Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni siku ya Jumanne, ni Novemba Tano, mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. Siko peke yangu, ninashirikiana na mwenzangu, Ensubuha jina la kwangu. Msikilizaji, karibu kwenye matangazo haya, ni mengi tu ambayo tumekuandalia, na hi leo vilevile tuna swali ambalo tunakuuliza. Unajua, baada ya mkaguzi mkuu wa serikali kujipata matatani nchini Tanzania, mwingine kateuliwa, na alitumia neno serikali ni dhaifu. Mara hii huyu anaingia, atakosa kutumia neno dhaifu? Ndio tunauliza hi leo, je, mkaguzi mkuu wa serikali wa Tanzania ataepuka neno dhaifu? Huyo mkaguzi mpya ambaye ame, ame, amepewa madaraka rasmi hiyo jana na rais uh, John Magufuli. Basi msikilizaji, ungana nasi katika dakika thelathini za matangazo haya tutakupatia mambo motomoto moto. kama unavyofahamu tena basi, VOA Express huwa inaambatana na burudani ya muziki vilevile. Tutakuwa na ripoti kutoka kule nchini Kenya, hali kadhalika tutakuwa na maswala ya barazani. Hakikisha unatega sikio kuwa nasi mpaka pale tutakapokuaga. Mambo ni mengi kweli kweli, kama alivyoanza kusema mwenzangu Kenes Bwire. Basi tutue katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo um, mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG aliyemaliza muda wake Profesa Musa Asad amekabidhi rasmi ofisi kwa CAG mpya Charles Kichere aliyeapishwa jana Ikulu jijini Dar es Salaam ambapo amemtaka aendeleze ushirikiano baina ya ofisi yake na taasisi nyingine pamoja na kuwajengia uwezo watumishi. Tuungane na Dina Chahali akiwa Dar es Salaam waweze kuelezea haya yote. Karibu Dina. Dina kuna matatizo ya simu kwa wakati huu, lakini hata hivyo ta taarifa zinasema kwamba Profesa Asadi ameeleza kuwa makao makuu ya ofisi hiyo yako Dodoma na ndiko makabidhiano rasmi yatafanyika huko, lakini akasisitiza kwamba kazi ya ukaguzi wa hesabu inahitaji uzoefu na kujengea uwezo watumishi wake. Amesema hivyo ni kujengea uwezo. Amesema watumishi, huwezi ukawabadilisha tu kila siku ki kwa, al kwa, kwa sababu kwenye ofisi ya mkaguzi wa hesabu za serikali ni watu wanaotakiwa kuwa na ubobevu mkubwa na inachukua muda mrefu kukaa nao pale. Kwa hiyo alifanya kama ametoa angalizo tu kwamba wawaangalie vizuri watumishi, kwa sababu wao ni kwamba ni watu ambao wamesha kuwa na uzoefu, na kazi ile inahitaji uzoefu mkubwa katika kuitekeleza nam na dina kwa wale ambao wameweza kuzungumza akiwemo yeah, Profesa sad ameweza kuzungumzia nini katika hotuba yake? Profesa Sadi tu alizungumzia kwamba yeye amekabidhi, hana kinyongo aa, na amekubali amesema kwamba tena akakania pale kwamba anaenda kufuga kuku, baadaye akasema kwamba anaenda kulima bamia hale mwenyewe. Kwa hiyo yeye amekabidhi, lakini nakutoa hilo angalizo kwamba Uh, waendelee kufanya kazi kwa ushirikiano, wafanye kazi kama taasisi, kwa sababu amesema kazi ya mkaguzi mkuu wa za serikali ni kusaini tu, lakini wanaofanya ile kazi ni watumishi ambao wanapakaa Tanzania nzima. Kwa hiyo alikuwa an anamtaka CAG mpya Charles Kichere ahakikishe ah, kwamba anaendelea kuwekeza katika watumishi ambao watamsaidia kuandaa ripoti zilizo bora. Kabla dina ya kuendelea zaidi, hebu tumsikilize uh, CAG mpya Charles Kichere alivyosema hii leo. Haya. Mimi kimsingi nitakabidhi taasisi ya taifa ya ukaguzi ndicho nachokabidhi taasisi na taasisi ina mifumo