Yes, moja moja kwa moja kutoka Washington, DC. Jina langu, Harrison, na mimi ni Sunday Shomari nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 8 mwezi wa Novemba mwaka 2019 ambapo tunasikia pia kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu ikiwemo FM 107.5 pale Nairobi, Kenya. Aa, na eneo karibu sana msikilizaji, ikiwa leo siku ya Ijumaa basi ya leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, baada ya habari za dunia ni Live Talk, ambapo leo tunazungumzia masuala tofauti kuanzia uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania, uchaguzi mdogo wa Kibera nchini Kenya, hukumu dhidi ya kiongozi wa kisiasa Bosco Ntagana huko DRC hadi kuangazia swala la ugonjwa wa Ebola bado nchini huko DRC miongoni mwa mwingine mengi. Popote ulipo, endelea kuandika maoni na pia kutoa mchango wako kupitia mtandao wa wetu wa Facebook, huenda ukashiriki ndani ya Live Talk. Na katika taarifa nyingine, waandamanaji wa mwaga mafuta bandia nje ya jengo la mikutano mjini Cape Town wakipinga matumizi ya mafuta ghafi kama nishati wakati wa mkutano wa washikadau wa sekta ya mafuta unaoendelea mjini humo. Ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia, msomaji wako akiwa mwenzangu hapa, Sandey Shomari. Umoja wa Mataifa umetangaza hii leo kwamba mlipuko wa ugonjwa wa malaria nchini Burundi umefikia kiwango cha janga ambapo kuna watu milioni moja na nusu walioambukizwa na ugonjwa huo mnamo miezi miwili iliyopita. Shirika la afya duniani WHO limeeleza kwamba kumekuwepo na watu milioni saba walioambukizwa na malaria tangu mwanzo wa mwaka huu na watu elfu mbili na mia saba kati yao wamefariki dunia. Licha ya takwimu hizo, serikali ya Bujumbura haijatangaza mlipuko huo kuwa ni janga wala kutoa taarifa yoyote kuhusiana na mlipuko huo. Hapo mwezi Agosti idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa ilitangaza kwamba malaria imefikia kiwango cha janga, lakini wizara ya afya ya Burundi ilipinga takwimu hizo na kutoa takwimu zake ikieleza kwamba ni watu milioni nne laki tatu tu ndio walioambukizwa na wengine elfu moja na mia nne ndio waliofariki dunia. Waziri wa ulinzi wa Burkina Faso, Mumina Sharifu Sai, anasema idadi ya waliowawa kutokana na shambulizi ya kigaidi karibu na mgodi wa dhahabu imefikia 38 na wengine 63 wamejeruhiwa. Waziri Sai alitembelea eneo la shambulio iliotokea katika jimbo la mashariki mwa mji mkuu wa Wagadugu na kusema maafisa wa uokozi wangali wanatafuta wachimba migodi wengine ambao bado hawajulikani walipo. Kampuni ya Canada ya Semafo inayosimamia kazi za mgodi huo imeeleza leo kwamba mabasi yake matano yaliyokuwa yanasafirisha wafanyakazi kuelekea kazini yalishambuliwa na wanamgambo wasiojulikana wa makundi ya wafuasi wa itikadi kali za Kiislamu yanayoendesha shughuli zake ya kaskazini na mashariki ya Burkina Faso. Taifa hilo linalofahamika kwa utulivu wake limekuwa likipambana na mashambulizi ya kigaidi yaliyosababisha maelfu ya watu kukimbia ya makazi yao tangu mwanzoni mwa mwaka huu kulingana na mashirika ya kimataifa ya huduma za dharura. Waziri wa fedha wa Sudan, Ibrahim El Baldawi, amesema hii leo kwamba nchi yake inahitaji msaada wa kiasi cha dola milioni tano ili kusaidia bajeti yake kuweza kuepuka mzozo mkubwa wa kiuchumi na kuanza mageuzi muhimu baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir waziri huyo wa fedha aliiambia Reuters bwana Al Badawi aliye madarakani tangu kuundwa kwa serikali ya mpito ya sudan mwezi agosti alisema nchi hiyo ipo katika mzozo baada ya kupoteza mapato yake ya mafuta baada ya sudan kusini kujitenga mwaka elfu mbili na kumi na moja na wameeleza nchi hiyo ina fedha za akiba kidogo tu za nje kuweza kuagiza bidhaa kwa wiki chache Sudan ilipewa msaada kwa kiasi fulani katika uagizaji wa mafuta na ngano, lakini karibu asilimia sitini na tano ya wakazi wake milioni 44 wanaishi katika umasikini na wanahitaji kiasi cha dola bilioni mbili za misaada ya maendeleo na matumaini ya kupata dola bilioni mbili nyingine kutoka kwenye fedha za mfuko wa maendeleo wa nchi za Kiarabu, aliongeza. Waandamanaji wachache walimwaga mafuta bandia katika ukumbi wa jengo kuu la mikutano ya kimataifa la Cape Town huko Afrika Kusini, wakidai kusitishwa utumiaji wa mafuta ghafi kama nishati msingi katika kupambana na uchafuzi wa mazingira. Hiyo ni katika mkutano wa nishati barani Afrika, ambapo wajumbe wa mkutano huo walishangazwa na hatua hiyo, na waziri wa nishati wa Ekuatorio Guine, Gabrielo Biang Lima, alisema, hatutaomba radhi kwa namna yoyote ile, kwa sababu rasilimali hizi zinahitajika ili kutengeneza ajira na kuinua uchumi. Mtu yoyote anayesema tusikuze nishati hii kwa kutumia ni makosa ya jinai kwa kweli, si sawa, aliongeza. Kwa upande mwingine, wawekezaji na msukumo wa serikali kupambana na suala la mabadiliko ya hali ya hewa ulibadili mikutano ya mafuta huko barani Ulaya. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Twitter imesitisha akaunti za kundi maarufu la upinzani la Iran lenye makazi yake hapa Marekani, pamoja na akaunti za waunga mkono wengine kadhaa, kwa ukiuka taratibu za kampuni hiyo na kuonyesha juhudi za hivi karibuni za shirika hilo kuingilia kati mzozo mkali kwenye mtandao kati ya serikali ya Iran na wapinzani wake na waunga mkono wao. Akaunti hiyo itwayo Taasisi ya Jumuiya za Raia wa Iran nchini Marekani, OIAC, shirika lisilo la serikali ambalo linaunga mkono kile inachokiita mapambano kwa ajili ya mabadiliko ya kidemokrasia na serikali isiyo na nyuklia, ilifungwa Jumatano na kuendelea kubaki hivyo siku moja baadaye ilikuwa na wafuasi zaidi ya elfu sita kabla ya kusitishwa. OIAC ilijikuta imefungiwa kwenye Twitter mara tu walipoanza mkutano wao katika ofisi mojawapo ya bunge la Marekani, Dirksen, mjini Washington ili kujadili kile walichokita kuongezeka kwa ukandamizaji wa ndani na ongezeko la tabia ya uchokozi ya Iran katika kanda shirika moja la haki za binadamu la Human Rights Watch limeeleza hii leo kwamba halikubaliani na tathmini ya Umoja wa nchi za Ulaya kwamba Kroatia iko tayari kuungana na jumuiya hiyo ya nchi 26 yenye mipaka ya ya wazi ya Schengen. Human Rights Watch imeeleza tathmini yake ya tume hiyo kwa makusudi inaficha ushahidi wa Kroatia kuwazuia wahamiaji kwa nguvu na kutumia na kutuma ujumbe kwamba ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu si kikwazo cha