Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Jambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, ni wakati mwingine tena tunakukaribisha katika takriban dakika 30 kukueleza na kukujuza yale yanayoendelea katika eneo ulilopo ama jirani na hapo ulipo. Hapa mjini Washington DC hivi sasa ni saa mbili na nusu asubuhi, ambapo kule Afrika ya Mashariki saa kumi na nusu za jioni, Afrika ya Kati ni saa tisa na nusu alasiri nikishirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire. Ni miongoni tumo mengi ambayo tumekuandalia. Mkamiti Kibayasi umesha dondoa mengi ambayo tutakuwa tunayaandaa kwenye Express. Nchini Rwanda ni kwamba Rais Paul Kagame anafanya kikao na waandishi wa habari atatujuza Karemera. Tanzania ni maswala kuhusiana na rais Magufuli naye pia amefungua mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje pamoja na nchi za Skandinavia. Vilevile huko huko Tanzania kuna vyama vya upinzani ambavyo vimejitokeza na kutangaza kwamba vyenyewe vipo tayari kushiriki katika uchaguzi wa serikali za mitaa. Tutakuwa na Edina cha hali kutujuza mengi zaidi. Tutakuwa na kipengele cha jicho letu kinachokujia kila siku ya Ijumaa. Leo hii basi, tutakuwa moja kwa moja mpaka kule Mbeya kwake Lucy Patrick, amezungumza na kina mama tofauti tofauti kujua changamoto wanazozipata pale wanapo waajiri wafanyakazi wa ndani. Kina dada, nini kinatokea? Lakini kwanza tuanzie na kile ambacho kinaendelea hivi sasa kule Rwanda. Bila shaka basi, uh, najua unatusikia Sil Ivanus Karemera, habari za jioni salama mkamiti. Haya, tunafahamu kwamba tunavyozungumza, Rais Paul Kagame anafanya mkutano na waandishi wa habari. Aa, ni masuala gani muhimu anayoelezea uh, kwa waandishi wa habari kuhusiana na nchi? Naam, niseme tu kwamba ni mkutano ambao umedumu kwa takriban masaa mawili tunavyozungumza sasa hivi na ndio imemalizika, haijapita dakika mbili tatu hivi imemalizika. Lakini kikubwa zaidi amezungumzia usalama katika eneo hili nchini Rwanda, pamoja na eneo la mazao makuu. Akazungumzia tatizo la watu wanaowapa mimba za utotoni uh, watoto wa kike hasa wale uh, walioko mashuleni. Akasema kwamba uh, uh, sheria zinachukuliwa na kwamba hatua zinachukuliwa kuhakisha kwamba watu hao wanapa, ya, wana- wana, wana, wana wanapata adhabu kutokana na kile ambacho wanakifanya, lakini vilevile nikirejelea kitu cha chavilevile uh, akagusia vile uh, masuala ya uhusiano katika eneo hili la Afrika Mashariki, na kama amerejelea uhusiano wake na uhusiano wa uh, uh, Rwanda na Uganda na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo kimsingi, amezungumzia kwamba uhusiano katika eneo hili la maziwa makuu na nchi kwa, kwa ujumla si mbaya, kwa kweli unazidi kuboreka, lakini akasema kwamba kimsingi kati ya Rwanda na Uganda bado wananchi wa Rwanda ambao wanakwenda wana, kule nchini Uganda wanazidi kukamatwa na kuweza kufungwa na kuteswa. Lakini hapo hapo akawa amesema kwamba uh, waganda walioko nchini Rwanda hawa, hakuna, hakuna kisasi kitakacholipizwa. Uh, akasema kwamba wataendelea kuwa huru na watakuwa na mamlaka ya kuweza kutoka na, tiesa, na kuingia Rwanda bila wasiwasi, na akasema kwamba yumkini basi tatizo hilo kwa upande kwa upande wa pili basi itakuja kupatiwa ufumbuzi. Karemera unapozungumzia uhusiano wa Rwanda na Uganda na kusema wananchi wataweza kuingia na kutoka bila tatizo, mpaka amezungumzia unafunguliwa lini. Swala