Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa, ya saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 175 Nairobi na 178 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Livetok, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mahakama ya juu nchini India leo Jumamosi imelitoa kwenye eneo lenye mzozo kwa Wahindu na kufungua njia kwa ujenzi wa hekalu katika mji wa Ayodhya kaskazini mwa India ambako kundi la Wahindu walivunja msikiti mmoja wa karne ya kumi na sita zaidi ya miaka ishirini na tano iliyopita. Uamuzi wa kauli moja wa kesi ya siku nyingi yenye mzozo mkubwa kati ya Wahindu na Waislamu ulifanywa na majaji watano ambao walitoa maamuzi kwa Waislamu wapewe ardhi mbadala kujenga msikiti. Mzozo wa miongo kadhaa juu ya kipande cha ardhi chenye ukubwa wa heka 2.77 ulianza mwaka 1992 wakati uvunjaji wa msikiti huo ulichochea ghasia ambazo ziliua watu 2000. Ardhi hiyo itawekwa chini ya usimamizi wa taasisi maalum ambayo itaundwa na serikali kwa ajili ya ujenzi heka wa hekalu la Wahindu. Viongozi wa Kihindu na Kiislamu walirejea maombi ya amani na utulivu baada ya hukumu kutangazwa. Wahindu wanaamini kuwa ardhi yenye mzozo ni sehemu alikozaliwa mungu wao Rama na kwamba msikiti ulijengwa kwenye mabaki ya hekalu la Wahindu. Zafriab Jelani, wakili wa Waislam, amesema hawajaridhishwa na maamuzi hayo. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF imeonya kwa programu muhimu za misaada ya kibinadamu kwa maelfu ya watoto nchini Siria zitalazimika kukatwa kwa sababu idara hiyo inaishiwa na fedha zikiwa zimebaki wiki nane mpaka mwisho wa mwaka. UNICEF inaripoti kwa ni asilimia 53 tu ya kiasi cha dola milioni 295 zilizoombwa mwaka 2019, zimepatikana. Kama upungufu mkubwa wa fedha hautamalizwa haraka, idara hiyo inaripoti kwa watoto watanyimwa misaada kuokoa maisha ambayo wanahitaji sana. Msemaji wa UNICEF Marisi Mercado anasema watalazimika kukata misaada katika kipindi ambacho ni kigumu sana katika mwaka. UNICEF ina ripoti kwa watoto milioni 5.5 kote nchini humo wanahitaji misaada, idara hiyo imeshindwa kuwasaidia wote. Mercado anasema baadhi ya programu ambazo zinatishiwa na upungufu huo wa fedha ni pamoja na huduma ya dharura ya maji usafi na usafi mwingine wa mazingira, chanjo za kawaida, na huduma maalum za afya na lishe kwa watoto wenye utapia mlo. Chol Majok ambaye aliwahi kujulikana kama mmoja wa watoto wa lost boy ameshinda kiti cha manispaa huko Syracuse, New York, na kuwa mtu wa kwanza aliyekuwa mkimbizi katika mji huo wa kihistoria kushika wadhifa huo, kwa mujibu wa bodi ya uchaguzi ya kaunti ya Onondaga. Moja ya mambo ambayo nina hakika nayo ni kuhusu unapokuwa haupo mezani ambako sera na maamuzi yanafanywa, na huwa huhesabiwi, na wewe si sehemu ya maamuzi, amesema Majok. Majok aliwahi kuwa mkimbizi wa Sudan Kusini. Majok aliwasili Sirakus miaka kumi na nane iliyopita akiwa na kundi la vijana waliojulikana kama Lost Boys of Sudan. Walikuwa elfu ishirini na kuwekwa kwenye nyumba za yatima wakati wa vita vya pili vya wenyewe kwa wenyewe vya Wasudan, ambapo watu