yake taasisi na sheria zake taasisi na polisi zake taasisi na mie, namna zake za kuiendesha kwa hiyo zote hizo zinasimamiwa na watu na watu wa mwanzo kabisa ni hawa ambao wako mbele yetu hapa na tumeshatambulishana na nimwambia watu wa hawa ndio ambao wanasaidia na mimi kufanya kazi. Kazi yako kubwa kama wotejeno ni kusaini report. Lakini zile reports unachukua responsibility ya kazi ambazo zimefanywa na watu wengi sana katika Tanzania nzima. Kwa hiyo hawa watu wa katikati ni watu muhimu sana katika utendaji wa kazi na ni watu ambao ni lazima kuwatazama vizuri. Haya ni sauti ya CAG mstaafu Profesa Assad akikabidhi madaraka rasmi kwa Charles Kichere uwe. Na sasa basi tumsikilize Charles Kichere, ameyapokea vipi majukumu aliyokabidhiwa. Hii leo najiunga na ofisi hii kufanya kazi za wananchi wa Tanzania, kuangalia mapato ya nchi hii yanatumikaje ili kuwaletea ustawi wa wananchi wa nchi yetu, watanzania wa nchi hii ambao ni wakulima, wakwezi, wafugaji, wafanyabiashara, wafanyakazi na kadhalika. Kazi kubwa ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ni kuhakikisha mapato ya nchi yanatumika vizuri kwa mujibu wa taratibu na sheria, kanuni ambazo tumejiwekea. Niwaahidi kwamba tutaendelea kuifanya hii kazi ambayo imefanywa na Profesa na, na timu yake. nitashirikiana na, na timu kuendelea kufanya kazi hii kwa umahiri mkubwa sana. Haya ni sauti ya Charles Ma. Kichere ambaye ndio mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG huko nchini Tanzania. Mm, Dina. Je, yeah, uh, wakazi wananchi wa kawaida wameyapokea vipi mabadiliko haya? Ha, kuna maneno tofauti hasa kwenye mitandao ya kijamii wakizungumzia kwamba kwa nini ametolewa huyu haraka, lakini hiyo ilikuwa ni kutokana na kutoka naa wana, wanahajizi kutokana na msuguano kama mnakumbuka uliokuwepo kati ya uh, Asadi aliyeondoka Profesa Asadi pamoja na bunge uh, akiwemo Spika Job Ndugai, lakini uh, kwa mujibu wa sheria wanasema Asadi kipindi chake kimekuisha jana saa sita usiku. Kwa hiyo kuteuliwa kwa, kwa kwa kwa kwa mkaguzi mkuu mpya ni swala la kisheria, lakini wapinzani waliendelea kuhoji kwamba kwa nini imekuwa haraka huika ajakabidhi ofisi, lakini ilitolewa ufafanuzi kwamba hizo ni swala la kisheria, yeye amemaliza muda wake. Shukran sana Dina Chahali, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu mengine yajayo kujua kama kuna lolote linaloendelea kutoka huko jijini Dar es Salaam. Msikilizaji, hii ni VOA Express, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu yanapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahilicom. Na sasa tunaelekea Nairobi, huko nchini Kenya. Naam. Aa, na msikilizaji vile vile anaweza kwenda kwenye mtandao wetu wa Facebook VOA Swahili atapata swali. Je, si heji mpya ataepuka neno dhaifu katika ripoti zake. Kennedy Wandera, karibu kwenye VOA Express. Asante sana Kennedy na mkamiti, aliangusha shoka kubwa Maraga hiyo jana. Hii leo wabunge wanaonyesha wana hasira na shoka liloangusha, kwa sababu gani wabunge inaonekana kuna wale wanaomuunga mkono uh, jaji mkuu David Maraga, na kuna wale pia wanaonyesha, wanaeleza kwamba hatua aliyoichukua jaji mkuu David Maraga kuzungumza na vyombo vya habari pasipo kuhusisha kamati husika ya kisheria bungeni, huenda kuna mazito ambayo pia i, bunge linafaa kuzungumzia. Lakini spika wa bunge amekataa katakata