Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Namnamnam nam, nam, popote ulipo karibu sana kwenye VOA Express, ikiwa siku ya Jumanne, siku ambayo ni poa kabisa hapa Washington DC, ikiwa tarehe 12 mwezi wa 11 mwaka wa 2019 jina langu likiwa Harrison Kamau. <laughs> <laughs> wanasema ni nguvu ambayo tumeanza nayo mashariki msikilizaji, kibaridibaridi kinaingia hivi kwa nguvu hapa DC, lakini mambo ni mazuri kwelikweli ndani ya studio. Tayari nimekwisha jaa tele kama vile pishi la mchele. Langu jina ni Sunday Shomari, tayari kukupa mambo moto moto, moto katika Express ya VOA asubuhi hii na mchana alasiri hii kwako kwa hapa Afrika Mashariki. Basi, miongoni mwa mambo ambayo tumekuandalia kwenye VOA Express, tukielekea huko nchini Tanzania, ni kwamba aliyekuwa rais wakati mmoja wa taifa hilo Benjamin Mkapa hatimaye ameandika kitabu kuhusu maisha yake ya uongozi na mambo mengine mengi. Na tutakueleza pia rais aliyeko sasa madarakani John Pombe Magufuli amesema nini wakati wa hafla ya uzinduzi wa kitabu hicho. Vile vile kule nchini Kenya tayari tayari tunaambiwa kuna mvua kubwa kwelikweli ambazo tayari tumeshapelekea mafuriko maeneo ya Mombasa. Nini kinaendelea kule Mombasa? Tutakuletea hayo kwa kina zaidi e, hapo baadaye kidogo. Hali kadhalika, wanachama katika kamati ya upelelezi kwenye baraza wakilishi hapa Marekani tayari wako kwenye maandalizi ya mwisho mwisho kwanza usikilizaji hadharani kuhusu uchunguzi wa kumshtaki kumuondoa mamlakani Rais Trump. Je, iwapo sheria imepita kwamba mtu ana idhini ya kujipima ukimwi na hasa hata kuanzia miaka kumi na mitano kuendelea, itakuwaje? Basi tutazungumzia kuhusu sheria hiyo ambayo sasa hivi inasemekana kuidhinishwa na kupitishwa nchini Tanzania na katika hoja kubwa ama barazani, tutaona wewe pamoja na mwingine wengi waliopata uh, swali letu ama hoja yetu kupitia Facebook wamesema nini. Kwa hivyo pale tutakuwa na mambo ya kuzungumzia kuhusu swala hilo la kujipima ukimwi moja kwa moja. Basi tuelekee kule chini Tanzania, Dar es Salaam, kwake Dina Chahali. Dina Chahali, hebu tueleza ulikuwepo kwenye shughuli hii ya uzinduzi wa kitabu eh, cha Rais Benjamin Mkapa, rais wa zamani wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hebu tueleze kile ambacho kilijiri kwenye uzinduzi wa kitabu hicho Dina. nam uzinduzi wa kitabu hiki kwa kweli leo umefanyika kwa ungo kubwa hapa jijini Dar es Salaam, ambapo Rais John Magufuli amekizindua kitabu cha rais mstaafu wa awamu ya tatu. Kinaitwa My Life, My Purpose, amekiandika kwa lugha ya Kiingereza na amekiandika kuhusiana na maisha yake binafsi pamoja na maisha ya kazi akiwa rais, kabla ya kuwa rais, maisha yake ya utotoni maisha ya ku- ya yaya wanasiasa na maisha ya sasa ya ustaafu. Kwa hiyo Rais Magufuli ndiyo amekiumbiwa kwa kitabu kukiwa na kumeshughuliwa pia na marais wote wa ustaafu waliobaki wa Tanzania, rais mstaafu Kikwete, rais mstaafu wajaji ala samini, rais wa Zanzibar Dktor Ali Muhamed Sheini. Kwa kweli kulikuwa kumesheheni viongozi na watu mbalimbali mashuhuri na wanasiasa. Kikubwa katika kitabu hiko kimelenga mambo mbali mbali anayohusu Mkapa mwenyewe pamoja na maisha yake kama nilivyosema, lakini Magufuli alikuwa wa kwanza kuzungumzia maisha yake katika Aa, wakati na wa ya kama, uh, wakati anafanya kazi na Rais Mkapa, anasema maisha yake wakati anafanya kazi na Rais Mkapa yalijawa changamoto. Rais