milioni mbili walipoteza maisha. Alikuwa na umri wa miaka kumi na sita na hakuwa na sababu. Ameahidi kwamba sasa ataanza kujenga maisha yake aliishi katika nyumba mbalimbali za kulelewa mpaka alipotimiza umri wa miaka kumi na nane na ingawaji amekuwa huko kwa miaka miwili tu, anasema hali aliyoipitia katika mfumo uliopo umebadili kabisa maisha yake. Kiwango cha umaskini Sirakus ni miongoni mwa viwango vya juu sana hapa nchini Marekani. Polisi katika miji kadhaa nchini Bolivia wamejitenga na serikali na badala yake kujiunga na maandamano dhidi ya serikali tangu siku ya Ijumaa. Maandamano alianza mwezi uliopita na alichochea na mzozo wa karibuni wa uchaguzi ambapo rais Eva Morales alipewa ushindi kuongoza awamu ya nne. Picha za televisheni zimeonyesha polisi wakipeana mikono na waandamanaji katika mji mkuu wa utawala wa la Paz, licha ya kupambana na waandamanaji katika siku zilizopita shirika la habari la Ufaransa, AFP, limeripoti kwamba polisi wa Lapaz wamerejea kwenye vituo vyao na kuepuka kupambana na waandamanaji wanaopiga kelele, polisi rafiki zetu, watu wako pamoja nanyi. Polisi katika mji wakati wa kocha bamba walipa, walipanda kwenye paa la kituo cha polisi kutaka kujiuzulu kwa kamanda wa kituo hicho, wengi wao wakisema namuunga mkono Morales kwa mujibu wa Associated Press. Morales ameaita maandamano yenye jaribio la mapinduzi na kuitisha kikao cha dharura cha mawaziri jana Ijumaa. Majeshi ya usalama ya Iraq yameanza kusafisha maeneo kadhaa mjini Baghdad na kote kusini hivi leo Jumamosi, baada ya viongozi wa kisiasa kukubali kusimama na serikali ya sasa kwa njia yoyote inayowezekana, ikiwemo kutumia nguvu. Upande wa kisiasa ambao ulikuwa na mpasuko unaonekana kusimama pamoja na waziri mkuu aliyekumbwa na matatizo Adel Abdel Mahdi, ambaye serikali yake imetishiwa na kundi kubwa la mashinani la maandamano nchini Iraq wahi kutokea kwa miongo kadhaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Leo Jumamosi, majeshi ya usalama yalijitahidi kuchukua udhibiti wa madaraja matatu kwenye mto Tigris katikati ya Baghdad, ambayo kwa kiasi fulani yalikuwa yanakaliwa kimabavu na waandamanaji wanaoipinga serikali. Wanausalama waliachukua tena madaraja ya al sinek, al shuhada na al ahrar, ambayo yanaunganisha ukingo wa mashariki ambako kambi kuu za maandamano zilikuwepo, wakati wilaya za ukingo wa magharibi ni makazi ya ofisi za serikali na balozi za kigeni. Huku wakitumia gesi ya kutoa machozi, majeshi ya usalama yalipambana na waandamanaji. Rais wa Brazil Jair Bolsonaro amewataka wafuasi wake hivi leo Jumamosi kutompa silaha mpuuzi, siku moja tu baada ya kiongozi maarufu mwenye msimamo wa mrengo wa kushoto Luis Inacio Lula Da Silva kutoka jela akiwa mtu huru, akivunja ukimi wa kuachiliwa kwa, kwa hasimu wake. Bolsonaro amewaandikia wafuasi wake katika Twitter kuwa wapenzi wa uhuru na mambo mazuri, sisi wengi hatuwezi kufanya makosa. Aliongezea kuwa Lula kimsingi uko huru, lakini ukweli ni kwamba ana hatia Kutolewa Lula kutoka gerezani siku ya Ijumaa kumekuja siku moja baada ya uamuzi wenye utatanishi wa mahakama ya juu wa kuwaachia maelfu ya wafungwa. Katika hotuba yake kwa mamia ya wafuasi wake ambao alimlaki wakati akitoka kwenye makao makuu ya polisi katika mji wa kusini wa Kuritiba, Lula ameapa kupigania watu maskini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Live Talk. Jina langu Harrison Kamau. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kama nilivyokuahidi leo, ikiwa Ijumaa, tutazungumzia maswala tofauti kwenye live talk, tukianzia Tanzania, tutaelekea pia DRC na vilevile nchini Kenya, ambapo DRC tutaangazia vita dhidi ya ugonjwa wa Ebola na mambo yalipofika kufikia sasa na vilevile tutaangalia kuhusu mwanasiasa aliyehukumiwa uh, aliyehukumiwa huko nchini DRC, Mtanganda, ambaye hukumu yake ilitolewa hapo jana, na vilevile tunaangalia kuhusu kususiwa kwa uchaguzi wa mitaa wa serikali za mitaa huko nchini Tanzania. Na nitaanza na Tanzania, ambapo nikinukuu gazeti la Mwananchi linasema kwamba chama cha ACT Wazalendo nchini Tanzania kimetangaza kutoshiriki uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika Novemba 24 mwaka huu basi kamati ya uongozi ya chama hicho imewaagiza wagombea wake 1173 kutoshiriki uchaguzi huo. Kati ya wagombea hao waliochukua fomu za uteuzi na kurejesha, wagombea 6944 ndio waliopitishwa, sawa na asilimia 4 tu, huku 1166 wakienguliwa. Uamuzi wa ACT Wazalendo umekuja ukiwa umepita tu siku moja baada ya Chadema kutangaza kujitoa kushiriki uchaguzi huo kutokana na uh, kilo wanachodai ni mambo yasiyokuwa na mwangaza katika uh, uchukuaji urejeshaji wa fomu na kugombea uteuzi wa wagombea. Basi akizungumza leo mapema leo, uh, kiongozi wa, wa chama hicho Zito Kabwe amesema sababu kubwa ya kutoshiriki ni namna wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi walivyowaengua, uh, wagombea wa chama hicho. Sasa kukionekana kwamba kuna wasiwasi na tayari vyama hivi vya upinzani vinaonekana kwamba havina imani na shughuli yenyewe. Uh, najua kwamba kuna wasikilizaji wengi ambao wametuma maoni yao ambao pia watashiriki kutoa maoni yao kulingana na hali ilivyo, lakini tunapozungumza kwenye laini ya simu, tunaye Bashir Hoza ambaye aliwahi kuwa mwenyekiti uh, wa serikali ya mtaa kule Mwenge. Karibu sana uh, kwenye VOA Live Talk. Hebu tueleze sasa, umeona kwamba hatua imechukuliwa na ACT na imefuatia muda, muda mfupi baada ya Chadema. Aa, haya yanaashiria nini ikizingatiwa kwamba kuna vyama vingine vidogo vidogo ambavyo havina uwakilishi bungeni ambavyo vimesema kwamba vitashiriki? Sasa hapa, wewe unaiona kama hatua ya kidemokrasia au wewe kwako mwanzo kabisa unaona mambo yakiwa vipi sasa hivi? Eh, asante asante sana. mimi naitwa Bashir Oza nilikuwa mwenyekiti wa serikali ya mtaa wa Mwenge kwa kipindi kilichopita nasema hawa wenzetu sio wenzetu, ni kwanza ijulikane kuwa unaposema serikali ya mtaa mm-hmm, ni watu wanaojuana, ni watu wale wale, itikadi tu za vyama naam. Sasa cha chaguzi cha hizi zina taratibu zake naam. chehe chaguzi zina taratibu zake, kuna kanuni sawa. Kabla hatujaingia kwenye kinyang'anyiro, unaambiwa kuna hichi na