kuingia kwenye umoja wa nchi za Schengen. Lydia Gall, ambaye ni mtafiti wa Ulaya Mashariki na Balkans wa taasisi hiyo, alisema vitendo vya ukiukwaji wa haki na visivyofuata sheria kwa waomba hifadhi na wahamiaji lazima viondolee sifa nchi hiyo kuingia umoja wa nchi za Schengen. Meya wa zamani wa New York Michael Bloomberg huenda karibuni akajiunga katika mbio za kugombea urais wa, wa Marekani mwaka elfu mbili na ishirini kwa tiketi ya chama cha Democratic. Bloomberg anatarajiwa kujaza fomu zake ili aweze kuingia kinyang'anyiro cha awali cha kugombea urais katika jimbo la Alabama, ambao zinatarajiwa mapema kwa ajili ya kugombea kiti cha urais. Bloomberg hajatoa uamuzi wa mwisho wa, lakini wafanyakazi wanasema anaongezeka kuwa na wasiwasi kwamba wale wagombea waliopo wa chama chake hawana uwezo wa kumshinda rais Donald Trump. Na kitabu kipya ambacho hakijatolewa kiitwacho Onyo kinatoa picha mbaya zaidi ya rais Donald Trump tangu aingie mamlakani miaka mitatu iliyopita. Trump inasema ni kama mtoto wa miaka kumi na miwili awe kwenye eneo la kuongoza ndege, na kwa mujibu wa kitabu hicho cha mwandishi asiyetajwa, mwandishi anajitambulisha kama afisa wa juu katika utawala wa Trump ambaye ameamua kutotaja jina lake ili kuacha suala hilo kumulika Rais Trump na si yeye. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kama nilivyokuahidi leo ikiwa ijumaa tutazungumzia maswala tofauti kwenye live talk tukianzia tanzania tutaelekea pia drc na vilevile nchini kenya ambapo drc tutaangazia vita dhidi ya ugonjwa wa ebola na mambo yalipofika kufikia sasa na vilevile tutaangalia kuhusu mwanasiasa aliyehukumiwa Uh, uh, aliyehukumiwa huko nchini DRC Mtanganda, ambaye uh, hukumu yake ilitolewa hapo jana, na vilevile tunaangalia kuhusu kususiwa kwa uchaguzi wa mitaa wa serikali za mitaa huko nchini Tanzania, na nitaanza na Tanzania ambapo nikinukuu gazeti la Mwananchi linasema kwamba chama cha ACT Wazalendo nchini Tanzania uh, kimetangaza kutoshiriki uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika Novemba 24 mwaka huu. Basi kamati ya uongozi ya chama hicho imewaagiza wagombea wake 1173 kutoshiriki uchaguzi huo. Kati ya wagombea hao waliochukua fomu za uteuzi na kurejesha, wagombea 6944 ndio waliopitishwa, sawa na asilimia 4 tu, huku 1166 wakienguliwa. Uamuzi wa ACT Wazalendo umekuja ukiwa umepita tu siku moja baada ya Chadema kutangaza kujitoa kushiriki uchaguzi huo kutokana na kile wanachodai ni mambo yasiyokuwa na mwangaza katika uh, uchukuaji urejeshaji wa fomu na kugombea uteuzi wa wagombea. Basi akizungumza leo mapema leo, uh, kiongozi wa, wa chama hicho Zito Kabwe amesema sababu kubwa ya kutoshiriki ni namna wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi walivyowaengua wagombea wa chama hicho. Sasa kukionekana kwamba kuna wasiwasi, na tayari vyama hivi vya upinzani vinaonekana kwamba havina imani na shughuli yenyewe. Uh, najua kwamba kuna wasikilizaji wengi ambao wametuma maoni yao ambao pia watashiriki kutoa maoni yao kulingana na hali ilivyo, lakini tunapozungumza kwenye laini ya simu tunaye Bashir Hoza ambaye aliwahi kuwa mwenyekiti uh, wa serikali ya mtaa kule Mwenge. Karibu sana uh, kwenye VOA Live Talk hebu tueleze sasa, umeona kwamba hatua imechukuliwa na ACT na imefuatia muda, muda mfupi baada ya Chadema. Uh, haya yanaashiria nini, ikizingatiwa kwamba kuna vyama vingine vidogo vidogo ambavyo havina uwakilishi bungeni ambavyo vimesema kwamba vitashiriki? Sasa hapa wewe uh, unaiona kama hatua ya kidemokrasia au wewe kwako mwanzo kabisa unaona mambo yakiwa vipi sasa hivi? Asan eh, asante, asante sana. Mimi naitwa Bashiri Hoza, nilikuwa mwenyekiti wa serikali ya mtaa wamwenge kwa kipindi kilichopita. Nasema hawa wenzetu sio wenzetu, ni kwanza ijulikane kuwa unaposema serikali ya mtaa, mm -hmm, ni watu wanaojuana, ni watu walewale wale, itikadi tu za vyama naam. Sasa cha- chaguzi hizi zina taratibu zake, chehe chaguzi zina taratibu zake, kuna kanuni, sawa kabla hatujaingia kwenye kinyang'anyiro, unaambiwa kuna hichi na hichi na hichi. Mimi sijifichi, ni Chama cha Mapinduzi. Chama cha Mapinduzi kwanza kinaanza na michakato ndani, ndani ya chama. Ikishamaliza ndani ya chama, tunakuja kiserikali. Kiserikali kuna taratibu zake, ufanye hichi ufanye hichi. Vyama vimesajiliwa, vyama vina majina. Hakuna chama kinaitwa Chadema hakuna chama kinaitwa CCM. Hakuna chama kinaitwa ACT. Kwa hiyo unapojaza fomu unasema Chama cha Mapinduzi, unasema Chama cha Demokrasia na Maendeleo, unanyambulisha una kule kwa msajili, ndio inavyosomeka fomu. Inasema ukikosea umejiengua. Sasa utakuta mtu mwingine au wenzetu wanatumia ghadhabu sehemu ya kusema una kazi gani, yeye anatia saini; sehemu ya kusema unakaa wapi, yeye anafanya hivi. Sasa kimaadili na kitaratibu za chama au chaguzi za serikali ya mtaa, ukikosea umejiengua, lazima wenzio atakupigia pingamizi. Siasa za nchi hii na siasa za zozote, ukikosea umefungwa goli, ni kama mchezo wa mpira wa miguu. Sasa wasitumie gadhabu Nimesikitishwa sana kusikia viongozi hawa wanasema kuwa uchaguzi sio halali, tutafanya hivi, tutasusia. Je, unasusia kwa miaka mitano? Mm-hmm. Ukisusia kwa miaka mitano, mwanao kapelekwa Segerea, kapelekwa jera, barua utaipata kwa miaka mitano. Tufuate taratibu, tutulie, tusitumie jazba, huu sio ugomvi. Ndio maana chama chetu cha Mapinduzi kina taratibu zake, kinajichuja chenyewe ndani ya chama kinakuja kuangalia serikali inatakaje, tunaingia kwa mfumo wa serikali katika uchaguzi tufanye nini ili mambo yaende. Hawa wanakurupuka tu kutaka kuleta vurugu, kwa sababu wenzetu wanajua siasa ni ugomvi. Siasa sio ugomvi. Je, chama cha CHADEMA au hicho mnaita chama cha maendeleo na demokrasia ndani ya mtaa Mwenge ofisi yake iko wapi? Bashiri, naomba nikuulize hapo hapo, na naomba unisikize kidogo Bashiri. Bwana Bashiri Hoza Sanda Shumari anaongea na hapa, naomba kuuliza kwamba yale yazungumza, nimekuelewa vizuri, lakini tunajiuliza kwamba, je, inakuwaje kwamba waliokosea ni upande wa upinzani peke yake? Hii inakuaje kwamba mpaka sasa wanaokosea ni upande huo tu? So, nilitegemea utaniuliza hivyo. Sasa nakujibu. mm -hmm. tulia sindano ingie. <laughs> Ikisika sindano itavunjika, dawa itafanya kazi <laughs> Sisi tuna mchakato nje ya uchaguzi, tunajishuja wenyewe. Kwanza tunasoma zile taratibu za uchaguzi zinasemaje, ukikosea ukikosea