Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump alizungumza na rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi siku ya Jumatatu na kuonyesha uungaji mkono wake juu ya mazungumzo kati ya Misri, Ethiopia na Sudan juu ya bwawa kubwa la umeme huko Blue Nile, Ethiopia. White House imeeleza Waziri wa mambo ya nje wa Misri ameeleza kwamba utawala wa Trump umetoa mwaliko kwa nchi hizo tatu kukutana Novemba 6 mjini Washington ili kujaribu kutanzua mzozo huo. Misri ina wasiwasi kwamba tayari ukubwa wa mradi huo wa Ethiopia utapelekea upungufu wa maji katika mto Nile ambao tayari ni adimu, ambao wanautegemea kwa kiasi kikubwa sana. Ethiopia nayo na inasema bawa hilo ni muhimu sana kwa maendeleo yake ya kiuchumi. Watoto wasiopungua sita na wanawake watatu kutoka familia ya waumini wa dini ya Mormon nchini Marekani wameuawa katika shambulizi kaskazini mwa Meksiko, amesema waziri wa usalama wa, wa Meksiko. Na wanafamilia waathirika ni kutoka familia ya Lebaron, raia wa Marekani ambao waliunda jamii ya kidini ya Mormon miongo kadhaa iliyopita katika mkoa wa mpakani, kwa mujibu wa waziri wa usalama Alfonso Durazo na ndugu Alex na Julian Lebaron. Shambulio hilo lilitokea wakati wanachama wa familia walipokuwa wakisafiri katika magari matatu tofauti katika barabara za vumbi katika majimbo yaliyo mpakani ya Chiwawa na Sonora. Wanafamilia kadhaa wameeleza naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Uchaguzi muhimu unaoendelea katika maeneo mbalimbali ya Marekani hii leo, huku Rais Donald Trump akifanya kampeni kwa wagombea wa Republican akiwa na matumaini ya kuinua nafasi yake mwenyewe, ikiwa ni mwaka mmoja tu kabla ya uchaguzi mkuu akigombea kwa muhula wa pili na ushindani katika udhibiti wa well baraza la senati na bunge. Trump ambaye uchunguzi wa maoni unaonyesha kupungua umaarufu wake na anayekumbana na uwezekano wa kufunguliwa mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani, hapa mjini Washington, alikwenda kumfanyia kampeni gavana Matt Bevin mkali wa jimbo la Kentucky, anayekumbana na upinzani mkali kutoka kwa mgombea wa demokrat Andy Besher ambaye ni wakili wa jimbo na mtoto wa gavana wa zamani wa jimbo hilo katika uchaguzi unaofanyika leo jimboni humo. Trump pia ametembelea majimbo ya kusini ya Misisipi na Louisiana, majimbo ambayo alipata ushindi mwaka elfu mbili na kumi na sita ili kuwasaidia wagombea wa nafasi ya gavana wa chama cha Republican. Rais wa Iran Hassan Rouhani ametangaza kwamba nchi yake itaanza kuweka gesi katika mitungi maalum katika eneo lake la Fordo ikiwa ni kinyume na makubaliano ya mwaka 2015 juu ya mpango wake wa nyuklia. Ruhani amesema kuweka gesi ya uranium kwenye mitungi maalum ipatayo 144 kunatarajiwa kuanza kesho siku ya Jumatano. Waraka wa makubaliano kati ya Iran na Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani uliitaka Iran usiweke uranium kwenye mitungi hiyo maalum miwili kati ya sita na kugeuza eneo hilo la Fordo kuwa la utafiti. Uturuki imemkamata dada mkubwa wa kiongozi aliyeuawa wa kundi la Islamic State Abubakar Al Baghdadi huko kaskazini magharibi mwa Siria. Maafisa uturuki wa Uturuki wameeleza. Maafisa hao wamekaririwa na shirika la habari la Reuters na AP wakisema kwamba rasmia awad mwenye umri wa miaka 65 alikutwa wakati wa shambulizi la Novemba 4. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Id di Gongo katika kipindi cha kwa undani. Kwa heri kwa sasa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangazia mabadiliko ya baraza la mawaziri, mabadiliko dogo yaliyofanyika na rais Paul Kagame, lakini vilevile kumefanyika e, mabadiliko katika uongozi wa jeshi la Rwanda. Tutaangalia suala hili kwa undani zaidi kwamba je, mabadiliko haya ni ya kawaida au ni mabadiliko ya kimkakati? Na katika sehemu ya pili Tutaangalia hatua ya Marekani kuanza mchakato wa kujiondoa katika mkataba wa Paris ambao ulikuwa ukilenga eh, kuhakikisha kabisa eh, dunia inaepukana na mabadiliko ya tabia nchi inayokaribisha. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Namkaribu katika kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na moja kwa moja tunaanzia nchini Rwanda, ambapo kama tulivyogusia eh, habari ambazo tumeshatangaza katika matangazo yetu mbalimbali mbali, ni kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame amefanya eh, mabadiliko ya eh, baraza la mawaziri kwa kumbadilisha waziri wa mambo ya nje eh, katika tangazo ambalo lilitolewa ah, jana usiku huo amemuondoa katika wadhifa huo Richard, Richard Sezibera ambaye alihudumu katika nafasi hiyo, eh, kwa kipindi cha mwaka mmoja eh, mara baada ya kumaliza muda wake wa kuiwakilisha Rwanda eh, katika Jumuiya ya Afrika Mashariki akiwa kama katibu mkuu, nafasi ambayo alichukua eh, kutoka kwa E, yule ambaye alikuwa ni waziri wa mambo ya nje, Louis Mushikiwabo, ambaye aliteuliwa E, hapo mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na nane, yaani mwaka jana, kuwa ni kiongozi wa ule muungano wa mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa ambayo makao yake makuu yako katika jiji la Paris. Nafasi ya e, Richard Sezibera ambaye alikuwa ni waziri wa mambo ya nje imechukuliwa kwa mwanasiasa mkongwe kabisa Vincent e, Biruta. Lakini mabadiliko mengine ambayo yametangazwa hii leo katika jeshi la Rwanda ni kuteuliwa kwa Jenerali John Bosco Kazura eh, kuwa mkuu wa jeshi la Rwanda na anachukua nafasi ya kiongozi ambaye alikuwa akiliongoza jeshi hili, Jenerali Patrick eh, Nyanvumba ambaye amekuwa akihudumu kwenye nafasi hiyo toka mwaka elfu mbili na kumi na tatu, ambaye kwa hivi sasa ameteuliwa kuwa waziri wa maswala, maswala ya ndani na usalama vilevile vile. Lakini mabadiliko haya hapo awali yalionekana kama ya kawaida, lakini vilevile kuonekana kwamba vilevile jeshi, uongozi wake umebadilishwa katika kipindi kama hiki, umezua maswali ambayo tunataka kuangazia swala hili e, kwa undani zaidi kwa na mambo jinsi yanavyokwenda uh, nchini Rwanda. Mwanahabari wetu wa nchini humo Silvanus Karimera yupo tayari kabisa kwenye laini. Silvanus, tumeshagusia juu ya haya mabadiliko uh, ya ndani ya jeshi, hali kadhalika baraza la mawaziri moja kwa moja. Je, haya mabadiliko ni ya kawaida au ni mabadiliko ya kimkakati? Ndiyo jambo kubwa ambalo hivi sasa limekuwa likizua maswali. Asante Idi Ligongo na asante msikilizaji. Haya ni mabadiliko ambayo yanachukua mielekeo hiyo miwili ambayo imehitaja, na mabadiliko ya kawaida, kwa sababu uh, si mara ya kwanza kufanya mabadiliko katika baraza la mawaziri rahisi, lakini vile vile si mara ya kwanza kuweza kubadili uh, ngazi mbalimbali hapa