kwamba suala hilo lisizungumziwe bungeni kwa sababu hamna hoja maalum ambayo inafaa kuonyesha kwamba wabunge watajadili hoja ambayo, so, uh, iliyowekwa mbele yake. Sasa amekatakatakata, akasema kwamba swala hilo litawasilishwa mbele ya kamati inayohusika na, na mambo ya sheria itakayojadili maswala aliyozungumzia jaji mkuu. Na baadaye sasa, kamati hiyo itatoa ripoti mbele ya bunge zima, na hapo ndipo wabunge wanaweza, ku, wanaweza kujadili. Lakini kwa matamshi aliyotoa uh, kiongozi walio wengi bungeni Aden Duale ambaye ni kiongozi wa shughuli za serikali bungeni anaeleza kwamba jaji mkuu alizungumza mambo mengi sana. Mara kuna wale mawaziri wanaopania kumwondoa, kumwondoa nafasi yake, na vilevile hana gari la kufikisha anakotaka kwenda na hajaheshimiwa. Kwa hivyo, yeye anaeleza kwamba maswala mengi ambayo ameaibua uh, jaji mkuu David Maraga, huenda mengine hayana msingi na labda yanaonyesha tu mtu ambaye huenda labda amekasirishwa, lakini yeye kama kiongozi, kama rais wa, wa taasisi hiyo ya mahakama, basi anajua sheria inamwelekeza kufanya mambo gani na anafaa kuandika ripoti kwa bunge iwapo swala hilo, kama, kama swala hilo lipo. Na kile kingine ambacho pia kimejitokeza ni kwamba wabunge wanaeleza kwamba kwa mujibu wa sheria za bunge ni bunge pekee lililo na uwezo tu wa kuamrisha kwamba serikali ifanye punguzo fulani, na iwapo punguzo hilo halijaidhinishwa na bunge, basi hata barua ambayo mawaziri au waziri anamwandikia anaiandikia idara ya mahaka mahakama haina maana yote, kwa sababu bunge ndilo linalofaa kuidhinisha uh, amri yote ya serikali kufanya punguzo lolote. Kwa manufaa ya msikilizaji ni kwamba David Maraga ali, eh, alizua hoja kwamba idara ya mahakama haijapewa ufadhili wa kutosha. Lakini Wandera, je, ni idara ya mahakama pekee ambayo ufadhili wake umepunguzwa ama kuna idara zote ambazo pia zinalalama kwamba pesa inazopokea ikilinganishwa na ule mgao wa awali hautoshi, wakati kuna tetesi kwamba serikali ya Kenya haina pesa? Si idara ya mahakama pekee, lakini idara ya mahakama ndiyo inaonekana kupatwa na shoka sana, kupunguziwa kwa asilimia hamsini ya bajeti yake, kutoka uh, kutoka shilingi bilioni kumi na nane nukta tano hadi shilingi uh, takriban shilingi bilioni tisa wa kumi hivi, lakini sasa maeneo mengine kama taasisi nyingine za serikali pia zimepata punguzo kwa sababu serikali ya Kenya inaeleza kwamba inahitaji shilingi bilioni mia moja thelathini na moja za kufadhili ajenda zake nne za maendeleo. Hivyo basi uh, kila taasisi ni lazima ijikaze kamba, ijikaze kabisa kuhakikisha kwamba serikali inapata fedha hizo na uh, taasisi hizo zinatumia fedha ambazo labda serikali uh, itabaki itakuwa imebakisha kuendeleza miradi yake, mishahara na kadhalika. Kifupi kabisa, mbona Maraga ahisi kwamba punguzo hili ni nia ya kumwondoa madarakani? Maraga anahisi kwamba punguzo hili si hata la kumwondoa madarakani, lakini alieleza kwamba kuna hata, alieleza kwamba ameelezwa kwamba kuna njama ya watu fulani serikalini, wana, wanaotaka kupania kumuondoa kumwondolea nafasi yake, na hivyo basi kutokana na uh, matamshi ya baadhi ya viongozi yanayoeleza kwamba yamekuwapo jinsi wanavyoandika wanatumia wana, wana, wana ma, ma, ma, makatibu wao kumwandikia barua na vilevile, jinsi anavyoelekezwa kuhudhuria hata hafla za serikali. Mawaziri wanaenda kwanza, makatibu