jina, ukikosea unapokaa, hakuna muhuri wa katibu wa shina, nani katibu wa tawi? Kwa sababu uchaguzi huu unaanzia tawi. Tawi ndio mtaa. Sasa wenzetu hawa huku chini hawana ofisi, hawana muhuri, hawana nini. Wewe unagombea mtaa wa mwingi muhuri akapige mboe? Haiwezekani. Ndio maana nikasema utulie dawa ikuingie, ukitikisika sindano itavunjika. Sawa, tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu hapo hapo, tumkaribishe Sali Bunzali, karibu Sauti ya Amerika. Yes, toa maoni yako au upande wako, ulikuwa unasemaje? Karibu. Yes, Sali Bunzali, tunakusikiliza endelea. E, ni kweli ni kweli. Tunamsikiliza mchambuzi wetu, mimi kwa wengine anaitwa sari bungari. Sari niko hapa maeneo ya Kahama mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania. E, katika hii ambayo tunazungumzia kwa upande wa vyama vya upinzani kujitoa, mi nadhani, e, wako kisheria, kwa sababu kwa sababu kama mtu ambaye bado hajasoma hajasoma kwamba utawala ulioko sasa hivi unazingatia taratibu zipi, unaendesha vipi, unasimamia taratibu zipi kwa ajili ya kufata mambo yapi, kurekebisha kipi, kwao lazima yeye atakuwa na sababu za kuweza kususia kuingia kwenye kinyang'anyio. Tunapozungumza hapa, mtangazaji, mimi sasa hivi hapa nasema ni mwenyekiti wa kijiji cha Kashishi, ambaye nimepita nimepita kwa uteuzi wa awali na kwenye serikali na tenyewe nimechaguliwa, nikawa nimepita kwa bila kupingwa. Kwa hiyo mimi najua wazi kwamba wananchi ndio walioamua kunichagua mimi, halafu sasa wataona ni matarajio yapi ambayo wamezamilia wao kunichagua mimi. Sasa kama mtu ambaye alikuwa upande wa pili kwa ajili ya kushindana na mimi, nawezekana yeye ameridhika na majibu, kwa hiyo sasa kama amelizika na majibu, hawezi akaweka dosari kwa ajili ya kuzungumzia labda kwamba kwa nimesusia kwa, lakini kama kwenye kinanyo na bahati nzuri mimi nikapita, kwa hiyo lazima yeye atii ati sauti kwangu, kwa mi naweza nikasema kwamba Uh-huh. kujitoa kwa mtu iwezekana na sababu zake za msingi, lakini mimi najua wazi kwamba kwa watu wanaosoma kwamba utawala uliopo sasa hivi unasimamia vipi, kwa hiyo lazima watakuwa kwenye mstari kwa ajili ya kusapoti, nadhani mtangazaji Sawa K, lakini kuna watu wengi ambao wamejitoa kwa malalamiko kwamba wamekuwa wakikaa kwenye maeneo wakisubiri wasimamizi wa uchaguzi hawapati watu wa kusaini fom zao. Wamekuwa wakitoa vitu kila siku kwenye mitandao ya kijamii na nafikiri nawewe mwenyewe umeona e, maeneo tofauti au maeneo mbalimbali nchini Tanzania ambapo wagombea wameenguliwa na wengine wakawa wanataka kukata rufaa na waziri Jafo alizungumza kwamba wapewe nafasi e, ya kukata rufaa, kama anaona hawakutendewa vile inavyostahili. Hilo wewe unalisema vipi? E, kwa taratibu na kanuni za nchi na taratibu za uchaguzi ni sheria inamruhusu mtu ukata rufaa, yaani kama atakuwa hajarizika na utaratibu au na majibu aliyopata. Ni utaratibu wa kisheria na ninajua wazi kwamba mtu ambaye alikuwa amechukua fomu na akalizia kwamba mii naingia kwenye kinyang'anyiro. Kwenye kinyang'anyiro kuna kushinda na kushindwa. Kwa hiyo sasa kama ukishindwa na majibu yakaja hujaalizika nao, helie na kuruhusu ukate rufaa. Kwa hiyo hatupingani kabisa hilo. Liko li, li, li, li, yari kwa ajili ya mtu ambaye hajaalizika na majibu. Nakushukuru sana sali. Bunzali kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Uh, asante sana. Asante sana asali Bunzali, lakini nafikiri kwenye laini ya simu bado tunaye Bashiri. Naam. Bashiri, narudi kwako umeona yeah. Kauli ambayo imetolewa na waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola akionya, mm. na kusema kwamba sasa wale wasioshiriki kwenye uchaguzi huenda wanapanga kuvuruga mm. shughuli yenyewe pale, unasemaje? Mimi nasema si serikali hii ya awamu ya tano, serikali sikivu, serikali isiyokuwa na makandokando tufuate taratibu za uchaguzi. Kama mtu atakwenda pembeni, kama mtu atakwenda pembeni, viko kesho. Tarehe tisa ni mwisho wa mapingamizi, sawa mm -hmm. wataangalia mapingamizi yao kama yatajiriwa au vivi, tufuate taratibu, tusimame kwenye taratibu. Hata inavyoongea hapa wenzetu wapinzani wanajua kabisa wamekosea wapi. Sasa wasianzishe vurugu, itakuwa ishu ingine. Tufache uchaguzi upite. Tufuate taratibu, waweke mapingamizi, watakao kubaliwa watakubaliwa, watakao shindwa watashindwa. Tufuate taratibu tulizitangaza, tulikaa vyama vyote, tulikaa vyama vyote, utaratibu uko hivi na hivi na hivi na hivi, ila wenzetu wanashinda mahakamani, hawafuati vitu vinanii wao kutwa mahakamani nini, ni kesi ni nini? Hawafuati taratibu za uchaguzi. Tufuate taratibu za uchaguzi, vinginevyo mtu atakavyokwenda pembeni. Serikali hii inavyoijua, sikivu, inaopenda amani, inaopenda Watanzania wa juu na chini, wakivenda kinyume na sheria, wakivunja taratibu watashughulikiwa. Bashiri, subiri hapo hapo, kunaye msikilizaji Simo Cheng George yuko kutoka kule nchini Kenya. Karibu kwenye live talk ya Sauti America. Asante ah, sana. Ochieng George, endelea tunakusikia, tunakusikia vizuri. Ochieng, inaonekana kidogo ni kama kuna matatizo ya mawasiliano. Tutakapompata tena Ochieng George, kwa hakika atatoa mchango wake. Sasa nauliza hivi swali, labda sitasema ni la mwisho, lakini nauliza kuhusiana na uchaguzi huu wa mitaa ambapo vyama yeah, vikubwa hivi vya upinzani vinaonekana sasa ni kama havita shiriki. Je, kama havita shiriki mm, na zoezi lenyewe liendelee kwa kweli litasemekana kuwa la kidemokrasia? Mm. Kwanza, ndugu mtangazaji, nikuambie hakuna chama kikubwa, vyama vyote viko sawa, kanuni zile zile, vyama vyote viko sawa kanuni. Mm -hmm. Hatisemi chama hichi kikubwa hichi kidogo. Naam, taratibu ndio ukubwa wa uchaguzi taratibu na kanuni za sheria za uchaguzi wa serikali za mtaa ndio bosi wetu. Hakuna chama kikubwa sisi, sisi na Chadema, sisi na ct sisi na nani, wote tuko sawa, ila tufate taratibu. Tuliitwa kabla ya mambo haya, tukaelekezwa tufanye nini. Sasa mtu anatoka huko kashakula viroba vyake, anasema yeye hana shughuli ya kufanya katikaambiwa, hafanya kazi, yani mwenyekiti wa serikali za mtaa awe na shughuli yoyote, basi anashindwa kuandika hata biashara ndogo ndogo anaacha wazi. Zile reformu zina utaratibu wake, ukikosea yaani huu ni mchezo wa mpira, ukiunawa penati. Haya, ni kushukuru ni kushukuru sana. Uh, bashiri hoza kutoka kule nchini Tanzania. Eh, moja kwa moja tunaye msikizaji mwingine kwenye laini ya