Mkapa alimwamini kama kiongozi wakati wa toa wizara ya, ya, ya ujenzi akimwita askari wa mwamvuli. Kwa hiyo anasema katika kuitwa ustari wa mwamvuli, haya mambo yalimletea matatizo katika maisha yake binafsi, ikiwemo suala la kunyeshwa sumu. Ilikuwa imeshawahi kusikika kwamba aliwahi kunyeshwa sumu, lakini haikuwa hajawahi kusemwa mpaka leo mwenyewe Magufuli alipoweka hadharani kwamba katika maisha yake akiwa waziri wa ujenzi alimosha sumu mjini Dodoma baada ya kuona kwamba anasishiwa na rais Mkapa wakati huu akiwa madarakani. Nakumbuka mzee Mkapa pale tulipofanya kazi vizuri, alipata furaha sana kwa kazi nzuri za kwenye barabara, na baadaye akatamka kwamba mimi kuwa askari wake wa mwavuli namba moja. Licha ya dhamira njema ya mzee Mkapa, swala hilo liliniletea matatizo mimi binafsi. Nilianza kuona dalili za baadhi ya mawaziri tena wengine wa ngazi za juu kabisa kuanza kunichukia, na muda si mrefu baada ya hapo nikanyweshwa sumu Dodoma, ambayo alimanusula iondoe uhai wangu. Lakini kwa neema za Mwenyezi Mungu nikakiepuka kifo. Nimeona niliseme hili, najua halijazungumzwa mahali popote Ali naona eh, Rais Magufuli ametumbua eh, jambo zito sana, kuleeleza hapo kama alivyosema alijazwa popote, lakini pia <coughs> eh, rais mstaafu Mkapa <coughs> alikuwa na yale ya kuzungumza. Yapi aliyoyazungumza? yeye yeah, alizungumzia utendaji kazi. Anasema kwamba katika, katika kitabu chake kuna mahali amezungumzia kuhusu masuala ya kujitegemea. Amemzungumzia baba wa taifa, kwa sababu anasema mtu ambaye amekuwa ni, ni, ni, ni mtu ambaye amempa inspiration kubwa katika maisha yake ya uongozi, ya usiasa na ya binafsi ni hayati baba wa taifa Mwalimu Julius Nyerere. Kwa hiyo alizungumzia katika paragrafu kadhaa katika kitabu chake, amezungumzia hiyo pamoja na dhana ya kujitegemea, ambapo amesema nchi ili ipate maendeleo inahitaji zaidi kujitegemea kutoka misaada mbalimbali. Nimeelezea imani yangu kuwa fikra za mwalimu kuhusu uongozi na maendeleo ni hai na ni zawadi adhimu sana hasa kwa vijana wa bara la Afrika. Na nikadhani ni jukumu langu pia kutunza kumbukumbu kumbu hizi kwa faida ya vizazi vijavyo. Miongoni mwa mada ambazo nimezungumza kwenye kitabu changu ni swala la kujitegemea. Kama nilivyojifunza kwenye uzoefu niliyoupata, kujitegemea ni jambo la muhimu sana. Niruhusu Mheshimiwa mz... Rais nikupongeze sana na kwa dhati kabisa kwa juhudi zako Mheshimiwa Rais katika kuhakikisha kuwa tunajitegemea hasa kwenye kujitafutia maendeleo yetu. Nikumbuka kwamba hiki kitabu leo kimezunduliwa ikiwa ni siku ya kumbukumbu ya kuzaliwa kwa rais huyo mstaafu ambaye anatimiza miaka themanini na moja ya kuzaliwa hii leo. Nam basi tunamtakia siku njema ya kuzaliwa, eh rais mstaafu wa awamu ya tatu Benjamin Mkapa. Eh, Dina Chal, tunakushukuru sana. kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Eh, tunaendelea kufuatilia yale ambayo yatajiri huko. Asante sana. Basi tukitoka Tanzania moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki, sio Kenya pekee, kumekuwa na hali ya mvua, mafuriko na yameendelea kushuhudiwa, kukiwa baadhi ya maeneo yakiripoti uharibifu, magari kusombwa, nyumba kubomoka na mambo kama hayo. Na sasa kuna taarifa ambazo zimekuwa kwenye vyombo vya habari kwamba mojawapo ya maeneo yaliyoathiriwa zaidi ni Mombasa na mm -hmm. Kwenye laini ya simu tunaye Josphat Kioko na ninatumai pia tutampata