wao wanaenda kwanza, ndipo uh, jaji mkuu aelekezwe kwenda kule. Na pia gari analotumia ambalo lina haiba ya, ya, ya matawi ya serikali. Kwa mfano, spika mabunge yote mawili wanatumia magari ambayo ni ya kisasa, naye anaeleza kwamba anatumia gari ambalo halifiki haiba ya, wale wale viongozi wa matawi mengine Nahisi kwamba huu ni mchakato ambao unaonyesha kumudhalilisha, kutumheshimu na hivyo ona, kutumhe, kutumhe. Basi anasisitiza kwamba yeye kwanza hataondoka, hataondokea nafasi yake kwa sababu ni nafasi ya kikatiba asante. Asante. Naam msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa tutakusomea habari za dunia. Senegal imetangaza leo kutoa leseni kwa vitali vitatu vya kuchimba mafuta wakati nchi hiyo ikijitayarisha kuchimba katika maeneo yaliyo na utajiri wa mafuta katika juhudi za kuongeza mapato. Hifadhi hiyo ya mafuta na gesi nchini Senegal ina uwezo wa kubadili nchi hiyo maskini pale watakapoanza kuuza katika miaka kumi ijayo, huku uzalishaji ukitarajiwa kuwa na ushindani na baadhi ya uzalishaji wakubwa katika nchi za Afrika Magharibi. Kuna uchunguzi muhimu unaendelea katika maeneo mbalimbali ya Marekani hii leo, huku rais Donald Trump akifanya kampeni kwa wagombea wa Republican akiwa na matumaini ya kuinua nafasi yake mwenyewe, ikiwa ni mwaka mmoja tu kabla ya uchaguzi mkuu, akigombea kwa muhula wa pili na ushindani katika udhibiti wa baraza la Senati na Bunge. Trump ambaye uchunguzi wa maoni unaonyesha kupungua umaarufu wake, na anayekumbana na uwezekano wa kufunguliwa mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani, hapa mb mjini Washington alikwenda kumfanyia kampeni gavana Matt Benin wa jimbo la Kentucky, anayekumbana na upinzani mkali kutoka kwa mgombea wa Demokrat Andy Bashir, ambaye ni wakili wa jimbo na mtoto wa gavana wa zamani wa jimbo hilo. Shirika lenye makao yake Marekani la Demokrasia na Uhuru limesema katika taarifa yake hivi karibuni kwamba serikali nyingi zita, zinatumia mitandao ya kijamii kuwachunguza raia wake na kubadili uchaguzi Maeneo yetu makuu mwaka huu ilikuwa ni kuangalia jinsi gani serikali zinatumia mitandao ya kijamii kudumaza uchaguzi na pia kuwafuatilia raia wake, alisema Ali Fank, mwandishi mshiriki wa ripoti iliyopewa jina la Uhuru kwenye Mitandao 2019. Na ameendelea kusema kwamba wamegundua washiriki katika nchi mbalimbali, wawe ni wanasiasa au serikali, ambao wanataka kuchaguliwa tena, wanatumia mitandao kubadili uchaguzi ulio huru na haki kwenye nchi zao. Rais wa Iran Hassan Ruhani ametangaza kuwa nchi yake itaanza kuweka gesi katika mitungi maalum katika eneo lake la Fodo, ikiwa ni kinyume na makubaliano ya mwaka 2015 juu ya mpango wake wa nyuklia. Ruhani amekuwa amesema kuweka gesi ya uranium kwenye mitungi maalum 1044 kunatarajiwa kuanza Jumatano. Waraka wa makubaliano kati ya Iran na Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rasia na Ujerumani iliitaka Iran wasiweke uranium kwenye mitungi hiyo maalum miwili kati ya sita na kugeuza eneo hilo la Fodo kuwa la utafiti. Ni VOA Express msikilizaji, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Naitwa Kennes Bwire jina la kwangu, nashirikiana naitwa Mkamiti Kibayasi wingiwa <laughs> tunaelekea Mombasa mm -hmm, kule pwani ya Kenya ambapo msikilizaji, katika matangazo yetu ya VOA Express huwa tuna kipengele cha