simu, lakini vile vile nisome haraka haraka hapa eh, msikilizaji mmoja anaitwa Fadhili anaandika kwamba uchaguzi wa serikali za mitaa Tanzania eh, umehujumiwa kwa sababu ya mfumo wa katiba. Mfumo wa katiba ni mfumo ambao unasimamiwa na makada wa chama tawala, ndio anaendesha zoezi mfumo la uchaguzi, na vyombo vya dola vina nguvu, kwa sababu zinaongoza idara nyeti. Haya basi. Uh, sande, naona kwamba kwenye laini ya simu kuna wengi pia wanapiga simu, wanasema ulituguzia swala la Kibera nchini Kenya, ambalo pia limetia fora sana, na kuna wale walio kwenye laini ya simu na kama unavyojua na wengi wanavyojua ni kwamba uchaguzi wa Kibera uh, uchaguzi mdogo wa Uh, Kibera kule Nairobi ulifanyika hapo jana ukionekana kama ni kinyang'anyiro kati ya aliyekuwa Waziri Mkuu Raila Odinga, mm, uh, na chama chake cha ODM na muungano wa Jubilee ukiwa ukiongozwa na naibu rais uh, William Ruto na wengi walingoja sana kuona itakuwaje kati ya uh, McDonald Mariga yule mchezaji wa, wa, wa, wa soka na huyu ndugu wa aliyeaga uh, dunia Imran Okoth. Uh, Imran Okoth ndio alishinda akiwa ndugu wa Ken Okoth aliyeaga dunia hivi majuzi akiwa mbunge wa eneo bunge hilo. mm -hmm. Lakini sasa kuna maoni mengi ambayo yametolewa na kabla ya kusema mengi, kuna kwenye laini ya simu tunaye uh, unasema jina la pili alafu tueleze uko wapi kwanza. Sema wewe, Kadere Patrick. Patrick ukiwa Kenya, hebu tueleze mambo ya koji na wewe kwako, kwa unaonaje matokeo ya uchaguzi wa Kibera? Asante sana, mimi ni Patrick Kadere, natoka Kitale, Kenya. Kwa uchaguzi wenye ulifanyika jana hapa Kenya kuhusu kati ya upinzani na serikali kuu yetu ya Jubilii, imeonyesha kwamba ilikuwa ni kati ya dubili ya Ruto na baba ule Raila, lakini mm-hmm, Raila aliweza kushinda hiyo kiketi shauri dubili haikusimamisha hata haikukuwa na, na interest ya huyo uchaguzi. Ilikuwa tu ni mambo ya tanga tanga na upinzani, yaani baba Raila alikuwa anapigana na Ruto na ikaonyesha kwamba hata Jubili yenyewe haisikizani shauri wale kama anu Waiguru wa, wa Kirinyaga alikuwa anaunga baba mkono. Sasa ikaonyesha kwamba Dibilia ingeshinda mahali pa eh, Kibira. Kibira ni ngome ya baba, ingeshinda hapo yenyewe ingekuwa ni aibu sana shauri Ruta angejipiga kifua kuonyesha kwamba anashinda hata baba kwake. Lakini nafurahi sana ilisijugulia hii kushinda hapo imeonyesha kwamba bado baba ako na umaarufu hata hii BBI itakuja tena itapika. Unavyosema sasa ni kwamba uchaguzi wa jana ama matokeo ya Kibera pia yanaenda kuashiria mambo, labda yatakavyokuwa katika uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na mbili. E, inaonyesha kwamba kama hii katiba yetu tutabadilisha kuhusu mambo ya prime minister arudi kwa, kwa, kwa katiba naona kwamba iyo ni, iyo Raila, hiyo ni hiyo ni mpango ya Raila, hiyo ni mpango ya Raila itaweza shinda, shauri imeonyesha hii uchaguzi ndogo imekuwa jana. Hii imeonyesha kwamba mwelekeo ya siasa baba bado wako na umaarufu, hata kama ni mzee bado wako na umaarufu kabisa kwa nchi yetu hii ya Kenya. Na kwa maana hiyo basi, pia eh, endelea tu endelea tu. Nafikiri kuna kitu tulikuwa unaelezea Eh, mimi nasema kwamba Kenya tuko na uchaguzi imekuwa ya imara, tujapigana, tumefurahia na tutaendelea haya. Line yake ya simba kutimbaya imekatika, lakini naye mtu hapa ambaye ametoa mjadala huu akizungumzia kwenye Facebook anaitwa Timothy Ngaira, yeye yupo Kitale eh, kule Kenya. Timothy anasema kwamba uchaguzi wa bunge kwa Kibera, Nairobi, uliendeshwa kwa njia ya haki, japo inasikitisha wakati wananchi walianza kuleta vurugu pamoja na kuwapiga kwa mawe baadhi ya wale waliokuwa wakigombea kiti hicho. Sawa sawa, kwenye laini ya simu ni naye Evans Wanyala, karibu sana kwenye Live Talk. Hebu tueleze na utoe maoni yako kuhusu matokeo ya uchaguzi wa Kibera. Asante sana, nashukuru bwana mtangazaji. Mm -hmm. Mie ni Evans Wanyala nikiwa hapa Koroshandet, Bungoma Kaunti. Okay. kusema ukweli, uh, huu uchaguzi wa Kibera um, mjini Nairobi um, umedhihirisha mambo mengi sana ambayo mengine ni ya kuchekesha na mengine ni ya kufurahisha na mengine ni ya kuhuzunisha. Kwa mfano, tukizingatia huu uchaguzi kwa, umekuwa ni uchaguzi ambao ni kama umekuwa ubabe baina ya viongozi wawili wakuu wa kisiasa ambaye ni Bwana Raila Odinga na naibu wa rais ambaye ni William Ruto, kwa sababu uchaguzi huu ni kama ambao umekuwa wa kupimana mizani katika uchaguzi unaokuja wa 2022 ambapo tunapata ya kwamba huyu mgombea wa ODS ambaye alikuwa Imran Okoth ndiye ambaye ameibuka na ushindi. Lakini tukiangalia kuna baadhi ya vituko ambavyo vimekuwa vilitendeka tunampata bwana Boni Halwale, imagine former senator uh-huh, ali, ali, ali, alikuwa amekuja kumtetea eh, mgombea wa Jubilia ambaye ni Macdonald e Mariga Tukapata kulikuwa na vurugu, ambapo alijikuta ali anatupa, anarusha mawe, seneta mkubwa tu. Alafu tena kuna mwingine tena ambaye ni Didmus Barasa Evans, ningeomba usalie kwenye laini ya simu kwanza, tufunge sehemu ya kwanza kwa njia ya redio, alafu tuingie kwenye mtandao www voa swahili com, ambapo tunaendelea na mjadala huo wa uchaguzi wa Kibera. Kwa hivyo, Evans, endelea kuwa hapo, na pamoja na wengine wengi walioko kwenye laini ya simu. Basi tuonane kwenye sehemu ya pili ya Live Talk Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye Live Talk sehemu ya pili, ambapo wakati tumemaliza sehemu ya kwanza tulikuwa tunazungumzia uchaguzi wa, wa Kibera kule nchini Kenya ambapo mshindani ama mgombea cha um, uh, wa chama cha ODM chake Raila Odinga aliibuka mshindi, mshindani huyu mshindi Imran Okoth ambaye ni ndugu ya aliaga ama ameshikilia eneo hilo Kenneth Okoth akamshinda McDonald Mariga. Na wengi wanatoa maoni yao kuhusiana na matokeo hayo, kwa kuwa siasa na kampeni kali sana imefanyika katika siku chache zilizopita katika mtaa huo wa Kibera au Kibra kama unavyojulikana sasa. Na wakati tulikuwa tukimaliza sehemu ya kwanza tulikuwa naye Evans Wanyala kutoka Bungoma ambaye natoa maoni yake. Natumai tutampata tena, maanake kuna hoja alisikika kwamba alikuwa akitaka kushinikiza. Lakini kwenye laini ya simu tunaye Amiani. Amiani, karibu sana, tueleze ulipo sasa hivi na utoe mchango wako kuhusiana na matokeo ya uchaguzi wa Kibera. Wa Kibera, asante kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega Kaunti. Naam, yenyewe ungiangalia ule uchaguzi wa Kibra kidogo kulikuwako na ubabe wa wa viongozi wa