mkazi mmoja pia wa eneo atueleze, alipo, hali ikoje, lakini karibu sana Kioko, tueleze mambo namna gani, tunavyozungumza kuhusiana na, tunavyo na mafuriko? Asante sana, utanisikia nilipo kwa sasa hivi, siko ofisini, niko na... nyanjani, kwenda kufuatilia namna imekuwa tangu alfajiri. Mimi mwenyingia mjini, imenichukua saa sita kutoka na kuja mjini kufanya kazi e. Shirika la msalaba mwekundu pamoja na mamlaka inayosimamia e, kukabili mikasa wamesema katika kipindi hiki shati zilizopita Wakenya okay, wapatao arobaini na nane kufikia jana wamethibitishwa kufariki na wengine wakapoteza makao, mamia ya watu kambi za wakimbizi, kwa mfano Dadaab, kuna watu laki mbili wameathiriwa mafuriko haya, na tukizungumza hivi ni kwamba mvua imekuwa ni kubwa kubwa. Walikuwa wametahadharisha kwamba tangu Jumapili, mvua katika pwani ya Kenya, mm -hmm, itakuwa ni zaidi ya saa thelathini ndio tumeamkia leo, na imeshikana hadi Tanga na Morogoro kule Tanzania, ni ukanda wa pwani mashariki kwa jumla. Lakini hatujapata eh, maafa katika eneo la Mombasa kwa sasa. Sehemu zingine za Kenya, nimekueleza kwamba eh, tangu mvua ianze rasmi eh, mapema mwezi jana, ni watu takriban arobaini na nane wamepoteza maisha. Hebu Kioko kidogo tu tulia kwenye laini ya simu, nina mkazi wa Mombasa kwenye laini hapa, labda yuko sehemu tofauti na ulipo wewe. Eh, karibu sana Rajab Shaban. Eh, tueleze ulipo na hali ikoje kutokana na mafuriko. Nam, kwa majina naitwa Rajab Shaban, ni mzoa mtaa kutoka hapa Kisumu Ndogo Magongo. Kwa sasa hivi niko area ya, niko area ya kona Soweto Mainland. Nam, hali avisu vile ilivyo ni mafuriko ambayo inazidi kuendelea na hata hivi sasa hivi, mahali nilipo watu wanatafuta njia mahali pa kupita. Mm -hmm. Na hata kuna mashimo mengine ambao tunasema iko wazi kama mtaro mkubwa ambao ya kupitisha maji. Mm -hmm. Na haya yote yamesababishwa na hii ujenzi wa barabara ambao unaendelea, hii barabara ya Wachina. Mm -hmm kwa kuwa wamepasua wamepasiwa wametengeneza walikuwa wametengeneza mtaro na sasa upande mmoja ukawa ume, umeziba laini ya maji. Shabani sijui kama na, shu, sijui kama pole kwa la, kukati, kwa, uh, shu, uh, pole kwa kukata sikini, sijui kama shughuli za biashara zimekuwaje? uh, mchana kutwa watu uh -huh. wamekuwa katika shughuli za kawaida, unasema sasa pia usafiri ni, ni matata sasa hivi tunapozungumza mvua uh -huh. unaendelea kwa <laughs> kwa kutu sasa hivi, kwa hakuna biashara inaendelea mpaka sasa hivi imekuwa watu wameshinda manyumba nyumba. Tunatarajia ambao watakuwa wametoka kazini, wengine wataathirika kwa kuwa nyumba zao itakuwa imeingia maji, wengine wanaweza pata hasara kwa kuwa vitu vitakuwa vimeharibika ndani ya nyumba. Haya, nakushukuru sana Rajab Shaban, ukiwa Magongo, Mombasa. Basi narudi hmm. kwako Kioko, utueleze basi uh, hatua ambazo zimechukuliwa labda na serikali za mitaa na serikali kuu kuleta afueni kutokana na athari za mafuriko. Kitu moja, serikali imetoa tahadhari kwamba watu waelekee wa, wa, wa sehemu za miinuko kwa sababu pwani ya Kenya ni mahala kwa chini, bahari iko karibu hapa na kuna watu wana, wanaishi katika majumba ya mitaa ya mabanda, ni hatari sana katika maisha yao, watoto wanasoma, ni tahadhari kubwa. Na kuna visima vya maji na mabomba ya mitaro no. Inakuwa ni hatari, kipindi kama hiki cha mvua, siku kucha, watu hutumbukia sana. Serikali so, imetoa tahadhari