilize matamshi aliyoyatoa Rais Magufuli wakati akimwapisha uh, Kichere. Usiji ukaenda huko ukajifanya na wewe ni muhimili. Mihimili ni mitatu tu, kuna mahakama, kuna bunge na sisi wengine wa serikali. Na katika kiapo chako nilikuwa nakisikiliza, nafasi yako ni mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Kwa hiyo, mwenye serikali yupo. Unapopewa maagizo na mihimili mingine kama bunge, katekeleze, usibishane nao. Ukipewa maagizo na mihimili kama mahakama, kaitekeleze. Wewe ni mtumishi. Mtatiro, matamshi haya ya Rais Magufuli yanatoa ya ujumbe gani kwa taifa na hususan kwa Kichere mwenyewe? Nadhani matamshi haya Rais Magufuli yana msisitiza CAG mpya ajenge utaratibu wa kufanya kazi na hasa kwa msisitizo e, miwili kama wabunge ambao ndio wanafanyanaa kazi moja kwa moja bila kuwa na migogoro, kwa sababu nadhani kabla ya ya profesa wengine wote waliopita tulikuwa na mzee Ludovick Utouh, na wengine walifanya kazi kubwa sana kwenye nchi, hawakuingia kwenye bunge. Kwa hiyo nadhani anamshauri na kumsisitiza Kichere asiingie kwenye migogoro na hii mimili, ili afanye kazi zake aende nazo mpaka mwisho, ili kujenga tija. Lakini pia nadhani rais Magufuli amwambii Kichere kwamba bunge likikwambia e, kapendelee ama usitekeleze usi, majukumu fulani ambayo ni muhimu e, kwamba usitekeleze. Nadhani na, anamsisitiza kwamba yale ambayo yako ndani ya mamlaka ya CAG basi bunge likimwambia kafanye basi akayafanye kwa uzito, na katika yeah. hotuba hiyo ya rais kwa mahali yeah. alisisitiza, nilikuwa nikisisitiza mm -hmm. kwamba aweze kuhakikisha kwamba anaenda kufanya ukaguzi na kutenda haki na kuchukua hatua. Kwa hiyo nadhani rais anasisitiza yote hayo, na nadhani kwamba sasa ni muhimu kichere akaenda kuyazingatia akafanya kazi yake akajiamini kama CAG, e, kwa sababu tayari Nashukuru sana uh, Profesa Julius Mtatiro kwa maelezo uliyotupatia katika VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari za dunia. Wakili wa mtu aliyetoa taarifa ya kufanyika mawasiliano ya simu kati ya rais Donald Trump na rais wa Ukraine yaliyopelekea kuanzishwa kwa uchunguzi dhidi ya Trump kwa nia ya kumfungulia mashtaka ya kumwondoa mamlakani, amesema mteja wake yupo tayari kujibu maswali kutoka kwa Warepublican, lakini kwa maandishi. Wakili Mark Zaid ameandika ujumbe kwenye Twitter kwamba mawakili wa mtu huyo wamekubali kamati ya uchunguzi kumtumia maswali ya maandishi kutoka kwa Warepublicans atakayojibu kwa maandishi baada ya kula kiapo na kwa kuzingatia adhabu ya kusema uongo. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametaja rais wa el Salvador Nayib Bukele kuwa msaliti baada ya taifa hilo la Amerika ya kati kuwafukuza wanadiplomasia waliokuwa wakiwakilisha Venezuela. Serikali ya rais uh, Nayib Bukele haimtambui Nicolas Maduro kama kiongozi halali wa Venezuela, na imesema kwamba itawapokea wanadiplomasia wapya watakaowakilisha utawala wa kiongozi wa upinzani Juan Guaido. Maduro naye amewafukuza wanadiplomasia wa el Salvador kama hatua ya kujibu hatua yake rais Bukele. Maduro amemtaja Guaido kuwa kibaraka cha Marekani mwenye lengo la kumwondoa madarakani kupitia mapinduzi, akilaumu Marekani kwa masaibu yanayokumba taifa lake. Maafisa nchini Iraq wanasema maafisa wa usalama wamewapiga risasi na kuwaua waandamanaji watatu katika mji mtakatifu wa Karbala baada ya kundi moja na watu kujaribu kuparamia kuta za ubalozi mdogo wa Iran, waandamanaji walijikusanya katika sehemu ya tukio mauaji yalipofanyika, wakipaza sauti zenye ujumbe wa kutaka Iran kukoma kuingilia nchi hiyo na kuacha huru Karbala. Waziri wa biashara wa Marekani Wilbur Ross amesisitiza kwamba taifa lake linashirikiana vizuri sana na Asia licha ya rais Donald Trump kukosa kuhudhuria kongamano