jeshini. uh, labda ambacho kimetokea takriban miaka kitu kama sita hivi iliyopita ni baada ya ya huyu jenerali Patrick Nyamvumba ambaye alikuwa akiongoza, alikuwa al, al, al, ni mkuu wa jeshi la Rwanda uh, awali vile vile akiwa ni mkuu wa kikosi cha umoja mataifa kule Darfur miaka iliyopita kabla ya elfu mbili na kumi na tatu uh, kumbadilisha na kumpa hii wizara nyingine nyeti ambayo ameiunda. Uh, niseme tu kwamba wala hii wizara si kwamba ni mpya kwa kweli manake uh, ilikuwepo lakini, takriban mwaka mmoja hivi miwili iliyopita ikawa imevunjwa, na sasa ndio imerejeshwa na baadaye sasa ikapewa, uh, huyu aliyekuwa kama ulivyotaja katika utangulizi ambaye alikuwa ni mkuu wa jeshi la Rwanda, jenerali Patrick Nyango. Ni hilo ni mabadiliko ya kawaida kama ilivyokosea, lakini ukitazama katika muktadha wa kimkakati inawezekana ni mkakati, kwa sababu rais mara zaidi ya moja amekuwa akisema kwamba, uh, linapokuja ni swala la usalama, basi hakuna kucheza mbali yani, swala la usalama limekuwa ni swala ambalo Uh, amekuwa akilipa kipaumbele na hii ni kwa sababu nchi hii uh, nchi hii uh, ukiangalia mahali ilipo, kwa mfano ipo katikati kabisa na mataifa ambayo kimsingi kawa shwari katika katika usalama. Ukiangalia kwa mfano mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia uh, ya Kongo limekuwa ni eneo ambalo lina makundi mengi yaki-ya yenye silaha ambayo yanapingana na serikali za eneo hili na pamoja na hayo lakini Rwanda imekuwa ikionekana ina usalama kwa kweli katika miaka iliyopita na mpaka sasa tunavyozungumza, pamoja na kwamba kumekuwepo na visa vya hapa uh, na pale vya kuweza kushambulia wananchi hayo, mpaka uwekezaji umekuwa kisheheni hapa kuiamini kwamba uh, ina usalama. Kwa hivyo swala la usalama wa kipombele, na mimi nahisi mbadiliko kama haya uh, ni katika katika muktadha kama huo. Uh, kwa hivyo hayo yote mlolo uliyotaja yana ukweli ndani yake, kwa mtazamo wangu. Sasa uh, Karimera, tukije kuangazia haya mabadiliko ya waziri wa mambo ya nje e, wadhifa ambao uk ukishikiliwa na Dkt. Richard Sezibera, ambaye alihudu alidumu kama katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki e, kwa kipindi cha miaka mitano, na kuchukua e, wadhifa huu mara baada ya huyu Louise Mushikiwabo, e kuteuliwa kuwa E, mkuu wa uh, ule muungano wa mataifa yanayozungumza Kifaransa. Lakini kile ambacho kinafahamika ni kwamba uh, Dr. Sezibera hajaonekana hadharani toka mwezi Julai, mara tu baada ya ku eh, kuwa ana, hu, uh, yu, anatibiwa eh, na kipindi kile chote kile ma, ma, ma, majukumu yake yamekuwa yakipelekwa kupitia kwa uh, wizara nyingine ya maswala na huyu waziri Olivier Ndungungirehe ndiye amekuwa akichukua majukumu ya waziri wa mambo ya nje kwa kipindi kirefu sasa. Mabadiliko haya ya Dk Sizibera, je, yanahusiana na ugonjwa moja kwa moja? Kwanza ili niseme tu kwamba mimi, mimi niliyepo hapa Kigali na ni mwandishi wa habari siwezi kuthibitisha moja kwa moja kwamba uh, Dr. Sezibera alikuwa haumwi ama ama anaumwa ama, ama kwa sababu mpaka tunavyozungumza kuanzia muda huu ambao umeutaja na niseme tu, nadhani kitu kama kama kuanzia mwezi wa nane hivi tisa hakuna ambayo mpaka tunavyozungumza kutoka serikalini inayothibitisha kwamba bwana huyu alikuwa anaumwa ama haumwi. Kitu ambacho naweza kukuthibitishia ni kweli kama