vyama hapo, utusidanganyani sababu ni seme hivi, utapata kuwa karibu magavana na watatu walipigia upaso wa ODM: Kivula, Kibwana, Waiguru na hata akina Joho. Hiyo ni kuonyesha kuwa kuna sababu walifanya hivyo, na kibra ilidhihirisha watu kuwa ODM bado mm -hmm. iko na nguvu Nnam. mfano mwingine mfano mwingine utakuwa utapata kuwa Kibra na Lang'ata ilikuwa ni constituency moja hapo awali. Sasa vile walikata Kibra na Lang'ata ikawa tofauti, iliendelea kudhihirika kuwa yule mbunge wa Lang'ata bwana Korir alikuwa anapigia upato alikuwa anapigia upato Marija ambaye alikuwa wa Jubilee na halafu, unapata kule Western unapata wabunge walikuwa wanatoka kule kwenda vile ku- kupigia debe mariga hiyo inamaanisha kuwa e, lang'ata ina kibra ilidhihirisha wazi kuwa e, 2022 kutakuwa na kinyang'anyiro kigumu kwa so, hivyo mi nasema hivi tuseme kwa mfano idadi ya watu hapo ndio nitaka kuongea idadi ya watu zaidi ya elfu mia moja ndio walitarajiwa kupiga kura ama walijiandikisha lakini napata ni wachache sana ambao walikuwa pale hiyo inamaanisha kuwa waliogopa, labda kutakuwa kwa furugu. Kwa hivyo ile picha iliyoonyeshwa jana, ungelihesabu unge ile kura, ungelipata kuwa ni chache mno, ilikuwa chache mno kuliko wale ambao walikuwa wamejisajili. Kwa hivyo nafikiri, ninashukuru kunipatia hiyo nafasi kutoa maoni yangu, asante sana. Haya, Kamao, tunaye mwingine msikilizaji kutoka nchini Kenya, Amros Ongudo yuko Kisii. Karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Ya nashukuru sana mwanzo kwa nafasi hii. Karibu. Nashukuru kwa nafasi. Ah, karibu na sana. Mmhm, ehhe, endelea endelea, tunakusikia vizuri, tunakupata vizuri endelea. Dhya basi, mwanzo niseme kwamba wachanganuzi wengi wa kisiasa wamesema kwamba, mmhm, hii hu uchaguzi huu ulikuwa ni kati ya huyu kiongozi mbabe, huyu Raila Odinga na huyu anaichipuka huyu anaitwa Makamu wa Rais Ruto, lakini mimi kwangu, maoni yangu ni kwamba eh, siku zote katika uchaguzi mdogo na hasa katika eh, jiji kuu kama Nairobi, huwa kwamba kuna ukabila mwingi mno. Ukiangalia kule Kibra, eh, wapigaji wengi wametokea asilia ya ya Kiluya naam, wafuate na hawa wa Kiluo alafu iwe kwamba katika ule uchaguzi huyu naibu wa, wa, wa, wa rais tumite huyu eh, makamu wa Rais Ruto akaangalia kwamba ni yupi akaona kwa sababu ya idadi ya wapiga kura wa, wa asilia kiluya amlete huyu Mariga, alafu pate kwamba huyu nduguye marehemu Ken Okoth aitwaye Imran Okoth eh, ikawa kwamba yeye hajafanya kazi nyingi kule, lakini alikuwa meneja mkuu wa CDF hivyo ikawa kwamba wale eh, kati ya huyu Owalu ambaye ni asilia ya, ki, ya, ya Kiluo na huyu Owalu wakapata wale wawili wakapigiwa na hawa wapigaji wa Kiluo, kisha wangalie kuna kabila mengine kama vile wa eh, wa Kikuyu Wakamba, alafu angalie uhusiano kati ya Rais Uhuru Kenyatta na, na, na, na huyu mwenziwe Raila Odinga wapo pamoja. Hivyo basi ikawa kwamba wale wale wa wa, asilia ya wa, Kikuyu na, na, na, na, na Wakamba wakampigia nani? Wakampigia huyu Imran, hivyo tuseme kwamba eh, japo wamesema wengi kwamba ati kwamba katika mwaka wa elfu mbili na kumi na saba eh, we, katika chama cha Jubilee walipata asilimia kumi na mbili, lakini sivyo wakati ule eh, ilikuwa ni wengi wote, yani makabila mengi ya asilia kiluya, waluo, wa kisii, eh, wakamba dhidi ya hawa wa kikuyu, sababu kule wengi katika eneo la Kibra wengi ni, ni asilia nini makabila hayo. Hivyo tuseme kwamba hasa yale e e, mambo yataku, yatakuja baadaye ni kwamba mambo ya BBI yakija, lazima huyu naibu wa rais ajipange sana, sababu utaona kwamba yule e, Raila Odinga amekutana ame, ame, ame pamoja na haa mtua Ngilu wa Iguru ambaye hapo awali ilionekana kwamba alikuwa hawaendi pamoja. Hivyo maono yangu ni kwamba lazima naibu wa rais eh, yule mruto ajipange sana. Unavyotaka kusema Ambrose ni kwamba, uh, uchaguzi wa Kibra ulikuwa ni kama kipimo cha uchaguzi wa taifa lote vile lakini, utaangalia kwamba ukiona huyu eh, naibu wa, wa rais, wale waliungana pamoja nao ni wale wa kundi la tunaliita kundi tanga tanga, wale ambao ni nusu ya chama cha Jubilii, na ukiangalia wale wote ambao walimuunga mkono huyu mpinzani wa chama cha ODM ambaye ni mfuasi wa Seme, ni mtu wa, wa Odinga, walikuwa wa chama cha Jubilii kuna chama cha Waipa cha Kalonzo Msioka, ambaye Kalonzo Msioka utapata kwamba mm -hmm. alikuwa amegemea chama cha Ford Kenya no. A, a, ambaye huyo mgombeaji wa chama cha Ford Kenya alipata kula tu mia mbili na utaangalia kura zake utapata kwamba hapa e, ni hapa taratibu ni kwamba kuna mpango wa twenty twenty twenty two, na utaangalia baada ya uchaguzi wao wenyewe wakasema kwamba huyu Waiguru akasema kwamba huyu gavana akasema kwamba baada ya uchaguzi wa, wa Kibra sawa atajipanga mm -hmm. kwa mambo ya BBI, hivo tuseme kwamba hapa lazima E, japo atajipa moyo huyu unaibwa wa Rais William Ruto uh -huh. na wenzake, lakini ana kazi ya kufanya lazima mm. ataogelea sana. Ah, tusubiri kidogo hapo, kama tunaye pia Evans kwenye line ya simu Ngula, ya, tulikuwa naye pale mwanzoni lakini bado yuko kwenye line ya simu, simu. Tumpe nafasi naye kuweza kuzungumzia swala hili. Nashukuru sana sasa mi ningependa kutoa haya ndio maoni yangu ambayo ningependa kusema kwa kusema ukweli, huu hu, mji wa Kibra almaarufu ambapo ilisemekana ili, ili kwamba ni bedroom ya baba baba ambaye ni Raila Amolo Odinga. Kila ambacho hatukutarajia kwa amba, hatu ni kwamba hatukutarajia Raila Amolo Odinga afanye campaign na au, atafute machinery kila kitu campaign katika bedroom yake, kwa sababu yeye kama ni bedroom yake, iliishangazwa im, sana kumwona akikambi na akiwa na wasiwasi wasi wa kupoteza kile kiti. Halafu tena kilichoshangaza sisi kama wa Kenya ni kwamba huyu Raila Amolo Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani aliitisha backup kutoka kwa magavana ambao ni um, kuna mmoja alikuwa anaitwa Kivuta Kibwana alafu Chari Tingilu an Waiguru na pia huyu gavana wa Machakos ambaye ni Alfred Mtua, kama hangeliita ile backup kusema ukweli, ni kwa maoni yangu ni kwamba naibu wa rais, ingawaje ilikuwa ni kupima maji na kujipima kidogo ku, wakijiandaa katika uchaguzi wa 2022 ni kama naibu wa rais aliwin yale yani, ndio maoni yangu. Oh, ya asante sana, asante uh, sana, Evans Wanyala. Lakini sasa Sami wa Masebu, umemmsikia uh, Evans anavyosema, anasema kwamba kulikuwa na wasiwasi kidogo, japo alikuwa akisema kwamba ni bedroom