hichi na hichi. mimi sijifichi, ni Chama cha Mapinduzi. Chama cha Mapinduzi kwanza kinaanza na michakato ndani ya chama, ikishamaliza ndani ya chama tunakuja kiserikali. Kiserikali kuna taratibu zake, ufanye hichi, ufanye hichi. Vyama vimesajiliwa, vyama vina majina. Hakuna chama kinaitwa Chadema, hakuna chama kinaitwa CCM. Hakuna chama kinaitwa ACT. Kwa hiyo, unapojaza fomu unasema chama cha mapinduzi, unasema chama cha demokrasia na machaguzi. Tufanye nini ili mambo yaende? Hawa wanakurupuka tu kutaka kuleta vurugu, kwa sababu wenzetu wanajua siasa ni ugomvi. Siasa sio ugomvi. Je, chama cha Chadema au hicho mnaita chama cha maendeleo na demokrasia, ndani ya mtaa Mwenge ofisi yake iko wapi? Naam, Bashiri, Bashiri, naomba ni ku, Bashiri, naomba nikuulize hapo hapo, naomba unisikize kidogo. Bashiri, bwana Bashiri hoza sanda, yeah. Shumari anaongea na hapa, naomba kuuliza yeah. kwamba yale aliyoyazungumza nimekuelewa vizuri, lakini tunajiuliza kwamba, je, inakuwaje kwamba waliokosea ni upande yeah. wa upinzani peke yake hii inakuwaje? Kwamba mpaka kwa... Sasa wanaokosea ni upande huo tu? so, nilitegemea utaniuliza hivyo. Sasa nakujibu. Mhm, mm, tulia, sindano ingie. <laughs> ikifika sindano itavunjika. <laughs> dawa haitafanya kazi. Sisi tuna mchakato nje ya uchaguzi, tunajishuja wenyewe. Kwanza tunasoma zile taratibu za uchaguzi zinasemaje. ukikosea ukikosea jina, ukikosea unapokaa, hakuna muhuri wa katibu wa shina. Nani katibu wa tawi? Kwa sababu uchaguzi huu unaanzia tawi, tawi ndio mtaa. Sasa wenzetu hawa huku chini hawana ofisi, hawana muhuri, hawana nini. Wewe unagombea mtaa wa Mwenge, muhuri akapige mboe? Haiwezekani. Ndio maana nikasema utulie, dawa ikuingie. Ukitikisika sindano itavunjika lakini kuna watu wengi ambao wamejitoa kwa malalamiko kwamba wamekuwa wakikaa kwenye maeneo wakisubiri wasimamizi wa uchaguzi, hawapati watu wa kusaini fomu zao. Wamekuwa wakitoa vitu kila siku kwenye mitandao ya wa kijamii, na nafikiri nafkiri na wewe mwenyewe umeona e, maeneo tofauti au maeneo mbalimbali nchini Tanzania ambapo wagombea wameenguliwa na wengine wakawa wanataka kukata rufaa, na Waziri Jafo alizungumza kwamba wapewe nafasi e, ya kukata rufaa kama wanaona hawakutendewa vile inavyostahili. Hilo wee unalisema vipi? E, kwa taratibu na kanuni za nchi na taratibu za uchaguzi, ni sheria inamruhusu mtu ukata rufaa. Yaani kama atakuwa hajaarizika na utaratibu au na majibu aliyopata, ni utaratibu wa kisheria, na ninajua wazi kwamba mtu ambaye alikuwa amechukua fomu na akalizia kwamba mimi naingia kwenye kinyanganyiro. Kwenye kinyanganyiro kuna kushinda na kushindwa. Kwa hiyo sasa, kama ukishindwa na majibu yakaja, hujaridhika nao, una sheria na kuruhusu ukate rufaa. Kwa hiyo hatupingani kabisa hilo, liko hiari li, li, li, li, li, kwa ajili ya mtu ambaye hajaridhika na majibu. Nakushukuru sana, Sali Bunzali kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Uh, asante sana Asante sana Asali Bunzali, lakini nafikiri kwenye laini ya simu bado tunaye Bashiri. Naam. Bashiri narudi kwako. Umeona