hiyo, na pia shirika la Msalaba Mwekundu limeweka tahadhari kwamba watu wawe makini zaidi. Kuna sehemu moja itwayo Jomvu, Mombasa. Magari kadhaa yamesombwa mwishoni mwa juma na maji ya mafuriko. Nam na kushukuru sana Josphat Kioko ukiwa Mombasa, na kwa hakika iwapo kuna taarifa zaidi ambazo zinaendelea kuchipuka ninajua utatueleza kwenye habari zetu ama matangazo yetu mengine. Lakini sasa tuelekee kwa habari za dunia. <tune> Katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, wanachama katika kamati ya upelelezi kwenye baraza la wawakilishi Marekani wanafanya maandalizi ya mwisho kwa ajili ya kusikiliza usetaji wa kwanza wa hadharani katika uchunguzi wa kumshtaki kumwondoa mamlakani rais Donald Trump. Mashahidi wa kesho Jumatano ni pamoja na William Taylor, afisa wa zamani katika ubalozi wa Marekani nchini Ukraine, na George Kent, naibu waziri wa mambo ya nje wa masuala ya Ulaya na Eurasia. Wote Taylor na Kent ni miongoni mwa wanadiplomasia wa sasa na wa zamani na maafisa wa usalama wa taifa ambao tayari walitoa ushahidi wao wa faragha katika wiki za karibuni. Kamati za bunge zimetoa taarifa za maelezo ya ushahidi wao ambapo maafisa walieleza namna Trump na wasaidizi wake walivyoshinikiza Ukraine kufanya uchunguzi wa mmoja mahasimu wake wanaoongoza kwenye chama cha Demokrati katika kinyang'anyiro cha kuwania uteuzi wa urais mwaka 2020. Vikosi vya Israel vimefanya mashambulizi ya nadra leo Jumanne huko ukanda wa Gaza ambao umeua kamanda mmoja wa juu wa kundi la wanamgambo la Islamic Jihad. Taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, inasema Baha Abu El Ata alihusika kwenye mashambulizi mengi ya kigaidi na kufiatua roketi huko Israel katika miezi ya karibuni na alikuwa na nia ya kufiatua ama kufanya mashambulizi hivi karibuni. Kundi la Islamic Jihad limesema shambulizi pia limeua mke wa Abu El Ata na kuwajeruhi watoto wao. Shambulizi la anga lilofanywa na vikosi vya Marekani mashariki mwa Afghanistan kwa bahati mbaya limeua takriban wanajeshi wanne wa, wa Afghanistan na kujeruhi sita wengine. Msemaji wa polisi wa jimbo alisema tukio hilo la usiku ilitokea katika jimbo tete la Loga wakati kata wa mapambano kati ya vikosi vya usalama vya Afghanistan na waasi wa Taliban. Shapur Ahmad Zai aliiambia Sauti ya Amerika kwamba mapigano yalizuka Jumatatu usiku baada ya waasi kushambulia kituo kimoja cha usalama karibu na mji mkuu wa jimbo wa Pule Alam. Mtendaji mkuu ama kiongozi wa Hong Kong Karilam amesema waandamanaji walioandamana leo wakati wa harakati nyingi na kupelekea vurugu kwa kuweka vizuizi barabarani na kwenye njia za reli ya ardhini, walikuwa wanaangalia maslahi ya upande mmoja. Hatua hiyo imebainisha siku nyingine tena ya ghasia waandamanaji na kuvuruga eneo la China ambalo awali maandamano yalifanyika wikendi kwa miezi mitano iliyopita. Darzeni ya abiria waliokuwemo ndani ya usafiri wa umma walilazimika kutoka kwenye treni wakati iliposimamishwa kwa muda mfupi katika kituo kimoja cha treni. Mako gomani kopokoko leo ndani twakesha bogo kotasambasia kokomoko moja baridi moja, moja moto. mmechoka eti mnataka lala, tungi limezidi, tuzime muziki kuenda kisamukile sambamba Haya, baba lao, nasikia mambo hapo, vitu vizito vizito. Unajua Diamond, Diamond ameangusha kibao kipya kabisa, unasema mm -hmm. Baba lao Nama. Siku kama mbili tatu hivi ambazo zimepita, na vile vile nitakueleza