la mpaka amelizungumzia na akasema kwamba kuna mkanganyiko kwamba awali, uh, mwezi wa pili hivi walivyokuwa wakianza kupanua eneo la Gatuna na ikaja kugongana na kwamba mpaka wenyewe ulikuwa ni wakati ambapo hali ya hali tete baina ya nchi mbili ilikuwa imeshamiri na akasema kwamba baada ya kuwa mpaka umefunguliwa baada ya ule ukarabati kwa, ma, kwa maneno yake, baada ya ule ukarabati kwa kumalizika, basi hali ndo ikawa inazidi kuwa tete. Kwa hivyo kule kupu kupungua, kupungua kwa kauli yake, kupungua kwa watu kutoka Rwanda kwenda Uganda, kutokana na kwamba serikali imekuwa ikiwazuia kwenda kule kutokana na kwamba baadhi wanakamatwa na, ku, na, kufungwa, basi akasema kwamba ilitoa ili, ili, ili, ili, ili, ili, ili picha kwamba mpaka umefungwa, lakini kimsingi yeye akasema kwamba mpaka haujafungwa, lakini akasema kwamba endapo siku zote wananchi wa upande wa Rwanda wa, watakapokuwa wanaingia Uganda na kuweza kuteswa ku, ku, ku, ku, na kukamatwa ovyohovyo kutokana na wale wapinzani ambao yeye amewataja kwamba wanapata usaidizi katika upande wa Uganda, basi Rwanda haitaona haitasita kuweza kuwasimisha wananchi wake kwenda ama kuwatolea mwito kwa kwenda kule nchi ya Uganda. Ndio, ndio. Ka Karemera, Karemera kidogo ule muende wa biashara kweli kama haupo kweli. Karemera kidogo, pia tunafahamu kwamba katika nchi ya DRC Kagame na viongozi wake wengine wa walijitolea kwamba watashirikiana na mamlaka DRC kukabiliana na makundi ya waasi, lakini kuna mkanganyiko unavyotumia neno hilo, kuna hali ya kutoelewana kuhusu ma mahala ambapo wanajeshi wa Rwanda wanastahili kushika doria ndani ya mipaka ya DRC wanapopambana na waasi ndani ya DRC. Je, amelizungumzia hili ama limekwepwa? Labda hajazungumzia kinagaubaga kama ulivyotamka katika sentensi hii, lakini amesema kwamba anafahamu hali halisi inayoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, upande wa mashariki, lakini upande wa kusini mashariki mwa nchi hiyo, katika eneo katika milima ya Minembo, ambapo wanakaliwa wawanakaliwa na Wanyamlenge wale wenye asili ya Rwanda, wale wananchi wa Kongo, akisema kwamba upande mbili zinazidi kulifuatilia kwa ukaribu eh, na kwamba vyote uh, kuh vile ushirikiano unaendelea chini kwa chini, lakini hajawa wazi moja kwa moja kuweza kusema kwamba labda upande huu utashika huu na upande huu utashika upande wa pili. Lakini akasema kwamba maafisa wa usalama wanazidi kufuatilia chini chini kwa kwa kabisa na kwa ukaribu, kwa, uka, kwa kwamba tatizo uh, hilo linafuatiliwa kwa ukaribu. Lakini vilevile Karemera, kuna mkutano wa wanasheria wa Afrika Mashariki unaoendelea huko Rwanda. Ni maswala yapi ya sheria pengine yanayojadiliwa katika uh, nchi hizi za Afrika Mashariki nam ni kongamano ambalo lime, limeanza la chama cha wanasheria wa Afrika Mashariki, East Africa Law Society, ambapo wanasheria wana, wana mawakili na kadhalika kwa ujumla wanakutana hapa, na umefungulia vilevile asubuhi ya leo na Rais Paul Kagame na wakati huo akasema kwamba kama kuna, kuka, kama kuna kuna kunae-kama kuna maeneo ama nisema kwamba kuna mashirika ambayo yamesaidia muungano wa nchi za Afrika Mashariki basi ni chama cha wanasheria hao. Na akasema kwamba uh, uh, itifaki zinazochukuliwa hapa na pale, mwengizu, uh, uh, na pale miongoni mwa nchi hizo imekuwa kwa namna moja ama nyingine zinatekelezwa katika katika mfumo wa haraka haraka na wanasheria hawa. Na