kauli ambayo imetolewa na waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola akionya na kusema kwamba sasa wale wasioshiriki kwenye uchaguzi huenda wanapanga kuvuruga shughuli yenyewe pale, unasemaje? Mimi nasema si, serikali hii ya awamu ya tano serikali sikivu serikali isiyokuwa na makandokando tufuate taratibu za uchaguzi. Kama mtu atakwenda pembeni, kama mtu atakwenda pembeni, viko kesho tarehe tisa kwenye mwisho wa mapingamizi sawa. Mm -hmm. Wataangalia mapingamizi yao kama yatajiriwa au vivi. Tufuate taratibu, tusimame kwenye taratibu. Hata inavyoongea hapa, wenzetu wa upinzani wanajua kabisa wamekosea wapi. Sasa wasianzishe vurugu, itakuwa ishu ingine. Tufache uchaguzi upite. Tufuate taratibu. Laini ya simu basi, tuonane kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, karibu sana kwenye Live Talk sehemu ya pili, ambapo wakati tumemaliza sehemu ya kwanza tulikuwa tunazungumzia uchaguzi wa, wa Kibera kule nchini Kenya ambapo mshindani ama mgombea wa chama cha ODM chake Raila Odinga aliibuka mshindi, mshindani huyu mshindi Imran Okoth, ambaye ni ndugu ya aliaga ama ameshikilia eneo hilo Kenneth Okoth, akamshinda McDonald Mariga, na wengi wanatoa maoni yao kuhusiana na matokeo hayo kwa kuwa siasa na kampeni kali sana imefanyika katika siku chache zilizopita katika mtaa huo wa Kibera au Kibra kama unavyojulikana sasa. Na wakati tulikuwa tukimaliza sehemu ya kwanza tulikuwa naye Evans Wanyala kutoka Bungoma ambaye alikuwa natoa maoni yake. Natumai tutampata tena, maanake kuna hoja alisikika kwamba alikuwa akitaka kushinikiza. Lakini kwenye laini ya simu tunaye Amiani. Amiani, karibu sana, tueleze ulipo sasa hivi na utoe mchango wako kuhusiana na matokeo ya uchaguzi wa Kibera Yo, wa Kibera, asante kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo Kenya Kakamega County. Naam, yenyewe ungiangalia ile uchaguzi wa ki Kibra kidogo kulikuwako na ubabe wa wa viongozi wa vyama hapo, tusidanganyane. Sababu niseme hivi, utapata kuwa karibu magavana watatu walipigia upato wa ODM. E, 2022 kutakuwa na kinyang'anyiro kigumu, so. Kwa hivyo mi nasema hivi, tuseme kwa mfano, idadi ya watu hapo, ndio nataka kuongea idadi ya watu zaidi ya elfu mia moja ndio walitarajiwa kupiga kura ama walijiandikisha, lakini napata ni wachache sana ambao walikuwa pale. Hiyo inamaanisha kuwa waliogopa, labda kutakuwa kwa furugu. Kwa hivyo ile picha iliyoonyeshwa jana, ungelihesabu ile kura, ungelipata kuwa ni chache mno, ilikuwa chache mno kuliko wale ambao walikuwa wamejisajili. Kwa hivyo nafikiri, ninashukuru kunipatia hiyo nafasi kutoa maoni yangu. Asante sana. Haya, kamao, tunaye mwingine msikilizaji kutoka nchini Kenya, Amros Ongudo yuko Kisii. Karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika. nashukuru sana mwanzo kwa nafasi hii. Karibu. nashukuru kwa nafasi A karibu na sana. mm -hmm. Eh, endelea endelea, tunakusikia. Hey, vizuri, tunakupata vizuri, endelea. Alafu kwate kwamba huyu ndugu ye marehemu Kenokot aitwaye Imran e, bokosi ikawa kwamba yeye hajafanya kazi nyingi kule, lakini