tunapoendelea ambapo pia Alikiba ameangusha kibao, na kabla ya kumaliza Express pia tutapata nafasi ya kusikia pia naye Alikiba vitu vyake vizito, vizito vizito ndani ya Bio Express, lakini sasa wakati umefika wa barazani, ambapo hapo awali tuliuliza swali sande nam, tulimuuliza kuhusu bunge Tanzania kupitisha sheria kutoa mamlaka kwa mtu kujipima virusi vya ukimwi. Sasa tumetaka kujua je, sheria hiyo, hiyo itasaidia kupunguza maambukizo ya ukimwi au virusi vya ukimwi? watu wengi sana wameandika kwenye Facebook, uh -huh. vile tuna wengine kwenye laini ya simu sio? Na kabla ya kuingia kwenye laini ya simu tuungane naye mmoja tayari ambaye tunaye kwenye laini ya simu Luka uh, Molel. Hapa naona kuna mchango wa kutoka kwa Nyagoha Samson, anasema hapana, haitasaidia vema, bora wananchi wenyewe wanatakiwa kuachana na ngono za kiholelaholela, maana uhalisia wa dada poa. Uh, mambo ameyasema mengi pale. Haya, Huseini Kimwaga yeye anasema kutasaidia sana kupunguza maambukizi ya ukimwi kwa sababu wengi uh, tunaogopa kupima, na yote kuogopa ni kutokuwa tayari kupokea majibu. Naona haya. <coughs> Basi asante, tutasoma ma maoni na mchango zaidi, lakini sasa hivi kwenye laini ya simu tunaye Luka Molel na vilevile tunaye Charles, atatueleza majina yake kamili kutoka Tanzania, lakini naanza na Luka Molel. Hebu tueleze uko wapi Kenya na ujimwage hapa kutueleza maoni yako Iko Nairobi, Kenya. Aha, karibu sana kwenye View Express barazani. Mimi mm, nilikuwa nashauri kwamba naam, mambo ya upimaji uh -huh. Uwekwe kipao mbele ili kila kitu kijulikane wazi, naam, na kwamba iweko uwe, kipao mbele wa kupima uh -huh. Kwa maana na maana iweko wazi, majibu yaweko wazi kwa maana wanapojificha picha, ndio maana unakuta watu wanaambukizana bila kujua laki... na ningeshauri kwamba kwa kuanzia miaka kumi na tano kwenda juu mm -hmm. pia wapimwe, kwa maana siku hizi watu mambo wameingilia sana masuala ya ngono, hasa hasa watoto wadogo pia nao wanakimbilia sana, na sijui molelo mwale... Iyo... sijui kama nchini Kenya bado kuna vituo ambavyo vilikuwa vya kujipima kwa hiari vya VCT, sijui kama vituo vyenyewe bado viko Vipo na vipo na watu wanavitembelea vituo hivyo sana watu, eh, watu wanasema, lakini hawatu wazingatii, watu ni waoga uh -huh. Mtu anaogopa kuambia kwa kwamba hakuna na virusi na kuwa na virusi ana, kuwa anaweza kuishi maisha ya wasiwasi, na wakati ukiwa navyo ndio lazima utakuwa umejikinga vizuri ukishajua kwamba uko navyo ujua, ujua hautakufa haraka, lakini ukijua kama hauna utakuwa unakufa haraka aa, una, unapoingilia mambo ya ngono mara kwa mara, unaenda kwa huyu unaenda kwa yule, hata kama unapatana una navyo unakuwa kwamba unakutana zikueko... na virusi vya kila taipu. Tumpe nafasi Charles, haya, tunaye pia asante sana Lukas, subiri hapo, tunaye Charles Kazioba kutoka Tanzania. Tuambie uko sehemu gani na tupe maoni yako Charles. Asante eh, niko Kahama, Shinyanga. Naam. Mimi, mimi nadhani hili swala kwa nchi yetu hapa tumechelewa, tungekuwa tumelianza kulifanya zamani. Mtu kupima, unaenda kununua vipimo, unapima mwenyewe nyumbani na kutambua hali yako. Kwa sababu hili mimi nalisema, kuna kipindi nilihisi nina maambukizi, lakini nilipata bahati ya, ya kuonana na mtaalamu akanipa vipimo, nilipoenda kupima nilijikuta sina kwa hiyo mtu wengine wanaogopa kwenda kupima kwa kushirikisha mtu, anaogopa kutoa