akasema kwamba kwa sababu kwa maadamu wamechangia wame ku-kuifikisha jumuia hii ilipo leo basi wazidi kuhakikisha kwamba wanakuwa mfano katika katika katika medani nyingine ambazo kidogo zinasuasua katika utekelezaji wa wa protokoli hizo ama hizo itifaki. Asante. Kwa hivyo kimsingi, wanajadili maswala ya sheria na ushirikiano katika nchi hizo sita za Afrika Mashariki kwa ujumla. Shukran sana uh, Karemera kutoka huko Rwanda, na sasa tunaelekea moja kwa moja hadi Dar es Salamu nchini Tanzania. Dina, uh, tunafahamu kwamba leo Rais Magufuli amefungua uh, mkutano wa kumi na nane wa mawaziri wa mambo ya nje uh, pamoja na nchi za Skandinavia. Ha, amezitaka nchi za Afrika ikiwemo Tanzania yenyewe kutumia fursa za ushirikiano na nchi zilizoendelea. Tupashe zaidi mengine ambayo Rais Magufuli ameaelezea muhimu katika ha, ufunguzi huu wa mkutano nam mkamiti. Kama ulivyosema, leo mkutano wa kumi na nane wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Afrika pamoja na Nordic wamekutana. Ni mkutano wa siku moja. Jana ulikuwa watendaji, leo ndio wa mawaziri wa mambo ya nje. Lakini kikubwa hicho, akizungumzia rais kama ulivyosema ni uchumi. Amesema anachoomba kwa sasa hivi kwa nchi za Afrika na hao wanasema wa, wa, wa, wa, wa, wa, wahisani ni kutokuwa na ule wa kupeana kuomba msaada, nipe msaada. Anaomba sasa nchi za Afrika zibadilike na nchi wahisani zibadilike, ziwe sasa na, uh, na ushirikiano wa kiuchumi Hasa alizungumzia katika viwanda, alisema wananchi oh, wa wa wa, wa nchi za Afrika zina rasilimali nyingi. Akazungumzia pia Tanzania mfano, kuna uvuvi, kuna kilimo. Kwa hiyo viwanda vikijengwa katika nchi hizi zitakuwa zinainua zaidi uchumi kuliko kila siku kuendelea kupata misaada kutoka kwa nchi yao wahisani, ikiwemo hao nchi za Skandinavia. Hebu tumsikilize Rais akizungumzia kuhusiana hasa na nini inachotaka kuhusiana na uchumi wa viwanda. Kwa kuwa marafiki zetu wa nchi za Nordic wamepiga hatua kiteknolojia hususani teknolojia za viwanda, tushirikiane kujenga viwanda vya kusindika na kuongeza thamani ya mazao yetu kwa manufaa ya pande zetu mbili. Tunataka tusindike pamba na kutengeneza nguo hapa hapa Afrika. Tunataka tuchimbe madini na kuyachenjua hapa hapa Afrika. Tunataka tuvue samaki na kuwasindika hapa hapa Afrika. Je, yeah, Dina, uh, katika maelezo haya ya mkutano na hizi nchi tano za Nordic, je, yeah, uh, Tanzania imepata msaada wowote uh, wa kifedha pengine na ahadi nyingine kutoka katika nchi hizi, mbali ya kufanya ushirikiano haya anayoyazungumza? Mkutano huu ni wa nchi ishirini na tisa, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi ishirini na tisa. Kwa hiyo kimsingi tu walikuwa wanazungumzia masuala ya maendeleo, walikuwa wanazungumzia masuala ya mabadiliko ya, ya, ya, ya tabia ya nchi, mazingira. Kwa hiyo kulikuwa hakuna swala la misaada hasa, hususani kwa Tanzania, ilikuwa tu ni masuala ya nini kitajadiliwa, ni katika hayo, miongoni mwa hayo mambo ambayo ni mazingira, tabia nchi, viwanda, uchumi kwa hiyo hayo ndio alikuwa yako katika katika mkutano huu, lakini sio suala la misaada. Na kama alivyosema rais, sasa hivi anachotaka tusiwe na misaada ya kutoa na kuomba, ni kwamba tuna ushirikiano wa kiuchumi ambao utafaidisha pande zote mbili. Kwa kifupi, Dina, ametoa ombi lake rais Magufuli. Washirika hawa Denmark, Finland, Iceland, Norway na Sweden wote, mm. wamesikiliza. Kuna yeyote