alikuwa meneja mkuu wa CDF. Hivyo ikawa kwamba wale eh, kati ya huyu Owalu ambaye ni asilia ya, ki, ya, ya, Kiluo na huyu Owalu wakapata wale wawili wakapigiwa na hawa wapigaji wa, wa Kiluo. Kisha uangalie kuna kabila mengine kama vile eh, wa Kikuyu, wa Kamba, alafu angalie uhusiano kati ya Rais Uhuru Kenyatta na, na, na, na, na huyu mwenziwe mwen, mwen, Raila Odinga wapo pamoja. Hivyo basi ikawa kwamba wale wa wale wasilia wa, wa, wa wasilia Kikuyu na, na, na, na, na, na Wakamba wakampigia nani wakampigia huyu eh, Imran hivyo tuseme kwamba eh, japo wamesema wengi kwamba ati kwamba katika mwaka wa elfu eh, mbili eh, na kumi na saba katika chama cha Jubilee walipata asilimia kumi ah, na mbili lakini sivyo wakati ule eh, ilikuwa ni wengi wote ya, ni makabila mengi ya asilia Kiluya Waluo wa Kisii eh, Wakamba dhidi ya eh, hawa wa Kikuyu sababu kule wengi katika eneo la Kibra wengi ni asilia ni nini, eh, makabila hayo hivyo tuseme kwamba hasa yale e e, mambo yataku, yatakuja baadaye ni kwamba mambo ya BBI yakija, lazima huyu naibu wa rais ajipange sana, sababu utaona kwamba yule e, Raila Odinga amekutana ame, ame, ame pamoja na haa mtu wa Ngilu wa, Waiguru ambaye hapo awali ilionekana kwamba alikuwa hawaendi pamoja. Hivyo maoni yangu ni kwamba lazima naibu wa rais William Ruto ajipange sana. Unavyotaka kusema Ambrose, ni kwamba uh, uchaguzi wa Kibra ulikuwa ni kama kipimo cha uchaguzi wa taifa lote ndivyo itakuwa vile, lakini utaangalia kwamba ukiona huyu eh, naibu wa, wa rais wale waliungana pamoja nao ni wale wa kundi la la tunaliita kundi tanga, tanga, wala ambao ni nusu ya chama cha Jubilii, na ukiangalia wale wote ambao waliunga mkono huyu mpinzani wa chama cha ODM ambaye ni mfuasi wa Seme, ni mtu wa, wa Odinga walikuwa wa chama cha Jubilii. Kuna chama cha Waipa cha Kalonzo Msioka ambaye Kalonzo Msioka utapata kwamba mm -hmm, alikuwa amegemea chama cha Ford Kenya no. A, ambaye huyo mgombeaji wa chama cha Ford Kenya alipata kura mia mbili na utangalia kura zake utapata kwamba hapa eh, ni hapa taratibu ni kwamba kuna mpango wa 20 2022 na utangalia, baada ya uchaguzi wao wenyewe wakasema kwamba huyu Waiguru akasema kwamba huyu gavana akasema kwamba baada ya uchaguzi wa, wa Kibra sawa wow, atajipanga kwa mambo ya BBI. Hivyo tuseme kwamba hapa lazima eh, japo atajipa moyo huyu naibu wa rais na nini yule Ruto na na wenzake lakini ana kazi ya kufanya, lazima ataongelea mm, sana. Labda tusubiri kidogo hapo. Kamao, tunayo pia Evans kwenye laini ya simu Ngula, uh, tulikuwa nae pale mwanzoni nnam, lakini lakini bado yuko kwenye laini ya simu nnam. Tumpe nafasi naye kuweza kuzungumzia swala hili. Nashukuru sana sasa. Mi ningependa kutoa haya ndio maoni yangu ambayo ningependa kusema, kwa kusema ukweli huu, hu, hu, mji wa Kibra almaarufu ambapo ilisemekana ili, ili, ili kwamba ni bedroom ya baba baba ambaye ni Raila Amolo Odinga. Kila ambacho hatukutarajia kwa hatu ni kwamba, hatukutarajia Raila Amolo Odinga afanye kampen na au, atafute mashinari kila kitu kampen katika bedroom yake, kwa sababu yeye kama