majibu yake, wanakuwa na wasiwasi right. Ingekuwa inafanyika kwa mtu binafsi haya mambo, watu wengi wangekuwa wanajua afya zao kwa urahisi zaidi. Kwa hiyo nafikiri kwa maana hiyo, hatua ya serikali ya bunge la Tanzania itasaidia kupunguza maambukizi. Ndio, itasaidia sana endapo wananchi wataelimishwa jinsi ya kutumia vipimo na kupima afya zao kwa asili zao wao wenyewe bila kushirikisha mtu yeyote yule. Uh, Charles, kwa kawaida mtu anapojua hali yake, tuseme hali umeijua, mm-hmm. Kwa bahati mbaya ikawa labda hali si nzuri, uh, inaandamanishwa na uh, ushauri unaona kama kuna mikakati ya kutosha kwamba hata watu wakijipima, kuna washauri wa kutosha wa kuweza kueleza kwamba huu sio mwisho wa maisha na hatua za unaweza ukachukua, na kunywa dawa na kuendelea na maisha, basi washauri watakuwa wa kutosha unavyofikiria katika jamii? Mimi nadhani jamii imeshaelimika vya kutosha Nama. toka tu ilipopatikana hii dawa ya kufubaza hawa wadudu uh-huh, jamii imeelimika sana. Hakuna mtu anayepata hofu, anapojikuta na hali hiyo anapata hofu kwamba nimeenda kupima, nimekutwa na hali hiyo. Ni nani anayeenda kuni, kunipima, anausiri kweli kama takavyobaki mi mwenyewe? Hilo swala linawapa watu hofu sana, ndio maana wengi wanaogopa kwenda kupima. Laiti wangekuwa anajipima wao wenyewe, ni rahisi, hata anapoenda kuyapata majibu anakuwa anajua nini kinapaswa akifanye, kwa sababu tayari jamii imeelimika vya kutosha sana. Haya, la mwisho na mwisho kabisa tu ningetaka utueleze kuhusu umri wa miaka kumi na mitano huu wa vijana kujipima ama kujua hali yao, una shida na umri ama ni sawasawa kulingana na tabia za siku hizi? Vijana, mimi sina shida, kwa sababu vijana wengi siku hizi wameanza kujiingiza kwenye masuala akiwa bado wadogo sana. Mimi naona ni sahihi tu watambue afya zao bila kuangalia umri wao kwa sababu tiyari ndio ndika ambalo liko kwenye maambukizi zaidi, hilo la miaka kumi na nne mpaka Aya, Aya, sana sana, sana, ishirini na tano Haya, nakushukuru sana Charles Kazioba na Luka Morel kutoka kule nchini Kenya. Basi pamoja na wengine wengi ambao wameandika kwenye mtandao wa Facebook, miongoni mwao akiwa ya Juma Yasin Jacob Ali namwona Briton Conrad uh, Peter Habart Alexander Michael miongoni mwa mengine wengi. Asanteni sana kwa kushiriki barazani, lakini sasa wakati umefika wakibao na kama nilivyokuahidi, pia Alikiba kwa upande wake ameangusha kitu kipya kabisa kwa jina Mshuma. Hichi kitu Mshuma, msikilizaji, tayari kinatamba kwelikweli kwenye mitandao ya kijamii, tayari kinazungumzwa pia. Tutazungumza zaidi kuhusu hichi kibao alikibaeyameakiin hu nzima mubuka na tena hiyo <laughs> tutaonana tena. Alikiba akilalamika akilia, akiimba kwa sauti maridhawa kwelikweli, hiyo msikilizaji Mshumaahweng Mshuma mekua wakiuzungumza kule nchini Kenya kwenye mitandao, kama wanafikiri wimbo huu Alikiba pengine ameupeleka kwa ajili ya yule mkewe mpenzi ambayo kuna kuna fununu fulani imekuwa ikiendelea kwenye mitandao ya kijamii, mm -hmm. kwamba labda huenda pengine aliondoka kwa nyumba yake ya ndoa ya Alikiba na kurudi kwa nyumbani Mombasa, jambo ambalo pia Alikiba kwa upande wake kwenye mm -hmm. mitandao kijamii, ya kijamii amekuwa ikanusha, anasema tu kwamba ndio ametembea kwa nyumbani mm -hmm. lakini hatuna lolote lile kwamba kwa tumekosana kwa tunatembea, yeye anatembea. Lakini sasa pia pale wimbo wenyewe anasema tangu nilipo