alivyotaja, alikuwa hajaonekana katika hadhara na hivi karibuni ndio ameanza kuonekana katika mitandao ya kijamii kama vile Twitter na kadhalika na kadhalika. Nakumbuka amekuwa katika nafasi hii kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja, kitu kama mwaka mmoja uliopita hivi, baada ya kama mtangulizi kuondoa katika nafasi yake yake ya uongozi kule Afrika Mashariki kama katibu mkuu. Sasa kuna hiyo tetesi kwamba inawezekana kweli tatizo hilo limekuwepo, lakini ukiangalia wizara hii na ukaangalia umuhimu wa wizara hii, ni wizara ambayo Uh, imekuwa nafasi kubwa kubwa sana kuweza kuitangaza Rwanda katika medali za kimataifa na kuweza kutangaza kile ambacho Rwanda inakifanya, kwa sababu Rwanda imekuwa akichukulia kama ni nchi ambayo imekuwa na jinamizi la sura mbayo mauaji ya mauaji kimbali ya mwaka tisini na nne, lakini miaka ya hivi karibuni miaka mitano iliyopita kumi kumi na mitano imekuwa ikibadili ukurasa wake na kuwa nchi ambayo ina uchumi ina uchumi waendelevu ina usalama wa kutosha na imekuwa ikiwa, ikiwamasisha ikiwa uwekezaji na kuweza kuelekeza ku, ku, ku, ku, ku, ku, hapa Rwanda na ukiangalia leo kwa kweli ni tofauti kabisa, kila naekanyaga hapa. Wale, wale, wale wanaotusikiliza Afrika Mashariki, Watanzania, Wakenya ambao na shatutoi aa ya mambo ya nchi za nje. Karimera, uh, Karimera, labda tungefahamu uh, vile vile, maanake umegusia kwamba uh, kweli huwezi kuthibitisha kwamba alikuwa ni mgonjwa au alikuwa si mgonjwa na amekuwa haonekani na kipindi cha uh, siku za hivi karibuni ndio ameanza tu kuonekana tena kwenye mitandao ya kijamii kama Twitter ulivyogusia taarifa ambazo zimekuwa zikitolewa hapo uh, in, uh, Rwanda juu ya huyu waziri wa mambo ya nje eh, ambaye amestaafishwa. Nini ambacho kimekuwa kikielezwa eh, ukimya wake? Naam, niseme tu kwamba taarifa hizo zimekuwa zikionekana kwenye mitandao e, e, e, ya na vitu ambavyo baadhi ya watu wamekuwa wakivipuuzia na wengine wa, wa, wa, wa, wamekuwa chini kwa chini wakihisi kama ni kweli, wengine wanapuuzia puuzia kwa mfano. Maanake siku hizi mi, mitandao ya kijamii kwa kweli imekuwa na taarifa za uzushi, nyingine ni za ukweli, kama ambavyo imefuatilia juzi. Kiongozi mmoja wa nchi za Afrika Mashariki hivi alikuwa ametangazwa kwamba imepelekwa mpaka Ulaya, kiongozi wa nchi jirani, lakini kisha kwamba ni upuuzi wa mitandao ya kijamii kwa hivyo watu wanahisi kwamba, wale wanaoelewa kwa kweli, na mimi nikiwemo, kwa sababu nilikuwa nikifuatilia maadamu hakuna tangazo ambalo limetoka serikalini na kudhibitisha kwamba mtu huyo alikuwa anaumwa, inawezekana kwamba labda kuna sababu nyingine ambayo sasa hatuijui, lakini sababu ambayo mimi nimekwambia, sijashuhudia akionekana katika miezi hiyo iliyopita, lakini hilo ni mosi. Lakini pili ambalo nipata nipa, nigusie nipa ni nipa kwamba, ukiangalia kwa mfano waziri huyu ambaye ameteuliwa kuweza kuchukua nafasi yake, uh, kutokana na ukongwe na umuhimu wa wizara hii, ni mtu ambaye kwa kweli ana ana, ana, ana umaarufu maarufu katika siasa za Rwanda, amekuwa waziri katika Uh, katika wizara mbalimbali tokea mauaji yalivyomalizika mwaka tisini na nne amekuwa waziri wa afya, amekuwa waziri wa utawala wa taifa, amekuwa waziri, waziri wa, wa, wa, wa, wa mazingira, ndo am, am, nafasi ambayo ametoka ambayo