ya baba kule, alikuwa na wasiwasi kutokana na alivyofanya kampeni. Sasa wewe Sami wa Masebu, wakubaliana naye Evans kwamba baba alikuwa na wasiwasi kidogo kwamba angepoteza, na inaashiria kwamba uh, Ruto ama upande wa Ruto unapata umaarufu zaidi katika eneo ambalo linajulikana ni la baba. Uh, ni kweli kwamba sehemu hii ya kukumbuka Kibra iligawanywa mara mbili kutoka kwa sehemu ya Langata na Langata yenyewe, na mbunge wa Jubilee. Kwa hivyo, eh, Raila alikuwa na wasiwasi kwamba kiti hicho angekipoteza jinsi alivyokipoteza kile cha Langata, na hiyo ilifanya ndio sababu kuu yeye akakimbilia viongozi ambao hawako katika chama chake. La kushangaza sana, mbunge mmoja wa mteule, wajua ukiwa mteule lazima uzingatie ufuasi, filosofia na uzalendo wa chama, lakini Maina ya Kamanda, la kushangaza ni kwamba anaenda kumpigia eh, debe yule ambaye ni wa chama kingine, chama ambacho hakikumteua. Demokrasia Afrika, ufuasi wa chama hauko jinsi ilivyo katika Afrika Kusini. Unakiangalia vizuri, wafuasi wa ANC miaka yote huwa na wafasi wa NC. Wafasi ukienda kule Marekani, wafasi wa Democrat na Republican ndio hivyo hivyo. Lakini hapa Kenya hakuna kabisa wafasi wa chama, kila mtu anafanya anavyojua, na hakuna adabu ambayo imewekwa. Anayekiuka taratibu na mwegemeo wa chama anaadhibiwa, hilo halipo kabisa. Nidhamu ni, ni katika siasa Kenya haipo. Ule wasiwasi Rahili aliokuwa nao, na ni kweli tumeuona, kwamba ile bedroom jinsi ambavyo wanavyosema imetingizika Mtu akaingia katika chumba chako cha malazi akaondoka na blanketi moja pamoja na shidi. Hiyo ni asilimia thelathini ambayo mfasi wa ama mgombea wa chama cha Jubilii alipata. Kwa hivyo ulo ule wasiwasi ulidhihirishwa wazi, wakati alileta wanachama ambao wa si wa chama cha ODM kumfanyia kampeni, na ndivyo hivyo, labda ndio sababu alizoa kura elfu sabini, labda hangepata sasa Sami uh, kuna swali ibuka. Unaona, kama kama ulivyotaja kwamba mambo ya vyama ni kama yanaonekana yanafifia, uh, haina maana sana kuwa umetoka chama kipi, haijalishi. Unataka kusema ama unaona kama huu ndio mwelekeo wa kisiasa nchini Kenya kwamba hakuna tena ufuasi wa chama ndani ya watu wanaochagua, ila wanachagua mtu na sio chama tena? hapa kenya vyama vingi tu vinatengenezwa ili kuunda serikali baada ya kuunda serikali ama kupoteza chama hicho au muungano huo unatupiliwa mbali tuangalie mwaka elfu mbili na mbili chama cha NARC kilitengenezwa kikaunda serikali baadaye chama hicho kikasambaratika PNU kikatengeneza mwaka elfu mbili na saba chama hicho baada ya kutengeneza serikali kikasambaratika kukaja chama cha muungano wa CORD. Uh, mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya kushindwa kuunda serikali Raila na wale wenzake, chama hicho kilisambaratika. Mwaka mwaka mwaka jana uchaguzi uliopita mwaka, ucha, mwaka elfu mbili na kumi na saba uh, chama cha Jubilee kilitengenezwa kukawa na chama cha NASA, lakini vile inavyoelekea vyama hivyo vinaenda kusambaratika. Kuna muungano um, um, mpya miungano mipya inakuja kuibuka, kwa hivyo ule ufasi wa chama haupo kabisa katika nchi za kiafrika hasa nchi ya Kenya. Tumeona katika historia ambayo nimewapatia, ina maana kwamba vyama v vinaundwa vina tu kwa ami, kwa minajili ya kutengeneza serikali. Baada ya hapo basi u, u, unakuwa ndio mwisho wa vyama hivyo. Eh, naomba usubiri hapo hapo, nipe nafasi pia Bwana Ambrose aweze naye kutoa maoni yake kwa kukamilisha, eh, upande huu ya mwisho kwa nafasi hii kwamba unavyoona mwelekeo wa siasa za Kenya, eh, kutokana na hichi ki, ni kipimo au nini ambacho nakiona kuelekea ishirini ishirini na mbili kutokana na matokeo haya. Yani kwangu mie waona kwamba huyu naibu wa rais ametengwa. Kubali kwamba ukiona Waiguru, ukiona kamanda, kamanda siku zote amesema nimetumwa na rais Uhuru Kenyatta. Huyu rais Uhuru Kenyatta hajakuja waziwazi aseme kwamba hajamtuma tena. Mbona huyu kiongozi wa Jubilii, mbona haknaye Mariga hangaa siku moja ampigie debe kwa sababu yeye alikuwa fuju tende, akataka mkosee Raila, lakini bado wafasi wake kama kuna huyu ngujiri na wengine wengi tu, huwa wanasema kwamba mwanzo, huyu mwenyewe amesema alikuru kwamba huu huu ni mtihani wa mwanzo, na kasema ni product ya nini ya handshake. Akasema baada ya hayo, basi mambo ya BBI ndio wataingia kwa fujo. Hivyo tuseme kwamba japo hao wengi wamesema kwamba asilimia hiyo asilimia kilinganisha na Ken Okoth, Okoth alikuwa ni kipenzi kwa wengi kwa sababu ya kazi yake alikuwa ameifanya si wa Kikuyu si wa, sababu wakati ule mwingine Jubilii ilikuwa na na n na hawa wasiliana katika lengi walikuwa wanaunga mkono, lakini wakati ule alafu hu, huyu Kenokos marehemu alikuwa uh -huh. amefanya kazi ya ziada kule, kazi ya kuridhisha, akafuta nyoyo za kila mmoja, ndio maana akapata ila asilimia kubwa. Lakini e, ukilinganisha na huyu eh, eh, Imran eh, oh, eh, Benadokos uh hiyi -huh. ndio anaingia japo alikuwa maneja wa CDF nah. ndio no. hajafanya chochote. nawashukuru -na e, sana uh -huh. kama vile alivyoingia huyu Mariga. Nawashukuru na, na sana. Naibu wa rais ni mwerevu, ni mwerevu mno, akaangalia idadi yao wapiga kura wa asilia ya kimya kambewa huyu nani huyu Mariga, nakushukuru sana. Nashukuru wote walioshiriki kwa sehemu hiyo, ambapo tunazungumza kuhusu uchaguzi wa Kibera. Lakini pia kulingana na muda, lazima pia tuangalie swala lingine, swala la DRC kuhusiana na maambukizi ya Ebola na shughuli au mikakati inayoendelea ya kupambana na janga hilo nchini humo. Na kabla ya kuendelea katika sehemu hiyo, ambapo tutaungana na mtaalam kutoka eneo la DRC, hasa katika eneo ambapo Ebola imekuwa ni kizungumti kizungumkuti. <laughs> Tutasoma kwanza maoni yaliyotumwa kupitia Facebook. Naona wengi wamejibu, na Sande, kama unavyoona ni kwamba yamechanganyika. Kuna maoni ya kuhusu Kenya, kuna maoni kuhusu Ebola, kuna maoni kuhusu uchaguzi wa mitaa hmm. na ni vizuri tusome baadhi tu kulingana na maoni yanavyoingia, na napotazama hapa naona kwamba kuna Hussein Luhinda wa chuo cha usafirishaji Dar es Salaam ameandika ujumbe mrefu, lakini siwezi hata nikaumaliza, ni mrefu sana. Lakini anasema hivi, CHADEMA ndio nini? Anauliza swali, anasema mbona vyama viko vingi? Wanasema wana watashiriki, tusiwakuze watu wasio na manufaa. Yeye ndivo anasema. Kwa kifupi anasema kama mtu ashiriki asishiriki, vyama ni vingi, ndivo. Ni maoni yake. Mimi naye Abdallah Hussein yuko Ushora Mirungu, Iramba, Singida kule Tanzania. Anasema mii binafsi kwa upande wangu naona uchaguzi wa serikali za mitaa hapa Tanzania hauko huru, kuna ukandamizaji mkubwa wa demokrasia. Namuona nani huyu, sami Sami, nafikiri pia alikuwa ameshiriki kwenye kuzungumza, lakini naona pia ameandika ujumbe, anasema: uchaguzi wa Kibra, uzalendo wa vyama haupo hapa Kenya. Tumewaona viongozi wakiunga mkono mgombea asiye wa chama chao. Kwa hivyo, nafikiri swala hilo alilieleza kwa kina wakati akizungumza. Hakuna swala la vyama tena, ama ndivyo inavyoonekana katika siasa za Kenya. Haya, kwenye lani ya simu yupo. Okay, daktari hapa Nam moja kwa moja hadi DRC. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk. Baada ya kutoka Kibra huko nchini Kenya, tuelekee huko DRC ambapo ugonjwa wa Ebola umekuwa ukisumbua kwa muda sasa, ama watu wengi wamepoteza maisha, wengine wakiendelea kuangamizwa na ugonjwa huo. Na katika ripoti za hivi karibuni ambazo zimetolewa na mashirika yanayoshughulika na uenezi ama kuenewa kwa ugonjwa huo, inasemekana kwamba ripoti zinazotokea za maambukizi zinaonekana kwamba umepunguka sana lakini kutokana na maswala fulani, kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani ni kwamba maeneo fulani ya ndani ndani ndani, kutokana na, ma, na changamoto za kiusalama na usafiri, huenda kuna maambukizi ambayo hayaripotiwi. Na kwenye laini ya simu sasa hivi tunaye Daktari Shakolo Mani akiwa DRC akiwa kule Ituri, karibu sana kwenye uh, Live Talk. Tueleze, je, maswala yanayosemekana kwamba huenda kuna maambukizi yaliyoko ndani ndani kule mashambani, sehemu ambazo, ambazo hakuna usalama kwako ni ukweli. Wewe, unajua ya kwamba hiyo magonjwa ina inaleta shida sana, lakini si tuipata hiyo habari ya kusema ya kwamba kuna watu wanaambukiziwa huko katika pori mm -hmm. unajua hii magonjwa ya Ebola kama mtu akigonjwa, kuna mambo mengi tunapasha kufanya kwa kuweza kuepusha wengine wasipate hiyo magonjwa. Ni kama hivyo, timu zetu zinapasha kuenda na kuweza kuchungua kujua ni watu gani walikuwa pembeni ya mtu mwenye aligonjwa na magonjwa ya Ebola, na hapo tunampatia kichanjo tunafanya decontamination ya nyumba yake na hata hospitali yenyewe alipita, pia tunafanya decontamination lakini, unajua kuna mahali zingine hatuna hiyo hiyo hiyo hatua ya kuweza kuenda huko, kwani kuna insecurity, kuna watu wanasumbua watu, wanashika silaha. Sasa hao watu wana, wanakuja wanasumbua hiyo hiyo timu zetu za, za, za Ebola kwa kuweza kufanya hizo kazi, na ndio hivi, unaona magonjwa inakaa katika hiyo mahali yenye watu wa timu ya Ebola hawapashi kwenda huko na kwenda kuweza kusaidia wajamani wene wanakaa huko katika hiyo pori, kwani kuna watu wanashika silaha, na ndio hiyo shida hiyo katika DRC hapa. Tunaongea tuna, tuna kama hivyo Mambasa, biakato na, na, na upande zingine. Na pengine daktari eh, nikija kutaka kujua kutokana na changamoto mnazokutana nazo hasa katika hayo maeneo eh, yasiyo na usaf, usalama, pengine vipi kuhusu vyombo vya ulinzi na usalama, wale ambao wako hapa wanahusika na usalama wanasema nini? Je, serikali inasema nini mpaka sasa? Msaada gani ambao mnaupata? E, tunafahamu kwamba kuna MONUSCO, tunafahamu kwamba kuna vikosi vya kulinda usalama kutoka nchi mbalimbali na unajua ya kwamba hiyo ni kabisa ni neno yetu, naona ni ya muhimu sana kwani, hata wa authority ya ya province hapa, wagavana wateule ya machama wote wanakuja, wanasaidia hiyo timu zetu za za ebola. Na ndiyo unaona, mhali zingine zingine zenyi timu zetu haipasha kufika, lakini wanafika baadaye kwani kuna hiyo watu wa askari wa polisi wa FRDC, hivyo na hivyo, wanatusaidia na ndiye unaona hata mahali zingine kama vile Beni hata vile Lwemba, na watu wanarudi wanaenza, wanaenda huko timu zetu zinaenda zinatumika kazi na inatusaidia sana, lakini hai, hai, hai, hai, hai, sio ya kusema ya kwamba ni ya kuweza kuenea kabisa. Tuna, tunaomba tena msaada zaidi na zaidi Kwani kama ulisema hiyo Monisco Monisco, kuna upande zingine kama vile uko lemba biakatu hawezi wakifika, sisi tunaenda tu na askari zetu za FRDC na na polisi, lakini Monisco tunaomba vile watusaidie, kwani umejua hiyo mapambano hatuwezi kusema ya kwamba wapambane, lakini ni hiyo negotiation ya community watusaidie wa, ya wale washika silaha wale watu wanashika silaha ni watoto wa mjini, sio ya kusema ya kwamba ni ni jeshi moja ya kutoka mbali, wala wanashika silaha za nguvu sana. Hapana, ni watu ni ni, ni watoto wa mwingini ndio wanatomboka wanakamata silaha wanakamata mpanga wanakamata kisu, wana, wa, wa, wa, wanakuja kia ku, ku, ku, ku- kushambulia timu zetu za Ebola. Sio ya kusema ni, ni jeshi ya kutoka nchi ingine. Hapana, hiyo ni changamoto kubwa. E, subiri hapa hapo daktari. Eh tunaye msikilizaji hapa kwenye laini ya simu tuna Simeon atatueleza jina la pili akiwa kutoka Rutsuru nafikiri kule DRC karibu sana kwenye VOA, uh, live talk toa mchango wako endelea, endelea. Nashukuru sana kwanza serikali ambayo inaanza kufanya utafiti wa kuona kukomesha Ebola namna gani, kwani kwa siku zilizopita ilionekana kumaliza watu wengi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan na huko Beni ikiwa ni jimbo Kio kaskazini na huko Ituri, na sasa hapa leo imepita karibuni mwezi moja haisikilikani tena visa vya Ebola vikiendelea ku gomaa ama pendelea labda limepungua, ni kufutana na mbinu ambazo serikali iliweka hapo, ili kupiga marufuku magonjwa makali kama na hayo kupitia vikato, yani chanjo na mbinu zingine za kuenda kuimiza raia kuhusu Ebola. Naam, hiyo ni suala muhimu sana, limezungumzwa hapo. Mm -hmm. Lakini pia eh, nigusie tu kwa upande mwingine kuna wasikilizaji ambao wapo kwenye Facebook hapa kama huyu mmoja labda daktari atamsikia anaitwa Robert Nachime anasema kwa nini eboa inachukua kiwango kikubwa DRC umoja wa kimataifa na mashirika yanatia sana mkono kwa nini hapa kuna magonjwa mengi hatari ni pia usalama unaendelea kuzorota walimu wanalia kila siku wagonjwa na mambo mengi kama hayo Robert Nachime anazungumza kutoka kwenye DRC. Na kitu ambacho nilikuwa nimemuuliza daktari kuhusu swala zima la usalama Uh, na kweli daktari alikuwa anaelezea kuhusiana na usalama, lakini kuna utafiti ama ripoti ambayo imetolewa daktari, sasa hili ni swali lako, imetolewa na kufikiri na kuandikwa kwenye ripoti ya Clinical Infectious Diseases, magonjwa ya kuambukizwa. Wanasema