kuvisha pete. Uh -huh. Na nasema ni kama kiasi kiasi, ana mmisi wimbo unavyoteremka okay. Alafu anasema mimi mwenyewe ni kama nina maradhi, lakini nimeangaliwa, sina maradhi kabisa, ila nina jina lako, sijui pale unaonaje, Sandi pale kuna shughuli kama hapo, lakini kufuatilia haya basi, ni VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC, kabla ya kutamatisha VOA hivi leo kuna hoja, hoja kubwa ambayo inaendelea nchini Kenya mm -hmm, ambapo shauku kuhusu ajenda za kongamano la kimataifa kuhusu idadi ya watu na maendeleo ambalo limeanza rasmi hivi leo nchini Kenya na zi, mambo ambayo baadhi ya wa wakenya wanasema kwamba ni kufuatia ripoti za vyombo vya habari kwamba huenda wajumbe wakajadili mapenzi ya watu wa jinsia moja. Basi wakenya wameibua hoja kubwa sana, hebu tuwasikie. Mbali na kuwa rais amezungumza, tunalo jicho ambalo laangalia, ambalo ni fourth estate. watu wa media wameshaweka tayari macho ya kwamba wasije wakaenda wakafikia mahali kwamba wakeuke zile hali za, za tamaduni zetu. Tunazo tamaduni zetu hata za dini pia ni tamaduni. hao kwao wao, wanaruhusu vitu fulani kama ku, kuoana kwa jinsi moja. Ah, ni kwamba kama mambo yatakuwa mazuri tutengane tu, ambapo hapa sisi kidini haviendi. Vyombo vya habari ndivyo vinavyochagua ujumbe ambao utauona uta katika runinga yako. Haimaanishi kwamba jinsi amelenga maswala ya katika hiyo conference inayoendelea kwamba amelenga maswala ya usawa wa kijinsia, usawa wa ugavi wa mali katika population kumaanisha bado tunangojea, tunasubiri kwamba pia kutetea haki za, hatujajua wale watazungumzia nini. Si lazima wamesense, kuna kitu ambacho kinaweza kuwa kitafanyika. Hata kama watayasema watakuwa wanasema ndani, ndani, lakini kumbuka kuwa vyombo vya habari vinasikia na kwa njia moja au nyingine vinaweza kuvitoa kuwa wazi. Kumbuka pia vyombo vya habari pia vina uhuru. Hili kongamano limeanza leo. Furaha yangu ni kwamba limeanza hapa Kenya kama kuna watu wanaweka tamaduni hasani wa Kenya, ikiwa tutawasukuma waishi tamaduni za kizungu itakuwa tuna haribu. Lakini ikiwa watazungumzia mambo mazuri ya kujiendeleza na jinsi ya kuweza kufanikisha Kenya iboreshwe maisha yake na Afrika kwa jumla, itakuwa ni mambo mazuri. Mimi nashukuru ya kwamba yameangaziwa kwamba wasiyalete, lakini kama watayaleta eh, tamaduni zao wazilete, ziingiane na huku. Kwa mfano wanaume kuoana au kufikia mahali ya kwamba wanawake wanaweza kuamua wao kwa wao, mmoja awe mume, mmoja awe mke. Palipo mm -hmm. na moshi <laughs> palipo na moshi, mjibu, palipo na moshi hapakosi nini? Moto. Moto. Kwa hivyo ukiona imetoa moshi hivi ujue kuna kitu ambacho wameona huenda kikafanyika. Mwenyewe ukumbuka kuwa wezi kataa kitu ambacho ukijui. Vyombo vingine vinaweza angazia kwa upande mbaya na vyombo vingine vinaweza vinaweza angazia kwa ule upande wa manufaa mwanadamu wa kawaida, kwamba si lazima mtu apigwe ama apelekwe rumande kwa kuwa jinsi alivyo. Asante sana, taarifa imetarishwa na Joseph Atikioko. Umesikia mambo hayo, kama mambo hayo namna ninapotazama naona sasa kwamba muda wetu Sunday ni kama unakamilika kabisa, wakati wa kusema kwaheri kutoka hapa Washington DC, ambapo nafurahi sana kuwa nawe leo nikitumai kwamba Jumanne yako inaelekea vizuri na unaposafiri labda kutoka kazini ukielekea nyumbani, na kutakia wakati mwema sana kutoka hapa Washington, jina langu likiwa Harrison Kamau.