barazani. Basi leo hiba si katika barazani, tunaangalia vijana Licha ya vijana kujihusisha katika sanaa ikiwemo ya uimbaji pamoja na uigizaji, huko nchini Kenya, wengi wao wanasema hawajafaidika sana na sanaa wanayoifanya, kwani swala hili limezua gumzo miongoni mwa wasanii, na wanataka kulizungumzia na wanadondoa hoja mm-hmm. Wanajadili Alifujo na Kasena Evans ni wasanii wa uigizaji, tuwasikilize. Uh, swala zima la sanaa, na ni swala ambalo hatujalipatia kipaumbele, lakini kuna sheria ambayo inasema uh, katika uh, zile televisheni ama runinga zetu ni kwamba waweze kuchukua vipindi zaidi ya asilimia sabini viwe ni vipindi vya hapa hapa kwetu, lakini jambo hili tunaona lijafanyika na hii kidogo inarudisha juhudi za kuenua talanta na pia za kupatia vijana wetu uh, shughuli za kufanya ili ziwaletee lishe na maendeleo katika maisha yao. So hili ni swala ambalo nafikiria uh, kama mashirika, sio serikali na nyinyi watu wa media, unaweza kutilia pondo, tuone ni vipi uh, zile talanta za vijana wetu zinaweza kuenuliwa na ziwe ni mapato uh, ambayo itafikia vijana wetu nafikiri serikali haijakuwa makini sana kuangalia masuala ya talanta, na ukijua kwamba kweli hawafanyi hivyo, angalia tayari ni areas gani ambazo ziko na social halls ambapo vijana wanaweza kutana wakaziita maskani zao, ili wakadevelop hizo talent. Hiyo tayari hakuna. Pili, ukienda katika bajeti ya county 2018 na ntini ukiangalia, hakuna mahali ambapo kumewekwa mahali talanta talanta, wanaojua wao oh, ni za mpira peke yake kucheza mipira tu. Wamesahau kuwa kuna talanta zingine ambazo zimefichwa huku chini, ambao hawa vijana kama wangeletwa juu na wajaribu kwa, kwa empowered basi wangekuwa edha kwa vipindi vikubwa vikubwa vikubwa vya mativini na wangekuwa wanalipwa vizuri. Na ukiangalia pwani nzima na Mombasa sana sana hususan ukiangalia vipindi vingi vya Magic Africa, almost 95% ya watu ambao katika zile Magic Africa ni watu kutoka Mombasa. Hiyo ni kuonyesha wazi, kama serikali ingeangazia sana talanta za vijana, basi Mombasa peke yake vijana wengi wangekuwa wamejiajiri na wangekuwa wako mbali sana, lakini kwa sababu hakuna mtu anayeangalia jambo hilo, wanaliona si important kwa sababu hiyo si tenda, wajua serikali ya akaunti inaangalia sana watatoa tenda wapi wapate 10% waweke mfukoni. Hawaangalii wapi watasaidia mtu aende mbele. Uh, kamitu umegundua kwamba unapoingia katika mitandao ya kijamii mm -hmm. Usanii umejaa sana hasa kuigiza, kila mtu anaigiza, kila mtu anatumia kipaji, maana yake ndio kila, kila, mtu, mtu ni msanii, na kila mtu ana kipaji chake kama ulivyosema. Sasa hapa kugeuza hii mm -hmm. kunichekesha mimi, ugeuze ndio unde pesa ndio hasa ngoma ndio kupanda kushuka mchongoma, kupanda rahisi tu. Kila mtu atachekesha, kila mtu atakufurahisha wewe mm -hmm. Lakini sasa kupata mapato na ule usanii unaofanya ndio hili gumzo sasa, ndio wasanii wa Kenya Mombasa uko sasa, wana... wafungue viumba vya kuweza kuchekesha walete pesa, wafanyeje? Ndio wanalalama wanatoa hoja zao. Shukran, msikilizaji mambo mazuri haya unayapata ndani ya Vo Express pekee kuanzia siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa. Matangazo yanaanza saa kumi na nusu alasiri mpaka saa kumi na moja ambapo ni saa tisa na nusu kule Afrika ya kati. mm -hmm. na baada ya kusikiliza barazani, ni wakati wa sisi hapa