ametoka lakini vilevile nafasi kubwa ambayo amechukua, amekuwa spika ame wa bunge la Senate katika mihula miwili ya miaka minne, miaka minane, na hiyo inampa ina, ina nafasi kubwa, na kwa hivyo watu wanahisi kwamba chaguo la kuweza kumpeleka katika wizara ya mambo ya nchi za nje hata uh, kama waziri huyo Daktari Adarabai ambaye tunamzungumzia angekuwepo labda pengine rais atino kwamba kwa sababu huyu mtu ukiangalia, ukiangalia hawa watu wawili kwa kweli kitengo, huyu kwa kweli, siwezi kuchelea kusema kwamba yeye vile vile ni, ni ana uzoefu wa kutosha kuweza kujimudu ziara hii. Naam. <laughs> Karimera, kwa kweli kuna haya mazungumzo hapa na pale. Okay, Karimera, mimi nikushukuru sana kwa kueleza hayo, lakini kama uh, ulivyokuwa umegusia, bado swali linaendelea kuwepo juu ya uh, mabadiliko haya, hasa kwenye baraza hili la mawaziri katika nafasi ya wa waziri wa mambo ya nje, maanake aliondolewa amehudu kwa mwaka mmoja tu. Kwa hiyo swali lililopo, je, pengine hakutimiza wajibu wake inavyotakikana, au ni uvumi ambao umekuwa ukiendelea uh, juu ya ugonjwa wake? Basi mi ni kushukuru sana uh, kwa kutueleza hayo uh, mwenzangu Silvanus Karmera kutoka hapo Kigali nchini Rwanda. Na kwa hapo basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya Kwa Undani, ambapo tutaangalia hatua ambayo Marekani sasa hivi kuanza mchakato wa kujiondoa katika E, ule e, mkataba wa Paris ambao ulikuwa ukiangazia kuyataka mataifa makubwa kuhakikisha kwamba yanazingatia ya mazingira ili kuepusha mabadiliko ya tabia nchi. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka eh, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Marekani imeanza mchakato wa kujiondoa katika mkataba wa Paris na kuifahamisha Umoja wa Mataifa uh, juu ya nia yake hiyo ya kuondoka uh, wakati mataifa mengine mengi tu yakionyesha kusikitishwa uh, na hatua hii na suala hili limekuja uh, ikiwa ni mchakato wa mwaka mmoja wa kujiondoa e, katika mkataba huo mkubwa kabisa wa mabadiliko ya tabia nchi e, ambao ulikuwa uh, unaonyesha kabisa ungeweza kwa namna moja ama nyingine, na watu wengi sahivi wanaamini utagubika uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa elfu mbili na ishirini, lakini suala kubwa likiendelea hilo. Japokuwa eh, wanaharakati mbalimbali katika ule mkutano mkuu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambao ulifanyika mwezi Septemba katika jiji la New York katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa eh, wengi walikuwa wakisihi Marekani kuona kwamba inatimiza wajibu na kubaki katika mkataba huu, licha ya kwamba suala hili limeendelea kuwepo kwa kipindi kirefu, ambaye rais ambaye yuko madarakani Donald Trump amekuwa akipiga debe kutaka kuona kwamba Marekani inajiondoa katika mkataba huu. Katika laini ya simu tunaye Profesa David Monda. Profesa David Monda, uh, kuna swali kubwa ambalo hivi sasa limekuwa likiulizwa. Uh, watu wengi wanaamini Marekani ina taasisi imara kabisa, kwamba rais pekee hawezi kufanya uh, mabadiliko ama kujiondoa katika mikataba mikubwa kabisa ambayo ina maslahi ya kidunia, lakini inaonekana rais Donald Trump kwa kipindi kirefu ameonyesha yeye kutoamini juu ya mabadiliko ya tabia nchi ya hali ya hewa na sasa tunaona kwamba ameshaanzisha mchakato eh, chini ya utawala wake kujiondoa katika