ni bedroom yake. Ilishangaza sana kumwona akikampen na akiwa na wasiwasi wa kupoteza kile kiti. Halafu tena kilicho tushangaza sisi kama wa Kenya ni kwamba huyu Raila Amolo Odinga, ambaye ni kiongozi wa upinzani, aliitisha backup kutoka kwa magavana ambao ni um, kuna mmoja alikuwa anaitwa Kivuta Kibwana, alafu Charity Ngilu an Waiguru na pia huyu gavana wa Machakos ambaye ni Alfred Mtua. kama hangeliita ile backup kusema ukweli kwa yao, ni kwa maoni yangu ni kwamba naibu wa rais ingawaje ilikuwa ni kupima maji na kujipima kidogo wakijiandaa ku, katika uchaguzi wa, wa 2022 ni kama naibu wa rais aliwin yani, ndiyo maoni yangu. Oh, ya, asante sana. Katika siasa ya Kenya hai kuna usalama kwako, ni ukweli. Wewe, unajua ya kwamba hiyo magonjwa na inaleta shida sana lakini sisi tuipata hiyo habari ya kusema ya kwamba kuna watu wanaambukiziwa huko katika pori. Unajua hii magonjwa ya Ebola, kama mtu akigonjwa, kuna mambo mengi tunapasha kufanya kwa kuweza kuepusha wengine wasipate hiyo magonjwa. Ni kama hivyo, timu zetu zinapasha kuenda na kuweza kuchungua kujua ni watu gani walikuwa pembeni ya mtu mwenye aligonjwa na magonjwa ya Ebola, na hapo tunampatia kichanjo, tunafanya decontamination ya nyumba yake na hata hospitali yenyewe alipita pia tunafanya decontamination lakini, unajua kuna mahali zingine hatuna hiyo hiyo hiyo hatua ya kuweza kuenda huko, kwani kuna insecurity, kuna watu wanasumbua, watu wanashika silaha. Sasa hao watu wanakuja wana wanasumbua hiyo hiyo timu zetu za, za, za Ebola kwa kuweza kufanya hizo kazi, na ndiyo hivi, unaona magonjwa inakaa katika hiyo mahali yenye watu watimu ya Ebola hawapashi kwenda huko na kwenda kuweza kusaidia wajamani wa wene wanakaa huko katika hiyo pori, kwani kuna watu wanashika silaha. Na ndio hiyo shida hiyo katika DRC hapa, tunaongea tuna, tuna kama hivyo mambasa biakato na, na, na upande vingine. Na pengine daktari, eh, nikija kutaka kujua kutokana na changamoto mnazokutana nazo hasa katika hayo maeneo eh, yasiyo na usalama, pengine vipi kuhusu vyombo vya ulinzi na usalama, wale ambao wako hapa wanahusika na usalama wanasema nini? Je, serikali inasema nini mpaka sasa? Msaada gani ambao mnaupata? E, tunafahamu kwamba kuna MONUSCO, tunafahamu kwamba kuna vikosi vya kulinda usalama kutoka nchi mbalimbali na unajua ya kwamba hiyo ni kabisa, ni neno yetu, naona ni ya muhimu sana, kwani hata wauthoriti ya, ya province hapa wa gavana wa, wateule wa, wa, wa, wa, ya, ya, ya, ya machama wote wanakuja wanasaidia hiyo timu zetu za za Ebola, na ndiyo unaona mahali zingine zingine zenye timu zetu kigonjwa, lakini ni, ni lazima zaidi Naam. kujichunguza ni lazima zaidi kushika hiyo ile maneno tunasema kama vile kusukua mikono na, na, na maji yeniko na, niko na sabuni e, usiikae pamoja kama ukiona mtu anagonjwa, inafanya kama katika jamaa yako una, una lita hospital, watu ya hospital, wanakuja wanamtizama. O, hiyo ni ni ni, ni ya muhimu ni ya muhimu kusema ya kwamba kama mtu akigonjwa Ebola yeye anakuwa na upingo ya mwili kon, u, kuhusiana na hiyo magonjwa, hawezi