studio pia kupumzika na kumpatia burudani msikilizaji ambaye anatusikiliza hivi sasa. Mm -hmm. maswala tuna ya muziki. Tunatetema. Tetema. Manake? Tunatetema Tuna tetema tu. Kama umepigwa radi. <laughs> <laughs> <Kaimba nani uwimbo. laughs> Ni Rayvanny huyo. Aya, tuteteme, msikilizaji. Tetema, uh -huh. Yeah. Yani kama umepigwa shoti. Tetema, kipe miganisho ya robot. Tetema, ukutani hadi kwenye kochi. Tetema, kwenye giza mama shika tochi. Kataka ni kunyonge kazigi zigi tete oh mama tetema tipo tipo tetema oh mama tetema aya tunde tetema oh mama tetema shuka chini tetema oh mama tetema. Nafikiri ni umpe high five mkamiti Kibayasi <laughs> kwa kuchagua wimbo huu, kuna maneno nimeyasikia ndani yake mazito kweli eh, hey. mm, kupigwa na generator <laughs> unatetema kufa chali kama mende. mm -hmm. Lakini mbona mende anapopulizwa dawa anaangukia mgongo ana sasa hapo ukitaka nianze kuelezea utatumia kipindi kizima kuelezea, lakini ndio kazi ya wasanii. Umechagua mm -hmm. kundi... rekodi kali sana. Shukran sana kundi zima la Wasafi kutoka jijini Dar es Salamu, Tanzania. tetema, tetema! Haya, najua kuna mambo yanatamba sana kwa mitandao Umeona kuna video fulani hivi ya kiongozi wa upinzani Kizza Besigye imezunguka sana kwa mtandao. Hiyo jana, mm -hmm, alipigwa sana gesi ya kutoa machozi na maji ya kuwasha. Leo gari lake limepasuliwa kio cha mbele kwa kutumia bunduki, haijafyatuliwa risasi, hapana. Mm -hmm, imegongwa kupasuliwa, alafu ule kamanda wa polisi akatumia pilipili ndani. Hiyo video imetamba sana mm -hmm. Wakati unazungumzia kutamba kwa video, pia kuna taarifa uh, zinazotamba kule nchini Rwanda. Rais Paul Kagame amefanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri. Tutakuwa na ripoti zaidi baadaye kukuelezea nani kahamishwa, nani karejeshwa, nani bado anashikilia wadhifa wake ule ule. Mambo yote hayo unayapata ndani ya VOA Express. Na sasa basi, tusikilize uh, maswala ya ushauri kwenye maswala ya teknolojia, namna ya kusoma vitabu. Ni muhimu kusoma vitabu na vitabu vinasaidia, unajifunza mambo mengi. Basi moja kwa moja twende kwa msikilizaji wetu. Mimi okay, okay, naitwa Samia Ali, nafanya Kenya National Library Services. Hii mobile library hii ni gari gari, kwa sababu ina magurudumu, iko na engine, inatembea so it's a moving library. inatoka hapa inaenda Kilifi inaenda Kwale, inatoka hapa inaenda Mariakani. Kila mahali tulivyopata tu gari, tulikaa chini na tukaona tuserve wale watu ambao hawawezi kuaccess the main library, so tulianza na hizo shule zenye ziko mbalimbali za mashinani, ndo wasiwe na sababu kuwa hatu kusoma kwa sababu hatukuenda wapi library ama hatukuwa na library. Hii kitu ni kitabu cha kiteknolojia kwa sababu ni kitabu halisi, lakini kimekuwa downloaded and stored here. Ina uwezo wa kubeba vitabu mia tano ndani yake, unakabeba tu kwa mkono like this, kama simu yako ya mkononi like. lakini ndani ina hapa jusi unaona kuna tulba, so maybe there's a book you know, kwa kichwa chako. So you come here search, just go like this, you open, that is vasol page, na unasoma stori yako. So kama ulikuwa umeachia namba page 16, unaendelea ni kitabu cha kiteknolojia, kwa sababu ukija library kuomba vitabu, labda unataka kuomba vitabu ishirini, utakuja na mfuko mkubwa sana ndio ubebe vile vitabu vyote ishirini. But hii nimebeba vitabu mia