huu mkataba wa Paris. Hebu tueleze nini ambacho unaweza kutueleza kulikoni? Uh, inaonekana kwamba bwana Trump ameamua aliwe liwalo la ku, ya kwamba Marekani lazima ijitoe kwenye mkataba huu wa Paris. Uh, bunge la Congress linaweza kumshawishi Uh, kwa viegezo tofauti tofauti, lakini kihistoria hapa Marekani, sera za nje za taifa za Marekani sana sana huwa zinaongozwa uh, na rais uh, mkuu, na kwa wakati huu ni bwana Trump. Uh, kwenda mbele uh, iwapo atashindwa uchaguzi wa mwaka ujao, pengine rais uh, mpya mwanademokrat huenda akarudisha Marekani kwenye mchakato huu wa Paris, lakini kwa wakati huu vile Trump aliangazia kwenye hotuba yake, alisema ya kwamba mkataba huu unabana uchumi wa Marekani na ya kwamba maslahi ya Marekani uh, haziwekwi kipaumbele. Kwa hivyo yeye ameamua ya, ya kwamba lazima Marekani ijitoe. Kile ambacho unaweza kutueleza, maanake uh, rais Trump amekuwa akiliahidi ili toka wakati anafanya kampeni e, za kuingia madarakani e, na mkataba huu ndio ambao ulikuwa kipindi hicho ume, umesainiwa kabisa na uh, Marekani kile ambacho unaweza uh, kutueleza hivi sasa maanake umoja wa mataifa uliweka bayana kwamba uh, Marekani haiwezi kufanya mchakato wowote ule mpaka itakapofika uh, tarehe nne ya mwezi Novemba mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa na swala hili tayari limeshagubika mataifa mengine eh, kama vile China Uh, Ufaransa, mataifa mengine makubwa, hata mataifa Afrika, ya Afrika yameonyeshwa moja kwa moja kusikitika. Hoja za Marekani ni nini? Hoja za Marekani zinaelekea kwenye vipengele viwili. Kuna wengi hapa Marekani ambao wanafikiria uh, wanabiashara ambao wanafikiria vikwazo uh, vya vya Paris Accord uh, huwa vinabana uchumi wa Marekani, ya kwamba makubaliano hayo ya kwamba ya yanabana uchumi wa Marekani na ukuaji wa uchumi wa Marekani, na pia kuna wengine upande wa uh, vyama uh, vya bima uh, wanao uh, shughulikia maslahi vya wafanyikazi ambao wanafikiria kwamba vikwazo hivi vinapobana uchumi pia vinapoteza ajira hapa Marekani. Kwa hivyo pia kwa vyama vya bima, uh, vyama mashirika ambayo vinasimamia haki za wafanyikazi, pia kuna wengi wao ambao wanafikiria kwamba uh, mikakati kama hii uh, ya kimataifa huwa vinadhulumu mfanyikazi um, wa hapa Marekani. Na pia lazima tuangazie, mwaka ujao utakuwa mwaka mwaka uchaguzi, na Bwana Trump atapiga zaidi kipaumbele ya kwamba atasisitiza yeye anapigania haki za Wamarekani, haki za kazi kuwepo hapa Marekani, na pia ya kwamba Uchina huwa sana sana inadanganya kwenye mikataba kama hii. Kwa hivyo atadokezea kwamba yeye anaweka masilahi ya Marekani mbele ya kwamba mashirika ya bima uh, yanayopigania haki za wafanyikazi yako pia naye na wafanyi biashara wako naye, na pia kuna mataifa mengine ambayo huwa yanadanganya. Kwa hivyo Marekani lazima ijitoe kwenye mikataba kama hii. Sasa profesa, kama ulivyogusia hapa, swala la uh, wasiwasi wa Marekani kwenye swala la uchumi na ajira maanake yenyewe inadai kwamba endapo marekani itakuwa imesalia katika mkataba uh, watajikuta wanapata hasara ya dola trilioni tatu na kupoteza ajira milioni sita nukta tano mtu anaweza akawa anajiuliza kivipi hii uh, ni kwa, kwa sababu wanabiashara amba, au pia wawekezaji itabidi gharama yao ya kuweza kuzalisha vitu uh, uh, uh, tofauti tofauti kwenye viwanda vyao