la viongozi wa kanda hiyo. Ros pamoja na mshauri wa usalama wa kitaifa Robert O'Brien ni maafisa wa ngazi ya juu katika ujumbe wa Marekani katika kongamano la muungano wa nchi zilizo kusini mwa Asia linaloendelea Bangkok. Kongamano hilo vilevile linahudhuriwa vile na viongozi wa India, Korea Kusini na Japan. Mikutano ya awali imekuwa ikihudhuriwa na marais na au makamu wao. Trump anashutumiwa kwa kujiondoa kwenye muungano huo baada ya kuondoa Marekani kutoka kwa mkataba mkubwa wa kibiashara kati ya Asia na Pacific mara tu baada ya kuingia madarakani. Shombeshombe mtoto laini laini anawakawaka wanga wape vidonge nimebaini baini, baini wanatapataba ah, ah, ah. Mm. mina wepata kiama, tuombe uzima waroke kwa kuchutama na wasimame wima, kamwe watopata mwanya, habisi fitina wapike mabilinganya situtoke dina nalegea ukimtazama yako macho yako macho nalegea, uh, nalegea ikigusana yangu na yako yangu na yako, katoto hodari, hodari wa mapenzi jamani, hodari. Nakwambia, ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hivyo ndivyo mambo yanavyoondoka ikiwa Jumatatu. Kweli sisi hatuna wasiwasi, tukiamini kwamba pia Jumatatu yako inakwenda vizuri, smoothi kama ilivyo kwetu hapa, tunapoendelea kutazama mambo mbalimbali mbali. Naona mkamiti, kuna hoja kwa hoja, kuna nini haswa? Ni malumbano yanayoendelea huko nchini Kenya, kwa wananchi wakiangazia baina idara. Maha, ya idara ya mahakama na serikali kuu ya Kenya kuhusu rasilimali wanazotengewa kufanyia kazi, ambapo jaji mkuu David Maraga amedai kwamba serikali ya rais Uhuru Kenyatta inawatenga majaji, hawapati magari makubwa, na yeye hatambuliwi kama state functions. Na ni taarifa ambayo tumeanza nayo, tumefungua show yetu leo, wakati tukizungumza naye Kennedy Wandera. Ah, so? Sasa huu ni wakati wa wananchi wenyewe na baadhi yao, mm -hmm, kutoa maoni kufuatia taarifa hiyo. Hebu tukasikie, kwa majina anaitwa James Mudinyu Nimekuwa nikimsikiliza chief justice Maraga anasikitishwa sana na serikali kuu. Kulingana na mimi, ni ukweli. Tangu alipotoa hiyo ruling yake ya uchaguzi, baada ya Raila Odinga na Uhuru Kenyatta kushindana, Bwana Uhuru Kenyatta alisema kwamba nitawafundisha sasa. Kulingana na mimi, Maraga malalamishi yake kwamba hapati usalama wa kutosha, hapati magari ya kutosha ya kusafiri, haruhusiwi kuingia sehemu zingine zile wanasiasa wana wa kawaida wanaruhusiwa kuingia, yenyewe tunamwona kwamba hapati hizo privileges za Chief Justice zile anastahili. Ningetofautiana naye kidogo hapo. Maraga kama Chief Justice afai kuingiliana na wanasiasa sana, watazoeana sana, na tunajua Kenya kuna corruption mingi inafungua milango ya corruption, wakizoeana sana. Judiciary yote inafaa kuwa neutral, haifai kuwa kama wanasiasa waende mikutano ama wapoe magari makubwa. Wanafaa kufanya kazi yao, watulie, watosheke na mishahara. Ningependa mm, eh, ndugu yangu wewe hapo sasa. Mm, sikubaliani na wewe. Unajua, ukiangalia judiciary, idara ya mahakama pia ni serikali zile priorities ambazo wanasiasa wa kawaida wanafurahia, kama idara ya serikali pia wao wanafaa wapate hizo hizo priorities, magari makubwa. Kama ni range Rover, pewe range Rover. Unaona, wawe na hata wasiwe na nia ya kufanya ufisadi corruption, kwa maana wanapata zile vitu wanastahili. Ndio nasema ah, wafai kuwa wanacomplain. Bora wa complain kuhusu mshahara, mshahara siko sawa. Hiyo wengine ni starehe, hiyo wengine wanaongea magari makubwa nini, hiyo ni starehe na pia ni italeta hasara kwa wananchi. Kwa lipezo vitu zote pia nafai kujeka kategori moja, kama wanasiasa wanafaa kuwa neutral kabisa. Ulinzi wanapewa lakini, si ulinzi kama wabunge wakue na mamoto ama ma watu wengi wakuwafuata fuata kila mahali kama wanasiasa, utashindwa hata