akapata tena hiyo magonjwa. Lakini baadaye hata akigonjwa Ebola, alipona ali anapata magonjwa mengine, atagonjwa malaria, atagonjwa HIV e -E -E -E -E hiye tunaita sida AIDS, anaweza akagonjwa magonjwa zingine zingine zote ndio, hiyo tunasema ya kwamba sio kusema ya kwamba mtu wa, kigonjwa wa Ebola aweza akapa tena magonjwa mengine hapana. Na Muta daktari anapona wa watapata magonjwa mengine nam. Asante sana daktari, lakini pia naomba ugusie pia, kuna swala ambalo lilizungumzwa na WHO kuhusu wale wanaopona e, ugonjwa wa Ebola. Ilikuwa e, ikiaminika hapo awali kwamba mtu akishaugua ugonjwa huo hawezi kupata tena, lakini ikatokea kesi ambapo mgonjwa aliyepona akaugua tena na kupoteza maisha yake swala. So hili je, linafahamika vipi kwa watu kwenye maeneo ya watu wanaugua Ebola na mnaoelimisha vipi e, wananchi kuhusu swala hili ah, Lakini um, nasikia hiyo hiyo hiyo laini ilikuwa na fujo sana, lakini sikuelewa kama unauliza ulizo gani, kuelewa no. mzuri kwani hiyo laini ilifanya fujo. bila shaka bila shaka, nitarudia swali langu ni kwamba eh, ripoti ya WHO ilitoka kuhusu mgonjwa mmoja aliyeugua ugonjwa wa Ebola alafu akapona alipata tena ugonjwa wa Ebola, na ilikuwa kiaminika hapo awali kwamba mtu akiugua Ebola akishapona hawezi kupata tena Ebola. Sasa yule mama wanasema aliugua tena, alipata chanjo vilevile vile, lakini bado akaja kupata Ebola. Sasa pengine swala la mabadiliko kwa upande wenu na jinsi ya kuwasaidia wagonjwa na wale wanaopona, nini ambacho au hatua gani ambazo mnachukua kuwasaidia na kuwaelimisha watu? Ndio hivi mii nikuambia kwamba sio kusema ya kwamba mtu akigonjwa magonjwa ya Ebola anaweza akafanya yote anapasha akiona mgonjwa wa ebola anamgusa, akiona damu ya mtu ya ebola anashika na mkono, akiona hivyo na hivyo. Hapana, mtu ukigonjwa wa ebola ni kweli kabisa, ukingo wako inakuwa nguvu sana e. Kwa hiyo magonjwa wewe kupata tena hiyo magonjwa ya ebola, lakini inafanya tushike amri. Ukigonjwa na ebola uh -huh. unapona na ebola inafanya uendelee kushika amri, usiguse vigusagusa mtu akitapika, kusema kwamba mimi ni igonjwa ya ebola, mi nikashike hiyo Oh, naona mtu anafanya diorea wala mtu ametapika wala mtu anafanya joto, mimi uh -huh. na nikamshike hapana. Unafanya ukigonjwa na undipona, inafaa kushika amri, kusukula mikono, kujiandaa, unasukula mikono kwa sabuni, kwa clo, hivyo na hivyo, kwani kuna hiyo ingine tunaita inoculum. Mtu ukigonjwa na Ebola kweli, huko na hiyo kigo ya mwile lakini ukiona ya kwamba unapata una tena, hiyo tunaita sharge virale, yenyeko ya mingi zaidi, uko na probabiliti ya kuweza tena kugonjwa hayo magonjwa. Inafanya ukigonjwa magonjwa ya Ebola na unaipona, inafaa kushika makanuni zote yenye waganga wanasema na kushukuru sana Daktari Shaka Olomani ukiwa DRC, pamoja na wengine wote walioshiriki Live Talk siku ya leo. Jina langu Harrison Kamau, hapa studioni tulikuwa naye Sandey Shomari. Tukutakia mwisho wa juma wenye fanaa, kabila kumsahau upande wa pili, Aida Isa. Kwa hivyo kwa heri ya kuonana, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.