ambaye amejibu kwamba yupo tayari kutimiza ama kuchangia katika kutimiza ombi alilotoa Magufuli hadi sasa? Mpaka sasa hivi hakuna aliye tayari, lakini mkutano huu unafungwa leo jioni, kwa sababu hapo rais alikuwa anafungua jioni hii saa kumi na mbili ya saa za Afrika Mashariki. Uh, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Profesa Palamagamba Kabudi anatarajiwa kufunga mkutano huo. Kwa hiyo pengine katika mkutano huo tutaweza kupata maazimio ya nini watakachokuwa wamekifikia hizi uh, nchi zote za, za Nodi pamoja na nchi za Afrika. Asante. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mlipuko wa ugonjwa wa malaria nchini Burundi umefikia kiwango cha janga ambapo kuna watu milioni moja na nusu walioambukizwa na ugonjwa huo mnamo miezi miwili iliyopita. Shirika la afya duniani WHO limeeleza kwamba kumekuwepo na watu milioni saba walioambukizwa na malaria tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa na watu elfu mbili mia saba kati yao wamefariki. Licha ya takwimu hizo, serikali ya Burundi haijatangaza mlipuko huo kuwa ni janga wala kutoa taarifa yoyote kuhusiana na mlipuko huo. Waziri wa fedha wa Sudan Ibrahim El Badawi amesema hii leo kwamba Sudan inahitaji msaada wa kiasi cha dola milioni tano ili kusaidia bajeti yake kuweza kuepuka mzozo mkubwa wa uchumi na kuanza mageuzi muhimu baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir. Waziri wa fedha nchini humo ameieleza Reuters. El Badawi aliye madarakani tangu kuundwa kwa serikali ya mpito ya Sudan mwezi Agosti alisema nchi hiyo ipo katika mzozo baada ya kupoteza mapato yake ya mafuta baada ya Sudan Kusini kujitenga mwaka 2011. Wameeleza nchi hiyo ina fedha za akiba kidogo tu za nje kuweza kuagiza bidhaa kwa wiki chache. Mamia watu jijini Hong Kong wameandamana hii leo kuomboleza kifo cha mwanafunzi aliyefariki karibu na mahala pa kuegesha magari baada ya kupambana na polisi. Waandamanaji walikusanyika mchana wa leo na kuwaita polisi kuwa wauaji na ku, wa kumwaga damu, na wanataka ukweli utolewe kuhusu kifo hicho. Maafisa hospitali, wa hospitali wamesema Chow Tsz-lok alifariki Ijumaa bila kutoa taarifa yoyote. Twitter imesitisha akaunti za kundi maarufu la upinzani la Iran lenye makazi yake hapa Marekani pamoja na akaunti za waunga mkono wengine kadhaa kwa kukiuka taratibu za kampuni hiyo na kuonyesha juhudi za hivi karibuni za shirika hilo kuingilia kati ugomvi mkali kwenye mtandao kati ya serikali ya Iran na wapinzani pamoja na waunga mkono wao. Akaunti hiyo itwayo Taasisi ya Jumuiya za Iran raia wa Iran Marekani, OIAC, shirika lisilo la kiserikali ambalo linaunga mkono kile inachokiita mapambano kwa ajili ya mabadiliko ya kidemokrasia na serikali isiyo na nyuklia ilifungwa Jumatano na kuendelea kubaki hivyo siku moja baadaye. Ilikuwa na wafuasi zaidi ya elfu sita kabla ya kusitishwa. Na mnasikiliza VOA Express, kutoka Washington DC. Leo ndani twakesha bogo, watasambazia mokomoko moja, baridi moja, moja moto, moto. Mmechoka eti mnataka lala, tungi limezidi, tuzime muziki akenda sambamba hapo, vipi, ina bamba ino kile ina tamba, basi chani kamusamba eh. Wataweza kweli kushindana nasi hata wakiungana matusi kututukana. Dangote baba Unajua wanamziki wana maneno sana, anapoketi chini <laughs> anafikiria, anasema ok, hawa wana mpango, wamenipanga wameungana, wanataka kunimaliza nguvu. Anaingia studio, anamwambia babalao <laughs> <laughs> tungi limezidi, tuzime mziki, akisema hata waungane mimi <laughs> babalao ni kundi zima la Wasafi, anaitwa Diamond Platinum, amegonga kitu elimu. <laughs> Uchokozi. Haya, msikilizaji, ndio mambo ya VOA Express ndani ya dakika 30, tunakuletea vitu moto moto. Haya, tukiwa tunazidi kuchanja mbuga, tunaelekea mpaka kule Mbeya nchini Tanzania. Kule Mbeya ndio kunatokea visanga sana, kunatokea haya mazuri <laughs> katika basi, mambo yanayoendel jua na mwezi ukutana Mbea, sindio? Hasa, lakini pia changamoto za watumishi wa ndani kina mama wa Mbea wamezielezea vizuri sana unajua. Mara nyingi huwa tunasikiliza tu changamoto zinazowapata kina dada hawa wanaofanya kazi za ndani, lakini hatujaangalia upande wa pili. Je, wale wanaowaajiri nao pia wanakumbwa na changamoto gani? Nisieleze mengi, mwandishi wetu Lucy Patrick anayo ya kutueleza. Ni wasaa mzuri kabisa wa jicho letu. Langu jina ni Lucy Patrick. Leo hapa tunajaribu kuangalia, mara nyingi tumekuwa tukisikia na kuona changamoto ambazo mabinti wa kazi wanazipitia kutoka kwa mabosi zao, lakini kwa siku ya leo tumejaribu kuangalia upande wa pili kwamba mabosi pia, ni changamoto zipi ambazo wanakutana nazo kutoka kwa mabinti hawa wanaotusaidia kazi za nyumbani. Karibu. Uh, ni kweli siku hizi kuna changamoto sana ya wasichana. Unakuta unakuwa na msichana, unamwelekeza jinsi ya kumlisha mtoto lakini hampi chakula, mtoto anakula yeye mwenyewe. Lakini mbali na hivyo, pia kuna unaweza ukapata msichana ambaye ni mshirikina. Mimi binafsi nimeipata hiyo, nimetafuta msichana siku ya Ijumaa nimeletewa, amekuja amekaa Jumamosi na Jumapili, Jumatatu akaniambia anataka kuondoka Nilivyomuuliza kwa nini, ananiambia nimekumbuka nyumbani. Asa, nikapata tu wazo la kukagua begi lake baada ya kuangalia begi lake nikaona ameniibia vitu na zaidi aliiba nguo za mtoto. Yeah, nilivyo mhoji kwa nini ameiba nguo za ndani za mtoto, akaniambia yeye alikuwa anachukua tu kwa ajili ya kuvaa, lakini bado tukaona hii sio hali ya kawaida kwao. Baada ya tukaa tunamwadhibu, baada ya kumbana sana, ndo akasema kwamba yeye alitumwa na bibi yake aje kumtafuta mtoto mmoja, kwa sababu aliambia mimi na mtoto anayesoma chekechea kwa, akaambiwa kuna dawa aliyempa kwamba aje ampake mtoto, akawa amefanikiwa kumpaka na pia kuna dawa aliambiwa aje kunyunyiza ndani kwangu, kwamba pesa zangu zitakuwa zinaenda kwao. Tangu nimeanza kuwa na kuwa na msaidizi wa ndani, kwa maana ya binti wa kazi, mwanzoni mambo yalikuwa mazuri kwa sababu mi mwenyewe nilikuwa nashinda nyumbani, lakini baada ya kuanza kwenda kazini, nikaanza kumwacha yule binti na mtoto nyumbani. Nikashangaa mtoto akawa namwogopa sana yule binti, nikitaka kuondoka kwenda kazini analia na nikirudi nanipokea ananikimbilia na nalia, wakati huo wa mtoto wangu alikuwa na mwaka na miezi sita, kwa maana ya mwaka na nusu. Nikaanza kuweka doubt kidogo, kwa nini mtoto amekuwa hivi? Siku hizi nilikuwa nachelewa sana kurudi kazini. Siku moja nikawahi kurudi mapema kama saa mbili usiku hivi badala ya saa nne usiku kwao. Nilivyorudi nikarudi ghafla, nasikia mtoto yuko kimya sana mle ndani, lakini taa inawaka, hawajalala. Nikaingia bila kubisha hodi, lakini nilivyoingia hivi, nilikuta mtoto akanitazama, alivyoniona ni mimi mama yake, akalia sauti ya uchungu. Yule binti akashtuka, alivyogeuka hivi akashtuka sana haya, akasema dada, mbona wai