itaenda juu, maanake viwanda vyao lazima vita, uh, vitawekewa vikwazo fulani fulani, uh, uh, kusafisha ile hewa ambayo wanaitoa, na hiyo inaongeza gharama ya bidhaa wanazozitoa zi. Kwa hivyo kwa ujumla unapounganisha uh, uh, majimbo uh, hamsini hapa Marekani, kuwa ni hasara kubwa sana na pia tusahau ya kwamba kuna hisia hapa Marekani ya kwamba mataifa mengine hayapo au yanafanya udanganyifu fulani, ya kwamba hakuna eh, mkuu ambaye anaweza kuangalia Wachina wanafanya vipi, warusi nao wanafanya vipi? Kwa hivyo hapa Marekani kuna hisia ya kwamba eh, Marekani itakuwa ikijiendeleza ikijibana kwa makubaliano kama haya na uchumi wake eh, una, un, unabanwa, lakini mataifa mengine kama Uchina yataendelea kudanganya na yataendelea kuzalisha eh, na uchumi wao utakuwa kwa njia kasi kuliko Marekani. Kwa hivyo eh, kwa vigezo kama hivyo nafikiria eh, wachanganuzi wengi fulani wanaangalia kwamba kusema eh, mikakati hii au eh, makubaliano kama hii. Huwa, uh, haipo, um, au haipei kipaumbele maslahi ya Marekani, na mtu anaweza akawa vile vile anaendelea kujiuliza, maanake tunaona purukushani iliyopo kwenye uh, Uingereza kujitoa katika Umoja wa Ulaya, mchakato ambao umekuwa mrefu, ambao hivi sasa watu wameshachoka kusikia eh, habari zake. Je, eh, kujiondoa kwa Marekani ni jambo la usiku na mchana, ama mchakato ni mrefu mno na pengine mpaka Eh, Marekani inapoelekea kwenye uchaguzi wake hapo mwakani, mpaka kufikia wakati wa kumchagua rais itakuwa haijafanikiwa kujiondoa, kwa mujibu wa michakato ya eh, jinsi ilivyo. Eh, kujiondoa eh, huwa inachukua muda eh, lakini pia vile nimesema eh lazima tuangazie mwaka ujao Bwana Trump uh, akiapishwa kuwa rais kwa kipindi kingine cha pili, basi Marekani itaweza kuji, kujiondoa zaidi. Lakini liwe liwalo, Marekani uh, huwa inachafua hewa kwa njia kubwa, asilimia kumi na tano ya uchu, uh, uchafuzi wa hewa uh, na uh, Uh, tabia nchi, badiliko za tabia nchi huwa zinazushwa hapa Marekani. Kwa hivyo kama Marekani haipo kwenye makubaliano kama haya ya Paris uh, huwa inadhofisha ule uwezekano wa kuweza kupata mwafaka na kuweza uh, ku, kuendeleza uh, uh, majaribio ya kujaribu kusafisha hewa uh, siku za mbele, maanake mataifa mengine yote pamoja, uh, Marekani isipokuwepo pale huwa ni vigumu sana uh, makubaliano kama hii kwenda mbele manake, mwaka elfu mbili na kumi na saba uh, rais Donald Trump aliweka wazi kwamba yeye ni rais wa Marekani, anawakilisha mji wa viwanda wa Pittsburgh, Pennsylvania hapa Marekani na si Paris eh, Ufaransa, na akaona kwamba mkataba huu hauna maslahi uh, kwa watu wake wa ndani. Kwa kile ambacho unakiona kipo, hii ni ahadi ya kisiasa ama kweli ra rais Trump haamini katika swala hili. Kwa ufupi tu nafikiria hii ni hali ya kisiasa amethibitisha, ameongea kwamba Pittsburg, wafuasi wake wengi wako pale kwenye majimbo kama Pennsylvania, kama Illinois, na amesisitiza ya kwamba yeye ataweka vipaumbele masilahi ya Marekani. Yeye si rais wa dunia, yeye ni rais wa Marekani na masilahi ya Marekani lazima yawe mbele. Asante sana uh, Dr. David Munda kwa kutueleza hayo. Tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Mimi ni Idi Ligongo, usikose kujiunga nasi hapo kesho katika sehemu nyingine tena ya kwa undani tukiangalia masuala mbalimbali muhimu mbali ya kidunia kwa undani zaidi.