kwamba watu wanaopona ebola, asilimia sabini na tano nukta tano kwamba wana kuna ugonjwa mwingine ama maradhi mengine ambao huwasumbua kwa karibu ama takriban miaka minne baada ya kupona Yani, ukishapona pona ebola inakuwa kuna ugonjwa mwingine unaoandamana na maisha yako kama miaka minne. Hebu ah, unaweza ukatufafanulia hilo hilo swala daktari? Lakini unajua ya kwamba sio ya kusema ya kwamba kama mtu aligonjwa ebola, uh -huh. awezi akagonjwa magonjwa zingine, hapana. uh -huh. mtu akigonjwa na ebola hata ukipona, uh -huh. lakini baadaye inafuu ujichunge, na baadaye kama ukisikia kwamba mwili haiko mzuri wala unakuwa na joto ya ndani hivyo na hivyo, unaenda kwa hospital na sio kusema kama mtu aligonjwa Ebola hawezi akagonjwa malaria, hawezi akagonjwa menengiti, hawezi akagonjwa magonjwa ingine. Hapana, mtu anagonjwa Ebola anapasha gonjwa magonjwa zingine, lakini mtu akigonjwa Ebola akipona na Ebola hawezi akapata tena hiyo magonjwa, kwani eh, ukingo wa mwili wake inakuwa na wa askari wenye wanajiandaa kwa hiyo magonjwa ya Ebola eh, ndiyo hivi. Lakini tunasema tu hata ukigonjwa, lakini ni ni lazima zaidi Naam. kujichunguza ni lazima zaidi kushika hiyo ile maneno tunasema kama vile kusukula mikono na, na, na maji yeniko na, niko na sabuni eh, usikae pamoja kama ukiona mtu anagonjwa, inafanya kama katika jamaa yako una, unalita hospital, watu ya hospital wanakuja wanamtizama wanamkizama po, hiyo ni ni, ni ni ya muhimu, ni ya muhimu. kusema ya kwamba kama mtu akigonjwa ebola ye anakuwa na ukingo ya mwili kon, u, kuhusiana na hiyo magonjwa hawezi akapata tena hiyo magonjwa, lakini baadaye hata akigonjwa Ebola ali, alipona, anapata magonjwa mengine, atagonjwa malaria, atagonjwa HIV, e -E -E -E hiyo tunaita sida AIDS, anaweza akagonjwa magonjwa zingine zingine zote. Ndio, hiyo tunasema ya kwamba sio ya kusema ya kwamba mtu akigonjwa Ebola hawezi akafa tena magonjwa mengine, hapana. Na daktari, mgonjwa wa Ebola anapona, tapana watapata magonjwa mengine. Naam, asante sana daktari, lakini pia naomba ugusie pia, kuna swala ambayo lilizungumzwa na WHO kuhusu wale wanaopona e, ugonjwa wa Ebola. Ilikuwa ikiaminika hapo awali kwamba mtu akishaugua ugonjwa huo hawezi kupata tena, lakini ikatokea kesi ambapo mgonjwa aliyepona akaugua tena na kupoteza maisha yake. Swala so hili je linafahamika vipi kwa watu kwenye maeneo ya watu wanaougua Ebola na mnaoelimisha vipi eh, wananchi kuhusu swala hili ah, lakini... um, mi nasikia hiyo hiyo line ilikuwa na fujo sana lakini sikuelewa kama unauliza udizo gani no. Mzuri, kwani hiyo line ilifanya fujo. Bila shaka, bila shaka, nitarujia. Swali langu ni kwamba eh, ripoti ya WHO ilitoka kuhusu mgonjwa mmoja aliyeugua ugonjwa wa Ebola alafu akapona alipata tena ugonjwa wa ebola na ilikuwa kiaminika hapo awali kwamba mtu akiugua ebola kishapona hawezi kupata tena ebola. Sasa yule mama wanasema aliugua tena, alipata chanjo vilevile vile, lakini bado akaja kupata ebola. Sasa pengine swala la mabadiliko kwa upande wenu na jinsi ya kuwasaidia wagonjwa na wale wanaopona, nini ambacho au hatua gani ambazo mnachukua kuwasaidia na kuwaelimisha watu? Ndio hivi, mii nikuambia ya kwamba sio kusema ya kwamba mtu akigonjwa magonjwa ya ebola anaweza akafanya yote anapasha akiona mgonjwa wa ebola anamgusa, akiona damu ya mtu ya ebola na, na, anashika na mkono, akiona hivyo na hivyo. Hapana, mtu ukigonjwa wa ebola, ni kweli kabisa ukingo wako inakuwa nguvu sana e, kwa hiyo magonjwa wewe kupata tena hiyo magonjwa ya ebola, lakini inafanya tushike amri. Ukigonjwa na ebola uh -huh. unapona na ebola, inafanya uendelee kushika amri, usiguse vigusagusa. Mtu akitapika usema kwamba mimi ni gonjwa ya ebola, mine nikashike hiyo oh, naona mtu anafanya deorea, wala mtu ametapika, wala mtu anafanya joto, mimi nikamshike? Hapana uh -huh. Unafanya ukigonjwa na undipona, inafaa kushika amri, kusukula mikono, kujiandaa, unasukula mikono kwa sabuni, kwa klo, hivyo na hivyo, kwani kuna hiyo ingine tunaita inoculum secondary. Mtu ukigonjwa na ebola kweli, huko na hiyo ukingo ya mwile, lakini ukiona ya kwamba una, unapata tena hiyo tunaita sharge virale yenye iko ya mingi zaidi, huko na probability ya kuweza tena kugonjwa hayo magonjwa. Inafanya ukigonjwa magonjwa ya Ebola na unaipona, inafaa kushika makanuni zote yenye waganga wanasema. uh-huh. Ah, line imeleta matatizo kidogo, lakini kuna jambo ambalo limelishika kweli kwamba, ah, licha ya kupona lazima ufuate mm. masharti yaliyoko kwamba usafi, na usiende tena kumguza mtu ambaye mwenye dalili kama za Ebola, kwa kuhakika utarudi tena. Kwa sababu kama ulivyosema Sande, ni kweli kuna taarifa zilizokuwa kwamba ukishapona inakuwa ni vigumu kwamba wanasema unapata immunity, umepata mm -hmm, kinga, kinga, kwamba wewe sasa mm -hmm, unaweza ukahudumia wagonjwa wapya, kwamba wewe sasa umeshapita viwango na hauwezi tena kuambukizwa mm. ndio mambo ambayo kabisa nilitaka aeleze, lakini amesema hakuna sheria kama hiyo kwamba we, wewe hauwezi uka, uka, uka, ukapata ugonjwa huo tena lakini, uh, daktari, kabla ya kutamatisha ama kumaliza uh, live talk yetu hivyo, uh, live talk siku ya leo, hebu tueleze maneno yako ya mwisho kuhusiana na maambukizi yalivyo sasa na hali ya kudhibiti ugonjwa huo DRC hiyo line anafanya fujo sana, unaweza ukisema tena ukiuliza, na nasema tu utoe maneno ya utueleze, na nakusikia vizuri, tunakupata vizuri. Nasema utueleze maneno ya mwisho ama hali ilivyo DRC. Je, ugonjwa huu umedhibitiwa kabisa na kuna matumaini ya kumalizika hivi karibuni, ama labda ripoti ni kwamba bado kuna maambukizi mengi kule mashambani ambayo hayajulikani? Lakini umejua kwamba si, si, unaona wakati hiyo magonjwa ilikuwa hapa kwa kwa North Kivu, kwa Ituri tulikuwa na nambani za za confirmed cases, watu wenyewe waligonjwa wali, wali kwa siku ilikuwa mingi sana, lakini hizi siku Inamu. Unajua ya kwamba eh, kuna effort eh, kuna hiyo kuna watu wanafanya ikuwe government yetu, President yeye mwenyewe iko iko kati ya hiyo itana uh -huh. na. Na, na, na kushukuru sana, na, na kushukuru sana, sana Daktari Shaka Olomani ukiwa DRC, pamoja na wengine wote walioshiriki live talk siku ya leo. Jina langu Harrison Kamau, hapa studioni tulikuwa naye Sunday Shomari. Tukutakia mwisho wa juma wenye fanaka, bila kumsahau pande wa pili Aida Isa. Kwa hivyo kwa heri ya kuonana.