kutofautisha ni wanasiasa ama ni majaji. Naisi yenyewe wewe, Maraga ni kama kuna vita, kuna jambo ambalo linaendelea na serikali kuu ambalo Maraga hafurahishwi, kwamba hawezi zungumza kwa uchungu hivyo Ikawa ni bure yenyewe, tunaona kwamba hawa chief justice, hata bajet imekuwa wakitoa bajet, unaona serikali inasema hiyo bajeti yao ni kubwa sana, hawana uwezo wa kutoa hizo pesa. Nimekuwa nikimsikiliza kwa undani kabisa, na nikapata kwamba malalamishi yake yenyewe na, naomba kukubaliana na mimi kwamba yana msingi maanake yeye yeah, pia yuko serikalini sikatai, lakini hapo mm, hapo pa kuyo starehe ni starehe tu. <laughs> Sasa wezi, wezi linganisha judge na nini, bwana? wezi linganisha judge na politicians. Sasa yeye anataka kuwa kama politicians bali ya kuwa judge. Ingekuwa ni historia ya mshahara hapo, kuna dada mshahara walipwa kutosha ama nini hapo? Sawa, lakini starehe pia corruption imeingia mpaka kwa judiciary. Basi ni maoni tu. Baadhi wanasema labda alikuwa na haki ya kulalamika, wengine wanasema hana haki ya kulalamika <mimitra> ni Wakenya na maoni yao kutokana <mimitra> na jaji mkuu wao ambaye ni mahakama ya juu zaidi nchini Kenya. Na ndivyo mambo yalivyo. Iwapo kuna taarifa zaidi kwa kweli, tutakuelezea kwenye matangazo mengine. Lakini VOA Express, kawaida yetu kama ilivyo, mambo hayakuishi bila kibao. Kwa umbali, kuna vitu vinaingia mkamiti haswa. So, kibao kinaitwa na enjoy kutoka kwa Aslei. Hiki ni kibao kipya kabisa kimeingia pata vitu so, ajana, Aslei. Maisha no yale yale, uh, kuteswa ni kama funzo mengine mm, tuyasamehe oh, tusiweke viulizo, kikubwa uhai na shukuru nao sijakufa, ila kuhusu mapenzi sitakisho nimeyakuta. Amani shuka zina joto lake, hasikwambie mtu kitu chochote. Kuganda na ganda kuzuga, tunapendana mwisho twanza kulizana. Sitaki mirasi, sitaki nyama kupenda, nimesimama. Moyo wangu umegoma, hautaki ngoma Kesha kesha mawazo mzongo, staki tena kupigana pigana na, na ogopa chongo, staki tena mlemafu wa kichoka nipa magongo, staki tena kutwa kulia lia kutafika nyongo. Mapezi yana wenyewe si wengine, tuate shohu, tutasikwa wazi mawazi Mm -hmm. Namsikia l na malalamiko wake vitu kutoka jikoni mm -hmm. kwa njia polepole kwa staili yake anaingia, na ndivyo mambo yanavyokuwa ndani ya sasa. Ikiwa Jumatatu basi mm -hmm. wewe endelea kuwa nasi hadi Juma, utasikia mambo yatakavyokuwa juma linavyoendelea <laughs> kwa sababu hapa ni raha tu rahatu, lakini mm -hmm. tunapoendelea na raha za mziki na unapoondoka kwa njia polepole na enjoy, mm -hmm. na asli sawasawa. Sasa tuangalie tamasha ambalo ni la Kiswahili lijulikanalo kama Swahili Society USA ama SUSA. mm -hmm. na lilifanyika nje tu kidogo la jiji uh, letu hapa la Washington DC mwishoni mwa wiki likiunganisha wadau wa Kiswahili, walimu na wakazi wa mji huu. Basi mwenzetu Sande Shomari alikuwa kwenye hafla hiyo na ametuandalia taarifa ifuatayo. Tamasha hilo linalofanyika kwa mwaka wa pili mfululizo linaunganisha wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili na wadau wa lugha hiyo kote nchini Marekani na kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki. Mdau wa Kiswahili kutoka Tanzania, Majidi Mswahili, anasema tamasha hili lina umuhimu mkubwa kwa jamii za Kiswahili na wadau wa lugha hiyo duniani. Ni, ni jambo muhimu na ni kubwa, sio e, tu kwa sababu linawaweka pamoja waswahili wa hapa lakini kwa maoni yangu, ile fikra iliyobebwa na a, tamasha lenyewe na nyuma ya fikra hiyo e, msukumo uliokuwepo kuwaunganisha watu wanaoishi hapa e, unafahamu kwamba jamii za Waswahili e, zina mchanganyiko mkubwa, kwa, kwa maana rakba, tajiriba, kariba zao, weledi, urazini, lakini na ukwasi wao una tofauti mkubwa sana miongoni mwa mafanikio kati ya wazungumzaji wa lugha