kurudi leo? Nikaambia ye, nimewahi, nilikuwa sina shughuli nyingi. Nikashangaa, mbona mtoto ameketi kwenye kinyesi, yani ilikuwa amejisaidia, amejisaidia kwa bahati mbaya, amejisaidia yeye mwenyewe vile, lakini kamweke kwenye poti akiwa na kinyesi vile vile, wala hakuna maji ambayo amepasha labda kwa ajili ya kuja kum, kumsafisha mtoto. Nikajisikia vibaya, alafu nikajisikia uchungu sana kama mzazi. Nikamchukua mtoto, nikamchukua akawa nalia kwa kwikwi sana na anasikitika ni naona kabisa mtoto kwamba kuna kitu ambacho alikuwa amefanya ambacho sio kizuri. Ikabidi sasa nifanye ziara ya kushtukiza tena siku nyingine, mchana. Ikatokea kweli, nimerudi mchana, sikumkuta binti, nikakuta mtoto tu yuko peke yake. Nilikuwa naishi nyumba ya kupanga, nikamuuliza mwenye nyumba, akaniambia binti yako toka ameondoka, ulivyotoka tu asubuhi naye akatoka, hajaonekana nyumbani. Kwa hiyo mtoto hajala mpaka hivyo navyomwona. Lakini kiukweli ni changamoto ambayo sitakuja kuisahau, na ni changamoto ambayo nikikumbuka, huwa inanitia uchungu kwa sababu, kama mzazi nilikuwa nafikiria kwamba nisingegundua mapema ingekuwaje? Mwisho wa siku ningekuta mtoto labda ameshapata madhara makubwa mengine zaidi. Mie nimewahi kuwa na msichana mwenzenu, jamani, yani nina tumbo kubwa la kujifungua leo kesho. Nimempa mshahara tu akasema mi naondoka, naambia mbona unaondokaje niko hivi? Akasenda kukaa siku mbili tatu tu nyumbani Naona anabeba nguo zote, namuuliza imekuwaje na, ime na nguo zote nataka ni kazi yache kwa sababu naona huku hata sizivai. Nikamwambia haya. hapa ndipo ninatia nanga kwa siku ya leo, sina la ziada, langu jina ni Lusi Patrick, VOA Express eh. mbona anashtuka vipi eh. <laughs> <laughs> mm -hmm. tuingie uh, tupate burudani na... ya muziki <laughs> Ndio mambo ehe, eh. Ndio changamoto wanazozipata uh, mabosi wanaoajiri uh, kina dada au uh, watumishi wa ndani. Basi tupate oh, kibao mashallah, Chidi Benza. Namshirikisha Mzee Yusuf. mara nyingine najuliza una uzuri wa namna gani, na nashindwa pata jibu Kiwepo wendo chanzo cha kuniposa nafsi yangu napopatwa majaribu na kwa mimi bila ya mimi wendo dawa kunitibu naweza tamba nje kote ila kwako zidzubutu zwezi hata kujaribu kote niliacha ujinga staki zijo gani yaca dongwa staki kwa nisitotaka ni kwako haki bora kukupata oh mama we kote niliacha Ndo maana wazushi wanapenda kuzua, labda ni figa inayonivutia. Ndo maana masela hawaishi kufatilia, labda ni macho yanayonizuzua. Ndo maana wazushi wanapenda kuzua, labda ni figa inayonivutia. Ndo maana masela hawaishi kufatilia. Mashairi ambayo yametungwa kwa ushirikiano wa wasanii maarufu wawili, Mzee Yusuf na Chili Benz katika VOA Express. Msikilizaji, tumesalia nazo dakika tano. Tugonge pale juu ya mshale, Kennes Bwira anashirikiana na Mkamiti mwana wa Kibayas, na sasa basi tunatua katika mji wa Mombasa, pwani ya Kenya, maanake akishafika siku ya Ijumaa kule mombasa. Mwaya mwaya. Hey. Kwa raha zako. Mambo ya raha zako. Sikia hizo sauti. Mm-hmm, tayari unajua tena kule ndio <laughs> Alasiri iyo, yeah. inakaribia kuwa saa kumi na moja kasoro kama dakika tano. Hivi Nana, hizo sauti tunasikia hivi. Huyo ni Libert Collins Adede, sasa uwanja ni no. wako kutujuza burudani na starehe zinazoendelea katika mji wa Mombasa na Kenya nzima kwa jumla. Asante sana wenzangu studioni BC Mombasa. Sasa hivi niko kando ya mombasa kidogo, niko kusini mwa pwani