tano kwa mkono wangu mmoja. Haitumii internet. What we do we always charge them, we make sure they are fully charged. Tukimaliza tunatoka saiba, tunaenda zetu, tumetoa shilingi ishirini. Mwingine ataenda download na print, but huyu mtu yuko mashinani, hana internet, hana pesa, hana kompyuta. Hata akses hizi vitabu saa ngapi? Kuje simu, kuje kompyuta, kuje laptop, kuje everything. Kuna watu nacharali wanapenda kusoma. Haya, basi ndio masuala ya ushauri wa masuala ya teknolojia, imeturahishia kazi sana, kusoma vitabu vinasaidia hmm. Hakuna, hakuna maana ya kwenda sijui uende ununue vitabu ndo hivyo ubebaa navyo vingi. Chukua simu yako, download kitabu, lipia mm -hmm, kama dola mbili tatu. Mtu anafikiri ujamaa kwa Facebook kila mara, kumbe anasoma kitabu. Ndio masuala ya teknolojia. <laughs> Tuchambue mawili matatu ambayo yanaendelea kutamba kwenye mitandao ya kijamii, Facebook, Twitter na kadhalika. Nikiangalia katika mtandao wa Facebook, kinachozungumziwa ni kuhusiana na CAG mpya, yaani huyu ni mm, mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali kule nchini Tanzania, Charles Kichere, na huyu ali anasema kwamba ah, karibu katika kiti cha kufanya kazi. Kazi ni kubwa, lakini pia inabidi uwe mwangalifu. Mazoe amesema kwamba kazi siku zote ni kufanya kazi kwa kufuata maadili na kile kinachotakiwa. Mengi yameandikwa Bwire, lakini hebu nikuachie na wewe kwa upande wako usome mawili matatu, kabla ya kumsomea msikilizaji swali ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Nairobi ni kwamba gavana amekamatwa, Mike Mbuvi Sonko amekamatwa na amekamatwa, amejiasilisha ame mbele ya tume ya kuchunguza kashfa za ufisadi EACC Anachunguzwa kati ya wale mashtaka ambayo ametolewa, anachunguzwa mashtaka ya mwaka 1998 ambapo inadaiwa kwamba aliwahi kamatwa, akapelekwa gerezani, akatoroka, akapewa faina alipe, hajalipa. Taarifa iliyotolewa ni kwamba anatakiwa alipe ile faina aliyopewa mwaka 1998 ambaye alitoroka. Mm -hmm. Miongoni tumayale yanayotamba kwenye mitandao. Haya basi, sasa tuangalie swali ambalo tulilibandika kwenye mtandao wa Facebook hiyo jana. Tuliuliza je, yes, CAG mpya ataepuka neno dhaifu katika ripoti zake. Huseini machui anasema anatokea Mpirani Mbokomu, uh, Moshi atasema, ikumbukwe yeye ndiyo walewale tu, kwani alikuwa na nyadifa moja akatolewa akawekwa mwingine, nako kufanya vyema na atafanya hivyo hivyo, kama linastahili kulifanya hilo. Ni Brett Mahuvi anasema hawezi kulitumia kutokana na maonyo aliyopewa, kwani mwenye ndoa, ndoano ndio walewale. Joel Nasa anasema huyu hawezi, lakini ingelikuwa vyema kama atatenda kazi yake vyema na akaondoka, lakini akumbuke ashapewa ilani kwamba kiongozi wa nchi yupo Benaf anasema aliyeanguliwa hakufanya kosa, kufanya kazi inavyotakiwa. Kazi yake siyo bendera kufuata upepo. Angelika Bion anasema huyo ndio wa kwanza kudhibiti ukweli na anastahili kusema ukweli. Uongo huwa na kiwango cha hali ya juu sana katika kazi kama hizi, lakini anastahili alitumia neno hilo kama inastahili kutumika. Huyu Godfrey Mwelima anasema tatizo kubwa ni CAG. Hmm. Aliyopita alitaka kujionyesha kuwa ni muhimili katika taifa hili bila kusahau kuwa kuna mihimili mitatu tu na CAG lazima afuate maelekezo na kuitii hii mihimili. Naitwa Kenes Bwire. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kutusikiliza. Kila la kheri.