hiyo waliozungumzia ni ukuaji wa Kiswahili kupitia sanaa na faida wanazopata wasanii hao kutokana na lugha ya Kiswahili. Na mmoja wao ni mwanamuziki Iramos Mshana maarufu kama Roma Mkatoliki ambaye anasema aliacha kazi yake ya kwanza ya ualimu na kuingia kwenye sanaa. Kikubwa ambacho mimi nakiona, ambacho ni kama kwangu, naona ni vielelezo vya mafanikio kwa sanaa yangu kupitia lugha ya Kiswahili ni jinsi ambavyo nimeweza kuibadilisha jamii yangu, ni jinsi ambavyo nimeweza kuishape jamii yangu. Mimi naamini kwamba fasihi ni kama tuno ambayo Mungu ndo ameishusha alafu akachagua mtu wa kumpa. Alipompa huyo mtu ndo huyo mtu tukamuita msanii, ili aweze kuipeleka kwa hadhira. Msanii anakuwa na nguvu sana, tunaweza tukasema neno likaleta impact kubwa. Nyimbo ya Roma inaweza ikatoka, unaona ndo hivyo labda inafungiwa. Ni kwa nini? Kwa sababu anaamini maneno ya Roma yanaweza kaishape jamii weza positive. Ama pamoja na uzungumzaji wa lugha hiyo, pia wasanii hawa wanakutana na changamoto mbalimbali mbali, hasa kwa upande wa Tanzania kutokana na sheria ya mitandao. Msanii Emmanuel Mgaya maarufu kama Masanja Mkandamizaji anaeleza changamoto zao, ukizingatia tukio la hivi karibuni lokamata msanii Idris Sultani wakati wa sheria hii ambayo umeizungumzia. Mimi kwa upande wa sanaa ambayo naifanya, ninaona ndio tuko tuko kwenye finishing. yaani ndio tunamaliza yale matatizo ma, ma, ma, makubwa tuliyokuwa nayo. Mimi nakumbuka wakati wa kipindi chetu cha the show, ilikuwa ni kila show inapoenda hewani, kesho tutaandikiwa barua ya kutoka mahakamani kwa hiyo tulikuwa tumeshaandika barua za msamaha kabisa. Uzuri wake ilikuwa hauwezi, yaani ukiomba msamaha unapata nafasi ya, ya kusamehewa. Ukweli ni kwamba sisi kama wasanii tunapataga mwanga au idia ya kufanya kitu kulingana na wakati kilipotokea. Sasa ha hatupataki nafasi sana ya kwanza kwanza kwenye sheria kabla ya kufanya kitu, ukianza kwanza kwenye sheria sana. Sandey Shomari, Sauti ya Amerika, Washington DC. Asante sana. Basi tunarudi tena hapa studio namba kumi na tano za VOA Express. Naona unafurahi kweli kweli. Unajua ni Masanja Mkanamizaji, mm -hmm. ule mchekeshaji. Umesikia alivyosema, anasema kwamba kuna wakati walikuwa wanaandikiwa barua uh, za mahakamani kila wanapofanya show mm -hmm. Sasa pale anasema kwamba basi kwa upande wao walikuwa tayari wameandaa barua za msamaha kabla, zinakuwa nyingi mm -hmm. kwa hivyo wakifanya show kuna barua tayari ilikuwa imeandikwa awali ya msamaha tu, wanaomba msamaha. Mwishoni mwa wiki ambapo Sunday Shomari mm -hmm. alihudhuria kongamano hapa pembezoni tu mwa Washington, DC. Na kabla ya kukupa fursa kuangalia anayo anda kwenye mitandao ya kijamii unajua, pia mwishoni mwa wiki jana hiyo kulikuwa kuna lile uh, tamasha la tuzo za MTV Video Music ambalo lina li, li, li, takriban miaka ishirini sasa. Tamasha hili lilianzishwa uh, mwaka 1994 basi hiyo jana tuzo zimeenda kwa Nicki Minaj ambaye amepata best hiphop, hali kadhalika best artist imeenda kwa Shawn Mendes. Ni baadhi ya mambo na kwa kweli, uh, watakapofuatilia zaidi zulia jekundu wiki hii, ripoti hizi zitakuwa kwa kina kwenye zulia jekundu. Lakini kabla kabisa kabisa ya kufika mwisho, ni kujulishe tu kwamba taarifa zilizotolewa mapema leo ni kwamba Wakenya wameongezeka kwa idadi ya karibu milioni moja katika kipindi cha muongo mmoja ama miaka kumi iliyopita ikiwa ni ongezeko kubwa linalosema kwamba wanawake ni milioni 24 wakilinganishwa na wanaume ambao ni milioni 23.6 jina langu harrison kamau mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi shukran kwa kutusikiliza tunakutakia wakati mzuri popote pale unaposikiliza voa express ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapo washington dc