katika kijiji kimoja kinaitwa Msambweni. Hapo kuna kijiji kidogo kinafahamika kama Bodo. Hapa jambo ambalo watu wanalifuatia sana kama burudani ni Mmarekani, dada Mmarekani mmoja kwa jina Sara Sunde yuko hapa katika shughuli moja sanaa yake. Lakini sanaa yake ni ya kito ya kipekee ya kwamba yeye amesimama baharini na kwa ufuo wa bahari, ndiyo lakini amesimama hapo kwa sasa. Amekamilisha masaa tisa, anatarajia kukamilisha masaa kumi na mawili akiwa amesimama baharini katika sehemu moja tu, huku akiwa anashinikiza ama anatoa mafunzo na maelezo zaidi kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mazingira kuhifadhi bahari, hasa sana ukiwa tunaangazia mabadiliko ya tabia ya nchi na ongezeko la viwango vya maji baharini. Sara Sunde amefanya haya katika mataifa kadhaa kama vile amefanya huko Brazil, amefanya san Francisco, Marekani, amefanya kule, kule India, amefanya kule Mexico, na sasa hii ni taifa la nane kwa yale mataifa yamezuru. Anaifanya hapa e, e, e, Mombasa. Nikimtizama katika upande wa hapa wanakijiji wamefika katika ukuo huu kuweza kumpatia support. Kuna maigizo yanaendelea kila baada ya eh. Adede, we pia umezama baharini vipi? <laughs> <laughs> Ndio yupo katika harakati harakati za, unajua tulikuwa <laughs> <laughs> uh, tunasikia mawimbi na <laughs> Harakati, As, za kuhamasisha. Amenenda na boti, tuangalie katika masuala <laughs> harakati za kuhamasisha mambo ya tabia nchi, mabadiliko ya hali ya hewa na kadhalika. Basi bila shaka huyu Sara ambaye ni raia wa Marekani mm-hmm. atakuwa um, ametoa mwamko fulani hivi katika, katika uh, huko uh, pwani ya uh, Mombasa kukaa masaa manane na bado ana mpango wa kumaliza masaa hayo machache yajayo. Si kazi ndogo, Bwire anajua mkambitu, naogopa maji kuelea juu ya maji baharini, chini ya bahari kuna vitu vingi ya. <laughs> Tuangazie yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Nimeingia kwenye mtandao wa Twitter nikakutana na ukurasa wa mwanasiasa mbunge wa Kigoma mjini anaita Zito Kabwe. Zito Kabwe ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter akuomba ushauri kwa umma kuwa wachukue hatua wa gani, akisema kwamba uchaguzi unaotarajiwa hauna haki Kabwa. Anasema kuwa upande wao kama ACT wa Zalendo, jumla wagombea wote walikuwa elfu mia moja sabini na tatu mia tano tisini na tatu kwenye nafasi ya wenyekiti wa mitaa, vijiji, vitongoji, wagombea wa nafasi za ujumbe wa halmashauri na vijiji na kamati za umma, lakini wamebakiza tu asilimia kama tano hivi, ambao ni wagombea uh, elfu mia moja sitini na sita mia sita arobaini na tisa wote wameondolewa. Sasa Zito kwenye ukurasa wa Twitter anasema ameweka pale ukusanyaji wa maoni kwenye ukurasa. Nataka wafuasi wao waamue nini cha kufanya. La kwanza, susia, jiandae na mwaka elfu mbili ishirini. Wamempa asilimia thelathini na tano hadi tunapokuta he, kuja hewani. Susia na maandamano pia akayafanya asilimia ishirini na mbili. Kama atafanya hilo, kuna matamko aliyotolewa awali, atakayeandamana tu tutampiga mpaka na alafu ya mwisho, shiriki hiyo asilimia tano iliyobaki, ni asilimia kumi. Kwa hivyo Zito anakusanya maoni wanaotumia kwenye mtandao. Haya msikilizaji, ndio tunakamilisha VOA Express. Wakati huo vyama 11 vya upinzani Tanzania visivyo na uwakilishi bungeni vimetangaza kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika Novemba 24. Naitwa mkamiti Kibayasi Kenes bu ya jina la Kongo.